ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการประมูลป้ายทะเบียนหน่อยครับ  (อ่าน 5278 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
อยากสอบถามบรรยากาศครับ
ไม่ทราบว่ามีผู้ใดเคยไปประมูลป้ายทะเบียนเลขสวยบ้างไหมครับ ว่ามีจุดไหนสำคัญหรือทิกต่างๆบ้างครับ
พอดีที่บ้านให้คนไปทำเรื่องให้แต่ผมจะไปดูเรื่องราคาเป็นพยานอะครับว่าราคาตรงกับที่แจ้งที่บ้านหรือไม่

พอดีไม่เคยไปประมูลป้ายเลยครับ
เลยอยากจะทราบจุดที่ต้องระวังครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ localgame

Re: ขอคำแนะนำการประมูลป้ายทะเบียนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 00:16:22 »
เดี๋ยวนี้พ่อค้าประมูลไปขายต่อเยอะครับ บางทีเค้าก็ประมูลแข่งกับเราหรือปั่นราคาทำให้ราคาสูงเกินความเป็นจริง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: ขอคำแนะนำการประมูลป้ายทะเบียนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 00:26:43 »
ผมเคยไปประมูลของเชียงใหม่มา 2 ครั้งครับ
แต่ลองดูตามนี้ ละเอียดมากๆ เหมือนได้ไปเอง
http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=ampols&month=11-2010&date=10&group=6&gblog=1
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 00:51:54 »
เคยไปมาครั้งนึงครับ เคยเข้ามาถามในนี้เหมือนกันครับ
ไม่มีอะไรต้องกังวลเป็นพิเศษครับ เข้าไปชอบเลขไหนให้เล็งไว้ก่อนครับ เลขจะประมูลเรียงตามลำดับที่แจ้งไว้ครับ
ชำระมัดจำค่าป้ายยกก็ไปนั่งรอได้เลยครับ แต่จะมีพ่อค้าป่ายมาประมูลกันเยอะครับ เข้าไปนั่งแค่แปบเดียวเดี๋ยวก็รู้ครับว่าใครเป็นพ่อค้าป้าย
พวกนี้มาปุ๊บจะเปิดที่จำนวนสูงๆไปก่อนเลยครับ 50,000 หรือ 100,000 ... เลยครับ แล้วแต่เลขครับ
สิ่งที่ผมคิดว่าอาจจะต้องระวังคือ ระวังโดนปั่นราคาครับ พวกพ่อค้าเค้าประมูลไปเค้าจะไม่ได้มารับป้ายทันทีนะครับ เค้ารอขายได้ก่อนค่อยมารับป้ายชำระค่าป้ายทีหลัง
เพราะฉะนั้น แนะนำว่าควรตั้ง limit ของแต่ละเบอร์ไว้ด้วยนะครับ ไม่งั้นอาจจะได้ป้ายในราคาที่แพงกว่าราคาจริง และควรมีเบอร์ที่อยากประมูลในใจหลายๆเบอร์ครับ
ยกเว้นถ้าคุณอยากได้เบอร์นั้นจริงทุ่มไม่อั้นจริงๆก็แล้วแต่ครับ แต่ถ้าเป็นเบอร์สวยมากๆเช่น 9 99 999 9999 xxxx xyz จะมีขาโหดๆอยากได้จริงๆทุ่มไม่อันอยู่เยอะเหมือนกันครับ
ครั้งที่ผมไป พอดีไปแต่เช้าเลยทันไปดูคนรวยๆเค้ามาประมูลแข่งกันครับ ราคาบางป้ายไปจบสูงกว่าราคาครั้งก่อนๆเป็นเท่าตัวก็มีครับ
แต่บางป้าย เลขสวยธรรมดา ก็ไม่มีคนมาร่วมประมูลพวกพ่อค้าก็จะได้ไปแบบง่ายๆ ในราคาถูกๆก็มีครับ

