ผู้เขียน หัวข้อ: Motor Expo รอบสื่อกับรอบทั่วไปต่างกันมั้ย?  (อ่าน 5563 ครั้ง)

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
Motor Expo รอบสื่อกับรอบทั่วไปต่างกันมั้ย?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 23:25:14 »
อยากถามเพื่อนๆชาว HLM ที่เคยไปรอบสื่อมวลชนหน่อยครับ ว่า ปกติ Motor Expo ระหว่างรอบสื่อกับรอบธรรมดามีอะไรแตกต่างกันบ้าง
พอดีมีเพื่อนหาบัตรรอบสื่อให้ได้ครับ แล้วกำลังจะตัดสินใจว่าจะไปรอบสื่อเลยดีมั้ยเพราะว่าง 28 พอดีเลย
ตัวผมเองยังไม่เคยได้ไปรอบสื่อเลย แล้วก็อยากไปเหมือนกัน แต่ต้องลำบากเพื่อนไปหาบัตรมาให้
ถ้าไม่ต่างกันผมจะได้ใช้บัตรฟรีจาก App Motor Expo เข้างานแทนครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
Re: Motor Expo รอบสื่อกับรอบทั่วไปต่างกันมั้ย?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 23:30:31 »
ข้อแตกต่างของวันรอบสื่อก็คือ

1.เดินในงานสบายกว่ามากครับ คนน้อยกว่าพอสมควรเลยครับ

2.Brochure ทุกๆเจ้าจะได้แทบทุกที่ ไม่หมดก่อน

3.บางบูธที่มีการล้อมรั้ว วันรอบสื่อเค้าจะยังไม่ล้อมครับ รวมถึงบางเจ้า เราสามารถเข้าไปดูตัวรถใกล้ๆ หรือลองนั่งได้เลยครับ

4.ผู้ใหญ่ต่างๆในงานจะเยอะครับ เซลล์ดูเหมือนจะดูแลเราดีเป็นพิเศษครับ ไม่ว่าเราจะสนใจซื้อหรือไม่ก็ตาม

5.ที่จอดรถหาได้ง่ายกว่า ตามสัดส่วนของจำนวนคนที่ไปครับ

น่าจะประมาณนี้ครับ

Re: Motor Expo รอบสื่อกับรอบทั่วไปต่างกันมั้ย?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 23:39:38 »

1.เดินในงานสบายกว่ามากครับ คนน้อยกว่าพอสมควรเลยครับ

2.Brochure ทุกๆเจ้าจะได้แทบทุกที่ ไม่หมดก่อน

3.บางบูธที่มีการล้อมรั้ว วันรอบสื่อเค้าจะยังไม่ล้อมครับ รวมถึงบางเจ้า เราสามารถเข้าไปดูตัวรถใกล้ๆ หรือลองนั่งได้เลยครับ

4.ผู้ใหญ่ต่างๆในงานจะเยอะครับ เซลล์ดูเหมือนจะดูแลเราดีเป็นพิเศษครับ ไม่ว่าเราจะสนใจซื้อหรือไม่ก็ตาม

5.ที่จอดรถหาได้ง่ายกว่า ตามสัดส่วนของจำนวนคนที่ไปครับ

โอ้วถ้าอย่างงี้น่าสนนะครับ  ::)
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 23:45:39 »
เสริมนิดนึงคือ รถยนต์บางรุ่นมีมาโชว์เฉพาะรอบสื่อเท่านั้นครับ

ปอลิง บุคคลธรรมดาทั่วไป ไปรอบสื่อกันเยอะ กลัวว่าสื่อจะทำงานกันลำบากนะครับ
แนะนำให้ไปวันธรรมดา จันทร์ - ศุกร์ คนไม่ได้เยอะมากเท่าไหร่ แต่อย่าได้ไปวันเสาร์ อาทิตย์เชียวล่ะ !! 

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 00:05:37 »
พริตตี้ยังไม่โทรม  (จากการที่ต้องโบ๊ะหน้าและทำงานต่อเนื่องกันหลายๆ วัน  ) อย่าคิดลึก  ;D

เหมาะกับการเก็บรูปที่สุด และ คนมีไม่มาก

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 00:41:54 »

ตามนี้ครับ  แต่จากที่ผมไปมา2ปี รถทดลองขับแทบทุกค่ายยังไม่มีให้ลองเลยครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 08:02:27 »
ถ้าอยากไปลองรถ กับเจอเซล์ ไปวันปกติ นั้งแต่ 29 ครับ

บัตรฟรีเข้านั้งแต่ 30 น่ะครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 11:18:58 »
รอบสื่อ เห็นเซลบอกมาว่าโปรยังไม่ออก
จะออกโปรและมีให้ทดสอบวันที่ 29 ครับ
ส่วนผมไป 28 ดีกว่าชอบคนน้อยๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 16:09:26 »
อบากไปรอบสื่อ แต่ไม่มีบัตร  :-\

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 16:33:47 »
อบากไปรอบสื่อ แต่ไม่มีบัตร  :-\

