ผู้เขียน หัวข้อ: Prius / Camry Hybrid ปกติเติมน้ำมันอะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 29249 ครั้ง)

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
Prius / Camry Hybrid ปกติเติมน้ำมันอะไรกันบ้างครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 17:33:28 »
Prius / Camry Hybrid ปกติเติมน้ำมันอะไรกันครับ
โซฮอล 91 , โซฮอล 95 , เบนซิน 95

1.น้ำมันแต่แบบให้ความรู้สึกแตกต่างกันบ้างไหมครับ
ด้านอัตราเร่ง/อัตราิสิ้นเปลือง กันไหมครับ
เป็นไปได้ไหมครัีบว่าเติม 91 แ้ล้วเหมือนว่าขับแล้วพุ่งกว่า

2.ในสเปคจากในเวปของโตโยต้า
อัตราส่วนกำลังอัดของตัว Hybrid มีค่าตัวเลขสูงกว่าของเครื่อง 2.5 และของเครื่่อง 2.0
ซึ่ง atkinson ของโตโยต้า ใช้การที่วาลว์ไอดีปิดช้ากว่าปกติ เพื่อมีการคายไอดีส่วนหนึ่งออกมา 
แบบนี้อัตราส่วนกำลังอัดจริง ของตัว Hybrid น่าจะต่ำกว่าของตัว 2.5 ธรรมดาไหมครับ

3.ในเครื่องยนต์ R18A ของฮอนด้า
จังหวะที่เข้าเงื่อนไขในการ Cruise และ VTEC ON เปลี่ยนไปใ้ช้แคม lope ที่ประหยัด
จังหวะนี้คล้ายกับเปลี่ยนสถานะจากเครื่องยนต์ปกติ ไปเป็น atkinson ในแบบของโตโยต้าไหมครับ

4.ในเครื่อง atkinson ถ้าเอาเครื่องนี้ไปใส่แทนที่เครื่องตัว 2.5 ปกติ แล้วใช้เกียร์ตัวเดียวกัน
engine brake ของอันไหนน่าจะมีมากกว่ากันครับ

5.ปกติแล้วรถดีเซลกับเครื่องเบนซินที่กำลังพอๆกัน
อันไหนมี engine brake มากกว่ากันครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับทุกคำตอบ  ;D
a = F/m

ออฟไลน์ cinello

• Jr. Member
  • **
Re: Prius / Camry Hybrid ปกติเติมน้ำมันอะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 20:10:15 »
ตามหลักต้องเบนซิน 95 ซิครับเติมแล้วรถน่าจะขับเคลื่อนได้ดีที่สุด เพราะค่าอ๊อกเทนสูงสุด

ส่วนเติมอะไร ขอตอบแบบว่าที่เติมไม่ได้ก็ E20 กับ E85 แค่นั้นและครับ

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
Re: Prius / Camry Hybrid ปกติเติมน้ำมันอะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 22:50:06 »
1.ผมเติมโซฮอล91ถูกตังดี แต่ถ้าราคาน้ำมันลงเยอะก็เติม95
2.มันควรจะต่ำกว่าแต่ไม่รู้เค้าทำไงให้สูงกว่า
3.vtecของฮอนด้าก็เป็นระบบแปรผันวาล์วเปรียบกับโตก็vvti แต่ต่างตรงไปเล่นที่ลูกเบี้ยวแทนมีลูกเบี้ยว2ชุดกดวาล์วไอดีสูงต่ำต่างกันทำให้อากาศไหลเข้าต่างกัน ไม่มีการไหลย้อนของไอดีไอเสียต่างจากatkinsanเลย
4.5. ตามหลักการเครื่องccเท่ากันที่กำลังอัดมากกว่าย่อมทำengine breakได้ดีกว่า

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 00:02:09 »
ญี่ปุ่นไม่มีแก้สโซฮอลล์นี่ครับ

ออฟไลน์ rute

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 00:39:02 »
ใช้แก๊สโซฮอล์ 91 ครับ...

เคยเติมแก๊สโซฮอล์ 95 แล้วไม่รู้สึกต่างกันเท่าไรครับ...

เบนซิน 95 ไม่เคยลองครับ...  ;D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2013, 08:30:34 »
ปกติผมแนะให้ที่บ้าน เติม โซฮอลล์ 95 ไปครับ

แต่ถ้าวันไหน ผมเป็นคนเติมเอง เติมโซฮอล 91  ;D

พรีอุสที่ใช้อยู่แม้ผมไม่ค่อยได้ขับ แต่ผมจะช่วยค่าน้ำมัน 1 รอบบิล
ต่อเดือน เลยต้องแอบโกงเล็กน้อย  ::)

ออฟไลน์ K_D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 02:21:09 »
เติมโซฮอล 95 ครับ
อยากให้มันกินของดีๆ แต่ให้ 95 เพียวๆ ก็ไม่ไหว

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 23:10:00 »
ใช้แถวๆ กทม เติม โซฮอลล์ 91 ออก ต่างจังหวัดเติม โซฮอลล์ 95
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ kasuya

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 14:16:50 »
E20 E85 มันก็เติมได้หมดนั้นแหละ ยกเว้น E85 ต้องปรับแต่งกัน สำหรับ Hybrid
ทดสอบเติมกันมาจะปีที่ 5 แล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไร