ผู้เขียน หัวข้อ: // รายงานยอดขายรถยนต์ เดือนพฤศจิกายน 56 // แบ่งตาม Segment - ยอดขายตกต่อเนื่อง  (อ่าน 12263 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ยอดขายรถยนต์เดือนพฤศจิกายน 56
เป็นเดือนก่อนจะมีงาน Motor Expo 2013 ที่เมืองทองธานี ที่ผ่านมา

ยอดขายลดลงติดต่อกันหลายเดือนตั้งแต่ครึ่งปีหลังเป็นต้นมาครับ
เนื่องจากยอดส่งมอบรถในโครงการรถคันแรกหมดลงไปแล้วนั่นเอง

ยอดขายรถยนต์รวมทุกประเภท

รวมยอดขายภายในประเทศ รวมทั้งสิ้น 93,483 คัน

remark : ยอดเดือนนี้ส่วนใหญ่ปรับตัวลดลง แต่เนื่องจากหลายค่ายอัดโปรโมชั่น
ลด แลก แจก แถม กันกระหน่ำ เลยทำให้ยอดขายเพิ่มขึ้นจากเดือนก่อน
แต่ค่ายที่ดูจะลงแรงก็คือ Honda ครับ ลดลงจากเดือนก่อนประมาณ 2พันคัน

------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ยอดขายรถยนต์นั่งส่วนบุคคล Passenger Car

remark : Toyota อัดยอดขายด้วยการใ้ห้ส่วนลดเงินสด ค่อนข้างสูง
ทำให้ยอดขายเพิ่มขึ้นจากเดือนก่อนค่อนข้างมาก และกลับมานำยอด Honda
เป็นเดือนที่ 3 ติดต่อกันนับจากต้นปีที่ Honda เป็นอันดับ 1 มาตลอด

โดยภาพรวมทุกค่ายมียอดขายลดลงทั้งสิ้น ยกเ้ว้นเพียงแค่ Toyota และ Mitsubishi

------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ยอดขายรถยนต์กลุ่ม D-segment

remark : ต้อนรับการมาของ Teana L33 ใหม่ แต่เนื่องจากยังไม่สามารถผลิตได้เต็มที่
เนื่องจากผลิตได้ไม่ทันการเปิดตัว จึงทำให้ยอดส่งมอบมีไม่มาก และมียอดค้างจองรอส่งอีกพอสมควร
จะส่งได้เต็มที่ ประมาณเดือนมกราคม 57 ครับ

Camry อัดโปรโมชั่นเต็มสูบ ทั้งส่วนลดและของแถม เพื่อรองรับคู่แข่งทั้งสองที่จัดทัพมาเต็มที่
ทำให้เดือนนี้ กลับมายืนในอันดับ1 อีกครั้งหลังจากเสียตำแหน่งให้กับ Accord ไปถึง 5 เดือน

Accord มีส่วนลดบ้างเล็กน้อย กระตุ้นตลาดภายในการแข่งขันที่ร้อนระอุ
ทำให้ยอดยังทรงตัวอยู่ในระดับใกล้ๆ 1 พันคัน

ยอดขายรถยนต์กลุ่ม SUV

remark : เดือนนี้มีผู้เล่นหน้าใหม่เข้าสู่ตลาด นั่นก็คือ Mazda CX-5 ที่เปิดตัวไปเมื่อ 7 พ.ย. ที่ผ่านมา
แต่เนื่องจากเริ่มส่งมอบได้ไม่เต็มเดือน รวมไปถึงต้องรอคิว เนื่องจากผลิตไม่ทัน จึงทำให้ยอดไม่เต็มที่
อาจจะต้องรอดูในเดือน มกราคม 57 เป็นต้นไปครับ

โดยภาพรวม คันอื่นๆในกลุ่มก็มียอดขายลดลง อาจจะเป็นการชะลอการซื้อรอการเปิดตัว CX-5
รวมไปถึงรองาน Motor Expo 2013 ที่จัดขึ้นในเดือนธันวาคม จึงทำให้กลุ่มนี้ยอดขายลดลงชัดเจน

ยอดขายกลุ่มกระบะ 1 ตัน

remark : เจ้าตลาดอย่าง Vigo มียอดพุ่งสูงขึ้นจากเดือนที่แล้วค่อนข้างมาก
จากการอัดโปรโมชั่นส่งเสริมการขาย ส่วน D-max ยอดขายยังทรงตัวจากเดือนที่แล้ว
รวมไปถึงการเคลียร์สต๊อกเพื่อรอรุ่นปรับโฉมแบบ Model year - Superdaylight เดือนหน้า

