ผู้เขียน หัวข้อ: +++ Aston Martin ได้แต่งตั้งตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการในเมืองไทยแล้ว +++  (อ่าน 7721 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
บริษัทแม่ได้แต่งตั้ง  มาสเตอร์ กรุ๊ป คอร์ปอเรชั่น (เอเชีย) ภายใต้การนำของ ดร. สัณหวุฒิ ธรรมชวนให้เป็นผู้จำหน่ายอย่างเป็นทางการภายใต้ชื่อ แอสตัน มาร์ติน แบงคอก เป็นครั้งแรกในประเทศไทย

พิธีเปิดตัวแบรนด์ Aston Martin ในไทยจะมีขึ้นในวันพรุ่งนี้

สำหรับคนทั่วไปจะสามารถรับชมรถ แอสตัน มาร์ติน ได้ที่ลานแฟชั่น ฮอลล์ สยามพารากอนระหว่างวันที่ 15-17 พฤศจิกายนศกนี้

สรุปว่า แบรนด์ Aston Martin มีตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ ไม่ได้จำหน่ายผ่านเกรย์อีกต่อไปครับ

ออฟไลน์ Parinceo

เย่ เม้นแรก

อยากกรี๊ดเหมือนกรี๊ดดาราเลย ฮา

สงสัยต้องเข้าไปดูซะแล้ว พลาดไม่ได้
แบรนด์ในฝันเลยครับ

ออฟไลน์ MystogaN

Vanquishhhhh !!! รักที่สุดในสามโลก

ออฟไลน์ tamjai

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณที่นำมาแจ้งครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ตอนนี้ Rapide S กับ Vanquish รุ่นล่าสุดอยู่ที่ Siam Paragon แล้วครับ อยู่ติดกับของ AAS เลยครับ

ปล. ห้องเล็กไปหน่อยนะครับ
ปล2. Sale ที่นั่งประจำสวยดีครับ ^^"

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
VANNISH !!!!

อ้าว...นั่นมันไว้ซักผ้า นี่หว่า....

อิอิ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ว่างๆต้องแวะไปชมซะละ

ออฟไลน์ templeboy

ได้แต่มอง...เอิ้กๆๆ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ indysubaru

• **
  • don't worry be happy
เป็นรถที่ทรงเซ็กซี่มาก อยากได้มาก แต่ราคาไปไกลเกิ๊น :'(

ออฟไลน์ 2k

มีรถเพิ่มขึ้นอีกยี่ห้อแล้วดีจัง   :D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Buffy

รถในฝันของผมเลยน่ะนั้น

Ferrari Lamboghini Porsche ไม่เอา จะเอา Aston Martin

ออฟไลน์ jumpon77

VANNISHรถในฝันผมเลยยครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

สะกดผิดกันจนเป็นเจ้านี่ละ

ออฟไลน์ jumpon77

อิอิอันนี้ของจริงครับAston Martin  Vanquish ครับบ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

Ferrari Lamboghini Porsche ไม่เอา จะเอา Aston Martin

+10000000 เลย  :D

ออฟไลน์ SP

Rapide S สวยมากครับ สำหรับผมแล้วมันเป็นรถที่ดูสวยลงตัวที่สุดในเซกเมนท์นี้เลยครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
งง รถหลายรุ่นมาก มันต่างกันยังไงนะครับ

รู้จักแต่ DB9 เท่านั้น

งง รถหลายรุ่นมาก มันต่างกันยังไงนะครับ

เหมือนกันมากๆครับ งงไปเลยทีเดียว
ที่รู้ๆคือ

V8/V12 Vantage จะออกมาในรูปแบบรถสปอร์ตมากกว่า เล็กกว่า DB9 DBS และ Vanquish ครับ
Vantage Volante  ตัวเปิดประทุนนี่ผมว่าถือว่าเป็น Roadster พวกเดียวกับ Caymanได้เลย

DB9 เป็น Grand Tourer พวกเดียวกับ 6 series ครับ คันใหญ่หน่อย ไว้ใช้ขับทางไกล
Vanquish เป็นเหมือนเวอร์ชั่นแรงของ DB9 คือถ้าจำไม่ผิดขนาดมันเท่าๆกัน แต่เปลี่ยนกันชน โป่งล้อ นิดๆหน่อยๆ ถ้า DB9=6series ล่ะก็ ผมให้ Vanquish=M6
Rapide เอา DB9 มาทำเป็น 4ประตู อารมณ์ประมาณ 6series Gran Coupe หรือ Panamera ครับ
รุ่นย่อยของ 6 series นี่มันคล้ายๆกับการแบ่งรุ่นรถของ Astom Martin ดีเนอะ  :D

