ผู้เขียน หัวข้อ: ผมควรซ่อมสีก่อนขายรถไหมตรับ  (อ่าน 10808 ครั้ง)

ออฟไลน์ Okabeu

• Newbie
  • *
ผมควรซ่อมสีก่อนขายรถไหมตรับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 03:49:38 »
รบกวนปรึกษาเพื่อนๆหน่อยครับ
กะว่าจะขายรถ แต่จะประกาศขายให้ผู้ซื้อโดยตรง ไม่ผ่านเต๊นท์

คือรถผมมีแผลที่รถที่ใหญ่พอควร แต่มาจากกันชนรถมันบิดและมาเบียดตัวถังจนทำให้สีลอกออกมาเป็นชั้น
 ซึ่งตอนแรกก็ไม่อยากซ่อม เพราะอยากให้เป็นสีเดิมๆของรถมากกว่า

แต่ก็มีคนทักว่าควรซ่อมดีกว่า จะได้ขายง่ายขึ้น เพาะแผลมันชัด

เลยอยากทราบว่า ถ้าผมซ่อมสี จะทำให้ราคาตกเพราะคนซื้อาจเข้าใจเคยชนมาก่อนหรือเปล่าครับ
และเราควรเลือกอู่ที่ซ่อมสียังไงครับ

ขอความรู้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2013, 03:54:57 โดย Okabeu »

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: ผมควรซ่อมสีก่อนขายรถไหมตรับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 04:19:07 »
เป็นรถอะไร อายุกี่ปีครับ  เพราะรถแต่ละรุ่น  กลุ่มผู้ซื้อบางทีไม่เหมือนกัน  เขาก็มีวิธีเลือกรถไม่เหมือนกันครับ  ลองบอกรายละเอียดมาก่อนดีกว่าครับ

แต่โดยส่วนตัว ผมว่าซ่อมได้ก็ดีครับ ไม่งั้น เอาไปขายเลย ก็โดนต่อราคาอยู่ดี โดนต่อราคาไม่พอ จะโดนต่อเป็นค่าเสียเวลาซ่อมอีก (ถ่ายรูปก่อนซ่อมไว้ก็ได้มั้งครับ ถ้ากลัวคนซื้อไม่เชื่อ)   แต่จะซ่อมดีแค่ไหน ก็ขึ้นอยู่กับสภาพสีส่วนอื่นๆด้วยน่ะครับ 

เรื่องอู่  อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ ต้องถามคนที่มีประสบการณ์  ส่วนตัวผมใช้มา 3-4 อู่ ยังไม่ประทับใจสักอู่ (คือเขาก็แก้งานให้ฟรี ไม่ได้เกี่ยงอะไรนะครับ แต่แก้ไม่เนี๊ยบอะ)

• Newbie
  • *
Re: ผมควรซ่อมสีก่อนขายรถไหมตรับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 07:18:21 »
เป็นรถอะไร อายุกี่ปีครับ  เพราะรถแต่ละรุ่น  กลุ่มผู้ซื้อบางทีไม่เหมือนกัน  เขาก็มีวิธีเลือกรถไม่เหมือนกันครับ  ลองบอกรายละเอียดมาก่อนดีกว่าครับ

แต่โดยส่วนตัว ผมว่าซ่อมได้ก็ดีครับ ไม่งั้น เอาไปขายเลย ก็โดนต่อราคาอยู่ดี โดนต่อราคาไม่พอ จะโดนต่อเป็นค่าเสียเวลาซ่อมอีก (ถ่ายรูปก่อนซ่อมไว้ก็ได้มั้งครับ ถ้ากลัวคนซื้อไม่เชื่อ)   แต่จะซ่อมดีแค่ไหน ก็ขึ้นอยู่กับสภาพสีส่วนอื่นๆด้วยน่ะครับ 

เรื่องอู่  อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ ต้องถามคนที่มีประสบการณ์  ส่วนตัวผมใช้มา 3-4 อู่ ยังไม่ประทับใจสักอู่ (คือเขาก็แก้งานให้ฟรี ไม่ได้เกี่ยงอะไรนะครับ แต่แก้ไม่เนี๊ยบอะ)

