ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเป็นเหมือนผมบ้าง อยากลองToyotaแต่ซื้อไม่ลงจริงๆ  (อ่าน 20910 ครั้ง)

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
Toyota ผมชอบนะครับ เพียงแต่รุ่นที่ผมชอบเค้าไม่ขาย

Mark X กับ Crown วัสดุนี่ผิดกับรถที่ขายบ้านเราลิบลับครับ

ถ้าที่ขายบ้านเราที่ชอบคงมีแค่รุ่นเดียว 86 ครับ อิอิ

แต่ก่อนที่Crown เอาเข้ามาขาย ผมจำได้MS133 ที่ญี่ปุ่นวางเครื่องJZตั้งแต่ออกมาจากโรงงาน ตามspecก็คือเครื่องJZ

พอมาไทยเอาเครื่อง5Mรุ่นเก่ามา่ใส่ให้ เอบีเอส เซนเซอปัดน้ำฝน ออพชั่นเพิ่มเติมอะไรตัดออกหมด

คนซื้อแรกๆก็คิดว่ามันสุดยอด พอเริ่มมีหัวตัดเข้ามาถึงร้อง อ๋อ ว่าโดนตัดออพชั่นซะหายเกรี้ยง

ละคนที่บอกโตโยต้าไปไหนใครก็ซ่อมได้ ผมจะตั้งวาวล์ Crown MS133 ไปศูนย์โตโยต้าทั่วไปช่างก็ทำไม่ได้ ไม่มีspecบอก ไม่เคยทำ ช่างรุ่นใหม่ทำกันไม่เป็น

เลยจะซ่อมเอง โทรไปขอข้อมูลรถเรื่องspec การตั้งวาวล์จากศูนย์เพราะคู่มือตัวรถตอนซื้อต่อมาเจ้าของเก่าทำหาย ดันโดนศูนย์บอกปฏิเสธ

บอกให้เอามาให้ช่างที่ศูนย์แถวสำโรงทำเพราะมีความเชี่ยวชาญ ไม่ให้ความช่วยเหลือลูกค้าเลย จะเอาเงินอย่างเดียว ละนี่หรอที่บอกบริการดี+ช่างที่ไหนก็ซ่อมได้

ปัจจุบัน Crownตัวใหม่ๆราคาถีบตัวสูง คนเลยเลิกซื้อ เอามาก็คงขายไม่ออก เห็นมีแต่เกรย์เอาเข้ามาขาย

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
คนยุคใหม่ๆสมัยนี้เริ่มมองเทียบSpecกันมากขึ้น ผมว่าแนวทางในการเลือกรถจะไปเป็นเหมือนสมาทโฟนและคอมพิวเตอร์แล้วหละ

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member

ออกจากเว็บ งดเสพข้อมูลสเปครถ ลองสัมผัสจริงๆจังๆ 
 แล้วจะรู้ว่า โตโยต้าไม่ได้เลวร้ายอย่างที่อ่านๆเจอกันมา

ปัจจุบันรถในบ้านผมไม่มีโตโยต้าเลยซักคัน แค่ยังไม่ได้จังหวะไปถูกใจกับรุ่นไหน
  ไม่ได้ภัคดีกับแบรนด์ใด ชอบก็ซื้อ ไม่ชอบก็ผ่านไป
  แต่ทำอู่มาร่วมๆ10ปี ผมไม่แปลกใจกับการที่เขาขายดีครับ

ออฟไลน์ AMG GT

ที่บ้านไม่เคยชายตามอง ญาติๆไม่มีกันเลย เพราะอะไร??

อันดับ 1 ขับโตโยต้าภาพลักษณ์ ไม่ดี เลยเหมือนรถเกรดB altisมากับcivic vigoมากับranger ยังไงคนก็คิดว่าคนขับcivic-rangerมีเงินมากกว่า ตั้งแต่ vigo ยัน camry ยิ่ง altis นะหนักเลย

อันดับ 2 ความปลอดภัย อุุปกรณ์ safety ต่างๆ

อันดับ 3 ความสวยงามทั้งภายนอกภายใน

รถที่ให้ผมอยากลองก็มีแค่ AE86 กับ Toyota 86  ;D ;D

เคยอยากลอง Prius แต่พอขับรถของเพื่อน ต้องอุทานว่ารถเห่ไรวะ วัสดุอย่างกะของเด็กเล่น :P
ด้วยความที่เป็นเด็กตอน ป.6  สมัยทีา FD  ออกมาใหม่ๆ ความคิดของ้ด็กตอนนั้นคือ  FD ดูแพงกว่า altis 
รถ Toyota ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะ  คือเครื่องกับเกียร์นี้ทนอยู่นะ((ทนกว่า Honda) นิดนึง  แต่ช่วงหลังๆมา  ให้ option  ได้แบบน่าเกลียดมาก

