ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างรอคลิปรีวิว Mazda 2 มาดูรีวิว Suzuki Swift ขำๆ จาก Motor Expo ดีกว่าครับ  (อ่าน 31565 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
Re: ระหว่างรอคลิปรีวิว Mazda 2 มาดูรีวิว Suzuki Swift ขำๆ จา
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 18:20:35 »
สรุปว่าการทดลองขับครั้งนี้ ทำให้ผมต้องเครียดอีกครั้ง เพราะเล็งมาสด้า 2 Maxx Sport สีแดงไว้
Suzuki Swift GL 649,000
- เซลล์ใจเย็นมากๆ เหมือนไม่ค่อยอยากขายรถ  :( จนต้องเดินไปหาเซลล์คนอื่นๆ อย่างคนที่พาไปทดลองขับนี่ค่อยดีขึ้นหน่อย ไม่บีบบัีงคับปิดยอดเลย เหมือนว่า อยากรู้อะไรถามมา  ;) จองตอนนี้ เลยปีใหม่ไปหน่อยก็ได้รถแล้ว
- รูปลักษณ์สวิฟท์โดยรวม ดูไม่สปอร์ตเลย ดูเรียบหรู คลาสสิค เกือบทุกสีไม่โดนใจ สีขาวที่ดูยังไงๆ ก็ไม่เห็นว่ามันจะมุกเลย ต้องเพิ่มเงิน 5,000 แต่ช่วงนี้ยังไม่ต้องเพิ่มครับ
- บุคลิกในการขับขี่: ผมรู้สึกว่าเครื่องมันไม่ได้แรงกว่ามาสด้า 2 เลยครับ บางจังหวะที่คิกดาวน์ มีการงงๆ เล็กน้อย ตัวรถมีอาการ understeer ชัดเจนเวลาเลี้ยวมุมแคบที่ความเร็วต่ำ แต่ไม่ถึงกับรุนแรงอะไร

Mazda 2 Maxx Sport 690,000
- เซลล์แย่งกันจิกลูกค้าสุดฤทธิ์ เร่งการจองชนิดสุดยอด จองวันนี้ได้รถ มี.ค.-เม.ย. โหหหหหหหห!!! ขายดีขนาด มีการขู่ด้วย ว่าถ้าจองกุมภาฯ ได้รถโน่นนนน พฤษภา-มิถุนา โดยเฉพาะสีแดงและสีเขียว
- รูปลักษณ์ 2 โดยรวม สปอร์ตมาก เปรี้ยวมาก จนในบางมุม มันดูเป็นรถการ์ตูนไปเลย สวยทุกสี แต่สีฟ้าจืดไปนิดนึง ลูกค้าให้ความสนใจมากจริงๆ เซลล์แย่งกันขายราวกับแย่งกันช้อนปลานิลในบ่อเลย
- บุคลิกในการขับขี่: ผมชอบไปหมดทุกจุด เป็นรถที่เหมาะกับการขับในเมืองจริงๆ พอรถเริ่มเคลื่อนตัวไปแล้ว เหยียบ-มุด-เบรค สนุกมากๆ แต่เมื่อความเร็วเริ่มเกิน 80 ความเหี่ยวก็เริ่มถามหาครับ ความเร็วหลังจากนั้นไป ก็คงอย่างที่พี่จิมมี่บอกน่ะครับ ตีนปลายไปจุกอยู่แค่ 165 จะเอาอะไรมาก เนอะ

สิ่งที่ผมสงสัย
- สเป็คในกระดาษ สวิฟท์หนักแค่ 1,000 กิโลกรับ ซึ่งเบากว่า 2 ถึง 60 โล แต่เวลาขับขี่ ผมกลับรู้สึกว่ามาสด้า 2 เบา พริ้วไหวกว่า แต่สวิฟท์มันดูหนักๆ เหมือนขับรถยุโรปยังไงชอบกล (น้ำหนักบรรทุกประมาณ 200 โลเท่ากัน)
- อัตราทดเกียร์และเฟืองท้าย Swift&2 ใกล้เคียงกันมาก โดยเฉพาะเกียร์ 3 และ 4 เหมือนกันเป๊ะ แต่ถ้ายึดตามโบรชัวร์ Swift จะมีแรงบิดแค่ 133 Nm ซึ่งน้อยกว่ามาสด้า 2 เสียอีก แรงม้าก็ 74 KW ซึ่งก็น้อยกว่ามาสด้า 2 อีก (76 KW) สอดคล้องกับที่ผมรู้สึกตอนทดลองขับว่ารู้สึกรถมันหนักๆ ไม่ปรู๊ดปร๊าดเลย แถมบางช่วงที่คิกดาวน์ มีอาการคิดนานอีก
- พวงมาลัยสวิฟท์ที่หลายคนไปลองมา ต่างก็บอกเป็นเสียงเดียวกันว่าดีกว่ามาสด้า 2 แต่เอาเข้าจริงผมรู้สึกว่าระยะหมุนสุดมันเหมือนจะเยอะกว่า ทั้งๆ ที่วงเลี้ยวแคบสุดก็แคบกว่าเขา ล้อก็วงเล็กกว่าเขา แต่ทำไมรู้สึกพวงมาลัยมันไม่ฉับไวเลย ดีตรงน้ำหนักและความแม่นยำ