Tiger D4D 2.5E ครับ ปี 2004 ตัวที่ยังเป็นเทป ไม่ใช่ cd อะครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 08:11:06 »
ถ้าสีลอกแล้วก็ควรซ่อมก่อนขายดีกว่าครับ ยกเว้นเป็นรอยขีดข่วนเล็กน้อยก็ไม่จำเป็นครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 08:33:45 »
ถ้ามีรูปประกอบ คงตอบง่ายกว่าครับ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 09:25:18 »
ถ้าขายเต้นไม่ต้องครับ

ถ้าขายเองก็ไม่ต้องครับ เพราะถ้าจะเครมให้เขาเครมเองได้ครับ

ขายแบบตรงๆ รถเป็นยังไงก็ให้เขาเห็นแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 10:05:44 »
ถ้าทำแล้วเนียนๆแบบดูไม่รู้ก็ทำครับ  แต่ถ้าทำแล้วดูออกว่าทำมาผมไม่ทำ ขายแบบดิบๆถ้าจะกดราคาก็ตามเหตุตามผลแหละครับ ปกติขายไม่ผ่านเต็นผมว่าคุยกับคนซื้อไปใช้เองมันคุยง่ายกันอยู่แล้ว แต่ถ้าขายเต็นจ้องจะกดลูกเดียว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 10:54:50 »
ถ่ายรูปก่อนเก็บงานแบบชัดๆ หลายๆมุม เอาไว้ให้เจ้าของใหม่ดูครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 11:27:33 »
ทำก่อนขายดีที่สุดครับ ไม่มีปัญหากดราคา คนที่จะซื้อก็ไม่เป็นกังวลด้วย ซื้อรถมา ต้องเอาไปทำนู่นนี่เอง ไม่สบายใจ
บอกเพิ่มเค้าไปได้ว่า ไปทำอะไรมา จุดไหน ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 11:48:30 »
ผมว่าน่าซ่อมนะครับ

อย่าลืมเช็คขาขอโคมไฟเลี้ยวด้วยนะครับ รุ่นนี้แตกง่ายมาก รถกระบะส่งของโรงงานผมหลายคันหลุดจนต้องเอาเทปมาติดกันหลุดละ

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 11:57:19 »
       ไม่จำเป็นต้องซ่อมครับ ถ้าคนมาซื้อรถเป็นสมาชิก HLM หรือเต๊นท์รถ เพราะคนพวกนี้เก่งเรื่องรถจะรู้ว่าชนตรงไหนสำคัญ ตรงไหนไม่สำคัญ แต่...........................................
       ถ้าเป็นคนส่วนใหญ่ที่ไม่รู้เรื่องรถ จำเป็นต้องทำอย่างยิ่ง เพราะถ้ารถมีรอยชนมาอาจมีผลต่อการตัดสินใจซื้อทันทีครับ ผมเคยจะขายรถให้คนข้างบ้านรถดี ๆ ไม่เคยชนเป็นรุ่น TOP ตอนมาดูรถบอกว่าสีไม่สวยต้องทำสี (แค่เป็นรอยครูด บาง ๆ รอบคัน) สรุปว่าไม่ซื้อ
       สุดท้ายไปซื้อรถรุ่นเดียวกันสีหนาเตอะจากเต๊นท์มาแถมเป็นรุ่นล่างที่ออฟชั่นน้อยกว่าซะอีกเห็นแล้วก็ขำดี(อ้อตอนมาดูรถพาเพื่อนที่ทำงานมาช่วยดูด้วยนะครับ);D

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 11:58:54 »
ผมว่าควรทำครับถ่ายรูปก่อน-หละงทำไว้กันบางคนกลัวชนหนักก็ได้ครับ
Tiger อายุขนาดนี้ส่วนใหญ่เคยทำสีทั้งนั้นครับอย่าไปคิดมาก

ออฟไลน์ DoctorPop

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 12:49:00 »
ประสบการณ์ผม

ขาย city เมื่อ ปีก่อน

ไม่ได้ทำสีรถครับ ให้เจ้าของใหม่เห็นรอย แล้วพอตกลงซื้อขายเรียบร้อย
ไปแจ้งเครมประกันให้เจ้าของใหม่ครับ

