ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนเล่นเวปรถ ชอบดูถูกคนอื่นว่าโง่ค&#  (อ่าน 14189 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
ออกตัวก่อนว่าไม่ทุกคนนะครับ บางคน แต่รอบตัวผมเยอะ รวมทั้งเพื่อนร่วมงานบางคนด้วย ซึ่งผมเห็าเค้าเข้าเวปรถทุกวัน รวมถึงเวปนี้ด้วยครับ

สืบเนื่องจากกำลังจะเปลี่ยนรถให้พ่อช่วงราคา 1-1.5 ลบ. ตัดสินใจเลือก แคมรี่ เพราะ

1. ทั้งผมและพ่อไม่ชอบดีไซน์แอคคอร์ดมากๆ ไม่เคยมองว่ารุ่นนี้สวยเลย ไฟหน้าและท้ายน่าเกลียดสุดๆ
2. ผมไม่ชอบนิวเทียน่า เหตุผลคือ มันเหมือนซิลฟี่เกินไป เหมือนลดเกรดตัวเองลงมา (ความเห็นสาวนตัวล้วนๆ แถวบ้านผม ตจว. ครับ ) ซึางถ้าใครย้อนว่า ที บีเอ็มล่ ไส้กรอก 3 ดุ้น อันนี้ไม่เถียงคนับ ผมชอบทุกรุ่น แล้วมองว่า ยังไงมันก็คือ บีเอ็ม หรู และบ่งบอกได้ว่า คุณมีตัง กลับกัน เทียน่าราคาล้านกว่าบาท แต่มันให้ความรึ้สึกเหมทอนซอลฟี่ราคา 8 แสนบาท อันนี้ผมอาจโลกแคบ แต่ซื้อรถสักคัน มันก็เลือกที่ชอบ

ประเด็นคือ

พอเพื่อนรุ้ว่าจองแคมรี่ ก็มาดูถูกผม หาว่าโง่ หาว่ายี่ห้อแทกซี่ หาว่ารถห่วยและแพง หาว่าออฟชั่นสู่ค่ายอื่นไม่ได้ หาว่าไม่สวย อ้างรีวิวว่าคันโน่นดีกว่า อ้างข้อมูลในเนฺต เหมือนตัวเองเป็นกูรู พอเรารำคาน บอกว่าเงินผม ผมจะซื้ออะไรก็เรื่องของผม ซึ่งวิธีการนี้ใช้ไม่ได้ผลครับ ยังย้อนผมว่าเงินคุณ แต่ผมหวังดีเลยเตือน อยากให้ศึกษา เข้าเน็ต (ซึ่งผมเข้า  รู้ แต่ไม่ซื้อ)

ปล.ก็แค่อยากระบายครับ แชร์ประสบการณ์ ไม่อยากให้คนที่เข้าเวปรถ ทำตัวเป็นกูรู แนะนำแบบดูถูกคนอื่น

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
Re: ทำไมคนเล่นเวปรถ ชอบดูถูกคนอื่นว่าโง่ค&#
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:23:53 »
ดีครับระบายออกมาให้หมดจะได้สบายใจ

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
Re: ทำไมคนเล่นเวปรถ ชอบดูถูกคนอื่นว่าโง่ค&#
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:25:06 »
เดี๋ยวเพื่อนคุณก็เข้ามาอ่านครับ  ;D
N/A  

ออฟไลน์ oak7070

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:27:38 »
55555  ของอย่างนี้แล้วแต่ชอบครับส่วนตัวชอบ toyota เพราะเกิดมาก็เจอเลย  รถแต่ละคันแต่ละรุ่นคนรักชอบไม่เมือนกันครับ   แต่ถ้าเลืกตอนนี้ผมก็ปันใจให้  accord  เหมือนกันเพราะชอบไฟท้ายกับซันรูฟ

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:28:43 »
ประเด็นที่ จขกท ระบายมันปัญหาโลกแตก เถียงกันไปไม่รู้จักจบจักสิ้น
ทำใจครับ ไม่มีรถคันไหนหรอกที่มันจะตอบสนองไปได้ซะทุกด้าน หรือถ้ามีเราก็คงต้องจ่ายแพงกว่าที่ซื้อ D-seg ญี่ปุ่นเยอะ

