ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ DRL  (อ่าน 6177 ครั้ง)

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
ไฟ DRL
« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 09:41:24 »
อยากรู้ว่า

1. ไอ้ไฟ DRL นี่เวลาขับกลางคืนมันจะติดตลอดไหม เมื่อวานเห็น E-Class ใหม่ ตอนกลางคืน ไอ้ไฟที่ว่ามันก็ติดพร้อมไฟหน้าด้วย แต่ไม่เคยมีรถที่มี DRL เลยไม่แน่ใจอ่ะครับ แล้วถ้าติดตลอด ทำไมมันชื่อ Day running light หว่า หรือรถที่ผมเห็นไปดัดแปลงอะไรระบบไฟ? (ปกติไม่เคยสังเกตุ)

2. เห็นชอบมีแต่คนด่าคนเปิดไฟตัดหมอกหน้า ทั้งๆที่ผมก็ไม่เห็นมันจะแสบตาตรงไหน (ผมไม่ได้เปิดนะ รถที่ใช้ขับทุกวันไม่มีไฟตัดหมอกหน้าด้วยซ้ำ) แล้วไอ้ไฟ DRL เท่าที่เห็นนี่ผมว่ามันก็สว่างพอๆกัน หรือมากกว่าซะอีก ทำไมไม่มีใครด่าครับ หรือแค่เปลี่ยนชื่อไม่ใช่ตัดหมอกก็เลยด่าไม่ได้

::)

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
Re: ไฟ DRL
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 09:47:28 »
1. DRL จากผู้ผลิต เช่น Benz BM หรือ NEW Accord ไฟจะลดความสว่างลงเมื่อเปิดไฟหรี่ครับ

พูดง่ายๆ ตอนกลางวันสว่างจ้่าที่สุด ตอนกลางคืนพอเปิดไฟหรี่ ไฟ DRL ก็จะลดความสว่างลงเทียบเท่าไฟหรี่

2. ไฟตัดหมอกส่วนใหญ๋มาตราฐานมันไม่สว่างจนแยงตาครับ นอกจากติดตั้งเพิ่มเติม หรือ ปรับระนาบไม่ถูกต้องทำให้ไฟชี้ขึ้นส่องรบกวนผู้อื่น

ที่แย่ที่สุดคือเปลี่ยนหลอดเป็นสีขาว สีฟ้า สีม่วง อันนี้แสงฟุ้งสุดๆ เอาแต่ความสวยงามแต่ไม่คำนึงถึงความเดือดร้อนของผู้ขับขึ่ที่ขับสวนทางมา

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 09:49:17 »
อยากรู้ว่า

1. ไอ้ไฟ DRL นี่เวลาขับกลางคืนมันจะติดตลอดไหม เมื่อวานเห็น E-Class ใหม่ ตอนกลางคืน ไอ้ไฟที่ว่ามันก็ติดพร้อมไฟหน้าด้วย แต่ไม่เคยมีรถที่มี DRL เลยไม่แน่ใจอ่ะครับ แล้วถ้าติดตลอด ทำไมมันชื่อ Day running light หว่า หรือรถที่ผมเห็นไปดัดแปลงอะไรระบบไฟ? (ปกติไม่เคยสังเกตุ)

2. เห็นชอบมีแต่คนด่าคนเปิดไฟตัดหมอกหน้า ทั้งๆที่ผมก็ไม่เห็นมันจะแสบตาตรงไหน (ผมไม่ได้เปิดนะ รถที่ใช้ขับทุกวันไม่มีไฟตัดหมอกหน้าด้วยซ้ำ) แล้วไอ้ไฟ DRL เท่าที่เห็นนี่ผมว่ามันก็สว่างพอๆกัน หรือมากกว่าซะอีก ทำไมไม่มีใครด่าครับ หรือแค่เปลี่ยนชื่อไม่ใช่ตัดหมอกก็เลยด่าไม่ได้

