ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องแห้ง เครื่องไหม้ ศุนย์บอกเริ่มต้น 80,000 บาท ทำยังไงดีคะ  (อ่าน 32231 ครั้ง)

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
  " อย่าปล่อยไว้/ล้างเครื่องยนต์ก่อน2-3รอบ/ เครื่องเดิม /อู่นอก " จ้า

ท่านใดขายนํ้ายาล้างเครื่องยนต์ ขจัดคราบนํ้ามันเครื่อง

ควรติดต่อ จขกท ด่วนเพื่อใช้โอกาศนี้สำเเดงเดช

จะได้ win win ทั้ง 2

ถ้าได้ผลดี เเล้วมาซื้อโฆษณาของ HLM ผมจะเป็นลูกค้าด้วย

รอดูครับ

ออฟไลน์ ano_th

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากคะ ไม่คิดว่าจะมีคนช่วยดูเยอะขนาดนี้ ทุกความเห็นทำให้สบายใจขึ้นเยอะเลยคะ
ตอนนี้ยังไม่ได้ผ่าเครื่องคะ ช่างแค่เปิดออกมาดูเฉยๆ รถยังขับได้อยู่คะ
วันนี้จะเอาไปเข้าอู่นอกดู ช่างเค้าว่ายังไงเดียวจะมารายงานผลให้ทราบนะคะ
ขอบคุณมากคะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
หา   ยังจะขับอยู่อีกเหรอครับ  :o :o :o
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Nat.Jan

• Jr. Member
  • **
รีบเข้าอู่เลยครับ ตามปั้มน้ำมันก็ได้ หาที่เชื่อถือได้หน่อย ถ่ายน้ำมันฟลัชชิ่งสัก 2 รอบ แล้วก็ใส่น้ำมันเครื่อง ช่วงนี้เปลี่ยนน้ำมันบ่อยๆน่าจะช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
แปลก ทำไมเป็นคราบได้
ต่อให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ทุก 20000 โล ก็ไม่น่าเป็นคราบแบบนี้
คิดว่าไปใส่สารลงไปแน่ หรือเจอน้ำมันเครื่องปลอม

------------

หา บอร์ดคลับยาริส หรือวีออสก็ได้เพราะเครื่องเดียวกัน  ให้เขาแนะนำ อู่ ดีๆมา

ดูแล้วผมว่าไม่เท่าไรอาจแค่ล้างเครื่อง(โอเวอร์ฮอล คือ ถอดทุกส่วนออกมาล้าง(ผ่าเครื่อง) ) อย่างมาก(ที่มีเสียง)อาจต้องเปลี่ยนพวกวาล์ว น่าสัก 10000-15000  หรือใส่สารล้างคราบน้ำมันเครื่อง ลองดูก่อน แล้วถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่(ฟรัชชิ่ง)

-----------

เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ทุก 40000 โล  ใช้ นมก ของเดิมศูนย์เท่านั้น  เปลี่ยนที่ศูนย์ประมาณ 1500

ใช้รถมา  5 ปี แล้ว ถ่ายระบบหล่อเย็นออก ล้างด้วยน้ำสะอาดสัก 3-5 รอบให้สะอาด ใส่น้ำสะอาด ใช้รถสัก 10โล ถ่ายน้ำออก  แล้วซื้อน้ำยาหล่อเย็นศูนย์ 1แกลลอน+1ลิตร =650 บาท  (ใช้โอกาสนี้เช็คปั้มน้ำ ด้วยเลย)

เปลี่ยนกรองอากาศ ทุก 15000 โล ของศูนย์ราคา 350

กรองแอร์ ของศูนย์ ราคา 450

ต่อไปก็เปลี่ยน น้ำมันเครื่อง ทุกๆ 10000 โล หรือ 1 ปี  น้ำมันเครื่องข้างนอกระวังของปลอม เลือกร้านดีดี  แล้วแต่ใส่สารต่างๆเพิ่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2013, 13:46:19 โดย wannachat »

ออฟไลน์ ceberos

รอดู จขกท. ว่าจะทำไง อย่ามา Step แบบร้านเครื่องเสียงนะค้าบ  ;D เด่วโดนของเข้าตัว

ออฟไลน์ nithiyod

แกะฝามาแล้ว ลองหาอู่นอกให้ล้างให้ดีกว่าครับ น่าจะไม่ถึงแปดหมื่น

ออฟไลน์ SAMPHOP

• Jr. Member
  • **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
ดีจังครับเดี๋ยวนี้ผู้บริโภคหาข้อมูลก่อนการตัดสินใจ ศูนย์ราคานี้ก็โหดเกิน ขอให้รถหายป่วยค่ารักษาพยาบาลไม่แพงครับ  ;D
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

ออฟไลน์ WawaAOY

• Full Member
อาการคล้ายรถมือสอง Mazda Family 1400 ของผมครับ
ผมซื้อเต้นท์มาใช้ไประยะหนึ่ง ไปจอดให้ช่างข้างทางล้างถ่ายใหม่ เปิดหน้าเครื่องรถมาเหมือนภาพของ จขกท.นั้นเลยครับ
ช่างใช้เวลา 3 วัน
...
 ค่าน้ำเครื่อง+รวมค่าแรง ไม่ถึง 5,000 แต่สมัยนั้นจัดว่าแพงนะสำหรับผม
เขาคิด 3,700 ครับ (นานมา 6 ปีแล้วให้คิดถึงMazda Family 1400 แฮะ)

• Newbie
  • *
มา update ให้ฟังก่อนนะคะ ช่างให้ลองใช้ Flushing oil ล้างดูก่อนคะ
แล้วต่อยแกะออกมาทำความสะอาดอีกทีนึง ค่าใช้จ่ายยังไม่ทราบเลยคะ
พอดีพี่มาเอาไปทำให้แถวบ้านเค้า ถ้าทราบผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีนะคะ

• Newbie
  • *
กลับมารายงานผลนะคะหายไปนานเลย เพิ่งมีเวลาไปรับรถกลับมา
สรุปค่าใช้จ่ายแค่ 3,600 เองคะ ช่างล้างทำความสะอาด แล้วก็เปลี่ยนอะไรนิดหน่อยเองคะ
อาจจะไม่ดีเหมือนเข้าศูนย์ แต่รถใช้นานแล้ว ถ้าซ่อม 80,000 ก็ไม่ไหวจริงๆค่ะ
ขอบคุณทุกความเห็นมากนะคะ ทำให้ประหยัดค่าใช้จ่ายลงได้เยอะแยะเลย  :D