ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับรถครอบครัวครับ  (อ่าน 4292 ครั้ง)

ออฟไลน์ akkara

• Newbie
  • *
   ตอนนี้ผมใช้ Civic FD อยู่ครับ และกำลังวางแผนจะมีลูก เลยตั้งใจจะหารถครอบครัวสักคัน เลยตั้งงบไว้ปประมาณ 2M +/- 500000 ครับ
ข้อสำคัญคือ ต้องมีศูนย์บริการในจังหวัด และไม่เอากลุ่ม PPV เพราะเคยขับ fortuner แล้วไม่ค่อยชอบครับ
ที่ดูๆไว้ คือ CRV 2.4 4wd ซึ่งถ้าออกตัวนี้คงซ์้อเงินสด และ Benz b180/b200 ซึ่งคงซื้อแบบผ่อนครับ
ทีนี่ มันคนละ segmentกันเลย ผมเลยอยากรบกวนถามว่า
1. ผมไม่แน่ใจว่า ตัว B class จะเล็กไปไหมสำหรับครอบครัว เพราะคงใช้แค่คันเดียว และขายตัว civic ออกครับ
2. กรณีเกิดอุบัติเหตุ ตัวไหนค่อนข้าง safe กว่ากันครับ เพราะตัวนึงคันเหล็ก แต่โครงรถยุโรผ อีกตัวนึงคันใหญ่กว่า แต่เป็นโครงรถญี่ปุ่น
3. หากจะออก CRV เงินสด ควรรอปลายปีช่วง motor show หรือออกเลยดีครับ โปรโมชันจะต่างกันเยอะมั๊ยครับ
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบมากครับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับรถครอบครัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 12:31:53 »
Captiva diesel
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NoName__???

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับรถครอบครัวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 12:36:58 »
ถ้าใช้H อยู่แล้วรับได้กับตึงตัง แต่ก็เกาะถนนกว่า fortuner  รับได้กับการเก็บเสียงที่ไม่ค่อยดี มีข้อดีoบริการเยอะ
Crv g4 เป็นตัวเลือกที่โอ ใหญ่กว่า B klasse เยอะเลย แถมเติม e85ได้ ปลายปีคงไม่มีส่วนลดเท่าไหร่มั้ง Suv การแข่งขันยังไม่ดุเดือดเท่าไหร่ ดูแล้ว CX5ก็น่าจะกินCRVยาก ถ้าดีเซลมาราคาขนาดนั้น

ออฟไลน์ TheGTO

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 12:55:51 »
Captiva diesel

ดูจากงบ คิดว่าตามนี้ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 13:05:12 »
ไป MPV เลยครับ
ผมลูก 1 ภรรยา แม่ยาย พี่สาว
ไป ตจว. ใช้ captiva ขนของไม่พอนะครับ
ลำพังของลูกก็กินพื้นที่เกินครึ่งแล้วครับ
พับเบาะก็ยไงไม่พอ

และแม่ผมต้องไปหาหมอที่ กทม. ด้วย
งบ 2 ล้านเช่นกัน ตัวเลือกตอนนี้
Alphard มือสอง
H1 มือ1
Stepwagon มือ 1

อยู่ระหว่างการตัดสินใจ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 13:19:22 »
ไป ตจว. ใช้ captiva ขนของไม่พอนะครับ
ลำพังของลูกก็กินพื้นที่เกินครึ่งแล้วครับ

และแม่ผมต้องไปหาหมอที่ กทม. ด้วย
งบ 2 ล้านเช่นกัน ตัวเลือกตอนนี้
H1 มือ1

Alphard มือ 2  เรื่องซ่อมบำรุง อู่ หรือ พวกอะไหล่ เป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 13:44:16 »

H1 มือ1

Alphard มือ 2  เรื่องซ่อมบำรุง อู่ หรือ พวกอะไหล่ เป็นไงบ้างครับ

ถ้าไม่ใช่ hybrid ก็ไม่น่าห่วงนะครับ
เครื่องตัวเดียวกับ camry 2.4
ช่างบ้านเราน่าจะจัดการได้ไม่ยาก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ID-4

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 13:49:40 »
ผมใช้ Exora อยู่ครับ ซื้อเมื่อ 3 ปีที่แล้ว ต้อนรับลูกวัย 6 เดือน
ใช้ดี กว้าง พับเบาะสองแถวหลังเรียบ ปูฟูกหรือผ้านวม ให้เมียนอนให้นมลูกได้
ขับกลับบ้านที่นครศรีฯ เมียกับลูกนอนกันตลอดทาง ตั้งแต่ 4 โมงเย็น ถึงนครศรีฯ ตี 1 เมียชื่นชอบมากๆ
ติดแก๊สตั้งแต่ป้ายแดง ไม่จุกจิกกวนใจอะไรเลย ใช้บริการอู่ข้างนอกตลอด ไม่เคยเข้าศูนย์

