ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกรถครอบครัว ระหว่าง new Step wagon กับ CX-5  (อ่าน 9293 ครั้ง)

ออฟไลน์ aood!e

• Full Member
New Step 1.95 ล้าน
Cx-5         1.65 ล้าน
ครอบครัว 4 คน เด็ก เล็ก1คน 2ขวบ. ผู้ใหญ่3คน เดินทางต่างจังหวัดเดือนละ3ครั้ง ระยะทางไปกลับ300กิโลเมตร เลือกไม่ถูก  ครับ

ออฟไลน์ KT7

• Jr. Member
  • **
    • www.bansdivingresortkohtao.com
Re: เลือกรถครอบครัว ระหว่าง new Step wagon กับ CX-5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 10:34:52 »
หากถามผมว่าชอบคันไหน
cx5 ครับ

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
Re: เลือกรถครอบครัว ระหว่าง new Step wagon กับ CX-5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 10:36:22 »
ถ้าเป็นคนนั้งผมเลือก Stepwagon แน่นอนครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 10:51:24 »
ผมว่ารถครอบครัวต้อง Step WGN เท่านั้นครับ
เพราะ CX-5 อาจจะดูเล็กไปหน่อย

แต่อาจจะลุยไม่ได้แค่นั้นเอง ถ้าชอบไปเที่ยวแบบที่ต้องเจอทางลูกรัง หรือว่าถนนไม่ค่อยดีเยอะๆ ผมว่า CX-5 จะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Mekkub

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 10:52:23 »
ไปต่างจังหวัดด้วยผมเลือก cx-5 ดีกว่าครับ น่าจะลุยได้มากกว่าเยอะเลยถนนต่างจังหวัดวิ่งไปไม่รู้จะเจอหลุมเมื่อไหร่ยิ่งไปจังหวัดไม่ซ้ำกัน ทางไม่ชำนาญเอา suv เครื่องแรงก่อนดีกว่าครับ เผื่อเจอถนนสองเลนสวนกันจะได้ไม่ลำบาก

ออฟไลน์ tozmania

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 11:08:55 »
ถ้าจะมีสมาชิกเพิ่ม ผมว่า StepWGN ดีกว่า
แต่ถ้ามีสมาชิกเท่านี้ ก็เลือกตามชอบครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 11:17:21 »
ผู้ใหญ่ที่ว่า
ถ้าเป็นผู้สูงอายุหน่อยก็ต้อง Stepwagon

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 11:21:46 »
Stepwagon เลย น่าจะนุ่มกว่า
Suv ppv ยังไงก็กระเทือนกว่า

ออฟไลน์ T3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 11:42:34 »
เพิ่งออกStepWgnมาครับ ครอบครับผม 4คน พ่อแม่ ลูก2คน เสาร์อาทิตย์ก็มีพ่อแม่ผมมาเสริมก็ยังนั่งสบายๆครับ

เด็กๆhappy สุดๆ แค่Skyroofก็กินขาด

แล้วตัวนี้ผลิตJPนะครับ
;D
"If I have seen farther it is by standing on the shoulders of giants"

ออฟไลน์ Meow

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 12:11:21 »
เชียร์ Stepwagon ครับ ปรับโฉมมานี่ หน้าตาดีขึ้นมากครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 12:17:49 »
ถ้าแค่ 2 ตัวนี้

ไป Stepwagon เถอะครับ
Suv เดินทางไกลไม่สบายนะครับ
ผมใช้ captiva กับ X1 เดินทางไกล
ปวดหลังครับ กำลังหารถตู้อยู่
Stepwagon คือ 1 ในตัวเลือกครับ
ไปลอง Alphard มาแล้วเมารถ
หวยอาจไปออก H1 GSR ลองแล้วไม่เมา
กำลังรอโชว์รูม Honda แถวบ้าน เอา STepwagon
มาจะไปดูแล้วตัดสินใจ รอมานานแล้วไม่มาสักทีศูนย์ตจว. ช้ามาก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 12:19:00 »
ผมว่า stepwagon ตัว mc นี้คุ้มมากๆครับ..