DBS เหมือนกับ Vanquish รู้สึกจะเปลี่ยนชื่อไป 1 เจนเนอเรชั่น
Aston มี DB4 DB5...DB9 ใช้ชื่อเดิมมาตลอด
แต่ Vanquish ทำออกมา 1 เจนเนอเรชั่น ใช้ชื่อ V12 Vanquish
แล้วก็เปลี่ยนชื่อเป็น DBS แล้วก็กลับมาทำตลาดตัวใหม่เป็นชื่อ Vanquish ตามเดิม แต่ตัด V12 ทิ้งไป
คิดว่าน่าจะเป็นการป้องกันไม่ให้ไปสับสนกับ V12 Vantage เพราะVantage มี 2 เครื่อง V8 กะ V12 เลยต้องใส่ V12 นำหน้าไปด้วย

One-77 ชื่อก็บอกอยู่แล้ว การทำออกมาหนึงคันนั้น แต่ละคันพิเศษมากๆ และในโลกนี้มีแค่ 77 คันเท่านั้น
ทำออกมาเป็น Supercar ครับตัวนี้

ผมแยก DB9 กับ DBS และ Vantage ไม่ออกครับ แต่ One-77, Rapide และ Vanquish ดูออก

มาดูชื่อกันดีกว่าครับ
Vanquish แปลว่า พิชิต เอาชนะ ประมาณนั้น ถึงจะเหมือน ก็ตาม  ;D
Vantage แปลว่า เหนือกว่า เหมือน advantage ที่แปลว่าข้อดี (คุณสมบัติที่เหนือกว่าประมาณนั้น)
DB มาจากชื่อเจ้าของหรือใครซักคนในสมัยที่เริ่มตั้งชื่อรุ่นนี้ครับ(ไม่ใช่คนก่อตั้ง รู้แค่นี้) น่าจะ Davis Brown มั้งครับ
Volante แปลว่า บิน ไม่รู้ว่าภาษาอะไร แต่ใช้เรียกรุ่นที่เป็นเปิดประทุนแทนคำว่า Drophead, Convertible, Cabriolet หรืออะไรก็ตาม

ส่วนตัวชอบครับ ชื่อที่มีตัว V อยูฟังแล้วเพราะดี ชื่ออย่าง Sylvia, Corvette ก็เพราะนะครับ
แต่ Evo นี่ ไม่ค่อยเพราะ  :P แต่ชอบบบบ

GreenG

• บุคคลทั่วไป

เหมือนกันมากๆครับ งงไปเลยทีเดียว
ที่รู้ๆคือ

V8/V12 Vantage จะออกมาในรูปแบบรถสปอร์ตมากกว่า เล็กกว่า DB9 DBS และ Vanquish ครับ
Vantage Volante  ตัวเปิดประทุนนี่ผมว่าถือว่าเป็น Roadster พวกเดียวกับ Caymanได้เลย

DB9 เป็น Grand Tourer พวกเดียวกับ 6 series ครับ คันใหญ่หน่อย ไว้ใช้ขับทางไกล
Vanquish เป็นเหมือนเวอร์ชั่นแรงของ DB9 คือถ้าจำไม่ผิดขนาดมันเท่าๆกัน แต่เปลี่ยนกันชน โป่งล้อ นิดๆหน่อยๆ ถ้า DB9=6series ล่ะก็ ผมให้ Vanquish=M6
Rapide เอา DB9 มาทำเป็น 4ประตู อารมณ์ประมาณ 6series Gran Coupe หรือ Panamera ครับ
รุ่นย่อยของ 6 series นี่มันคล้ายๆกับการแบ่งรุ่นรถของ Astom Martin ดีเนอะ  :D

DBS เหมือนกับ Vanquish รู้สึกจะเปลี่ยนชื่อไป 1 เจนเนอเรชั่น
Aston มี DB4 DB5...DB9 ใช้ชื่อเดิมมาตลอด
แต่ Vanquish ทำออกมา 1 เจนเนอเรชั่น ใช้ชื่อ V12 Vanquish
แล้วก็เปลี่ยนชื่อเป็น DBS แล้วก็กลับมาทำตลาดตัวใหม่เป็นชื่อ Vanquish ตามเดิม แต่ตัด V12 ทิ้งไป
คิดว่าน่าจะเป็นการป้องกันไม่ให้ไปสับสนกับ V12 Vantage เพราะVantage มี 2 เครื่อง V8 กะ V12 เลยต้องใส่ V12 นำหน้าไปด้วย