ค่ายอื่นๆยอดลดลงตามลำดับเล็กน้อย ตามภาวะตลาด มี Mitsubishi ที่ยอดเพิ่มขึ้น
จากรายการส่งเสริมการขายทั้งกลุ่ม กระบะ1ตัน และ PPV ที่มีส่วนลดเงินสดสูง

ยอดขายรถกลุ่ม PPV กระบะดัดแปลง

remark : ต้อนรับผู้เล่นรายใหม่ Isuzu MU-X ที่เปิดตัวอย่างเป็นทางการ 6 พ.ย. ที่ผ่านมา
แต่เนื่องจากยังไม่สามารถผลิตได้เต็มกำลัง ทำให้มีโควต้าที่สามารถส่งมอบได้ในปีนี้ ไม่พอกับยอดจอง
จึงทำให้ยอดยังส่งมอบได้ไม่เต็มที่ ต้องรอประมาณ มกราคม 57 จึงจะสามารถส่งมอบได้เต็มที่

ส่วน Fortuner ยังคงแรงอย่างต่อเนื่อง ถึงแม้จะอายุปลายตลาด แต่ด้วยรูปลักษณ์ที่ยังสวย
และลงตัว รวมถึงการปรับปรุงมาทุกด้าน จึงยังครองใจลูกค้าได้อยู่ รวมถึงโปรโมชั่นส่วนลดรับน้องใหม่

Pajero Sport ก็อัดโปรโมชั่นส่วนลดเงินสด ค่อนข้างสูง จึงกวาดยอดไปได้พอสมควร
ต้อนรับน้องใหม่เช่นเดียวกัน ส่วนที่จะกระทบที่สุดเห็นจะเป็น Trailblazer ที่ยอดขายลดลงมาเรื่อยๆ
ด้วยบริการหลังการขายที่ค่อนข้างเป็นประเด็นในช่วงหลายเดือนที่ผ่านมา แม้จะมีส่วนลดเงินสดที่มาก
และโปรโมชั่นดอกเบี้ย 0% 60เดือน แต่ก็ไม่เห็นผลซักเท่าไหร่

ส่วน Segment อื่นๆ ถ้าสามารถหาตัวเลขยอดขายได้ จะนำมา update ให้นะครับ
ส่วนกลุ่ม Ecocar ได้โพสต์ไปในกระทู้ก่อนหน้านี้แล้ว สามารถเข้าไปชมได้ครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,35928.0.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2013, 23:06:34 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Highway Star

วีโก้กับฟอร์จูนเนอร์ยังแรงดีไม่มีตกนะเนี่ยขนาดเก่าแล้วยังเหนียวจริงแคมเปญเค้าโหดอ่ะ เชพอาการน่าเป็นห่วงแหะทั้งโคโลาโด้ทั้งเทรลเบลเซอร์รั้งท้ายเลย

ออฟไลน์ DoctorPop

• Newbie
  • *
Toyota ได้ Yaris ช่วยไว้เยอะเลย

ออฟไลน์ mozart

โอ้วเชฟ  เป็นการสะท้อนไรหลายๆอย่างได้เลย

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
CX5 มันมาแล้ว และมาแบบแรงเกินคาด !!

ออฟไลน์ Nyquist

Chev ดิ่งเหวมาก

ผมว่าสาเหตุหลักมาจากชื่อเสียของศูนย์บริการ

แสดงให้เห็นแล้วว่าการโหมโฆษนาไม่ได้ช่วยอะไร

ผู้บริหารควรพิจารณาตัวเองอย่างแรง

ออฟไลน์ pee1818

อยากเห็นยอดของ C Segment จังเลยครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ
และอยากรู้จัง EX ตอนนี่ขายได้กี่คันต่อเดือน

อยากเห็นยอดของ C Segment จังเลยครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ
และอยากรู้จัง EX ตอนนี่ขายได้กี่คันต่อเดือน

เดือน พฤศจิกายน 56
Lancer EX ขายได้ 115 คันครับ

ปล.ยอดขายแบ่งย่อยตาม Segment ให้ครบค่อนข้างหาข้อมูลยากครับ
ไว้ถ้าได้ข้อมูลมาเพิ่มเติมยังไงจะมารายงานให้ครับ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2013, 23:32:33 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ nuvut9

• Full Member
ranger จริงๆถ้าส่งรถได้เต็มที่นี้ผมว่าคงยอดพุ่งน่าดู ติด แบล็ค ออเดอร์ กันเยอะมาก
ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น รอมา 4 เดือนล่ะ วายแท็คไร้วี่แวว เริ่มจะถอดใจ เห่อ  :-[

