ผู้เขียน หัวข้อ: == 7 ชั่วโมง กับ คาร์แคร์ที่ดีที่สุดในกทม. == (User Review)  (อ่าน 48771 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
... คาร์แคร์ที่ดีที่สุดของผมก็คือ โรงรถพ่อ + ทำเอง นั่นเอง  ;D
(อย่าเพิ่งด่ากันเน้อ หลายคนคงกะเข้ามาดูรีวิวคาร์แคร์เด็ดๆ เค้าขอโตด  ;D)

วันนี้ขอมารีวิว 7 ชั่วโมงนรก กับการเคลือบสีรถด้วยตัวเอง
แบบสูงสุดคืนสู่สามัญ
ไม่ต้องใช้ น้ำยาอะไรมากมาย ประหยัดมั๊กๆๆ แต่ ...... เหนื่อยโฮก
เคยเห็นบางรีวิวใน TWC ขั้นตอนหยั่งกะ encyclopedia

หลังจากเกือบเสียค่าโง่ไปกับเรื่องน้ำยาเคลือบ
ผมก็ทำการบ้านอย่างหนัก จะไม่โง่อีกแล้ว
ด้วยการหาข้อมูลอ่านเกือบทุกรีวิวใน TWC
ข้อมูลในหลายๆเว๊บทั้งไทยและตปท.

ได้ข้อสรุปตกผลึกมาว่า ....

สิ่งที่สำคัญที่สุดในการเคลือบสีรถ คือ การเตรียมพื้นผิว ครับพี่น้อง

ซึ่งเป็นงานที่ละเอียด ยากที่สุด และ น่าเบื่อมากๆๆๆ
แต่ก็เป็นสิ่งที่สำคัญยิ่งกว่าน้ำยาเสียอีก

วันนี้วันเสาร์ ดูพยากรณ์อากาศมาละ ว่าไม่มีฝน
แฟนโทรมาแต่เช้า อยากให้มารับไปกินข้าวด้วยกัน

ผมตอบไปทันที "วันนี้ต้องเข้าไปทำงาน เพิ่งโดนตาม เอาไว้วันหลังนะ นะ"

ว่าแล้วก็ ขับไปโรงรถที่บ้านพ่อทันที 9.30 น.  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2013, 22:16:49 โดย Insideout »

Re: == 7 ชั่วโมงกับคาร์แคร์ที่ดีที่สุดในกทม. == (User Review)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 21:15:48 »
โรงรถบ้านพ่อแม้จะทั้งเก่าและเล็ก
แต่เป็นที่ๆผมช่วยพ่อ ล้างรถตั้งแต่เด็กๆ
พ่อดูแลรถเองเกือบตลอดตั้งแต่หนุ่มๆ
งานนี้ ผมเลยไปทำกับพ่อซะเลย
เป็น 7 ชั่วโมง ที่มีความสุขมาก แม้จะเหนื่อยนรกก็ตาม

เริ่มจากล้างรถก่อน ใช้ไมโครโฟมแชมพูของ Soft 99 ที่ให้ pH 7.0
โห เหมือนเจลล้างหน้า Neutrogena เลย

ผสมกับน้ำตามสัดส่วนที่กำหนด

ใช้ฟองน้ำนุ่ม ล้างทีละชิ้น แล้วล้างน้ำออก เพื่อไม่ให้เป็นคราบ
เปลี่ยนน้ำและแชมพูทุกรอบ
ล้างทั้งหมดสองรอบ
การทำเองเราก็จะได้ทุกซอกทุกมุมจริงๆ
ขั้นตอนนี้สำคัญมากไม่น้อยกว่าขั้นตอนอื่นๆเลยนะครับ

Re: == 7 ชั่วโมงกับคาร์แคร์ที่ดีที่สุดในกทม. == (User Review)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 21:24:52 »
หลังจากล้างแชมพูเสร็จ

ก็เช็ดให้หมาดทั้งคันด้วยผ้าชามัวร์
รีบเช็ดเพื่อให้ไม่ให้เกิดคราบ

ผมทิ้งรถไว้ให้แห้งอีกซักพัก
ก่อนจะเตรียมขั้นตอนลูบด้วยดินน้ำมัน

เอามานวดให้ได้รูปซักพัก (ระวังห้ามตกพื้นหรือวางกับพื้นเด็ดขาด)

ใช้ Detailer ประกอบการลูบดินน้ำมัน ของ Eagle 1

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 21:31:10 »

