ผู้เขียน หัวข้อ: งานงอกคนใช้น้ำมันดีเซลแล้วครับ  (อ่าน 17752 ครั้ง)

ออฟไลน์ yo_shi

• Newbie
  • *
Re: งานงอกคนใช้น้ำมันดีเซลแล้วครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 13:32:26 »
ปัญหาเรื่องนํ้ามัน มันอยู่ที่รัฐเองครับ ต้นทุนนํ้ามันจริงๆมันไม่กี่บาท แต่มันบวกภาษีนู้นนี่นั้นเข้าไปเกือบ10บาทต่อลิตร
ผมว่านักการเมืองและข้าราชการคอรัปชั่นให้น้อยลง ภาษีที่เราใช้ก็จะได้เต็มเม็ดเต็มหน่วยมากขึ้น แทนที่เราจะเสียภาษีเต็ม10บาท อาจจะเสียแค่5บาท
แล้วได้ผลงานเท่ากัน ผมว่าน่าจะดีกว่านะ จริงๆเราควรจะ รณรงค์ให้หยุดการคอรัปชั่น ที่่เป็นเนื้อร้ายกัดกินภาษีครับ

ปล ถ้าคอมเมนดูการเมืองเกินไปลบได้นะครับ :P

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: งานงอกคนใช้น้ำมันดีเซลแล้วครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 13:40:00 »
เคยคุยกับพี่ที่ Thaioil เค้าบอก
ราคาน้ำมันจริงๆไม่เท่าไหร่ แต่มีการ
กำหนดราคาต่างๆสูงเกินความเป็นจริง
อย่างที่พี่เค้าทำงานคิดค่ากลั่นลิตรละ 7 บาทเชียว
ซึ่งผลประโยชน์มันไปโผล่ที่คนบางกลุ่มนั่นเอง

แต่หลายปีแล้วนะครับ
จริงเท็จแค่ไหนผมก็ไม่ทราบ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 13:55:19 »
งั่นถ้าพวกเราคิดว่าควรจะลอยตัวน้ำมันดีเซล งั้นเราก็เตรียมค่าใช้จ่ายครองชีพที่สุงขึ้นได้เลย
แล้วอย่าบ่นนะครับ ว่าข้าวของเครื่องใช้มันแพงขึ้น เพราะผมคิดว่ามันขึ้นแน่ๆ แล้วที่บอกว่าเงินเดือนจะขึ้น
ถามจริงๆเถอะครับว่าจะมีซักกี่ที่ ที่จะขึ้นให้เพราะว่าน้ำมันขึ้นราคา เลยขึ้นเงินเดือนให้ ไม่มีหรอกครับ

**ขอโทษด้วยครับที่รุ่นแรงไปหน่อย**
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 14:11:50 »
ทุกอย่างก็ต้องเป็นตามกลไกครับ
น้ำมันขึ้น ข้าวของก็ต้องขึ้น ค่าครองชีพเราก็ขึ้น....ที่สำคัญ เงินเดือนเราก็ต้องขึ้นด้วย

ถ้าค่าครองชีพขึ้น เงินเดือนเราเท่าเดิม รัฐโดนด่าชัวววว.....

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 14:19:07 »
ดีเซลมันกระทบทุกคน ไม่ทางใดก็ทางนึง ดีเซลไม่ได้ใช้เติมรถอย่างเดียว
ปั่นน้ำเข้านา รดน้ำในสวนผลไม้ ปั่นน้ำในบ่อกุ้งและอื่นๆ แทบทุกอย่าง
อย่างมากก็เก็บภาษีให้น้อยลง ตรึงราคาไว้ ถ้าจะไม่ตรึงกรุณายกเลิกการอุดหนุนทุกอย่าง
จำนำข้าวก็ต้องเลิก เพราะคนส่วนใหญ่ของประเทศนี้ต้องอยู่อย่างไร้การอุดหนุน
ค่าครองชีพพุ่งสูง ภาษีของเรายังต้องเอาไปใช้อุดหนุนสารพัด และเราก็ยังต้อง
ซื้อข้าวกินในราคาแพงอีก ต่อไปมันจะกลายเป็นความร้าวฉานของคนในชาติได้
   เพราะฉะนั้น เราคิดอย่างพอดีจะดีไหม อะไรจำเป็นอะไรไม่จำเป็น ช่วยแค่ไหน
ถึงจะพอดี ดีเซลก็อุดหนุนพอประมาณ แก๊สก็อุดหนุนพอประมาณ ช่วยชาวนา
ก็ต้องช่วย แต่ช่วยพอประมาณด้วยวิธีการที่สิ้นเปลืองน้อยที่สุด ไม่ใช่ว่า
จะมาสะท้อนต้นทุนที่แท้จริงกับบางอย่าง สะท้อนก็ต้องสะท้อนทุกอย่างสิ
และต้นทุนการคอรัปชั่น เคยคิดสะท้อนบางไหม? >:(

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 14:20:01 »
อ่านความเห็นในนี้แล้วแปลกใจ1อย่าง พวกที่บอกว่าเดี๋ยวเงินเดือนเค้าก็ปรับขึ้นตามเองเนี่ย คือไม่ใช่เจ้าของธุระกิจใช่ไหมครับ เงินเดือนไม่ใช่จู่ๆก็จะปรับขึ้นได้ง่ายๆนะ แถมเป็นตัวเพิ่มต้นทุนที่เยอะที่สุดอีกต่างหาก ปรับเงินเดือนทีนึงถ้ารายได้ไม่เพิ่มขึ้นเนี่ย กำไรหายไปเป็น 10% เลยนะครับ บางทีซัดไปอยู่ตัวแดงอีกต่างหาก