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 01:04:44 »
ผมเคยประมูลที่นนทบุรีมาครับ แอบหงุดหงิดกับพวกนายหน้าขายป้ายทะเบียนนิดหน่อยครับ วันที่ผมไปก็โวยๆกับเจ้าหน้าที่กันหลายคนอยู่ รวมถึงผมกับป๊า 555

พวกเล่นตามตอดเพิ่มทีล่ะพัน 2พัน หลัก10 หรือ 100บาทนี่แหละผมจำไม่ค่อยได้แล้ว มันยังเล่นเลย ให้คนที่อยากได้ป้ายจริงๆหงุดหงิดไปเล่นๆ >:( ส่วนทริกผมว่าถ้าเจอแบบนี้ ให้บวกราคาประมูลเพิ่มไปเยอะๆ จนพวกนายหน้าถอยไปเอง เพราะผมเห็นหลายคนทำแบบนี้ ก็พอจะได้ผลบ้าง

เดี๋ยวนี้ป้ายปั่นราคากันสนุกเลยครับ อย่างของเพื่อนผม ประมูลเมื่อประมาณ 4 ปีที่แล้ว ได้ป้ายเลขเบิ้ล 2ตัวมาป้ายนึง มันบอกได้มาแค่80000 กว่าเอง ถ้าเป็นตอนนี้หรอ บวกเข้าไปอีกไม่รู้กี่เท่า :(
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 12:30:35 »
ต้องออกกฎหมาย ถ้าประมูลได้ ให้มาจ่ายเงินภายใน 30 วันครับ พ่อค้านายหน้าจะได้หมดไป ^_^

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 13:00:39 »
เพื่อนผมมันเล่นปั่นป้ายเนี้ยแหละทั้งประมูลบ้างนิดหน่อยทั้งไปขอซื้อตามรถที่จอดเลยติดป้ายที่รถบ้างก็มีคนโทรมาขายบ้าง รวยเร็วมากเรผ้วกว่าพวกปั่นหุ้นอีกใช้ทุนต่ำด้วยผมอิจฉามันมากเลย

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 13:44:33 »
วันนี้ไปดูมาแล้วครับ เป็นประสบการณ์ที่แปลก และไม่ค่อยดีเลยจริงๆ
การเพิ่มราคาจะแบ่งเป็นกลุ่มของตัวเลขครับ
เช่นเลข 1000 2000  เพิ่มครั้งละ 2000บาท
เลข1111 2222 เพิ่มครั้งละ 10000บาท

โดยบรรยากาศคือจะมีกลุ่มคนที่แต่งตัวไม่ค่อยสุภาพ(เสื้อกล้าม/คอกลม กางเกงขาสั้น รองเท้าแตะ)  
จะอยู่ที่แถวหน้าสุด เหมือนกับกลุ่มนี้จะเป็นกลุ่มที่พนักงานของกรมขนส่งรู้จักกันดี เดินคุยทักทายกันอย่าง สส = ="
เวลาเปิดราคามาอย่างเช่น เบอร์ 1111 ราคาเริ่มต้นคือ 100,000 บาท  แต่คนกลุ่มนี้จะเหมือนมีการวนloop ไปเรื่อยๆอย่างสังเกตุได้
พอเจ้าหน้าที่บอกเปิดที่ 100,000 บาทปั๊บ พี่แกบอกเลยว่า 800,000 บาท 0_O"  ตามมารยาทแล้วมันแปลกๆอยู่เหมือนกัน
แล้วทุกคนในห้องก็เงียบ กลุ่มๆนั้นก็จะบอกเพิ่มไปเรื่อยๆ ไปๆมาๆ ขึ้นไป 1,600,000 บาท
แล้วก็จบไปแบบงง (พนักงานหลุดพูดมาเหมือนกันว่า คราวที่แล้วพี่ยังให้หนูมากกว่านี้เลยนะคะ = =" เสียงพูดซุบซิบเริ่มเกิดขึ้นแบบแปลกๆทั้งห้อง)

