ผู้เขียน หัวข้อ: พอจะรู้แล้วว่าทำไม Toyota ถึงกล้าตั้งราคา Yaris Eco Ū  (อ่าน 17054 ครั้ง)

ออนไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
พอดีวันนี้ได้ยินลูกค้าที่มาซื้อของที่ร้านบอกว่าเขากะจะซื้อ Yaris ใหม่เพราะเห็นว่าราคาถูกลงกว่ารุ่นเก่าอีกจาก 7 แสนกว่าเหลือแค่ 5 กว่าเอง...

ผมได้ยินอย่างนี้ก็เลยคิดอะไรบางอย่างได้ว่าทำไม Toyota ถึงกล้าตั้งราคา Yaris สูงกว่าเจ้าอื่นในตลาดได้

เท่าที่ดูจากโฆษณาต่างๆ และ Press Release ของ Yaris ใหม่นั้น ทาง Toyota จะไม่ใช้คำว่า ECO Car ในโฆษณาและ Press Release เลย

ทำให้คนที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถ คิดว่ามันเป็นโฉมใหม่ของ Yaris รุ่นเก่าที่ขายราคา 6-7 แสนบาท แล้วพอดูราคาแล้วก็เห็นว่ามันถูกลงกว่าเดิม บวกกับชื่อเสียงแบรนด์/ศูนย์บริการ/ราคาขายต่อของ Toyota เลยน่าซื้อยิ่งขึ้นไปอีก

ซึ่งอันที่จริงถ้าใช้วิธีแบบนี้ผมว่าพี่โตจะตั้งราคารุ่นท๊อปสูงกว่านี้ไม่น่าแปลกใจล่ะครับ เพราะยังไงมันก็เหมือนถูกกว่า Yaris ตัวเก่าอยู่ดี

ปล. หรือว่าที่ไม่ใช้คำว่า ECO Car เพราะกลัวจะโดนสวนกลับเรื่องที่พี่แกเคยให้สัมภาษณ์ว่า ECO Car แต่ละรุ่นจะขายได้แค่ 5,000 คัน/ปีเท่านั้นหว่า ;D

http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9530000032777

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2013, 13:03:32 โดย WinniE »
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

Re: พอจะรู้แล้วว่าทำไม Toyota ถึงกล้าตั้งราคา Yaris Eco Ū
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 13:05:37 »
ร้ายกาจ..... ;D
Great Handling = Great Car

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: พอจะรู้แล้วว่าทำไม Toyota ถึงกล้าตั้งราคา Yaris Eco Ū
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 13:09:53 »
จริงครับ

J Eco เป็นรุ่นแรก เก๋ง ในรอบ 15 ปีที่ราคาต่ำกว่า 5 แสน

แต่ความจริงมันก็โคตรแพงละครับ

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 13:13:18 »
หลักทางการตลาดไงครับ คล้ายๆกับสวิฟต์ตัวเก่ากับตัวปัจจุบัน ประมาณนั้น แต่โตโยต้าตั้งราคาโหดกว่าเยอะ

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 13:14:38 »
หลายๆเวปพูดกัน นึกว่ามันถูก ไม่มีใครรู้ว่าเป็นEco เลยครัย ยืนยัน

โตโยต้า คงกินเงินคนไม่รู้เรื่องรถอีก

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 13:18:30 »
เมื่อวานนี้ลองเทียบ นน. กับ แรงบิด ไปลงล๊อค almera พอดีเลย

ผมว่า ความอืดๆ น่าจะใกล้กับ almera แต่เรื่องประหยัดน้ำมัน น่าจะหวังได้อยู่นะครับ

แรงบิดกับม้า สูงกว่า almera นิดหน่อย แต่สูบมากกว่า 1 สูบ ...

ส่วนเรื่องช่วงล่างกับพวงมาลัย น่าจะดีกว่า ทุกๆ รุ่น ที่เป็น eco ทั้งหมด ...

ถ้าไม่ใจร้ายเกินไป ก็ถือว่าใช้ได้นะครับ ได้ขับ vios ราคาประหยัด .... อิอิ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 13:20:15 »
แบรนด์  dual-vvti+CVT  ลักษณะภายนอก  ของใหม่

ข้อเสีย คิดว่ามีแค่ การทรงตัว เสียงคอลโซน  เสียงภายนอก ออพชัน
-----------------

yaris-----86 แรงม้า ที่ 6000  แรงบิด ให้แรงบิดสูงสุด108 นิวตัน-เมตร ที่ 4000  รอบ/นาที   นน 1010-1040
almela---79 แรงม้า ที่ 6,000 รอบ/นาที ให้แรงบิดสูงสุด 106 นิวตัน-เมตร ที่ 4,400 รอบ/นาที    นน 962-1027
swift ----91 แรงม้า ที่ 6,000 รอบต่อนาที แรงบิดสูงสุด 118 นิวตันเมตรที่ 4,800 รอบต่อนาที   นน 950
Mirage---78 แรงม้าที่ 6,000 รอบนาที ให้แรงบิดสูงสุด 100 นิวตัน-เมตรที่ 4,000 รอบ/นาที  นน 830 -865 กก.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2013, 13:38:19 โดย wannachat »

