ผู้เขียน หัวข้อ: โค้งสุดท้าย Hyundia H-1 OK ไหมครับ กำลังจะตัดสินใจครับ  (อ่าน 22792 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
สุดท้ายเจ้า H-1 ก็เข้า win ครับ (สำหรับตอนนี้)
สำหรับโจทย์ที่ตั้งมาว่าอยากได้รถสำหรับ
พาคุณแม่เข้า กทม.เพื่อหาหมอ เดือนละ 1-2 ครั้ง
ตั้งงบไว้ 2 ล้าน ทีแรก เล็งไปที่ Alphard มือ 2 แต่หลังจาก
ไปลองนั่งแล้วเมารถ โดยเฉพาะแม่ผม รถมันดีครับ หรูหรา
ไฮเทคมาก แต่มันอาจไม่เหมาะก็เลยต้องเบนเข็ม

จากเดิมที่ไม่เคยเอา H-1 มาเป็นตัวเลือก ก็เลยต้องกลับมา
มองมันใหม่อีกครั้ง และหาข้อมูลผ่านทาง web ต่างๆ และจาก
review ของพี่ J!MMY ทำให้รู้ว่าตัวที่เคยมองข้ามมันไม่ธรรมดาแฮะ
และได้ไปลองนั่งตัว Starrex 7 ที่นั่งมา ปรากฏว่า ใช้ได้นะ ไม่นุ่มมาก และก็
ไม่แข็ง ตัว Deluxe 12 ที่นั่ง ยังไม่เคยลองครับ แต่เซลบอกช่วงล่างเดียวกัน
ต่างกันแค่แม็ก+ยางเท่านั้น

และล่าสุดทาง Hyundai เปิดตัว H-1 ใหม่รุ่น Elite 12 ที่นั่งมาใหม่ ราคาแค่ 1,449,000 บาท
ขาดแค่อุปกรณ์ความบันเทิง (ผมชอบเลย เพราะตัวติดมาจากโรงงานไม่ชอบกะจะเปลี่ยนอยู่แล้ว)
คร่าวๆงบในการทำเครื่องเสียงกับทำเบาะ น่าจะจบในงบ 150,000 บาท เบ็ดเสร็จงบ 1.6 ล้านน่าจะอยู่
เพราะไม่ได้ทำแบบเวอร์มากน่ะครับ แค่ติดจอหน้า กล้องมองหลัง จอเพดานเท่านั้น เพราะรถใช้น้อยครับ

เพื่อนๆพี่ๆที่ใช้อยู่ มีความคิดเห็นอะไรแนะนำไหมครับสำหรับตัวนี้
หรือผมควรจะเพิ่มเงินไปเอาตัว Starrex (โฉมเก่า) ยังไม่ MC ปีนี้แน่ๆดีครับ
ได้มาครบๆไม่ต้องทำ แต่ราคาโดดไป 1,878,000 บาท (ตัว premium) ทะเบียนป้ายดำ
เห็นเซลบอกมีส่วนลด 70,000-100,000 บาท

วันที่ 28-29 นี้ว่าจะขึ้นไปดูและน่าจะตัดสินใจจองในวันนั้นเลยครับ

นี่คือโค้งสุดท้ายแล้ว  เลยอยากรบกวนพี่ๆเพื่อนๆที่ใช้อยู่
ช่วยแนะนำข้อมูลเพิ่มเติม หรือข้อดี ข้อด้อย ให้ด้วยครับ

อ่านเรื่องดับกลางอากาศแล้วก็ยังเสียวๆอยู่ครับ

ขอบคุณมากๆครับ (โดยเฉพาะ review พี่ J!MMY)  ;D

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: โค้งสุดท้าย Hyundia H-1 OK ไหมครับ กำลังจะตัดสินใจครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 14:32:55 »
เมื่อแีก่อนก็เป็นตัวเลือกผมครับ ขับรับส่วผู้ใหญ่ ในกทม สุดท้าย แค่ฟรีดก็พอ ขับง่าย เข้าได้ทุกรพ.

