ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง BOSE กับ JBL  (อ่าน 35484 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pui Zippe

• Newbie
  • *
ระหว่าง BOSE กับ JBL
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 19:06:44 »
เอามาให้ดูขำๆ ระหว่างข้อจำกัดพื้นที่ติดตั้งกับลำโพงพกพา พอจะอ้างอิงกับพื้นติดเช่นในรถยนต์ได้บ้าง ว่าเจ้าไหนจะทำเสียงให้ออกมาดี

สุดท้ายนี้ อยากฝากให้พี่โตเปลี่ยนค่ายลำโพงได้แว้ว.... ::)

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
Re: ระหว่าง BOSE กับ JBL
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 19:28:21 »
Bose ครับ

เพราะ...ตัวผมเองก็กำลังเล็งๆเจ้าตัวนี้อู่เหมือนกัน  :P
หลังจากที่ผมใช้ Bose มา ตัวเล็กๆราคาไม่ได้แพงเวอร์เหมือนตัวใหญ่ๆที่อัพราคากัน 200-300%
รวมถึงคุณภาพเสียที่โดนใจผมพอสมควร

ที่บ้านตอนนี้มี sounddock สีแดง Bose wave system กับ IE2 ครับ (หายไปแล้ว T_T)
ตอนนี้เลยนอกใจเจ้า IE2 ใช้คู่กับ Sennheiser ครับ
ยองรับว่า Senn เสียงครบกว่า แต่ใส่ไม่สบายเท่า Bose
คือถ้าฟังตั้งใจๆ ฟัง Senn แต่ถ้าเอาใส่ไปข้างนอก ออกกำลัง เดินห้าง IE2 ขนะไปเลย
ใช้ๆมารู้สึกแฮปปีมากๆกันยี่ห้อนี้ครับ
ตอนนี้ก็เล็งๆเจ้าตัวนี้ กับ Companion 20 ไม่ก็ 5 อยู่ครับ
เอาไว้เล่นคอม+เล่นเกม  :D

ปล. ตอนนี้ก็เก็บตังไปก่อน ต้องไปถอย IE2 กลับมาในอ้อมอก แถมยังต้องแบ่งเก็บไว้ถอย PS4 อีก เฮ้ออออออ

อ่าว ออกทะเลไปแล้วววววว  ;D

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 20:17:12 »
ถ้าคู่นี้ Bose เทพกว่าชัดเจนเลย...ขนาดผมฟังจากลำโพงแถมมากับคอมพ์ยังเพราะอ่ะ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 20:31:24 »
คู่นี้ผมว่า ไม่ว่าคนจะชอบ Sound ของ Bose หรือไม่ . . ก็น่าจะเลือก Bose > JBL ซัก 97.5%  ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 21:42:46 »
JBL เสียงแฟลตมากครับ แบนราบ ไร้มิติไร้เบส
H.

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 21:47:54 »
Bose ครับ

เพราะ...ตัวผมเองก็กำลังเล็งๆเจ้าตัวนี้อู่เหมือนกัน  :P
หลังจากที่ผมใช้ Bose มา ตัวเล็กๆราคาไม่ได้แพงเวอร์เหมือนตัวใหญ่ๆที่อัพราคากัน 200-300%
รวมถึงคุณภาพเสียที่โดนใจผมพอสมควร

ที่บ้านตอนนี้มี sounddock สีแดง Bose wave system กับ IE2 ครับ (หายไปแล้ว T_T)
ตอนนี้เลยนอกใจเจ้า IE2 ใช้คู่กับ Sennheiser ครับ
ยองรับว่า Senn เสียงครบกว่า แต่ใส่ไม่สบายเท่า Bose
คือถ้าฟังตั้งใจๆ ฟัง Senn แต่ถ้าเอาใส่ไปข้างนอก ออกกำลัง เดินห้าง IE2 ขนะไปเลย
ใช้ๆมารู้สึกแฮปปีมากๆกันยี่ห้อนี้ครับ
ตอนนี้ก็เล็งๆเจ้าตัวนี้ กับ Companion 20 ไม่ก็ 5 อยู่ครับ
เอาไว้เล่นคอม+เล่นเกม  :D