อีกอย่าง กูรู ท่องเว๊ปมีเยอะครับ ประเภท "กูรู้ดี กูรู้ละเอียดนะ กูเก่งสุดนะ ที่คนอื่นรู้มันงูๆปลาๆ บลา บลา บลา" แค่ที่เว๊ปนี้มีน้อยหน่อยหรือนานๆหลุดมาที หลุดมาแล้วก็ต้องไปแค่นั้นเอง บางเว๊ปเหมือนหัวหน้าวิศกร หัวหน้านักออกแบบจากบริษัทมาเองเลยด้วยซ้ำ อย่าได้ไปแสดงความเห็นเชียว มันผิดหลักวิชาการ อย่าไปแคร์มากครับ หาความรู้และเสพข่าวสารที่เราต้องการพอแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2013, 21:35:21 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:28:48 »
รถมันมีข้อดีและข้อเสียของมันครับ บางทีข้อดีของรถที่เราเลือกมันอาจจะไม่ถูกใจคนอื่นก็ปล่อยๆไปเหอะครับ เราขับแล้วเราสบายใจก็พอ

เงินเราถ้าซื้อรถที่ดีแค่ไหนมาแล้วเราไม่สบายใจมันก็เป็นทุกข์ซะเปล่าๆ คนเราต่างความคิด จะให้คิดเหมือนกันได้ยังไงหละครับ

ว่าแต่ จขกท. ค่อยๆพิมพ์ก็ได้นะครับ อ่านยากมากเลยครับ

ออฟไลน์ <Sportivo>

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:29:25 »
Camry เนี่ยนะครับเป็นแท็กซี่ จริงๆแล้วมันเป็นรถลิมัวซีนมากว่า  ;D

ไม่รู้ว่าคุณจองรุ่นไหนไว้ ถ้าเป็นรุ่นไฮบริดขอบอกเลยว่าคิดไม่ผิดหรอก ในรถญี่ปุ่น D-Segment ด้วยกัน ยังไม่มีรุ่นไหนเทียบได้ในขณะนี้ เพียงแต่ออพชั่นยังให้มาไม่เต็มแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:32:13 »
ไม่แปลกหรอกครับ ต่างคน ต่างความรู้สึ ต่างเหตุผล ถ้าเหมือนกันทุกคน รถร่นอื่นคงขายไม่ได้ครับ

ผมก็เป็น ผมซื้อ 116i คนอื่นบอกว่าทำไม ไม่ซื้อ แอคคอร์ด แคมรี่ หรือ 320i/320d
คือ ผมนะไม่ได้บอกว่าลองขับมาหมดแล้ว มันไม่ใช้ ก็คือไม่ใช้
สุดท้ายเลือกที่เราชอบ ผมเน้นขับสนุก
จนตอนนี้ยิ่งขับ ยิ่งชอบ รถไร ยิ่งขับยิ่งสนุก  อย่าไม่แคร์คนอื่นครับ ความสุขของเรา และไม่ได้ทำให้คนอื่นเดือดร้อนครับ จัดเลย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:33:59 »
บอกเขาไปสิครับ

"ถ้ามรึงชอบมรึงก็ซื้อให้กรูสิ"

รถที่เราตัดสินใจถือว่าเป็นรถที่ดีที่สุดของเราครับ อย่าไปฟังปากหอยปากปู

ออฟไลน์ E-OOD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:43:41 »
ก็คุณดันเลือกยี่ห้อที่คนทั่วไปเขาซื้อกัน เทพเขาไม่ใช้ยี่ห้อตลาดกันหรอก เทพเขาจะใช้เฉพาะยี่ห้อและรุ่นที่คนใช้น้อยๆ ยิ่งคนเดียวในไทยยิ่งดี เพราะรถที่คนใช้กันน้อยๆเนี่ย คนใช้ต้องฉลาดเท่านั้นถึงจะซื้อได้  ชีวิตผมเจอเทพมาเยอะ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:43:56 »
ก็บอกได้เลยครับว่า เงินผมใครจะทำไม    ส่วนตัวก็เคยพูดนะแบบคนรู้จักจะจอง fiesta  เราก็บอกว่า  ทำไมไม่เอาอันอื่นปัญหาเยอะ  ก็พูดแค่นี้นะไม่ต่อ555+

