ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยระบบปลด/ล็อค ของรถค่าย Ford ครับ  (อ่าน 49197 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
รถยนต์ของ Ford แทบทุกรุ่น(หรือทุกรุ่น) ทำไมเค้าถึงทำระบบล็อค/ปลดล็อค แบบแปลกๆครับ กล่าวคือ เมื่อกดล็อคประตูทั้ง4บานแล้ว แต่เราก็ยังสามารถเปิดประตูได้แม้ขณะรถวิ่งอยู่ ไม่ว่าจะช้าหรือจะเร็ว ผมงงมากๆครับ
เพื่อนผมใช้ นิว โฟกัส 2.0 สปอร์ตพลัส อยู่ ก็บอกไม่ได้ ว่าทำไม ถึงทำมาแบบนี้ ความปลอดภัยมันอยู่ตรงไหนครับ ถ้าในรถมีเด็กๆนั่งอยู่ด้วยขณะเดินทางออกต่างจังหวัด แล้วใช้ความเร็วสัก 120พอ แล้วเกิดผู้ใหญ่ที่นั่งเบาะหลังหลับ แล้วเด็ก1คนไม่หลับ เกิดไม่รู้เรื่อง เห็นมือเปิดประตู แล้วไปดึงเล่นๆ แล้วเกิดมันเปิดขึ้นมา อะไรจะเกิดขึ้นครับเนี่ย !!
อ่อ เท่าที่ทราบมา ระบบนี้มันมีข้อดีอยู่ คือ ถ้ามีผู้โดยสารในรถ1คนจะลงจากรถ ก็สามารถเปิดประตูออกได้เลย โดยที่ไม่ต้องกดปลดล็อคทั้ง4บานก่อนเหมือนรถยนต์ส่วนใหญ่ โดยที่ประตูทั้ง3บานที่ไม่มีใครเปิดประตูลง ประตูมันก็ยังคงล็อคอยู่ ผิดกับรถส่วนใหญ่ จะลงสักคน ก็ต้องกดปุ่มเพื่อปลดล็อคทั้ง4บาน แล้วลงไปแค่1คน แต่ก็สามารถกดล็อคใหม่ทั้ง4บานได้หนิครับ ผมก็งง ว่าเค้าทำมาเพื่ออะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2013, 12:20:46 โดย f1rstgot »

morphling14

• บุคคลทั่วไป
Re: สงสัยระบบปลด/ล็อค ของรถค่าย Ford ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 12:14:59 »
เขาว่าเมื่อเกิดอุบัติเหตุแล้วจะออกจากรถได้ครับ

ส่วนเด็กที่ประตูด้านหลังมันจะมีช่องให้บิดเพื่อไม่ให้เปิดประตูด้านหลังจากภายในรถครับ

ออฟไลน์ 380Z

Re: สงสัยระบบปลด/ล็อค ของรถค่าย Ford ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 12:16:01 »
ทุกบานเลยเหรอครับไม่เคยลอง

ออฟไลน์ Mortred

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 12:19:35 »
นี่ไม่ใช่แค่ Ford แต่นี่คือ Ford Focus

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 12:19:51 »
ผมไม่กล้าลองเหมือนกัน :-\
รู้แต่ว่าล๊อกเหมือนล๊อกคนข้างนอกเข้าอย่างเดียว
คนข้างในเปิดได้ตลอด
Great Handling = Great Car

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 12:21:38 »
เขาว่าเมื่อเกิดอุบัติเหตุแล้วจะออกจากรถได้ครับ

ส่วนเด็กที่ประตูด้านหลังมันจะมีช่องให้บิดเพื่อไม่ให้เปิดประตูด้านหลังจากภายในรถครับ
ผมว่าไม่น่าจะใช่คำตอบที่ดีของฟอร์ดเท่าไหร่ครับ แล้วทำไมถึงไม่ติดตั้งระบบ ปลดล็อคอัตโนมัติเมื่อเกิดการชน หละครับ ?
แล้วข้างหน้ามีไหมครับ กันเด็ก

