ผู้เขียน หัวข้อ: การนำรถเข้าเช็คระยะโดยนำน้ำมันเครื่องมาเอง  (อ่าน 2963 ครั้ง)

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
พอดีนำรถพรีอุสเข้าเช็คระยะ 30,000 กม. รอบนี้เอา นมค. Sunoco 0w-20 มาเองเพราะคิดว่าคุณภาพ
ดีกว่าของศูนย์ แต่รอบนี้ใบแจ้งงานมีพิมพ์หมายเหตุไว้ ว่าสงวนสิทธิ์ไม่รับประกันความเสียหายของเครื่องยนต์
ผมสงสัยว่านี่คือการบอกปัดการรับประกันคือถ้ามีอะไรเกิดขึ้นก็โทษน้ำมันลูกค้าใช่มั้ยครับ

แล้วการรับประกันเครื่องยนต์จะสิ้นสุดไปเลยรึเปล่า เพราะเคยใช้มาสด้า3 ไม่เคยเจอแบบนี้ ศูนย์ไม่เห็นมีปัญหา
แบบนี้เลย เลยลองถามความเห็นในนี้ว่าคิดอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

ปล. ศูนย์ T แถวกิ่งแก้ว

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: การนำรถเข้าเช็คระยะโดยนำน้ำมันเครื่องมาเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 09:13:41 »

ถ้ารถยังอยู่ในประกัน ต้องใช้ของ 0 เท่านั้นเพื่อรับการ warranty ต่อ

เค้าไม่เคยวิจัยน้ำมันเครื่องยี่ห้ออื่นที่ไม่ได้อยู่ใน 0

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: การนำรถเข้าเช็คระยะโดยนำน้ำมันเครื่องมาเอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 10:22:49 »
จริงๆใครใช้โตโยต้า เปลี่ยน นมค ปีนี้แนะนำของศูนย์ดีกว่าเพราะมีโปรโมชั่นลดราคา

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 10:25:33 »
ความจริงก็ถูกของศูนย์เค้าน่ะครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 10:42:12 »
ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 11:44:14 »
รถบางยี่ห้อ ไม่หลุดประกัน บางยี่ห้อหลุดครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 11:53:43 »
ลำัพังน้ำมันเครื่องเองไม่ทำให้เครื่องพังอยู่แล้ว

แต่ถ้าเครื่องมันจะพังเพราะน้ำมันเครื่องปลอม อันนี้ก็ต้องเข้าใจศูนย์เขาด้วย เพราะของที่ซื้อขายกันลอย ๆ ไม่มีบริการ ต้องรับความเสี่ยงกันเองอยู่แล้วครับ

ถ้าโลกนี้ไม่มีน้ำมันเครื่องปลอมเลย ศูนย์ไม่มีสิทธิ์ที่จะปฏิเสธน้ำมันเครื่องจากลูกค้าแน่ ๆ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 14:34:01 »
ลำัพังน้ำมันเครื่องเองไม่ทำให้เครื่องพังอยู่แล้ว

แต่ถ้าเครื่องมันจะพังเพราะน้ำมันเครื่องปลอม อันนี้ก็ต้องเข้าใจศูนย์เขาด้วย เพราะของที่ซื้อขายกันลอย ๆ ไม่มีบริการ ต้องรับความเสี่ยงกันเองอยู่แล้วครับ

ถ้าโลกนี้ไม่มีน้ำมันเครื่องปลอมเลย ศูนย์ไม่มีสิทธิ์ที่จะปฏิเสธน้ำมันเครื่องจากลูกค้าแน่ ๆ

ตามนี้เลยครับ

แต่อย่างกรณี ผมเอา ปตท. เข้าศูนย์ ผมให้เขาดูเลยว่า ปตท. รับประกันความเสียหายเครื่องยนต์ ถ้าเกิดจากน้ำมันทุกกรณี ดังนั้น ผมจึงไม่กลัว เพราะถ้าพัง ผมเล่น ปตท. แน่นอนครับ ให้ปตท. มาตรวจสอบกับทางศูนย์อีกทีว่า ใครเป็นฝ่ายผิด (เช่น ลืมขันน็อตท้องอ่างให้แน่น หรือเอาน้ำมันเก่าใส่ให้ ) ประมาณนั้นครับ
ด้วยเหตุน้ำมันปลอม จึงทำให้ศูนย์ใช้อ้างได้
ดังนั้นการซื้อน้ำมัน ควรจะซื้อจากร้านค้าที่ไว้ใจได้นะครับ ว่า 1. เป็นตัวแทนแต่งตั้ง หรือ ค้าขายมานานที่คนไว้ใจกัน

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 09:33:04 »
ในประกันควรใช้ทุกอย่างของศูนย์ครับ แม้แต่ครั้งเดียวที่ไม่ใช้ ก็เป็นเหตุอ้างไม่รับผิดชอบได้ครับ อย่าลืมว่าน้ำมันเครื่องปลอมมีเยอะนะครับ