ตอนนี้ถ้าให้เลิอกใหม่ ผมจะเลือก ตอนนี้ STEPWAGON SPADA ครับ เตี้ยกว่านั่งสบายกว่า จดป้ายดำ

แต่ถ้ารอสิ้นเดือน อาจมองที่ New Odyssey ครับ

ที่ตัด H1 เพราะจากที่เพื่อนใช้อยู่

1. มันใหญ่มาก ขับเข้าห้างหรือที่แคบๆ ลำบาก มันสูง 1.9 ม. เข้าห้างบางทีไม่ได้

2. ช่างล่างหลังทำยังไงก็แพ้พวกMPV  แท้

3 วัสดุยิ่งใช้ยิ่งกอบแก๊ป

4. ศูนย์ดีๆ มีไม่กี่ที่ บริการถือว่ายังต้องปรับปรุง

5 ดีเซล ขับแล้วกินมาก ยิ่งถ้าขับในเมือง

7. ได้ป้ายฟ้า วิ่งตจว. ตร. ชอบเรียก และชอบจับถ้าเอาเบาะออก

8. ตัว VIP ประกอบอินโด ซึ่งรายละเอียดยังไม่เรียบร้อย

ออฟไลน์ dht_tubes

Re: โค้งสุดท้าย Hyundia H-1 OK ไหมครับ กำลังจะตัดสินใจครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 14:33:24 »
ที่ผมเคยเขียนคุยกันไว้ว่า เจ้า Starex นั้นนำเข้าจากอินโด

ส่วนตัว executive & deluxe นั้นนำเข้าจากเกาหลี

ผมสังเกตุพบเรื่องนึงว่า วัสดุบุภายในนั้น ไม่เหมือนกันนะครับ ของตัวอินโดกลิ่นและผิวสัมผัสมันจะแปลกๆ ไม่เหมือนอีกตัวนึง

และทำให้ผมคิดว่า ทำไมเค้าไม่เอาตัวนำเข้าอินโดซึ่งเสียภาษีถูกกว่ามาขายในตัว executive & deluxe ซึ่งน่าจะทำให้ราคานั้นเบียดเจ้า commuter ตกไปได้ไม่มากก็น้อยเพราะ H-1  ตัวเกียร์ธรรมดานำเข้าจากเกาหลี ราคาเพิ่งจะล้านนิดๆ ถ้านำเข้าอินโดเสียภาษีเรทอัฟต้า เผลอๆ ราคาต่ำล้านได้ไม่ยาก

ผมเองก็ว่าจะไปดูในงานมอเตอร์เอ๊กซ์โปอยู่เหมือนกันครับ เพิ่งทราบว่ามีตัว Elite ออกใหม่

ได้รถแล้วอย่าลืมมารีวิวนะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 14:57:57 »
เมื่อแีก่อนก็เป็นตัวเลือกผมครับ ขับรับส่วผู้ใหญ่ ในกทม สุดท้าย แค่ฟรีดก็พอ ขับง่าย เข้าได้ทุกรพ.

ตอนนี้ถ้าให้เลิอกใหม่ ผมจะเลือก ตอนนี้ STEPWAGON SPADA ครับ เตี้ยกว่านั่งสบายกว่า จดป้ายดำ