ถ้าอุ้มก็น่าจะเก็บแล้วล่ะครับขนส่งเดี๋ยวนี้ติดแก๊ซกันหมดแล้วเหลือใช้ดีเซลไม่มากหรอกสิบล้อพ่วงถังกันเต็ม...ส่วนห้างหุ้นส่วนสามัญที่เอาไว้เลี่ยงภาษีนี่ยิ่้่้งต้องโดน แผงลอยบางแผงขายได้วันหลายพันตามกฏหมายก็ต้องจ่าย ขายของในเนตมีรายได้ก็ต้องจ่ายครับ ...มันเป็นหน้าที่ ....ทีควรดูคือเรตภาษีเป็นธรรมไหมต่างหากผมว่า...ไม่ใช่ว่าหาทางไม่ให้โดนเก็บหรือโดนแล้วบ่นขนาดออกประกาศอย่างนี่ก็ยังเห็นหาทางไม่จ่ายกันได้ตลอดอย่างขายของทางเน็ตนี่เค้ารู้กันตั้งนานแล้วว่าจะเก็บแต่ถ้าไม่ขายเยอะจริงหรือขึ้นทะเบียนไว้นี่กว่าเค้าจะไล่เจอ..เห็นข่าวจะรีดภาษีทีไรก็มีเขียนตลอดแต่ก็เก็บไม่ได้หมด

เอาข้อมูลมาจากไหนครับที่ว่ารถบรรทุกทุกวันนี้เป็นรถแก๊สหมดแล้ว ยอดขายรถบรรทุกใหม่ส่วนใหญ่เป็นรถ"น้ำมัน"ไม่ใช่แก๊สครับ ผมรู้จักเจ้าของดีลเลอร์บรรทุกหลายที่ มีข้อมูลจริง ไม่ใช่มโนเอาครับ รถแก๊สเนี่ยแพงตอนซื้อ,ถูกตอนเติมแก๊สและอ๊วกตอนซ่อม เถ้าแก่ร้องจ๊ากมาหลายคนแล้ว ถึงขนาดบางคนบอกถ้ารถน้ำมันวิ่งแล้วยังพอเหลือกินไม่มีวันใช้รถแก๊สเด็ดขาด เพราะมันซ่อมจุกจิกกว่ารถน้ำมันเยอะ ระยะยาวแล้วรถน้ำมันคืนทุนไวกว่าอีก

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 14:34:28 »
อ่านความเห็นในนี้แล้วแปลกใจ1อย่าง พวกที่บอกว่าเดี๋ยวเงินเดือนเค้าก็ปรับขึ้นตามเองเนี่ย คือไม่ใช่เจ้าของธุระกิจใช่ไหมครับ เงินเดือนไม่ใช่จู่ๆก็จะปรับขึ้นได้ง่ายๆนะ แถมเป็นตัวเพิ่มต้นทุนที่เยอะที่สุดอีกต่างหาก ปรับเงินเดือนทีนึงถ้ารายได้ไม่เพิ่มขึ้นเนี่ย กำไรหายไปเป็น 10% เลยนะครับ บางทีซัดไปอยู่ตัวแดงอีกต่างหาก

ถ้าอุ้มก็น่าจะเก็บแล้วล่ะครับขนส่งเดี๋ยวนี้ติดแก๊ซกันหมดแล้วเหลือใช้ดีเซลไม่มากหรอกสิบล้อพ่วงถังกันเต็ม...ส่วนห้างหุ้นส่วนสามัญที่เอาไว้เลี่ยงภาษีนี่ยิ่้่้งต้องโดน แผงลอยบางแผงขายได้วันหลายพันตามกฏหมายก็ต้องจ่าย ขายของในเนตมีรายได้ก็ต้องจ่ายครับ ...มันเป็นหน้าที่ ....ทีควรดูคือเรตภาษีเป็นธรรมไหมต่างหากผมว่า...ไม่ใช่ว่าหาทางไม่ให้โดนเก็บหรือโดนแล้วบ่นขนาดออกประกาศอย่างนี่ก็ยังเห็นหาทางไม่จ่ายกันได้ตลอดอย่างขายของทางเน็ตนี่เค้ารู้กันตั้งนานแล้วว่าจะเก็บแต่ถ้าไม่ขายเยอะจริงหรือขึ้นทะเบียนไว้นี่กว่าเค้าจะไล่เจอ..เห็นข่าวจะรีดภาษีทีไรก็มีเขียนตลอดแต่ก็เก็บไม่ได้หมด

เอาข้อมูลมาจากไหนครับที่ว่ารถบรรทุกทุกวันนี้เป็นรถแก๊สหมดแล้ว ยอดขายรถบรรทุกใหม่ส่วนใหญ่เป็นรถ"น้ำมัน"ไม่ใช่แก๊สครับ ผมรู้จักเจ้าของดีลเลอร์บรรทุกหลายที่ มีข้อมูลจริง ไม่ใช่มโนเอาครับ รถแก๊สเนี่ยแพงตอนซื้อ,ถูกตอนเติมแก๊สและอ๊วกตอนซ่อม เถ้าแก่ร้องจ๊ากมาหลายคนแล้ว ถึงขนาดบางคนบอกถ้ารถน้ำมันวิ่งแล้วยังพอเหลือกินไม่มีวันใช้รถแก๊สเด็ดขาด เพราะมันซ่อมจุกจิกกว่ารถน้ำมันเยอะ ระยะยาวแล้วรถน้ำมันคืนทุนไวกว่าอีก

