ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ nissan tiida 5ประตู มือสองครับ  (อ่าน 17859 ครั้ง)

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
อยากได้ nissan tiida 5ประตู มือสองครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 14:19:40 »
คือตอนนี้ผมอยากได้รถเก๋งมือสองคันเล็กซักคันที่ ขับดีช่วงล่างดีและผู้ใหญ่นั่งสบายราคาไม่แพง
ก็เลยสนใจอยากได้ทีด้า5ประตูครับ อยากถามเพื่อนๆพี่ๆว่ารถรุ่นนี้มีจุดอ่อนข้อควรระวังตรงจุดไหนบ้างครับ แล้วเหมาะแก่การติดแกซมั้ย
แล้วถ้าเอาตัวก่อนไมเนอร์จะดูยังไงว่าคันไหนเติมe20ได้ แล้วเอา1600หรือ1800ดี
เพราะใจผมอยากได้1600เพราะอยู่แต่ในเมืองและ1800ก็ไม่ได้แรงกว่ามากแต่อีกใจก็อยากได้1800เพราะมันอุปกรณ์เยอะกว่า
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2013, 14:32:20 โดย birmax »

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
Re: อยากได้ nissan tiida 5ประตู มือสองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 15:14:48 »
จากปสก.ตรง....จุดอ่อนคือเบาะหน้านั่งแล้วปวดหลังครับ  ถึงเบาะจะใหญ่ก็ตาม
อย่างอื่นแค่ปัญหาจุกจิก เช่นเสียงก๊อกแก๊กตามจุดต่างๆ  ลูกลอยเสียง่าย

เรื่องแก๊ส ผมได้ยินมาอีกที ปรุะมาณว่า
ต้องดูแลมากกว่า T H เพราะไม่ทนแก๊ส
ถ้าติดแก๊สก็ 1.8  ไปเลย 
ไม่ติด...1.6 ประหยัดกว่าพอควร
 รอท่านอื่นมาตอบอีกทีครับ

ออฟไลน์ holahola66

Re: อยากได้ nissan tiida 5ประตู มือสองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 17:03:37 »
แนะนำเล่นตัวminor changed ครับ ช่างบอกว่าพวกท่อยางทนแก๊ซกว่า แฟนผมใช้ตัว 1.6 mc 5ประตูอยู่ ติดแก๊ซมาสามหมื่นกว่าโลแล้ว ตั้งวาล์วไปครั้งนึง (ควรตั้งทุกๆ20,000 โลครับ) ขับเนียนปกติเหมือนน้ำมันทุกอย่าง ไม่มีปัญหาอะไรเลย หาร้านจูนเก่งๆละกันครับ

อีกข้อคือ ช่วงล่างตัว MC มันจะนุ่มกว่าตัว e20ครับ นั้งสบายกว่า
Defect ที่นิดมากะรถเลย เป็นกันมากคือเสียงพวงมาลัย เวลาหมุนความเร็วต่ำๆเช่นจอดรถเนี่ย มันจะมีเสียงปุกๆครับ แต่ไม่ได้หนักหนาอะไร
หลอดไฟท้ายชอบขาด เห็นขาดกันหลายคัน เปลี่ยนที่ศูนย์ 80 บาท ซื้อข้างนอก 30 บาท

โช็คหลังรั่วที่ระยะ 60,xxx โล แบต+ยาง ที่ติดรถมา เล็ก+ห่วย แนะนำเปลี่ยนแบตให้ใหญ่ขึ้นครับ ยาง ถ้าใส่แม็กเดิม ใส่ 195/60 r15 กะลังดีครับ ของติดรถมาหน้าแค่ 185 ร่อนเกิ๊น

อ่อ เลือกตัว1.8 ไปเลยครับ ติดแก๊ซยุแล้ว ได้อุปกรณ์ความปลอดภัยเยอะกว่าครับ

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 22:33:38 »
หลอดไฟท้ายขาดพร้อมกันทั้ง 2 ข้างเลยครับ เปลี่ยนเองยากมาก ต้องเข้า 0

ของผมเป็นตัว Top - MC เคยประกาศขาย 30x,xxx ในตลาดรถ มีแต่คนโทรมาต่อเหลือ 2 แสนกลางๆ เลยเลิกขาย
เอามาให้แฟนจ่ายตลาดดีกว่า ปลอดภัยกว่าขับ Eco Car เยอะ (เพราะคันใหญ่กว่า)

ปอลิง เลิกขายแล้วนะครับ ไม่ต้องหลังไมค์มา
ปอลิง 2 ปัจจุบัน คนซื้อรถมือสอง ต่อราคากันโหดมาก แถมไม่ง้อคนขายเลย แต่ก็นั่นแหละ ตั้งแต่มีโครงการรถคันแรก ใครๆ ก็มากดราคารถมือสอง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 23:08:40 »
ของผมใช้มา 55,000 โล จากนั้นลงเทอร์โบแล้วใช้ต่อมาอีกจนตอนนี้ได้ 75,000 ก.ม.