ปล. ตอนนี้ก็เก็บตังไปก่อน ต้องไปถอย IE2 กลับมาในอ้อมอก แถมยังต้องแบ่งเก็บไว้ถอย PS4 อีก เฮ้ออออออ

อ่าว ออกทะเลไปแล้วววววว  ;D
ขอถามหน่อย​ครับ​ว่า​
senn ที่ใข้อยู่​รุ่นอะไรครับ
คือตอนนี้​หูฟังตัวต่อไปที่ผมเล็งไว้แบบเทใจเลยคือ IE2 นี่แหละ​ครับ​
ตอนนี้​ใช้ Nuforce NE700X อยู่​
เลยอยากรู้​ว่า​ BOSE นั้นสไตล์​มันต่างจาก Senn แค่ไหนเพราะ​พอเดาแนว Senn ได้อยู่
ขอบคุณมากครับ​

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 21:50:40 »
JBL เสียงแฟลตมากครับ แบนราบ ไร้มิติไร้เบส

ถูกเลยครับ ทำไมยังกะลำโพงธรรมดาเลย เสียห่วยมากๆ

keanetona

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 21:57:45 »
JBL เป็นลำโพงฟังเพลงร็อค และดูหนัง เสียงคมและจัดมาก แต่บางเฉียบ เพียงแต่ว่าตัวแทนบ้านเรากระหน่ำโฆษณาอย่างหนักจนใครๆก็รู้จัก ส่วนน้ำเสียง ก็ตามที่คนแถวๆนี้กล่าวไว้น่ะแหละครับ

ปล. ผมว่าสินค้าในเครือ harman เสียงก็แนวนี้หมด

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 22:41:18 »
ดูก็รู้ล่ะว่าใครชนะ พอฟังเสียงนี่มัน Bose กินขาดชัดๆ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 22:49:11 »
BOSE นี่ระดับเทพเลยครับ ทั้ง หูฟัง รถยนต์ ต่างๆ เสียงดีจริงครับ

่jbl ใช่ว่าจะไม่ดี ผมใช้ชุดโฮม ของ denon+jbl ดูหนังแจ่มจริงๆครับ แต่bose จะอีกแนว ผมว่า  yamaha กับ  bose จะแนวๆเดียวกันนะครับ  

สรุป BOSE ครบเครื่อง คลุมทุกสเตจได้หมดเลย ผมว่า หนักแน่นไม่ทิ้งกลาง 555

แต่หูฟังใช้ monster + nuforce ชอบเบสเน้นๆ ครับ  555

มือถือผมให้อันนี้ อันดับ 1 และดีจริงๆ

ออฟไลน์ Number 7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 00:22:32 »
บอกเลยอ่านชื่อกระทู้เสร็จ นึกว่า Camry กับ Teana

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 02:11:49 »
สำหรับผม  ชื่อเสียงของ JBL พังทลายตั้งแต่มาทำเครื่องเสียงให้ Camry Hybrid Navi
ถ้าเป็นเมื่อก่อนได้ยินชื่อนี้ยังพอรู้สึกดีกับมันบ้าง แต่พอตอนนี้ได้ยินชื่อ JBL น่ะเหรอ?    กากกก Juke Box Loser!!!!
คลิปนี้ก่อนฟังผมเดาแบบลำเอียงสุดๆเลยว่าเสียง Bose ต้องดีกว่าแน่ๆ และมันก็จริงเช่นนั้น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 02:32:53 »
Bose ให้เบสมาหนัก แต่รายละเอียดและความกว้างของ Stage JBL ให้มามากกว่า

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 07:42:17 »
Bose กินขาดเลยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ fairlady

