ผู้เขียน หัวข้อ: จะเรียก รีวิว ได้ไหม กับ 116i M-Sport BMW  (อ่าน 82768 ครั้ง)

ออฟไลน์ CarameLon

• Hero Member
จะเรียก รีวิว ได้ไหม กับ 116i M-Sport BMW
« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 23:39:28 »
เพิ่งออกรถมาได้ประมาณเดือนกว่าๆ ตอนนี้ก็ได้ป้ายขาวเป็นที่เรียบร้อย ให้เจ้าตาดุคันนี้ครับ(มองตรงๆเหมือนคนขมวดคิ้ว)
ขอกล่าวก่อนเลยว่า ผมเป็นคนที่ขับรถใหญ่ รถทรงสูงๆ พวกCR-V , BMW X3 , Toyota Wish ล้อ18 ไม่เคยขับรถCompactใดๆเลย.
ส่วนตัวผมชอบรถ Hatchback Car (5ประตู) ที่สุดเรียกได้ว่าเป็นรถในฝันเลยครับ

ในตอนแรกผมได้ไปลองขับ Honda Jazz ตัว Hybrid ซึ่งโดยภายนอกแล้วประทับใจ รูปทรงหยดน้ำนั่นมาก มันน่ารักดี
แต่พอเปิดประตูเข้าสู่ห้องโดยสาร ความคิดนั่นก็เปลี่ยนไป เสมือนเวลากินเค้กสวยๆ พอกินไปไม่อร่อยเลย แบบนั้น
เบาะไม่สวย คอนโซล พวงมาลัย ดูไม่ค่อยถูกใจเลย ใช้ๆไปทำพังจะยุบไหมหนะ กอบแก๊บ เหลือเกิน
หลังจากคุยตกลงกับเซลขาย ก็ลองขับทันที อัตราเร่งดีค่อนข้างทันใจในช่วงออกตัว แต่ช่วงปลายที่ความเร็วสูงเร่งไม่ขึ้น
ช่วงล่างกระเทือนมากหน่อย เวลาเลี้ยวโค้งที่ความเร็วสูง มีอาการกลัวๆเพราะรถเริ่มเอนๆเยอะขึ้นเรื่อยๆ
ที่คาใจมากสุดคือ ระบบเบรค ทำไมมันเบรคยากเหลือเกิน กลัวจะชนเสมอ จนไม่รู้สึกปลอดภัยไปเลย
หลังจากขับลองอยู่นานพอสมควร ก็กลับบ้าน ไปพิจารณา คันต่อไปที่จะไปลอง

ในวันเดียวกันผมก็ได้ออกไปลองรถที่พ่อบอกว่ามันเป็นรถกระป๋อง นั่นก็คือ Toyota Prius
โดยไม่ได้โทรนัดอะไรเลย เหมือนนึกสนุก ผมกับพ่อก็ออกลุยไปตามโชว์รูมต่างๆนาๆ แถวบ้าน (บางนา)
ผมลัพธ์คือ 4 ที่ที่ไปไม่ได้รถให้ลอง รู้สึกเสียเวลามาก และเซ็งสุดๆ พอถามเซล(ศูนย์ตรงข้ามเซ็นทรัลบางนา)
เขาก็บอกว่า รถPrius คันขับลอง ได้ถูกเก็บกลับ Toyota Motor ไปหมดแล้ว แล้วจะไม่มีให้ลองอย่างไม่รู้กำหนด
ผมก็นั่งปรึกษากับพ่อ นั่งกันในPrius ตัวที่โชว์ในโชว์รูม ว่าพอมีอะไรแนะนำไหม
พ่อบอกว่า ช่วงนี้มี BMW Series 1 มาลองตลาดในไทย แต่เป็นแบบสั่งเข้าทั้งคัน แต่เป็นเบาะผ้า
ผมไม่เคยใช้เบาะผ้ามาก่อน รู้สึกเหมือนเคยเห็นเพื่อนบอกว่าเบาะผ้าที่มันใช้ดูแลยากมาก และต้องระวังสุดๆ

หลังจากที่คิดอยู่นาน และศึกษามาก ถามคนนู่นคนนี้แล้วไปปรึกษากับพ่อ(ซึ่งรู้เยอะเกี่ยวกับรถ BMW)
ก็ได้ไปลองขับ 116i ตัวใหม่นี้ดู ผลลัพธ์ก็น่าพอใจมาก ตั้งแต่แรกขับ ให้อารมณ์เหมือนขับรถแข่ง
อันเนื่องด้วย M-Sport Package ที่มีมาให้ไม่ต้องไปซื้อเพิ่ม

โดยเฉพาะพวงมาลัยหนัง อ้วนๆ อวบๆ จับแล้วเต็มๆมือ หนึบๆดี ขับนานๆไปก็ยังอยากจับสองมือไปตลอดๆ
สิ่งต่อไปที่ชอบคือ โหมดการขับขี่ มีมาให้ 4 โหมด EcoPro/Comfort/Sport/Sport+