1.มันทำหน้าที่เป็นสองอย่างครับ....เป็นDaytime Running Lightแล้วก็เป็นไฟหรี่ในตัวด้วย
พอเลื่อนสวิชเปิดไฟDRLก็จะหรี่ลงเองครับ
2.ผมว่าDRLมันก็ไม่ได้แซบตานะครับ....อาจจะเฉพาะบางรุ่น ;)
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 09:51:31 »
1. ถ้าเป็นDRLจากโรงงานคือติดรถมาเลยนั้นเวลาเปิดไฟหรี่ก็จะดับไปหรือจะหรี่ลงเป็นไฟหรี่สะเอง
เพราะถ้าไม่หรี่หรือดับไปจะแยงตามากๆๆ ส่วนพวกที่เปิดไฟหรี่แล้วมันไม่หรี่ตามคือติดเองแล้วต่อไมถูก
หรือจงใจ
2. ไฟตัดหมอกหรือเดี้ยวนี้เป็นสปอตไลท์นั้นบางคันแสงก็โอเคบางคันก็ฟุ้งแยงตามากซึ่งอาจจะไม่ได้มาตรฐาน
คือติดของปลอมมาอ่ะแหละ
ส่วนที่ว่าคนเปิดDRLตอนกลางคืนทำไมไม่ด่ามาด่าคนเปิดสปอตไลท์นั้นไม่จริงเพราะผมด่า มันแสบตามากๆ
เอาง่ายๆเข้าอาคารจอดรถแล้วพวกไม่ยอมเปิดไฟหรี่นี่มันกระแทกตาพอๆก่ะxenonที่โคมไม่ได้ทำมารองรับเลย

ออฟไลน์ cdap

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 09:59:13 »
ชื่อมันก็ตรงตัวนะ คือให้ไฟไปเตะตาคันอื่นว่านี่วิ่งอยู่นะ วิ่งมาแล้วนะ
จุดประสงค์มันคือต้องเตะตา มองไปไกลๆ ยิ่งสวนเลนนี่จะได้รู้ว่าวื่งมาเร็วช้า กำลังแซงขึ้นมาหรือเปล่า

ส่วนตัวแล้วอยากให้มีทุกคัน เพราะบ้านเราชอบโชว์พาวว่าตาดี ฟ้าหลัวหรือโพล้เพล้ไม่ค่อยเปิดไฟกัน อยากจะบอกว่าเปิดไฟเถอะ ถึงคุณตาดีแต่บนถนนจะมีตาดีอย่างคุณซักกี่คน เปิดแล้วรถคันอื่นเค้าตาไม่ดีจะมองเห็นคุณง่ายขึ้น กะระยะง่ายขึ้น เหมือนพวกมอเตอร์ไซค์ที่เปิดไฟหน้า อย่างน้อยแว้บเข้ากระจกมาก็จะได้ระวังเพิ่มขึ้น

เรื่องไฟตัดหมอกจุดประสงค์คือส่องทาง ลักษณะความเข้มและทิศทางของลำแสงคงไม่เหมือนกัน ผลกระทบต่างกันแน่นอนครับ

ขออภัยไม่ตอบคำถามซักเท่าไรเพราะไม่รู้จริงๆ ;D ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 10:10:30 »
เรื่องการทำงานของไฟ DRL เป็นไปแบบที่หลายท่านด้านบนได้กล่าวไว้ครับ
คือกลางวันสว่างจ้า กลางคืนพอเปิดไฟหรี่ก็จะหรี่ความสว่างลงให้เหลือเท่าไฟหรี่ หรือไฟต่ำธรรมดา

ส่วนพวกที่นำรถไปติดตั้ง DRL เองตามร้านประดับยนต์ข้างนอก ที่มักจะไม่รู้และไม่ศึกษาลึกซึ้ง
หลายร้านมักจะแค่พ่วงกับสวิทช์สตาร์ท เครื่องติดแล้วสว่างเลย แล้วก็คาอยู่อย่างนั้น
พอเป็นตอนกลางคืนมันก็จะแยงตามาก ไม่ต่างจากไฟตัดหมอกเถื่อน หรือซีนอนเถื่อน
(หรือตัดหมอกทรงรีของรถค่าย H ที่แยงตาเรือหาย ทั้งทั้งที่เป็นของจากโรงงาน)
ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้น ผมก็ด่าหมดครับ เพราะคุณทำให้ผู้ใช้รถใช้ถนนคนอื่นอื่นเดือดร้อน

