ผู้เขียน หัวข้อ: ผมคิดว่าผมจะซื้อเจ้า Ford Ecosport !!!!!!!  (อ่าน 23577 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
ผมคิดว่าผมจะซื้อเจ้า Ford Ecosport !!!!!!!
« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 10:05:12 »
Ford Ecosport

มี 4 รุ่นดังนี้

1.5 Ambient 5M/T. 669,000
1.5 Ambient 6A/T. 709,000
1.5 Trend 6A/T. 759,000
1.5 Titanium 6A/T. 829,000

ผมว่าจะเอารุ่น  1.5 Ambient 6A/T. 709,000 บาท เพราะส่วนต่างกับรุ่น trend ถึง 50,000 บาท ผมว่ามันต่างกันมากไปกับเงินที่ต้องเสียไม่คุ้มเลย

50,000 บาท เอาไปซื้อจอ dvd พร้อมต่อ usb พร้อมรีโมทโดยมาติดตรงกลางยังดีกว่า เพราะรุ่นที่ผมจะเอามันไม่มี usb และปุมกดบนพวงมาลัยตรงนี้น่าจะแทนได้  หรือเอาไปติดแก๊สเงินเหลือๆ เพราะ เครื่องตัวเดียวกับ fiesta ปัจจุบันติดกันให้เยอะแยะไม่น่าจะมีปัญหาแต่จะติดตรงไหนเท่านั้นเองใครไปดูมาแล้วถามหน่อยใต้เบาะด้านหลังเปิดแล้วพอใส่ถังแก๊สได้ไหม

ดังนั้นเมื่อซื้อในงาน 1.5 Ambient 6A/T. 709,000 บาท มันลดให้ 30,000 บาท ก็จะได้ราคารถ 679,000 บาท

ราคาตัวรุ่นนี้ห่างกับ juke ถึง 140,000 ถ้าใครไม่ได้ชอบดีไซด์หรือความแปลกแหวกแนว

ผมว่า juke ไม่มีอะไรมาก ถ้าไม่นับดีไซด์ ซึ่งตัวผมเองยังชอบ แต่ผมไม่รวยและมีเงินพอที่จะผ่อน ดังนั้นคำนึงถึงประโยชน์ใช้งานอย่าง  ecosport ก่อน

ในขณะที่ ecoposrt ได้ eps tcs hla มาในราคา 6 แสนกว่า!!!

เสียอย่างเดียว ecopsort ล้อ 4 รู แต่ juke ได้ 5 รู

เรื่องการลุยคิดว่า ecosport สูง และ ลุย ได้มากกว่า juke แน่นอน มันกว่าแน่นอน

ส่วนเรื่องกินน้ำมันผมว่าน่าจะเอา fiesta มาเทียบได้อยู่นะ ตามที่คุณจิมมี่รีวิว ก็ได้ประมาณ 14-15 กิโล/L ขับดีๆ อาจได้ 17-18 แต่ไม่รู้น้ำหนัก ecoposrt กับ fiesta หนักต่างกันเท่าไหร่ผมยังไม่ได้ดู เพราะไม่มีโบวชัว ecosport ใครรู้แล้วบอกทีครับ

ส่วนหลายๆคนที่บอกว่า ไม่มีเครื่อง ecoboost มาก็ไม่ต้องมองมันแล้ว อย่าไปเอาเลย ซึ่งผมคิดว่าถ้าสมมุติมันมาจริงนะ ราคามันต้อง 9 แสนอัพแน่นอน ดูอย่างราคา fiesta ecosport  779,000 แพงมาก

ดังนั้นถ้า ecoboost มาอยู่ใน ecosport ราคาแตะ 9 แสนแน่นอน เพราะตอนนี้ตัวทอป ecosport มันก็ 8 แสนกว่าแล้ว ผมจึงคิดไม่รอเครื่อง ecoboost ใน ecosport

เพราะถ้า 9 แสนกว่ามันได้รถระดับดีๆไปแล้ว ไปเอา focus sport ตัวรองทอป เทพกว่าดีกว่าเยอะ เผลอๆ ประหยัดน้ำมันกว่าอีก ไม่มีเหตุผลต้องรอ ecosport  ecoboost เลย!!!

