ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างรอคลิปรีวิว Mazda 2 มาดูรีวิว Suzuki Swift ขำๆ จาก Motor Expo ดีกว่าครับ  (อ่าน 31643 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
หลายคนที่กำลังเล็งรถเล็ก 1.5 ในตลาดตอนนี้ คงมองคู่กัดนอกสังเวียนคู่นี้อยู่ Suzuki Swift vs Mazda 2
วันนี้ว่างๆ เลยแวะไปดูสวิฟท์ตัวจริงซักหน่อย เพราะผมก็เป็นอีกคนนึงที่เล็งรถเล็ก sub compact อยู่เหมือนกัน
เอาเป็นว่า รูปน้องวิป คงดูกันมาเยอะแล้ว มาดูภาพภายในกันบ้างดีกว่าครับ

ท้ายรถ อีกหนึ่งจุดขายของสวิฟท์ ดูๆ แล้วมันเหมือนเอาห้องเก็บของท้ายรถ Yaris+Mazda 2 เลย
คือช่องเก็บของท้ายรถจะมีสองชั้น ทำด้วยพลาสติกบุสักหลาด ชั้นบนสามารถเปิดพับครึ่งเพื่อใส่ของด้านล่างได้ แต่ด้านล่างก็บุสักหลาดเหมือนกัน ไม่สามารถใส่ของเปียกอย่างที่คิดไว้ และถ้าจะใส่ของมีกลิ่นก็คงไม่ได้อีก เพราะมีช่องระบายอากาศไว้สองช่องครับ

ขณะปิดครับ

Re: ระหว่างรอคลิปรีวิว Mazda 2 มาดูรีวิว Suzuki Swift ขำๆ จา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 16:57:52 »
มีเรื่องน่าประหลาดใจอย่างนึง ไม่ถือว่าเป็นข้อติละกัน แผงคอนโซลด้านหลัง ที่เป็นพลาสติกวางของที่สามารถกระดกได้นั้น มันไม่มีเชือก!!! คือเวลาที่เราเปิดท้ายรถ เจ้าแผ่นนี้ก็มิได้กระดกอ้าตามไปด้วย จะวางตัวขนานกับตัวรถอยู่อย่างเงียบเชียบ ซึ่งเราสามารถพลิกให้ตั้งฉากขึ้นกรณีที่ต้องการเปิดช่องทางการใส่ของท้ายรถให้สะดวกขึ้น หรือจะถอดออกทั้งชิ้นเลยก็สามารถทำได้ครับ สำหรับไฟส่องห้องสัมภาระด้านท้าย มีสวิทช์ปิด-เปิดตามต้องการได้เหมือนมาสด้า 2 เป๊ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2010, 23:58:03 โดย Lookkaew »

มุมมองจากฝาท้ายรถครับ ระบบกลอนฝาท้ายเหมือน Yaris/Tiidaเลย คือจะเป็นปุ่มปลดล็อคฝาท้ายแยกออกมาอีกปุ่ม ส่วนปุ่มที่ใช้ปลดกลอนเวลาต้องการเปิดฝาท้ายรถนั้นอยู่ด้านใน ต้องสอดมือเข้าไปกด ต่างกับมาสด้าสองที่สามารถกดปุ่มเปิดฝาท้ายได้ในทันทีเมื่อกุญแจอยู่ในรัศมีด้านท้ายรถ เวลาปิดฝาท้ายก็เหมือน Yaris/Tiida คือต้องเอื้อมมือไปดึงที่จับแล้วเหนี่ยวลงมาก่อน ค่อยเอาอีกมือกดฝาท้ายจากที่จับด้านนอก ถึงจะปิดได้สนิท ต่างกับมาสด้า 2 ที่สามารถกระชากฝาท้ายจากมือจับด้านในและปล่อยให้มันทิ้งตัวลงมาปิดได้เองในทันที

มาดูที่ภายในกันบ้างครับ สวยเรียบจริงๆ ครับ คอนโซลหน้าตาเรียบร้อยมากกกกก ไฟเก๋งถูกย้ายมาตรงไฟส่องแผนที่ แบบเดียวกับมาสด้า 2 เป๊ะเลย

ตำแหน่งคนขับครับ

ตำแหน่งคนนั่งหน้ากันบ้าง เบาะแบนๆ ที่เห็นในรูป เอาเข้าจริงนั่งสบายและกระชับมากกว่าที่คิดครับ ผมว่าวัสดุมันนุ่มมือและมีซัพพอร์ทข้างแน่นหนากว่ามาสด้า 2 นะ