แต่ถ้ารอสิ้นเดือน อาจมองที่ New Odyssey ครับ

ที่ตัด H1 เพราะจากที่เพื่อนใช้อยู่

1. มันใหญ่มาก ขับเข้าห้างหรือที่แคบๆ ลำบาก มันสูง 1.9 ม. เข้าห้างบางทีไม่ได้

2. ช่างล่างหลังทำยังไงก็แพ้พวกMPV  แท้

4. ศูนย์ดีๆ มีไม่กี่ที่ บริการถือว่ายังต้องปรับปรุง

5 ดีเซล ขับแล้วกินมาก ยิ่งถ้าขับในเมือง

7. ได้ป้ายฟ้า วิ่งตจว. ตร. ชอบเรียก และชอบจับถ้าเอาเบาะออก

8. ตัว VIP ประกอบอินโด ซึ่งรายละเอียดยังไม่เรียบร้อย

ตัว STEPWAGON SPADA ไปดูตัวจริงมาแล้วครับ เสียดายที่ภายในสีดำ
ทำให้ดูคับแคบและไม่โปร่งน่ะครับ ถึงแม้วว่าจะมีหลังคาแก้วมาให้ก็ตาม
ยังแอบเสียดายเลยครับ ถ้าให้ภายในสีครีมและตัวรถกว้างขึ้นสัก 10-15 cm
จะตัดสินใจได้ไม่ยากเลยน่ะครับ พาคุณแม่ท่านไปดูมาแล้ว ท่านเองก็บ่นเสียดายเรื่องภายใน
กับความกว้างของรถเช่นกัน (ความสูงชอบเลยครับ กำลังดีแล้ว) และก็การขึ้นรถ
รู้สึกว่าจะต้องก้าวขาสูงมากครับ H1 จะเตี้ยกว่าหน่อย (สำหรับแม่ผมที่ผ่าตัดหมอนรองกระดูสันหลังมา)
ทำให้การก้าวขาสูงๆทำได้ยากน่ะครับ เดินเหริ ปกติ ครับ แต่ก้าวขาสูงจะไม่ถนัดน่ะครับ
อาจจะแว่บไปดูที่งานอีกสักครั้งนึงก่อนตัดสินใจครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 15:00:16 »
ที่ผมเคยเขียนคุยกันไว้ว่า เจ้า Starex นั้นนำเข้าจากอินโด

ส่วนตัว executive & deluxe นั้นนำเข้าจากเกาหลี

ผมสังเกตุพบเรื่องนึงว่า วัสดุบุภายในนั้น ไม่เหมือนกันนะครับ ของตัวอินโดกลิ่นและผิวสัมผัสมันจะแปลกๆ ไม่เหมือนอีกตัวนึง

และทำให้ผมคิดว่า ทำไมเค้าไม่เอาตัวนำเข้าอินโดซึ่งเสียภาษีถูกกว่ามาขายในตัว executive & deluxe ซึ่งน่าจะทำให้ราคานั้นเบียดเจ้า commuter ตกไปได้ไม่มากก็น้อยเพราะ H-1  ตัวเกียร์ธรรมดานำเข้าจากเกาหลี ราคาเพิ่งจะล้านนิดๆ ถ้านำเข้าอินโดเสียภาษีเรทอัฟต้า เผลอๆ ราคาต่ำล้านได้ไม่ยาก

ผมเองก็ว่าจะไปดูในงานมอเตอร์เอ๊กซ์โปอยู่เหมือนกันครับ เพิ่งทราบว่ามีตัว Elite ออกใหม่

ได้รถแล้วอย่าลืมมารีวิวนะครับ

ตัว Elite ประกอบอินโด ครับ
ต่างกับตัว Deluxe แค่ จอหน้า จอเพดาน และกล้องมองหลัง แค่นั้นครับ
นอกนั้นเหมือนกันหมดถูกกว่า 150,000 ครับ เลยทำให้ตัววนี้น่าสนใจขึ้นมาเลยครับ

ออฟไลน์ pusb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 15:02:33 »
ใช้ H-1 Deluxe 2012 อยู่ครับ

รถใหญ่ ครับ

เข้าเมือง อึดอัด และลุ้นเวลาจะพาครอบครัวเข้าห้าง
กลัวหลังคาจะครูด ท่อที่ห้อยลงมาครับ

อัตราเร่งดี ถึงแม้จะออกตัวอุ้ยอ้ายบ้าง แต่ ปลายนี่เหยียบมาๆ
บรรทุก เต็มคัน ก็ไม่มีอาการอืดอะไร สบายๆ

ตัว Deluxe ผมว่าเบาะผู้โดยสาร ไม่ได้นั่งลักษณะห้อยขา
เวลาเดินทางไกล มันเมื่อยมากๆนะครับ เบาะนั่งไม่สบาย

เบาะผู้โดยสาร ใช้เข็มขัดแบบ 2 จุด
ซึ่งผมมองว่า ไม่ปลอดภัยละครับ จะติด Booster , Carseat  ก็ไม่เหมาะ
หลังจากที่เห็นข่าวรถตู้ประสบอุบัติเหตุหลายๆข่าวแล้ว
ผู้โดยสารมักจะโดนกระแทก เสียชีวิตก่อนเลย คนขับมักจะรอด

ผมถอดเบาะแถวกลางออก 1 แถว เพื่อปรับให้พื้นที่ห้องโดยสารกว้างขึ้น
(แบบสี่ แถว ค่อนข้างอึดอัด และถ้าบรรทุกคนเต็ม จะไม่มีพื่นที่วางสัมภาระ)

ตัวรถไม่ได้เอนกประสงค์ เน้นขนคนอย่างเดียว
เนื่องจากเบาะผู้โดยสารไม่สามารถปรับพับราบเพื่อจะบรรทุกของชิ้นใหญ่ๆได้เลย
ถ้าจะบรรทุกของ ก็ต้องถอดเบาะออก ซึ่งก็ยุ่งยาก

