ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องนี้เราควรจะโทษรถคันแรกดีไหมเนี่ย  (อ่าน 16040 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
เหตุเกิดเมื่อเช้านี้ครับ ที่ถนนมิตรภาพ

ตร.เปิดช่องทางพิเศษ ..ถนนมิตรภาพ ขาออก กม. 52 ช่วงฟาร์มโชคชัย ถึงกม.61 1ช่องทาง ด้านขาเข้า เพื่อเพิ่มช่องทางขาออก แต่รถที่ใช้ทางดันเปิดเพิ่มกันเอง ทุกช่องทาง ทำให้รถขาเข้า วิ่งไปไหนไม่ได้แล้ว 10.00น.

เรื่องนี้เราควรจะโทษรถคันแรกดีไหมที่ผลิตคนขับ Noob กากๆ ออกมาเต็มถนนไปหมด วิ่งกันเปะปะมั่วซั่วแบบนี้ ตำรวจน่าจะแจกใบสั่งให้หมดทุกคันเลย รวมทั้งขนาดถนนไม่ได้เตรียมรองรับจำนวนรถที่เพิ่มขึ้นมาแม้แต่น้อย เห็นแล้วเพลียจริงๆ  >:(  >:(  >:(

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
Re: เรื่องนี้เราควรจะโทษรถคันแรกดีไหมเนี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 19:19:03 »
ผมว่าเรื่องนี้ไม่น่าจะเกี่ยวกับคนขับ noob อะไรน่ะครับ น่าจะไร้จิตสำนึก ไร้ระเบียบวินัยมากกว่าครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ MystogaN

Re: เรื่องนี้เราควรจะโทษรถคันแรกดีไหมเนี่ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 19:23:11 »
อยากให้คนไทยร่วมกันปลูกจิตสำนึกเรื่องการเข้าแถวให้เป็นระเบียบนะมากกว่านี้นะคับ

ออฟไลน์ rut191

Re: เรื่องนี้เราควรจะโทษรถคันแรกดีไหมเนี่ย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 19:25:41 »
ทำไมถึงต้องไปโทษรถคันแรกล่ะครับ  เพราะรถที่ย้อนมาไม่ได้เงินคืนภาษีทุกคันนะคับ ต้องโทษสันดา...คนขับมากกว่า
พอมีคนเปิดเลนเองเพิ่มคันหลังก็คิดว่าไปได้เลยตามมา เเต่ๆคนที่ขับอยูในเลนขาเข้าเขานึกถึงคนอื่นบ้างไหมว่าอีกฝั่งจะไปยังไง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 19:27:45 »
ดูแล้วไม่เห็นจะเกี่ยวเลยนี่ครับ ในภาพมีกี่คันที่รถยังใหม่ แบบนี้คนขับทั้งนั้นที่ต่ำลงทุกวัน เห็นแก่ตัว อีกอย่างตำรวจทางหลวงหายหัวไปไหนหมด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 19:28:13 »
ผมดูภาพ แล้ว งงเล็กน้อย

เหมือนไม่มีขาเข้าขาออก

ถนนสองฝั่งบนวิ่งลง สองฝั่งล่างวิ่งขึ้น..... แล้วไปจะเอ๋กันตรงนี้

แล้วยังไงต่อล่ะครับ เค้าแก้ไขกันยังไง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 19:29:39 »
ทำไมถึงต้องไปโทษรถคันแรกล่ะครับ  เพราะรถที่ย้อนมาไม่ได้เงินคืนภาษีทุกคันนะคับ ต้องโทษสันดา...คนขับมากกว่า
พอมีคนเปิดเลนเองเพิ่มคันหลังก็คิดว่าไปได้เลยตามมา เเต่ๆคนที่ขับอยูในเลนขาเข้าเขานึกถึงคนอื่นบ้างไหมว่าอีกฝั่งจะไปยังไง

โครงการรถคันแรกช่วยเพิ่มคนขับสันดานกากๆพวกนี้ให้เยอะขึ้นไงครับ

ออฟไลน์ gttle

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 19:31:00 »
ลองดูในรูปนะครับมีรถเข้าข่ายรถคันแรกกี่คัน?? อีกอย่างผมว่าคนขับที่ขับมานานมักง่ายจนสันด...เสียมีเยอะกว่าเยอะครับแล้วพวกนี้ไม่ยอมรับด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2013, 19:32:34 โดย gttle »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 19:33:20 »
ลองดูในรูปนะครับมีรถเข้าข่ายรถคันแรกกี่คัน??