ออฟไลน์ obiwan001

• Jr. Member
  • **
F5 รัวๆ 555
เอ๊ะเอามาจากไหน

มาที่เบาะหลังกันบ้าง ไม่น่าเชื่อว่ารถที่มีฐานล้อสั้นแค่ 2,390 มม. แต่มีพื้นที่สำหรับผู้โดยสารตอนหลังมากกว่าที่คิด ทางเข้า-ออก อาจะจะแคบไปสักหน่อย ต้องเบี่ยงเท้าหลบเสา B เวลาออกจากรถ แต่เมื่อเข้าไปนั่งได้แล้ว นั่งสบายกว่ามาสด้า 2 แบบชัดเจน เพราะขนาดเบาะที่โตกว่า ส่วนรองนั่งมากกว่า พื้นที่เหนือศีรษะที่เหลือเยอะอย่างที่คาด ส่วนพื้นที่ว่างช่วงเข่านั้นพอๆ กันกับมาสด้า 2 ครับ

เอาเป็นว่า Test Drive กันเลยดีกว่าครับ เดี๋ยวโดนขัดจังหวะอีก

ออฟไลน์ ?????

• Jr. Member
  • **
ขอสรุปเน้นๆ ด้วยนะครับ เอาแบบไม่ต้องเกรงใจใครเลยครับ

Re: ระหว่างรอคลิปรีวิว Mazda 2 มาดูรีวิว Suzuki Swift ขำๆ จา
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 17:17:45 »
รีโมทแยกส่วนได้ครับ เวลาจะขึ้นรถ ปลดล็อคครั้งแรก จะเป็นการปลดล็อคเฉพาะประตูคนขับครับ ต้องกดปลดล็อคอีกครั้งหนึ่ง ถึงจะเป็นการปลดล็อครอบคัน ตรงนี้ผมว่าเป็นไอเดียที่ดีมากครับ ยุโรปมาเชียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2009, 19:46:22 โดย Lookkaew »

ด้านหลัง (ดอกกุญแจใหญ่มากกกก)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 17:20:17 »
คันบิดสตาร์ท หน้าตาน่ากลัวและใหญ่ยักษ์พอสมควรครับ ไม่มีตัวครอบปิดรูเสียบกุญแจแบบมาสด้า 2 ครับ สภาพพลาสติกคอพวงมาลัยเ้ยินไม่ต่างจากมาสด้า 2 คันที่ไปทดลองขับเลยทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2009, 19:47:34 โดย Lookkaew »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 17:21:24 »
หน้าปัดครับ มีมาแค่ 180 เท่านั้น หน้าตาดูเรียบมากๆ ครับ
โปรดสังเกตมุมบนซ้ายของภาพ จอแสดงข้อมูลรถ มีอัตราการกินน้ำมันและอุณภูมิภายนอก บอกตรงๆ ตรงนี้ด้อยกว่ามาสด้า 2 มากตรงที่เวลากด set เปลี่ยนโหมด ต้องเอื้อมไปสุดแขน เพราะปุ่มมันอยู๋บนหน้าจอ ราวกับว่าไม่ต้องการให้ไปยุ่งอะไรกับหน้าจอขณะขับรถ นึกซะว่าเป็นมาตรการเพื่อความปลอดภัยก็แล้วกันครับ
ซึ่งของน้อง 2 ควบคุมด้วยปุ่มบนพวงมาลัย หน้าจอ multi-info ก็อยู่ใกล้กว่า และปรับค่าได้หลากหลายกว่า ซึ่งรวมถึงระบบเตือนเมื่อวิ่งด้วยความเร็วเกินกำหนดด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2009, 20:17:22 โดย Lookkaew »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 17:22:04 »
รูปแบบปิดแฟลชถ่าย สีไฟหน้าปัดจะเป็นสีขาว-แดงครับ

อีกหนึ่งสิ่งที่ทำให้ลังเลกันได้ง่ายๆ ราคาแค่ 649,000 ให้แอร์อัตโนมัติหน้าจอดิจิตอล!!! แถมอุณหภูมิยังปรับได้ละเอียดเป็น .5 องศาเซลเซียสซะด้วย จากที่ลองเปิดใช้ดู แอร์เย็นช้าไปสักหน่อย แม้กดอุณหภูมิไปขนาดนั้นแล้วก็ตาม

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 17:26:00 »
คันเกียร์แบบ gate type การทำงานและการตัดต่อเกียร์นุ่มนวลใช้ได้ แต่ตรงนี้ผมว่ามาสด้า 2 มีจังหวะตัด-ต่อเกียร์ที่เนียนกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2009, 19:51:51 โดย Lookkaew »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 17:28:01 »
ปุ่มควบคุมเครื่องเสียงที่มีหน้าตาคล้าย Mazda 3 เลย วงพวงมาลัยอวบกระชับจับถนัดมือ หุ้มหนังมาพร้อม แถมมีกริปล็อคนิ้วโป้ง ดูสปอร์ตขึ้นอีกหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2009, 20:15:25 โดย Lookkaew »