เครื่องยนตร์ 1.6L เบนซิน Turbo twin scroll   (ตอนแรกจำผิดแล้วมีผู้หวังดีมาแก้ให้ครับ)
สรุปคือ เป็น Turbo twin scroll   ครับ
ระยยเกียร์ 8 Speed เปลี่ยนเกียร์ ชนิดที่ว่าไม่รู้สึกว่าเปลี่ยน เหมือนไหลไปเรื่อยๆเอง  
ระบบช่วงล่าง ถือว่าเป็นอีกจุดเด่นที่ผมชอบมาก คือมันหนุบหนึบ ไม่กระเทือน แต่เกาะถนนดีเยี่ยม ที่ความเร็ว 160Km  ยังมั่นใจว่ากดได้ต่อ
การเก็บเสียงถือว่าอยู่ในระดับดี เมื่อเร็วตั้งแต่ 120 ขึ้นไปก็เริ่มมีเสียงลม เสียงต่างๆเข้ามาบ้างน่าจะเป็นปกติของรถทั่วไป
โดยรวมอยู่ในขั้นเงียบ ฟังเพลงเบาๆ สบายๆ ได้ยินครบทุกเครื่องดนตรี แต่รถยุโรปแอบBass หนักไปหน่อย ต้องปรับลดเอาเอง

iDrive เป็นแบบจอเล็กสุด เล็กสุดในบ้านละ เล็กกว่า  Series5 และ X3  แต่ในเมื่อไม่ได้มองกันบ่อยๆ จะใหญ่ไปทำไมหว่า
เปลี่ยนเพลง เปลี่ยนสถานนีวิทยุ ก็กดตรงพวงมาลัย(เป็นลูกกลิ้ง จบ เคาะไปเรื่อย) มีช่องใส่ USB ซึ่งชอบมาก ยัดเพลงได้ง่ายๆ
เก็บแผ่น CD ย้ำ ว่า CD เท่านั้น ได้เพียงแผ่นเดียว ซึ่งสำหรับผมไม่จำเป็นต้องมีแผ่นก็ได้

ปกติที่ผมใช้ขับไปทำงานหรือไปทำกิจจกรรมกับเพื่อน ขับพาพ่อแม่ไปเที่ยว คือโหมด Eco เป็นหลัก
เพราะก็ไม่รู้จะใช้ Comfort ไปทำไมมันครึ่งๆกลาง จะประหยัดก็ไม่ใช่ จะแรงก็ไม่สุด

โหมดที่ผมชักจะชอบมันมากขึ้นเรื่อยๆก็คือ Sport โหมด เมื่อกดเข้ามา  ความแรง ความมันส์ สะใจ มีให้เต็มที่
เรียกได้ว่า น้องๆของ BMW Series 3 ดีเซล ที่ผมไปลองขับมาพร้อมกับตัวนี้เลย
ช่วงแรงต้นให้ความรู้สึกเท่ากัน  แต่พอช่วงปลาย Series 3 ดีเซล แรงกว่าชนิดพุ่งเป็นจรวด เพียงแตะปลายเท้าเบาๆ
ซึ่งนั่นเป็นสิ่งที่ผมคิดว่า Series 3 ดีเซล คงเกินความจำเป็นในชีวิตประจำวันของผมไปเยอะเหลือเกิน
สำหรับผมคิดว่า 136 แรงม้า แรงบิด 220 ที่รอบ 1350 ถือว่าครบเครื่องที่สุดแล้วครับ
อยากแซงใครแบบไม่เห็นฝุ่นก็คลำหาปุ่ม กด Sport เหยียบแซง ไปได้ง่ายๆ แต่ต้องเหยียบลึกกว่าพวก Series3 หรือCamry2.0 หน่อยนึงครับ

พอพูดถึงสิ่งที่ชอบไปแล้ว ก็ถึงสิ่งที่ไม่ชอบบ้างครับ
116i ดำขมวดคิ้วคันนี้ อย่างแรก คือ เบาะผ้า(สุดท้ายก็หนีไม่พ้น T_T) จริงๆราคาขนาดนี้น่าจะเบาะหนังสวยๆได้แล้ว
อย่าพูดว่ามันเป็น Design มากลบหน่อยเลย เพราะบางทีเราๆก็รู้ว่ามันก็เพื่อลดต้นทุน แต่โอเคมันไม่ใช่ผ้าOnly
มันมีหนังคล้ายๆกำมะหยี่ เรียก อาคันทาร่า คล้ายๆหนังกลับ แต่มันไม่ยุ้ย หรือย้วย ไม่เป็นขุยๆ
เคยได้ลองสัมผัสหนังประเภทนี้จากรถของเพื่อน รถสปอร์ต Lotus รุ่นอะไรหนะลืม เหมือนกับว่าเขาจะใช้หนังแบบนี้
เพื่อที่จะกันไม่ให้คนขับรถแรงแล้วลื่นไปมาเหมือนเบาะหนัง ซึ่งผมคิดว่ามันเป็นเหตุผลที่ก็จริงอยู่เพราะหนังแบบนี้
มันมีความฝืดมาก เรียกว่าความหนึบดีกว่า พอลองนั่งแล้วมันจะดูดตัวคุณติดกับเบาะโดยที่ไม่ร้อนอับเหมือนเบาะหนัง

