ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยครับ เปลี่ยนใจจาก cx-5 เพราะเบาะหลังนั่งไม่สบาย มาจบที่V40 cross country  (อ่าน 9367 ครั้ง)

ออฟไลน์ aobpanda

• Newbie
  • *
พอดีเปลี่ยนใจจากcx-5 2.2 diesel เนื่องจากเบาะหลังไม่สบาย จริงๆ คือมันสูงโปร่งแต่เบาะสั้นและหลังชันมากจริงๆ เลยเดินไปลแงนั่งเทียบกับ
v40 cross country  รายนี้รถเล็กกว่าแต่เบาะหลังนั่งสบายกว่าครับ ไม่อึดอัดอย่างที่คิด ราคาจาก1.67มาเป็น 1.9 ถือว่าต่างไม่มาก
วัสดุภายในดีกว่า
ได้Maintenence ฟรี5ปี แสนโล เหมือนbsi

ที่กังวลคือ อยากทราบว่าVolvo ประกอบในมาเลย์ แล้วพวกอะไหล่เวลาซ่อมทั่วไปถูกลงมั้ยครับ เทียบกับ benz ถูกกว่ามั้ย

รบกวนขอความเห็นหน่อย กำลังจะตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ natchaphon

• Jr. Member
  • **
ในเวบของ volvo รู้สึกจะเห็นว่ามีตารางเปรียบเทียบค่าใช้จ่ายอยู่นะครับ

ลองเช็คดู...ของผมยังอยู่ในระยะประกัน เลยยังไม่มีค่าใช้จ่ายอะไรครับ

ออฟไลน์ kengnn

• Newbie
  • *
volvo ถ้าใช้เกิน 5ปี  ไม่แนะนำคับ  ซ่อมแพง  แถมไม่ค่อยจบด้วย

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
เป็นความคิดที่ดีมากๆคับ รถดูดีกว่ากันเยอะคับ แต่ถ้าพูดเรื่องอะไหล่แพงกว่า Benz แน่นอนคับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
คันไหนตอบโจทย์คุณได้ก็จัดไปครับ ฟังใจตัวเอง

ส่วนเรื่องหลังจาก 5 ปี ค่อยมาว่ากัน แต่อะไหล่ก็อยู่ข้างปท. เราเองคงไม่น่ากลัวเท่าไหร่

หรือไกลอีกหน่อยก็จีนครับ ส่วนเรื่องช่าง ก็พอๆกันล่ะครับ มาสด้า วอลโว่

ส่วนต่าง 2 แสน กับรถที่เล็กลงนิดเดียว แต่นั่งสบายกว่า ผมยอมครับ ;D สวยกว่าด้วย ::)

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
อีกตั้งหลายปีกว่าจะกลุ้มเรื่องซ่อม จัด V40 เลยครับ ผมเองไปดู CX5 ตัวจริงก็ยังชอบ CR-V มากกว่า และชอบที่สุดคือ V40 ครับ ท้ายมันสวยสะกดสายตาจริงๆ

ออฟไลน์ beebird

เคยมีความคิดนี้อยู่ในหัวเช่นกันครับ แต่ว่าคันต่อไปผมกะว่าจะใช้ยาวๆหน่อยดูแลรักษาไม่แพงนัก (กรณีหลังหมดประกัน) งาน Motor Expo ไปดูคันเป็นๆมา สวยครับ แต่ผมและแฟนคิดตรงกันว่า ไม่ค่อยชอบเบาะสลับสี และการตบแต่งภายในเท่าไหร่นัก ชอบตัว V40 ปกติมากกว่า ยิ่งถ้ามองว่าจะใช่้ยาวด้วยแล้ว เครื่องเบนซินเทอร์โบฉีดตรง ยังไงก็ไม่ประหยัดกว่าดีเซลแน่ๆ แต่ V-40XT คล่องตัวกว่าแน่นอนครับ คันเล็กกว่า แต่ไม่ตอบโจทย์ผมแม้ว่ามันจะขับสนุกกว่าก็ตามครับ

ท่านลองไปคิดดูดีๆครับ ว่าโจทย์ของท่านคืออะไร ภาพลักษณ์ การใช้งาน ความสนุก ความประหยัด ราคาขายต่อ การดูแลรักษา ให้น้ำหนักเป็นส่วนๆไปครับ

ออฟไลน์ DeSatan

• **
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ลองไปนั่งมา (รถจอดเฉยๆนะครับ) เอาเฉพาะเบาะหลัง ตามความรู้สึกผม ไล่จากดีสุดคือ
CRV
XV
CX5 โดยเฉพาะ CX5 เหมือนนั่งเบาะกระบะที่เป็นแคปสมัยก่อนเลย

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
สาธุ  ขอให้ mazda3 เบาะหลังสบายๆหน่อยเถอะ
รถที่เอาใจคนขับมันบาดหูคนมีครอบครัวเหลือเกิน ขับๆไปข้างหลังก็บ่นไป แย้งที่นั่งกันไป ขับสนุกแค่ไหนก็คงไม่มีความสุข ถึงอยากได้แค่ไหนก็จำต้องตัดใจ :-[

ออฟไลน์ Monn

น่าสนใจครับ ตัวเลือกที่ดีกว่านะ ผมว่า เรื่องอะไหล่ อย่าไปกังวลเลย ลองดูในคลับ ผมว่า volvo มีอู่ซ่อมได้เยอะนะ เพื่อนผมใช้ 10 กว่าปี ก็ใช้อยู่ อีกคนใช้ saab อาการหนักกว่า volvo ก็ยังใช้อยู่ จะ 20 ปีละ อย่าไปกังวลเลย รถยังไม่ได้ซื้อ กว่าจะต้องซ่อมจริง อาจจะเปลี่ยนแล้วก็ได้ครับ