พ่นน้ำยาลงก่อน ก่อนจะเอาดินน้ำมันลูบเบาๆ ไปทางเดียวกันไม่หมุนวน
เพื่อปาดคราบสกปรก ออกมา

เป็นขั้นตอนที่เสียเวลามาก ต้องทำไปทีละชิ้น แบบใจเย็นจริงๆ

หลังจากปาดครบชิ้น
ก็เช็ดน้ำยาตามด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 21:44:24 »
หลังจากทำครบหมดทุกชิ้นแล้ว
ก็ลงแชมพูอีกหนึ่งรอบ

เช็ดแห้ง และ ลูบด้วยดินน้ำมันกับ Detailer อีกหนึ่งรอบ
รอบนี้จะเร็วขึ้นกว่ารอบแรก
มาถึงตรงนี้ก็เหงื่อท่วมแล้วครับ
แต่ผมคิดว่า คงไม่มีคาร์แคร์ที่ไหนใส่ใจรายละเอียดได้เท่าเราทำเองแล้วครับ

หลังจากลูบด้วยดินน้ำมันครบสองรอบ
สังเกตดูพิ้นผิวตามรูปด้านล่าง
เอานิ้วลูบ นี่นุ่มแบบแก้มเด็กเลยทีเดียว

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 21:52:01 »
หลังจากนั้น

ผมใช้ pre-wax ยี่ห้ออะไรก็จำไม่ได้แล้วขวดเก่าของพ่อ
มาลงทั่วคัน

แต่ยังไม่ขัดออก

ทิ้งไว้ก่อน

ไม่ได้เป็นเทคนิคอะไรนะครับ  แต่(กรู)ไม่ไหวแล้ว
ปั่นจักรยาน ไปหาอะไรกินปากซอยก่อน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 21:58:13 »
กลับมาถึง จัดกาแฟมาวางข้างๆหนึ่งแก้ว

ค่อยๆขัดออก

ใกล้ความจริงแล้ว

มาถึงพระเอกของเรา
ก็ยังไม่เปลี่ยนยี่ห้อ เป็น Soft 99 Dark Color 
ผมคิดว่า ถ้าพื้นผิวเนี๊ยบแล้ว ลงอะไรก็สวยครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 22:12:51 »
ถึงตรงนี้ ง่ายแล้วครับ

การลงน้ำยาเคลือบไม่ใช่งานยากไปเลย ถ้าเทียบกับก่อนหน้านี้

จัดน้ำยาลูบทีละชิ้นไปเรื่อยๆ

ก่อนจะขัดออกเบาๆด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์
เทคนิคของผมคือ ใช้ผ้าสามผืน
ผืนแรก ขัดออกให้ทั่วคัน แล้งลงถังเลย
ผืนสอง ทำเหมือนผืนแรก
ผืนสาม เอามาจบ

ตัว wax จะออกจนหมดจดมาก ไม่เหลือคราบใดๆ

จากนั้นทิ้งให้รังสีอินฟราเรด จากไอแดดยามบ่าย อบให้น้ำยาเซ็ทตัว
5555+
แซวร้านเคลือบแก้วนะครับ เห็นใช้กันจัง อินฟราเรด เนี่ย

มาดูผลงานกันครับ
ถ่ายด้วย iPhone ภาพไม่ชัดเท่าไหร่นะ ลืมเอา SLR มาจากบ้านผม

ขอบคุณที่ติดตามนะครับ
ทั้งหมดนี้ ใช้งบประมาณถูกมากๆ
แต่ต้องทุ่มเทแรงกายแรงใจมหาศาล

ข้อคิดอย่างนึงที่ได้จากงานนี้คือ ทำให้ผมรู้จักรถตัวเองทุกอณูเลยก็ว่าได้
เพื่อนๆว่างๆลองกันดูนะครับ
ขอให้หมดฝนเร็วๆนะ โอม เพี้ยง ...

ออฟไลน์ peterpat

ขอชื่นชมในความพยายามมากครับ เป็นผมแค่ล้างรอบเดียวลงน้ำยาเคลื่อบขัดสีเฉยๆค่อยๆเก็บรายละเอียดทุกซอกทุกมุมก็ไม่ได้แล้ว
นี่ จขกท ลูบดินน้ำมันด้วย 2 รอบ โอ้วววววววว นับถือเลยครับ แต่ทำเองดีกว่าจริงๆครับเห็นด้วย เพราะไม่มีร้านไหนมาเก็บรายละเอียดให้เราทุกซอกทุกมุมหรอกครับ
โดยเฉพาะรอยที่อยู่ตามซอกตรายี่ห้อรถ ตัวอักษร ตัวเลขต่างๆที่ติดที่ท้ายรถ ซึ่งมักจะมีคราบไปฝังแน่นอยู่ประจำ ไม่เห็นมีร้านไหนจะมาเก็บตามซอกพวกนี้ให้เลย
แล้วก็พวกมุมอับสายตาทั้งหลายก็ปล่อยเลยตามเลย บางครั้งเอามือไปลูบดูเหมือนไม่โดนแม้กระทั่งน้ำซักหยด เป็นคราบดำติดนิ้วมาเลยครับ

