ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression : Ford Fiesta Ecoboost //  (อ่าน 17730 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf15400

• Newbie
  • *
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression : Ford Fiesta Ecoboost //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 20:54:06 »
อยากลองขับมั้งจัง  จะแรงกว่า 1.5 ที่ใช้อยู่หรือเปล่า   

....ไม่ยึดติดชีวิตก็เปลี่ยน
GOLF15400

ออฟไลน์ HDE35

• Full Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression : Ford Fiesta Ecoboost //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 20:56:04 »
ขอบคุณมากครับ เครื่องตัวนี้น่าสนใจมาก

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:05:00 »
ต่อไปก็มีเรื่องให้ลุ้นมากขึ้น ทั้งศูนย์บริการ ระบบเกียร์ และสุดท้ายกับเครื่องบล๊อคใหม่นี้ มีเทอร์โบลูกน้อยๆพ่วงมาด้วย ไม่รู้จะพ่วงปัญหาตามมาด้วยไหม
แต่ขอชื่นชมที่ฟอร์ดกล้านำเอาเทคโลโลยีใหม่ๆมาให้ชาวไทยได้ลิ้มลองกันครับ

ขอบคุณมากจ้า รวดเร็วว่องไว แน่นเหมือนเคย

ปล. ใกล้เคียงเครื่อง 1.8 นี่ไม่ธรรมดาจริงๆครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:07:51 »
ขอบคุณครับ กำลังรออยู่เลย ขอตัวไปอ่านก่อนครับ :D

ออฟไลน์ ole7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:09:05 »
ขอบคุณสำหรับ รีวิวดีๆที่มีให้กับสมาชิกอย่างพวกเราเสมอมา คงรอ Full Review ต่อไปครับ ทำให้ผมอยากได้เครื่อง Eco boost มาเลยทันที แต่ขอห่างเกียร์ PS ดีกว่า เพราะจากประสบการณ์ไม่ค่อยโสภาเท่าไรนักกับเกียร์ลูกนี้ครับ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:09:53 »
สวยว๊าคคคคคคคคคคคคค

ออฟไลน์ DoctorPop

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:14:59 »
รวดเร็วทันใจวัยรุ่น

ออฟไลน์ beau_t

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:17:25 »
เป็นเครื่องยนต์ที่น่าใช้มากกก  ทั้งแรงทั้งประหยัด นี่ถ้าศูนย์บริการดีได้เท่าเจ้าตลาดนะ รับรองผลิตไม่ทันชัวร์

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:21:41 »
ขอบคุณครับผม น่าสนใจมาก เกือบ perfect แต่ราคาถ้าเป็นไปตามที่พี่จิมมี่คาดไว้
ผมว่ามันแพงเอาเรื่อง คนที่ไม่เน้นที่เทคฯ (กลุ่มใหญ่) น่าจะแฉลบหนีได้แบบไม่ต้องคิดหนัก

พวงมาลัยแร็คแอนด์พีเนียน พร้อทเพาเวอร์ผ่อนแรงแบบไฟฟ้า EPAS (Electromic
Power-Assisted Steering
รัศมีวงเลี้ยว 10.1 เมตร

ตัวสีแดง พิมพ์ผิดหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Insideout

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:25:40 »
ขอบคุณมากครับคุณจิมมี่ คันนี้ผมชอบเลยอ่ะ

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:27:19 »
T-T อยากได้เครื่องตัวนี้วางลงใน new yaris ถ้าจะจี๊ดสุดๆ ส่วนตัวยังไม่ไว้ใจศูนย์บริการ ford เลย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ mark_pro

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:28:45 »
รอ ecoboost 1.6 ลง Focus ไม่รู้จะมีโอกาสไหมเนี้ย