แต่ข้อเสียของเบาะคือมันจะซับของเหลว ได้แบบสุดยอด เรียกว่าหยดที ไม่รีบเช็ค เจ้าน้ำหยดนั่นก็จะซ่อนแอบเข้าไปทันที
อันนี้ผมหาทางแก้ไขได้คือ ไปซื้อน้ำยากันน้ำซึมสำหรับเบาะกำมะหยี่ ของแม็กไกว ตอนนี้ใช้มาเดือนกว่าๆจะสองเดือน
เมื่อกี้ลองเอาน้ำหยดก็ยังอยู่เป็นใบบอนอยู่เหมือนตอนพ่นใหม่ๆ ก็น่าจะอยู่ได้สองเดือนมั้ง (เดาเอา)

ขอเสียของรถยุโรปคือ ที่วางของจะน้อยไปไหม -*- ไม่เหมือนรถญี่ปุ่นที่มีให้วางได้ 360 องศา ไหนจะแว่น ไหนจะเหรียญ
BMW ควรปรับปรุงบ้างนะครับ เรื่องนี้ พ่อแม่ผมก็บ่นเป็นเสียงเดียวกัน เวลาจะวางอะไรต้องย้ายของไปมา

ส่วนตัวที่ไม่ค่อยจะชอบอีกอย่างคือ ล้อครับ  ล้อสวยดี จบ ไม่ต้องแต่งอะไรแต่มัน ล้าง ยาก มาก ฟองน้ำยัดไม่เข้า
ซอกร่องมันเล็กเหลือเกิน ผมต้องเอาเก้าอี้มานั่งละเมียดล้อแต่ละวง เหนื่อยอยู่แต่ก็สวยดี ยอมๆ

และอีกสิ่งคือ (ไม่หมด)  กระจกพับข้าง น่าจะทำให้เป็นไฟฟ้าพับได้นะครับ แข็งๆพับไม่ได้ งงมาก
ตอนแรกก็งง วุ่นวายหาปุ่มพับข้าง ซึ่งมันไม่มี ! อะไรราคาขนาดนี้ไม่ทำหน่อยหรอ หรือรถมันเล็กอยู่แล้วไม่เกะกะใคร?

สังเกตุไฟหน้ารถของ 116i โคมนอกโคมในจะเป็นเหลี่ยมชัดเจน แตกต่างจาก Series 5  และ X3
ซึ่งผมคิดว่ามันเป็นอัตลักษณ์ของ Series 1 ดูสวยงามไปอีกแบบ จากตอนแรกที่ไม่ชอบ เริ่มคิดว่ามันโคตรเท่แล้วครับ
เวลาเปิดไฟหรี่ หรือจะไฟเดย์ไลต์ก็ได้ มันช่างสวยงามเหลือเกิน

สำหรับใครที่คิดว่า ถ้าจะเล่นรุ่นนี้ สู้ไปเล่น Series 3 ดีกว่าไหม คุ้มกว่าไหม ผมบอกตรงนี้เลยว่าถ้าคุณคิดซื้อรถ
คิดจะใช้รถตรงความคุ้มค่า แจกนู่นนี้นั่น Option-Offer เพียบ ก็อย่ามาทาง 116i ครับ หันไป Accord พวกนั่นดีกว่า
หรือหันไปดู Benz ค่ายรถ อมตะนิรันกาล ที่ใครได้ขี่ต้องดูรวย ดูสูง ดูอายุเยอะ(แก่) 5555+ พวก A Class ดูครับ
เห็นในเว็บจะเลือกรถ บางคนเลือกแรงๆไว้ก่อน ม้าเยอะไม่ได้ทำให้คุณไปได้เร็วในถนนเมืองไทยหรอกมั้ง เบรคๆหยุดๆ ติดไฟแดง
หรืออีกทางเลือกที่ผมเห็นมาแว็บๆในเว็บ ก็ Volvo V40 เครื่องแรงกว่า เบาะหนัง แต่ผมเกลียดรูปทรง
ไม่ได้ยึดติดกับแบรนด์นะครับ แต่รูปทรงเหมือนรถที่คนสูงอายุจะขับหนะครับ แอบได้ยินว่าภายใจเล็กกว่า 116i ด้วยซิ

ถ้าเปรียบเทียบกับ Honda CR-Z ผมเคยแค่ลองนั่งเฉยๆ ไม่เคยขับจริง
ถึงราคาตอนนี้จะเกือบเท่ากัน (19  ใกล้ๆกัน)  แต่คุณภาพวัสดุภายใน BMW กินขาดครับ
116i มี 4 โหมด  CR-Z มี 3 โหมด ขับขี่  
116i นั่ง 4 คน ได้สบายกว่า CR-Z ลองกันทั้งครอบครัวมาแล้ว(ในโชว์รูม)
ปล. เส้นคาดกระจกหลัง CR-Z มันสุดยอดจะบดบังกระจกมองหลังเลยครับ -*-
แต่ถ้าขับ โหมด Eco แข่งกัน CR-Z อาจจะได้ความประหยัดมากว่า มั้ง?