ตอนนี้ใช้มา 3 ปี อีก 2000 กิโล จะครบแสนกิโล ยังใช้ได้ดี และพอใจกับราคา 800000 บาทที่จ่ายไป

ถ้าตอนนี้ จะซื้อรถ 7 ที่นั่งซักคัน จะซื้อ Eatigra ครับ พับเบาะได้เหมือน Exora นั่ง 6 คนได้ ติดแก๊สได้ ราคาไม่ถึง 7 แสน สุดคุ้มครับ

ออฟไลน์ vrsg

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 15:53:34 »
หาอยู่เหมือนกันครับ เป็นรถคันที่ 2 แรกก็เล็ง suv ที่ช่วงล่างเป็นเก๋งอย่างเดียว
ต่อมาได้ไปลอง ppv มาหลายคัน ก็ไม่ถึงขนาดเลวร้าย มันลุยได้มากกว่า อยู่ต่างจังหวัดด้วย
เลยเปลี่ยนแนวมา ppv ได้ความสมบุกสมบัน ตัวลุยมาชดเชย แถมกว้าง ที่นั่ง 3 แถว
ขนได้มากว่าแน่นอน เลือกดีเซลราคาคบได้ เลยมาหาเจ้าตลาดที่ 0 ดีๆ อะหลั่ยหาง่าย อิอิ
ประหยัดงบไป ส่วนที่เหลือมาเตรียมให้เจ้าตัวเล็กอ่ะ

ออฟไลน์ T3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 19:03:24 »
B Class ผมว่าเล็กไปครับ.

หากใช้Honda อยู่แล้ว. ลองพิจารณา StepWagonดูครับ รถประกอบญี่ปุ่น ออฟชั่นจัดมาเต็ม เพิ่งMinor Change

ผมตัดสินใจจองไปละครับ ตอนนี้ได้แต่รอๆๆๆๆ
:)
"If I have seen farther it is by standing on the shoulders of giants"

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 21:39:16 »
2 ล้าน เหลือๆ กับ Stepwagon ครับ

เราขับ ของเด็กวางเบาะหน้าได้

แฟนกับลูกอยู่แถว 2 แถว 3 เก็บสำพารก หรือพี่เลี้ยงอีกคนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 23:50:05 »
Stepwagon ครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 01:13:27 »
ถ้าเอามาใช้คันเดียว ก็ CRV เหมาะแล้วครับ

Captiva ถึงรถจะเก่าเกือบ 10ปี แต่ปัญหาก็เห็นมีเยอะ
B-Class ก็เล็กไป
Stepwagon ก็รถตู้ ไม่รู้ขับเร็วๆ ไกลๆ จะอืด หรือ จะเกาะถนนไหม

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 06:02:50 »
จำนวนคนถ้าไม่เกิน 5 คน(รวมลูก) ดู CRV, CX5, New Xtrail ก็ได้ครับ รวมถึง Freed Ertiga ด้วยคับ

ถ้าเกิน Stepwagon นี่แหละ ถ้าครอบครัวใหญ่ 7-9คน รถตู้ H1แน่ๆเลยครับ
ถ้าจะจัดเกินงบ ดู 320GT ดีกว่า อิอิอิ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 10:39:32 »
All new X trail ครับ

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 13:27:11 »
ต้องถามว่าครอบครัวกี่คน ตัวเล็กหรือตัวใหญ่ๆกัน
น้องผมเพิ่งออก B class มา ครอบครัวผมตัวเล็กๆกันทั้งนั้น 160-170 ซม.
นั่ง 5 คนไม่เป็นปัญหา ห้องโดยสารโปร่งโล่ง ไม่อึดอัด ขับ+นั่งสบายกว่า B ตัวเก่าเยอะ แต่ที่เก็บของด้านหลังจะไม่ใหญ่มาก

แต่ผมยังอยากให้พิจารณา CX-5 diesel อีกตัว
ผมว่ามันครบเครื่อง คันเดียวเที่ยวทั่วไทย ได้ความประหยัด+แรงจาก diesel ด้วย

ถ้าไม่เอาไปลุยไหน Stepwagon ชิวสุด ห้องโดยสารสบายหายห่วง

ส่วนตัวผม CRV ใช้เครื่องเดิมเกียร์เดิม ผมไม่ค่อยปลื้ม