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 12:26:04 »
ฟอร์ดไม่เคยเล่นล็อคตรงนี้ครับ แต่ถ้าเป็นเชฟโซนิค เหมือนมันต้องเปิดสองทีถึงจะเปิดประตูได้นะครับ ซึ่งเปิดครั้งแรกมันจะดันตัวล็อคขึ้นแต่ผมว่าเวลารถวิ่งมันน่าจะมีระบบล็อคซ้ำด้วย แต่ของฟอร์ดไม่เลยลองดูเลยครับ

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 12:30:19 »
ท่าน จขกท สงสัยเหมือนผมเลย ว่าทำไมเขาถึงทำแบบนี้ เรื่องล็อคกันเด็กผมว่ามันค่อนข้างยุ่งยาก เพราะเราต้องมาคิดว่า เห้ย ล็อคหรือยัง หรือยังไม่ล็อค ส่วนเรื่องอุบัติเหตุ หลังจากที่เกิดแล้ว คนข้างนอกก็เปิดเขามาไม่ได้อยู่ดีใช่มั้ยครับ ส่วนด้านในออกได้เลย ที่นี้ถ้าเป็นรถรุ่นอื่นๆ คนข้างในถ้าจะออกและยังมีสติอยู่ผมเชื่อว่า การเอามามาปล็ดสลักล็อคก็คงไม่ใช่เรื่องยากอะไร

ทุกวันนี้ผมก็ยังสงสัยไม่หาย ว่าทำไมเขาถึงทำแบบนี้ ???  

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 12:45:21 »
ฟอร์ดไม่เคยเล่นล็อคตรงนี้ครับ แต่ถ้าเป็นเชฟโซนิค เหมือนมันต้องเปิดสองทีถึงจะเปิดประตูได้นะครับ ซึ่งเปิดครั้งแรกมันจะดันตัวล็อคขึ้นแต่ผมว่าเวลารถวิ่งมันน่าจะมีระบบล็อคซ้ำด้วย แต่ของฟอร์ดไม่เลยลองดูเลยครับ
ใช่ครับ เชฟ เหมือน บีเอ็ม คือ ดึงมือจับ2ครั้งถึงจะเปิด ครั้งแรกเพื่อปลดกลอนประตูขึ้นมา ครั้ง2คือเปิดประตู และถ้าเราดึงมือจับครั้งเดียว ตัวล็อคเด้งขึ้นมา ขับไปที่ความเร็ว 20km/h มันจะล็อคซ้ำด้วยครับ คือตัวล็อคก็จะลงไปเหมือนเดิม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 12:49:41 »
ท่าน จขกท สงสัยเหมือนผมเลย ว่าทำไมเขาถึงทำแบบนี้ เรื่องล็อคกันเด็กผมว่ามันค่อนข้างยุ่งยาก เพราะเราต้องมาคิดว่า เห้ย ล็อคหรือยัง หรือยังไม่ล็อค ส่วนเรื่องอุบัติเหตุ หลังจากที่เกิดแล้ว คนข้างนอกก็เปิดเขามาไม่ได้อยู่ดีใช่มั้ยครับ ส่วนด้านในออกได้เลย ที่นี้ถ้าเป็นรถรุ่นอื่นๆ คนข้างในถ้าจะออกและยังมีสติอยู่ผมเชื่อว่า การเอามามาปล็ดสลักล็อคก็คงไม่ใช่เรื่องยากอะไร