ผมใช้ HD Nirto Seal เคลือบแก้วที่ทาเองที่บ้านได้ ไม่ได้โฆษณาครับ แต่ใช้แล้วมันเป็นแบบในรูป
คิดว่าก็ค่อนข้างใช้ได้อยู่ ฝุ่นไม่เกาะเยอะ ล้างคราบอะไรๆง่าย จะคอยดูว่าอยู่ทนได้นานไหม
(ในรูปแต่งเพียงความสว่างครับ นอกนั่น ถ่ายเล่นชัดลึก-ชัดตื้น ด้วย NikonD3100)
เคลือบตอนนี้เดือนกว่าๆ ก็ยังเงาอยู่แต่รู้สึกจะจางลงกว่าตอนแรกบ้างแล้วครับ

ส่วนเรื่องอัตราประหยัดน้ำมัน (เบนซิน)ที่ผมลองใช้มาเดือนกว่าๆ ก็อย่างที่เห็น

บอกไว้ก่อนว่าผมไม่ใช่คนขับรถเร็ว (ในที่นี้คือไม่ขับแซงใครเป็นปกติ ไม่ขับเลนกลาง หรือขวาเป็นปกติ)
ขับเลนปกติของผมคือ เลนซ้าย ไปกลับที่ทำงาน ใช้ทางด่วนรถไม่ติด ไม่ได้เข้ากลางเมืองครับ
ความเร็วที่ปกติ อยู่ที่ 80-100 กม.ต่อชั่วโมง เร่งผ่อนบ้างแต่อยู่ในช่วงนี้เสมอ (ขับแบบประหยัด)
ได้ 20.1 Km/L ภายในสองอาทิตย์ผมวิ่งไป 786 กิโลเมตร ย้ำว่าไฟเตือนขึ้นรอบที่สอง พอดีเข้าปั้มเติมครับ
  สรุปคือ ---786KM ต่อน้ำมัน 1 ถัง---   ความจุ 52 ลิตร
(แอบไม่ได้บอกว่าผมเล่นโหมด Sport ก่อนเข้าปั้มเติมอยู่หลายวันอยู่ครับ ระยะที่วิ่งได้เลยลดเยอะพอควร)***

ตกเติมถังละ 1500 บาท +-50 บาท     ใช้ E20 เป็นหลักครับ ซึ่งค่อนข้างรับได้ ประหยัดกว่า CR-Vเก่า ที่เคยใช้อยู่มาก
เรื่องลมยาง มีให้ข้อมูลอย่างละเอียดที่ประตูข้าง นั่งกี่คนถึงเติม หน้า หลังเท่าไหร่
ผมเติมอยู่ที่ หน้า 33 หลัง 34 หน่วยเป็น PSI
ณ ปัจจุบัน เลขตกลงมา ที่ 17.3 KM/L แล้วครับ
เรียกได้ว่า 116i คันนี้ จะขับประหยัดก็ได้ จะขับแบบฮาร์ดคอร์ก็ได้(160+)
------------------สรุปก็คือ ครบเครื่อง จบ ไม่ต้องอะไรเพิ่มในคันเดียวครับ------------------

ณ จุดๆ นี้ ขอบอกว่า ผมเจอผู้ขับรถ Series 1 บนท้องถนน 4 คัน  เอง ! ครับ
 สีดำ 2 คัน /สีขาว 1 คัน /สีน้ำเงินสวยมวากกอีก 1 คัน
คาดว่าถ้า BMW นำรถมาผลิตในประเทศ ผมคงได้เห็น Series 1 Club เหมือนอย่าง Series 3
แต่ตอนนี้ก็เริ่มเห็นโฆษณาอย่างเป็นทางการแล้วครับ ให้ลองขับหนึ่งวันเต็ม จริงหรอหนะ !

ออกมาขับเป็นเพื่อนหน่อย   ขับคนเดียวเหงา T_T ถ้าเจอก็ทักกันได้ครับ สีดำ ป้ายขาวแล้ว แถวๆบางนา

เดี๋ยวว่างๆ จะมาทำรีวิว ภายใน ต่อครับ

(ผมไม่เน้นขับแรง ขับแรงไปเล่น Series อื่น ยี่ห้ออื่นไป๊! 555+ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2013, 15:07:51 โดย CarameLon »
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ satan103tfs

• Newbie
  • *
Re: จะเรียก รีวิว ได้ไหม กับ 116i M-Sport BMW
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 00:20:15 »
รูปไม่ขึ้นเลยครับ

Re: จะเรียก รีวิว ได้ไหม กับ 116i M-Sport BMW
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 00:26:31 »
แก้ไขแล้วครับ น่าจะขึ้นแล้ว  ;D
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 00:30:59 »
ประหยัดขน๊าดดดด !! :o

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 07:10:35 »
ตอนแรกอยากได้มาก ไปถาม เนสสันชลฯ เซลท้องเดินมาตอนรับแบบ ถามคำตอบคำ ( ผมขับ jazz Jp สส้ม)

ผมถามส่วนลด ( มาจิ่น) ป้าแกไม่ตอบ พอถามดอกเบี้ย บอก สองบาทกว่าๆ ( ฮ่าอ่ะ)