ใครคิดเห็นอย่างไรแสดงมาเต็มที่ในกระทู้นี้เลยครับ ไม่ต้องเกรงใจ

ผมจะไปดูตัวจริงในงานอีกทีหนึ่งประกอบการตัดสินใจ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
Re: ผมคิดว่าผมจะซื้อเจ้า Ford Ecosport !!!!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 10:09:20 »
ผมเองจะซื้อก็เพราะว่ามันมีMTให้ด้วยนี่แหละ ;D

Re: ผมคิดว่าผมจะซื้อเจ้า Ford Ecosport !!!!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 10:28:02 »
ถามคนใช้ fiesta 1.5 ในนี้หน่อยครับว่ากินน้ำมันแค่ไหน หลังพ้นช่วงรันอินแล้ว

มีไหมเอ่ย

ออฟไลน์ naretpan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 10:30:40 »
สำหรับผมคงเลือกรุ่น Trend เพราะสลับกันขับกับแฟน เบาะปรับสูง-ต่ำ มันจำเป็น

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 10:34:38 »
สำหรับผมคงเลือกรุ่น Trend เพราะสลับกันขับกับแฟน เบาะปรับสูง-ต่ำ มันจำเป็น

นั่นสินะลืมไปเลย

แค่นี้น่าจะทำมาให้ทุกรุ่นนะ มันเป็นเรื่องพื้นฐานอยู่แล้ว -*-

คอยดูนะผมคิดว่าจะเป็นเหมือน Focus รุ่น ambient ที่ไม่มีใครคิดซื้อ แล้วก็เอามาลด 100,000 บาท หรือ ฟรีดอกเบี้ย 60 เดือน อย่างโปรมันตอนนี้

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 10:40:35 »
ตัว top (Titanium) มี Sunroof ด้วยเหรอครับเนี่ย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 10:42:34 »
ตัว top (Titanium) มี Sunroof ด้วยเหรอครับเนี่ย

มีครับ แต่ผมเห็นในรูป มันเล็กมากเลย ไม่มีดีกว่าแบบนี้ -*-

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 10:44:09 »
ผมว่าถ้ามีวิทยุ USB นี่ไปรุ่น  1.5 Ambient 6A/T. 709,000 เลยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 10:45:29 »
ผมใช้เฟียสต้า 1.5 อัตราสิ้นเปลือง..

ความเร็ว 120-140 ได้ 13-15 กม./ล.
ความเร็ว 110-120 ได้ 15-16 กม./ล.
ความเร็ว 90-110 ได้ 17 กม./ล.
ความเร็ว 70-90 ได้ 18-19 กม./ล.

ทดสอบเอง ลองเองมาหลายถังแล้วครับ..

ปัจจัยของ Ecosport จะแตกต่างเรื่องน้ำหนัก และการต้านลมครับ..

---------------------------------------------

ปล. เป็นอัตราสิ้นเปลืองแบบวิ่งทางไกลครับ ถ้าแบบในเมืองจะกินเยอะกว่านี้มากก..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2013, 10:47:20 โดย pladaek »
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 10:53:35 »
ผมไม่ไว้ใจฟอร์ดอย่างเดียวคือเรื่องเกียร์ ไม่ทราบว่าทำการแก้ไขมายังอ่ะครับ
ตัว MT ก็น่าสน ตอนนี้กำลังอยากได้ เกียร์ MT มาไว้สับเล่นอยู่เหมือนกัน
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 11:00:14 »
เอาตัวambientแหละครับละ พอถึงเวลาเปลี่ยนยางค่อยไปหาซื้อล้อแม็กจากพวกที่ซื้อตัวtrendละไปเปลี่ยนล้อ

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 11:01:25 »
ราคาตัว Titanium ถ้าเครื่องเป็น 1.0 eco boots จะไม่ว่าเลย ราคาแพงมาก

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 11:02:06 »
 เรื่องความคุ้มค่า ผมเห็นด้วยเลยครับ
 Ecoboost มาราคาไป 8 แสนกว่าแน่นอนสำหรับรุ่นกลางๆ

เลือกรุ่นย่อยเป็น Trend กัดฟันอีก 5 หมื่นได้
 1. Cool box
 2. เบาะคนขับปรับสูงต่ำ
 3. ล้ออัลลอย
 4. USB

แค่ 4 อย่างด้านบนผมว่าคุ้มแล้ว
 ในราคา 7.29 แสน คุ้มมากๆครับ สำหรับคนที่ไม่อยากจะยุ่งกับการปรับแต่งภายหลัง ยิ่งถ้าเกิดมี Defact ขึ้นมา จะยิ่งคุยยากมากว่ารถสภาพเดิมๆนะครับ