สรุปว่าคิดกันต่อไปครับ เฮ้อ... :o รออ่าน Full Review ของพี่ J!MMY กันครับ คงอีกไม่นาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 19:52:49 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ best

รีวิวนี้ดีครับ ได้หลายแง่มุมที่รีวิวอื่นของรุ่นนี้ยังไม่มีให้
ลูกเล่นที่ห้องเก็บของ มีประโยชน์มากเลยทีเดียว น่าใช้

ปล.ยังไงบริษัทสีจะขายรถ ช่วยเอามาขายหลายๆสีหน่อยได้มัยครับ
ที่บ้านอยากได้สีชมพูมากๆเลย จะมีโอกาสบ้างมัยเนี๊ยะ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ chobitstae

• Newbie
  • *
จากความรู้สึกที่ลอง 2 แล้วไปลอง swift นะครับ

ผมว่าพวงมาลัย swift เบากว่า 2 นะครับ แต่ไม่เบาเหมือน jazz
ขับ  swift คล่องกว่า 2 ครับ swift
อัตราเร่งดีกว่า 2 พอควรเลย แต่ เกียร์ 1 จะไม่จิ๊ดมาก จะไปจิ๊ดตอนเกียร์ 2-3 ครับ

จากความรู้สึกที่ลอง 2 แล้วไปลอง swift นะครับ

ผมว่าพวงมาลัย swift เบากว่า 2 นะครับ แต่ไม่เบาเหมือน jazz
ขับ  swift คล่องกว่า 2 ครับ swift
อัตราเร่งดีกว่า 2 พอควรเลย แต่ เกียร์ 1 จะไม่จิ๊ดมาก จะไปจิ๊ดตอนเกียร์ 2-3 ครับ

ที่ว่าจี๊ดตอนเกียร์ 2-3 หมายถึงกดมิืดคันเร่งรึเปล่าครับ คือความเร็ว 100-140
ผมทดลองในงานอะครับ ใช้ความเร็วได้แค่ประมาณ 60 เอง
เอ...หรือว่า Swift คันที่ผมลองมันจะแปลกๆ มันหนักๆ หนืดๆ ช้าๆ ยังไงชอบกล ทั้งๆ ที่น้อง 2 คันที่ผมลองใส่ล้อโตกว่า รถก็วิ่งมาแค่ร้อยกว่ากิโลเมตรเอง พื้นผิวทดสอบก็เหมือนๆ กัน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ลมยางอ่อนรึเปล่าครับ
คันที่พี่ไปลองมา

เบรคแล้วยางร้อง
รถหนักๆ
อาจจะเป็นไปได้นะครับ

Re: ระหว่างรอคลิปรีวิว Mazda 2 มาดูรีวิว Suzuki Swift ขำๆ จา
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 20:23:19 »
ลมยางอ่อนรึเปล่าครับ
คันที่พี่ไปลองมา

เบรคแล้วยางร้อง
รถหนักๆ
อาจจะเป็นไปได้นะครับ

คิดอยู่เหมือนกันครับ ว่าลมยางอ่อนไปมั้ย แต่มันก็ไม่น่าส่งผลมากขนาดนี้เลย ผมก็ไม่มีที่วัดลมยางซะด้วยสิ
ส่วนเรื่องยางร้อง มันร้องเหมือน ABS ไม่อยากทำงานน่ะครับ เทียบกับมาสด้า 2 แล้ว รายนั้นไม่ร้องสักแอะ แต่ ABS ทำงานไวมาก กระทืบมิดแป๊บเดียว ทำงานสู้เท้าจึ้กๆๆ ใหญ่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2009, 20:25:12 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
ผมลองทั้ง 2 คันมาแล้ว