หลังจากนั้นป้าแกก็ไม่สนใจ ผมเลยเดินออก กลับแบบงง ว่า ตกลง ก เข้ามาเพื่อไร ฟ่ะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 10:58:01 »
คลิปโปรโมต ตัวรุ่นพี่ใหญ่ จากฝั่งเมืองนอกครับ
อยากดริฟแบบนั่นได้บ้าง แต่กับถนนเมืองไทยคงไม่ได้

แบบว่าเครื่อง 3.0 ขึ้นไปมาใส่ในรถเล็กๆแบบนี้มันคงแรงชนิดถ้ามีปีกหน่อยคงบินได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2013, 11:01:07 โดย CarameLon »

ออฟไลน์ pretwins

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 19:43:40 »
อยากเห็นภายในบ้างครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวดีครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 20:19:22 »
รีวิว ภายในห้องโดยสาร แบบเต็มๆจะมาวันเสาร์ครับ จัดไป555+

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 21:03:50 »
ล่าสุดเจอที่สีเทาที่เซ็นทรัล บางนา สีเทาดูอย่างกับรถแข่งแหนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2013, 10:12:00 โดย CarameLon »

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 13:16:20 »
เครื่องยนตร์ 1.6L เบนซิน มีเทอร์โบมาให้ลูกเดียว เพื่อความประหยัด (ถ้าเป็น Twin Turbo จะเปลืองน้ำมันกว่าแต่เร่งได้ทุกย่านความเร็ว)

ความเห็นครับ : เครื่อง twin turbo ไม่ใช่หรือครับ จาก bmw.co.th ก็บอกว่าเครื่อง twin turbo
   ยิ่งถ้านำเข้าจากเยอรมัน ก็เป็นเครื่อง Twinturbo นะครับ
Mit jeder neuen Motorengeneration setzen die BMW Ingenieure neue Maßstäbe. Besonders effizient geht der im BMW 114i, 116i und 118i erstmals     eingesetzte BMW TwinPower Turbo 1,6-Liter-Benzinmotor, der einen TwinScroll
Turbolader mit Valvetronic, Doppel-VANOS und High Precision Injectionkombiniert, ans Werk.

บอกไว้ก่อนว่าผมไม่ใช่คนขับรถเร็ว (ในที่นี้คือไม่ขับแซงใครเป็นปกติ ไม่ขับเลนกลาง หรือขวาเป็นปกติ)
ขับเลนปกติของผมคือ เลนซ้าย ไปกลับที่ทำงาน ใช้ทางด่วนรถไม่ติด ไม่ได้เข้ากลางเมืองครับ
ความเร็วที่ปกติ อยู่ที่ 80-100 กม.ต่อชั่วโมง เร่งผ่อนบ้างแต่อยู่ในช่วงนี้เสมอ
ได้ 20.1 Km/L ภายในสองอาทิตย์ผมวิ่งไป 786 กิโลเมตร ย้ำว่าไฟเตือนขึ้นรอบที่สอง พอดีเข้าปั้มเติมครับ
  สรุปคือ ---786KM ต่อน้ำมัน 1 ถัง---   ความจุ 52 ลิตร

ความเห็นผมครับ : จากตัวเลขที่ให้มา 786 km ต่อ 52 ลิตร จะได้อัตราบริโภคน้ำมันประมาณ 15km/l เพี้ยนจากหน้าจอ command ไป 5 km/l เลนเหรอครับ???
ถ้าใช่ก็ถือว่าไม่ประหยัดเท่าไหร่เลย  เครื่องยนต์ญี่ปุ่นที่สมรรถนะพอๆกัน ทำได้ดีกว่า/i]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 16:38:50 »
อืม ครับ ผมดูผิดเองเรื่องที่เครื่องมันมีเทอร์โบสองลูก  ::)

ก่อนเข้าปั้มเติม ก็เล่นกดโหมดSport ไปหลายวันอยู่อาจจะทำให้เลขกิโลลดฮวบไปเยอะนะครับ
(แอบไม่ได้บอกในรีวิว)
(แล้วผมก็ลืมดูว่าเลขกิโลลิตรมันเหลือเท่าไหร่ กรรม)
เลขกิโลลิตรมันไม่ได้เพื้ยนหรอกครับ
สำหรับผมมันประหยัดกว่ารถคันเก่าครับ แต่สำหรับคุณๆอาจไม่ประหยัดก็แล้วแต่ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2013, 17:24:55 โดย CarameLon »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 17:22:51 »

เกียร์ไฟฟ้า 8 Speed ใช้ง่าย จับสะดวก และดูล้ำดีจริงๆ

ระบบปรับอากาศ เป็นแบบหมุนหาความเย็นเอาเอง ไม่มีบอกตัวเลข

จอ iDrive เป็นแบบจอเล็ก

คิัวบันได สวยดีเมื่อมีโลโก้ M

แผงควบคุม

ปุ่มกด Mode ต่างๆ

แผงควบคุมประตูคนขับ ซึ่งไม่ได้ให้ปุ่มพับข้างมา

แผงปรับไฟ

เบาะไม่ใช่ปรับไฟฟ้า แบบมือล้วนครับ ยกเว้นดันหลัง

ประตูท้าย ทำที่เปิดเก๋ดีครับ กดที่โลโก้

ที่วางมือกลาง เลื่อนหน้าหลังได้ครับ (ไม่มีแอร์หลังนะครับ)