เสียดายไม่ให้ ESP ในรุ่น MT ด้วย เพราะจะกลายเป็นรุ่นที่คุ้มค่าที่สุดในสายตาผมจริงๆครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 11:08:38 »
ต้องขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
ถ้าจะติดถังโดนัท หมดสิทธิ์เพราะ...
แผ่นปิดที่วางของด้านหลังเปิดมาก็พื้นตัวถังเหล็กเลย

ถ้าติดแบบcapsule ก็จะไม่เหลือพื้นที่วางของ
ยกเว้นตีตู้ปิดแล้วเอาของวางได้

ปล.เริ่มส่งมอบ ปลายกุมภาพันธ์ครับ
ปล.2 เบาะคู่หน้าและหลังนั่งสบายกว่า Fiesta มากกก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2013, 11:10:24 โดย MoO Cnoe »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 11:09:01 »
เรื่องความคุ้มค่า ผมเห็นด้วยเลยครับ
 Ecoboost มาราคาไป 8 แสนกว่าแน่นอนสำหรับรุ่นกลางๆ

เลือกรุ่นย่อยเป็น Trend กัดฟันอีก 5 หมื่นได้
 1. Cool box
 4. USB

แค่ 4 อย่างด้านบนผมว่าคุ้มแล้ว
 ในราคา 7.29 แสน คุ้มมากๆครับ สำหรับคนที่ไม่อยากจะยุ่งกับการปรับแต่งภายหลัง ยิ่งถ้าเกิดมี Defact ขึ้นมา จะยิ่งคุยยากมากว่ารถสภาพเดิมๆนะครับ

เสียดายไม่ให้ ESP ในรุ่น MT ด้วย เพราะจะกลายเป็นรุ่นที่คุ้มค่าที่สุดในสายตาผมจริงๆครับ

Cool box คือไรหรอครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 11:12:05 »
มีใครคิดเหมือนผมมั้ยครับ ว่าด้านหลังมันเหมือนMu X ย่อส่วน

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 11:15:46 »

1. Cool box
 4. USB

Cool box คือไรหรอครับ

ประมาณเก๊ะด้านหน้าคนนั่ง มีช่องจากลมแอร์มาเป่าของที่เอามาไว้ตรงนั้นให้เย็น ปะครับ

ออฟไลน์ Optimas

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 11:19:26 »
2,500 คันแรก  มีส่วนลดให้ ประมาณ 30,000 บาท นะครับ  ;D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 11:23:05 »
มีใครคิดเหมือนผมมั้ยครับ ว่าด้านหลังมันเหมือนMu X ย่อส่วน

ก็ว่า 55

แต่ผมว่าสวยกว่านะ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 11:29:46 »
ถ้าจะติดถังโดนัท หมดสิทธิ์เพราะ...
แผ่นปิดที่วางของด้านหลังเปิดมาก็พื้นตัวถังเหล็กเลย

ถ้าติดแบบcapsule ก็จะไม่เหลือพื้นที่วางของ
ยกเว้นตีตู้ปิดแล้วเอาของวางได้

ปล.เริ่มส่งมอบ ปลายกุมภาพันธ์ครับ
ปล.2 เบาะคู่หน้าและหลังนั่งสบายกว่า Fiesta มากกก

สงสัยต้องเอาไปยกสูง แล้วติดแก๊ส

ว่าแต่มากุมภาเลยเรอะ ช้าจัง

นี่ถ้ารอ city 2014 เปิดตัวมกราคม 2557 คงได้รถประมาณ เมษายน 2557 ใช่ไหมครับ -*-

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 12:17:32 »

สงสัยต้องเอาไปยกสูง แล้วติดแก๊ส

นี่ถ้ารอ city 2014 เปิดตัวมกราคม 2557 คงได้รถประมาณ เมษายน 2557 ใช่ไหมครับ -*-
ไม่รู้จะติดแก๊สได้รึเปล่า โดนัทนี่ติดไม่ได้แน่ๆเพราะยางอะไหล่ติดประตูหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2013, 12:26:15 โดย localgame »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 13:16:22 »
ระหว่าง Juke กับ EcoSport

ผมเลือก EcoSport ครับ ผมไม่ชอบหน้าตา Juke อยู่แล้วครับ เกียร์ก็ไม่ชอบครับ

แต่มีข้อแม้นะครับ

ผมจะไม่ดัดแปลงเครื่อง ช่วงล่างและระบบความปลอดภัยใดๆ
แต่ถ้ารถมี Defect แก้นะครับ ไม่มีข้อแม้ ห้ามดึงเช็ง ให้เวลาแก้ Defect 1 เดือน
แก้ไม่ทันเอารถคันใหม่มาให้ ถ้าคันใหม่มี Defect อีกก็แก้ให้อีก ห้ามพลิ้ว
ห้ามทำใบ้บ้องตื้น

