ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อมาสด้าเจริญนครมาก มีศูนย์อื่น ที่ช่างเก่งๆ แนะนำบ้างไหมครับ (มีภาพประกอบ)  (อ่าน 15353 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
สวัสดีครับ
ออกตัวก่อน ผมใช้มาสด้า 2
ไม่ได้ต้องการจะประจานอะไรครับ ศูนย์ก็บริการโอเค แต่ผมกำลังเซ็งหนัก เรื่องช่างของศูนย์  ส่วนสาเหตุที่ผมยังเข้าที่เจริญนครอยู่เพราะ

- ยอมให้เอาน้ำมันเครื่องเข้าไปเองได้ (เสียค่าเปิดขวด 300 บาท  แต่บางครั้งก็ไม่เสีย งงเหมือนกัน)
- ไปศูนย์อื่นชอบยัดเยียดน้ำยาล้างหัวฉีดให้   +  ศูนย์เจริญนคร ห้องรับรองลูกค้าใหญ่ดีและใกล้บ้านแฟนผมซึ่งอยู๋ ตากสินฯ

ที่ต้องตั้งกระทู้ เพราะเซ็งกับการแก้ปัญหาของช่างมากๆ หลายครั้งแล้วครับ ตั้งแต่

1. วิทยุหน้าขวา ดังมั่งไม่ดังมั่ง  ไปรอบแรก  นั่งรอ สิบนาที  ช่างบอก ผมปรับบาลานซ์เบี้ยว   (ตอนที่แจ้ง ก็ปรับให้ดูละนะ ถ้า Fader มาหน้าหมด และบาลานซ์ไปขวาหมด เสียงหายไปเลย)    แต่ไอ่ตอนช่างมาสรุป ลำโพงแม่งดันดังพอดี ผมเลยไม่รู้จะเถียงยังไง ก็เลยปล่อยเลยตามเลย เพราะรีบ

2. ตอนเชคระยะ ให้ช่างเชคลำโพงอีกที ทีนี้ฟังกันไปเลยสองคน ว่ามันไม่ดังจริงๆ อย่ามาอ้างบาลานซ์ 
    สุดท้าย มาบอกผมว่า เพราะผมใช้ สาย AUX ทำให้ลำโพงหน้าขวามันไม่ดัง  ถ้าใช้ USB มันจะดังปกติ (อ้าวเชี่ย ก็คนจะฟัง AUX  สรุปว่า รถไม่ผิดปกติว่างั้น??)   
    ผมเลยทุบประตูรถแม่งตรงนั้นเลย จนลำโพงมันดับไปอีก  ช่างอีกคนถึงเอาไปเชคให้ แล้วพบว่า Jack มันหลวม  (ตอนแรกขี้เกียจรื้อ ว่างั้น)  แต่ก็ยังดีที่ช่างอีกคนช่วยจัดการให้ครับ

3.และวันนี้ อารมณ์เสียมาก  เอารถเชคระยะ 50000กิโล และแจ้งปัญหาว่า
   - ไฟตัดหมอก ไม่ติดทั้งสองหลอด
   -  มีเสียงดังจากด้านหน้าขวา เวลาหักเลี้ยวซ้าย บนพื้นขรุขระ

เสียตังไปพันกว่าบาท  สิ่งที่ได้คือ
   -  ไฟตัดหมอก หลอดขาดทั้งสองข้าง  (แหม่ บังเอิญจริง  ใช้มา เดือนนึงเปิดไม่ถึงสองครั้ง ขาดได้ไงวะ พร้อมกันสองหลอด)  จะให้เปลี่ยน 1000 บาท  (ผมไม่เปลี่ยน)
   -  เสียงที่ดัง มาจาก แกนพวงมาลัยสีกั พลาสติกครอบแกนพวงมาลัย แก้ไขให้แล้ว

ขับออกมา ดังเหมือนเดิม!! -*- 

ช่างมัน  ผมเลยเอามาเชคกับอู่ที่ผมรู้จัก ตอนห้าทุ่มเนี่ยแหละ ยกรถขึ้นดู และนี่คือสิ่งที่เกิดขึ้นครับ
    -  ไฟตัดหมอก หลอดไม่ได้ขาด แต่รีเลย์ไฟหน้ามันเสียเพราะโดนน้ำ   (สรุป ถ้าผมเปลี่ยนหลอดที่ศูนย์ แม่งก็ไม่ติดอยู่ดีแหละ แถมโดนค่าแรง ชม.ละ 480 อีก เพราะต้องรื้อกันชนหน้าออก  ดีไม่ดี โดนรีเลย์ไฟหน้าจากศูนย์อีก -*-)   เสียค่ารีเลย์ไป 100 บาท