ออฟไลน์ Boogboeg

• Jr. Member
  • **
เป็นรถที่เครื่องดี ทน แต่นอกนั้นเป็นจุดอ่อน ถ้าอยากได้รถขับดี ไม่ผ่าน ทำให้ดีก็ได้แต่ไม่ทำเพราะยังมีหลายคนที่ไม่เคยเปรียบเทียบ ซื้อเพราะความเคยชิน ปัจจุบันค่าแรง และอะไหล่ไม่ธรรมดานะครับ

ออฟไลน์ golf8023

ช่วงนี้พี่โตโดนเยอะแฮะ  ;D ;D ;D
แต่อย่างว่า ตั้งราคาขายไม่สมกับออฟชั่นที่ได้มา มันก็สมควรโดนครับ
ทุกวันนี้ก็แอบสะใจที่ชาวเน็ตหลายคนรุมสรรเสริญกัน สมน้ำหน้าจริงๆ
บ้านผมมีโตโยต้า4คัน ตลอด15ปีที่ผ่านมาใช้แต่โตโยต้าตลอด ตั้งแต่ไมตี้เอ็กซ์ สามห่วง โคโรน่า เอ็กซิเออร์
จะมีบางปีไปใช้ยี่ห้ออื่นบ้าง เช่น Civicตาโต / Isuzu TFR 2.8 เทอร์โบ
ปัจจุบัน Camry2.0G / Fortune3.0 MCแรก / Altis 1.6E หน้าหมู(ใช้เอง) / Vigo 3.0G 4ป. รุ่นแรก
ทั้ง4คันใช้แล้วก็รู้สึกธรรมดาครับ ไม่มีอะไรโดดเด่น Camryวัสดุภายในค่อนข้างแย่ถ้าเทียบกับราคา แต่เครื่องแอบแรง Fortuneช่วงล่างเด้งได้ใจ ขนาดตัวMCที่เค้าว่าปรับปรุงแล้วยังไม่ค่อยจะได้เรื่อง Altisผมอายุเยอะสุดในบ้าน การเก็บเสียงยาง+ช่วงล่างไม่ดีเอาซะเลย ช่วงล่างก็ยวบยาบ เจอทางขรุขระกลับเด้งได้ใจ และช่วงล่างหน้ากับเบรคเป็นอะไรที่ไม่ทนทานเลย แต่เครื่องกับเกียร์ทจริง วิ่งมาจะ2แสนแล้วยังไม่เคยซ่อมเครื่องเกียร์ แถมยังฟิตปั๋ง Vigoกลายเป็นรถที่จุกจิกที่สุดในบ้าน อาจเพราะใช้งานเยอะ
คันต่อไปก็อาจจะเป็นโตโยต้าอยู่ ตัวผมเล็งCamry Hybridไว้ แต่มองราคากับออฟชั่นแล้วยังทำใจไม่ค่อยได้ แล้วทำไมยังต้องเป็นโตโยต้าอยู่ คงเพราะ0บริการใกล้บ้านมาก แล้วไม่เคยมีปัญหาอะไรกับ0นี้เลย อะไรเสียถ้าอยู่ในประกันเคลมได้หมดไม่เคยอิดออด บางครั้งเอารถเข้า0เสร็จก็ขับมาส่งถึงบ้าน(กรณีไม่ว่างไปรับรถ) ผมเคยมีเคสเอาเข้า0แล้วทำประตูด้านข้างบุบไปนิดนึง โทรเข้าลูกค้าสัมพันธ์แป๊บเดียวพนักงาน0โทรมาให้เอารถเข้าไปเช็ค ขอโทษขอโพยกันยกใหญ่แล้วก็ซ่อมให้ผมฟรี ผมเองไม่โกรธเลยรู้สึกประทับใจด้วยซ้ำ คืออุ่นใจเลยว่าฝากผีฝากไข้กับ0นี้ได้หายห่วง  ทำให้คันต่อไปยังคงมีโตโยต้าในตัวเลือกอยู่เสมอ

แต่ก็ไม่แน่ Teanaจัดออฟชั่นมาคุ้มค่าขนาดนี้ ตัวผมลูกค้าโตโยต้ามา15ปี หวั่นไหวมาก Camry Hybridรถแรงออฟชั่นน้อยแต่0ไว้ใจได้แถมใกล้บ้าน Teanaสวยจับใจ ออฟชั่นเต็มสูบ ถูกกว่าเป็นแสน แต่0ต้องขับไปไกลอีก5กิโล แล้วยังไม่รู้ว่า0นี้เชื่อถือได้แค่ไหน ยอมรับว่าตอนนี้ลังเลมาก อาจต้องรอCamry MCวะก่อน ถ้าจัดออฟชั่นมาไม่น้อยหน้าชาวบ้าน และราคาสมเหตุๆ คันต่อไปของผมคงโตโยต้าเหมือนเดิม แต่ถ้าMCแล้วยังเหมือนเดิมคงได้Teanaมาเป็นสมาขิกใหม่ของบ้านล่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ Coat145

