ผู้เขียน หัวข้อ: Juke กับ XV  (อ่าน 9187 ครั้ง)

ออฟไลน์ aruyus

• Newbie
  • *
Juke กับ XV
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 10:46:50 »
ขอสอบถามเพื่อนที่เป็นเจ้าของหรือไปลองนิสสัน จู๊คกับซูบารุ เอ็กซ์วีมาแล้ว คือตัดสินใจยากมากระหว่างสองคันนี้กับโจทย์ ไม่ติดขัดเรื่องราคา และใช้รถเพียง2คนไม่สนใจเบาะหลัง ส่วนตัวแล้วชอบภายนอก เครื่องยนต์ ระบบขับเคลื่อนของเอ็กซ์วี แต่ภายในดูราบเรียบเกินไป ส่วนจู๊คชอบทั้งภายนอกและภายใน แต่ตะหงิดๆตรงเครื่องยนต์ ระบบขับเคลื่อน เลยอยากขอความเห็นประกอบการตัดสินใจ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
Re: Juke กับ XV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 11:03:38 »
อารมณ์ไป JUKE
เหตุผลไป XV ครับ
XVการขับดีมาก เซตช่วงล่างมากดีมากๆ พวงมาลัยเซตมาดีมาก โดยรวมตัวรถโอเคกว่า JUKE มากครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 11:29:08 »
ไม่ติดราคาก็

XV ไปเลยครับ เท่ห์ดี  สีส้มนะครับ  :)

Juke ก็ต้องไปเปลี่ยนช่วงล่างหน่อย   :-*

ออฟไลน์ honest

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 12:06:41 »
ส่วนตัวเชียร์ Juke ครับ ยิ่งปกติใช้รถกันสองกัน ผมว่ายิ่งเหมาะใหญ่

ออฟไลน์ kitto26

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 12:14:24 »
ถ้าไม่ติดงบ ก็ต้อง xv สิครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 12:17:02 »
ขอสอบถามเพื่อนที่เป็นเจ้าของหรือไปลองนิสสัน จู๊คกับซูบารุ เอ็กซ์วีมาแล้ว คือตัดสินใจยากมากระหว่างสองคันนี้กับโจทย์ ไม่ติดขัดเรื่องราคา และใช้รถเพียง2คนไม่สนใจเบาะหลัง ส่วนตัวแล้วชอบภายนอก เครื่องยนต์ ระบบขับเคลื่อนของเอ็กซ์วี แต่ภายในดูราบเรียบเกินไป ส่วนจู๊คชอบทั้งภายนอกและภายใน แต่ตะหงิดๆตรงเครื่องยนต์ ระบบขับเคลื่อน เลยอยากขอความเห็นประกอบการตัดสินใจ ขอบคุณมากครับ

ภายในผมว่า juke ก็ธรรมดามากเลยนะครับ
ไม่ติดเรื่องราคา ไป XV เลยครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 12:21:47 »
(ความเห็นส่วนตัว) xv เห็นกี่ครั้งๆก็ไม่เคยเบื่อ
ส่วน Juke สวยล้ำน่ามอง แต่เหมือนขาดเสน่ห์
ถ้าสองตัวนี้เดิมๆ ไม่ติดขัดเรื่องราคา ผมเลือก XV :-*

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 12:24:47 »
ถ้าโจทย์นี้ ผมก็ไป xv ละครับ
มันดูดีกว่าจุคเยอะเลย
ถ้าเน้นแค่นั่งสองคน ไม่ลอง cx5 ดูบ้างเหรอครับ
นั่งสองคนนี่ สุดๆเลย ลงตัว

ออฟไลน์ WawaAOY

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 12:33:15 »
 ถ้าตัวเลือก แค่ 2 ตัวนี้ไป XV แบบไม่แค่สื่อครับ
...
 แต่เผื่อๆไว้อีกตัวไป skyactive cx 5 เจ๋งไปเลย^^

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 12:46:47 »
ไม่ติดขัดเรื่องราคา XV ไปเลยยยยยย

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 13:16:11 »
ชอบ Juke ครับ แต่งมันส์กว่าเยอะ

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 13:27:26 »
xv ครับ เหนือกว่าทุกอย่าง  สีส้ม สวยสุด