ถ้าทำได้ Juke ไปไกลๆและ Welcome EcoSport เลยครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 13:37:58 »
ecosport อย่างไม่ต้องลังเล

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 13:48:01 »
มันจะทำได้เหรอคุณแพน. ทีเกียร์ก็บอก เป็นเหมือนกันทุกคัน ปกติ ไอ้ที่ไม่เป็นนะผิดปกติ. เจอลูกค้าโวย ก็เปลี่ยน แต่เเหงนดูปฎิทิน 2 เดือนแล้วไม่เสร็จ กะเฟียสต้า มาคันนี้ ล็อตแรกๆ นี่หนูลองยา. ผมว่า ใจเย็นๆรอดูสถานการกันก่อน นะครับ เมื่อส่งมอบ มันมีปัญหาแน่นอนจะเล็กหรือใหญ่อีกเรื่องนึง แต่ค่ายนี้ขายง่าย แถมเยอะ แต่เวลาเคลม หน้าบ้า แกล้งโง่ เตะถ่วง หน้ามือกับหลังตีน ผมเคย เอาเข้าไป ศ(ูนย์ ไม่ใช่เจ้าของรถ แต่เดือดแทนครับ. จุดธูปก่อนซื้อ รถนะ สวย ดีมากครับ การรับประกันนี่ ควรปรับปรุงครับ ผมด่าทั่ง ฟอร์ดและเชฟครับ เชฟออปตร้า cng ก็อีกคัน แอร์ร้อนปีนึงซ่อมเป็น 10 ช่างบอกว่าชอบตันเป็นเหมือนกัน หมดแก้ไม่ได้เวรไหมหละ. ครับ  มาบ่นครับ ค่าย หัวตาราง ไมาเรื่ิองมาก แถม ยังโทรมาให้ไปเปลี่ยน อะไหล่ ฟรีเสร็จภายใน 1 วัน เอากะมัน ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 13:49:26 »
เบาะหลังเจ้านี่สบายครับ ดีกว่าเฟียสต้าเยอะ ที่สำคัญดีกว่าจุคอีก จุคคนนั่งหลังที่บนหัวผมยืดไม่ได้แคบมากๆกว่าเฟียสต้าซะอีก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 14:01:17 »

แผนเดิมของ Ecosport คือเปิดราคาและเปิดขาย กุมภาพันธ์ปีหน้า แต่เนื่องจากการมาของ Juke ที่เร็วและราคาที่ดี
Ford จึงต้องแก้เกมด้วยการเปิดราคาและเปิดจองไปก่อนในงาน
แต่ส่งมอบต้อง กุมภาพันธ์เหมือนเดิม

ส่วน City เปิดตัวแล้วน่าจะมีรถส่งเลยเพราะกำหนดการไม่ได้เปลี่ยนแปลงทันด่วนแบบEcosportครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 14:40:08 »
คุณพระคุณเจ้า MT!!!!

ออฟไลน์ dunghill

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 15:08:10 »
ถ้าชอบแล้วก็จัดไปครับ แล้ว review ให้ดูด้วยน้าาาา
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 15:35:28 »
ผมจะออกFocus 5Drตัวท้อปครับ
มาเจอEcosportก็แอบลังเลเหมือนกัน
สำหรับผมผมชอบหน้าตาเจ้าEcosportมากๆ(ผมว่าอาจจะสวยกว่าFocusด้วยซ้ำ)
แถมประหยัดตังจากFocusไปอีก2แสน ;D
ปล.ผมว่าEcosportนี่มันดูเข้ากับdesign languageอันใหม่ของFordดีเลยครับ ;)
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 15:38:56 »
ขอเตือนให้ระวังเรื่องบริการหลังการขายอย่างจริงจัง
หลายๆคนเขาเจอกันมาจนเบื่อ จนขายรถทิ้งไปแล้ว

รอดูการปรับปรุงแก้ไขกัน ถ้าไม่ดีขึ้น.....ก็ตัวใครตัวมันครับ.....

ขนาดผมไม่เจอกับตัว เอาแค่เรื่องของเพื่อนฝูงพี่น้องและคนรอบข้างนี่ ผมยังเบื่อหน่ายแทนเลยทีเดียว
แต่ละเรื่องนี่ น่าปวดกบาลหนักกว่า ยี่ห้ออื่นๆ ในตลาดด้วยกัน ทั้งนั้น