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 08:03:18 »
เชียร์ Bose อ้าวนี่เว็บบอร์ดรถนิ

นอกเรื่องนิด จากการที่ใช้หูฟัง Bose IE2i มาพบว่า ถ้าจะเอาความเทพของเสียงขั้นสุด Bose คงไม่สามารถให้ได้

แต่ถ้าเรื่องความใส่สบายจากซิลิโคนที่ยัดเข้าหู พบว่าสบายมากยัดได้ทั้งวัน

ส่วนแนวเสียงเค้าว่ากันว่าเป็นแนวของพวก music lover ครับ คือ ฟังเรื่อยๆมาเรียงๆ ไม่ได้จะไปจับผิด

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 09:46:02 »
ผมใช้ Prius Top Option MC แถมชุด JBL ให้ ผมว่าเสียงมันดีเลยทีเดียว เบสมีมา ฟังได้เพลินๆ แต่เวทีเสียงมันลอยๆมาข้างหน้า ข้างหลังไม่ไปเลยแม้จะปรับสุด แต่ก็หยวนๆฟังเพลินๆได้เวลาเดินทาง แหม แต่พอได้ลอง Bose ใน Teana L33 เท่านั้นแหละ เบสมันแน่นอก ต้องยกออกจริงๆ ตูมตามสะใจมากกก  เสียง JBL ผมดูแห้งแล้งไปเลย  ;D

ยิ่งครั้งล่าสุด ลองไปนั่งด้านหลังแล้วฟังเพลง ผมว่ามันเพราะกว่านั่งตำแหน่งคนขับอีกนะ เสียงดีสมชื้อยี่ห้อจริง เดิมๆเอาแค่นี้ก็จบละ ใครเทพกว่านี้ก็จัดตามกำลังได้ ไม่ว่ากัน แต่ผมชอบเครื่องเสียงที่เค้า set มาให้จากโรงงานผลิตรถยนต์  มากกว่ามาเซ็ตทีหลังในร้านตึกแถวนะ (คหสต.)

ส่วนลำโพงพกพา Bose ไม่ทำให้ผิดหวังอยู่แล่วครับ มีแค่เจ้า Soundlink Wireless นี่แหละที่ผมไม่ค่อยชอบแนวเสียงเท่าไร แต่ M2, C20 , Sounddock Portable นี่ยกขึ้นหิ้งไปแล้ว

แอบอยากเอา IE2 มาลองเหมือนกันนะ เคยลองฟัง ชอบแนวเสียงมาก เหมือนเอาลำโพง Bose มายัดใส่ 2 หู เคลิ้มเลย หาราคาดีๆก่อนจะจัดสักคู่  ;)

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 11:36:41 »
ชอบลำโพง bose ครับ ใช้ m2 อยู่ เปิดประตูห้องทีนี่ สนั่นทั้งชั้น
แต่หูฟังนี่ ของ bose ส่วนตัวยังเฉย ๆ ครับ เสียงปานกลาง

ออฟไลน์ NNY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 12:15:29 »
ผมไปสอยเจ้านี่มาแล้วครับ Bose mini sound link .....
เสียงดีมาก คุ้มราคา 9,xxx  เหมาะกับฟังแนวแจ๊ส , Bossa , audio phile มากครับ เสียงร้อง ชัดเจนมาก กลางแหลมสดใส เบสมีอิมแพ็คดี แต่ไม่ถึงกับลงลึกมากนะครับ
ถ้าจัดตำแหน่งวางที่เหมาะสม ขอบอกว่าจะได้เสียงเกินตัวจริงๆ  .....สรุป มันแจ่มมากครับ อิอิ

ออฟไลน์ nai_innova

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 12:40:32 »
BOSE ได้เบสหนักแน่นมาก แต่มิติไม่ได้
JBL ได้ sound stage มากกว่าBOSE แต่ก็แห้งๆ คู่นี้JBLเสียงออกมาทางใสๆหน่อย