1. ปัญหาพวงมาลัยดังปุกๆของผมเป็น แต่ขี้เกียจรื้อเพราะรื้อทีต้องถอดคอนโซล คราวนี้จะได้อย่างอื่นดังแทน
2. เสียงรบกวนตามขอบคอนโซลและกลอนมีบ้างแต่เบากว่า Jazz
3. ยางขอบประตูพอเก่าจะเริ่มเก็บเสียงได้ไม่ดี
4. โช้คผมยังไม่พัง เพราะเปลี่ยนเป็นของไมเนอร์เชนจ์เมื่อตอน 3-4หมื่นโล ปัจจุบันยังใช้ได้ดีครับ
5. ระบบไฟฟ้าผ่านกล่อง ECM ปกติไม่มีปัญหา แต่จะซ่อมจะอะไรต้องรู้งานพอควร อย่างเช่นถ้าคุณ
บิด On แล้วไปดึง relay พัดลมไฟฟ้าออก ในรถทั่วไปจะไม่มีปัญหา แต่ Tiida มี คือมันจะทำแต่จังหวะแรงตลอด
และต้องใช้เครื่องมือเฉพาะในการเซ็ตถึงจะหาย..บ้าที่สุด
6. หลอดไฟท้ายขาดทุกๆ 50,000โล เปลี่ยนมันทุกๆ 40,000โลก็จะดี กันเซอร์ไพรส์
7. ถ้าวิ่งทางไกลเนิบๆมันประหยัด แต่ใช้ในเมืองกับขับซัดๆ มันกินกว่าJazzครับตามขนาดเครื่อง
8. ตัวรถอ่อนไหวต่อลมตีข้าง แต่ถ้าไม่มีลมตีมันก็วิ่งเนียน

สรุปแล้วบางปัญหาปัญญาอ่อน แต่ยังไม่เคยเจอปัญหาหนักๆที่ทำให้อยากขายทิ้ง
เพราะตัวรถมีพื้นที่ภายในเยอะ คนตัวใหญ่นั่งสบาย ยกเว้นว่าถ้านั่ง 5 เบาะหลังจะเบียดกันมาก
วัสดุภายในรุ่นแรกๆจะดี แต่อุปกรณ์น้อยจนน่าเกลียด รุ่น Minorchange อุปกรณ์ดีขึ้น แต่แอบไปประหยัด
วัสดุบางส่วน ถอดออกไปไม่สังเกตไม่รู้

ส่วนตัวผมคิดว่ามันเป็นรถที่ให้พื้นที่ภายในเยอะ นั่นคือจุดเด่นสุด เพราะถ้า Tiida แคบมากๆ ผมก็ไม่รู้จะใช้มันทำไม
ช่วงล่างเดินทางไกลไว้ใจได้ เบรกเดิมๆมาพอรับความเร็ว 120-140 ได้ แต่อย่าเกินนั้น เพราะผ้าเบรกไม่ได้
รองรับการซิ่ง

การซ่อมบำรุง..ผมแนะนำลอง Facebook นะครับแล้วค้นหา BBA Coffee and car accessories
นั่นคือเพจของคุณโอ้ต ซึ่งไม่ใช่ช่างนิสสัน แต่เคยเป็นเจ้าของ Tiida และศึกษาตัวรถมาจนทะลุปรุโปร่ง
สามารถซ่อมรถได้เก่งไม่แพ้ช่างหลายคน ถ้าไม่เข้าศูนย์ก็ให้ลองดูคนนี้ จะช่วยประหยัดเงินได้มาก
แต่ต้องจองคิวนานหน่อยเพราะรถแน่นมากเหมือนทีด้าค่อนประเทศมาอยู่ที่นี่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 23:25:11 »
ชอบ Tilda ครับ

เป็น 1 ในเหตุผลที่ซื้อ March  :D

ออฟไลน์ Eak

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 08:07:28 »
ใช้ 1.8 อยู่ วิ่งมา 2 แสนต้นๆ  ก้ไม่เคยเจอปัญหาใหญ่ ตอนนี้รอจองจู๊ค ก่อนแล้วค่อยขาย

ออฟไลน์ tui

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 08:13:57 »
ผมก็ใช้อยู่..1.8 แสนห้าแล้ว..แฮะๆยังหลงมันอยู่เลย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 10:59:29 »
หัวฉีดไปไวนิดนึงครับ  ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 11:02:06 »
แม่ผมใช้ 1.8 ครับ ซื้อตั้งแต่เปิดตัว เติมได้แค่ E10 95 เท่านั้น สู้ตัว MC ที่เติม E20 ได้