ผมใส่ล้อ 18 ยาง nitto nt420s
วิ่งทางมะตอยเรียบๆ นี่คือ นุ่มหนึบ
ถ้าทางคอนกรีต มันคือเกวียน

ถ้าตอนนั้นมี stepwgn ลดราคา ผมก็จะไป stepwgn
ออยิ่ง StepWGN ใหม่ MC ยิ่งสวยมากๆเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2013, 15:19:57 โดย pusb »

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 15:07:35 »

2. ช่างล่างหลังทำยังไงก็แพ้พวกMPV  แท้

ตำรวจเรียกเลยครับ ปกติ รถตู้  H-1 มันดูเหมือน รถหรูอยู่นะครับ   ตำรวจ ตวจ  เรียกเหรอครับ  
แต่ที่ไอ้ไม่เรียกเลย รถตู้ VV Caravalle   ป้ายต่อทะเบียนของ ขนส่ง ไม่ได้ติดเป็นปีปัจจุบัน  ติดไว้ล่าสุดของปี 54    เดือนก่อนตำรวจ ขับไปเจอ ตำรวจ ทางหลวง ตำรวจ สภ    ในเมือง   ตั้งด่านทั้งมอเตอร์ไซต์ และรถจักรยานยนต์      ปรากฎว่า  เจ้ารถตู้ VV  ไม่โดนเรียกเลยครับ  เจอด่านประมาณ 5 ครั้ง   ตำรวจปล่อยผ่านไป  แต่ตอนนี้ เอาของปีปัจจุบันมาติดแล้วละครับ  ไม่โดนถือว่ารอดตัวไป แต่รถตู้ H1 ชอบมาก  ดูใหญ่ ดูหรูหรา ยิ่งตัว MC ยิ่งสวยครับ  ที่สำคัญ ราคาไม่แรงด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2013, 15:48:28 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ GENESISMOJO

• Newbie
  • *
  • http://thevirus.in.th
    • http://thevirus.in.th
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 15:45:44 »
สนใจรุ่นนี้เหมือนกันครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 15:52:05 »
ห่วงแค่เรื่องดับกลางอากาศนี่แหละครับ ไม่รู้ว่าตอนนี้โอเคหรือยัง

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 17:10:15 »
ผมใช้ Hyundai Grandstarex อยู่ครับ

โดยรวมแล้วชอบมาก ถือว่าคุณภาพคุ้มราคาครับ

ตอนนี้วิ่ง 2xxxx แล้วยังไม่เคยเจอเครื่องดับกลางอากาศ  (ความเห็นส่วนตัวคิดว่าเรื่องดับกลางอากาศปัญหาอยู่ที่น้ำมันหรือเปล่า)

วิ่งขึ้นดอยอินทนนท์ เปิดแอร์ นั่ง6คนพร้อมสัมภาระ วิ่งฉิวๆเลยครับ แซงรถแดงเจ้าถิ่นกระจุยตลอดทาง

ส่วนเรื่องติดหลังคาเวลาเข้าห้าง ถ้าสังเกตดีๆที่มันติดคือเสาอากาศ เพราะผมถอดเสาอากาศเวลาเข้าห้างแถวบ้าน เข้าได้สบายๆทุกที่เลย

ช่วงล่างตัวนี้ผมว่าวิ่งในเมืองแข็งไปหน่อย แต่ถ้าวิ่งทางไกลหรือต่างจังหวัดมันดีมากๆ นิ่งเลยโดยเฉพาะความเร็วสูง

Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 17:19:45 »

ผมมี deluxe 2012 ครับ ปัญหามีแต่แก้ได้หมดแล้ว ที่หนักสำหรับผมคือแอร์จอดนิ่งหรือวิ่งช้าๆไม่เย็น กับช่วงล่างถ้าบรรทุกน้อยจะสะเทือนมาก

แต่แก้ได้หมด เรื่องแอร์ศูนย์ทำให้เรียบร้อย ส่วนช่วงล่างมีให้เลือกหลายแนวทางไปดูในh1-clubได้ แต่ส่วนตัวผมว่ายางมีส่วนมาก!! ไม่แพ้สปริงหรือโช๊ค!!