เห็นด้วยครับ ที่บอกว่าน้ำมันขึ้น ค่าครองชีพขึ้น เงินเดือนก็ต้องขึ้น มันเป็นไปไม่ได้  สำหรับใครที่คิดว่าทุกอย่างขึ้นแล้วเงินเดือนจะขึ้นเอง ช่วยบอกผมหน่อยครับว่ามีที่ไหน  แล้วที่บอกว่าขึ้นอ่ะดีแล้วปรับให้เท่าๆกัน แล้วไปอุดพวกแก๊ช ผมเองทำงานเกี่ยวกะ FREIGHT SEA EXPORT -IMPORT เวลาผมจ้างรถบรรทุกไปรับของต่างจังหวัด ผมจะบอกเจ้าของบริษัทรถเลยว่าไม่เอารถแก๊ช เพราะรถพวกนี้ใช่เวลาเติมแก๊ชนาน แล่วมันอาจทำให้เราเสียเวลาที่จะมาส่งของที่ท่าเรือ เกิดส่งไม่ทัน ตกเรือ ขึ้นเรือไม่ทัน เสียหายมากครับ ข้อมูลนี้เคยเกิดขึ้นจริงครับ รถมาส่งตู้ที่ท่าเรือไม่ทัน เพราะต้องรอเติมแก็ช เพราะฉนั้น บริษัทขึ้นส่งใหญ่ๆหลายๆเจ้านิยมไม่ใช้แก๊ชครับ ใช้น้ำมันดีกว่า

ออฟไลน์ Aek_CM

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 14:37:19 »
อืม...ผมไม่รู้หรอกนะว่าพวกท่านทั้งหลายที่เชียให้ลอยตัวน้ำมันดีเซลนั้น ฐานะการเงินของท่านเป็นอย่างไรแต่ผมคงเดาว่า ท่านทั้งหลาย
น่าจะเป็นเป็นมีฐานะ การเงินและหน้าที่การงานดี สรุปคือเป็นคนมีเงิน...ท่านเลยไม่ค่อยเดือดร้อนเท่าไหร่  และท่านทั้งหลายคงลืมไปแล้ว
ว่าประชาชนส่วนใหญ่ในประเทศนี้เป็นคนฐานะค่อนข้างยากจน หาเช้ากินค่ำ รายได้ไม่ค่อยเยอะ  คนพวกนี้แหละจะเดือดร้อนที่สุด ถ้าหาก
น้ำมันดีเซลขึ้นราคา เพราะถ้าดีเซลขึ้นราคา ค่าของ อุปโภค บริโภค และค่าบริการต่างๆทั้งหลายก็จะขยับขึ้นตาม และ ขึ้นแบบไม่ยอมลง
ซะด้วย  ดังนั้น ผมคิดว่ารัฐน่าตรึงราคาน้ำมันดีเซลไปก่อน และตั้งแก้ไขปัญหาค่าครองชีพของประชาชนทั้งหลายให้ดีก่อน  ก่อนที่จะขึ้นราคา
น้ำมันดีเซลครับ  ..... คหสต ครับ .....

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 14:52:46 »
นอกจากรถกระบะดันรางและเบนซ์บีเอ็มใหม่ๆหลายคัน รู้ไหมครับ ว่ารถประเภทไหนใช้น้ำมันดีเซลอีก?

ยังไม่หมดครับ มีอีกเยอะแยะ

การเมืองเป็นเรื่องที่อ่อนไหวครับ และสำหรับผม เป็นเรื่องที่เข้าใจยากมาก และผมก็ไม่ค่อยอยากจะเข้าใจมันเสียเท่าไหร่หรอก ผมจึงมองเรื่องนี้ในมุมมองที่เกี่ยวข้องกับตัวผมโดยตรง ผมไม่รู้เรื่องอะไรพวกนี้มากหรอกนะครับ ผมรู้แค่ว่ามันเป็นเรื่องที่อ่อนไหวพอๆกับเรื่องการเมือง และผมก็บอกได้ว่าตอนนี้มันล้มไปเรียบร้อยแล้วครับ ความสมดุลไม่มีอยู่แล้ว และไม่เคยมีอยู่ ใครเป็นต้นตอ? อันนี้ก็แล้วแต่คุณจะโทษเลยครับ ไม่ใช่ความผิดของคนกลุ่มเดียวแน่ๆ และไม่ใช่สิ่งที่เพิ่งเกิดเร็วๆนี้เสียด้วย

คนหลายๆคนยังไม่เข้าใจถึงสเกลความยิ่งใหญ่ของการที่สินค้า 1อย่าง จะมาจากแหล่งวัตถุดิบ ผ่านผู้ผลิต ผ่านผู้ค้า ผ่านนู่นนี่นั่น จนมาอยู่ตรงหน้าเรา

ประเทศไทยพัฒนาเร็วเกินไปครับ และพัฒนาในด้านที่ไม่เหมาะสม อย่างน้อยๆก็ไม่ใช่ด้านที่เหมาะสมที่สุด ทุกๆอย่างบนโลกไม่มีความสมดุลหรอกครับ แต่บางอย่างก็ใกล้เคียงจุดสมดุลมากกว่าบางอย่าง เศรษฐกิจไทย ไม่ใช่บางอย่างที่ผมกล่าวถึงนั่น