ไหนๆก็ไหนๆ ขอบ่นมั้งง....ผมเป็นเเฟนโตโยต้า..มานานมาก.. เอาเเค่รถเก๋งนะ(d-segment) ตั้งเเต่ acv30,40เเล้วก็50ล่าสุด ซื้อตัวทอปมาตลอด เเต่มารุ้สึกเจ็บปวดกับ acv50 HV มากที่สุด คือ คนซื้อที่หลัง ได้ส่วนลดมากเวอร์ โดยไม่นึกเลยว่าคนซื้อก่อรเปนไง ดีนะที่ผมยังใช้hv ลองนึกดูครับคนที่ใช้ 2.0 ล้อคเเรก จะรุ้สึกไงอย่างไง

....เเต่ก็นะ ผมใช้มาไม่เคยมีปัญหาอะไร..ปัญหาน้อยมาก..acv40 โชครั่วครั้งเดียว..เปลี่ยนให้เลย..ช่างเครมให้เลย..รออะไหล่1วัน..ประทับใจมาก..นี่เเหละมั้งครับ..จุดเเข้งของพี่โตเเก..
....ส่วนเรื่องราคาขายต่อ..เมื่อปี2011 ฟอจุนตัวเเรก ขายได้ 850000 ...คุนพระเถอะ รถเกือบ6ปี ราคาร่วงน้อยมาก..เเต่พอมาต้นปีนี้ acv40 2.4v ขายได้700000ถ้วน หายไปเกือยล้าน เอิ้กๆ
....ส่วนต่อไปจะใช้อีกไหมนะเหรออยุ่ที่จะกั้กหรือไม่เท่านั้นเอง...

..สรุป..เครื่องดี..บริการประทับใจมาก..ขอเหอะ..เลิกกั้กเท่านั้นเอง..ปล.ยังรอดูacv50 mcล่ะกันครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ ming2002

• Newbie
  • *
รถ j ผมว่ามันก็ภาพเดียวกันแหละครับ

ใช้ camry acv40 ไปดูตัวปัจจุบัน คิดในใจ ทำไมภายในมันห่วยลงเยอะจัง หรือผมคิดไปเองคนเดียว

ออฟไลน์ jumpon77

ผมว่าโตโยต้าไม่ได้เลวร้ายอะไรครับคนรอบข้างก็ใช้โตโยต้าทั้งนันครับอะไหล่เยอะถูกด้วยครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ mxmx

ในความคิดผมถ้าชื้อรถมาแค่ใช้งานจริงๆนะคับโตโยนี่ดีมากๆ ผมใช้วีออสอยู่ ใช้ได้ดีอย่างที่ควรจะเป็นคือจะคาดให้รถห้าแสนใช้ดีเหมือนรถคันละเป็นล้านคงไม่ได้ ไม่จุกจิกทน เชลที่บริบษัทใช้วีออสติดแก็สวิ่งกันกระจายก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่วัสดุอุปกรณ์ก็อย่างที่หลายท่านบอกละคับ

ออฟไลน์ mamaman

ผมว่า กระแส แอนตี้ โตโยต้า มากกว่า

เพราะ คนกลุ่มนี้ อยากใช้โตโยต้า แต่ โกรธที่โตโยต้า งก กั่ก แพง ใช่แน่ๆ ครับ

ออฟไลน์ FyGI

Camry รุ่นปัจจุบันเป็น Toyota คันแรกของผม

ลองใช้ดูครับ ไม่มีอะไรเสียหาย

แต่พอ D-Segment รุ่นใหม่ๆ ออกมา

ทำให้ความคุ้มค่าในรถคันนี้น้อยลงเรื่อยๆ

ยี่ห้ออื่นให้ได้ แต่ทำไมโตโยต้าถึงให้ไม่ได้

ทุกสิ่งอย่างเปลี่ยนไปตามกาลเวลา

จากคนรุ่นเก่าถึง คนรุ่นใหม่ อะไรๆ

ก็เกิดขึ้นได้ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
โตต้าโดนเยอะแฮะ ;D
โอเค ดีไซน์อาจไม่ค่อยโดน ออพชั่นก็น้อย ราคาก็ตั้งสูงกว่าชาวบ้าน
ใช้จริงๆไม่เลวร้ายนะครับ มันก็มีเอกลักษณ์ของตัวเอง
อย่างเรื่อง reliability โดยรวมของแบรนด์นี้น่าจะเทพสุดสำหรับรถประกอบในประเทศเลยก็ว่าได้
การตัดสินใจซื้อรถยี่ห้ออะไรมันอยู่ที่ point of concern ของผู้ซื้อมากกว่าครับ