-  เสียงที่ดัง พอยกรถขึ้นมา  เจอลูกหมากกันโคลงหลวม   แต่ที่สำคัญคือไอ่นี่

ดูด้านหน้าก่อน เหมือนจะไม่มีอะไรผิดปกติ

แต่พอดูด้านหลังเท่านั้นแหละ

น้ำมันเครื่องซึมออก ตรงแนวกาวของอ่างน้ำมันเครื่อง!!

-  ตอนช่างเชครถ ก็ยกรถขึ้นดู  ทำไมถึงไม่เห็น??
-  แล้วถ้ามันซึมออก จนน้ำมันเครื่องแห้ง ชาร์ฟละลาย ใครรับผิดชอบ??
-  แล้วลูกหมากกันโคลงที่่หลวม ถ้าช่างบอกมันยังปกติ ผมต้องทำไงต่อ??

คิดแล้วเซ็งมากครับ เลยอยากจะมาถามว่าพอจะมีเพื่อนๆคนไหน รู้จักศูนย์มาสด้า ที่ช่างเก่งๆ คุยรู้เรื่องบ้างไหมครับ  (จริงๆ ผมไม่ได้อยากจะเข้าศูนย์เลย แพงชิบ แต่ก็ต้องเข้า ไม่งั้นประกันขาด) 

ป.ล. อย่างที่บอกว่า ผมไม่ได้มาประจาน เรื่องประทับใจของศูนย์นี้ก็มีเหมือนกัน  คือ เคลมแกนพวงมาลัย ไวมาก โทรไป อาทิตย์เดียว ได้เลย และพนักงานยิ้มแย้มดีครับ 
แต่เล่นพึ่งพาอะไรไม่ได้แบบนี้ก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ  -*-
ป.ล. 2 สรุปงานนี้ผมเสียไป 200 บาท   เป็นค่าตรวจเช็ค 100 บาท  (เชคเสียงที่ดัง ไปเจอน้ำมันเครื่องซึมซะงั้น) และค่ารีเลย์ไฟหน้า 100 บาท  ซึ่งราคาคนละเรื่องกับเข้าศูนย์เลย เหอะๆ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
อีกศูนย์ ตรงสุขสวัส 30

ข้ามฝั่งไปตรงพระราม3 นราธิวาส

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
กรุงเทพไม่มั่นใจเห็นที่พระราม2มีทั้งคนชมและด่าแต่ยังไม่เคยไปใช้เองครับ
โซนภาคกลางผมเคยใช้ของ ฉะเชิงเทราที่เดียว ที่นี่คนรับรถผู้ชายเป็นคนนครศรีธรรมราช
ตอบคำถามได้เก่ง ความรู้แน่น ลูกค้าอยากได้อะไรบอกแจ้งช่างจัดการให้ได้หมด
ช่างเท่าที่ผมเห็น ทำงานเก่งครับ แต่ละคนทำงานมานาน ทำงานเร็ว
 แต่คงไกลไปสำหรับเจ้าของกระทู้ ที่ผมได้ไปล่าสุดคือเดือนที่แล้ว เอาบีทีที่ใช้ที่แปดริ้วไปเช็ค อายุครบ6ขวบ (หมดไป3,200฿)
ข้อดี ช่างผมว่าชำนาญงาน
ข้อเสีย คือต้องจองคิวก่อนนะครับ หลังๆรถเยอะขึ้น จะซ่อมจะเช็คนี่ต้องจองคิวละ ลักษณะศูนย์ดูเล็กไปนิ้ด
และถ้ามีอะไหล่ไปเองจะดีมาก เพราะอะไหล่สต็อกไว้น้อยไปรึเปล่าผมไม่รู้ ทางที่ดีคนอยู่ไกลเช็คก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2013, 06:59:18 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ Ty ESC