One-77 ชื่อก็บอกอยู่แล้ว การทำออกมาหนึงคันนั้น แต่ละคันพิเศษมากๆ และในโลกนี้มีแค่ 77 คันเท่านั้น
ทำออกมาเป็น Supercar ครับตัวนี้

ผมแยก DB9 กับ DBS และ Vantage ไม่ออกครับ แต่ One-77, Rapide และ Vanquish ดูออก

มาดูชื่อกันดีกว่าครับ
Vanquish แปลว่า พิชิต เอาชนะ ประมาณนั้น ถึงจะเหมือน ก็ตาม  ;D
Vantage แปลว่า เหนือกว่า เหมือน advantage ที่แปลว่าข้อดี (คุณสมบัติที่เหนือกว่าประมาณนั้น)
DB มาจากชื่อเจ้าของหรือใครซักคนในสมัยที่เริ่มตั้งชื่อรุ่นนี้ครับ(ไม่ใช่คนก่อตั้ง รู้แค่นี้) น่าจะ Davis Brown มั้งครับ
Volante แปลว่า บิน ไม่รู้ว่าภาษาอะไร แต่ใช้เรียกรุ่นที่เป็นเปิดประทุนแทนคำว่า Drophead, Convertible, Cabriolet หรืออะไรก็ตาม

ส่วนตัวชอบครับ ชื่อที่มีตัว V อยูฟังแล้วเพราะดี ชื่ออย่าง Sylvia, Corvette ก็เพราะนะครับ
แต่ Evo นี่ ไม่ค่อยเพราะ  :P แต่ชอบบบบ
เยอะเกินจนงงครับ 555

ออฟไลน์ Tan Int

^
^
^
^
มีอีกชื่อที่ขึ้นด้วยตัว V แต่อายุสั้นครับ Virage ตอนนั้นออกมาแทรกกลางระหว่าง DB9 กับ DBS
ขายได้ปีกว่าๆ ก็เปลี่ยนเป็น Vanquish เลยครับ

ที่จริงบ้านเราก็มี Aston Martin มาวิ่งทดสอบนานแล้วนะ คันสีฟ้าๆ ที่เพิ่งขึ้นรีวิวไปวันก่อนไง
// ขอหลบเท้าแป๊บ ;D

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
http://www.astonmartin.com/

เชิญทรรศนาตามสะดวกเลยครัฟ

นอกจาจาแรงแล้ว ยังสวยแบบมีรสนิยม ;D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2013, 09:46:14 โดย tae_polestar »
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member

+10000000 เลย  :D

+ อีกคนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แบรนด์นี้ชอบมาก

ออฟไลน์ lifeonmap

• **

^
^
^
^
มีอีกชื่อที่ขึ้นด้วยตัว V แต่อายุสั้นครับ Virage ตอนนั้นออกมาแทรกกลางระหว่าง DB9 กับ DBS
ขายได้ปีกว่าๆ ก็เปลี่ยนเป็น Vanquish เลยครับ

ที่จริงบ้านเราก็มี Aston Martin มาวิ่งทดสอบนานแล้วนะ คันสีฟ้าๆ ที่เพิ่งขึ้นรีวิวไปวันก่อนไง
// ขอหลบเท้าแป๊บ ;D

ลืมไปเลยครับ ออกมาแปปเดียว
หาข้อมูลมาให้แล้วครับ

Virage เป็นภาษาฝรั่งเศษครับ แปลว่า ส่วนโค้งเว้า (ชื่อเซะซี่มาก)
ทำตลาดบนๆของยี่ห้อมาก่อนเปลี่ยนเป็น Vanquish
แล้วพอ Vanquish เปลี่ยนไปเป็น DBS
ก็จับชื่อเจ้า Virage มาแทรกตรงกลาง
สุดท้ายคงขายไม่ค่อยดีเลยยุบ DBS กับ Virage ทิ้งแล้วกลับมาใช้ชื่อ Vanquish อีกที

แหม่ จะแยกรุ่นซะยิบย่อยอะไรขนาดนั้นไม่รู้