แต่ก็จะมีคนอีกพวกหนึ่ง ที่รถมี DRL ติดตั้งจากโรงงาน และหน้าปัดภายในรถเป็นแบบเรืองแสง
และมักจะลืมเปิดไฟหน้าเวลาขับรถตอนกลางคืน แบบนี้ DRL โรงงานก็สว่างโร่แยงตาชาวบ้านเหมือนกัน
ที่ผมพบเห็นบ่อย ก็ Accord รุ่นใหม่ เข้าใจว่าถ้าขับรถตอนกลางคืนและเปิดวิทยุ ถึงไม่เปิดไฟหน้า
แต่ไฟบนเรือนไมล์และคอนโซลกลางก็คงดูเรืองรองจนไม่ทันสังเกตุแล้วว่าไม่ได้เปิดไฟหน้าไว้
แถมเวลาเข้าไปใกล้ท้ายคันหน้า แสงจาก DRL ที่สว่างเกินควรไปมากมาก ก็ส่องไปตกกระทบท้ายรถคันหน้าได้อีก
เลยยิ่งทำให้ทึกทักนึกเข้าไปว่า ตนได้เปิดไฟหน้าขับรถเรียบร้อยแล้ว แบบนี้ผมเจอเยอะมากเช่นกันครับ
และผมก็จะด่าเช่นกัน เพราะขับรถไม่มีสติ เหมือนกับพวกขับแล้วไม่กางกระจกส่องข้าง และอื่นอื่นอีกมาก

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 10:39:43 »
อยากแนะนำให้ผู้ใช้รถที่มี DRL ให้ปรับสวิทช์ไฟหน้าเป็น Auto ด้วยดีไหมครับ ผมว่ารถที่มี DRL ในปัจจุบันน่าจะมีระบบไฟ Auto ผมมักเห็นรถเปิดเฉพาะ DRL เวลาหัวค่ำหรือกลางคืนบ่อยๆ ซึ่งไฟจาก DRL ค่อนข้างสว่างจ้ามากนะครับ อาจจะเกิดอันตรายแก่ผู้ร่วมใช้ถนนครับ

ออฟไลน์ Sofast

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 10:55:25 »
เบนซ์ ไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่ แอดคอร์ดนี่สิ สว่างแสบตาโดยเฉพาะตอนหัวค่ำ
ขับสวนทีไรยังกะไฟสูง ไฟมันไม่คมเท่าที่ควร คือแบบว่าฟุ้งนิดๆ
แล้วดันไปอยู่โคมบนซะด้วย

ออฟไลน์ fernando

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 11:16:30 »
ไฟ DRL บ้านเรานี้ถือว่าถูกกฎหมายมั้ยครับ เพราะผมเข้าใจว่ารถใหม่ๆมันมีเพราะกฎหมายเมืองนอกเข้ากำหนดให้ต้องมี....

อย่างงี้ ถ้ามันสว่างใกล้ๆไฟตัดหมอก มันก็เสมือนเปิดไฟตัดมหมอกตอนกลางวันตลอดเวล่า

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 11:55:01 »
อยากรู้ว่า

ตอบนะครับ 1. แล้วแต่รุ่นครับ ส่วนใหญ่ถ้าติดตั้งได้มาตรฐาน ของมียี่ห้อ ราคาแพงๆพันอัพขึ้นไป (นี่พูดถึงเวลาไปติดตั้งจากข้างนอกนะครับ ไม่ใช่จากโรงงานมาเลย อันนั้นไม่ได้กล่างถึงเพราะยังไง ของจากโรงงานเขาก็ทำได้มาตรฐานอยู่แล้ว) ตอนกลางคืนถ้าเปิดไฟหรี่ ไฟ DRL มันจะดับลงหรือดิมลง 1 สเต็ปครับ ทำให้ไม่แยงตาเวลากลางคืน ที่เห็นติดจ้าตลอดกลางคืนคือติดตั้งไม่ได้มาตรฐานครับ(พูดง่ายๆราคาไม่กี่ร้อย) อันตรายนะครับนั้น แยงตามากเลย

2. ไม่เกี่ยวกันครับ ผมว่าใช้งานคนละวัตถุประสงค์ เลยไม่ค่อยโดนด่า ไฟตัดหมอกส่วนใหญ่จะเปิดกลางคืนไงครับแสงมันเลยฟุ้งแยงตา ส่วนไฟ DRL มันเปิดกลางวัน โดนแสงอาทิตย์กลบหมด เลยไม่ค่อยแยงตา (ถ้าติดตั้งได้มาตรฐาน ของมียี่ห้อ ราคาแพงๆพันอัพขึ้นไปนะครับ)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 12:02:21 »
ไฟ DRL บ้านเรานี้ถือว่าถูกกฎหมายมั้ยครับ เพราะผมเข้าใจว่ารถใหม่ๆมันมีเพราะกฎหมายเมืองนอกเข้ากำหนดให้ต้องมี....