อยากเข้ารอบสื่อผมมีวิธีง่ายๆมาเสนอครับ

โทรไปหาเซลรถยี่ห้อนั้นๆที่เราอยากไปดูครับ
แล้วบอกเลยว่าเราจะไปดูวันที่ 28 รอบสื่อมวลชนวันอื่นไม่ว่าง
ให้เซลเดินออกมารับหน้างานได้เลยครับ เค้าจะยืมบัตรพรรคบวกมาให้ครับ
เข้างานรอบสื่อได้แล้ว 55555

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 19:17:13 »

อยากเข้ารอบสื่อผมมีวิธีง่ายๆมาเสนอครับ

โทรไปหาเซลรถยี่ห้อนั้นๆที่เราอยากไปดูครับ
แล้วบอกเลยว่าเราจะไปดูวันที่ 28 รอบสื่อมวลชนวันอื่นไม่ว่าง
ให้เซลเดินออกมารับหน้างานได้เลยครับ เค้าจะยืมบัตรพรรคบวกมาให้ครับ
เข้างานรอบสื่อได้แล้ว 55555

ตามนี้ครับ แต่เซลล์ รถยุโรปน่ะครับ พวกรถตลาดหายากที่ใครจะได้รอบสื่อ ซึ่งเขาจะคัดคนเก๋าๆ ในรอบนั้นครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 19:31:35 »
ขอความกรุณานะครับ

รอบสื่อมวลชน ถูกจัดขึ้น เพื่ออำนวยความสะดวกในการทำงานของสื่อมวลชน
เพื่อลดปัญหา การถ่ายภาพแล้ว ต้องติดรูปผ้เข้าชมงานท่านอื่นๆ ที่อาจจะไม่ทันสังเกต
ว่ามีกล้อง รอถ่าย บันทึกภาพ หรือ บันทึกเทปวีดีโอ เพื่อทำรายการเผยแพร่อยู่

การที่คุณผู้อ่านจะเข้าไปชมงานในวันดังกล่าวโดยไม่จำเป็น
อาจม่ีข้อดีแค่ว่า ได้เดินดูงานก่อนใคร แต่บางครั้ง คุณอาจจะไปยืนบัง
หรือไปขัดขวางการทำงานของคนอื่นเขา โดยที่คุณเองอาจไม่รู้ตัวได้
(ผมเชื่อว่า ถ้าคณรู้ตัว คุณก็จะยินดีหลบให้แหละครับ แต่บางคน มันไม่ได้เป็น
อย่างที่คุณตั้งใจเนี่ยสิ)

ฉะนั้น ขอความกรุณานะครับว่า รอบสำหรับสื่อมวชน โปรดสงวนเอาไว้สำหรับสื่อมวลชน
ได้ทำงาน ทำหน้าที่ เพื่อบันทึกภาพสวยๆ บันทึกเทปรายการดีๆ  มาฝากคุณผู้อ่านกัน
ดีกว่านะครับ

เว้นเสียแต่ว่า ถ้าคุณมีเหตุจำเป็น เช่นว่า ว่างวันนั้นวันเดียว
จำเป็นต้องเข้างาน ในรอบ VIP เพราะเดี๋ยวไม่ว่างแล้ว
เกิดต้องการจองรถ เพราะทางเซลส์นัดเอาไว้ หรือมีธุรกรรมใดๆก็ตามแต่
ก็สามารถใช้บัตร VIP เข้างานได้

แต่ขอความกรุณานะครับ

ถ้าเห็นใครกำลังถ่ายรูป ช่วยเดินหลบหลังกล้องของพวกเขานะครับ
อย่าเดินตัดผ่านกล้อง เพราะมันเสียมารยาทอย่างมาก รายการทีวีบันทกเทปอยู่
บางคนเดินตัดผ่านหน้ากล้องเฉยเลย ต้องมานั่งถ่ายทำใหม่ในช็อตนั้นทั้งหมด
มันเสียเวลามากๆ

หรือบางที เวลาถ่ายรูปอยู่ เจอคนเดินมาเปิดประตูรถที่คณกำลังรอถ่ายรูปมาตลอด
แล้วก็เปิดค้างอ้าซ่าไว้แบบนั้น โดยไม่สนใจเลยว่าคุณจะยืนรอมานานแค่ไหน

ขอละครับ ผมเจอแบบนี้มาในทุกงาน Motor Show จะเมืองไทย หรือเมืองนอก
แม่งก็เป็นแบบนี้เหมือนกันหมดละครับ

มีลูกสอนลูก มีหลานสอนหลาน มีผู้ใหญ่ในบ้าน มีต้องบอกต้องเตือนกันด้วย
อย่ามาบอกเชียวนะว่า "ก็กูจะมาเดินซื้อรถในงานละ นี่มันงานสาธารณะ
ใครๆก็เข้าได้ เอ็งจะถ่ายก็ถ่ายไปเสะ กูจะดูรถของกูเนี่ย มึงจะทำไม"

บอกไว้ก่อนนะครับ ถ้าผมเจอคนแบบนี้ ที่ไหนเมื่อไหร่...