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ neutrino

สำหรับผมแล้ว Toyoat เป็นยี่ห้อสุดท้ายที่ผมจะเลือก หรือไม่ก็โลกนี้ไม่มียี่ห้ออื่นๆ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ผมว่าถ้าโตโยต้าไม่ทำอัลติสและวิโก้รุ่นต่อไปออกมาแย่เหมือนบริโอ้ของฮอนด้า(เมื่อเทียบกับคู่แข่งใน segment เดียวกัน)
ไม่มีทางที่โตโยต้าจะตกลงจากบัลลังค์ที่ 1 ด้านยอดขายในประเทศไทยแน่ๆครับ

ออฟไลน์ chatier

• **
ช่วงนี้ดูมันเป็นช่วงน้ำขึ้นให้รีบตักของยี่ห้อคู่แข่งโตโยต้ายังไงไม่รู้
ออกมาโจมตีกันใหญ่ ไม่เว้นแต่ละวัน
สังเกตุได้ว่าคนที่ออกมาโจมตีก็หน้าเดิม ๆ ทั้งนั้น
พูดวนไปวนมา อวยยี่ห้อที่ตัวเองเป็นสาวกกันสุด ๆ

ถ้าเป็นเซลล์ก็ขอบอกว่าอย่ามาทำแบบนี้เลยครับ
มันทำให้สังคมในนี้ดูเน่า ๆ ยังไงไม่รู้
สงสารคนที่เค้าจะเข้ามาหาข้อมูลในการซื้อรถจริง ๆ
ช่วยทำให้บรรยากาศมันดูเป็นแหล่งแชร์ความรู้ให้คนไทยจะดีกว่าไหม

รถเค้าถ้ามันห่วยขนาดนั้น คนเค้าไม่ซื้อเยอะขนาดนี้หรอกครับ
อย่าดูถูกสติปัญญาของคนอื่นกันให้มากนักเลย
คนอื่นเค้าก็คิดเป็นครับว่าแพงเกินไปหรือเปล่า ของที่ให้มา
น้อยเกินไปหรือเปล่า ของที่คุณอยากได้ คนอื่นเค้าอาจจะไม่ได้
อยากได้เหมือนกับคุณก็ได้ เค้ามองหลาย ๆ อย่างประกอบกัน

ชอบโพสต์ของคุณ mamaman ข้างบนครับ ว่าอาจจะเป็นคนที่อยากใช้
แต่ผิดหวังก็เป็นได้ แต่พอออกมาไม่ได้ดั่งใจก็มาด่าสาดเสียเทเสียแบบนี้

ออฟไลน์ tamjai

• **
เห็นด้วยครับ จริงๆแล้วรถโตโยต้าเป็นรถที่ดีนะครับ เครื่องเกียร์ทนทาน แต่มาในระยะหลังมักชอบ ใช้วัสดุตัวถังกับภายในลดต้นทุนมากๆ ดูผิวเผินเหมือนจะดูดี แต่พอลองจับเข้าไป จะดูรู้เลยว่าพลาสติกเกรดต่ำ หรือกลิ่นเบาะเองที่เหม็นจนเวียนหัวมากๆโดยเฉพาะในวีโก้ ยาริสรุ่นที่แล้ว และรถตู้คอมมิวเตอร์
แล้วออฟชันก็กักโคตรๆงกทั้งๆที่เมื่อก่อนตอนที่แคมรีacv40 ตอนออกมาใหม่ๆทำไมถึงใส่ออฟชันมาเต็มๆได้ล่ะ หรือวีโก้รุ่นแรกก็ให้ออฟชันมาเยอะหรือวีออสรุ่นที่แล้วตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์ก็ให้มาเยอะ
คิดว่าขายดีใช่มั้ย เลยจะดูถูกคนซื้อคิดว่าคนซื้อเค้าจะซื้อเพราะแค่เชื่อมั่นในศูนย์บริการกับเครื่องที่ทนเค้าจะซื้อแล้วเหรอ ก็ไม่แปลกที่โดนฮอนด้าแซงไปแล้วในยอดขายเก๋ง
ผมว่านะยาริสใหม่คงจะมีชะตากรรมไม่ต่างกับวีออสแน่คือขายได้เรื่อยๆ แต่ไม่เปรี้ยง
แล้วถ้าโคโรลารุ่นถัดไปยังมาแนวนี้อีกนะ ซีวิคกับซิลฟีคงเอาไปกินหมด
ส่วนวีโก้กับฟอร์จูนเนอร์นั้นตอนนี้ก็โดนอีซูซุไล่บี้จนถ้าไม่มีแคมเปญล่อตาล่อใจยอดขายคงโดนแซงคืนไปนานแล้ว
ผมว่าโตโยต้าน่าจะคิดใหม่ได้แล้วนะ
ถ้ายังเป็นแบบนี้ต่อไปรถคันต่อไปของผมก็จะไม่มีโตโยต้าอยู่ในใจอีกแน่นอน

เห็นด้วยกับกลิ่นเบาะครับ ตามนั้นจริงจริง เราพูดตามที่ได้เห็น รถยี่ห้ออื่นที่บ้านอีก 5คันไม่เป็นแบบนี้ ยิ่งดูเข้าไปในรายละเอียดที่ละชิ้น เปรียบเทียบกับรถอื่น ในระดับเดียวกัน ราคาโตโยต้าสูงกว่า และวัสดุที่ใช้คุณภาพต่ำกว่าจริง ยืนยันครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