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 12:20:23 »
เชียร์ Stepwagon ด้วยคน มันเป็นรถครอบครัวโดยแท้จริง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 12:30:30 »
ช่วงล่างStep ความนิ่มนวล ประมาณไหนครับ ระหว่าง เทียบกับ civicกับ CRV

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 12:39:32 »
เพิ่งออกStepWgnมาครับ ครอบครับผม 4คน พ่อแม่ ลูก2คน เสาร์อาทิตย์ก็มีพ่อแม่ผมมาเสริมก็ยังนั่งสบายๆครับ

เด็กๆhappy สุดๆ แค่Skyroofก็กินขาด

แล้วตัวนี้ผลิตJPนะครับ
;D

จะออกเหมือนกัน แต่ตอนนี้ส่วนลดนิดเดี่ยว ขอรอปีหน้า

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 12:53:58 »
รอส่วนลดของแถม ปีหน้าเอาแน่

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 13:08:15 »
Stepwagon ครับ   
Test ..

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 13:32:06 »
ผมชอบ StepWGN ก็เพราะมันกว้างงงงงงงง แบบนี้หละครับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 15:16:51 »
เชียร์ Stepwgn ครับ จากใจคนที่ออก Lot แรกมา 2 ล้านติ่ง ส่วนลดแค่ 4หมื่นถ้วน ไม่แถมสวรรค์ นรกอะไรทั้งนั้น (แอบระบาย) ไม่ว่ากันนะ  ;D

Option ขนาดนี้ ตัวเลือกอื่นผมเดาไม่ออกเลยว่าจะไปจบที่ตัวไหน จะหนีไป Alphard ราคาก็ไกลโข

ไม่ต้องรอปีหน้าหรอกครับ ราคานี้ 1.9 ไม่รุ้จะคุ้มไงแล้ว แค่ Sky Roof ออก ตจว. หรือดื่มด่ำกับแสงสีใจกลาง Down Town นี่ก็เยี่ยมแล้วครับ แถมเติม E20 ได้อีก

(ผมแปลกใจกับ Honda พูดตรงๆ Lot แรก ราคา 2.1 ใส่ Sky Roof มาให้ซักบานยังได้เลย ทำไมไม่ใส่มาให้ แปลกใจจริงๆ จะบอกว่าเอาขายช่วงหลังน้ำท่วม นำเข้าทั้งที ก็ใส่ๆมาหน่อยจะเป็นไรไป)

จอดง่าย ขึ้นห้างสบาย รับลูกก็ได้ รับเด็ก 18 ยังไหว เหมาะกับคนที่รัก Alphard แต่อยากเหลือเงินไว้ 1 ล้าน และมองว่า Alphard มันโหลไป
กับไม่ค่อยประหยัดน้ำมันเท่าไหร่

ปล.Stepwgnไม่นุ่มนะครับ มาแนว Honda ทุกอนุกรม จะตึงตังนิดหน่อยบนทางไม่เรียบ กับ Jump คอสะพานห่วยๆใน กทม. จะมีอาการดีดท้ายเล็กน้อย

ผมเคย review ไว้ในหน้า review ลองไปหาอ่านกัน

ตอนนี้สั่งช้อค KYB NewSR มารอแล้ว ใจจริงอยากสั่งชุด Lowfer Sport ของ KYB มาเป็นชุด Kit ช้อคอัพแกนสั้นพร้อมสปริงโหลด เตี้ยลง -30MM.

แต่ติดที่ว่าอาจจะไม่สะดวกเวลาขึ้นเนินตามห้าง เลยเอาแค่ NewSR พอดีกว่า กำลังหาเวลาไปเปลี่ยนอยู่

ล้อเดิม 17 Offset 50 แต่ดันกว้างแค่ 6  :P แก้โดยการจัดล้อ Enkei Racing PF01 17*7.5 Offset 45

ทุกอย่างกองไว้เรียบร้อย แต่ยังไม่ได้ไปทำซํกที  8)

ตอนนี้เซ็งกับ Option มากที่ตัว MC ใส่มาเยอะถึงขนาดนี้ (จริงๆตัวก่อน MC พวก Cruise control ,Sky Roof เนี่ยมีนะครับ ไม่ใช่ไม่มี)

ตั้งใจว่าจะใช้ไปก่อน และรอ Alphard Modelchange อีก 1-1.5 ปี น่าจะได้เห็นหน้ากันบ้างแล้ว ค่อยเปลี่ยน