อย่างงี้ ถ้ามันสว่างใกล้ๆไฟตัดหมอก มันก็เสมือนเปิดไฟตัดมหมอกตอนกลางวันตลอดเวล่า

ตอนนี้มีกฎหมายมารองรับแล้วนะครับ ชื่อว่า "ประกาศกรมการขนส่งทางบก เรื่อง กำหนดระบบการทำงาน ประสิทธิภาพการทำงาน การติดตั้ง หรือจำนวนของอุปกรณ์ส่องสว่างและอุปกรณ์แสงสัญญาณที่อาจมีและใช้สำหรับรถ พ.ศ. 2555" ลงประกาศนี้ในราชกิจจาฯ เมื่อวันที่ 11 กันยายน 2555 ที่ผ่านมา ผมขอนำบางช่วงบางตอน ของตัวบทกฎหมายนี้ อันเกี่ยวเนื่องเฉพาะไฟ (ในนั้นระบุชื่อว่า"โคมไฟใช้งานกลางวัน") มานำเสนอนะครับ
"ข้อ 4 โคมไฟใช้งานกลางวันต้องมีระบบการทำงาน ประสิทธิภาพการทำงาน การติดตั้งหรือจำนวน ดังต่อไปนี้

(1) ต้องมีแสงขาวหรือเหลืองอ่อน จำนวน 2 ดวง ติดที่หน้ารถข้างซ้ายและขวา โดยมีระยะห่างระหว่างโคมไฟไม่น้อยกว่า 60 เซนติเมตร หรือไม่น้อยกว่า 40 เซนติเมตรในกรณีที่รถมีความกว้างน้อยกว่า 1.30 เมตร สูงจากพื้นราบไม่น้อยกว่า 25 เซนติเมตร แต่ไม่เกิน 1.35 เมตร
(2) โคมไฟแต่ละดวงจะต้องมีความเข้มของแสงส่องสว่างไม่เกิน 1,200 แคนเดลา
(3) โคมไฟจะให้แสงสว่างเมื่อเครื่องกำเนิดพลังงานทำงาน และอาจดับลงได้ในกรณีที่ระบบส่ง
กำลังแบบอัตโนมัติอยู่ในตำแหน่งจอด เมื่อใช้ห้ามล้อขณะจอด รถไม่เคลื่อนที่ หรือปิดสวิตซ์ของโคมไฟ
ใช้งานกลางวัน
(4) โคมไฟจะต้องไม่ทำงานเมื่อโคมไฟแสดงตำแหน่งด้านหน้า โคมไฟตัดหมอกด้านหน้าหรือโคมไฟแสงพุ่งไกลหรือโคมไฟแสงพุ่งต่ำให้แสงสว่าง เว้นแต่เป็นการให้สัญญาณชั่วขณะโคมไฟใช้งานกลางวันอาจใช้แทนโคมไฟแสดงตำแหน่งด้านหน้าก็ได้ แต่จะต้องมีระบบการทำงานประสิทธิภาพการทำงาน การติดตั้ง หรือจำนวนเป็นไปตามที่กำหนดสำหรับโคมไฟแสดงตำแหน่งด้านหน้า"

รายละเอียดเพิ่มดูได้ในนี้ครับ http://www.cpcsdo.com/%E0%B8%81%E0%B8%8F%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A2/%E0%B8%81%E0%B8%8F%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%94/tabid/469/articleType/ArticleView/articleId/1004/----2555.aspx

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 12:09:09 »
ทั้งนี้ทั้งนั้น ส่วนตัวเคยคุยกับทางรองผก.จร.เชียงใหม่ ท่านระบุว่าส่วนตัวท่านสนับสนุนให้ติดไฟDRL ประเภทนี้จากร้านที่มีมาตรฐาน เมื่อติดแล้วควรจะไปแจ้งเปลี่ยนแปลงสภาพ เพื่อให้ขนส่งตรวจมาตรฐานในการติดตั้ง-ส่องสว่างของไฟ DRL เสียก่อนที่จะมาใช้งานจริงในถนนใหญ่ครับ

ผมต่อข้อถมต่อไปว่า แล้วตำรวจจะจับไหม? ท่านกรุณาตอบว่า ส่วนตัวท่านไม่จับ เพราะเมื่อนอกมีวิจัยมาแล้วว่าติดตั้งแล้วมีประโยชน์ท่ฃางด้านความปลอดภัยมากกว่ามีโทษ แต่ท่านอื่นท่านไม่ทราบด้วยว่าตำรวจท่านอื่นๆจะจับหรือไม่ ก็ต้องอยู่ที่ดุลยพินิจและวิจารณานของตำรวจท่านนั้นๆเป็นสำคัญครับ ว่าจะจับหรือไม่ หรืออย่างไร