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 13:30:33 »
ราคานี้รับไม่ได้กับเครื่อง 1200

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 13:44:56 »
ราคานี้รับไม่ได้กับเครื่อง 1200

ถึงเครื่องเท่านี้ แต่กำลังมากกว่านี้ คงพอรับได้แหละ  แต่นี่อะไร
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 13:55:33 »
ตอนนี้ผมกลับรู้สึกว่า ถ้าต้องซื้อ Eco Car

ผมคงเอา Yaris นี่แหล่ะ..

ผมว่ามันไม่ได้ด้อยกว่าค่ายอื่นเลย รวมทั้งราคา..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 14:29:10 »
ถ้ามีสติและปัญญาก็จะไม่โดนการตลาดหลอกง่ายๆครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 14:47:29 »
มาแนวเดียวกับ 7Wonder 7Speed ยังไงยังงั้น
คนที่ไม่ศึกษาก็นึกว่ารถใช้เกียร์แบบชุดเฟือง 7สปีดจริงๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 14:54:58 »
เจอเหมือนกับเจ้าของกระทู้เลยค่ะ คือ เราพึ่งซื้ออัลเมร่า
เพื่อนบ้าน (ผู้หญิง) บอกว่า ตอนนี้โตโยต้าเอายาริสใหม่มาขายราคาเท่าอีโคคาร์เลย
แล้วมาอธิบายต่ออีกด้วยว่า เขาลดขนาดเครื่องยนต์ลง เพื่อให้ประหยัดกว่าเดิม

เราก็ไม่ได้ไปแย้งอะไร เพราะเชื่อว่าถ้าแย้งขึ้นมีเถียงกันแน่นอน สรุป โตโยต้าการตลาดเก่งมากค่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 15:22:00 »
เป็นอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 15:24:24 »
ตั้งแต่ภาษีรถคันแรกปลายธันวาคมปีที่แล้ว
ผมพูดได้เลยว่า หมดศรัทธา จริงๆ

แต่ก็จริงครับ เพื่อนผมเห็นฟอจูนเนอร์เป็นมิว7 เห็นอัลติสเป็นซีวิค
คือคนไม่รู้ก็ไม่รู้จริงๆครับ  ไม่ว่ากัน

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 15:38:21 »
เมื่อวานนี้ลองเทียบ นน. กับ แรงบิด ไปลงล๊อค almera พอดีเลย

ผมว่า ความอืดๆ น่าจะใกล้กับ almera แต่เรื่องประหยัดน้ำมัน น่าจะหวังได้อยู่นะครับ

แรงบิดกับม้า สูงกว่า almera นิดหน่อย แต่สูบมากกว่า 1 สูบ ...

ส่วนเรื่องช่วงล่างกับพวงมาลัย น่าจะดีกว่า ทุกๆ รุ่น ที่เป็น eco ทั้งหมด ...

ถ้าไม่ใจร้ายเกินไป ก็ถือว่าใช้ได้นะครับ ได้ขับ vios ราคาประหยัด .... อิอิ

ผมพันธงอย่างไม่กลัวหน้าแตกล่วงหน้าเลยครับ ช่วงล่างไม่มีทางกินสวิฟท์แน่นอน
รายนั้นเซ็ตมาแน่นมาก จนไม่เห็นรถเล็กโตโยต้ารุ่นไหน จะได้ฟีลลิ่งแบบนี้
ผมว่าสวิฟท์ตัวนี้ ช่วงล่างเกาะ และแน่นกว่า Vios 2003 ด้วยซ้ำนะครับ  (ยังไม่เคยขับ Vios ใหม่)

หรือถ้าดันขึ้นไปเทียบ B-Segment ตามขนาด ก็น่าจะสู้เฟียสต้า กับโซนิคไม่ได้อยู่ดี

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 15:55:51 »
ป๊าผมยังถามเลยว่าทำไม yaris ราคาถูกลง ตัวท้อปออฟชั่นได้เยอะขึ้น

กราบแบมืองามๆ 3 ที ให้ทีมการตลาด

หัวใส หัวหมอ จริงจรี๊งง

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ zekoza11

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 15:56:22 »
การตลาดนี่ มันเคยมีอะไรตรงไปตรงมา กันบ้างไหมนะ

DoNg

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 16:06:16 »
เอ่ เราคับแค้นใจอะไรจากโตโยต้ากันครับ