ตอนนี้มีพี่โตรุ่นเดียวที่ผมสนใจคือ 86 แต่ราคารถศูนย์รับไม่ได้มากครับ  :P

ออฟไลน์ ffhead

• **
ผมว่านานาจิตตังคับ ส่วนตัวผมชอบสามห่วงนะ ผมว่าอะไหล่หาง่ายดี

ออฟไลน์ localgame

ช่วงนี้ดูมันเป็นช่วงน้ำขึ้นให้รีบตักของยี่ห้อคู่แข่งโตโยต้ายังไงไม่รู้
ออกมาโจมตีกันใหญ่ ไม่เว้นแต่ละวัน
สังเกตุได้ว่าคนที่ออกมาโจมตีก็หน้าเดิม ๆ ทั้งนั้น
พูดวนไปวนมา อวยยี่ห้อที่ตัวเองเป็นสาวกกันสุด ๆ

ถ้าเป็นเซลล์ก็ขอบอกว่าอย่ามาทำแบบนี้เลยครับ
มันทำให้สังคมในนี้ดูเน่า ๆ ยังไงไม่รู้
สงสารคนที่เค้าจะเข้ามาหาข้อมูลในการซื้อรถจริง ๆ
ช่วยทำให้บรรยากาศมันดูเป็นแหล่งแชร์ความรู้ให้คนไทยจะดีกว่าไหม

รถเค้าถ้ามันห่วยขนาดนั้น คนเค้าไม่ซื้อเยอะขนาดนี้หรอกครับ
อย่าดูถูกสติปัญญาของคนอื่นกันให้มากนักเลย
คนอื่นเค้าก็คิดเป็นครับว่าแพงเกินไปหรือเปล่า ของที่ให้มา
น้อยเกินไปหรือเปล่า ของที่คุณอยากได้ คนอื่นเค้าอาจจะไม่ได้
อยากได้เหมือนกับคุณก็ได้ เค้ามองหลาย ๆ อย่างประกอบกัน

ชอบโพสต์ของคุณ mamaman ข้างบนครับ ว่าอาจจะเป็นคนที่อยากใช้
แต่ผิดหวังก็เป็นได้ แต่พอออกมาไม่ได้ดั่งใจก็มาด่าสาดเสียเทเสียแบบนี้

ผมว่าแต่ละคนก็ยกปัญหาของตัวเองที่ไม่ชอบมา แล้วก็ไม่ได้อวยกันแบบออกหน้าออกตา ยกเหตุผลมาเทียบว่าส่วนไหนจุดเด่น จุดด้อย

เพื่อให้เห็นความต่าง บางทีคนที่ซื้ออาจจะไม่ได้ดูออพชั่น ซื้อเพียงเพราะยี่ห้อ บางทีเค้าเปิดมาเจอข้อมูลเหล่านี้เพื่อประกอบการตัดสินใจ มันก็ดีกว่าไม่ใช่หรอครับ

แล้วผลออกมาคือโตโยต้ามันแย่กว่า หรือ ดีกว่า เค้าก็ออกมาแสดงความคิดเห็นกันจากรถที่เคยใ้ช้ หรือ ใช้อยู่ ผมไม่เห็นว่ามันจะเป็นการทำให้สังคมมันเน่าตรงไหน

ดีเสียอีก คนใช้รถ จะได้เปิดหูเปิดตา ไม่ใช่อยู่แต่ในกะลา

แล้วตรรกะที่ว่า "รถเค้าถ้ามันห่วยขนาดนั้น คนเค้าไม่ซื้อเยอะขนาดนี้หรอกครับ" มันวัดไม่ได้ถึงคุณภาพของตัวรถนะครับ

แบบนี้โฟล์ค วอลโว่ คนซื้อน้อยกว่าโตโยต้า แสดงว่ามันห่วยหรอครับ

ส่วนตัวผมใช้รถมาหลายยี่ห้อ รวมทั้งโตโยต้า เจออะไรมาเยอะมีทั้งดีและไม่ดี

ข้อดีคนส่วนใหญ่ก็พอรู้มาอยู่แล้ว ข้อเสียหลายคนอาจจะยังไม่รู้ก็มาเล่าจากประสบการณ์ที่พบมาจริงๆ ใครไม่เชื่อไปลองดูก็ได้ว่ามันจริงอย่างที่ผมบอกไว้หรือเปล่า

ประสบการณ์รถเสียที่ผมเคยเจออีกอย่างแล้วไม่ประทับใจอย่างมาก คือผมเคยรถกระบะโตโยต้า ไมตี้เอกซ์ เสียสตาทไม่ติด โทรถามศูนย์ใหญ่ว่าแก้ยังไงได้บ้าง