เท่าผมลองใช้

มีมาสด้าซิตี้ ที่ตอนนี้ย้ายไปอยู่ คลองเตยห้าแยกณระนองที่พอไหว
ซ่อมทั่วไปแต่เปลี่ยนนน้ำมันเครื่องโอเคแต่คิวยาว แต่ถ้าให้วิเคราะห์อาการไม่หวังอะไรมาก
คือต้องรู้ปัญหาเองแล้วบอกช่าง ช่างถึงจะเจอ เคยลองบอกแค่อาการรู้ปัญหาอยู่แล้วช่างหาไม่เจอ

เช่นลูกหมากปีกนกบนแตก ส่องไฟไปก็เห็น บอกช่างแค่มีเสียงล้อหน้าขวา ช่างบอกไม่เปนไร
พอไปส่องด้วยกัน ชี้ให้ดูช่างเพิางจะมาเห็น อะไรแบบนี้ แต่ก็ไม่เคยเจอเคสมั่วหรือยัดไส้นะ
และเรื่องช่วยเหลือเรื่องการสั่งอะไหล่ดี เร็วดีทั้งสั่งจากศูนย์อัไหล่ในประเทศและจากญี่ปุ่น

ศูนย์ ตรงถนน นราธิวาสใกล้บ้านผมกว่าแต่ไม่เคยได้ใช้
เพราะมีแต่ปัญหา ครั้งแรกเข้าไปช่างบอก คิวเต็ม(ไม่เก็นรถสักคัน) อีกครั้งบอกรถรุ่นนี้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่นี่ไม่ได้(mx5)
อีกหลายครั้งที่ไม่สามารถพึ่งพาอะไรที่นี่ได้จนถอดใจ ล่าสุดขับเข้าไปของทดลองขับcx5 เซลลบอกต้องนัดก่อนเท่านั้น
ถามว่ามีคิวเหรอลองเลยได้มั้ย เซลลบอกไม่มีคิวแต่ต้อวนัดก่อน ผมเสียอารมกับศุนยนี้หลายทีแล้วเจอแบบนี้เลยออกมาดีกว่า
ไปลองขับที่เซนทรับพระราม3แทน

ออฟไลน์ LimitedEdition

ไปศูนย์ Mazda City ณ ระนอง จะดีกว่านะครับ คิดว่าวันเสาร์-อาทิตย์ตอนเช้าๆ ก็ขับมาไม่ไกลจากตากสินมากนัก

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
แถวๆบ้านผมทั้ง 3 ศูนย์ก็ห่วยแจ้งอะไรไปก็รอคิวกันไป 3-6เดือนกว่าจะได้เ้ข้า ต้องบ่นจริงๆถึงโทรมาตาม ไม่บ่นไม่ตามเงียบเป็นเป่าสาก

M2  ยอย + แกนพวงมาลัย สองรอบแล้วไม่รู้จะจบไหม ปัญหายอดฮิตเรื่องพวงมาลัย

รถก็ดีนะแต่เรื่องศูนย์บริการผมเพลียจริงๆ แจ้งเคลมไปก็บอกเดี่ยวขอตรวจเชคดูก่อน นี่อาการปกติ บลาๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

ขอถามท่าน จขกท. นิดนึงครับว่า

ตั้งแต่ซื้อมาเคยเคลมเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วซึม บริเวนในรูปที่ถ่ายมาแล้วหรือเปล่าครับ

คือรอยกาวทาอ่างเครื่อง ถ้าจากโรงงานประกอบ ทำมาแล้วปลิ้นๆ เขรอะๆ แบบในรูปนี่ ผมว่ามันไม่น่านะ
ถ้าเคยทำ การรั่วซึมที่ว่า ก็อาจจะมาจากการประกอบไม่ดีตั้งแต่ครั้งนั้นนั่นแหละครับ
เพราะคงจะยกรถขึ้น แล้วถอดอ่างมาทาประเก็นเหลว แล้วประกอบ คงไม่ได้ยกเครื่องลงมาทำทั้งตัวแน่ๆ

สรุป ถ้าเคยเคลมควรจะเอาเข้า 0 ที่ทำให้ แล้วแจ้งเค้าว่าเราเจอตรงนี้ ขอทราบวิธีแก้ไขให้ชัดเจน

ถ้าไม่เคลียร์ ก็อาจจะลองเปลี่ยน 0 ให้ตรวจเช็คและรับทราบวิธีแก้ไข ก็น่าจะเป็นทางออกที่ดีได้ครับ