เหนือสิ่งอื่นใดนับว่าเป็นรถสำหรับครอบครัวเล็กๆได้ดีครับ เบาะแถวสาม ไม่จำเป็นก็อย่าไปนั่งมัน ไม่ค่อยสบายซักเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2013, 15:21:20 โดย Jae_156JR »

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 16:25:35 »
รถคนละลักษณะการใช้งานครับ
ถ้าอยากได้รถที่นั่งกว้างๆ สบายๆ โปร่งโล่ง stepwagon เหมาะกว่าครับ
แต่ถ้าใช้รถได้ทุกสภาวะอากาศ ลุยได้ ขับสนุกกว่า ภายในเหมือนรถเก๋ง ก็ cx5 ครับ

ผมสรุปว่า ซื้อโดยมองถึงผู้โดยสารเป็นหลัก ก็ stepwagon ซื้อโดยมองถึงผู้ขับขี่เป็นหลักก็ cx5 ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 16:43:08 »
ผู้ใหญ่ 3 เด็ก 1  ทั้งสองคัน ไม่น่ามีปัญหา เรื่อง เบียดเสียด จุของได้ไม่เยอะ เพียงพอครับ

ที่เหลือ ขึ้นอยู่กับ Lifestyle ตัวคุณ ว่าแบบไหน เหมาะกว่ากันครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 16:53:28 »
ถ้ามีรถที่ใช้ประจำอยู่แล้ว ต้องการซื้อเพิ่มอีกคันเป็นรถครอบครัว ใช้เสาร์- อาทิตย์ หรือ เฉพาะเดินทางไป ตจว.

ถ้าลักษณะการใช้งานประมาณนี้ เลือก Stepwgn เลยครับ

แต่ถ้าเอาหารถมาใช้เป็นรถคันหลัก คือ ใช้ประจำ ขับไปทำงานด้วยในเมืองทุกวัน

ผมว่า CX-5 คล่องตัวกว่า ผู้ใหญ่ 3 เด็ก 1  CX-5 ก็เหลือเฟือ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 20:24:22 »
ถ้าเอามาถามผม ผมจะเลือก cx5 ดีเซล เพราะผมเป็นขับเองผมจะเลือกรถทีผมชอบ
ฮอนด้าตัวนี้ผมไม่ชอบเลยจริงๆ หน้าตาไม่เหมาะกับคนหน้าตาดีแบบผม(ล้อเล่นนะ)
ถ้าฮอนด้าผมยอมขับ crv ตัวท็อปที่เพิ่มม่านถุงลมดีกว่า อิอิ สวยพอตัว

สรุป เลือกรถที่คุณชอบครับ ครอบครัวไม่ได้ใหญ่มาก cx5จะคล่องตัวกว่า
ชอบกว้างใหญ่ ฮอนด้าตัวนี้น่าจะตอบโจทย์ได้
ชอบขับสนุกไม่ซีเรียต คิดเล็ก คิดน้อย ผมว่าไปมาสด้า

แต่ดูแล้ว จขกท ไปฮอนด้าชัวร์
ถ้าจะเน้นครอบครัวจริงๆผมว่าไป h1เลยครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 11:37:09 »
ความสวย การขับขี่ ความประหยัดคงไป CX-5
แต่การใช้งานสารพัดประโยชน์ภายใน คงไป Step wagon ครับ

ออฟไลน์ pamoch88

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 13:14:08 »
ผู้โดยสาร ๔ คน เดินทางไกล เดือนละ ๓ ครั้งเป็นอย่างน้อย
ผมว่า step wagon  เหมาะสมในทุกๆด้านเลย
กว้างขวาง เบาะหลัง ปรับ พับ เอนได้ เพื่อความผ่อนคลาย เวลาเดินทางไกล
ด้านหลังวางสัมภาระได้เยอะ หรือ ปรับเป็นที่นอน ให้ ลูกเล็ก ได้สบาย

ตัวใหม่ หลังคากระจก ด้วยนะ แหล่มเลยครับ ดูดาว ดูแสงไฟ อลังการมากมายครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 16:33:36 »
มีรถใช้ประจำอยู่แล้ว ยังไงก็ Step wagon ครับ

แต่ถ้าใช้หลักด้วย CX-5 ครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 16:41:03 »
เชียร์ Stepwgn ครับ จากใจคนที่ออก Lot แรกมา 2 ล้านติ่ง ส่วนลดแค่ 4หมื่นถ้วน ไม่แถมสวรรค์ นรกอะไรทั้งนั้น (แอบระบาย) ไม่ว่ากันนะ  ;D