ผมซัดไม่เลี้ยงแน่! ต่อให้ต้องแจ้งความดำเนินคดี ข้อหาทำร้ายร่างกาย ก็ยอม!
สันดานจั๊ดง่าวดีนัก

ขอบพระคุณในความเข้าใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2013, 19:38:02 โดย J!MMY »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 00:41:48 »
ขอความกรุณานะครับ

รอบสื่อมวลชน ถูกจัดขึ้น เพื่ออำนวยความสะดวกในการทำงานของสื่อมวลชน
เพื่อลดปัญหา การถ่ายภาพแล้ว ต้องติดรูปผ้เข้าชมงานท่านอื่นๆ ที่อาจจะไม่ทันสังเกต
ว่ามีกล้อง รอถ่าย บันทึกภาพ หรือ บันทึกเทปวีดีโอ เพื่อทำรายการเผยแพร่อยู่

การที่คุณผู้อ่านจะเข้าไปชมงานในวันดังกล่าวโดยไม่จำเป็น
อาจม่ีข้อดีแค่ว่า ได้เดินดูงานก่อนใคร แต่บางครั้ง คุณอาจจะไปยืนบัง
หรือไปขัดขวางการทำงานของคนอื่นเขา โดยที่คุณเองอาจไม่รู้ตัวได้
(ผมเชื่อว่า ถ้าคณรู้ตัว คุณก็จะยินดีหลบให้แหละครับ แต่บางคน มันไม่ได้เป็น
อย่างที่คุณตั้งใจเนี่ยสิ)

ฉะนั้น ขอความกรุณานะครับว่า รอบสำหรับสื่อมวชน โปรดสงวนเอาไว้สำหรับสื่อมวลชน
ได้ทำงาน ทำหน้าที่ เพื่อบันทึกภาพสวยๆ บันทึกเทปรายการดีๆ  มาฝากคุณผู้อ่านกัน
ดีกว่านะครับ

เว้นเสียแต่ว่า ถ้าคุณมีเหตุจำเป็น เช่นว่า ว่างวันนั้นวันเดียว
จำเป็นต้องเข้างาน ในรอบ VIP เพราะเดี๋ยวไม่ว่างแล้ว
เกิดต้องการจองรถ เพราะทางเซลส์นัดเอาไว้ หรือมีธุรกรรมใดๆก็ตามแต่
ก็สามารถใช้บัตร VIP เข้างานได้

แต่ขอความกรุณานะครับ

ถ้าเห็นใครกำลังถ่ายรูป ช่วยเดินหลบหลังกล้องของพวกเขานะครับ
อย่าเดินตัดผ่านกล้อง เพราะมันเสียมารยาทอย่างมาก รายการทีวีบันทกเทปอยู่
บางคนเดินตัดผ่านหน้ากล้องเฉยเลย ต้องมานั่งถ่ายทำใหม่ในช็อตนั้นทั้งหมด
มันเสียเวลามากๆ

หรือบางที เวลาถ่ายรูปอยู่ เจอคนเดินมาเปิดประตูรถที่คณกำลังรอถ่ายรูปมาตลอด
แล้วก็เปิดค้างอ้าซ่าไว้แบบนั้น โดยไม่สนใจเลยว่าคุณจะยืนรอมานานแค่ไหน

ขอละครับ ผมเจอแบบนี้มาในทุกงาน Motor Show จะเมืองไทย หรือเมืองนอก
แม่งก็เป็นแบบนี้เหมือนกันหมดละครับ

มีลูกสอนลูก มีหลานสอนหลาน มีผู้ใหญ่ในบ้าน มีต้องบอกต้องเตือนกันด้วย
อย่ามาบอกเชียวนะว่า "ก็กูจะมาเดินซื้อรถในงานละ นี่มันงานสาธารณะ
ใครๆก็เข้าได้ เอ็งจะถ่ายก็ถ่ายไปเสะ กูจะดูรถของกูเนี่ย มึงจะทำไม"

บอกไว้ก่อนนะครับ ถ้าผมเจอคนแบบนี้ ที่ไหนเมื่อไหร่...

ผมซัดไม่เลี้ยงแน่! ต่อให้ต้องแจ้งความดำเนินคดี ข้อหาทำร้ายร่างกาย ก็ยอม!
สันดานจั๊ดง่าวดีนัก

ขอบพระคุณในความเข้าใจครับ

รับทราบครับ

ออฟไลน์ littlefish

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 10:31:55 »
รอบปกติ เคยจะถ่ายรูปรถ พวกมายืนบังคุยกันซะงั้น

บางทีเจอตากล้องหื่นๆ ถ่ายแต่พริตตี้ ถ่ายแล้วถ่ายอีก มุมก้ม มุมเงย มุมนั้นมุมนี้ คนนั้นถ่ายเสร็จคนนี้ถ่ายต่อ เราจะเข้าไปดูรถก็ไม่กล้าเข้าไป  :D
- Toyota Corolla 1.6 J/MT (2002)
- Honda Jazz GE 1.5 S/AT (MC 2011)
- Mazda2 DE 1.5 Elegance Spirit/AT (Racing Series 2012)

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 12:13:01 »
แบบนี้ต้องรีบไปวันที่ 29 ตั้งแต่เปิดงาน คนจะได้ไม่เยอะมาก