ออฟไลน์ PorrMacKenna

• Full Member
แจ่มครับ  ;D

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 00:37:48 »

เริ่มจากล้างรถก่อน ใช้ไมโครโฟมแชมพูของ Soft 99 ที่ให้ pH 7.0
โห เหมือนเจลล้างหน้า Neutrogena เลย

จากนั้นทิ้งให้รังสีอินฟราเรด จากไอแดดยามบ่าย อบให้น้ำยาเซ็ทตัว

แชมพูล้างรถ อย่าเชื่อว่าจะเป็น 7.0 ครับ

ได้ 8 ถ้วนๆ ก็แจ๋วหล่ะ

ส่วนการใช้รังสีไออา นี่เป็นอะไรที่สุดยอดครับ
นอกจากจะทำให้รถดำ เป็นเงาแล้ว

มันยังเผื่อแผ่มาถึงเราด้วย แต่เฉพาะความดำครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• Hero Member
  • F10 525d M sport
Re: == 7 ชั่วโมง กับ คาร์แคร์ที่ดีที่สุดในกทม. == (User Review)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 00:58:03 »

เคยล้างเองแค่ครั้งเดียวเองครับ เหนื่ยตั้งแต่ครึ่งคัน แต่มาตายจริงๆเอาตอนล้างล้อนี่แหละครับ ก้มๆเงยๆนี่ตัวดีเลย วันนั้นฟิตจัด ล้าง2คัน พอคันที่2ล้างน้ำยาออกเสร็จ ล้งล้อไม่ล้างมันละครับ เสร็จสรรพเข้าบ้านนั่งทีลุกแทบไม่ขึ้น

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• You'll never walk alone
Re: == 7 ชั่วโมง กับ คาร์แคร์ที่ดีที่สุดในกทม. == (User Review)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 09:01:35 »
นึกถึงตอนผมได้รถมาใหม่ๆเลย

ล้างตั้งแต่ 07.00 - 17.00 น.

เอามันทุกมุม แม้แต่ใต้ท้องรถ ห้องเครื่องยังตามไปล้าง

ไหนจะภายในอีก

,,,,,,
,,,,
,,
4 ปีผ่านไป คาร์แคร์ล้วนๆครับ เหอๆ :P
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 09:15:37 »
เมื่อวานเอาไปทำที่บ้านพ่อ ลืมเอากล้องไป

พอกลับมาที่บ้านผม ทิ้งให้น้ำยาเซ็ทตัวหนึ่งคืน
ตื่นเช้ามา

ขับออกมาถ่ายหน้าบ้านอีกรอบ คราวนี้ใช้ DSLR ถ่าย

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 09:37:34 »
ไม่ชีอเครื่องขัดสีรถหละครับไม่ต้องเนีอยมากครับเปนผมผมก็ทำแบบพีนันหละครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Bboomboom

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 12:44:36 »
แจ่มเลย  เงางามๆๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 13:22:59 »
รถเงามากครับ

และ...แผ่นหลังคนล้างก็เช่นกัน

แฮ่!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 13:49:17 »
พี่เลือกสีรถได้ถูกต้องแล้วครับ สีดำเงาๆดูแลดีๆแบบนี้สวยอย่าบอกใคร

แฮ่!

:o 555 ;D
เม้นของพี่ J!MMY ที่ผมฮาที่สุดในรอบหลายเดือน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Parinya Cha

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 15:07:45 »

แฮ่!