ทุกวันนี้ผมก็ยังสงสัยไม่หาย ว่าทำไมเขาถึงทำแบบนี้ ???  
ถูกต้องครับ มันจะหลอนๆได้นะผมว่า ขึ้นรถทีต้องระแวงที ว่าล็อคเด็กหรือยัง บางครั้งก็ต้องลืม ไม่มีทางนึกได้ทุกรอบครับ เรื่องอุบัติเหตุ ก็ตามนั้นครับ ไม่ทราบว่าพอชนปุ๊บจะเปิดจากข้างนอกได้หรือป่าว หรือจะยังล็อคเหมือนเดิม เปิดได้แต่ข้างใน แล้วทีนี้ พอข้างในเปิดได้ ชนทีนี่จะมีโอกาศที่ตัวจะหลุดออกไปพร้อมกับประตูไหมครับ หรือล็อคนอกแล้วประตูไม่เปิดเองแน่นอนไม่ว่าจะชนแรงแค่ไหน .. ทีนี้ พอเป็นเรื่องของ ชนปุ๊บ ระบบจะปลดล็อคอัตโนมัติ จะมีในรถในบางรุ่น แต่ในรุ่นที่ไม่มี ก็ตามนั้นครับ ถ้ามียังรู้สึกตัว เอามือมาปลดล็อคได้แน่ แต่ถ้าไม่รู้สึกตัวแล้ว ก็มีค่าเท่าฟอร์ด ต่อให้ข้างในเปิดได้ แต่คนเปิดไม่ได้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2013, 12:54:22 โดย f1rstgot »

BlackDuck

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 13:12:16 »
      เฟียสต้าก็เป็นครับเหมือนโฟกัสครับ  ครับ คือ กดล๊อกที่รีโมทระบบจะลีอกทั้งคัน แต่เมื่อ.. กดปลดล๊อกที่รีโมท 1ครั้งจะปลดล๊อกเฉพาะบานคนขับเท่านั้น แต่ถ้ากดปลดล๊อกที่รีโมท2ครั้งประตูทั้ง4บาน+ฝากระโปรงท้ายก็จะเปิดได้หมดครับ ทีแรกก็งงได้รถมากดผิดกดถูกครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 13:14:02 »
ถ้าจำไม่ผิด Cruze ก็เหมือนกัน

ออฟไลน์ sanya

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 13:26:50 »
Bt 50 ก็เป็นครับ ถามช่างแล้ว อธิบายว่าป้องกันเวลาเกิดอุบัติเหตุคนในรถสามารถ
เปิดออกมาได้สะดวกรวดเร็ว

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 13:41:03 »
Captiva เป็นเฉพาะ 2 บานหน้า

ผมว่ามันก็สะดวกดีนะ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 13:43:45 »
สงสัยฟอร์ดเขาจะมั่นใจรึเปล่าครับ ว่าถ้าเกิดอุบัติเหตุ ยังไงรถเขาดี คนนั่งไม่หมดสติหรอก เปิดจากข้างในเอา  -.-

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 13:46:51 »
ประตูบานหน้า ถ้าคนขับเปิดประตูออกมา มันจะปลดล็อคทั้งสี่บาน
แต่ถ้าคนนั่งเปิดประตู บานที่เหลือจะไม่ปลดล็อค ต้องกดปุ่มปลดล็อคเอา
ประตูบานหลัง ต้องใช้ปุ่มป้องกันเด็กเปิดประตูเอาครับ ถึงจะล็อดไม่ให้เปิดจากด้านในได้
สรุปคือ ถ้ามีเด็ก ต้องให้นั่งด้านหลังอย่างเดียวครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 14:26:23 »
Captiva เป็นเฉพาะ 2 บานหน้า

ผมว่ามันก็สะดวกดีนะ
volvo s40 2 บานหน้าครับ แต่ต้องดึงมือเปิด 2 ที ทีแรกปลกลีอค แล้วค่อยเปิดประตูได้ครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ abnormal

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 14:32:10 »

ผมว่าไม่น่าจะใช่คำตอบที่ดีของฟอร์ดเท่าไหร่ครับ แล้วทำไมถึงไม่ติดตั้งระบบ ปลดล็อคอัตโนมัติเมื่อเกิดการชน หละครับ ?
แล้วข้างหน้ามีไหมครับ กันเด็ก