Option ขนาดนี้ ตัวเลือกอื่นผมเดาไม่ออกเลยว่าจะไปจบที่ตัวไหน จะหนีไป Alphard ราคาก็ไกลโข

ไม่ต้องรอปีหน้าหรอกครับ ราคานี้ 1.9 ไม่รุ้จะคุ้มไงแล้ว แค่ Sky Roof ออก ตจว. หรือดื่มด่ำกับแสงสีใจกลาง Down Town นี่ก็เยี่ยมแล้วครับ แถมเติม E20 ได้อีก

(ผมแปลกใจกับ Honda พูดตรงๆ Lot แรก ราคา 2.1 ใส่ Sky Roof มาให้ซักบานยังได้เลย ทำไมไม่ใส่มาให้ แปลกใจจริงๆ จะบอกว่าเอาขายช่วงหลังน้ำท่วม นำเข้าทั้งที ก็ใส่ๆมาหน่อยจะเป็นไรไป)

จอดง่าย ขึ้นห้างสบาย รับลูกก็ได้ รับเด็ก 18 ยังไหว เหมาะกับคนที่รัก Alphard แต่อยากเหลือเงินไว้ 1 ล้าน และมองว่า Alphard มันโหลไป
กับไม่ค่อยประหยัดน้ำมันเท่าไหร่

ปล.Stepwgnไม่นุ่มนะครับ มาแนว Honda ทุกอนุกรม จะตึงตังนิดหน่อยบนทางไม่เรียบ กับ Jump คอสะพานห่วยๆใน กทม. จะมีอาการดีดท้ายเล็กน้อย

ผมเคย review ไว้ในหน้า review ลองไปหาอ่านกัน

ตอนนี้สั่งช้อค KYB NewSR มารอแล้ว ใจจริงอยากสั่งชุด Lowfer Sport ของ KYB มาเป็นชุด Kit ช้อคอัพแกนสั้นพร้อมสปริงโหลด เตี้ยลง -30MM.

แต่ติดที่ว่าอาจจะไม่สะดวกเวลาขึ้นเนินตามห้าง เลยเอาแค่ NewSR พอดีกว่า กำลังหาเวลาไปเปลี่ยนอยู่

ล้อเดิม 17 Offset 50 แต่ดันกว้างแค่ 6  :P แก้โดยการจัดล้อ Enkei Racing PF01 17*7.5 Offset 45

ทุกอย่างกองไว้เรียบร้อย แต่ยังไม่ได้ไปทำซํกที  8)

ตอนนี้เซ็งกับ Option มากที่ตัว MC ใส่มาเยอะถึงขนาดนี้ (จริงๆตัวก่อน MC พวก Cruise control ,Sky Roof เนี่ยมีนะครับ ไม่ใช่ไม่มี)

ตั้งใจว่าจะใช้ไปก่อน และรอ Alphard Modelchange อีก 1-1.5 ปี น่าจะได้เห็นหน้ากันบ้างแล้ว ค่อยเปลี่ยน

เหนือสิ่งอื่นใดนับว่าเป็นรถสำหรับครอบครัวเล็กๆได้ดีครับ เบาะแถวสาม ไม่จำเป็นก็อย่าไปนั่งมัน ไม่ค่อยสบายซักเท่าไหร่
ขอบคุณมากเลยครับ ผมอยากรู้ว่า KYB new SR ต่างจากเดิมชัดเจนมั้ย ผมนั่งเดิมๆรถTest ออกแนวๆดีดกระดอน มากกว่าFreed ,มากไม่รู้เปลี่ยนมาแล้วดีขึ้นแนะนำด้วยครับ น่าสนใจ
เชียร์ Stepwgn ครับ จากใจคนที่ออก Lot แรกมา 2 ล้านติ่ง ส่วนลดแค่ 4หมื่นถ้วน ไม่แถมสวรรค์ นรกอะไรทั้งนั้น (แอบระบาย) ไม่ว่ากันนะ  ;D

ล้อเดิม 17 Offset 50 แต่ดันกว้างแค่ 6  :P แก้โดยการจัดล้อ Enkei Racing PF01 17*7.5 Offset 45

ทุกอย่างกองไว้เรียบร้อย แต่ยังไม่ได้ไปทำซํกที  8)