อื่นๆผมว่าokทุกอย่างยิ่งเวลาไปไหนทั้งครอบครัว5-9คน

ปล.วิ่ง ตจว ผมเคยเอาไปถึงหนองคาย ตร ให้การต้อรรับดี-ดีมากนะครับ

ออฟไลน์ ViX

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 18:12:51 »
มีทั้ง h1 และ alpard v6  เรื่องต่าน้ำมันต่างกันราวฟ้ากับเหวเลยครับ  ท่านั่ง alpardนั่งสบายกว่า แต่นั่งหลังสุดเวียนหัวเหมือนกัน ส่วน h1กระด้างมากกว่าเยอะมากกก

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 19:42:40 »
ยินดีด้วยครับ ตัดสินใจได้แล้ว ผมเข้าใจเลย มันเลือกยากจริงๆ
เท่าที่ใช้มาสองเดือน Ok เลยครับ ไปเที่ยวมาสองสามรอบแล้ว อัตราเร่งดี ผมเพิ่งไปวังน้ำเขียว ขึ้นเขาปัก ไปร้อยเอ็ด ผู้ใหญ่แปด เด็กสอง
ไปแบบสบายๆ ขาไปแวะหลายที น้ำมันเต็มถัง เหลือขีดนึง ขากลับเต็มถัง 1900บาท ร้อยเอ็ด-ชลบุรี น้ำมันเหลือครึ่งถัง ผมยังง เกจ์มันเสียป่าวหว่า

เนื่องจากภายในสีครีม ดูโล่งดี แต่เลอะง่ายสุดๆ
ช่วงล่างนั่งหลายๆคน นุ่มหนึบดี เติมลม 44-46 แต่กลับมาเอาออก ไม่งั้นอ๊วก เหลือ 36-38 ไว้ส่งลูก (ผมเปลี่ยนยางของMLมาด้วย ที่เหลือเดิมสนิท)
แอร์ก็เย็นแต่ไม่เจี๊ยบ ยิ่งจอดตากแดดนานๆ นานพอควรกว่าจะเย็น ขนาดติดวีคูล
อาการอื่นๆไม่มีผิดปกติ ยังไม่เคยดับ

ที่จริงผมก็เป็นแบบ จขกท ตัวเลือกเหมือนกัน  แต่แฟนผมไม่เอามือสอง ให้เอามือหนึ่ง หาข้อมูลอยู่นาน มาจบที่ H1 เพราะ
ดีเซล เสียงดังไม่แคร์ ใช้กระบะมาทั้งชีวิต แถม อีเก้าสิบก็ดีเซล แคปติว่าก็ดีเซล ชิน
คุ้ม ผ่านไปห้าปี ขาดทุนเท่ากันกับอัลพาร์ด ซื้อนามบริษัทด้วย
ไม่ต้องดูแลมาก เนื่องจากมีลูกสองคน ทั้งขนม อาหาร อ๊วก และไว้ให้ลูกน้องใช้เป็นบางครั้ง ถ้าเป็นอัลพาร์ดผมคงเครียดตาย
อยากเปลี่ยนรถใหม่อีกสองปี ถ้าเอาอัลพาร์ดตอนนี้ คงอดอีกนาน (อันนี้สำคัญสุด)
แต่ถ้าตอนนั้นมี Odyssey มีเป๋แน่นอน

ปอลิง รถผม deluxe 13 อ้อ เข้าเซนทรัลชลบุรีและ บางนาได้ทุกชั้น แต่ต้องเข้าช่องสอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2013, 19:45:16 โดย capton »

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 19:45:40 »
ผมใช้ H-1 duluxe  2012

วิ่ง กทม. - ภาคเหนือทั่วสุดแม่สาย เชียงของ เชียงแสน

ถอดเบาะหลังสุดออก  "ไม่เคยโดนเรียกแม้แต่ครั้งเดียว"