เป็นมาตราฐาน ยูโร รึป่าวไม่ทราบครับ แต่เค้าให้เด็กนั่งหลังไม่ใช่หรอครับ  ด้านหน้าเฉพาะผู้ใหญ่เท่านั้น

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 15:31:49 »
มีระบบแบบนี้ก็ดีนะครับ สะดวกดี ถ้าไม่อ่านคู่มือก่อนใช้งานให้เข้าใจจริงๆ อาจจะเป็นแบบนี้ก็ได้

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,34473.0.html

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 16:19:09 »
ผมใช้ Focus รุ่นก่อนหน้า 2 คัน ตอนซื้อคันแรกก็งงว่ามันจะอันตรายไหม
คนขายบอกว่า หากมีอุบัติเหตุฉุกเฉินสามารถออกจากรถได้ทันที

พอดีอ่านในคู่มือ Dual step door lock มันมีในเมืองนอก แต่เมืองไทยไม่มี
โชคดีที่ครอบครัวผมโตกันหมดแล้วเลยไม่มีปัญหา
แต่ถ้ามีเด็กน่าจะลำบากอยู่ครับ

ผมคิดว่า Ford น่าจะทราบเรื่องนี้จากลูกค้าอยู่แล้ว
แต่เขาอาจชั่งใจว่าจะใส่ dual step มาดีไหม เมื่อเทียบข้อดี-ข้อเสียของมัน
เพราะเขาคิดว่ามันมี child lock อยู่แล้ว แม้มันจะไม่สะดวกก็ตาม

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 16:21:19 »
มีเด็กนั่งเค้าก็ให้ไปทำการล็อคเด็กอีกทีไง ตามคู่มือ อยู่ตรงของประตูเอากุญแจมาบิดก็จบละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 17:24:53 »
จะข้ออ้างไหนของฟอร์ดก็ช่าง ที่แน่ๆผมไม่ปลื้มเอามากๆ..

เจอมากับตัว กรณีเด็กนี่แหล่ะ เปิดเล่น ยังดีที่รถเพิ่งออกตัว..

ไอ้เราจะไปล็อกกันเด็กเปิด ก็ไม่ได้เป็นปุ่มให้กดง่ายเหมือนยี่ห้ออื่น เหมือนต้องเป็นไขควงไขเอาน่ะสิ..

ใช้งานยากชิบหาย.. แบบนี้ก็ยังยกเอามาเป็นข้อดีได้อีก..

จริงๆผมว่าจะโพสจะโวยตั้งแต่ตอนเกิดเหตุแล้วกับไอ้ระบบล็อคแบบนี้.. แต่ขี้เกียจ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 18:56:29 »
      เฟียสต้าก็เป็นครับเหมือนโฟกัสครับ  ครับ คือ กดล๊อกที่รีโมทระบบจะลีอกทั้งคัน แต่เมื่อ.. กดปลดล๊อกที่รีโมท 1ครั้งจะปลดล๊อกเฉพาะบานคนขับเท่านั้น แต่ถ้ากดปลดล๊อกที่รีโมท2ครั้งประตูทั้ง4บาน+ฝากระโปรงท้ายก็จะเปิดได้หมดครับ ทีแรกก็งงได้รถมากดผิดกดถูกครับ

ตั้งค่าได้ครับผม
Test ..