แหม่ ต้องเลื่อนขึ้นไปดูแผ่นหลัง จขกท. กันเลยทีเดียวครับ 555

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 15:25:44 »
 ;D ;D

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 16:14:32 »
เงามากกกก อยากทำบ้าง ติดอยู่ที่ขี้เกียจ :'( :'(

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 17:31:54 »
เห็นตามหาน้ำยามาหลายกระทู้ได้เอามาใช้สักทีสินะครับ  ;D
ผมชอบกระทู้พี่นะครับ สำนวนเหมือนเพื่อนมาเล่าอะไรให้ฟังดี 
กระทู้พี่นี่หัวกระทู้แรงเรียกคนได้ดีตลอดเลยครับ55 ประโยคเจ็บตั้งแต่ ผิดหวังกับแอคคอร์ด กระทู้นู้นเลย

ปีนี้ผมยกให้พี่เป็นสมาชิกใหม่สุดฮอตเลยครับ สุดยิดจริงๆ

ขอแนะนำนิดนึงครับรบกวนเวลาตั้งกระทู้ห้องDiscussionไม่ต้องใส่สัญลักษณ์ ////===xxx หน้าชื่อกระทู้ได้มั้ยครับ มันเด่นจนนึกว่าคุณจิมมี่มาตั้งกระทู้น่ะครับ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 20:50:47 »
ขอบคุณมากๆครับ
ตัวผมเองกะคุณพ่อ คุณแม่ เวลาล้างรถก็งูๆปลากกันมา
ปกติก็ล้างอย่างเดียว
ไม่มีเคลือบ เอาไว้ไปคาร์แคร์ค่อยทำทีเดียว

เอาไว้เป็นแนวทางได้เลยครับ
เว็บอื่นอย่างที่เห็นมาก็ เครื่องไม้เครื่องมืออลังการไปซะหมด ขั้นตอนยิ่งกว่าคุณผู้หญิงทำหน้าซะงั้น 5555

ออฟไลน์ ottojud

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 21:23:46 »

แฮ่!

อะแฮ่มๆ

ออฟไลน์ Xyclop

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 21:32:07 »
ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ
พอดีอยากทราบฟิลลิ่งง รถ ญี่ปุ่นกับbm คันนี้ หมายถึงรวมๆ ทุกอย่าง การทรงตัว การเร่ง เบรค หรูหรา ภาพลักษร 9ล9
สมมุติ 0-100    100 คือเลิสที่สุดในชีวิตเท่านี่คิดออก กับ 0 คือห่วยสุดๆ
อยากทราบว่า มาสด้า3 ให้เท่าไหร่ และ f10 ให้เท่าไหร่ครับ 
จะได้มองออกว่า มันเจ๋งกว่ารถยี่ปุ่นแค่ไหนครับ

ปล. รถสวยมากๆๆๆ เหน e class ไม่เคยเพ่งซ้ำเลย แต่bm นี่รู้สึกใจสั่นมาก

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 22:36:05 »
ย้ำอีกที การเตรียมพิ้นผิวสำคัญมากๆๆๆ

น้ำยาซับซ้อนแค่ไหน ก็อาจไม่สวยได้นะครับถ้าเตรียมผิวได้ไม่ดีพอ

อย่างร้านเคลือบแก้ว ถามว่าเลือกที่ไหนดี
อย่าไปสนน้ำยามากครับ มันก็พอๆกันแหละ น้ำยาเคลือบแข็งธรรมดา
แต่สวยไม่สวย ขึ้นกับเค้า detailing ให้เราละเอียดแค่ไหน
ดูที่ตรงนี้เป็นหลัก
ผมเคยทำมาแล้ว กับรถคันเก่า package แพงสุดของร้านดังมากๆด้วย
แต่ใช้เวลาเตรียมผิว หยาบมากๆ  >:(

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 23:14:35 »
พอดีอยากทราบฟิลลิ่งง รถ ญี่ปุ่นกับbm คันนี้ หมายถึงรวมๆ ทุกอย่าง การทรงตัว การเร่ง เบรค หรูหรา ภาพลักษร 9ล9
สมมุติ 0-100    100 คือเลิสที่สุดในชีวิตเท่านี่คิดออก กับ 0 คือห่วยสุดๆ
อยากทราบว่า มาสด้า3 ให้เท่าไหร่ และ f10 ให้เท่าไหร่ครับ 
จะได้มองออกว่า มันเจ๋งกว่ารถยี่ปุ่นแค่ไหนครับ

ปล. รถสวยมากๆๆๆ เหน e class ไม่เคยเพ่งซ้ำเลย แต่bm นี่รู้สึกใจสั่นมาก

0-100 เหรอครับ ผมไม่ใช่กูรูเรื่องรถ 100 นี่บอกยากเพราะไม่มี Gold Standard จริงๆ  ;D
เอาเป็นแบบตามประสบการณ์ผม
ไม่นับที่่ลองๆของเพื่อนๆ
รถที่ผมเคยใช้หรือเป็นเจ้าของเองจริงๆจังๆ ตลอด 15 ปีที่ผ่านมา ก็มี
City type z
Accord G5
Accord G7
Mazda 3 2.0 2010