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 12:42:08 »
คือตอนนี้​หูฟังตัวต่อไปที่ผมเล็งไว้แบบเทใจเลยคือ IE2 นี่แหละ​ครับ​
ตอนนี้​ใช้ Nuforce NE700X อยู่​
เลยอยากรู้​ว่า​ BOSE นั้นสไตล์​มันต่างจาก Senn แค่ไหนเพราะ​พอเดาแนว Senn ได้อยู่

ผมใช้ CX890i ครับ

อืม...Bose กับ Senn นั้นเสียงแต่ละช่วงผมว่าใกล้เคียงเพราะทั้งคู่เบสมาพอสมควร
แต่ Bose จะเบสนุ่ม Senn จะกระชับกว่า
เสียงกลางสูง Senn จะหนากว่า Bose ใสไม่เท่า แต่ทั้งคู่หวานพอกัน
Stage รู้สึก Senn กว้างกว่าหน่อยๆ
แนวเสียงมาแนวเดียวกันครับ คือเบสพอสมควร นุ่มๆ แต่ Senn จะเป็นชิ้นเป็นอันกว่า
ผมถือว่าออกแนว Dark ทั้งคู่

สรุปประมาณว่า Bose เหมือนปลาต้มซีอิ้วที่ซอสมันชุ่มๆ หนังนิ่มจนเป็นเนื้อเดียวกัน
Senn เหมือนปลาย่างซีอิ้ว ที่พอจะมีความกรอบของหลังเหลือบ้าง
แต่ทั้งคู่ก็เป็นปลาเนื้อดี อร่อยแน่นอน

เอ่อ....ช่างมันเถอครับ - -"

เอาเป็นว่าถ้าไม่ได้ฟังนานๆ หลายๆชม. Senn จะเป็นทางเลือกที่ดีเลย
แต่สำหรับผมก็ตามที่ท่านบนว่าไว้ คือซีลีโคนเทพสุดในสามโลกแล้ว
ถ้าอยากได้เสียงเทพ จัด Senn อยากใส่สบายใส่ Bose

ทางที่ดีแนะนำให้ไปลองฟังที่ร้านเลยครับ
ร้านเฮียมั่นให้ลองฟังได้ ไม่ต้องเกรงใจ เอามาเทียบเลย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 13:20:36 »

ผมใช้ CX890i ครับ

อืม...Bose กับ Senn นั้นเสียงแต่ละช่วงผมว่าใกล้เคียงเพราะทั้งคู่เบสมาพอสมควร
แต่ Bose จะเบสนุ่ม Senn จะกระชับกว่า
เสียงกลางสูง Senn จะหนากว่า Bose ใสไม่เท่า แต่ทั้งคู่หวานพอกัน
Stage รู้สึก Senn กว้างกว่าหน่อยๆ
แนวเสียงมาแนวเดียวกันครับ คือเบสพอสมควร นุ่มๆ แต่ Senn จะเป็นชิ้นเป็นอันกว่า
ผมถือว่าออกแนว Dark ทั้งคู่

สรุปประมาณว่า Bose เหมือนปลาต้มซีอิ้วที่ซอสมันชุ่มๆ หนังนิ่มจนเป็นเนื้อเดียวกัน
Senn เหมือนปลาย่างซีอิ้ว ที่พอจะมีความกรอบของหลังเหลือบ้าง
แต่ทั้งคู่ก็เป็นปลาเนื้อดี อร่อยแน่นอน

เอ่อ....ช่างมันเถอครับ - -"

เอาเป็นว่าถ้าไม่ได้ฟังนานๆ หลายๆชม. Senn จะเป็นทางเลือกที่ดีเลย
แต่สำหรับผมก็ตามที่ท่านบนว่าไว้ คือซีลีโคนเทพสุดในสามโลกแล้ว
ถ้าอยากได้เสียงเทพ จัด Senn อยากใส่สบายใส่ Bose