ศูนย์บอกเอารถสไลด์มาลูกเดียว ไม่ให้คำแนะนำอะไรทั้งสิ้น แล้วราคารถสไลด์ราคามันไม่ใช่ถูก ดีไม่ดีค่าซ่อมถูกกว่าค่ารถสไลด์อีก

ศูนย์บอกจะให้ช่างไปตรวจสอบให้แต่คิดค่าบริการ และไม่การันตีว่าจะซ่อมได้หรือไม่ เป็นคุณฟังแล้วรู้สึกยังไงหละครับ

ถ้าช่างซ่อมไ่ม่ได้ เท่ากับว่าผมเสียเงินฟรี พึ่งเจอที่แรกที่ซ่อมไม่ได้ก็ต้องเสียเงิน สรุปหนูกัดสายไฟขาด ผมเลยทำเองซ่อมเอง เสียเวลากว่าจะเจอสาเหตุ

แล้วถ้าเป็นคนอื่นที่ไม่มีความรู้เรื่องรถ มีเงินไม่เยอะต้องผ่อนรถ ก็คงต้องเสียเงินฟรีค่าเส้นผมบังภูเขา

แล้วเีทียบกับยี่ห้ออื่นเค้าเต็มใจช่วยเหลือมากกว่านี้ ถ้าคุณมาเจอประสบการณ์แบบผมคุณยังจะกล้าบอกว่ามันดีหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2013, 22:24:42 โดย localgame »

ออฟไลน์ MoLee

เมื่อใดที่ผมรู้สึกแย่กับToyotaผมจะเปิดmv เพลงยิ่งรู้จักยิ่งรักเธอ ของโฆษณา50ปีToyota ดู ก็จะพอให้รู้สึกดีกับยี่ห้อนี้ได้บ้าง :P

เอาเป็นว่าจากที่ผมใช้พวกรถมือสองมาเยอะพอตัว พอจะรู้สึกได้ว่ารถแต่ล่ะคันก็ไม่ได้เลวร้ายมากหรอกครับมีข้อดี ข้อเสียทุกคันทุกรุ่น แม้แต่Toyotaเอง ส่วนตัวชอบToyotaบางรุ่นนะ บางรุ่นก็น่าเกลียดมากๆส่วนใหญ่เลยดูเป็นรุ่นๆไป
แต่ก็นะเงินใครเงินมันครับ เพราะถ้าถึงคราวที่ผมจะต้องซื้อใช้บ้างณตอนนี้ก็จะไม่เลือกToyotaเหมือนกัน
ส่วนคนอื่นๆหรือคนทั่วไป ส่วนหนึ่งที่ผมเคยแนะนำรถให้คนกลุ่มนี้ ก็พอเข้าใจได้นะครับว่าทำไมสุดท้ายแล้วจริงๆไปตกที่Toyota จริงตรงที่Toyota ไม่ใช่รถที่เลิศดีที่สุดในกลุ่ม แต่พอรวมองค์ประกอบต่างๆนาๆแล้ว มันลงตัวกับคนกลุ่มนี้ที่สุดครับ //แต่ไม่ตรงกับพวกเราๆในนี้รวมถึงผมแน่ๆครับ

ออฟไลน์ balliblue

ผมว่า กระแส แอนตี้ โตโยต้า มากกว่า

เพราะ คนกลุ่มนี้ อยากใช้โตโยต้า แต่ โกรธที่โตโยต้า งก กั่ก แพง ใช่แน่ๆ ครับ
อันนี้แอบคล้ายผมนะ ตอนแรกกะจะนอกใจ honda ไปใช้ toyota บ้างเพราะรู้สึกว่ามันน่าจะทนทานกับถนนกากๆในเมืองไทยมากกว่า ก็เล็ง vios E ไว้พอเห็นออฟชั่น ราคา วัสดุเท่านั้นแหละ กลับไปรอดู city ก่อนดีกว่า 555

LIKE ให้ คุณ local game ครับ  คือ ผมก็เห็นว่าทุกคนก็เม้นไปตามประสบการณ์ที่เจอ ที่ได้ใช้มานะ ไม่เห็นแปลก บางคนก็อาจจะมียี่ห้อเดียวมาเปรียบเทียบก็อาจจะดูว่าเค้าอวยรถตัวเอง ก็จะให้เทียบกะใครละในเมื่อที่บ้านใช้ยี่ห้อเดียว ส่วนบางคน ก็ ใช้หลายยี่ห้อก็เทียบกับหลายยี่ห้อ ก็ไม่เเปลกตรงไหนนะครับ

ปล ผมคิดว่าประเด็น toyota มาอีกรอบ เพราะ side effect จาก teana ที่อัดออฟชั่นมาซะเต็ม ทำให้เห็นภาพชัดว่าอีกยี่ห้อเป็นอย่างไร ก็เกิดประเด็นขึ้นมา ซึ่งถ้าติดตามเว็บนี้มานานจะพอทราบว่าเมื่อมีการเปิดตัวรถใหม่ๆ จะทำให้เห็นจุดเปรียบเทียบกับยี่ห้อเจ้าตลาดเสมอ อย่างเมื่อต้นปีก็มีประเด็นโจมตี toyota อันเนื่องมาจาก accord เปิดตัวเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2013, 22:40:08 โดย balliblue »