ส่วนอีกกลุ่มก็จะเป็นคนทั่วไป แต่งกายค่อนข้างดีหน่อย เสื้อเชิร์ตแขนยาว กางเกงขายาว  บางที่มาเป็นครอบครัวพ่อแม่ลูก
ส่วนใหญ่กลุ่มนี้พอเล่นปั๊บกลุ่มแถวหน้าก็จะเริ่ม up ราคาขึ้นแบบเยอะกว่ามาก เช่นจาก 200,000 เป็น 250,000 บาท (เค้าให้upอย่างต่ำ 5000บาท) เลย

วันนี้เลยไปดูราดราวมาก่อนครับ ไว้รอดูหมวดอื่นต่อไป

แล้วขอติหน่อยว่า งานบอกว่าเริ่ม 9โมงเช้า  
คนกลุ่มครอบครัวและคนตั้งใจจะซื้อส่วนใหญ่ก็จะมากันก่อน ตามปกติ
แต่งานเริ่มจริงๆคือ 10:30น.  พอถามเจ้าหน้าที่ว่าทำไมยังไม่เริ่ม เจ้าหน้าที่ก็ไม่ได้พูดอะไรบอกแต่ว่ายังไม่พร้อม = ="
แต่สิ่งที่สังเกตุได้คือ เป็นเวลาเดียวกับที่กลุ่มที่นั่งแถวหน้ามาถึงพอดี พอมาถึงงานก็เริ่ม
เหมือนเป็นการรอกันที่ไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่เลย
เพราะหลายๆคนในงานเขาก็รอกันตั้งแค่ 9โมงเช้ากันก่อนแล้ว

อยากให้เค้าออกกฎที่ว่า 1 คนซื้อได้เพียง 1 เบอร์เท่านั้น ถ้าอยากซื้อหลายเบอร์ก็ต้องมาหลายคน
เพราะกลุ่มแถวหน้านี้ เหมือนกับว่า 1คน ซื้อกันประมาณ 4-5 เบอร์ แต่ละเบอร์ก็ หลักหลายแสน ถึง 1ล้าน  ซึ่งมันดูแปลกๆอยู่แล้ว

เลยมาเล่าสู่กันฟังครับ ถึงความแปลกของการประมูลในประเทศไทยของเรา ^^"

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 18:01:34 »
วันนี้ไปดูมาแล้วครับ เป็นประสบการณ์ที่แปลก และไม่ค่อยดีเลยจริงๆ
การเพิ่มราคาจะแบ่งเป็นกลุ่มของตัวเลขครับ
เช่นเลข 1000 2000  เพิ่มครั้งละ 2000บาท
เลข1111 2222 เพิ่มครั้งละ 10000บาท

โดยบรรยากาศคือจะมีกลุ่มคนที่แต่งตัวไม่ค่อยสุภาพ(เสื้อกล้าม/คอกลม กางเกงขาสั้น รองเท้าแตะ)  
จะอยู่ที่แถวหน้าสุด เหมือนกับกลุ่มนี้จะเป็นกลุ่มที่พนักงานของกรมขนส่งรู้จักกันดี เดินคุยทักทายกันอย่าง สส = ="
เวลาเปิดราคามาอย่างเช่น เบอร์ 1111 ราคาเริ่มต้นคือ 100,000 บาท  แต่คนกลุ่มนี้จะเหมือนมีการวนloop ไปเรื่อยๆอย่างสังเกตุได้
พอเจ้าหน้าที่บอกเปิดที่ 100,000 บาทปั๊บ พี่แกบอกเลยว่า 800,000 บาท 0_O"  ตามมารยาทแล้วมันแปลกๆอยู่เหมือนกัน
แล้วทุกคนในห้องก็เงียบ กลุ่มๆนั้นก็จะบอกเพิ่มไปเรื่อยๆ ไปๆมาๆ ขึ้นไป 1,600,000 บาท
แล้วก็จบไปแบบงง (พนักงานหลุดพูดมาเหมือนกันว่า คราวที่แล้วพี่ยังให้หนูมากกว่านี้เลยนะคะ = =" เสียงพูดซุบซิบเริ่มเกิดขึ้นแบบแปลกๆทั้งห้อง)