ประตูข้าง หลัง ไม่มีช่องใส่น้ำมาให้ครับ จึงไม่เหมาะกับนั่งยาวๆสี่คนครับ

เครื่องยนตร์ 1.6L Turbo twin scroll  (มีผู้หวังดีช่วยแก้ไขให้ ขอบคุณครับ)

ผิดถูกยังไงก็ช่วยเตือนกันได้ครับ รีวิวครั้งแรก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2013, 15:08:37 โดย CarameLon »

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 13:18:32 »
น่าจะเป็นคันเดียวกับที่ผมเคยเจอที่ mega bangna หรือเปล่าครับสีดำ
 ผมสีขาวทักทายกันได้นะครับ ป้ายยังแดงอยู่
ตั้งแต่ขับบนถนน ยังไม่เจอใครเลย
ความรู้สึกนะครับ series 3 มันแรงกว่า แต่สนุกน้่อยกว่านะครับ  ผมอยากได้รถที่เน้นขับสนุก แบบจบๆ ไม่ต้องแต่งมากก็เลยมาลงที่ 116i

ยิ่งเช็ดล้างยิ่งชอบ ผมว่าเส้นสายมันมี มิติดีครับ บางที่แรงกว่า มันก็ไม่ได้หมายความว่าจะสนุกกว่านะครับ
คนที่ขับเท่านั้นที่จะรู้ครับ จากตัวเลขใครๆ ก็พูดได้

รบกวนสอบถามครับ ช่วงเช้าตอนสตาร์ตรถตอนเครื่องเย็น มันมีเสียงดังแปลกๆ คล้ายจากท่อไอเสียสั่นหรือเปล่าครับ
พอทิ้งไว้สักพักเครื่องร้อนมันก็จะเงียบลง พอดีไปเคลม ช่างแจ้งว่าเป็นเสียงของวาล์วครับ พอน้ำมันขึ้นไปเลี้ยงได้ที่ มันก็จะเงียบลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2013, 14:50:07 โดย mothsan »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 16:11:45 »
น่าจะใช่ครับ บ้านผมอยู่แถวๆ Mega bangna ครับ  แอบดีใจมีเพื่อนแล้ว  ;D

เรื่องขับสนุกกว่า Series 3 หรือปล่าว อันนี้แล้วแต่ความรู้สึกคนครับ ไม่เหมือนกันจริงๆ
แต่ที่ชัดเจนคือ ช่วงล่าง 116i มันหนึบกว่านะ ผมสัมผัสได้... 5555
.
.
.
.
ใช่ครับ ยิ่งล้างยิ่งเคลือบ Wax ยิ่งเห็นเส้นมากขึ้นเรื่อยๆ
(อาจเป็นเพราะรถไม่ใหญ่ เส้นสายเลยเยอะและชัดเจนครับ)

ส่วนเรื่องเครื่องยนตร์ คันผมจะมีเสียงตอนเช้าๆสตาร์ออกตัวใหม่ๆ ครับ วิ่งออกจากบ้านไปซักเปป เงียบสนิดครับ
คิดว่าน่าจะเป็นเสียงปกติของ 116i  ครับ (ยังไม่เคยไปตรวจนะครับ) แต่วิ่งมาสองเดือนกว่าแล้ว ชินไปแล้วครับ

สรุปคือ ถ้าอยากหล่อยาวๆ ไม่ซ้ำใคร เล่น Series 1 ครับ แต่งจบมาแล้ว เท่ได้นานๆ
เรียกได้ว่าหล่อนานอย่างพอเพียง ครับ (ตอนแรกว่ากะจะข้ามไป Series3 ดีเซล)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2013, 16:25:57 โดย CarameLon »

ออฟไลน์ Mcgyver

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 16:42:43 »
รีวิวดีครับ อ่านแล้วอยากได้เลยครับ...

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 17:52:51 »
ขอบคุณครับสำหรับ รีวิว ผมเองสนใจตัวนี้ แต่ใช้ที่ ตจว อยากได้ที่ใหญ่ๆ จะไปที่ f30 320i Base แต่ราคาเกินงบ  ขอเรียนถามด้วยครับว่า  ถ้าเทียบแล้วในกรณี กับ  body ญี่ปุ่น ประมาณไหนครับ  แล้วอนาคตข้างหน้า มีโอกาสผลิตในประเทสไหมครับ   ถ้าจอดเทียบกับรุ่นไหนก้ได้ เอามาให้ดูด้วยนะครับ  อยากทราบขนาด และมองเห็นภาพครับ เคยโทรไปถามที่ รามอินทรา อ่ะครับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 18:01:40 »
ผมแทบอยากได้ครับบบบ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 20:24:54 »
116i ตัวนี้ขับทางไกลประหยัดกว่าในเมืองเยอะครับ (ช่วงระยะประหยัดกว้าง)
ย้ำครับว่าขับแบบไม่ตะบี้ตะบันเร่งเอาเร่งเอา นะครับ
ขับแบบเหยียบคงที่ยาวๆ ประหยัดแน่นอนครับ