ออฟไลน์ Mcgyver

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:37:52 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:41:37 »
แพงไปไหม คันแค่นี้ ไปเอาตัวอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:41:45 »
ขอบคุณครับผม น่าสนใจมาก เกือบ perfect แต่ราคาถ้าเป็นไปตามที่พี่จิมมี่คาดไว้
ผมว่ามันแพงเอาเรื่อง คนที่ไม่เน้นที่เทคฯ (กลุ่มใหญ่) น่าจะแฉลบหนีได้แบบไม่ต้องคิดหนัก

พวงมาลัยแร็คแอนด์พีเนียน พร้อทเพาเวอร์ผ่อนแรงแบบไฟฟ้า EPAS (Electromic
Power-Assisted Steering
รัศมีวงเลี้ยว 10.1 เมตร

ตัวสีแดง พิมพ์ผิดหรือเปล่าครับ
ผมว่าไม่ผิดนะ  น่าจะหมายถึงเลี้ยวเป็นวงกลมนะครับ   แต่ส่วนมากที่เอามาลงกันจะบอกแค่ครึ่งวงกลม  เพราะฉนั้น  ครึ่งนึงของ 10.1  ก็คือ  5.5  เมตรครับ อิอิ ;)

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:47:40 »
 - Disk เบรค 4 ล้อ ? จริงเหรอครับ
 - เกียร์ PS เดิม เสียดาย นึกว่าจะได้รุ่น 150
เสียดายไม่มีเกียร์ธรรมดา คงจะขับสนุกน่าดู

ไม่แน่ใจว่า Ecosport 1.0 จะมี 5MT ให้เลือกหรือไม่

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:52:35 »
เทคโนโลยีฉีดตรง+เทอร์โบมันสุดยอดจริงๆ สำหรับแฟนๆ ยานยนต์ เพราะเครื่องเล็กแต่แรงม้าสูง...แต่ในแง่ของผู้บริโภคทั่วไปโดยเฉพาะคนไทย (เอะอะก็เครื่องใหญ่ไว้ก่อน) พอเห็นเครื่องเล็กแค่ 1.2 ก็แบะปากยี้กันเป็นแถว ยิ่งมาเจอ 1.0 อีก เชื่อเถอะว่าเสียงส่วนใหญ่จะพูดกันว่าอะไร...แค่เครื่อง 1.0 เองเหรอจะไหวมั้ยเนี่ย โดยส่วนใหญ่มักไม่ได้มองถึงแก่นแท้ของหัวใจว่าสมรรถนะเป็นอย่างไร สำหรับเทคโนโลยีลดความจุกระบอกสูบแรงม้าสูง Gasoline direct injection + เทอร์โบ...ต้องต้องใช้เวลาสักพักใหญ่เลยครับที่จะแจ้งเกิดในเมืองไทย ตราบใดที่ผู้บริโภคยังยึดติดกับค่านิยมเครื่องใหญ่กันอยู่ บริษัทรถยนต์ผู้ประกอบการหลายเจ้าคงเหนื่อยหน่อยในช่วงแรกของการตลาดครับ...เอาใจช่วย

ผมว่ามันแจ้งเกิดในไทยมาพอสมควรแล้วนะครับสำหรับเครื่องเล็ก+เืทอร์โบ

แต่ก่อน benz ก็ใช้เครื่องใหญ่ๆเป็นจุดขายมาโดยตลอด แต่พอช่วง kompressorเข้ามา เครื่องเล็กลง ก็ยังขายได้มาโดยตลอด เครื่องเล็กกว่ารถญี่ปุ่นD-segmentแทบทั้งนั้น

ผมคิดว่ามันอาจจะกระทบไม่มากและอาจจะเป็นในช่วงแรกๆ ต่อไปเดี๋ยวคนระดับที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถก็น่าจะรู้จักเองแหละครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:55:42 »
" 11 กุมภาพันธ์ 2013 นี่ละครับ วันที่ Ford เปิดโอกาสให้สื่อมวลชนสายรถยนต์
รวมทั้งผม ได้สัมผัสกับประสบการณ์หลังพวงมาลัยของ Fiesta Minorchange
ที่วางขุมพลังใหม่ EcoBoost 1.0 ลิตร 125 แรงม้า (PS) อย่างที่รอคอยกันเสียที "

พฤศจิกายนหรือเปล่าครับ ??