ถึงโดนเรียกก็ไม่กลัวครับ บอกว่าเอาเบาะไปซัก  มันเลอะ

การขับขี่ , เกาะถนน , ขึ้นเขาลงห้วย แรงเหลือๆ ครับ

ข้อเสียคือ ช่วงล่างกระด้างไปนิดเวลานั่งน้อยๆ

ภายในก๊อบแก๊บบ้าง แต่ก็สมราคา  เบาะนั่งสั้นไปนิด

ตั้งใจจะทำเบาะ  แต่ใช้งานไป ก็ขี้เกียจทำละ

เป็นรถครอบครัวที่คุ้มค่าที่สุดในความคิดผม

เพราะเน้นนั่งคนเยอะๆ  , ขนของเยอะๆ  , เดินทางเยอะๆ

ยกเว้นเรื่องดับกลางอากาศนี่  คงแล้วแต่โชคชะตา

ผมใช้มา 18 เดือน  70,000 km. ไม่เคยมีปัญหาอะไร

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 20:19:36 »
พี่ๆที่ใช้อยู่ พอทราบไหมครับ่า H1 มีเรือนไมล์เปลี่ยนไหมครับ
ผมว่าของติดรถมันออกจะโบราณไปหน่อย ถ้ามีของแต่งก็อยาก
จะเปลี่ยนน่ะครับ

ว่าจะลองใช้เดิมๆดูก่อน ถ้าไม่โอแล้วจะเริ่มทำจากเล็กไปใหญ่ครับ

ออฟไลน์ T3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 20:33:36 »
ยินดีด้วยครับ ขอให้มีความสุขกับรถใหม่ และเห็นด้วยครับว่าStepWgn มันแคบไปนิด สำหรับผมครอบครัว4คนก็กำลังดีครับ

ได้รถแล้วอย่าลืมมารีวิวให้ชมกันนะครับ
;D
"If I have seen farther it is by standing on the shoulders of giants"

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 21:22:23 »
H-1  อ่านๆ ดูเหมือนรุ่นปีใหม่ๆหน่อยซัก 2011-2013  มีปัญหาแอร์ไม่เย็นด้วยหรอครับ เห็นมีพูดถึงกันหลายกระทู้

ตัวเก่า 2008- 2009  ผมว่าแอร์มันก็เย็นเหลือๆนะ หรือเป็นที่สีรถ กับ ฟิลม์ด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 21:29:50 »
พี่ๆที่ใช้อยู่ พอทราบไหมครับ่า H1 มีเรือนไมล์เปลี่ยนไหมครับ
ผมว่าของติดรถมันออกจะโบราณไปหน่อย ถ้ามีของแต่งก็อยาก
จะเปลี่ยนน่ะครับ

ว่าจะลองใช้เดิมๆดูก่อน ถ้าไม่โอแล้วจะเริ่มทำจากเล็กไปใหญ่ครับ

จริงครับ โครตโบราณเลย แต่ผมยังไม่เห็นของแต่งเลย ตอนแรกกะว่าซื้อมาจะต้องแต่งเยอะแยะ เพราะขับเองส่วนใหญ่
เช่น กระจังหน้า ไฟเดย์ไลท์ พวงมาลัยหนังหุ้มเคฟล่า หุ้มเคฟล่าคอนโซลลายไม้ (คือส่วนที่ผมไม่ชอบที่สุดของคันนี้) และอื่นๆมากมาย
แต่พอซื้อมาจริงๆ แค่ติดฟิล์ม เปลี่ยนแตร (ของติดรถมา บีบแล้วหมายังไม่หลบ) ที่เหลือไม่ได้ทำอะไรเลย นอกจากเปลี่ยนยางกะล้างรถ
ผมว่ามันคือรถที่น่าซื้อมาใช้งาน ตามหน้าที่มันจริงๆ

แต่จริงๆแล้ว ภรรเมียไม่ยอมให้งบทำอะไรเลย ยกเว้นให้หา กล่องใส่ของบนหลังคา

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 22:53:41 »
ขึ้นอยู่กับว่า โค้งสุดท้ายที่ว่า มีองศาหักแคบแค่ไหน และพื้นถนนเฉียงรับกับโค้งหรือเปล่า แต่ถ้าวิ่งช้าๆ เป็น H-1 ก็เข้าได้ครับ

มันจะเข้าบางอาคารไม่ได้น่ะสิ นี่เป็นปัญหา แต่ถ้าหาข้อมูลในคลับว่า ร.พ. รองรับไหม ก็คงสบายใจได้ อย่างไรก็ตาม Freed ในความคิดผมก็ไม่แย่นักครับ

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 08:46:17 »
ตอนนี้ตัวเลือกผมจ้องรอ งานสิ้นเดือนครับ

1 ดู new Odyssey ว่าจะราคาเท่าไหร่ตัว 8 ที่นั่ง ถ้า ไม่เกิน 2.5 ล้าน ก็จัดไปแต่ถ้ามากกว่านี้