ผมยอมที่จะจ่ายเงินค่าน้ำมันมากขึ้นครับ ผมยอม ผมยอมจะจ่ายเงินในสิ่งที่ผมรัก ถ้าเกิดผมจะไม่จำเป็นต้องจ่ายเงินของผมมากขึ้นในสิ่งที่ผมไม่เคยจะสนใจ ผมทนไม่ได้กับความคิดที่ว่าผมจะต้องเจาะรถที่ตอนนี้ ปะผุแล้ว ยังไร้สนิมอยู่ในตอนนี้ของผม เพื่อที่จะติดแก๊ส ผมยอมจ่ายค่าน้ำมันครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 14:57:14 »
บอกตรงๆยังไงก็ไม่เห้นด้วยกะการขึ้นน้ำมันดีเซล อย่าเอาไปเปรียบกะน้ำมันอื่นสิครับ ว่าเบนซีล เท่านี้ ดีเซลก็ต้องเท่านี้ต้องตามๆกันไป  สังเกตุมั้ยครับ เบนซิลขึ้นทุกวัน แต่ค่าครองชีพ ค่าเดินทาง ค่าต่างๆยังทรงตัว
เคยเห็นดีเซลขึ้นมั้ยครับ ขึ้นมาแค่บาทเดียว สินค้าแม่งขึ้นทุกอย่าง อะไรๆ ก็ขึ้นพอได้ขึ้นน่ะ ไม่มีวันลงหรอกครับ
ทำไมไม่ย้อนไปที่ต้นเหตุว่า ทำไำมบ้านเราถึงใช่น้ำมั้นแพง มันแพงเพราะอะไร

เห็นด้วยเลยครับ
ทุกวันนี้ก้มหน้าก้มตาทำงาน ค่าใช้จ่ายเยอะแทบไม่เหลือเก็บ
แต่ทำไมกลุ่มคน/บริษัทธุรกิจพลังงานมันรวยเอาๆ
ราคานี้มันเหมาะสมจริง?
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 15:13:18 »
บอกตรงๆยังไงก็ไม่เห้นด้วยกะการขึ้นน้ำมันดีเซล อย่าเอาไปเปรียบกะน้ำมันอื่นสิครับ ว่าเบนซีล เท่านี้ ดีเซลก็ต้องเท่านี้ต้องตามๆกันไป  สังเกตุมั้ยครับ เบนซิลขึ้นทุกวัน แต่ค่าครองชีพ ค่าเดินทาง ค่าต่างๆยังทรงตัว
เคยเห็นดีเซลขึ้นมั้ยครับ ขึ้นมาแค่บาทเดียว สินค้าแม่งขึ้นทุกอย่าง อะไรๆ ก็ขึ้นพอได้ขึ้นน่ะ ไม่มีวันลงหรอกครับ
ทำไมไม่ย้อนไปที่ต้นเหตุว่า ทำไำมบ้านเราถึงใช่น้ำมั้นแพง มันแพงเพราะอะไร

เห็นด้วยเลยครับ
ทุกวันนี้ก้มหน้าก้มตาทำงาน ค่าใช้จ่ายเยอะแทบไม่เหลือเก็บ
แต่ทำไมกลุ่มคน/บริษัทธุรกิจพลังงานมันรวยเอาๆ
ราคานี้มันเหมาะสมจริง?

นอกจากรถกระบะดันรางและเบนซ์บีเอ็มใหม่ๆหลายคัน รู้ไหมครับ ว่ารถประเภทไหนใช้น้ำมันดีเซลอีก?

ยังไม่หมดครับ มีอีกเยอะแยะ

การเมืองเป็นเรื่องที่อ่อนไหวครับ และสำหรับผม เป็นเรื่องที่เข้าใจยากมาก และผมก็ไม่ค่อยอยากจะเข้าใจมันเสียเท่าไหร่หรอก ผมจึงมองเรื่องนี้ในมุมมองที่เกี่ยวข้องกับตัวผมโดยตรง ผมไม่รู้เรื่องอะไรพวกนี้มากหรอกนะครับ ผมรู้แค่ว่ามันเป็นเรื่องที่อ่อนไหวพอๆกับเรื่องการเมือง และผมก็บอกได้ว่าตอนนี้มันล้มไปเรียบร้อยแล้วครับ ความสมดุลไม่มีอยู่แล้ว และไม่เคยมีอยู่ ใครเป็นต้นตอ? อันนี้ก็แล้วแต่คุณจะโทษเลยครับ ไม่ใช่ความผิดของคนกลุ่มเดียวแน่ๆ และไม่ใช่สิ่งที่เพิ่งเกิดเร็วๆนี้เสียด้วย

คนหลายๆคนยังไม่เข้าใจถึงสเกลความยิ่งใหญ่ของการที่สินค้า 1อย่าง จะมาจากแหล่งวัตถุดิบ ผ่านผู้ผลิต ผ่านผู้ค้า ผ่านนู่นนี่นั่น จนมาอยู่ตรงหน้าเรา

ประเทศไทยพัฒนาเร็วเกินไปครับ และพัฒนาในด้านที่ไม่เหมาะสม อย่างน้อยๆก็ไม่ใช่ด้านที่เหมาะสมที่สุด ทุกๆอย่างบนโลกไม่มีความสมดุลหรอกครับ แต่บางอย่างก็ใกล้เคียงจุดสมดุลมากกว่าบางอย่าง เศรษฐกิจไทย ไม่ใช่บางอย่างที่ผมกล่าวถึงนั่น

ผมยอมที่จะจ่ายเงินค่าน้ำมันมากขึ้นครับ ผมยอม ผมยอมจะจ่ายเงินในสิ่งที่ผมรัก ถ้าเกิดผมจะไม่จำเป็นต้องจ่ายเงินของผมมากขึ้นในสิ่งที่ผมไม่เคยจะสนใจ ผมทนไม่ได้กับความคิดที่ว่าผมจะต้องเจาะรถที่ตอนนี้ ปะผุแล้ว ยังไร้สนิมอยู่ในตอนนี้ของผม เพื่อที่จะติดแก๊ส ผมยอมจ่ายค่าน้ำมันครับ ขอบคุณครับ