ส่วนอีกกลุ่มก็จะเป็นคนทั่วไป แต่งกายค่อนข้างดีหน่อย เสื้อเชิร์ตแขนยาว กางเกงขายาว  บางที่มาเป็นครอบครัวพ่อแม่ลูก
ส่วนใหญ่กลุ่มนี้พอเล่นปั๊บกลุ่มแถวหน้าก็จะเริ่ม up ราคาขึ้นแบบเยอะกว่ามาก เช่นจาก 200,000 เป็น 250,000 บาท (เค้าให้upอย่างต่ำ 5000บาท) เลย

วันนี้เลยไปดูราดราวมาก่อนครับ ไว้รอดูหมวดอื่นต่อไป

แล้วขอติหน่อยว่า งานบอกว่าเริ่ม 9โมงเช้า  
คนกลุ่มครอบครัวและคนตั้งใจจะซื้อส่วนใหญ่ก็จะมากันก่อน ตามปกติ
แต่งานเริ่มจริงๆคือ 10:30น.  พอถามเจ้าหน้าที่ว่าทำไมยังไม่เริ่ม เจ้าหน้าที่ก็ไม่ได้พูดอะไรบอกแต่ว่ายังไม่พร้อม = ="
แต่สิ่งที่สังเกตุได้คือ เป็นเวลาเดียวกับที่กลุ่มที่นั่งแถวหน้ามาถึงพอดี พอมาถึงงานก็เริ่ม
เหมือนเป็นการรอกันที่ไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่เลย
เพราะหลายๆคนในงานเขาก็รอกันตั้งแค่ 9โมงเช้ากันก่อนแล้ว

อยากให้เค้าออกกฎที่ว่า 1 คนซื้อได้เพียง 1 เบอร์เท่านั้น ถ้าอยากซื้อหลายเบอร์ก็ต้องมาหลายคน
เพราะกลุ่มแถวหน้านี้ เหมือนกับว่า 1คน ซื้อกันประมาณ 4-5 เบอร์ แต่ละเบอร์ก็ หลักหลายแสน ถึง 1ล้าน  ซึ่งมันดูแปลกๆอยู่แล้ว

เลยมาเล่าสู่กันฟังครับ ถึงความแปลกของการประมูลในประเทศไทยของเรา ^^"

ก็อย่างที่บอกแหละครับ พ่อค้ามาปั่นราคา ดันให้มันสูงกว่าความเป็นจริง ดูอย่างอเมริกา จะเลือกทะเบียนอะไรก็เอาไปเลย ตัวอักษรของไทยเราก็น่าจะปรับเป็นสากลใช้

ภาษาอังกฤษได้แล้ว เวลาขับไปประเทศเพื่อนบ้าน หรือชางต่างชาติมาจะได้อ่านออก เกิดเวลามีปัญหาอะไรจะได้เรียกร้องได้ถูก แล้วไอที่ประมูลแบบของประเทศเราเนี่ย

คนในฮั้วกันปั่นราคาทั้งนั้น

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 18:09:40 »
ผมก็ว่าจะไปดูเหมือนกันครับ

กำลังเลงๆไว้แต่ที่ดูของผมไม่ถึงครึ่งแสนน่ะครับ แต่ในตลาดขายกันเกือบแสน แบบว่า

อัพกันเกินสามเท่าครับ

ฟังที่พูดมาก็อยากลองประมูลผ่านเวฟดูบ้างไม่ทราบว่ามีใครเคยลองผ่านเวฟ หรือโทรศัพท์บ้างครับ

ออฟไลน์ PorPor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 18:12:21 »

ก็อย่างที่บอกแหละครับ พ่อค้ามาปั่นราคา ดันให้มันสูงกว่าความเป็นจริง ดูอย่างอเมริกา จะเลือกทะเบียนอะไรก็เอาไปเลย ตัวอักษรของไทยเราก็น่าจะปรับเป็นสากลใช้

ภาษาอังกฤษได้แล้ว
เวลาขับไปประเทศเพื่อนบ้าน หรือชางต่างชาติมาจะได้อ่านออก เกิดเวลามีปัญหาอะไรจะได้เรียกร้องได้ถูก แล้วไอที่ประมูลแบบของประเทศเราเนี่ย