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 20:48:19 »
เรื่องเด็ก ถ้าจะให้ถูกต้อง เด็กต้องนั่งเก้าอี้car sest หรือต้องมีคนดูแลนะครับ
ถ้าเกิดอุบัติเหตุเด็กเปิดประตูไปจริงๆ ผมว่าบ.รถเค้าน่าจะแย้งจุดนี้ได้

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 21:45:50 »
ให้คาดsafety beltไว้สิครับ ปลูกฝังตั้งแต่เด็ก แบบเมืองนอกคาดsafety belt ทั้งหน้าและหลัง

เอาจริงผมว่าพอเด็กเริ่มรู้เรื่อง พูดอะไรเข้าใจไม่ค่อยจะเปิดประตูกันเล่นระหว่างรถขับนะครับ

เอาตามตรงผมไม่เคยได้ยินข่าวเด็กเปิดประตูตอนรถวิ่งแล้วตกลงไปเสียชีวิตนะครับ แต่ทางที่ดีคาดsafety beltไว้ดีที่สุด ถึงจะเปิดยังไงตัวก็ยังติดbeltอยู่

ออฟไลน์ inspiral

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 21:57:09 »
จะข้ออ้างไหนของฟอร์ดก็ช่าง ที่แน่ๆผมไม่ปลื้มเอามากๆ..

เจอมากับตัว กรณีเด็กนี่แหล่ะ เปิดเล่น ยังดีที่รถเพิ่งออกตัว..

ไอ้เราจะไปล็อกกันเด็กเปิด ก็ไม่ได้เป็นปุ่มให้กดง่ายเหมือนยี่ห้ออื่น เหมือนต้องเป็นไขควงไขเอาน่ะสิ..

ใช้งานยากชิบหาย.. แบบนี้ก็ยังยกเอามาเป็นข้อดีได้อีก..

จริงๆผมว่าจะโพสจะโวยตั้งแต่ตอนเกิดเหตุแล้วกับไอ้ระบบล็อคแบบนี้.. แต่ขี้เกียจ..

จะตอบให้ครับ

1. ระบบ lock แบบนี้เป็นมาตรฐานยุโรปครับ Ford ทำแบบนี้เพื่อป้องกันในกรณีคนขับก่อคดีจี้ชิงทรัพย์ ในอเมริกาจะพบว่ามี taxi จำนวนมากที่ใช้ ford
หากสามารถล็อคภายในรถได้จากฝั่งคนขับ ผู้โดยสารที่ปกติจะเปิดประตูเข้าไปนั่งข้างหลังจึงมีความเสี่ยงที่จะกระโดดหนีลงจากรถเองไม่ได้ในกรณี
ที่เกิดเหตการณ์ที่คาดไม่ถึงครับ

ในกรณีที่มีเด็ก รถจะทำการล็อคด้านหลังได้ครับ จากสลักล็อก (ในรุ่นที่ได้รับอนุญาติให้ทำเป็นแทกซี่จะไม่มีสลักที่ว่านี้ครับ)

2.ตามกฏหมายในยุโรปจะกำหนดให้ เด็กต้องนั่งหลังเท่านั้นครับ ดังนั้นการนั่งประตูหน้าข้างคนขับและคนขับจึงไม่จำเป็นต้องมีการล็อคประตูฝั่งคนนังจากภายใน

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 22:17:16 »

จะตอบให้ครับ

1. ระบบ lock แบบนี้เป็นมาตรฐานยุโรปครับ Ford ทำแบบนี้เพื่อป้องกันในกรณีคนขับก่อคดีจี้ชิงทรัพย์ ในอเมริกาจะพบว่ามี taxi จำนวนมากที่ใช้ ford
หากสามารถล็อคภายในรถได้จากฝั่งคนขับ ผู้โดยสารที่ปกติจะเปิดประตูเข้าไปนั่งข้างหลังจึงมีความเสี่ยงที่จะกระโดดหนีลงจากรถเองไม่ได้ในกรณี
ที่เกิดเหตการณ์ที่คาดไม่ถึงครับ

ในกรณีที่มีเด็ก รถจะทำการล็อคด้านหลังได้ครับ จากสลักล็อก (ในรุ่นที่ได้รับอนุญาติให้ทำเป็นแทกซี่จะไม่มีสลักที่ว่านี้ครับ)