เห็นด่าแม่งมันทุกกระทู้

คือถ้าของมันไม่ดี ก็ไม่ต้องซื้อ แค่นี้ก็จบ
เค้าก็จะไม่มีที่ยืนเอง

แต่เห็นด่าซ้ำซากกะเรื่องออพชั่น เรื่องราคา
ไม่พอใจ เราก็ไม่ต้องซื้อสิครับ

คนที่ไม่รู้เรื่องแล้วไปซื้อ ก็ต้องบอกกันตามตรงไปว่า
พวกนั้นไม่ศึกษากันเอง

โตโยต้าเค้าไม่ได้เอาปืนจ่อให้ซื้อนะครับ

ออฟไลน์ xgasit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 16:26:13 »
แฟนผมใช้ swiff eco อยู่ ถ้าเลือกใหม่ได้ผมจะเลือก yaris ครับ แบบไม่ต้องคิดนานเลย สำหรับผมไม่เห็นว่า yaris eco มันแพงเลย แค่บอดี้ก็ win ละ

ส่วนช่วงล่างที่คุณ SitdownstrikE บอกว่าแน่น สำหรับผมกลับไม่รู้สึกถึงความแน่นเลยครับ ออกแนวยวบด้วยซ้ำยิ่งตอนขึ้นลูกระนาด หรือคอสะพาน มีอาการกระแทกให้เจอบ่อยๆ ว่าจะเปลี่ยนช๊อคอัพ kyb sr ไม่รู้หายมั้ย  ผมเคยใช้ vios 2008 ไม่เคยมีอาการ

นี้ครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 16:28:16 »
เอ่ เราคับแค้นใจอะไรจากโตโยต้ากันครับ

คือถ้าของมันไม่ดี ก็ไม่ต้องซื้อ แค่นี้ก็จบ

แต่เห็นด่าซ้ำซากกะเรื่องออพชั่น เรื่องราคา
ไม่พอใจ เราก็ไม่ต้องซื้อสิครับ

คนที่ไม่รู้เรื่องแล้วไปซื้อ ก็ต้องบอกกันตามตรงไปว่า

โตโยต้าเค้าไม่ได้เอาปืนจ่อให้ซื้อนะครับ

ผมว่าเพื่อนๆสมาชิก ก็ออกความเห็นตามสิทธิพื้นฐานของเค้าหละครับ

เห็นอะไรไม่ดีก็ติ อะไรดีก็ชม

ที่นี่เป็นบอร์ดเกี่ยวกับรถยนต์ ถ้าจะไม่ให้วิจารณ์กันเลยมันก็จะแปลกๆอยุ่หน่ะครับ :)
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 16:32:21 »

เอ่อ ขอค้านนิดนึงนะคะ เราว่ากระทู้นี้ไม่ได้ด่าโตโยต้านะ ชื่นชมการตลาดด้วยซ้ำ
แต่ที่แชร์ข้อมูลอยู่นี้น่าจะเป็นประโยช์สำหรับคนไม่รู้แต่อาจจะค้นหาข้อมูลก่อนซื้อรถ โดย google แล้วมาเจอข้อมูลที่เป็นประโยชน์ว่า ยาริส คืออิโคคาร์
แล้วจริงๆกระทู้ก่อนหน้านี้เกี่ยวกับ camry ก็ไม่ได้ด่าโตโยต้านะ เพียงแต่สมาชิกนำข้อมูลมาเปรียบเทียบเพื่อให้คนอ่านเห็นข้อด้อยของแคมรี่เมื่อเทียบกับตัวอื่น
ซึ่งน่าจะเป็นประโยชน์กับคนอ่านมากกว่า

ออฟไลน์ PengZZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 16:32:54 »
รอดูอัตราสิ้นเปลือง

DoNg

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 16:36:53 »

ผมว่าเพื่อนๆสมาชิก ก็ออกความเห็นตามสิทธิพื้นฐานของเค้าหละครับ

เห็นอะไรไม่ดีก็ติ อะไรดีก็ชม

ที่นี่เป็นบอร์ดเกี่ยวกับรถยนต์ ถ้าจะไม่ให้วิจารณ์กันเลยมันก็จะแปลกๆอยุ่หน่ะครับ :)

ก็เข้าใจนะครับ ไม่ใช่ว่าร้ายแรงอะไร แต่เห็นตามไปกระหน่ำกันทุกกระทู้ที่มีการพูดถึงโตโยต้า
บางคนไม่เคยขับ ไม่เคยใช้ด้วยนะ เห็นเค้าด่าก็อยากด่า

ก็เลยมองว่า นี่มันเอาเรื่องการพูดถึงรถ รึว่า พวกมากลากมาด่า

คุณลองมองดูกระทู้เก่าๆ สิ ถ้าอันไหนที่พูดถึงโตโยต้า แล้วไม่มีการด่านี่สิแปลก

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 16:57:00 »
คนส่วนใหญ่ที่ซื้อโตโยต้าก็ไม่ค่อยรู้เรื่องรถยนต์มั้งครับ
ส่วนใหญ่ ไม่ใช่ทุกคน

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 16:58:18 »
คนส่วนใหญ่ที่ซื้อโตโยต้าก็ไม่ค่อยรู้เรื่องรถยนต์มั้งครับ
ส่วนใหญ่ ไม่ใช่ทุกคน

ออฟไลน์ honest

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 17:02:30 »
หรือเพราะเราคาดหวังว่าจะเป็น eco car แต่จริงๆแล้ว คือ yaris เครื่อง 1.2

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 17:14:23 »
Yarisตัวใหม่ก็ไม่เห็ว่ามันจะแพงตรงไหนนะครับ ถ้าคิดว่าได้Viosเครื่อง1200มันก็โอเคนะครับ
ลองเปิดใจกัน ถ้ามันไม่สมราคาจริง เด๋วมันก็ขายไม่ได้เองแบบBrioนั่นแหละครับ
ถ้ามันขายดีขายได้ อย่าไปว่าคนซื้อว่าไม่ค่อยรู้เรื่องรถเลยครับ รู้ได้ไงครับว่าคนซื้อเค้าไม่ศึกษาหาข้อมูล เค้าอาจจะศึกษามาแล้วก็ได้แต่ศึกษาตามแนวทางเค้า คือรูปทรงโดน นั่งแล้วชอบ 0ดี อะไหล่หาง่าย แค่นี้ก็พอแล้วมั้งครับ คนซื้อจริงเค้าอาจจะไม่แคร์ด้วยซ้ำว่าแพงกว่าค่ายอื่น จัดไฟแนนซ์มาผ่อนต่อเดือนไม่ต่างกัน เอายี่ห้อที่ใช้แล้วสบายใจไม่ดีกว่าเหรอครับ คนส่วนที่ว่ามันไม่ดีนั่นนี่ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ซื้อกัน

พักหลังๆเวบHLMเรานี่แสดงความเห็นกันดุเดือดขึ้นทุกวันเลยนะครับนี่ ใจร่มๆกันหน่อยจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2013, 17:16:53 โดย golf8023 »

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 17:56:05 »
จริงครับ

J Eco เป็นรุ่นแรก เก๋ง ในรอบ 15 ปีที่ราคาต่ำกว่า 5 แสน

แต่ความจริงมันก็โคตรแพงละครับ
ทำไมถึงโคตรแพงครับ ในเมื่อมันมีถุงลมคู่  เหล็กกกันโคลงหน้าหลัง  เกียร์ออโต้cvt โครงสร้างรถผ่านมาตารฐาน เทียบกับ สวิฟ ก็พอๆกัน ไม่มีวิทยุเหมือนกัน ราคาเท่ากัน  ผมว่าไม่โคตรแพงหรอก แ่ค่ ออฟชั่นไม่เป็นอย่างหวังในราคานี้ ถ้ามีกระจกไฟฟ้า กับเซ็นทรัลล็อด ผมว่าไ่ม่โดนด่าขนาดนี้  ผมจึงคิดว่ามันแค่แพงไปนิด เหมือน สวิฟ รุ่นGA นั่นแหละ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 18:36:27 »
แฟนผมใช้ swiff eco อยู่ ถ้าเลือกใหม่ได้ผมจะเลือก yaris ครับ แบบไม่ต้องคิดนานเลย สำหรับผมไม่เห็นว่า yaris eco มันแพงเลย แค่บอดี้ก็ win ละ

ส่วนช่วงล่างที่คุณ SitdownstrikE บอกว่าแน่น สำหรับผมกลับไม่รู้สึกถึงความแน่นเลยครับ ออกแนวยวบด้วยซ้ำยิ่งตอนขึ้นลูกระนาด หรือคอสะพาน มีอาการกระแทกให้เจอบ่อยๆ ว่าจะเปลี่ยนช๊อคอัพ kyb sr ไม่รู้หายมั้ย  ผมเคยใช้ vios 2008 ไม่เคยมีอาการ

นี้ครับ
รถที่ดีตอนความเร็วต่ำควรจะนุ่มนะครับและความเร็วสูงถึงจะแน่น แต่ถ้าแน่นความเร็วต่ำแบบนั้นมันกระด้างแล้วครับ หรือถ้าอยากให้แน่นทั้งต่ำทั้งสูงก็คงไม่ใช่รถบ้านแล้วครับ
อย่างอ้อด 2008 เคยนั่งมาคือมันกระด้างความเร็วต่ำแล้วร่อนที่ความเร็วสูงครับ ส่วนสวิฟยังไม่เคยนั่ง
H.