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 13:42:13 »
Juke สิครับ

ผมว่า SUBARU ออกแบบภายนอกรถได้ไม่ดีครับ เรื่องการขับขี

ผมไม่สนเรื่องการขับขี่ ถ้ามันขับได้ไม่อุบาทว์ ผมก็พอแล้วผม เน้นประหยัดน้ำมัน หาอะไหล่ได้ กับออกแบบดีไว้ก่อน สามอย่างนี้ SUBARU ให้ผมไม่ได้

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 13:51:21 »
Juke สิครับ

ผมว่า SUBARU ออกแบบภายนอกรถได้ไม่ดีครับ เรื่องการขับขี

ผมไม่สนเรื่องการขับขี่ ถ้ามันขับได้ไม่อุบาทว์ ผมก็พอแล้วผม เน้นประหยัดน้ำมัน หาอะไหล่ได้ กับออกแบบดีไว้ก่อน สามอย่างนี้ SUBARU ให้ผมไม่ได้

ตรงกันข้ามกับผมเลยนะครับ 555
ผมขอระบบความปลอดภัยครบๆ เทพๆ เอาไว้ก่อนละกันครับ(ได้ใช้ไม่ได้ใช้ ค่อยว่ากันอีกที ถ้าบทอยากจะใช้ มันไม่มีให้ใช้ล่ะครับ หุหุ)
คือถ้า เจ้าจุก มันมีesp tcs มาด้วยนะก็ถือว่าครบถ้วน เพียงพอต่อการใช้งานเลยนะครับ
ส่วนเรื่องความประหยัง ค่อยจับดมแก๊สเอาครับ อิอิ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 14:42:09 »
Juke ครับ เพราะผมไม่ชอบภายนอกของเจ้า XV

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 15:18:38 »
XV ให้ทั้งสมถณะ ความปลอดภัยที่มากกว่า รวมถึงประโยชน์ใช้สอยที่มากกว่า
Juke ก็จะได้ความประหยัด กับความคล่องตัว

งานออกแบบแล้วแต่คนมองหล่ะครับ

ออฟไลน์ oak7070

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 15:21:18 »
XV ครับอยากแรงจับวางเครื่องใหม่สนุกใด้อีกเยอะ  ช่วงล่างมาแบบเทพๆเลยรถสูงแต่สาดโค้งสนุกมากๆครับ

ออฟไลน์ jan_e39

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 16:29:23 »
จากข้อมูลที่ให้มา ไป XV ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nemesis

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 16:48:49 »
xv ให้มากกว่าทุกอย่าง
แค่ front เจ้า juke ลูกเล่นมากกว่าแค่นั้นเอง
ถ้างบไม่เกี่ยว XV เลยครับ

แต่ส่วนตัวรอปลายปีเผื่อ xv ปีโปรเด็ดๆ ตั้งใจว่ายังไงปลายปีถอย XV แล้วหล่ะไม่ว่ายังไง

ปรากฎว่า..........

จอง juke เฉย เพราะราคาก็มีผลกับผมอ่ะ juke ถูกกว่า 5 แสน กับสิ่งที่ด้อยลงไปก็รับได้

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 16:56:50 »
ราคาต่างกันเกือบครึ่งล้าน

ดีทั้งคู่

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 17:16:53 »
ผมนะงบถึงเอา xv งบเกือบถึงเอา xv มีงบเกิน Juke นิดหน่อย ก็ยังเอา xv หรือเท่า Juke ก็ยังเอา xv 55555
จะเอา Juke ทางเดียวคือมีงบไม่มากพอไปสู่ขอ xv แล้วกำลังผ่อนไม่พอ

ออฟไลน์ Pon76

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 17:40:17 »
ถ้าชอบท่องเที่ยวป่าแบบลุยหน่อย เชียร์ xv เลยครับ มันลุยได้จริง ไม่ติดหล่ม
เทียบกับ ppv 4wd ได้เลยครับ
Juke คงได้แค่หนีน้ำท่วม

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 17:57:00 »
ราคาคนละเรื่อง ขนาดคนละขนาด การขับเคลื่อนคนละแบบ
เทียบยากครับ เลือกที่ชอบ และ ตามงบที่อยากจ่ายครับ

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 20:55:53 »

โจทย์มาแบบไม่เกี่ยงงบ. ตัวที่แพงกว่ามากๆอย่างXVแบบนี้  ยังไงก็ได้เปรียบนะครับ

ถ้าจะให้ไกล้เคียงคงต้องเป็นJuke. เทอร์โบ ช่วงล่างสปอร์ทราคาล้านกว่าเท่าๆกัน

อันนี้การเลือกน่าจะหนุกหนานกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 21:34:45 »
มันน่าช่างใจก็ตรงประหยัดไป 500,000 บาทนี้ละ