2.ตามกฏหมายในยุโรปจะกำหนดให้ เด็กต้องนั่งหลังเท่านั้นครับ ดังนั้นการนั่งประตูหน้าข้างคนขับและคนขับจึงไม่จำเป็นต้องมีการล็อคประตูฝั่งคนนังจากภายใน

จบๆ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 00:28:03 »

ใช้กุญแจรถบิดไง ง่ายนิดเดียว

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 09:54:26 »
ที่เปิดฝากระโปรงหน้าในโฟกัสก็เช่นกัน จะเปิดทีโคตรลำบาก -*-
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 10:36:07 »
ถ้าเราได้อ่านคู่มือรถอย่างละเอียด และได้ลองปฏิบัติตามก่อนขณะที่กำลังอ่าน จะไม่มีคำถามแบบนี้ครับ
โฟกัสเป็นรถที่ต้องอ่านคู่มือและต้องลองทำตามด้วย หลายๆกรณีที่มีปัญหา เป็นเพราะไม่ได้อ่านคู่มือ เพราะคิดว่าเคยมีประสบการณ์จากรถคันอื่นมาแล้ว ไม่จำเป็นก็ได้...วิธีคิดนี้ ใช้กับรถฝรั่งไม่ได้ครับ

-เรื่องล๊อคแล้ว ยังเปิดจากข้างในได้ ให้ลองคิดถึงลูกบิดประตูนะครับ ถ้าเราอยู่ข้างใน กดล๊อคแล้ว...เวลาจะเปิดประตู เราต้องปลดล๊อกก่อน ถึงจะบิดลูกบิดเพื่อเปิดประตูหรือเปล่า?  แล้วมันสะดวกมั๊ย?  ถ้าเราต้องปลดล๊อกก่อน ถึงจะบิดลูกบิดเพื่อเปิดประตูได้ แบบไหนสะดวกกว่า?

เป็นเช่นนั้น เพราะการล๊อคประตู วัตถุประสงค์เพื่อ "ป้องกันการเปิดจากด้านนอก" ไม่ใช่จากด้านในครับ ดังนั้นอุปสรรคต่อการเปิดประตู ควรเกิดขึ้นจากด้านนอก

แต่เมื่อมีกรณีที่ต้องใช้การล๊อคมากกว่านั้น ถ้าเป็นประตูบ้าน เราก็ทำกลอน ทำสายยูเพิ่มเข้าไป ประตูรถก็ทำ child lock เพิ่มเข้าไปไงครับ และ child lock ใน Ford ถ้าอ่านในคู่มือจะรู้ว่า ไม่ต้องไปหาไขควงที่ไหนหรอกครับ มันออกแบบมาเป๊ะกับ "กุญแจรถ"

-เรื่องเปิดประตูแล้วบานอื่นปลดล๊อคทั้งหมด  อันนี้ก็เช่นกัน ถ้าอ่านคู่มือ ก็จะหายสงสัย
เมื่อล๊อคประตูแล้ว ประตูทุกบานสามารถเปิดออกได้ใน 1 จังหวะ จริงครับ (ถ้าไม่ใช้ child lock ที่ประตูหลัง)
แต่มีพิเศษ เฉพาะ "บานประตูคู่หน้า"  ถ้าเปิดประตู 2 บานหน้า ไม่ว่าจะบานไหน จะทำให้อีก 3 บานที่เหลือ ปลดล๊อกด้วย
แต่กรณีประตูหลัง  เมื่อเปิดบานใด บานอื่นๆ จะไม่ปลดล๊อกครับ

(อ้างอิงจาก focus 2006 รุ่นปัจจุบันอาจมีการเปลี่ยนแปลง)

แม้แต่คนเคยใช้ focus ตัวเก่า เมื่อจะมาใช้ fiesta หรือ new focus ผมว่าก็ยังต้องอ่านคู่มือครับ เพราะมันอาจมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมก็ได้