เอาเป็นว่า ถ้าเป็นประเภทรถ Sedan
คะแนนแบบรวมๆ

Mazda 3  ให้ 65/100
F10 ให้ 90/100

Driving: แน่นอนมันคนละ segment กัน การขับขี่ต่างกันแน่นอน
Mazda 3 รุ่นนี้มันเกาะมากนะ แต่กระด้างสุดๆ
F10 มันเกาะยิ่งกว่าอีก เหมือนมีแม่เหล็กดูดติดไปกับถนน จิกไปตามโค้ง หนึบแน่น
แถมไม่กระด้างด้วย ผมทึ่งจริงๆนะ ทำได้ไง สองอย่างนี้ มันไม่ควรไปด้วยกันได้
เกียร์ พวงมาลัย การควบคุม คนละเรื่องเลยครับ
แรงม้า แรงบิด ต่างกันมากพอสมควร 0-100 ใน 8 วินาที
ทั้งๆที่ผมเคยแอบคิดว่า 520i อาจจะอืด
แต่ไม่เลยครับ

ภาพลักษณ์: น่าจะดีกว่าเยอะครับ
แต่จริงๆแล้ว ผมไม่ได้แคร์ประเด็นนี้เลยนะ
คันนี้ส่วนใหญ่ผมขับคนเดียว ตอนแรกก็คิดว่าจะดูตลกๆ
แต่เอาเข้าจริง ไม่ว่าเชิ้ตผูกไทไปทำงาน หรือ เสือยืดกางเกงขาสั้น วันหยุด
ขับคันนี้ไป ผมว่าหล่อนะ  ;D

ทีแรก ที่คิดจะเปลี่ยนรถ ทั้งๆที่ชอบ Mazda 3 มาก
เพราะ พอขับให้แฟนนั่ง ก็เริ่มรู้สึกอยากให้เค้านั่งสบายขึ้น
ตอน G9 ออกมาใหม่ๆ ผมไปลองนั่งที่โชว์รูม มโนภาพแฟนนั่งข้างๆ
เออ เค้าน่าจะชอบนะ เตรียมเงินสดไว้จะไปถอย 2.4 Tech อยู่แล้ว
อยู่แล้ว แต่ลองหาข้อมูลก่อน ก็มาเจอ HLM ของท่าน Jimmy กับ ผู้การ
ทั้งถาม รอรีวิว มาเรื่อย สุดท้ายเปลี่ยนใจไป Camry HV Navi
ไปลองขับ มันเร็วแต่ลอยๆ ไม่ชอบ เลยหยุดล้มโครงการไปพักนึง
เดือนต่อมาไปดู F30 ในโชว์รูม ชอบมาก เพราะมันกว้างกว่า Mazda 3
เลย จอง 320i sport line ไป
รอนานมาก เปลี่ยนเป็น 328i ก็รอนานอีก
สุดท้าย เซลล์ขับ F10 มาให้ลองทั้ง 528/520 เบนซิน
ผมอยากบอกว่า ถ้าคุณชอบ F10 จากรูปลักษณ์ภายนอก เมื่อคุณได้ขับจะรักมันขึ้นอีก 3 เท่า!!!
เลย ตัดสินใจเซ็นเช็คทันที
ส่วนนึงเพราะยังไม่มีครอบครัว ไม่มีลูก มีภาระเหมือนผู้ชายวัยๆเดียวกัน
ซื้อแบบไม่ลังเลเลย

อาชีพคุณ Xyclop ไม่ต้องลังเลเลยครับ
เชื่อผม คุ้มมาก ถ้าชอบจัดไปครับ เหนื่อยมาเยอะแล้ว

ปล. ผมแพลนๆปีหน้า จะจัด ล้อ 18-19 ของศูนย์ +/- spoiler หน้าหลัง M   ;D

ออฟไลน์ Xyclop

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 08:53:33 »

ปล. รถสวยมากๆๆๆ เหน e class ไม่เคยเพ่งซ้ำเลย แต่bm นี่รู้สึกใจ

0-100 เหรอครับ ผมไม่ใช่กูรูเรื่องรถ 100 นี่บอกยากเพราะไม่มี Gold Standard จริงๆ  ;D
เอาเป็นแบบตามประสบการณ์ผม
ไม่นับที่่ลองๆของเพื่อนๆ
รถที่ผมเคยใช้หรือเป็นเจ้าของเองจริงๆจังๆ ตลอด 15 ปีที่ผ่านมา ก็มี
City type z
Accord G5
Accord G7
Mazda 3 2.0 2010