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:46:16 »
โอ๊ย จขกท.อย่าคิดมากเลยครับ
Accord Teana ออกมาอัดออฟชั่นเต็มขนาดนี้ ผมยังให้ให้Camry Hybridเป็นตัวเลือกอันดับ1อยู่เลยครับ แต่ยอมรับว่าเห็นTeanaแล้วลังเลมากๆ
ใครบอกว่าแก่ ผมคนนึงว่าสวย ยกเว้นภายในอันนี้ยอมรับว่ามันดูแก่ไปจริงๆ
ผมก็มีเหตุผลของผมที่ผมจะยังเลือกCamry Hybridอยู่ จะด้วยความแรง 0บริการ ส่วนลดของแถมแบบสะใจ ออฟชั่นน้อยกว่าเจ้าอื่นก็ช่างมัน
ถ้าเรามีเหตุผลของเรา เงินเรา เรามั่นใจว่าคิดดีแล้ว ช่างหัวคนอื่นครับ ใช้รถให้มีความสุขดีกว่าครับท่าน  ;D

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:48:23 »
ผมกลับมองว่าออกCamryตอนนี้ไม่เห็นจะแปลก ส่วนลดกระจายสะขนาดนี้ ก่ะรถอีกสองยี่ห้อเน้นไปที่ระบบลูกเล่นต่างๆ
ซึ่งบางคนเขาบอกว่าไม่จำเป็นก็เยอะแยะไป เพื่อนคุณเขาไม่มีความพอดีถ้าเราบอกเราอ่านมาหมดแล้ว แต่เราก็ยังเลือกด้วยเหตุผลของเรา
มันก็น่าจะจบแล้ว

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:52:37 »
วันนี้ได้เข้าไปที่ศูนย์นิสสัน ไปชม ไปนั่ง ไปลูบคลำ มาครับ 200 Navi ส่วนตัวผมคิดว่า ภายนอกมันดูมีอายุจริงๆเมื่อเทียบกับแอคคอร์ด ที่ดู สวย สปอร์ต เฉี่ยวกว่า (สำหรับผม) และแอบเหมือนซิลฟี่มากเกินไปจริงๆ ภายในวัสดุถือว่าดีครับ บุนุ่มในหลายๆจุด ยกเว้น แผงข้างประตูด้านในด้านล่าง ที่สำคัญ เบาะมันนั่งโคตรสบายเลยครับ นั่งเบาะเทียน่าเสร็จ ไปศูนย์ฮอนด้า ไปลองนั่งเบาะแอคคอร์ด 2.4 เลย เทียบกันไม่ได้จริงๆเรื่องความสบายของเบาะนั่ง เทียน่ามัน นุ่มมากๆ มากที่สุด นั่งแล้วรู้สึกมันเต็มๆมากๆ แต่พอลองเอานิ้วกดเบาๆ มันแอบยวบมากตามความนุ่มของมันเลย ซึ่งทำให้คิดถึงเรื่องความทนทานว่าจะทนทานขนาดไหน เดินออกจากศูนย์มานั่งรถผม F30 ต่างกันอย่างชัดเจนมาก นั่งไม่สบายเท่า F30จะแข็งกว่า เบาะเล็กกว่า นั่งไม่สบายเท่าเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2013, 21:55:00 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:57:49 »
ไม่แปลกหรอกครับ ต่างคน ต่างความรู้สึ ต่างเหตุผล ถ้าเหมือนกันทุกคน รถร่นอื่นคงขายไม่ได้ครับ

ผมก็เป็น ผมซื้อ 116i คนอื่นบอกว่าทำไม ไม่ซื้อ แอคคอร์ด แคมรี่ หรือ 320i/320d
คือ ผมนะไม่ได้บอกว่าลองขับมาหมดแล้ว มันไม่ใช้ ก็คือไม่ใช้
สุดท้ายเลือกที่เราชอบ ผมเน้นขับสนุก
จนตอนนี้ยิ่งขับ ยิ่งชอบ รถไร ยิ่งขับยิ่งสนุก  อย่าไม่แคร์คนอื่นครับ ความสุขของเรา และไม่ได้ทำให้คนอื่นเดือดร้อนครับ จัดเลย

ขออนุญาตครับ คุณ mothsan 116i รูปลักษณ์ ขนาดรถ เทียบแล้ว ใกล้เคียงกับ รุ่นใหนครับ ถ้าเปรียบเทียบกับ F30 หมายถึงไซร์ขนาดตัวรถอ่ะครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:59:45 »
มันเกิดกันได้ครับ ผมคิดว่าเพื่อนคุณหวังดี(รึเปล่า) แต่มาพูดว่าโง่นี่ก็ไม่ไหวเหมือนกัน เป็นใครก็ต้องโมโห บางทีคนเราเสพข้อมูลในเน็ตมากไปเลยคิดว่า ข้าเก่ง ข้ารู้ จนถึงกับด่าคนอื่นโง่ ทั้งที่ตัวเองก็แค่อ่านมาไม่เคยสัมผัส ไม่เคยมองมุมคนอื่น

