ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าตำแหน่ง "Day light " ของ New Teana อยู่ในตำแหน่งที่ เหมาะสม สวยงามมั้ยครับ  (อ่าน 15930 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
ตอนแรกก็สงสัยว่าจะอยู่ตรงไหน
ปรากฎว่าเป็นตำแหน่งนี้
ผมว่า มันwork อยู่นะ
อาจจะของแต่งจาก0 ไม่ได้มาพร้อมรถ
แต่น่าจะขายดีพอควรเลย

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
เหนือไฟตัดหมอก??

ผมว่ามันทับกันยังไงไม่รู้

ไม่ใช่ครับ

ดูดีๆ ใต้โคม เลยครับ
(ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ แหะๆ)

ใช่มั้ยยยย
ตามรูปนี้อะึรับ
ประมานนี้มั้ย

ออฟไลน์ AMG GT

ไม่ใช่ครับ

ดูดีๆ ใต้โคม เลยครับ
(ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ แหะๆ)
มันอยู่เหนือไฟตัดหมอก ข้างไฟเลี้ยวแน่ๆเลย

ออฟไลน์ NaNaNa

คงเหลือแต่ CAMRY แล้วสินะที่ยังไม่มี day light

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมนึกว่าโครเมี่ยมธรรมดาซะอีก
ถ้าเอาไปติดไว้เหนือไฟตัดหมอกผมว่าดูดีกว่านะ ดูมีเอกลักษณ์ดี
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
คันขาวนั้นมันโครมเมียมครับ เป็นของแต่ง

ส่วนสีน้ำเงินในรูปโปร น่าจะมีการเพิ่มเติม DL น่ะครับ ซึ่งไม่น่ามีจริง

ออฟไลน์ KIK_BOSE

• Full Member
ผมก็นึกว่าไอ้ใต้โคมเป็นโครเมี่ยม เหอะๆ
 ไอ้ที่อยู่บนไฟตัดหมอก
เปลี่ยนเป็นไฟเลี้ยวแทนละกัน อิอิ

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมก็สงสัยรูปตามสื่อเหมือนจะมี DL ให้ ซึ่งจริงๆ ยังไม่มีใช่ไหมครับ

แต่ที่แน่ๆ  ผบ ผมถูสีข้างผมใหญ่ อยากไปดูคันจริง :-\ :-\ :-\
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

คันขาวนั้นมันโครมเมียมครับ เป็นของแต่ง

ส่วนสีน้ำเงินในรูปโปร น่าจะมีการเพิ่มเติม DL น่ะครับ ซึ่งไม่น่ามีจริง

อ่าวว หรอครับ

แล้วDLR ที่เค้าพูดๆกัน อยู่ตรงไหนกันแน่!!! อ่ารรับ

ออฟไลน์ PorPor

• Jr. Member
  • **
ตอนแรกก็สงสัยว่าจะอยู่ตรงไหน
ปรากฎว่าเป็นตำแหน่งนี้
ผมว่า มันwork อยู่นะ
อาจจะของแต่งจาก0 ไม่ได้มาพร้อมรถ
แต่น่าจะขายดีพอควรเลย

มันโครเมียม นิครับ ไม่ใช่ไฟ daytime running light แล้วเลิกเรียกว่า day light เถอะครับ เรียกผิดๆ อยู่นั่นหล่ะครับ
คนบางคนแก่แต่อายุจริงๆ

ออฟไลน์ PorPor

• **

แล้วDLR ที่เค้าพูดๆกัน อยู่ตรงไหนกันแน่!!! อ่ารรับ

รุ่นนี้มันไม่มี ใครพูดว่ามีเหรอครับ?  แล้วกระผมว่า ตำแหน่งไฟ DLR หรือ มีหรือไม่มี นี่สำคัญกับการซื้อรถมากเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2013, 20:22:42 โดย PorPor »
คนบางคนแก่แต่อายุจริงๆ

รุ่นนี้มันไม่มี ใครพูดว่ามีเหรอครับ?