DoNg

• บุคคลทั่วไป
ถ้าอีกหน่อย
Honda ขึ้นที่ 1

คนก็จะด่า Honda ด้วยเหตุผลนานับประการ

และก็จะกลับมาเชียร์ Toyota

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com

คุณผู้อ่านที่นี่ส่วนใหญ่  ที่โพสต์ในเว็บบอร์ด
ผมรู้จักดีและยืนยันให้ได้เลยว่าไม่ใช่เซลส์ขายรถยี่ห้อใดทั้งสิ้น
อย่างที่คุณอาจเคยจำมาจากในพันทิบ

ที่นี่ไม่ใช่พันทิบ
แม้แต่เซลส์ขายรถ  พนักงานบริษัทรถ
หรือผู้บริหารค่ายรถที่เข้ามาพูดคุยที่นี่
มีมารยาทมากพอ และรู้ดีว่า ไม่ควรมาทำในสิ่งที่คุณตั้งข้อสงสัยแบบนั้นที่นี่

น้องๆเซลส์หลายคน  หลายค่ายผมก็รู้จักดี  พวกเขาเข้ามาแจมเป็นการส่วนตัวทั้งสิ้น
โปรดอย่าคิดไปว่าสังคมที่นี่ต้องเหมือนกับสังคมพันทิบดอทคอมนั่นเลย
อย่าใช้มาตรฐานแบบนั้นไปตัดสินคนอื่น

ผู้คนที่นี่  รู้สึกอย่างไร  เขาพูดไปแบบนั้น
และมันไม่มีอะไรแอบแฝง

โปรดรับทราบตามนี้

ออฟไลน์ gfrostz

• Newbie
  • *
เคยสนใจ Camry Hybrid โฉมปัจจุบันครับ อยากได้มากเพราะชอบระบบ Hybrid ของเค้า

แต่พอดู สิ่งที่โตโยต้า ให้มาแล้วผมมีความรู้สึกว่า เค้าไม่ใส่ใจในเรื่องความปลอดภัยของลูกค้าครับ

รถระดับราคา 1.8 ล้าน ให้ถุงลมแค่ 4 ใบ ประกอบกับได้ดูคลิปนี้

ไม่รู้ว่าชนแล้วทำไมก้านพวงมาลัยถึงได้หลุดออกมาครับ แต่เห็นแค่นี้ก็ไม่กล้าซื้อแล้วครับ ในคลิปนี่ถุงลม 6 ใบ ด้วยนะครับ

แล้วลองดูเปรียบเทียบกับคู่แข่งดูครับ

Accord :

Teana :

เลยทำให้เลิกสนใจโตโยต้าไปครับ แต่ถ้าเค้าสามารถพัฒนาแล้วทำให้คุณภาพทางด้านความปลอดภัยเท่าเทียมกับคู่แข่งได้ ผมก็จะหันกลับไปมองใหม่ครับ ไม่ได้อคติครับ

ที่ห่วงเรื่องความปลอดภัยนี่ไม่ใช่เป็นคนขับรถดุเดือดอะไรนะครับ เพียงแต่ว่าอุบัติเหตุมันจะเกิดเมื่อไหร่ไม่มีใครรู้ และยิ่งปัจจุบันคนขับรถกันน่ากลัวมาก ต่อให้เราระวังแค่ไหน

ก็มีโอกาสยังโดนชนได้อยู่ดีครับ เพราะฉะนั้นผมมองว่าไม่ว่าจะเป็นอุปกรณ์เล็กๆ น้อยๆ แค่ไหน ถ้ามันมีแล้วมันเพิ่มโอกาสในการรอดมากขึ้น ผมว่ามันก็ควรจะมีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2013, 22:49:27 โดย gfrostz »

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
ก็ว่ากันไปครับ  โดนกันทุกยี่ห้อ  อ่านมาเยอะแล้วครับ
จริง ๆ เอาแต่ตัวรถอย่างเดียว  โตโยต้า ก็ไม่แย่นะครับ
เรื่อง อัตราเร่ง ความประหยัด  ทำได้ดีเกือบทุกรุ่น

ออฟไลน์ mamaman

จากที่ผมอ่านเหตุผลของหลายๆ คน

ผมว่าทุกคนเข้าใจจุดแข็งของ Toyota เป้นอย่างดี ไม่มีใครปฏิเสธ เจ้าตลาดเจ้านี้ได้
เหตุผลเดียวที่จะไม่เอา toyota คือ ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับรถคันอื่นๆ
ซึ่งความ คุ้มค่า เหล่านี้  อยากบอกเหลือเกิน ว่า แต่ละคนมันไม่เท่ากัน
ทุกคนล้วนผิดหวังกับ วัสดุ option ที่ทาง toyota ให้มาน้อยกว่าเจ้าอื่น