อืม...ผมไม่รู้หรอกนะว่าพวกท่านทั้งหลายที่เชียให้ลอยตัวน้ำมันดีเซลนั้น ฐานะการเงินของท่านเป็นอย่างไรแต่ผมคงเดาว่า ท่านทั้งหลาย
น่าจะเป็นเป็นมีฐานะ การเงินและหน้าที่การงานดี สรุปคือเป็นคนมีเงิน...ท่านเลยไม่ค่อยเดือดร้อนเท่าไหร่  และท่านทั้งหลายคงลืมไปแล้ว
ว่าประชาชนส่วนใหญ่ในประเทศนี้เป็นคนฐานะค่อนข้างยากจน หาเช้ากินค่ำ รายได้ไม่ค่อยเยอะ  คนพวกนี้แหละจะเดือดร้อนที่สุด ถ้าหาก
น้ำมันดีเซลขึ้นราคา เพราะถ้าดีเซลขึ้นราคา ค่าของ อุปโภค บริโภค และค่าบริการต่างๆทั้งหลายก็จะขยับขึ้นตาม และ ขึ้นแบบไม่ยอมลง
ซะด้วย  ดังนั้น ผมคิดว่ารัฐน่าตรึงราคาน้ำมันดีเซลไปก่อน และตั้งแก้ไขปัญหาค่าครองชีพของประชาชนทั้งหลายให้ดีก่อน  ก่อนที่จะขึ้นราคา
น้ำมันดีเซลครับ  ..... คหสต ครับ .....

ใช่ครับ ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำมั้ยต้องเอา พวกรถbenz bmw หรือรถที่ใช้ดีเซล หรือพวกที่เอากระบะมาแต่ง เผาน้ำมันเล่น มาเปรียบเทียบ ว่าคนพวกนี้ใช้น้ำมันเปลือกสมควรที่จะขึ้นดีเซลให้เท่าเบนซีล อย่าลืมนะครับนี้คือพวกนี้คือคนส่วนน้อย
แล้วส่วนใหญ่ล่ะครับ ไม่ใช่แค่ระบบขนส่งเท่านั้นที่ได้รับผมกระทบ แต่มันจะกระทบไปหมด คนจนๆชาวไร่ ชาวนา ยิ่งได้รับผลกระทบครับ ผมก็ลูกชาวนาครับ บ้านไม่ได้มีฐานะอะไรดีเลย แต่อย่าลืมครับปัจจุบัน ไม่มีควายทำนาแล้วครับ มีแต่ความเหล็กทำนาครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 15:33:56 »
รถที่ใช้ในการขนส่งจริงๆ เกษตรกร
ก็ใช้ระบบขึ้นบัญชีไว้สิครับ คนไหนใช้เท่าไหร่ยังไง รัฐก็อุดหนุนเฉพาะในส่วนนี้
ส่วนคนทั่วไป ก็ใช้ราคาปกติ เหมือนLPG ไงครับ ก็ยังทำได้เลย

ออฟไลน์ sasa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 15:47:37 »
ผมคิดว่ายังไงก็ได้ต่ออายุไปอีกละครับ
ไม่มีใครกล้าขึ้นตอนนี้แน่นอน
ที่ออกข่าวกันมา ก็คงเป็นการสร้างกระแสเท่านั้นครับ (ความเห็นส่วนตัว)
เรื่องโครงสร้างภาษีพลังงานนี้มันมีนอกมีในเยอะมาก
เป็นแบบนี้มาทุกรัฐบาล

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 16:44:54 »
รถที่ใช้ในการขนส่งจริงๆ เกษตรกร
ก็ใช้ระบบขึ้นบัญชีไว้สิครับ คนไหนใช้เท่าไหร่ยังไง รัฐก็อุดหนุนเฉพาะในส่วนนี้
ส่วนคนทั่วไป ก็ใช้ราคาปกติ เหมือนLPG ไงครับ ก็ยังทำได้เลย

แล้วมันต้องทำไงครับ รบกวนอธิบายให้หน่อยสิ  ส่วนตัวผมคิดว่าคงไม่มีทางทำได้หรอกครับ
ช่วยกันครับอย่าสนับสนุนให้ขึ้นดีเซลครับ ถ้าขึ้นเมื่อไร เตรียมได้เลยครับ ผมอยากให้มองถึงคนข้างล่างด้วยครับ อย่ามองแต่ระดับเดียวกัน หรือแต่ข้างบนเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 16:57:03 »
ถ้าจะขึ้นจริงควรทยอยขึ้นดีกว่าครับ การขึ้นที 5 - 10 บาทผลกระทบเป็นวงกว้างเกินไปอย่างขึ้นปีละ 1-2 บาท ให้โอกาสคนทำธุรกิจได้ปรับตัวกันบ้าง ทำธุรกิจทุกวันนี้หวังพึ่งภาครัฐไม่ค่อยจะได้อยู่แล้วยังจะมาบั่นทอนกันอีก ค่อยๆทยอยขึ้นไปหน่ะดีที่สุดแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ wannachat

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 17:10:37 »
ข่าว บอกรายได้ลด แต่ไม่พูดถึงขาดทุนหรือไม่

รายได้หลักของประเทศ
ภาษี
กำไรจากราคาน้ำมัน(รัฐถือหุ้นมากกว่า 50 เปอร์)

ประเทศรายได้เยอะเท่าใด ผลงานของรัฐบาลก็มีเพิ่มขึ้นเท่านั้น

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 17:15:27 »