ถ้าเลือกคงเลือก Swift ครับ ทั้งๆที่ทีแรกตั้งป้อมจะถอย Mazda2 แล้ว

แต่หลังจากไปทดลองนั่ง Mazda2 นั่งแล้วดูอึดอัดกว่า Headroom เหลือน้อย

ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ ช่วงล่าง ผมคิดว่า Swift ด้อยกว่า Mazda2 เล็กน้อยครับ แต่ผมกลับชอบพวงมาลัย Swift มากกว่า

การทรงตัว ช่วงล่างผมมีความรู้สึกดีกว่า Yaris Jazz เพราะ ทั้ง Mazda2 & Swift มีความฉับไว มั่นคง กระฉับกระเฉง นุ่มหนึบกำลังดีครับ

Yaris ตัว S-Ltd ที่เคยลอง ออกแนวกระด้างเกินไป
Jazz ก็ช่วงล่าง ใช้ได้ แต่ไม่หนักแน่นเท่าครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
jazz & Yaris มีสั่นกันบ้างระว้า ทั้ง 2 และ น้องจิ้งจก มาเขย่าบัลลังค์ ละงานนี้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เสริมนิดให้แฟนๆ Swift ครับ
ก่อนปรับโฉมไมเนอร์เชนจ์ พวงมาลัยน้อง Swift มีปุ่ม Multifunction สองข้างเต็มๆ ครับ ไปหาซื้อในญี่ปุ่นได้
โดย Function หลังไมเนอร์ก็ไม่ได้มีอะไรแต่งต่างครับ แค่ยุบลงมาให้เหลือเพียงข้างเดียว คาดว่า
คงเตรียมไว้สำหรับ Bluetooth ให้อยู่ด้านขวาตามสมัยนิยม แต่เท่าที่เห็นไมเนอร์แล้วก็ยังไม่มีนะ
ต้องเปลี่ยนสเป็ควิทยุด้วยอาจจะไม่คุ้มลงทุน แต่ถ้าวิทยุเท่าที่มีอยู่ เปลี่ยนแค่ปุ่มกดให้เต็มๆ สองข้าง
สวยขึ้นเยอะนะครับ ก็ลองแนะนำดูน่ะครับ  ;)

http://k41.pbase.com/v3/08/353108/2/49071346.Steeringwheelwithaudiocontrols.jpg

รูปอาจจะไม่ติดนะ ต้องก๊อปไปแปะเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2009, 00:07:34 โดย ned »

ออฟไลน์ mye

• Newbie
  • *
ขอบคุณที่รีวิวมาให้อ่านนะครับ  เดี๋ยวไว้รอรับและขับจริงๆจังๆวันที่25นี้ละครับ

ออฟไลน์ mcat231032

ที่ swift ไม่ฉับไวเท่า อาจเป็นเพราะ ยังใช่ พาวเวอร์แบบไฮโดรลิกละมั้งครับ แต่ใน MZ2 นี่เป็น ไฟฟ้า แล้ว เลยน่าจะฉับไวกว่า อันนี้ผมเดานะครับไม่เคยลองตัวรถ

ออฟไลน์ Whatman

• Full Member
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ joufo

ผมว่าข้อเสียอย่างเดียวของ Swift คือ เล็กไปหน่อย
ความจริงมันเล็กสุดในกลุ่มนี้เลยนะครับ แต่ผมว่าเบาะหลังกลับนั่งสบายกว่า Mazda2

ถ้าจะซื้อมาสด้า2 ผมว่า Swift นี่น่าสนใจมากครับ (และผมก็ชอบ Swift มากกว่าด้วย)

ผมว่าข้อเสียอย่างเดียวของ Swift คือ เล็กไปหน่อย
ความจริงมันเล็กสุดในกลุ่มนี้เลยนะครับ แต่ผมว่าเบาะหลังกลับนั่งสบายกว่า Mazda2

ถ้าจะซื้อมาสด้า2 ผมว่า Swift นี่น่าสนใจมากครับ (และผมก็ชอบ Swift มากกว่าด้วย)

ใช่เลยครับ แต่ดีไซน์ภายนอก-ภายใน ทำไมมันเรียบร้อยขนาดนี้ก็ไม่รู้