แต่อย่าลืมยังมีคนอีกมหาศาล ที่ไม่รู้จัก
ABS EBD VSC SRS SAB AWD 4WD
และ กลุ่ม อาม่า อาแปะ เด็กน้อย พ่อซื้อรถมหาลัยลัย
และ ชนชั้นปานกลางค่อน ยากจน เช่นผม
คนที่อยากจะหารถซักคัน ที่มันพาเราไปไหนมาไหน ถึงจุดหมาย ไม่ต้องขับเร็วแค่ 60-100
ไม่รู้จัก ว่า รถเงียบ เป้นยังไง ช่วงล่างนุ่มนวล คือแบบไหน
ออกตัวแรงเป็นยังไง
เติมน้ำมันมาก ไม่ไหว ดมแก็สดีกว่า
เดินออกนอกบ้าน หาศูนย์ง่าย บริการดี หรือ แค่ทำให้เราคิดว่าดี

ผมว่า สิ่งที่ผมพูดมาข้างบน คือเหตุผลที่ สร้างแบรนด์รอยัลตี้ อันแข่งแกร่งให้ TOYOTA ได้เป็นอย่างดี
และเป็นเหตุผลของคนหมู่มาก เลือก TOYOTA

TOYOTA ไม่ใช่ รถที่ดี สำหรับ คนรักรถ หรือ นักเลงรถ
แต่ TOYOTA เป็นรถที่ดี สำหรับ ชาวบ้าน และ คนส่วนใหญ่ ในประเทศไทย และเป้นเจ้าตลาดแค่ในกลุ่มนี้เท่านั้น กลุ่มคนชนชั้นธรรมดา และมีทั่วไป ในประเทศไทย

ผมมองว่า TOYOTA เข้าใจตลาดประเทศไทยเป็นอย่างดี แต่ไม่ใช่ สำหรับ ชาว headlightmag แน่นอน

ออฟไลน์ onisoki

• Newbie
  • *
ที่บ้านผมใช้แต่รถโตโยต้า พ่อ แม่ ญาติพี่น้อง คันต่อไปของผมก็คงจะเป็นโตโยต้า
ไม่ใช่ว่าไม่สนใจรถยี่ห้ออื่น ในตัวเลือกมีหลายรุ่นหลายยี่ห้อ แต่เมื่อลองพิจารณาถึง ความคงทนของเครื่องยนต์ ราคาอะไหล่ บริการหลังการขาย ความไว้วางใจในแบรนด์สินค้า ราคาขายต่อ ฯ แม้บางรุ่นออฟชั่นที่เราต้องการหรืออยากให้มีจะไม่มี คุณภาพตัวรถที่ไม่ได้ดีเด่นไปกว่ายี่ห้ออื่น เมื่อนึกถึงเหตุผลที่กล่าวมาและประสบการณ์ที่พบเจอก็คงเป็นโตโยต้าที่คุ้มสุด ณ ช่วงเวลานี้ในความคิดของผม :)

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery

ออกจากเว็บ งดเสพข้อมูลสเปครถ ลองสัมผัสจริงๆจังๆ 
 แล้วจะรู้ว่า โตโยต้าไม่ได้เลวร้ายอย่างที่อ่านๆเจอกันมา

ปัจจุบันรถในบ้านผมไม่มีโตโยต้าเลยซักคัน แค่ยังไม่ได้จังหวะไปถูกใจกับรุ่นไหน
  ไม่ได้ภัคดีกับแบรนด์ใด ชอบก็ซื้อ ไม่ชอบก็ผ่านไป
  แต่ทำอู่มาร่วมๆ10ปี ผมไม่แปลกใจกับการที่เขาขายดีครับ

เคยถามอู่ที่เข้าไปทำช่วงล่าง ก็พูดประมาณนี้ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ผมเป็นคนนึงที่....ถ้าจะตัดสินใจซื้อรถซักคัน แล้ว Toyota มีรถที่ตอบจุดประสงค์นั้นด้วย

Toyota จะกลายเป็นหนึ่งในช้อยทันที (แต่จะซื้อมั๊ยขอลองและดูเรื่องอื่นๆก่อน)

ถึง Banding ของ Toyota ค่อยต่ำลงเรื่อยๆ ผมก็ไม่สนใจ ตราบใดที่ยังศูนย์อยู่ และอะไหล่หาง่าย ร้านขายยาหลับตาซ่อมได้ ผมถือว่ามันเป็นจุดแข็งที่ดีมากๆ หนึ่งจุด

กลัวอย่างเดียว......ซื้อมาแล้วโดนเฮียโตดัดหลังลดกระจาย  ...... ดังนั้น

ถ้ารอได้....ควรซื้อหลัง Minor Chnge  ;D