อย่าลืม นึกถึงกระบะดีเซลด้วยนะครับ
รถขนผัก รถพ่อค้าแม่ขายในตลาด รถสองแถว รถของร้านติดตั้งแอร์
รถขนเฟอร์นิเจอร์มาส่งที่บ้าน รถขนคนงานไปไซท์ก่อสร้าง
รถขนทราย รถช่างติดตั้งอินเตอร์เน็ต รถช่างทำสวน รถขนเหล็ก
รถช่างติดตั้งผ้าม่าน มุ้งลวด รถส่งของของ 7-eleven
รถส่งขนมปังฟาร์มเฮ้าส์ รถส่งน้ำอัดลม รถส่งน้ำถัง รถไปรษณีย์
รถพ่อค้าขายหมูที่ตลาด และรถอื่นๆอีกมากมายที่เป็นกระบะดีเซลสำหรับธุรกิจเล็กๆ
ธุรกิจเพื่อการอุปโภคบริโภคอีกมากมายที่เรามองข้ามไป ที่ใกล้ตัวมากๆ
ต้นทุนที่เพิ่มขึ้นไม่กี่สิบบาท ทำให้ของราคาปลีกต่อหน่วยกระทบไปทุกอย่าง
อย่าลืมว่าของทุกอย่างเราไม่ใช่เป็นผู้ซื้อโดยตรงนะครับ

ยกตัวอย่าง เราไปซื้ออาหารตามสั่ง สั่งข้าวหมูกระเทียมไข่ดาว 1 กล่อง
ยกตัวอย่างเอาแค่เนื้อหมูอย่างเดียว เราผ่านพ่อค้าไม่รู้กี่ทอด
คนเลี้ยงหมู ซื้ออาหารสัตว์ อาหารสัตว์ก็ราคาขึ้น เนื้อหมูราคาขึ้น
พ่อค้าขายหมู ต้องซื้อถุงพลาสติกมาใส่หมูเวลาขาย พลาสติกก็ราคาขึ้น เนื้อหมูราคาขึ้น
แม่ค้าอาหารตามสั่ง ต้องซื้อหมู หมูขึ้น กล่องโฟมขึ้น น้ำมันพืชขึ้น ไข่ขึ้น ผักขึ้น ข้าวสารขึ้น
เครื่องปรุงขึ้น...... นี่เราซื้อข้าวกล่องเดียวเจอไม่รู้กี่ขึ้น นะครับเนี่ย

ออฟไลน์ samgler

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 18:19:35 »
เอาไว้ลดราคาตอนหาเสียงไงครับ

มีใครจำได้บ้าง ครั้งที่แล้ว เลือกตั้งเสร็จ ราคาน้ำมันลดลงตามที่หาเสียงไว้จริงๆ ลดลงได้ไม่กี่เดือน แล้วก็ปรับขึ้นไปเรื่อยๆ
ถัดมาไม่ถึง 6 เดือน แพงกว่าก่อนเลือกตั้งอีก คนไทยลืมกันง่ายจริงๆ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 18:31:08 »
เกาให้ถูกที่คันเถอะครับ....เอา ปตท. คืนมา....แค่นั้นจบเลย

แล้วจะไม่ต้องมานั่งเถียงกันอีก
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 19:00:33 »
เกาให้ถูกที่คันเถอะครับ....เอา ปตท. คืนมา....แค่นั้นจบเลย

แล้วจะไม่ต้องมานั่งเถียงกันอีก

ต่อให้เอา ปตท. คืนกลับมาเป็นรัฐวิสาหกิจเหมือนเดิม ถ้ารัฐบาลยังเก็บภาษีน้ำมันเต็มไปหมดแบบนี้ให้ยังไงมันก็ไม่ถูกลงครับ ราคาหน้าโรงกลั่นเราแค่ลิตรละ 20 บาทนิดๆเอง ถูกกว่าหลายประเทศอีกแต่มันแพงเพราะการเก็บภาษ๊ซ้ำซ้อน ปตท.ไม่เกี่ยวห่านอะไรเลยกับเรื่องน้ำมันแพง อยากให้น้ำมันถูกต้องให้รัฐบาลเก็บภาษีน้ำมันน้อยๆ ไม่ใช่บอกให้ปั้มขายน้ำมันถูกๆ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 19:50:29 »
ถ้าดีเซลขึ้น แล้ว เบนซิลไม่ลง ก็เข้าทางละครับ

ทำให้คนใช้เบนซิลหมั่นไส้คนใช้ดีเซล  ทำให้มีคนสนับสนุนให้ขึ้นราคาดีเซล   

สุดท้าย  แพงทั้งดีเซล  และเบนซิล   เหลือ LPG  เป็นทางเลือก สุดท้ายโดนหมั่นไส้อีก   เรียกร้องให้ขึ้นราคา LPG  อีก  คราวนี้ก็หมดทางเลือก

อันนี้ผมมองแบบในแง่ร้ายนะ

แต่ก็เห็นด้วยที่ควรลอยตัว ขึ้นลงตามตลาด  แต่ราคาต้องอยู่ในราคาที่เหมาะสมเมื่อเทียบกับค่าครองชีพของคนในประเทศ

ในเมื่อรัฐไม่สามรถวางระบบจัดหาจัดสร้างระบบขนส่ง ทีดีให้กับประชาชนได้ ก็ยังไม่ควรเก็บภาษีจากน้ำมันมากเกินไป   เก็บไปก็ไม่เห็นเอาไปพัฒนาระบบขนส่งดีๆสักที   จะสร้างอะไรหน่อยก็ต้องกู้ๆๆตลอด       พอๆเด๋วยาวเกิน 

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 22:20:11 »
พลังงานไฟฟ้าเข้ามาทดแทนได้หรือเปล่านะ

ออฟไลน์ Noom_mtb

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 22:22:47 »