2. หา old Odyssey 2.4JP ที่ยังค้างสต้อกอยู่ ราคาตอนนี้ 1.99 ถ้าต่อลงได้ถึง 1.8 ก็น่าสนใจ

3 ถ้าหมดแล้วจะไปเอา  Stepwagon spada E ตัวล่าง 1.9 ส่วนลดตอนนี้ 4 หมื่น เอาไปหุ้ามหนังสีครีม ให้มันสว่าง

4 ถ้ายังไม่ได้ จะไปเอา Step ตัวก่อน mc มือ2 รถปีเดียว ขายกันอยู่ 1.3 ล้าน ประหยัดไปอีก และเอาไปหุ้ามหนังใหม่

5. ค่อยมาคิดตัว H1 1.49 อีกที แต่ใจอยากได้ตัว Vip มากกว่า

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 16:45:59 »
Odyssey 1.99 หาได้ที่ไหนครับ
ใน motorshow มีขายไหมครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 16:57:15 »
ผมใช้ H1 มา 80000 โลครับ รถปี 09

ข้อดี
1. ภายในกว้างมากๆ ถ้าเบาะเหลือ 7 ที่นั่ง จะกว้างสุดๆ ขนของได้ เหยียดขาได้เต็มที่ แต่ถ้า 11 ที่นั่ง ก็จะนั่งไม่ค่อยสบาย ขนของก็ได้ไม่เยอะ
2. เครื่องแรง แม้จะบรรทุกหนักแรงก็ไม่ตก ช่วง 2000-3500rpm แต่พอพ้น 3500 แรงจะแผ่วครับ
3. ช่วงล่างหนึบใช้ได้ ในทางตรง ส่วนทางโค้ง รถสูงๆคงสาดแรงๆไม่ไหวอยู่แล้ว
4. วงเลี้ยวแคบ
5. ตัวรถไม่เคยมีปัญหาจุกจิกเลย เข้าศูนย์ตามปกติ ถ้าจะมีปัญหา ส่วนใหญ่จะเป็นที่เครื่องเสียง หรือ เบาะ ที่ทำมามากกว่า
ข้อเสีย
1. กระด้างครับ ถ้าคาดหวังว่า จะต้องนุ่มสบาย ไม่มีเด้งเลย คงไม่เหมาะแน่ๆ แต่ไม่ใจว่า Stepwgn จะดีกว่าแค่ไหน
2. คันใหญ่ เทอะทะ หลังคาสูง ถ้าเน้นใช้งานในเมือง และต้องมุดที่แคบๆ จะลำบากหน่อยครับ เหมาะสำหรับออก ตจว มากกว่า
3. วัสดุ ไม่ดีเท่าที่ควร
4. พวงมาลัย ปรับมาใกล้ๆตัวไม่ได้ ทำให้ขับไม่สบายเท่าที่ควร (ถ้าปรับได้ จะขับสบายกว่านี้มาก สำหรับผม เพราะผมชอบเอนเบาะเยอะๆหน่อย)

โดยรวม เป็นรถที่เหมาะสำหรับ เดินทางไกลเป็นหลักครับ เบาะจะแต่งยังไงก็ได้ เพราะด้านในกว้างมาก แต่เรื่องความกระด้างต้องทำใจนิดๆ ถ้ารับได้ ก็โอเคครับ
ส่วนเรื่องกินน้ำมัน ผมว่า ถ้าเทียบ นน ตัว กะ เครื่อง กะ เทคโนโลยี ผมว่าคงได้แค่นี้แหละ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 18:54:50 »

พระราม 2 สีขาว

พระราม3 สาทร สีขาว

บางพลี สีขาว 2 คัน

ครับ เท่าที่หาอยู่ อาจมีที่อื่นอีก บางเขนอาจมี

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 19:02:20 »

พระราม 2 สีขาว

พระราม3 สาทร สีขาว

บางพลี สีขาว 2 คัน

ครับ เท่าที่หาอยู่ อาจมีที่อื่นอีก บางเขนอาจมี

ขอบคุณมากเลยครับ
ถ้าทันจะลองแวะไปดูครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 18:12:33 »
ผมไม่ค่อยชอบทรงของคันนี้สักเท่าไหร่

แต่มันก็คุ้มค่า เมื่อเทียบกับค่าตัว เชื้อเพลิง

เป็นผมคง Alphard มือ2