ถ้าจะให้แนะนำแล้วเมื่อท่านไปติดไฟ DRL ที่ได้มาตรฐานมาแล้ว ก็ควรจะไปให้ขนส่งตรวจและทำเรื่องเปลี่ยนแปลงสภาพให้เรียบร้อยครับ เมื่อเกิดตำรวจจับปรับขึ้นมา ท่านจะได้มีข้ออ้างว่าทำเรื่องให้ขนส่งตรวจแล้ว จดเปลี่ยนแปลงสภาพมาแล้วจริง ไม่เดือดร้อนใคร สบายใจทุกฝ่ายครับ

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 12:31:42 »
เมื่อคืนวาน ขับสวนกับ Accord g9 ป้ายแดง  ช่วงตอนพลบค่ำไฟหน้าไม่ยอมเปิด เห็นแต่ไฟ DRL สว่างโร่ สว่างแบบว่าเหมือนแสงกาแล็กซี่กำลังมุ่งหน้ามาหาเรา ตาพล่าไปหลายวิ สงสัยมือใหม่ + หน้าปัดเรืองแสงทำให้คนชอบลืมเปิดไฟหน้ากันบ่อยๆ
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Chalongs

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 13:54:02 »
ไฟ DRL กับไฟตัดหมอกหน้า สำหรับผม ไม่ค่อยเป็นปัญหาเท่าไอ้พวกที่เปิดตัดหมอกหลังอะครับ
ไม่รู้มันจะเปิดทำบ้าอะไร ฝนก้อไม่ตก หมอกก้อไม่มี
ขับตามหลังนี่ตาพร่าเลยนะครับ
แถมขับตามนานๆ ดูไม่ออกละครับว่าเบรคตอนไหน
อยากลงไปกระทืบจริงๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 15:17:12 »
ไฟ DRL กับไฟตัดหมอกหน้า สำหรับผม ไม่ค่อยเป็นปัญหาเท่าไอ้พวกที่เปิดตัดหมอกหลังอะครับ
ไม่รู้มันจะเปิดทำบ้าอะไร ฝนก้อไม่ตก หมอกก้อไม่มี
แถมขับตามนานๆ ดูไม่ออกละครับว่าเบรคตอนไหน

ตามนี้จริงๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 15:37:55 »
DRLของติดรถAudiก็หรี่ลงเวลาเปิดไฟส่องทางหรือไฟเลี้ยวครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 15:47:57 »
น่ารำคาญมากๆเลยครับ
เหมือนผมว่าคนส่วนใหญ่คงไม่รู้เรื่อง
มีปุ่มมีไฟอะไรมาให้ก็เปิดหมด :-\
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 16:28:17 »
DRLของติดรถAudiก็หรี่ลงเวลาเปิดไฟส่องทางหรือไฟเลี้ยวครับ

ไฟหรี่ลง แล้วสีรถก็ซีดลงด้วยนะน่ะ  ;D

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 21:10:36 »
เดี๋ยวนี้เห็นจนชินแล้วครับ แต่ที่ไม่ชอบกว่าคือพวก มอไซด์ไม่เปิดไฟหน้าขับสวนเลน เครียดกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 21:41:26 »
DRL บ้านเรานี้ถือว่าถูกกฎหมายมั้ยครับ เพราะผมเข้าใจว่ารถใหม่ๆมันมีเพราะกฎหมายเมืองนอกเข้ากำหนดให้ต้องมี....

ถ้าเมืองนอกกำหนดให้ต้องมี แล้วบ้านเรายังผิดกฎหมาย คงเป็นประเทศผู้ร้ายโดนตำรวจโลกถล่มแล้วครับ ดีที่ตามเขาทัน
แต่คนในประเทศ(เยอะแยะ)ยังไม่มีความรู้ เอาไปต่อสายให้ติด night time มันเลยแสบตาชิบหายด้วยประการฉะนั้นครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 10:26:06 »
อย่าลืมนะครับ วัตถุประสงค์ของ DRL คือความปลอดภัย เพราะกลางวันมันเด่นมาแต่ไกล

ความสวย คือ ผลพลอยได้ของเจ้าของรถ

;D ;D ;D