ทำใจให้สบายครับ  :)

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 22:05:29 »
camry ก็ไม่เห็นแย่เลยครับ  ศุนย์บริการเยอะ  ขายต่อราคาไม่ตก  ซ่อมง่ายอุ่นใจตามสตายโตโยต้า  ยินดีกับจขกทด้วยครับ 

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 22:09:18 »

สบายใจยังครับ
ผมว่า ยังไง Camry ก็ชนะทุกรุ่นนะครับ
ต่้อให้ คนใน Web นี้จะ บ่่นจะด่า แค่ไหน

ออฟไลน์ onisoki

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 22:12:42 »
ผมว่าผมเคยเห็นอยู่แถวนี้นะครับ....หรือผมคิดไปเอง   ::)

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 22:14:31 »
ไม่ต้องน้อยใจนะครับ ใครว่า Camry ไม่สวย แก่ ไม่สปอร์ด  :D

ได้หน้าอย่างงี้มา แอคคอร์ดว่าสปอร์ตแล้วยังต้องหันมามอง
ถ้ากลัว Sport ไป เสียฐานลูกค้าสูงวัยหมดก็ใส่หน้าตัวไฮบริดมาก็ได้

ลายไหนมันก็ดูดีกว่าที่ให้มาตอนนี้หมดแหละครับ
ออพชั่นก็ขอม่านถุงลม เซนเซอร์ กล้อง VSC ฯลฯ แค่นี้พอ
ไอระบบความปลอดภัยอลังการๆอะไรจะไม่เอามาไม่ว่า
แต่พื้นฐานต้องมีให้หมด ผมว่าสบายละ

ส่วน D-seg ผมฟันธงว่า เบาะนุ่มนิ่มกว่ารถยุโรปคอมแพกต์แน่ๆ
แต่ความสบายมันก็อยู่ที่ช่วงล่างด้วย
ไม่เคยบอกว่านิ่มแล้วสบาย แข็งแล้วไม่สบาย ถ้าเฟิร์มพอประมาณ แล้วไม่ยวบย้วยหย่อนยาน ก็สบายครับ
ที่จริงช่วงล่างแข็งๆผมว่านั่งสบายกว่านิ่มเด้งอีก

ปล. ไม่รู้จะสั่งพาร์ทกระจังหน้ามาเปลี่ยนได้ป่าวน้าาาาา
ปล2. สีแดงก็ดูสวยเหมือนกันนะเนี่ย

ออฟไลน์ Godzilla2005

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 22:16:52 »
นิสัยของคน   เข้าข้างตัวเอง  กันทุกคนคับ   ;D

ออฟไลน์ unconsent

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 22:23:20 »
แล้วแต่ความชอบคนครับ เถียงกันไปก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา

ถึงทุกคนบนโลกบอกว่าอันนั้นดีกว่า แต่ถ้าเราคิดว่าอันนี้ดีกว่า คุณก็ไม่ต้องสนใจครับ

ประโยคเดิมๆ "เงินก็เงินคุณ จะสนคนอื่นทำไม"

อย่าไปเครียดเลยครับ ใครจะว่ารุ่นไหนชนะ ใครจะว่ารุ่นไหนแพ้ เราซื้อของเรา เราใช้ของเราเองนี่ครับ

การใส่ใจ สนใจความเห็น ความรู้สึกคนอื่นมันก็ดี แต่ต้องใส่ใจ สนใจตัวเองที่สุดครับ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 22:32:16 »
อัดอั้นมากนะครับนี่ จริงๆใครว่าอะไรไม่ต้องสนใจก็ได้ครับ
คุณไม่ชอบเทียน่าเพราะเหมือนซิลฟี่ แต่ซื้อโตโยต้าแม้ว่าเขาจะมาเอามาทำแท็กซี่สนามบิน
มองกลับกันก็มีคนไม่ชอบแคมรี่เพราะเป็นรถโหลแบรนด์แท็กซี่ แต่ซื้อเทียน่าแม้ว่ามันจะหน้าตาเหมือนซิลฟี่คันละแปดแสนมันก็มีครับ
แต่ละคันเขาก็เลือกรถที่เหมาะกับตัวเอง แต่คนที่ยัดเยียดรสนิยมตัวเองให้คนอื่นไม่ต้องสนใจก็ได้ครับ
...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2013, 22:37:22 โดย LaTeX »