ในรูปเพียบเลยล่ะครับมีทั้งรถกระบะ,ecocar,b-segment รถพวกนี้อยู่ในโครงการรถคันแรกหมดเลย

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 19:39:34 »
ไม่น่าเกี่ยวกับรถคันแรกนะครับ เกี่ยวกับ กฏจราจรและคนขับรถที่มีจิตสำนึกที่ต่างกันนะครับ
จากรูปเหมือนจะไปในทิศทางเดียว

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 19:43:41 »

โครงการรถคันแรกช่วยเพิ่มคนขับสันดานกากๆพวกนี้ให้เยอะขึ้นไงครับ
ผมว่า จขกท อคติกับรถคันแรกรึเปล่าคับ เบ็นซ์ บีเอ็ม แคมรี่ กระบะก็ขับแบบแย่ๆได้ทั้งนั้นแหละครับขึ้นอยู่กับจิตสำนึกของแต่ล่ะคนมากกว่าคับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 19:44:37 »
สาเหตุรถมันเยอะเกินไปไงครับ จะไม่โทษได้ไง

นั้นมันมิตรภาพไปกลับ 6 เลย ยังติดแบบนี้

ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่เคยติดแบบนี้ ผมขับเส้นนี้ประจำ 

พอหลังมีรถคันแรก เหอๆ ไม่มีอยากจะพูด มิตรภาพ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 19:58:49 »
โทษตำรวจครับ
ปกติการเปิดช่องทางก็เป็นสิ่งที่ไม่ควรกระทำอยู่แล้ว แต่ตำรวจไทยก็ทำแบบนี้กับถนนหลายสาย จนบ้างครั้งทำให้การวางแผนเดินทางผิดพลาดไป

และเมื่อมีการเปิดช่องทางแล้ว ทำไมถึงที่มีการเอาผิดได้ละ  อย่างนี้แสดงว่าตำรวจไทยยินยอมให้กฏหมู่ อยู่เหนือกฏหมาย

ออฟไลน์ mooo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 20:09:00 »
ช่วงวันหยุดจะเป็นแบบนี้ในทุกเส้นทางทั่วประเทศที่มีแหล่งท่องเที่ยวที่นิยมไปกัน  ทำใจได้อย่างเดียวเพราะกฎหมายไม่ศักดิ์สิทธิ์

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 20:10:56 »
รถติด ก็โทษรถคันแรก ..... อะไรกัน ..... ??

ใครๆก็อยากมีรถครับ รถคันแรก หรือไม่รถคันแรก แต่คนขับ อาจไม่ได้ขับคันแรกนะครับ ....

เอาชื่อ น้อง ชื่อญาติมาซื้อ กันถมไป .....

คนขับสันดารไม่ดี + ตำรวจ จัดการการจราจรไม่ดี มากกว่าครับ เปิดเลนพิเศษ แล้วดูแลยังไง เลยเถิดมาขนาดนี้ ...

คนที่บ่นรถคันแรก ลองขายรถตัวเองทิ้งแล้วนั่นรถเมล์ดูไหมครับ เพื่อชาติ ....

หรือใครที่ยังไม่มีรถ กล้าบอกไหมครับว่าชาตินี้จะไม่ซื้อรถ เพราะรถเยอะแล้ว ไม่อยากให้รถติด ....  เพื่อชาติ ....

อยากจะให้คนอื่นเสียสละ ...แล้วตัวเองยอมเสียสละไหมครับ ....