Fyi ... ยังมีผู้ประกอบการอีกเยอะครับที่รถบรรทุกไม่สามารถติด ngv ได้ เนื่องจากตัวรถไม่อำนวยเพราะต้องใช้เครน หรือไม่สามารถรอเติมแก็สได้เพราะจะทำให้วิ่งรอบได้น้อยลงไปเยอะ รถบรรทุกบางที่เค้าใช้วิ่งกัน 24ชม นะครับ กว่าจะได้ดับเครื่องยาวๆกันทีก็คือตอนซ่อมบำรุงเท่านั้น ไม่งั้นไม่คุ้มเนื่องจากการแข่งขันสูงมากๆครับ บอกตามตรงครับในฐานะที่ประกอบกิจการเกี่ยวเนื่องเรื่องการขนส่ง NGV ไม่หมาะกับการวิ่งงานหลายๆแบบเนื่องจากสถานียังไม่เพียงพอต่อการให้บริการในพื้นที่ห่างไกลหลายๆที่ จะให้วนรถมาเติมทีละ 50กม รอเติมอีก 3ชั่วโมง ทุกวันคงไม่สามารถสร้างรายได้ได้มากพอจ่ายค่ารถและค่าแรงพขร.ครับ พรรคพวกบางคนถึงกับถอดทิ้งเลยก็มี ประหยัดจริงแต่ถ้าไม่สามารถแก้ปัญหาเรื่องสถานีและลักษณะทางกายภาพได้ มันจะถูกจำกัดให้ผู้ได้ประโยชน์ที่อยู่ใกล้ๆปั้มและไม่มีข้อจำกัดเรื่องการทำเที่ยววิ่งครับ และที่แน่ๆ รถหัวลากที่ติดเครนทั้งหลายไม่มีที่ให้ติดถัง ngv ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2013, 22:27:18 โดย Noom_mtb »

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 23:47:47 »
แทนที่จะลอยตัวน้ำมันดีเซล ไปเลิกรับจำนำข้าวจะดีกว่าไหมอ่ะ?

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 00:53:15 »
รัฐบาล แทนที่จะคิดเรื่องลดค่าใช้จ่าย (ทุจริตติดอันดับโลก) ให้กับประชาชน ในยุคเศรษฐกิจตกต่ำ ทั้ง GDP และ ภาคส่งออก แบบนี้
แม้แต่ในตลาดสด ของก็แพงหลายเท่ากว่าปีก่อนโน้น หลายเท่าตัว (ไม่ได้ขึ้นเป็นขั้นบันได แต่ขึ้นเป็นก้าวกระโดด)

แต่กลับมาผลักภาระให้ประชาชน เรื่องเพิ่มค่าน้ำมันดีเซล ที่ถือเป็นต้นทุนสำคัญในการผลิต และ การขนส่ง (แก๊สหุงต้มทยอยขึ้นไปแล้ว)

รัฐควรไปหารายได้ทางอื่นเถอะ ที่อเมริกา หรือ ประเทศที่เจริญแล้วส่วนมาก สัดส่วนราคาน้ำมันกับรายได้ประชาชนขั้นต่ำ ยังไม่โหดขนาดนี้เลย

จะขึ้นราคาน้ำมัน ต้องขึ้นรายได้ให้กับประชาชนก่อนครับ

ต้องกลับไป เลิกคิดใหม่ เลิกทำใหม่ แล้วมั้ง
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 09:16:44 »
ปัญหาเรื่องนํ้ามัน มันอยู่ที่รัฐเองครับ ต้นทุนนํ้ามันจริงๆมันไม่กี่บาท แต่มันบวกภาษีนู้นนี่นั้นเข้าไปเกือบ10บาทต่อลิตร
ผมว่านักการเมืองและข้าราชการคอรัปชั่นให้น้อยลง ภาษีที่เราใช้ก็จะได้เต็มเม็ดเต็มหน่วยมากขึ้น แทนที่เราจะเสียภาษีเต็ม10บาท อาจจะเสียแค่5บาท
แล้วได้ผลงานเท่ากัน ผมว่าน่าจะดีกว่านะ จริงๆเราควรจะ รณรงค์ให้หยุดการคอรัปชั่น ที่่เป็นเนื้อร้ายกัดกินภาษีครับ

ปล ถ้าคอมเมนดูการเมืองเกินไปลบได้นะครับ :P
ตรงประเด็นเป๊ะ

เรื่องราคาพลังงาน มันไม่มีใครเอาเงินจากใครมาอุ้มใครหรอกครับ
เพียงแค่เก็บกำไรจากใครมาก ใครน้อยแค่นั้นเอง
แล้วทำไมมันถึงเป็นอย่างนั้น ? .... นั่งครุ่นคิดสักครู่ก็น่าจะเข้าใจครับ

มองแค่สถาณการณ์ตรงหน้า มันจะชวนไขว่เขว ต้องมองย้อนครับ
ส่วนตัว...ผมไม่เห็นด้วยที่จะขึ้นราคาน้ำมันดีเซลครับ

ข่าวล่าสุด ตรึงราคานี้ไปจนสิ้น เมษา 57 เป็นอย่างน้อย

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 09:59:50 »
คุยกันมาตั้งนานมีแอบจะไปเสียวๆทางการเมือง 555

ผมขอเสนอแนะได้ไหมครับ
ทำไมไม่ทำ
ดีเซลแท้ 100 เปอเซ็นต์ ขายราคาจริง จัดภาษีเต็ม
ดีเซล B-5  ขายราคานึง
ดีเซล B-10 ขายอีกราคา
ดีเซล  B-50 ตัวนี้รัฐอุ้มราคา
ดีเซล B-85-100  ตัวนี้รัฐอุ้ม ขายราคา กี่บาทก็แล้วแต่พิจารณา

ให้คนหันมาใช้ไบโอดีเซลมากขึ้น อย่างน้อยก็ถือเป็นการช่วยพืช ที่ทำไบโอดีเซลอีกทาง
เครื่องยนต์ขนาดใหญ่ เครื่องยนต์หนัก น่าจะใช้ไบโอดีเซลได้สูง