ทางที่ดีแนะนำให้ไปลองฟังที่ร้านเลยครับ
ร้านเฮียมั่นให้ลองฟังได้ ไม่ต้องเกรงใจ เอามาเทียบเลย

ขอบคุณ​มากๆ เลยครับ
nuforce ตัวที่ใช้อยู่ของผมก็มาจาก​ร้านมั่นคง​แหละครับ แต่ซื้อมาแบบไม่ได้ลองฟังเลย
แต่ตัวต่อไปต้องไปฟังที่ร้านให้ได้แน่ๆ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 15:12:40 »
BOSE ครับ

เวลานี้พูดถึง JBL ผมนึกถึงเสียงใน Camry HV Navi กับ Prius Top Option จริงๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 17:47:42 »
เสียงน่ากราบทั้งคู่

Bose = สุดยอดเลย ขอคารวะ
JBL = ขอละ อย่าเล่นเพลงอีกเลย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 21:06:29 »
ผมว่ามันก็โอเคนะ แต่ bose เวลาที่เสียงดนตรี มันดูทรงพลังและคมชัดกว่า แต่พอเป็นเสียงนักร้อง JBL กลับโอเคกว่านะผมว่า สรุป ซื้อลำโพงด้านขวาของ JBL มาใส่รถ และซื้อลำโพซ้ายของ Bose ครับ 5555

ปลลิง ผมชอบ Bose มากกว่ามันดูมีพลังกว่า แต่มันเหมาะกับดนตรีคนละแนวนะ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 11:51:55 »
ถ้าได้ไปฮ่องกง และไม่แคร์ประกัน ก็หิ้วได้ครับ
SoundLink Mini
ราคาราวๆ 7xxx กว่า ถูกกว่าศูนย์ไทยพอควร
ผมเพิ่งสอยมาจาก AppleStore. แถบ Causeway Bay
เสียงฟังสบายไม่เมื่อยหูครับ
: )

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 19:47:34 »
JBL เป็นลำโพงฟังเพลงร็อค และดูหนัง เสียงคมและจัดมาก แต่บางเฉียบ เพียงแต่ว่าตัวแทนบ้านเรากระหน่ำโฆษณาอย่างหนักจนใครๆก็รู้จัก ส่วนน้ำเสียง ก็ตามที่คนแถวๆนี้กล่าวไว้น่ะแหละครับ

ปล. ผมว่าสินค้าในเครือ harman เสียงก็แนวนี้หมด
ใช่ครับกลุ่มเครื่องเสียงในค่าย harman แยกเอกลักษณ์ชัดเจน JBL เก่งทางด้านเครื่องเสียงใหญ่ๆมากกว่านะผมว่าพวกงานเครื่องเสียงงานแสดง
Bose มีชื่อเสียงอยู่แล้วสำหรับลำโพงขนาดเล็กพื้นที่จำกันฟังเพลงทั่วไป 2 ตัวนี้ ยังไงก็โดน Bose ครับแต่ถ้าจำไม่ผิดเครื่องเสียงในรถไม่ได้ผลิตเองนะครับ
ไม่เหมือนเครื่องเสียงบ้านแต่ก็ภายใต้แบรนด์ Bose ครับ

GreenG

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 19:50:33 »
เสียงน่ากราบทั้งคู่

Bose = สุดยอดเลย ขอคารวะ
JBL = ขอละ อย่าเล่นเพลงอีกเลย

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 22:21:59 »
เพิ่งนึกได้ จะว่าไป notebook ผมก็ลำโพง JBL นะครับ Lenovo y570
ฟังแล้วก็ไพเราะ​ดีมีมิติ​พอควร เบสก็พอได้ยิน ฟังแล้วเหนือชั้นกว่า​พวกไม่มียี่ห้อ​มหาศาล​

แต่สำหรับ​คู่ในวีดีโอ​นี้ BOSE เหนือกว่า​แบบไม่ต้อง​คิด​เลย​ครับ