เท่าที่เคยลองXV ผมว่ามันได้แบบเรื่อยๆเท่านั้น
ส่วนเรื่องวัสดุมันก็ไม่ค่อยสมราคาล้านกว่าสักเท่าไร ที่สำคัญกระจกส่องหลังไม่ตัดเเสงนี้มันดูไม่ใส่ใจมากไปนิดครับ

jomyoot

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 22:47:28 »
จขกท.บอกราคาไม่เกี่ยง เล่นXVดีกว่าครับ และดีกว่ารถคอรสโอเวอร์ SUVหลายๆรุ่นเลยละ
แค่มิติรถก็กินกันขาดแล้วครับ กว้างขวางสบายโอ่อ่า จู๊คผมว่าสวยแต่รูป จูบไม่หอมนะ

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 22:55:24 »
Juke สิครับ

เข้าโค้งแรงๆ แล้วคว่ำ คงไม่มีโอกาสมาพูดแบบนี้ละครับ

XV ทำผมรอดตายมาแล้วครั้งนึง แค่นี้มันก็คุ้มราคาล้านสามแล้วละ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 05:59:27 »
Juke ครับ ไม่งั้นก็ CX-5
เพราะ ศูนย์, อะไหล่,ราคา ล้วนๆ

jaesz

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 08:34:27 »
Juke สิครับ

เข้าโค้งแรงๆ แล้วคว่ำ คงไม่มีโอกาสมาพูดแบบนี้ละครับ

XV ทำผมรอดตายมาแล้วครั้งนึง แค่นี้มันก็คุ้มราคาล้านสามแล้วละ

หรือว่า XV เข้าโค้งแรง ๆ ไม่คว่ำ ? ถ้ามั่นใจ มาครับแถวบ้านผมมีโค้งที่ให้เข้าแรง ๆ ได้ มาลองได้ครับ

รถที่มีระบบ Traction control ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไร ไม่ได้ป้องกันรถคว่ำนะครับ ไปอ่านคู่มือดูก็ได้ ถ้ามันจะพลิกคว่ำเพราะคุณฝืนกฎทางฟิสิกส์ครับ

ช่วงล่างเทพ ๆ ขับไปแหกโค้ง ชนเสาไฟตายห่าก็มีเยอะครับPorsche, Lambo, มันห่วยกว่า XV รึเปล่าครับ ? พวกนั้นคงไม่ได้ีมีโอกาศมาบอกว่ามันช่วยชีวิตเขาเหมือนกัน

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 08:55:29 »
Juke สิครับ

หรือว่า XV เข้าโค้งแรง ๆ ไม่คว่ำ ? ถ้ามั่นใจ มาครับแถวบ้านผมมีโค้งที่ให้เข้าแรง ๆ ได้ มาลองได้ครับ

รถที่มีระบบ Traction control ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไร ไม่ได้ป้องกันรถคว่ำนะครับ ไปอ่านคู่มือดูก็ได้ ถ้ามันจะพลิกคว่ำเพราะคุณฝืนกฎทางฟิสิกส์ครับ

ช่วงล่างเทพ ๆ ขับไปแหกโค้ง ชนเสาไฟตายห่าก็มีเยอะครับPorsche, Lambo, มันห่วยกว่า XV รึเปล่าครับ ? พวกนั้นคงไม่ได้ีมีโอกาศมาบอกว่ามันช่วยชีวิตเขาเหมือนกัน

คุณJaesz ครับ อย่าถือสา เด็กน้อย เพิ่งมาในบอร์ดเลยครับ ใจเย็นๆ  ^_^ ปล่อยเขา เตือน เรื่องการพูดจาดีๆก่อน อย่าเพิ่งไปสวนเด็กน้อยเลยครับ เขาขับรถมาน้อยกว่าคุณ ให้อภัยเหอะครับ ^^
ทางคุณ Shimima เอง ถึงจะภูมิใจในรถที่ซื้อมา ก็ไม่น่าจะใช้คำพูด เกรียนแบบนั้นเลยนะครับ ใช้เหตุใช้ผล มาบอกเล่ากันดีกว่าครับ ว่า XV ช่วยคุณอย่างไร ไม่ใช่ใช้คำพูด "คงไม่มีโอกาสมาพูดแบบนี้"  ประโยคนี้ แรงและเกรียนครับ