เอาเป็นว่า ถ้าเป็นประเภทรถ Sedan
คะแนนแบบรวมๆ

Mazda 3  ให้ 65/100
F10 ให้ 90/100

Driving: แน่นอนมันคนละ segment กัน การขับขี่ต่างกันแน่นอน
Mazda 3 รุ่นนี้มันเกาะมากนะ แต่กระด้างสุดๆ
F10 มันเกาะยิ่งกว่าอีก เหมือนมีแม่เหล็กดูดติดไปกับถนน จิกไปตามโค้ง หนึบแน่น
แถมไม่กระด้างด้วย ผมทึ่งจริงๆนะ ทำได้ไง สองอย่างนี้ มันไม่ควรไปด้วยกันได้
เกียร์ พวงมาลัย การควบคุม คนละเรื่องเลยครับ
แรงม้า แรงบิด ต่างกันมากพอสมควร 0-100 ใน 8 วินาที
ทั้งๆที่ผมเคยแอบคิดว่า 520i อาจจะอืด
แต่ไม่เลยครับ

ภาพลักษณ์: น่าจะดีกว่าเยอะครับ
แต่จริงๆแล้ว ผมไม่ได้แคร์ประเด็นนี้เลยนะ
คันนี้ส่วนใหญ่ผมขับคนเดียว ตอนแรกก็คิดว่าจะดูตลกๆ
แต่เอาเข้าจริง ไม่ว่าเชิ้ตผูกไทไปทำงาน หรือ เสือยืดกางเกงขาสั้น วันหยุด
ขับคันนี้ไป ผมว่าหล่อนะ  ;D

ทีแรก ที่คิดจะเปลี่ยนรถ ทั้งๆที่ชอบ Mazda 3 มาก
เพราะ พอขับให้แฟนนั่ง ก็เริ่มรู้สึกอยากให้เค้านั่งสบายขึ้น
ตอน G9 ออกมาใหม่ๆ ผมไปลองนั่งที่โชว์รูม มโนภาพแฟนนั่งข้างๆ
เออ เค้าน่าจะชอบนะ เตรียมเงินสดไว้จะไปถอย 2.4 Tech อยู่แล้ว
อยู่แล้ว แต่ลองหาข้อมูลก่อน ก็มาเจอ HLM ของท่าน Jimmy กับ ผู้การ
ทั้งถาม รอรีวิว มาเรื่อย สุดท้ายเปลี่ยนใจไป Camry HV Navi
ไปลองขับ มันเร็วแต่ลอยๆ ไม่ชอบ เลยหยุดล้มโครงการไปพักนึง
เดือนต่อมาไปดู F30 ในโชว์รูม ชอบมาก เพราะมันกว้างกว่า Mazda 3
เลย จอง 320i sport line ไป
รอนานมาก เปลี่ยนเป็น 328i ก็รอนานอีก
สุดท้าย เซลล์ขับ F10 มาให้ลองทั้ง 528/520 เบนซิน
ผมอยากบอกว่า ถ้าคุณชอบ F10 จากรูปลักษณ์ภายนอก เมื่อคุณได้ขับจะรักมันขึ้นอีก 3 เท่า!!!
เลย ตัดสินใจเซ็นเช็คทันที
ส่วนนึงเพราะยังไม่มีครอบครัว ไม่มีลูก มีภาระเหมือนผู้ชายวัยๆเดียวกัน
ซื้อแบบไม่ลังเลเลย

อาชีพคุณ Xyclop ไม่ต้องลังเลเลยครับ
เชื่อผม คุ้มมาก ถ้าชอบจัดไปครับ เหนื่อยมาเยอะแล้ว

ปล. ผมแพลนๆปีหน้า จะจัด ล้อ 18-19 ของศูนย์ +/- spoiler หน้าหลัง M   ;D

ขอบคุณ มากเลยครับ เห็นภาพเลย เกิดกิเลสอีกแล้ว

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 11:30:36 »
ขอบคุณมากครับที่นำมาแชร์กัน
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ WawaAOY

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 11:45:48 »
 นอกจากเรื่องล้างรถแล้ว ยังทราบฟิลลิ่ง รถ ญี่ปุ่นกับbm คันนี้ซะด้วย
โอมายก๊อต ขอขอบคุณครับ...