คนในฮั้วกันปั่นราคาทั้งนั้น

แล้วตาสีตาสาที่อ่านอังกฤษไม่ออกทำไงหล่ะครับ
คนบางคนแก่แต่อายุจริงๆ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 18:46:23 »
แล้วตาสีตาสาที่อ่านอังกฤษไม่ออกทำไงหล่ะครับ

ยังไงคนเหล่านั้นก็ต้องปรับตัวตามครับ ภาษาอังกฤษมีแค่26ตัวเอง คนส่วนใหญ่ทั่วไปก็รู้จักตัวอักษรภาษาอังกฤษอยู่แล้ว

เชื่อว่าคนไทยหลายคนท่อง ก-ฮ ไม่ได้ แต่คนส่วนใหญ่กลับท่อง A-Z ได้ ผมเลยคิดว่าถ้าเราปรับเป็นตัวอักษรเป็นภาษาอังกฤษยังไงคนที่อ่านไม่ออกก็ต้องปรับตัวตามอยู่แล้ว

แล้วมันก็ไม่ยากที่จำตัวอักษร 26 ตัวจริงไหมครับ และทุกวันนี้เด็กรุ่นใหม่ที่เรียนหนังสือก็ท่อง A-Z ได้เกือบทุกคน

ปัญหานี้ผมว่าเรื่องเล็ก ปัญหาใหญ่อยู่ที่ว่าจะเปลี่ยนทะเบียนปัจจุบันทั้งหมดเป็นภาษาอังกฤษมันยากยิ่งกว่า เพราะใช้งบเยอะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2013, 18:48:23 โดย localgame »

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 19:19:24 »

ยังไงคนเหล่านั้นก็ต้องปรับตัวตามครับ ภาษาอังกฤษมีแค่26ตัวเอง คนส่วนใหญ่ทั่วไปก็รู้จักตัวอักษรภาษาอังกฤษอยู่แล้ว

เชื่อว่าคนไทยหลายคนท่อง ก-ฮ ไม่ได้ แต่คนส่วนใหญ่กลับท่อง A-Z ได้ ผมเลยคิดว่าถ้าเราปรับเป็นตัวอักษรเป็นภาษาอังกฤษยังไงคนที่อ่านไม่ออกก็ต้องปรับตัวตามอยู่แล้ว

แล้วมันก็ไม่ยากที่จำตัวอักษร 26 ตัวจริงไหมครับ และทุกวันนี้เด็กรุ่นใหม่ที่เรียนหนังสือก็ท่อง A-Z ได้เกือบทุกคน

ปัญหานี้ผมว่าเรื่องเล็ก ปัญหาใหญ่อยู่ที่ว่าจะเปลี่ยนทะเบียนปัจจุบันทั้งหมดเป็นภาษาอังกฤษมันยากยิ่งกว่า เพราะใช้งบเยอะ

ไม่เยอะหรอกครับ ถ้ารอให้หมดทุกหมวด แล้วเป็นภาษาอังกฤษไปเลย  อีกไม่กี่สิบปี ทะเบียนเก่าก็เหลือน้อยแล้วครับ ^_^

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 12:02:38 »

ไม่เยอะหรอกครับ ถ้ารอให้หมดทุกหมวด แล้วเป็นภาษาอังกฤษไปเลย  อีกไม่กี่สิบปี ทะเบียนเก่าก็เหลือน้อยแล้วครับ ^_^

คือถ้าใช้ภาษาอังกฤษ ทะเบียนเก่าก็ต้องเปลี่ยนหมด แล้วรถในประเทศไทยทั้งหมดประมาณ35ล้านคัน ตัดคันที่เป็นพวกซากรถ หรือ จอดทิ้งไปซัก5ล้านคัน

เหลือที่ใช้ได้จริงประมาณ30ล้านคัน แผ่นทะเบียนหน้าหลังแผ่นละ100บาท รวมๆแล้วก็3,000กว่าล้านบาท