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 20:13:56 »
ผมว่ามันมาจากความมักง่ายของคนมากกว่ารถคันแรก มีคนนึงทำมันก็ทำตามกันไป  พบเจอได้ทุกวัน ทุกที่
ปล. คนที่ใช้สิทธิ์รถคันแรกก็ไม่ได้ขับรถ noob กาก ทุกคนนะครับ คนที่เขาใช้ชื่อลูกหลานซื้อเพราะขับรถเก่ามานาน อยากได้รถใหม่มันก็มี (คหสต. เน้อ)  :D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 20:15:22 »
ก่อนที่จะดราม่า เพราะหลายๆคนมองต่างมุมกันเกินไปก็อยากจะบอกว่าที่รถติดเยอะๆช่วงนี้เพราะถนนบางเส้นแถวปราจีน แถว กบินบุรี ท่วมรึเปล่าครับอย่างเช่นเส้นบ้านสร้างเงี๊ยะ คนเลยต้องโยกย้ายมาใช้เส้นทาง ทางนี้กันเยอะ เพราะปกติเส้นนี้ถ้าจำไม่ผิดถ้าไม่ใช่ช่วงเทศกาลหรือวันหยุดยาวก็ไม่ติดแบบนี้แน่นอน อีกอย่างแถวสระบุรีนี่เค้ากะลังทำทางกันอยู่รึเปล่าครับเลยมีส่วนติดยาวมาถึงนี่ ส่วนเรื่องนิสัยการขับขี่นี่มันเป็นได้หมดแหละครับ คนที่ซื้อรถคันแรกที่ขับรถคล่องๆก็ถมเถไป คนที่ซื้อรถแพงๆหรูที่เพิ่งขับรถเป็นก็ถมเถไป ปัจจัยหลักๆ คือ บ้านเราหละหลวมเรื่องความเคร่งครัดระเบียบวินัยมากกว่าครับที่เป็นปัญหาหลักๆ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 20:16:25 »
หลายคนไม่เคยโทษตัวเอง ชอบโทษแต่คนอื่น
หลายคนชอบมองแต่คนอื่น ไม่มองตัวเอง
ผมจะบอกแค่นี้แหละ

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 20:31:07 »
แถวบ้านผมต่างจังหวัด เงียบสงบ รถน้อย(มากๆ) หลังจากเกิดโครงการนี้ขึ้นมา(ซึ่งมันก็ไมไ่ด้ผิดหรอก)
แต่ความเปลี่ยนแปลงคือรถหนาตาขึ้นมากๆ อำเภอเล็กๆเงียบสงบ กลายเปนเสมือนอยู่ชาญเมืองเลย รถค่อนข้างหนาตา
วันหยุดไม่ต้องพูดถึง รถมากน่ะไม่ใช่ปัญหา แต่พวกกระบะควันดำป้ายแดงโหลดเตี้ยน่ะสิ ขับกันบ้าคลั่งเสียงดังสนั่น
บ้านผมไม่สงบเหมือนก่อนอีกแล้ว พวกนี้ชอบไปแวะกินเหล้ากินเบียร์ที่ปั้ม หลังจากได้ที่
ก็อย่างที่กล่าวไปแล้ว หูแทบแตก แต่ก่อนปวดหัวกะวัยรุ่นขับรถเสียงดัง แต่เด๋วนี้เปนกระบะแว๊นไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2013, 20:33:38 โดย nachi »

ออฟไลน์ KLANG MR-S

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 20:39:10 »
กระทู้ชวนมาม่าแท้ ๆ เลยแฮะ

ดูแล้วตรรกะแปลก ๆ เหมารวมไปหมด

เดาว่า จขกท มีอคติกับรถคันแรกมากไปหน่อยนะ

ออฟไลน์ Emission

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 20:43:43 »
1) เรื่องรถคันแรกจะโทษ ก็โทษ " นโยบาย "
2) เรื่องถนน และเจ้าหน้าที่ ก็โทษ " การจัดการ "

ดีกว่าโทษ เราซึ่งเป็นคนธรรมดา มีสิทธ์ซื้อรถ และต้องการใช้รถ ดีกว่ามั้ยครับ ?