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 22:35:19 »
ถ้าไม่แคร์อะไรก็ไม่เห็นต้องสนใจนี่ครับ มีอคติกับคู่แข่งเพียงสองเจ้าในตลาดอยู่แล้ว
ก็ไม่เห็นจะแปลกถ้าคุณจะเลือกแคมรี ผมคิดว่าคนรู้เรื่องรถและเคยซื้อรถจริง จะไม่ดูถูกการตัดสินใจของคนอื่นครับ
แต่ก็คนละเรื่องกับการที่เค้าพยายามจะชี้ให้เห็นข้อดีข้อด้อยของแต่ละคัน ตามที่เค้าศึกษามา และตามความคิดของเขา
เพราะถ้าจะว่าตามความเป็นจริง เรื่องความคุ้มค่าและออพชัน แคมรีตอนนี้ถือว่าเป็นมวยรองจริงจริง

แต่ถ้าคุณเริ่มลังเล ก็ลองไปลองขับ เปรียบเทียบดูก่อนก็แล้วกันครับ เผื่อจะได้ไม่ต้องมาเสียใจภายหลัง รถคันนึงไม่ใช่ถูกๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2013, 22:37:41 โดย Nuay Paul R. »

ออฟไลน์ samgler

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 22:36:33 »
ก็ต้องดูเหตุผลด้วย ว่าเขาเตือนเราเพราะอะไร และการกระทำเรามันเหมาะสมให้เขาว่าได้หรือไม่

เช่น ถ้าเดือนหน้า Camry จะ MC แล้วเพื่อนรู้มาว่าจะใส่ option มาเพียบแต่ราคาเท่าเดิม อันนี้ถ้าเราไม่เชื่อเพื่อน ก็คงไม่ต้องให้ใครมาด่าหรอกมั้ง
แต่ถ้า Camry MC อีกยาวไกล และซื้อตอนนี้ได้ส่วนลด 150,000 - 200,000 บาท แล้วเพื่อนยังมาห้ามไม่ให้เราซื้อ ผมก็งงแทนคุณเหมือนกันว่าเขามาห้ามเราทำไม หรือเป็นเพราะเขาซื้อ Camry ตอนออกใหม่ๆ ไม่ได้ส่วนลด เลยแอบอิจฉาเรา

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 22:38:05 »
ตกลงปัญหาอยู่ที่คนอื่นหรือตัวคุณเองกันแน่ครับ ในชีวิตมีเรื่องอื่นให้สนใจอีกเยอะครับ
รถเทพประทานขนาดไหน ออกมาวันแรกราคาก็ลดลงทันทีเหมือนกันหมด ความเทพ ความต่าง บางครั้งก็แค่ความรู้สึกของคน
รถที่ดี รถที่ชอบ กับรถที่ซื้อ ถ้าไม่ถึงวันที่ต้องซื้อจริงๆ ไม่มีใครเข้าใจหรอกว่า มันมักจะสวนทางกันเสมอครับ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 22:39:42 »

ขออนุญาตครับ คุณ mothsan 116i รูปลักษณ์ ขนาดรถ เทียบแล้ว ใกล้เคียงกับ รุ่นใหนครับ ถ้าเปรียบเทียบกับ F30 หมายถึงไซร์ขนาดตัวรถอ่ะครับ
ตอบให้เลยละกันครับ ;D
พอๆกับพวกHatchback C-Segmentครับ(พวกFocus, Mazda 3, VW Golf)
แต่น่าจะยาวกว่าแล้วก็กว้างกว่าสักหน่อยมั้งครับผมไม่แน่ใจ :P
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 22:40:33 »
ต่อให้ผมและคนในนี้ หรือเพื่อนๆคุณ จะอ้างเหตุผล ล้านแปด ถึงความคุ้มค่ายังไง แต่ถ้าคุณชอบสิ่งไหน และสิ่งนั้นมันใช้สำหรับคุณ  มันก็เป็นสิ่งนั้นแหละ อย่าคิดมาก จะว่าไปพออ่านข้อมูลมาก การตัดสินใจมักจะขึ้นกับเหตุผล ความคุ้มค่า ซะเยอะ เป็นไปแบบไม่รู้ตัวเลย และมันก็ทำให้ผมตัดเจ้า new vios ออกไปจากความคิดทั้งที่ตอนแรกชอบดีไซน์ภายนอกและภายในมากแท้ๆ เพราะความไม่คุ้มค่า และ ความงกออฟชั่น ของบริษัทผู้ผลิตนี่เอง 5555