ปัญหาไฟท้ายขาดบ่อย ยางเบ่าโช้คไป อีกรอบแล้ว โช้คถ้าให้ดีเอาตัว MC ครับ

ปุ่มเปิดประตูพังไปรอบ แถมต้องเปลี่ยนยกชุด ซึ่งแพงใช้เล่น

ล่าสุดหัวฉีดมีปัญหาไปหัว เปลี่ยนแล้ว ต้องเปลี่ยน 4 หัวเลยถึงจะนิ่ง

แบต เปลี่ยนทุกปี โคตรกินแบตเลยครับ

ออฟไลน์ SAMPHOP

• **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 11:58:07 »
จากประสปการณ์นะครับ ตอนผมทำงานบริษัทเก่า ใช้รถบริษัท tiida 5  ประตูนี่แหละครับ ตัว 1.6

- ติดแก๊สก็โอเคนะครับวิ่งกันวันละ 300-500 โล (รวมไปกลับนะครับ)  แล้วแต่จะไปจังหวัดไหน ไม่มีปัญหาอะไร

- ช่วงล่างดีครับขับ 120-140 รถยังนิ่งพวงมาลัยหน่วง ใช้ได้เลยครับ

- อัตราเร่งธรรมดาครับทั้งแก๊สและน้ำมัน

- เบาะเมื่อยหลังมากครับ ถึงขนาดต้องเอาหมอนเล็กๆมาดันหลังครับ
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 14:32:48 »
อุ้ย มีคนเลงไว้เหมียการเบย ผมเลง 1.6 g minor e20 ไว้ ครับ รอสวยๆ ซัก ปี 10-11 แก๊สทนไม่ทนไม่รู้ แต่ ผมใช้ hr12de 108000 ทำวาวล์ 2 ครั้ง ที่ 50000 โล ยังปกติครับ ได้มาก็คงตั้งวาวล์ แล้วก็จับดมแก๊สเลย  แต่ยังหาถูกใจไม่ได้เลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 19:36:25 »
ขอบคูณทุกท่านครับ
รู้สึกปัญหาส่วนใหญ่มักเป็นที่หลอดไฟท้าย โชคพัง เสียงพวงมาลัย
เดี๋ยวไปดูเพจคุณโอตครับ พี่แพนขอบคุณมาก

ออฟไลน์ jobbabys

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 00:37:13 »
ขอแชร์ ทีด้า 4 ประตูแทนนะครับ  ใช้มา3ปีครึ่ง
วิ่ง 7 หมื่นโล ติดแก้ส ที่ หมื่นโลแรกครับ

ปัญหาที่พบเจอ
1. โชคหน้าขวาเสียดังตั้งแต่ออกรถ เครม เปลี่ยนหาย
2. สวิตช์กระจกฝั่งคนขับเสีย กดลงฝั่งคนนั่งหน้าซ้ายได้แต่กดขึ้นไม่ได้ --> เครม หายสนิท
3. โช้คหน้าขาวข้างเดิมมีเสียง อันนี้บุชยางตัวไหนไม่รุ้ ขาด เปลี่ยน
ไม่กี่ร้อย ป.ล. ไปจั้มกระแทกมาเองครับ
4. เข็มน้ำมัน เอ๋ยๆๆ บางครั้ง เช่น อยุ่ดีๆเข็มก้ชี้ว่าหมด
ทั้งๆที่เพิ่งเติม อันนี้ นานๆที ตอนนี้ไม่เจอ
5. เลย 7 หมื่นโล หลังจาดเข้าศูนย์รู้สึกว่าการเก็บเสียงแย่ลงมาก
คือ ตอนนี้เสียงดังไม่ว่าเพราะตามอายุ  แต่ผมกลับรุ้สึกว่า เสียง
มันดังแบบ อื้อๆๆ มันรบกวนพอตัว ไม่เข้าใจว่าทำไม
6. พวงมาลัยเป้นเหมือนกันแต่ไม่ซ่อม ช่างมัน

ดูเหมือนจะเยอะ แต่ผมกลับรักมันมากนะครับ ขับสบาย นิ่มสุดๆ
จะดีมากถ้านัาง 2 คน ถ้านั่ง 4 ตนจะย้วยหน่อยครับ

เครื่องดี ก้ทนแก้สอยุ่นะ แต่ผมติดแก้ส lpg มาแพงด้วยมั้ง
เลยไม่มีปัญหา

ประหยัด แก้สพอได้ครับ ในเมืองรถติดสุดๆ 8 โลลิตร
นองเมือง 12 โลลิตร เฉลี่ยแบบทั่วไปตก 9-10 โลลิตร

น้ำมัน ในเมือง 10 โลลิตร นอกเมือง 15 โลลิตร เฉลี่ยประมาณ 12 โลลิตรครับ