เห็นว่ทเป็น ของตกแต่งเพิ่มเติมจาก 0 อ่าครับ

ออฟไลน์ O_o"

ช่วงนี้กระทู้ teana มาแรง  ;D ;D เยอะไปนิด

ออฟไลน์ LimitedEdition

รุ่นนี้มันไม่มี ใครพูดว่ามีเหรอครับ?  แล้วกระผมว่า ตำแหน่งไฟ DLR หรือ มีหรือไม่มี นี่สำคัญกับการซื้อรถมากเหรอครับ

รบกวนเพลาเพลาเรื่องการใช้อารมณ์หน่อยครับ
จขกท. แค่สงสัยก็ไม่เห็นมีอะไรผิดนี่ครับ ไม่ได้บอกเลยว่าจะตัดสินใจซื้อหรือไม่จาก DRL
และถึง จขกท. จะให้ความสำคัญกับ DRL ในการซื้อรถจริงจริง ผมว่าก็ไม่เห็นผิดเลยครับ

ออฟไลน์ H.

ถ้าตำแหน่งตามรูปแรกจริงผมว่าไม่เวิร์คอย่างแรง อยู่ข้างบนตัดหมอกสวยกว่า
H.

ออฟไลน์ Anvers30

ตัวของจีน ในคลิปที่เพื่อนสมาชิกมาโพส ที่เทียบระหว่าง Passat Camry Teana จะเห็น DRL อยู่เหนือไฟตัดหมอกครับ

อันที่จริงแล้ว Altima ไม่มี DRL นะครับ เพราะเห็นคลับ Altima ของเมกา พูดถึงติดตั้ง DRL ร้านข้างนอกกันตรึมเลย เข้าใจว่าที่เมกายังไม่บังคับใช้ DRL เหมือนยุโรป เพราะรถหลายๆรุ่นก็ยังไม่คิดจะติดมาให้ หรืออยู่ในช่วงเริ่มบังคับใช้ผมก็ไม่ชัวร์นะ

ออฟไลน์ Deaw

DRL ไม่ใช่ DLR อยากจะใช้ถูกๆ ก็ย่อให้ถูกด้วยครับ

ใจเย็นๆกันครับ เหมือนบรรยากาศ มาคุ มาคุแฮะ

ออฟไลน์ Joe NG

ผมเห็นในคลิปนี้ ตัว 3.5 SL มันอยู่ตรงตำแหน่งไฟเลี้ยวนะ 

ส่วนของแต่งบ้านเรา  ถ้าเอาไปไว้เหนือไฟตัดหมอก ที่เป็นแถบเล็กๆ ข้างไฟเลี้ยวน่าจะดูดี

ออฟไลน์ f1rstgot

DRL ไม่ใช่ DLR และที่เค้าเรียก Day Light มันผิดตรงไหนครับ เค้าเอาคำหน้าสุดกับคำท้ายสุดมารวมกัน และก็มีหลายๆคนเรียกแบบนี้ ไม่จำเป็นต้องเรียก Day Time เพียงอย่างเดียวหนิครับ ส่วนต่ำแหน่งไฟเดยไลท์ อยู่ตรงไหน หรือ มี ไม่มี เดย์ไลท์ ถ้าเค้าคิดจะซื้อรถสักคันโดยตัดสินจากตรงนี้ มันขึ้นอยู่กับเค้าครับ มันไปเกี่ยวอะไรกับคุณหรอครับ ? เห้อ...

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
อากาศร้อน คนอย่าร้อนครับ
Daytime Running Light = DRL = Day Light
คือกันครับผม

ใครชอบอันไหน สะดวกอะไร ใช้เลยครับ
รถจะมี หรือไม่มี ใครจะชอบหรือไม่ชอบ ..
นานาจิตตังครับ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ okashi

DRL ไม่ใช่ DLR และที่เค้าเรียก Day Light มันผิดตรงไหนครับ เค้าเอาคำหน้าสุดกับคำท้ายสุดมารวมกัน และก็มีหลายๆคนเรียกแบบนี้ ไม่จำเป็นต้องเรียก Day Time เพียงอย่างเดียวหนิครับ ส่วนต่ำแหน่งไฟเดยไลท์ อยู่ตรงไหน หรือ มี ไม่มี เดย์ไลท์ ถ้าเค้าคิดจะซื้อรถสักคันโดยตัดสินจากตรงนี้ มันขึ้นอยู่กับเค้าครับ มันไปเกี่ยวอะไรกับคุณหรอครับ ? เห้อ...

