ผู้เขียน หัวข้อ: ไปงานมอร์เตอร์โชว์มาครับ  (อ่าน 5282 ครั้ง)

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
ไปงานมอร์เตอร์โชว์มาครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 14:12:31 »
ได้ลอง Volvo V40 ภายในแคบมาก ๆ แคบกว่า โฟกัส และ แคบกว่าแจ๊ส คนนั่งหลังแล้วนั่งทางไกลมันคือนรกดี ๆ เลย. แต่การขับขี่ดีครับภายในห้องโดยสารเงียบดี ดูตัว Cross country มา สวยมาก ครับ

Eco sport ไปลองนั่งเฉย ๆ พบว่าผิดคาด ภายในนั่งสบายและดูโปร่งกว่า focus / fiesta คอนโซลไม่บีบเข้ามานั่งแล้วไม่อึดอัด ทีเด็ดคือเบาะหลังนั่งสบายครับ ผิดคาดมาก ๆ เป็นรถยนต์นั่งที่เบาะหลังนั่งสบายที่สุดแล้วในตอนนี้.

Juke ไปลองแล้วไม่ได้เล็กนะครับ เบาะหลังไม่แคบครับแต่มัน "เตี้ย" ถ้าตัวสูงเกิน 175 cm หัวชนแน่นอนครับ. เตี้ยกว่านั้นนั่งแล้วไม่อึดอัดครับ.

Pulsar ไปลองนั่งเบาะหลังยาวมากที่พักขาเหลือเฟื้อ มาก และ ผมว่ายาวกว่าเทียน่าตัวใหม่. เทียน่าใหม่ น่าผิดหวังมากในห้องโดยสารแคบกว่าที่ควรจะเป็นใน D segment มาก แคบกว่า Pulsar แน่นอนครับ

CX-5 เหมือนจะดีแต่เบาะหลังเป็นจุดอ่อนคือที่เบาะรองนั่งสั้นมากไม่ support ขาเลยแต่เบาะหน้าดีครับ. ตัวจริงดูแล้วถ้าไม่แต่งอะไรเลยผมรู้สึกว่าธรรมดาไม่ได้โดนเด่นอะไรเลย.

พริ๊ตตี้ ขาวโบะ อกตูม ตามมาตรฐานครับ.

:)

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
Re: ไปงานมอร์เตอร์โชว์มาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 14:54:56 »
ชอบเบาะหลัง Ecosport มากครับ
เบาะรองนั่งมีความยาวกำลังดี สัมพอร์ตต้นขาดีมาก
พนักพิงหลังขนาดใหญ่ สามารถปรับเอนได้ แต่อยากให้โอบกระชับลำตัวมากขึ้นกว่านี้นิดนึง
headroom และ legroom มีให้พอประมาณ ไม่ได้เยอะแยะอะไรมากมาย แต่ก็ไม่ได้น่าเกลียด
รวม ๆ แล้วผมถือว่าทำได้ดีกว่า Juke พอสมควรเลยหล่ะ ในแง่ของความสะดวกสบายภายในห้องโดยสาร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2013, 14:57:35 โดย ___LOFT »

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 15:45:09 »
เพิ่งไปมาเหมือนกันครับ
เห็นด้วยครับ
เบาะหลัง ecosport ดีครับ
แต่ juke ก็ไม่ได้แคบมากครับ ผมสูงแค่ 170 นั่งแล้วไม่อึดอัดครับ แต่ช่วงขาเหลือน้อยเหมือนกัน

แต่ภายนอก juke กินขาดเลยครับ
ลองขับ juke ช่วงสั้นๆ จับความรู้สึกอะไรแทบไม่ได้เลยครับ
พยายามจะลองกดดู รู้สึกเครื่องไม่แรงนะครับ แต่ก็ไม่ถึงกับอืดแบบ eco car เสียงเครื่องค่อนข้างดัง
ซิกแซกซ้ายขวา การทรงตัวใช้ได้ครับ ค่อนข้างหนึบเลยแหละ
พวงมาลัยเบามาก แต่ผมชอบนะ ผมชอบเบาๆ การคืน center ไม่ดีมาก แต่ไม่ได้แย่แบบมาร์ช มิราจ
ทัศนวิสัยดีครับ ไฟหรี่ตรงโหนกข้างหน้ามันโหนกมาก เป็นข้อดีที่ทำให้เราเห็นฝากระโปรงหน้า เหมาะกับคนขับรุ่นเก่าๆ ที่ชินกับการมองกระโปรงหน้ามาก

ecosport ไม่ได้ลองครับ เพราะให้ขับสั้นมาก คงไม่ได้ประโยชน์อะไร

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 15:49:20 »
จะไปเดินเย็นนี้อีกรอบครับ คงอยู่จนปิดงาน