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 22:42:08 »
จะไปสนใจทำไมครับ  ผมก็เคยเจอแบบนี้ ผมบอกไปว่า กูชอบรถคันนี้ว่ะ มึงกับกูชอบรถไม่เหมือนกัน ไม่เห็นแปลก ทีมึงยังชอบเมียมึงได้ แล้วถ้ากูเกิดชอบเมียมึง กูคะยั้นคะยอว่ากูเซ้งต่อเมียมึงนะ เพราะเมียมึงทำอาหารเก่ง รักเดียวใจเดียว ทำงานบ้าน เป็นแม่ศรีเรือน ทำงานก็เก่ง มึงจะยอมบ้างไหมล่ะ ถ้ากูเอารถที่มึงชอบ งั้นกูขอเมียมึงได้ป่าววะ ยังสวยแบบนี้ ผู้ชายที่ใหนก็ชอบ จบครับ เลิกพูดเรื่องรถกันอีกเลย!
............ส่วนเรื่องรถ จะสนใจทำไมครับ  เราเป็นคนใช้ จะไปสนคนอื่นทำไม ผมใช้รถหลายคัน คันcity ผมไม่เอาviosเพราะ มีแอร์แค่เป่าหน้ากับเป่าหน้า+เท้า ผมชอบแบบมีเป่าแอร์หลายๆแบบ  fortunerผมไม่เอาcrvเพราะ ตอนนั้นเซลล์hondaงี่เง่า แค่ขอโบรชัวร์แม่งยังไม่ให้ เห็นว่าผมจนมั้ง แต่เซลล์toyotaที่มาจัดบู๊ทงานเดียวกัน(จัดให้ห้างพื้นที่ติดกัน) กลับเทคแคร์ผมเต็มที่ ผมมีcamryไม่เอาteanaหรือaccordเพราะ ตอนนั้นแอคคอร์ดยังไม่มีแอร์ด้านหลัง ส่วนteanaไม่เอาแค่เพราะตอนนั้นยังไม่ไว้วางใจแบรนด์nissan เอาwave100sเพราะประหยัดกว่าคู่แข่ง เอาclick125เพราะมีกล่องเก็บของใต้เบาะใหญ่กว่าคันอื่นๆในราคาใกล้เคียงกัน เหตุผลของผมอาจบ้าๆแต่มันคือตัวผม นี่มันรถผม ผมเป็นคนจ่ายเงิน ผมไม่สนใจครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 22:54:40 »
เงินเรารถเราครับ รถมันก็เหมือนผู้หญิง ต่างคนต่างมุมมอง คุณอาจจะมองว่าแคมรีสวย แต่ผมกับคนในเว็บนี้หลายคนอาจจะมองว่าแอคคอร์ดกับเทียนาสวยกว่าซึ่งมันก็แค่ความคิดคนอื่นแต่เมนหลักมันคือความคิดของคุณเอง แม้ว่าเทียนากับแอคคอร์ดจะขายด้วยความคุ้มค่ากับออฟชันที่ให้มามากกว่าแต่สุดท้ายถ้าคุณชอบแคมรีมากกว่าคุณก็ควรเอาแคมรีถ้าคุณเอาแอคคอร์ดกับเทียนาก็จะไม่มีความสุขแน่นอนครับ และแคมรีก็ยังมีดีในตัวมันเองนะครับ ส่วนเพื่อนคุณก็พูดเกินไปหาว่าโง่มั่งจิงๆคุณก็ไม่โง่หรอกแตคุณชอบแบบนี้ สวนที่บอกว่ามันเป็นยี่ห้อแทกซีมั่งภาพลักษณ์อาจจะโลว์ลง แต่มันก็มีข้อดีคือทนอะไหล่ปลอมหาง่าย แต่อันที่จริงเบนซ์ที่เรามองมันเป็นรถหรูอันที่จริงคือแทกซีเยอรมันทำไมไม้ว่ากันบ้าง
ปล แต่เทียนาที่ว่าเหมือนซิลฟีจริงๆมันออกมาก่อนซิลฟีนะแล้วนิสสันก็ออกแบบซิลฟีให้เหมือน แต่แคมรีจริงๆผมว่ามันก็คล้ายอัลติสนะลองดูดีๆ