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 20:50:16 »
ผมว่าเรามาเริ่มกันที่ตัวเองดีกว่าครับ อย่าไปโทษอะไรที่มันผ่านมาแล้วเลยครับ
จะถูกหรือจะผิด ทุกคนมีธงที่ปักเอาไว้ของตัวเองอยู่แล้วครับ เริ่มที่ตัวเองครับ
น้ำใจบนท้องถนนสำคัญครับ บางทีตามแยกต่างๆซอยแคบๆ ทางเอกก็ไม่ยอม
ทางโทก็ดันทุรังสุดท้ายมาออกอยู่ตรงทางแยกร่วม ต่างคนต่างก็ไปไม่ได้ มีให้เห็น
ทุกวันครับ ลดๆละๆกันคนละนิดคนละหน่อย ไปได้เร็วขึ้นทั้งคู่ ปริมาณรถบ้านเรา
มันมากจริงๆครับ ลองสังเกตดูว่าช่วงrush hour จะเส้นไหน จะทางลัดมันติดหมด
ทุกเส้นครับ ผมเลี่ยงคือช่วงเวลาเร่งด่วนไม่จำเป็นผมไม่ไปไหนเลยครับ จะออก
ไปทำธุระถ้าดึกได้หลัง2ทุ่มผมค่อยไปครับ ไม่งั้นไปออกันอยู่บนถนนทางด่วนไม่มีประโยชน์จริงๆ
ใจผมอยากให้ระบบขนส่งมวลชนบ้านเราดีๆ จะรถไฟฟ้า บนดิน ใต้ดิน เหนือฟ้า เหนือแม่น้ำ
มหาสมุทร ถ้าทำได้ ทำดี ครอบคลุมผมคนนึงที่จะใช้บริการแน่นอนครับ ทุกวันนี้
ผมกลัวห้างพารากอน ขึ้นสมอง ไม่จำเป็นผมไม่เหยียบไปเลยครับพับผ่าสิ รถติดมากๆ
แค่อยากจะบอกว่า ณ ตอนนี้มันเกิดขึ้นมาแล้ว ปัญหาวิกฤตจราจรในบ้านเรา
เราย้อนกลับไปโทษอดีต ก็ไม่มีประโยชน์จริงๆครับ มองไปข้างหน้าแล้วหาทางแก้ไขดีกว่าครับ
เอาที่ตัวเราเองก่อนครับ ส่วนตัวผมเรื่องนโยบายรถคันแรก ผมก็มีธงในใจผม ผมคิดอย่างไร
แต่มันไม่มีประโยชน์อะไรจะมานั่งฟื้นฝอยเรื่องที่ผ่านมาแล้วครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 20:58:28 »
ใจเย็นๆครับ เรื่องมันผ่านมาแล้วก็เรียนรู้ช่วยกันพยายามบอกต่อรณรงค์ ปรับเปลี่ยนนิสัยและการขับขี่ให้ไม่ทำแบบนี้ก็พอครับ เถียงกันไปก็กลับไปแก้ใขไม่ได้ แต่เรื่องเหมือนในพันทิปเลยครับ ผมว่ารถคันไหนยี่ห้อไหนก็สามารทำแบบนี้กันได้ทั้งนั้นแหละครับ แต่ที่แน่นอนคือพวกรถคันแรกบนถนนเยอะมากๆๆๆจริงๆแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 21:11:35 »
ไม่เกี่ยวนะบางคนรถตันแรกแต่มือเก่าก็มี   บางทีพวกมือเก่านั้นแหละตัวดีเปิดเลนเอง

ปล.แล้วทำไมถึงเป็นเช่นนี้อ่ะ  รถขับหนีอะไรมาหรือครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 21:19:38 »
อยากรู้ว่าภาพนี้ถ่ายได้ยังไงอ่ะครับ? หรือเป็นกล้องจราจร
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 21:21:28 »
เปิดเลนเอง ไม่เกี่ยวกับรถคันแรกเลยยยย
ถ้าผมขับรถคันแรก มาอ่านเจอคงต้องมีตอบโต้แน่ๆ เฮ้อ!!!

ออฟไลน์ SnoopyFT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 21:25:07 »
คุณ จขกท เอารูปมาจากเว็บต้องห้ามรึเปล่าครับ
เพราะผมเห็นรูปนี้ในเว็บต้องห้ามด้วย
เนื้อหาในนั้นมีการถกเถียงกันหลายประเด็น ตั้งแต่น้ำท่วมถนนวิ่งได้เลนเดียวจึงต้องวกรถกลับ หรือมีตำรวจมาดูแลแต่คนขับรถขยายเลนเปิดเพิ่มเอง
ขออนุญาตครับ หากผิดกฏ ลบความเห็นผมได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2013, 21:32:02 โดย SnoopyFT »

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 21:26:15 »
เห็นแล้วเครียดเลย :(

ออฟไลน์ TheGTO

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 21:49:25 »
ไม่น่าจะเกี่ยวกับรถคันแรก

น่าจะเป็นที่ระเบียบและวินัยของผู้ขับขี่มากกว่าครับ

ออฟไลน์ EvilArt

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 21:52:22 »
ผมสรุปว่าเป็นความมักง่ายของเจ้าของกระทู้ครับที่โทษรถคันแรก   ;D ;D