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 21:56:25 »

ผมว่าไม่ผิดนะ  น่าจะหมายถึงเลี้ยวเป็นวงกลมนะครับ   แต่ส่วนมากที่เอามาลงกันจะบอกแค่ครึ่งวงกลม  เพราะฉนั้น  ครึ่งนึงของ 10.1  ก็คือ  5.5  เมตรครับ อิอิ ;)

น่าจะเป็น 5.05 เมตรมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:01:19 »
ขอบคุณสำหรับรีวิว First Impression ครับ

น่าสนใจดีเหมือนกันนะครับ เรื่องเครื่อง 1.0 ใหม่  ถ้าแก้เรื่องเกียร์มาจนคนหายข้องใจได้ ผมว่ามันก็เป็นรถที่น่าใช้ทีเดียวเลยหล่ะ

ออฟไลน์ mark_pro

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:12:51 »
- Disk เบรค 4 ล้อ ? จริงเหรอครับ
 - เกียร์ PS เดิม เสียดาย นึกว่าจะได้รุ่น 150
เสียดายไม่มีเกียร์ธรรมดา คงจะขับสนุกน่าดู

ไม่แน่ใจว่า Ecosport 1.0 จะมี 5MT ให้เลือกหรือไม่
ผมก็อยากรู้เหมือนกัน ว่าเค้าให้ Disk เบรค มา 4 ล้อ แล้วเหรอครับ ถ้าจริงก็เยี่ยมเลย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:29:06 »
ผมว่าเกียร์ตัวนี้มันดีมากๆในเรื่องการตอบสนอง..
จริงๆเครื่องเดิม 1.5 ตัวนี้แรงม้ามันไม่ได้แรงมากอะไรเลย..
แต่จับกับเกียร์ตัวนี้มันสามารถทำให้รถ B-Sec มันวิ่งได้อัตราเร่งที่ดีมากๆ
แล้วพอมาจับคู่กับเครื่องที่ระดับสูงขึ้นไปอีกอย่าง Ecoboost อัตราเร่งก็ออกมาดีอย่างที่เห็น

จะห่วงก็แต่เรื่องดีเฟคของเกียร์.. และการแก้ปัญหาหลังเกิดมีปัญหาขึ้นมาเท่านั้น..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ nattakittp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 22:44:47 »
ส่วนตัวคิดว่า ถึงจะสมรรถนะดี แต่รถเล็กยังไงก็เป็นรถเล็ก หากราคาสูงจนไปคร่อมกับ c-segment คงไม่ตอบโจทย์คนกลุ่มใหญ่ที่มีกำลังซื้อรถราคานี้น่ะครับ
แต่ถ้าราคาลงมาได้อีก ก็น่าจะกวาดกลุ่มที่กะจะซื้อตัวท้อปของทุกยี่ห้อมาได้เพียบ แอบเป็นห่วงมาสด้า 2 เลย

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 23:02:11 »
ขอบคุณครับ อ่านจบแล้ว

สวยกว่าเดิมแบบชัดเจน ยกเว้นท้าย Sedan

เครื่องในดูน่ารัก และน่าใช้งาน

ขอให้เจ้าปลาทูตัวนี้ขายดีๆนะ ;D

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 23:04:23 »
อยากเห็น 1.0 ecoboost +PS ไปอยู่ใน Ecosport
แล้วราคาอยู่ที่ 700,000 - 789,000 บาท
ถ้าทำได้ ขายดีเทน้ำเทท่าแน่ๆ

และอยากเห็น 1.0 ecoboost ไปอยู่ใน Focus ตัวล่างสุด แทนเครื่อง 1.6 เดิม
แล้วราคาเท่าเดิม
ถ้าทำได้ วงการรถยนต์ ค่าย T H มีหนาวๆร้อนๆ แน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2013, 23:08:07 โดย adobe »