แต่ถ้ากด Sport เป็นปกติไปแล้ว ก็ได้ประมาณ 14-15กิโลลิตร ครับ
แต่ถ้าฮาร์คอร์ก็ มี 12 กิโลลิตรให้เห็นครับ (หลังติดเบาะครับ แรงบิด 220 ที่ 1350 รอบ)

ส่วนเรื่องขนาดตัวถังนี้เดี๋ยวพอดีที่บ้านมี Camry 2.4 ตัวห้าหกปีที่แล้ว
ว่างๆจะเอามาจอดเทียบกันครับ

แต่จากความรู้สึกส่วนตัว ผมสูง 184 cm ขายาว ตัวหนา นะครับ
Camry ได้มิติความสบายอ้าขาได้สบายกว่า มีที่ให้แขนวางได้พอๆกัน เบาะใหญ่กว่า
116i ได้เรื่องความกระชับตรงเบาะ(มันเข้ารูป ข้างลำตัว)เบาะเล็กกว่า Camry หน่อย
ได้เรื่องของการขับแบบ Sport เอนตัวขับ ขาจะเข้าไปใต้คอนโซลลึกหน่อย
เวลาขับให้เรื่องความมั่นใจ มากกว่ารถบ้านๆทั่วไป  (ส่วนตัว)

ส่วนใครที่ขายาว ปรับเบาะให้ยืดรองรับขายาวๆของคุณได้ ย้ำว่ายืดได้ (ไม่ใช่เลื่อนไปหน้า-หลังครับ)
ใครที่ตัวใหญ่อ้วน คงไม่เหมาะสำหรับ 116i ครับ เพราะมันจะกระชับหรือใครชอบก็แล้วแต่
อารมณ์การขับจะได้ประมาณขับรถแข่งดริฟเลยคับ พอดีๆตัว(ส่วนตัวล้วนๆ 555)

ส่วนมิติในเรื่องภายนอก Camry 2.4 (ไม่ท๊อป) ยาวทั้งคันยาวกว่า 116i
แต่ 116i จากกันชนหน้าถึงคนขับ ยาวกว่า Camry (พวกหน้ายาวสไตล์ BMW)
มิติด้านข้าง 116i ดูแคบกว่า(บีบกว่า)  รถเตี้ยกว่าชัดเจนด้วยแต่ไม่โหลดครับ

ถ้าเทียบกับรถอื่นๆ เคยขับไปจอดเทียบ Mazda3  hatchback(5 ประตู) 116i หน้ายาวกว่าเล็กน้อย
แต่ส่วนอื่นๆอยู่ใกล้ๆกันพอๆกันครับ
116i เตี้ยกว่าหน่อยนึง แต่ไม่ได้โหลดนะครับ สูงจากพื้นพอๆกัน
หลังคา116i เตี้ยกว่าหน่อยอารมณ์เอนตัวขับ

รู้สึกบรรยายลำบาก =_=
ไว้เดี๋ยวผมจัดรูปตัวเทียบให้ละกันครับ จะได้เห็นภาพ

แต่บอกไว้ก่อนว่า ถ้านั่งกัน 4 คนเป็นปกติ อย่าเลือก 116i ครับ
นอกเสียจากผู้ร่วมเดินทางที่นั่งหลัง จะตัวเล็กๆ เพราะเบาะหลังมาค่อนข้างแคบครับ
116i นั่งสองคนเหมาะสมที่สุดครับ

ในอนาคตส่วนตัวผมคิดว่า น่าจะมาผลิตในประเทศครับ เพราะ(ส่วนตัวล้วนๆ)
- มีโฆษณาและแคมเปญอย่างเป็นทางการแล้ว
- เซลที่ติดต่อด้วยบอกว่าขายได้เยอะพอสมควร
- ผสมกับข่าวยอดขายรถ BMW เพิ่มสูงสุดหลายเปอร์เซ็นต์(ในรอบกี่ปีนี้แหละจำไม่ได้)

**** ทางที่ดี ไปลองขับครับ   BMW ให้ลองเสมอครับ ผมไปลองขับคันนี้มาสองรอบครับ****
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2013, 20:47:05 โดย CarameLon »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 20:48:23 »
ขอบคุณมากครับ บรรยายเห็นภาพชัดเจนดีครับ  ยังไงหากมีเวลา ถ่ายรูป เทียบให้ดู ก็จะดีมากครับ ผมเองก้ไม่ได้ตัดตัวนี้ออก นอกจากจะเห็น จะลองขับตัวจริงดู (ไม่สะดวกเพราะอยู่ ตจว) คือ ลังเล กลัว Body เล้ก เพราะขับ ตจว ส่วน อัตราแรงหรือ ไม่ ผมไม่เน้น คือเน้น ขับเรื่อยๆ ไม่เร่งรีบ ชอบที่ประหยัดครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Insideout

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 21:01:52 »
รีวิวได้เยี่ยมเลยครับ

116i M ประกอบเยอรมันทั้งคัน
great choice หล่อครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 20:08:24 »
ภาพเปรียบเทียบ กับรถอื่นเท่าที่จะหาได้นะครับ
บังเอิญเจอเจออยู่ข้างกันพอดี (ถ่ายด้วยกล้องมือถือเบลอๆหน่อย)
โดยปรกติแล้ว  Mazda3 น่าจะสูงกว่านี้นะครับ หรือเขาไปโหลดหรือไงหว่า?