ออฟไลน์ brave

• Newbie
  • *
Mazda biz ตรง สุขุมวิท 65 ครับ บริการดีมาก เอารถไปเช็คระยะมา ไม่ยัดเยียดนู่นนันนี่ เหมือนที่เจอที่ศูนย์อื่น

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
ผมซื้อ fortuner ราคา1.38ล้าน ออกมาจากศูนย์ 2-3 วัน เจออาการมีเสียงดังหวิวๆ เหมือนเสียงเป่าปากขวด

ขับเข้าไปที่ศูนย์ให้ช่างดู ช่างบอกว่าเป็นปกติ  ออกจากแผนกช่าง ไปหาเซลส์ ให้เซลส์ไปลองขับ

เซลส์ได้ยินเหมือนกัน เลยกลับไปแผนกช่าง ช่างยืนยันว่าเสียงเป็นปกติ และได้ตำหนิเซลส์ต่อหน้าผม

ผมเลยไปปรึกษาที่ fortuner club พบว่า รุ่น bmc เป็นหลายคัน  เนื่องจากลมใต้ท้องรถ ตีเข้ารูปีกนก

เนื่องจาก bmc มีการปรับการไหลของลมใต้รถ  ซึ่งมีศูนย์ toyota ที่กรุงเทพบางศูนย์ เอาลูกยางมาอุดให้

แสดงให้เห็นว่าคุณภาพช่างศูนย์บริการ ยังห่วยแตก ทำงานกินไปวันๆ ขนาดผมรู้จักเจ้าของศูนย์ ยังแก้ปัญหาให้ไม่ได้

ทุกวันนี้ผมอุดด้วยกาว 2 หน้า เงียบเป็นเป่าสาก
+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

อีกเรื่อง  น้องทำงานด้วยกัน เอารถเข้าศูนย์แห่งนึง เพื่อเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง รถคันนี้ไม่ได้ซื้อที่ศูนย์นี้ และใช้งานมา 5 หมื่นโล

พอขับรถออกมาจากศูนย์ พบว่ามีเสียงดังผิดปกติ ท่อไอเสียดังกว่าเดิม  จึงขับเข้าไปที่ศูนย์เดิม

พบว่าช่างได้แอบถอดแคทตาไลติกออก ท่อไอเสียเลยเสียงดังขึ้นกว่าเดิม  น้องจึงได้เข้าร้องเรียน

กับผู้จัดการ ทางศูนย์จึงนำแคทตาไลติกเซียงกง มาใส่คืนให้ แต่ตัวที่ถอดออกไปได้หายไปแล้ว

จึงเข้าใจกันว่าช่างได้แอบถอดออกไปขายแล้ว ผมแนะนำไปแจ้งความ แต่น้องเขาได้ติดแคทตาไลติกแล้ว

จึงไม่อยากมีเรื่องราวกันอีก และไม่กล้าเข้าศูนย์นั้นอีกเลย
+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ผมจึงไม่เคยไว้ใจช่างศูนย์เลย และถ้าเข้าศูนย์ผมจะพยายามดูด้วยครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
อืมๆ รถผมก็ครบ 5 หมื่นโลเท่ารถของ จขกท.เลยคับ แต่ยังไม่พบปัญหาเลี้ยวเสียงดัง ลูกหมากหลวม ฯลฯ หรือปัยหาอื่นๆอย่างที่คุณ จขกท. เจอนะคับ แต่ผมมีข้อสงสัยนิดนะคับเกี่ยวกับเรื่องนี้ ดังนี้คับ
1. ทำไมลูกหมากกันโคลงถึงเสื่อมเร็วจังคับ พึ่งแค่ 5 หมื่นโลเองคับ หรือว่ารถคุณใช้งานสมบุกสมบันมากเกินไปหรือเปล่าคับ ทำไมมันหมดสภาพเร็วจังคับ
2. ตัวอ่างน้ำมันเครื่องทำไมมันถึงซึมได้ง่ายขนาดนั้นล่ะคับ ดูแล้วเหมือนคุรภาพการประกอบไม่ดีเลยนะคับ เหมือนอย่างกับเคยถูกแกะออกมาก่อนหน้านี้จังเลบยคับ แต่ถ้าไม่เคยถูกรื้อมาก่อน ผมว่าคุรภาพแย่มากนะคับถ้าเป็นอย่างนี้ เดียวผมจะลองหาโอกาสยกรถผมขึ้นเช็คดูบ้างคับว่าเป็นไงบ้าง  :o

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

คุ้นๆ ว่าคุณ 6162002 เคยเกิดอุบัติเหตุกับคันนี้มาใช่ไหมครับ ?