คือผมไม่มีความรู้ด้านนี้นะครับ อย่าพึ่งด่ากันละ ผมแค่ลองเสนอแนะดูเผื่อว่ามันพอช่วยได้
ร่วมเสนอความเห็นนะครับ
เห็นบางคนใช้บีทีตัวที่แล้ว เติมไบโอดีเซล 100% ได้ รถยังปกติดี ไม่เสียหายอะไร
วิ่งไปไม่รู้กี่ปีละ เพราะรถผมก็7ปีละ รถเคัาก็ซื้อไร่เรี่ยกัน
ย้ำแค่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ  ;)

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 10:25:31 »
อ่านมาแต่ละความเห็นก็ยิ่งเศร้าใจครับ
เรื่องพลังงานมันเกี่ยวเนื่องกันเป็นปมก้อนใหญ่ที่ยากจะแก้ไข เพราะมันเกี่ยวเนื่องกันไปทุกภาคส่วน
จะแก้ตรงนี้ มันก็ไปกระทบตรงนั้น
จะแก้ตรงนั้น ก็ไปกระทบกับตรงนู้น

สุดท้ายไม่แก้ดีกว่า ปล่อยไว้ยังงี้ ให้ประชาชนรับชะตากรรมกันไป

ถ้าประเทศไทยมีผู้บริหารประเทศที่คิดถึงประโยชน์ส่วนรวม มากกว่าประโยชน์ส่วนตน
เราคงเจริญและมีชีวิตความเป็นอยู่ที่ดีกว่านี้

(ไม่ได้ว่าเฉพาะใครคนนึงนะครับ แต่ผู้บริหารประเทศเราหลายปีมานี้มันเป็นอย่างนี้จริงๆ)
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 13:56:34 »
Life finds a ways. ครับ อย่าได้กังวล  :D

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 14:52:07 »

อย่าลืม นึกถึงกระบะดีเซลด้วยนะครับ
รถขนผัก รถพ่อค้าแม่ขายในตลาด รถสองแถว รถของร้านติดตั้งแอร์
รถขนเฟอร์นิเจอร์มาส่งที่บ้าน รถขนคนงานไปไซท์ก่อสร้าง
รถขนทราย รถช่างติดตั้งอินเตอร์เน็ต รถช่างทำสวน รถขนเหล็ก
รถช่างติดตั้งผ้าม่าน มุ้งลวด รถส่งของของ 7-eleven
รถส่งขนมปังฟาร์มเฮ้าส์ รถส่งน้ำอัดลม รถส่งน้ำถัง รถไปรษณีย์
รถพ่อค้าขายหมูที่ตลาด และรถอื่นๆอีกมากมายที่เป็นกระบะดีเซลสำหรับธุรกิจเล็กๆ
ธุรกิจเพื่อการอุปโภคบริโภคอีกมากมายที่เรามองข้ามไป ที่ใกล้ตัวมากๆ
ต้นทุนที่เพิ่มขึ้นไม่กี่สิบบาท ทำให้ของราคาปลีกต่อหน่วยกระทบไปทุกอย่าง
อย่าลืมว่าของทุกอย่างเราไม่ใช่เป็นผู้ซื้อโดยตรงนะครับ

ยกตัวอย่าง เราไปซื้ออาหารตามสั่ง สั่งข้าวหมูกระเทียมไข่ดาว 1 กล่อง
ยกตัวอย่างเอาแค่เนื้อหมูอย่างเดียว เราผ่านพ่อค้าไม่รู้กี่ทอด
คนเลี้ยงหมู ซื้ออาหารสัตว์ อาหารสัตว์ก็ราคาขึ้น เนื้อหมูราคาขึ้น
พ่อค้าขายหมู ต้องซื้อถุงพลาสติกมาใส่หมูเวลาขาย พลาสติกก็ราคาขึ้น เนื้อหมูราคาขึ้น
แม่ค้าอาหารตามสั่ง ต้องซื้อหมู หมูขึ้น กล่องโฟมขึ้น น้ำมันพืชขึ้น ไข่ขึ้น ผักขึ้น ข้าวสารขึ้น
เครื่องปรุงขึ้น...... นี่เราซื้อข้าวกล่องเดียวเจอไม่รู้กี่ขึ้น นะครับเนี่ย

มันก็ไม่ต่างอะไรกับ การขึ้นราคา LPG หรอกครับ
จัดการขึ้นทะเบียนไปเลย สำหรับธุรกิจเล็กๆ
จัดการขึ้นบัญชีไปเลยว่าขนาดธุรกิจประเภทไหน ใช้น้ำมันเท่าไหร่ยังไง
เชื่อรึป่าวว่า ธุรกิจเล็กๆ พ่อค้าแผงลอย ข้างถนนทั้งหลาย แทบจะไม่เสียภาษีเงินได้ด้วยซ้ำ
ขายก๋วยเตี๋ยว อาหาร รถเข็นข้างถนน แต่มีรถขับทุกคน

แล้วถ้าไม่จัดระเบียบ ขึ้นบัญชี มันก็ไม่รู้ว่าใครเป็นใคร คนที่จำเป็นจริงๆ
หรือคนที่หนีราคาเบนซิน ไปดีเซล ก็มี

ก็เท่ากับว่าคนที่มีเงินซื้อกระบะ 4 ประตู หรือ PPV/MPV หรือเก๋ง เครื่องดีเซล ก็ได้รับประโยชน์ไปด้วย
ได้ใช้น้ำมันในราคาอุดหนุนไปด้วย
ไม่ต่างไปกับรถติดแก๊ส ที่ถูกกล่าวหาในช่วงที่ผ่านมา