Happy ทั้ง 2 ฝ่าย

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 12:49:20 »
ไม่ต้องทำครับ บอกกันตรงๆ ลดค่าทำกันไป จริงใจกว่าครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 14:02:26 »
หากเป็นแผลใหญ่ควรซ่อมครับ เพราะเนื่องจากคนซื้อรถมือสอง(ราคาประมาณ2-3แสน)ส่วนมากรายได้ไม่มาก หากซื้อไปแล้วต้องรีบไปทำแผลอีก มันจะเสียความรู้สึก เนื่องจากได้รถมาแล้วต้องพร้อมโชว์คนในครอบครัวและเพื่อนๆข้างบ้านแบบสบายใจ หากเป็นแผลเล็กขุดๆไม่จำเป้นต้องซ่อมครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 16:25:08 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ตอนนี้ตัดสินใจไปซ่อมพวกแผลที่ชัดๆ ครับ จะได้ไม่ต้องลำบากใจคนซื้อครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 20:39:17 »
ตามคุณ NineKlao ว่ามาครับ ไม่ทำดีกว่า ...

คนซื้อรถสมัยนี้ ดูรถเก่งขึ้นครับ ลูบๆเคาะๆ รู้เลยว่าทำสีมาหรือเปล่า ถ้าเราทำสีมา เค้าจะบอกเลยว่า ทำสีมา โดนกดราคาครับ ตีเป็นชน เป็นจมน้ำไปอีก สู้เป็นรอยรอบคัน แต่สีเดิม ยังราคาดีกว่า ...

หนำซ้ำ ถ้าไปทำสีมาแล้วเจออู่ทำไม่เนียน สีมันด้าน สีไม่เหมือนทำไงครับ รถเก่า มันเทียบสียากครับ ประตูสีนึง กันชนสีนึง เคยเห็นกันมาเยอะ โป้มาไม่เนียนปูดๆ โป้หนา ฯลฯ จากรถราคาดีๆ จะกลายเป็นรถเน่าครับ ...

บุบ ก็บุบ เป็นรอยก็ปล่อยมัน คนซื้อเค้ารู้ ว่ามันตามสภาพ ไม่ใช่รถใหม่ มันต้องมีบ้าง ให้คนซื้อต่อไปทำสีเองครับ เราอย่าไปทำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2013, 20:42:07 โดย apinui »

ออฟไลน์ dangc27

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 21:09:13 »
 ผมว่าควรทำสีให้เรียบร้อย โดยเฉพาะรอยแผลใหญ่ๆ เพราะเจ้าของกระทู้บอกว่าจะขายกับผู้ซื้อโดยตรงไม่ขายเต๊นท์รถ ลองสังเกตุเต๊นท์รถนะครับเขาซื้อรถแล้วเขาต้องเอาไปทำให้ดูดีทุกคัน เต๊นท์รถเขามีอาชีพขายรถ เขาน่าจะรู้จักผู้ซื้อดี(ว่าซื้อรถสวย ไม่ต้องเอาไปทำอีก) เราผู้ขายก็ภูมิใจที่ได้ขายรถที่พร้อมใช้ (สี) หาอู่ดีๆ ผมว่าทำสีก่อนดีกว่านะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 12:27:47 »
 ถ้าแผลน่าเกลียด ไม่สวย ผมซ่อมครับ หาอู่ดีๆนิดนึง
และถ้าคนซื้อไม่รู้ผมก็จะไม่บอก
เพราะการทำสีรอยถลอกมันไม่เกี่ยวหรือมีผลกับการใช้งานของผู้ที่จะซื้อไปใช่ต่อครับ
รถมือ2ผ่านการใช้งานมาแล้วเป็นธรรมดาที่จะต้องมีรอยและเก็บสีบ้าง
เต็มที่ผมจะออกตัวก่อนว่าเราใช้มาก็มีรอยนิดหน่อย แต่เก็บสีมาให้แล้วแค่นี้
ยกเว้นคว่ำมา จนน้ำมา ตัดต่อมา คนตายในรถ พวกร้ายแรงทั้งหลายควรบอกครับ
พวกนี้ถ้าเค้ารู้ทีหลัง คงแช่งพ่อกันแน่ๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 14:58:44 »
สมมติว่ามีรุ่นเดียวกับคุณอีกคันลงแข่งขันด้วยในศึกนี้ ในสภาพสีสวยกว่า คนซื้อรถ(ส่วนมาก) จบคันที่สีสวย ขับดี ช่วงล่างไม่ดัง
คันที่สีซีด สีถลอก จะถูกเมิน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 16:05:50 »
ทำแล้วบอกว่าเคยทำมา ตรงไหนยังไงก็ว่าไป