เผื่อจะได้รับ ฟริตฯ กลับบ้านบ้าง ;D

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 16:03:20 »
เบาะหลัง Ecosport นั่งสบายจริงครับ Juke อึดอัดกว่าเยอะเลย ตอนลองนั่งเบาะหลังแล้วมีคนมานั่งหน้าแล้วเลื่อนเบาะให้พอดีกับตัวเขาแล้วขาผมติดเบาะหน้าเลย headroom พอมีบ้าง แต่ก็อึดอัดอยู่ดี แต่ถ้าเทียบ 2 รุ่นนี้แล้ว ดีไซน์ Juke ชนะขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2013, 19:23:38 โดย integra »

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 17:23:48 »
ผม Ok กับเบาะ V40 กว่า Focus ครับ Focus ตุงๆหลัง ความกว้างคงไม่ต่างกันมากแต่กว้างกว่า Juke

Juke นี่ผมว่ามันอึกอัดนะ ทั้งหัวติดทั้งขาติด (V40 ข้างหลังผมจะเหลือพื้นที่หัวประมาณ 5 ซ.ม. แต่ Juke ผมติดเลยต้องทำคอเอียงนิดๆถึงนั้งได้แบบไม่สบาย ส่วนขาจำได้ว่าแย่เหมือนกัน แต่จำไม่ได้อันไหนแย่กว่า ผมดูหัวเป้นหลัก)

Cx5 เบาะหลังมันสั้นแปลกๆจริงๆครับ ลุกจาก CX5 ต่อไปนั้ง X1 ผมกลับคิดว่าเบาะหลัง X1 ทำมาได้ดีกว่า(แต่ไม่มาก) พร้อมกลับไปจัดการคลึงตำแหน่งตรงแท่นCx5 เกียร์ จะรู้สึกเหมือนเป็นยางเยลลี่ ตึงหนืด ตามมือเรา . . . . .  แต่การออกแบบภายนอกผมว่า X1 เอา Logo ออกมีงอน

ส่วนคันที่กว้างผิดรูปลักษณ์คือ Veloster หลังมันนั้งสบายใช้ได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 20:04:29 »
จัดที่ไหนเหรอครับมอเตอร์โชว์
เดี๋ยวนี้จัดปีละสองรอบแล้วเหรอครับ ;D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 20:20:16 »
จัดที่ไหนเหรอครับมอเตอร์โชว์
เดี๋ยวนี้จัดปีละสองรอบแล้วเหรอครับ ;D

ปล่อยไก่ motor expo

ออฟไลน์ jomuza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 20:47:29 »
Pulsar ไปลองนั่งเบาะหลังยาวมากที่พักขาเหลือเฟื้อ มาก และ ผมว่ายาวกว่าเทียน่าตัวใหม่. เทียน่าใหม่ น่าผิดหวังมากในห้องโดยสารแคบกว่าที่ควรจะเป็นใน D segment มาก แคบกว่า Pulsar แน่นอนครับ
 ห้องโดยสาร teana แคบกว่า pulsar อีกเหรอครับ ?  แคบกว่าแนวไหนครับ แนวสูง แนวยาว หรือแนวกว้างครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 21:05:20 »
 ห้องโดยสาร teana แคบกว่า pulsar อีกเหรอครับ ?  แคบกว่าแนวไหนครับ แนวสูง แนวยาว หรือแนวกว้างครับ

มันแคบไหม ตอบว่า ไม่แคบ แต่มันเล็กกว่า D segment อื่น อย่าง accord, camry ครับ.

ไปลองนั่งก็จะทราบเองครับ

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 22:21:55 »
มีใครได้สังเกตไม๊ฮะ ว่า ecosport มีกระจกพับไฟฟ้ารึป่าว พอดีในโบรชัวร์มันมีแต่บอก ปรับไฟฟ้า อะคับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 22:54:51 »

เทียน่าใหม่ผมลองนั่งมันก็ดีนะครับ ผมว่าเบาะมันนุ่มกำลังดี ไม่เหมือน j32 อันนั้นนุ่มเกินไป
ในเรื่องของมิติ เตี้ยวกว่า pulsar ครับ แต่ leg room พอกัน ส่วนความกว้างซ้ายไปขวาเทียน่าน่าจะเยอะกว่านิดๆ นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2013, 13:39:34 »
V40 แคบขนาดนั้นเลยหรอครับ โอ้ว