ชอบก็จัดเลย ส่วนถามว่าดีกว่าไหม ผมไปลองนั่ง cx5 แล้ว บอกตรง มันแนวรถคนขับ แต่ให้มีที่เก็บของเยอะหน่อย ข้างหลังแคบอะ หากรถครอบครัว ยังไงตอนนี้ crv ก็ชนะนะ เสียดาย ขับน่าจะดีกว่า และยังมีดีเซลด้วย แต่หากครอบครัวไม่สะดวก นั่งไม่สบาย ก็เรียกว่าไม่ตอบโจทย์นะครับ

S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ tp09

volvo อะไหร่แพงมาก แพงกว่า benz

ออฟไลน์ nai_innova

ขอแสดงความเห็นอาจไม่ตรงประเด็นนัก แต่ความรู้สึกคล้ายกัน
คือผมกำลังจะตัดสินใจถอยเทียน่า มีหลายท่านบอกเบาะหลังสู้ตัวเก่าไม่ได้แต่เบาะหน้าดีกว่าและนั่งสบาย
ผมซื้อรถผมขับเองก็เลยไม่มีปัญหาเรื่องเบาะหลังเพราะผมไม่ได้นั่ง
ถ้าท่านจะซื้อมานั่งหลังผมว่าท่านเลือกวอลโว่ก็เหมาะ(ถ้าท่านชอบ) แต่ถ้าท่านขับเองอันไหนท่านว่าคุ้มก็เอาคันนั้นแหละ
ผมเชื่ออย่างนึงว่ารถที่เหมาะสมที่สุดยังไม่ได้ถูกสร้างมาครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต้องดูโจทย์ครับ  เป็นผมคงไป Mazda ทั้งๆที่อยากได้ Volvo

ผมว่า V40 สวยมากๆเลยครับ แต่โจทย์ไม่เหมาะ เพราะ ขับคนเดียว ใช้รถเยอะ ค่าดูแลรักษาหลังจาก5ปี ชอบดีเซลเป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วย

สรุป จบที่ CX-5

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าขับเองเป็นหลักก็ต้องเลือกรถตามใจเราให้ตรงประเด็นให้มากสุดครับ

ถ้าจะห่วงคนนั่งหลัง ก็เลือกแบบเบาะหลังดีที่สุดไปเลย
วันหน้าอาจเป็นโอกาสให้เราเลือกซื้อรถซักคันที่โดนใจเราโดยไม่ต้องคำนึงถึงใครอีกแล้ว

เพราะได้คะแนนความเสียสละมาก่อนแล้วไงครับ อิอิอิ

ออฟไลน์ joufo

ผมกลับว่า ด้านหลัง V40 อึดอัดกว่า CX-5 อีกนะครับ

ถ้าใช้ยาวๆ ผมว่า CX-5 จะดูน่าใช้กว่า V40 นะครับ
อย่างน้อยค่าบำรุงรักษาก็น่าจะถูกกว่า

แต่ถ้าใช้ประมาณ 5-7 ปี หรือว่าไม่กังวลกับค่าใช้จ่ายหลังจากหมดระยะเวลาบำรุงรักษาฟรีแล้ว
V40 ก็โอเคครับ ผมมีโอกาสได้ขับสั้นๆ ก็หลงรักเหมือนกัน

แต่ ผมสังเกตอยู่อย่าง วอลโว่รับประกันตัวรถแค่ 3 ปี หรือ 100,000 กิโลเมตร (3 yrs Waranty)
ซ่อมฟรี 5 ปีจริง แต่ก็ไม่รู้ว่ารายการซ่อมฟรีมีอะไรบ้าง
เพราะเขียนว่า Maintenance บริการบำรุงรักษาเป็นเวลา 5 ปี /100,000 กิโลเมตร

สมมุติว่าปีที่ 5 เกียร์เสีย หรือระบบขับเคลื่อนเสีย จะยอมซ่อมฟรีรึเปล่านี่สิครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
วันนี้ไปดูcx 5 มาเหมือนจะนั่งไม่สบาย แต่พ่อกะผมชอบเลยล่ะครับ นั่งสบายแบบพอดีๆ กว้างพอๆกะแคมรี่ที่บ้านเลยครับ แต่ประเด็นมันแพงนะ ถ้าเทียบกับซีอาร์วี จริงอยู่ว่ามันเทคโนโลยีใหม่ทั้งคัน ถ้าให้เลือกผมเอาซีอาร์วีดีกว่า
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Jonbaba

• **
v40 ด้านหลังถ้านั่ง 2 คน ดีกว่า cx-5 คับเพราะเบาะด้านหลังของ v40 ยกสูงกว่าปกติหน่อยนึงและเลื่อนเข้ามาใกล้ตรงกลางกว่าปกติ

แต่ถ้านั่งหลัง 3 คน cx-5 สบายกว่าคับเพราะพื้นที่นั่งเบาะหลังตรงกลางของ v40 เล็กกว่ามาก

ส่วนการขับขี่ต้องลองเองแล้วแต่ชอบคับเพราะเครื่องดีเซลต่างกับเบนซิลแน่นอน

v40 ตัวที่ขายไม่มี awd นะคับ เป็นขับหน้าตลอดเวลา