สำหรับช่องเก็บของในส่วนอื่น มีไม่มากมายครับ ช่องเสียบ USB, AUX-in ไม่มีมาให้ครับ เสียดายไม่ได้พกแผ่นซีดีไปด้วย เพราะไม่ได้ตั้งใจจะไปทดลองขับเลย เสียงจากวิทยุเมื่อปรับ Bass/Treble เยอะๆ ใช้ได้ครับ แต่ผมว่ามันแห้งจัง อาจเป็นที่การฟังวิทยุก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 17:31:49 »
แผงประตูคนขับครับ ไม่มีที่ใส่ขวดน้ำ ใส่ได้แต่หนังสือหรือสิ่งของนิดหน่อย ปุ่มปรับกระจกมองขับไฟฟ้าแบบ joystick พร้อมปุ่มพับกระจกมองข้าง นอกเหนือจากนั้นยังมีปุ่มล็อค/ปลดล็อคประตูเสริมแบบ Yaris ด้วยครับ ซึ่งตรงนี้ Jazz/Mazda 2 ไม่มีให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2009, 17:34:48 โดย Lookkaew »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 17:47:10 »
ออกรถกันเลยดีกว่า คราวนี้ขอสรุปสั้นๆ แล้วกันนะครับ ขอยกไปเทียบกับ Mazda 2 Maxx Sport ที่เคยทดลองขับสักหน่อย
- พวงมาลัย น้ำหนักดีครับ คมกระชับ ในพื้นที่ๆ ทดลองขับนั้นมีการตั้งกรวยซิกแซก ผมมีความรู้สึกว่าชอบพวงมาลัยของน้อง 2 มากกว่า เพราะมีรอบการหมุนที่สั้น และเบามือกว่า หรือจะเรียกว่าพวงมาลัยสวิฟท์นั้นหนักมือกว่า มุดไม่สนุกเท่าน้อง 2 ก็ไม่ผิด
- เบรค ผมไม่ค่อยชอบสักเท่าไหร่ ระยะการทำงานยาว แต่ไม่ใช่เบรคลึกนะครับ แต่มันไหลๆ ยังไงชอบกล จังหวะเบรคกระทันหัน แทบไม่รู้สึกว่าแป้นเบรคมันตีเท้าเลย เสียงยางร้องชัดเจนมากๆ ต่างกับมาสด้า 2 ที่ตอนนั้นผมกระืทืบเบรคจากความเร็ว 60 บนพื้นคอนกรีต แป้นเบรคตีเท้าถี่ๆ อย่างชัดเจน และไม่มีเสียงยางร้องสักแอะ ระยะเหยียบก็ไม่ลึกมาก ระยะเบรคก็สั้น
- ระบบรองรับ กันสะเทือน ทำได้ดีครับ นุ่มนวล ยางติดรถเป็น Bridgestone Potenza RE080 ขนาด 185/60R15 หรือก็คือยางรุ่นเดียวกับยาริส/วิออสนั่นล่ะครับ ช่วงล่างโดยรวมไม่แข็งสปอร์ตจ๋าแบบ 2 Maxx Sport  แต่ก็ไม่แน่ใจครับว่าถ้าเทียบกับรุ่น Spirit Sport ที่ให้ยาง Dunlop Sport ขนาด 185/55R15 ใกล้เคียงกันนั้น จะเป็นอย่างไร

อีกอย่างนึงที่ผมไม่ชอบเลยจริงๆ กระจกมองข้างครับ มันเล็กมาก ผมว่าแย่กว่ามาสด้า 2 อีกนะ กระจกมองข้างมาสด้าสองมันมีส่วนสูงน้อยไปและมีกรอบบังกระจกก็จริง แต่ในสวิฟท์นี้ คงต้องขับกันจนชินมือเลย ถึงรู้สึกว่าปกติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2010, 16:23:18 โดย Lookkaew »

รูปภาพเพิ่มเติมนะครับ

ไฟท้ายสวยดีเหมือนกันนะนี่

ของที่ระลึก น่ารักมากๆ

เป็นรูบิคครับ

สีรถทั้ง 7 ครับ บอกตรงๆ สีแดงไม่สวยเลย สีที่ผู้คนให้ความสนใจมากๆ จะเป็นสีแดง Bergundy ครับ สีจริงจะคล้ายม่วงเปลือกมังคุด แต่เวลาโดนแสงจะมีประกายแดงผสมอยู่เยอะหน่อย

นี่ครับ Burgundy Red Pearl หรือสีม่วงเข้มที่เซลล์เรียก หรือใครจะมองว่าเป็นน้ำตาลแก่ก็คล้ายครับ

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
เห็นรูบิคแล้วกรี๊ดสลบ อยากได้ครับ ><

ไม่รู้เอามาอัดแฮโค๊ตแล้วลืนหัวแตกหรือป่าว