หน้า 116i ยาวกว่าชัดเจนครับ

มองไกลๆครับ

อันนี้ไม่รู้จะถ่ายเปรียบเทียบทำไม มวยคนละรุ่นเลยครับ

ขออภัยรูปใหญ่หน่อยเพื่อจะได้เห็นชัดๆครับ
ถ้าเป็นเรื่องวัสดุภายในละกันยังไง ก็คงรู้นะครับว่าคันไหนดูดีกว่า 55

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 22:21:50 »
รถสวยมากครับ
ขอบคุณที่ทำรีวิวมาให้ชมกัน

ออฟไลน์ T3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 07:45:43 »
รถสวยมาก!!รูปก็สวยมากครับ!! ขอบคุณมากครับที่รีวิวมาให้ชมกัน

เกิดกิเลสเลยยย
;D
"If I have seen farther it is by standing on the shoulders of giants"

ออฟไลน์ Puyzabra

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 09:43:49 »
รถสวยมากครับ ^^
อยากได้มาขับ ปล.ถ้าอยากแรงเห็นคน แต่งกล่องไปเกือบแตะ200HP ครับ

ปล. Turbo เป็น turbo twin scroll  ไม่ใช่ twin turbo
อธิบายไม่ถูกครับลองอ่านดูครับ ^^ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=66717.0

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 10:21:29 »
ขอบคุณมากครับ บรรยายเห็นภาพชัดเจนดีครับ  ยังไงหากมีเวลา ถ่ายรูป เทียบให้ดู ก็จะดีมากครับ ผมเองก้ไม่ได้ตัดตัวนี้ออก นอกจากจะเห็น จะลองขับตัวจริงดู (ไม่สะดวกเพราะอยู่ ตจว) คือ ลังเล กลัว Body เล้ก เพราะขับ ตจว ส่วน อัตราแรงหรือ ไม่ ผมไม่เน้น คือเน้น ขับเรื่อยๆ ไม่เร่งรีบ ชอบที่ประหยัดครับ ขอบคุณครับ

ขอบพระคุณครับ สำหรับรูปภาพเปรียบเทียบ ของ 116i กับ mz3 หลังอาจจะไม่ต่างกัน แต่ หน้า 116i ดูใหญ่กว่านะ  เห็นแล้ว ทำให้ หายสงสัยละ   

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 11:11:39 »
ของผม ไม่เคยเกิน 12 โล/ลิตรเลยครับ 1 ถังได้ หกร้อยโลนิดๆเอง แต่รถติดนะครับ
สุวรรณภูมิไปรามอินทรา 20 โล เกือบชมนึงได้ครับ ขับทุกโหมดครับ
รถติด eco pro
รถไหน comfort
ขึ้นวงแหวน sport
ครับ
แต่พอเติมเต็มถังมันโชว์ 720 โล ขับจริงได้ 6xx เองครับ
แต่ส่วนใหญ่ออกจากซอยเข้าถนนใหญ่ ก็กดเต็มแล้วครับ
จขกท ขับเก่งมากครับได้เกิน 7 ร้อยโล

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 15:23:33 »
คุณ mothsan ครับ ที่ขับได้แบบนี้เพราะผมขับเรื่อยๆครับ
ค่อยๆเป็นค่อยๆไป นะครับ ฟังเพลงชิวๆ ช่วยได้ ยิ่งร้องตามยิ่งขับช้า 555
ที่ได้แบบนั่น คือผมไปทำงานเช้าเย็นไม่เจอรถติดหนะครับ สภาพแวดล้อมมันเอื้อ

คุณ Puyzabra
turbo twin scroll  ไม่ใช่ twin turbo  ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
ผมพึ่งจะทราบข้อมูลแท้จริง

ออฟไลน์ =Dentalist=

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 15:27:05 »
รถเงาแว้บบ เห็นสีท้องฟ้าเลย สวยงาม

อันนี้เคลือบแก้วรึปล่าวครับนี่
320D F30
530e G30
745le G12
x5 45e G05
981 boxster
Mazda CX8

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 16:56:10 »
ใช้ ตัวนี้ครับ HD Nirto Seal เคลือบแก้ว ที่เป็นขวดน้ำยาสองขวดซื้อผ่านเน็ต มาลองทาเองที่บ้าน
ราคา พันกว่าบาท
ระยะเวลาความเงา สำหรับผมอยู่ได้ สองเดือน ก็ไม่เงาแล้วครับ  (เจอทุกอย่าง ฝน ฝุ่น แดด ชื้น)

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 17:11:36 »
ผมเป็นคนชอบรถสไตล์นี้นะครับ Hatchback ตูดตัดๆ

116i+M เป็นตัวเลือกที่ดีครับ