ผมว่าสาเหตุของอ่างน้ำมันเครื่องรั่ว น่าจะเป็นผลกระทบจากแรงกระแทกในครั้งนั้น นั่นแหละครับ

ที่ผมสันนิษฐานแบบนี้ เพราะเคยน้าสาวเคยขับรถตกฟุตบาท

พอนำรถเข้าตรวจเช็ค พบรอยรั่วแบบเดียวกันนี่แหละครับ

ออฟไลน์ 6162002

ขอบคุณทุกๆความเห็นมากเลยครับ ขอรวบตอบเลยนะครับ
- เรื่องอ่างน้ำมันเครื่อง รอให้อู่ที่ทำตัวถังจัดการครับ
- ลูกหมากกันโคลง อาการยังไม่ชัด (คือ ช่างไม่รู้สึกกับผม T^T) คงต้องรอเคลมตอนที่อาการชัดกว่านี้ครับ
- ส่วนเสียง  วันนี้เจอแล้วว่า ที่ดังชัดๆ จริงๆแล้วเป็นเสียงบัลลาสต์มันยึดไม่แน่น เลยตีกับตัวถัง (คือผมไปไล่โยกมันทีละจุดเองเนี่ยแหละครับ  ช่างหาไม่เจอ T^T)
คุ้นๆ ว่าคุณ 6162002 เคยเกิดอุบัติเหตุกับคันนี้มาใช่ไหมครับ ?

ผมว่าสาเหตุของอ่างน้ำมันเครื่องรั่ว น่าจะเป็นผลกระทบจากแรงกระแทกในครั้งนั้น นั่นแหละครับ

ที่ผมสันนิษฐานแบบนี้ เพราะเคยน้าสาวเคยขับรถตกฟุตบาท

พอนำรถเข้าตรวจเช็ค พบรอยรั่วแบบเดียวกันนี่แหละครับ
โห แม่นมากเลยครับ กำลังจะมาบอกพอดี แหะๆ (จริงๆผมก็ลืมเลยครับ ว่าอาจเป็นเพราะสาเหตุนี้ได้) >_<

ผมโทรไปหาอู่ที่ซ่อมตัวถังแล้วครับ  ก็ให้เข้าไปแก้ไม่มีปัญหาอะไร  เรื่องนี้ผมไม่โทษตัวคุณภาพรถเลยครับ  เพียงแต่ ไม่เข้าใจว่า ทำไมช่างไม่มีแจ้งเตือนบ้างเลย?
ตอนนี้ผมเลยกลัวเหมือนกัน ว่าน้ำแบตจะแห้ง ผ้าเบรคจะหมด ไม่รู้ช่างตรวจเชคสภาพรถให้ผมตามรายการจริงๆหรือเปล่า T^T

ส่วนเรื่องแกนพวงมาลัย ผมเคลมเรียบร้อยแล้วครับ ทีแรกจะเข้าศูนย์พระราม 7 เพราะเป็นศูนย์ที่ออกรถ แต่ต้องรอสองเดือน  เลยโทรเข้าเจริญนคร  อาทิตย์เดียวได้เลยครับ

ลูกหมากกันโคลง  คิดว่าคงเป็นเพราะผมใช้แบบสุดโต่งเลยน่ะครับ  (รถใช้ 20เดือน  หักจอดซ่อมไป 2 เดือน  เท่ากับใช้จริง 18เดือน  ซัดไป 5 หมื่นกว่ากิโลเลย แหะๆ ) วิ่งออกนอกเมืองบ่อย ทำเวลาตลอด รูดทุกหลุม ใช้แก๊สด้วย  ล่าสุดไปล้างตัวลิ้นปีกผีเสื้อ เขม่าเกาะเป็นก้อนเลย -.-

ยังไงก็ขอบคุณทุกๆคนมากเลยครับ เดี๋ยวผมคงลองศูนย์ Mazda City ณ ระนอง ด้วยคนครับ รอบหน้า  (แต่ถ้าครบแสนเมื่อไหร่ อู่นอกล้านเปอร์เซน) ^^"