+1 ครับ
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ almanac

• Newbie
  • *
อยากให้มี DRL เหมือน BMW มากกว่าแยกออกมานอกโคมจัง  ;D

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
บรรยากาศเริ่มไม่ดีละครับ คุณ por por ครับ ผมรู้นะว่าคุณโพสเพราะหวังดี เพราะอยากให้มันถูกต้อง อยากให้ออกมาดี แต่คนอื่นที่เค้าอยากรู้ก็มีเยอะครับ แต่ใจเขาใจเรานะครับ ก่อนโพสใจเย็นๆดีกว่าครับ บ้านนี้อยู่แบบพี่แบบน้อง มีไรนิดหน่อยก็ให้แล้วๆไปเหอะครับ

ส่วนคนอื่นๆก็ค่อยๆตอบครับ อย่าเหน็บแนมหรือกระแทกกัน ไม่งั้นเรื่องก็ไม่จบนะครับ ช่วงหลังๆนี่อารมณ์ขึ้นๆลงๆกันบ่อยครับ ผมเข้าใจครับแต่ที่นี่เป็นที่สาธารณะไม่ใช่ที่ส่วนตัว เราจะดึงอารมณ์ของเรามาใช้ตลอดไม่ได้หรอกครับ เมื่อก่อนผมก็เป็น แต่ตอนนี้ผมเรียนรู้แล้วว่ากันอยู่ในที่แบบนี้ควรทำตัวยังไง ผมฝากด้วยครับ      ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2013, 01:54:29 โดย Alone Tan »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ bump_F10_525d

ของ BMW ถูก ดิฟไฟสูงใส่ประจำ คงนึกว่าผมจะเปิดไฟหน้าทำไมตอนกลางวัน

ปิดไม่ทันซะด้วย เข้า idrive หลายขั้นตอน  คริคริ

ออฟไลน์ LimitedEdition

เรื่องการเรียกว่า daylight แล้วมันไม่ถูก มันก็จริงของคุณ PorPor เค้าครับ
Daylight มันคือสีของไฟที่เปล่งแสงออกมา อย่างไฟนีออนสีขาวตามบ้าน
ถ้าสีนวลหน่อยก็เป็น Cool Daylight, Warm White เป็นต้น

แต่เราได้ยินกันจนติดปาก เลยไปเรียก DRL ว่า daylight ไปด้วย

ผมว่าเราก็มาปรับเรียกให้ถูกเถอะครับ ถ้ารู้ว่ามันผิดก็แก้ไข
เวลาเราใช้สื่อสารกับคนอื่น หรือต่างชาติ จะได้ถูกต้องครับ

ผมเตือนคุณ PorPor ไปเรื่องระวังการใช้อารมณ์ ท่านอื่นๆ ก็เช่นกันครับ

ออฟไลน์ Jomgayray

• **
เถียงกันไปมา 27 ความเห็นล่ะ สรุปมันจะติดตรงไหนครับ ขออ้างอิงตรงๆจากศูนย์นะครับ ติดจากข้างนอกไม่เอาเพราะมันติดตรงไหนก็ได้

แล้วถามว่าความจำเป็นว่าจะเลือกซื้อรถสักคันจากไอ้ DRL มั้ย คำตอบคือไม่ แต่ถ้ามันมีแล้วทำให้ดูรถสวยกว่า ทำไมผมจะไม่ซื้อรถที่มันสวยกว่ารถอีกคันที่มันไม่มีล่ะหึ

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
ผมว่าคนส่วนใหญ่ในเมืองไทยน่าจะเข้าว่ามันเรียก Day light นะครับ DRL แทบจะไม่มีใครใช้เลยครับ (จากคนใกล้ตัว) ร้านติดไฟผมก็เห็นว่าใช้คำว่า Day light

เอาเป็นว่าบอก Day light แล้ว คนเข้าใจก็ใช้ไปเถอะครับ  
N/A