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 23:17:50 »
ขอบคุณครับ

อยากอุดหนุนซื้อ Ford ตรงที่นำเทคโนโลยีใหม่ๆมาใส่ในรถ พร้อมอุปกรณ์อีกเพียบ
แล้วขายในราคาที่เหมาะสม

แต่ติดที่เรื่องปัญหาจากโรงงาน และ การแก้ปัญหาของสนง.ใหญ่ นี่สิครับ

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 23:21:44 »
ถูกหรือแพงไป ผมว่ามันก็เท่าๆกับ ตัว1.6 เดิมที่ขายอะ
ถ้าไม่นับขนาดcc ที่เล็กลง กำลังเท่าเดิม อ๊อบชั่นเพิ่มขึ้น ประหยัดเพิ่มขึ้น
ยอดขายน่าจะแตะๆ ตัว 1.6 เดิมนะผมว่า ทำไมถึงลุ้นกันขนาดนั้น

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 23:27:37 »
1.0 ตัวนี้ใส่ mondeo europe ลาก d-seg ได้นี่ไม่ธรรมดาแล้วหล่ะครับ

ว่าแต่ฟอร์ดเคลมว่าจิบน้ำมัน 4.3l/100km = 23km/l ปล่อย co2 99g/km

"    ล่าสุดนายโชคดี แก้วแสง รองเลขาธิการสำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการลงทุนหรือบีโอไอ เปิดเผยกับ"ฐานเศรษฐกิจ"ถึงความคืบหน้าว่า ในการประชุมคณะกรรมการบริหาร(บอร์ด)บีโอไอ มีนายกิตติรัตน์ ณ ระนอง รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง เป็นประธาน ในวันที่ 28 สิงหาคม 2556 นี้ จะมีการพิจารณาเงื่อนไขและการให้สิทธิประโยชน์กิจการผลิตรถยนต์ประหยัดพลังงานมาตรฐานสากล(อีโคคาร์) ระยะที่ 2 ซึ่งจะกำหนดเงื่อนไขการผลิตต้องมีมาตรฐานเครื่องยนต์ที่สะอาดตามมาตรฐานยูโร 5 ปล่อยคาร์บอนไดออกไซด์น้อยกว่า 100 กรัมต่อกิโลกรัม ลดลงจากของเดิมที่กำหนดไว้น้อยกว่า 120 กรัมต่อกิโลกรัม สามารถประหยัดน้ำมันที่ 4.3 ลิตรต่อ 100 กิโลเมตร จากเดิม 5 ลิตรต่อ 100 กิโลเมตร โดยเป็นเครื่องยนต์เบนซินขนาด1300 ซีซี  และเครื่องยนต์ดีเซลขนาด1500 ซีซีจากของเดิมที่กำหนดเครื่องยนต์เบนซิน1300 ซีซี และเครื่องยนต์ดีเซล1400 ซีซี "

ผลิตเครื่องนี้ในไทย แล้วนำมาใส่ ecocar phase 2 ได้ไหม แบบว่ามันพอดีมากเลยหล่ะจอร์จ  ;D ;D :D

J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 23:48:04 »
อยากเห็น 1.0 ecoboost +PS ไปอยู่ใน Ecosport
แล้วราคาอยู่ที่ 700,000 - 789,000 บาท
ถ้าทำได้ ขายดีเทน้ำเทท่าแน่ๆ

และอยากเห็น 1.0 ecoboost ไปอยู่ใน Focus ตัวล่างสุด แทนเครื่อง 1.6 เดิม
แล้วราคาเท่าเดิม
ถ้าทำได้ วงการรถยนต์ ค่าย T H มีหนาวๆร้อนๆ แน่ๆ

อย่าเพิ่งเลยคร้าบบ เหลือทางเลือกไว้ให้ใช้แก๊สบ้าง อิอิ 

1.6 Eco น่าจะไปแทน 2.0 เลยมากกว่า >_<

ออฟไลน์ rute

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2013, 00:02:12 »
ขอบคุณครับ...  :-*