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รุ่นรถที่ * ไว้ เดือนหน้าผมว่ามีสิทธิขึ้นบัลลังก์ด้วยกันทั้งนั้นเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ว้าวววววว teana ขนาดตอนนี้มีปัญหาเรื่องการส่งรถนะเนี่ย หลายคนรอจะ 2 เดือนแล้วยังไม่ได้รถ - -*

ออฟไลน์ sajilki

ธันวา มกรา น่าจะขยับขึ้นนะ พวกจองธันวาส่ง มกรา ก็เยอะ พวกจองแล้วได้เลยก็คงเยอะเช่นกัน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
XV นี่เป็นตัวแจ้งเกิดของ Motor Image จริงๆ นะครับ

Accord นี่หายใจรด Camry ปู้ดๆ ทีเดียว ถ้า Hybrid มาเมื่อไร คงเจี๋ยนแน่

ขอบคุณที่หามาให้อ่านครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Chris Evn

เดี๋ยวนี่คนเข้าถึง Internet เยอะขึ้น

พ่อผมอายุ 60 กลางๆ เมื่อก่อนซื้อหนังสือพิมพ์อ่านทุกวัน
หลังๆมาปีนี้ เปิดเน็ต หาข้อมูลรถตลอด

คาดว่าชื่อเสียแย่ๆที่ Chevrolet ทำมา ก็จะสะสมไว้ใน Search Engine รอให้คนมาอ่านเยอะขึ้นเรื่อยๆแน่นอน
ถึงตัวรถจะดีแค่ไหน เครื่องเทพ ช่วงล่างดียังไง

แต่เจอ Feedback เน่าๆ ก็ Say Good bye แน่นอน

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
รูปรถ

Teana , MuX ผมว่าเอารูปรุ่นเก่ามาติดดีกว่า เพราะของจริงเริ่มส่งกัน ธค.

ออฟไลน์ mamaman

เดือน พฤศจิกายน 56
Lancer EX ขายได้ 115 คันครับ

ปล.ยอดขายแบ่งย่อยตาม Segment ให้ครบค่อนข้างหาข้อมูลยากครับ
ไว้ถ้าได้ข้อมูลมาเพิ่มเติมยังไงจะมารายงานให้ครับ ^^

หุหุ ก็ยังลากกันไปได้เรื่อยเนอะ Ex ลดแหลกกระจาย
ดูดิ จะลาก Body ไป 10 ปีแบบ ตัวก่อนรึเปล่า ปกติ 5 ปี เค้าเปลี่ยนรุ่นกันแล้ว
เสียดายจัง ลดกันเกือบแสน
ดูส่วน ลด EX ดีๆ
เราสามารถ ซื้อ C-segment ดี ๆ ในราคาแค่ ~ 700K  ดีกว่าไปออก B-segment

ออฟไลน์ H3T

กลุ่ม SUV
  Subaru XV จะแซง Captiva ในไม่ช้านี่แน่ๆ เสียดาย Captiva จริงๆ

ล่าสุดเจอเข้ากับญาติตัวเองจนได้
  Captiva ดีเซล 2WD วิ่งได้ 3,000 กิโล เร่งได้ถึง 60 รอบก็ตัด วิ่งได้แค่นั้น ไฟ Engine ก็ไม่ขึ้น
      พารถเข้าศูนย์ ช่างแจ้งว่า เกี่ยวกับระบบเบรค เห็นว่าเป็นกันหลายคัน เกิดจากปลั๊ก ABS หลวม เปลี่ยนก็หาย พรุ่งนี้มารับได้เลย
      วันรุ่งขึ้นผมไปรับรถให้ ปรากฎว่า รถถูกส่งมาที่ศูนย์ใหญ่ที่กรุงเทพ ( รถอยู่ต่างจังหวัด ) อ้าว ! ปกติต้องมีการเซนต์ยินยอมนะ นี่แม้แต่โทรบอกก็ไม่มี หัวหน้าช่างบอกว่าต้องให้ช่างที่ศูนย์ใหญ่ทำให้
   ไม่เกิน 2 ชม. ก็เสร็จ ผมถามแล้วรถจะมาเมื่อไหร่ เต้าบอกแล้วแต่ว่าเทรลเลอร์ขนส่งรถใหม่จะมาเมื่อไหร่ก็จะใส่รถมาให้ด้วย เออนะ !

ถ้าบอกแต่วันแรกว่าต้องให้ช่างที่ศูนย์ใหญ่ทำ ผมจะเสนอว่าเดี๋ยวผมออกค่าเครื่องบินไปกลับให้เลยก็ได้ เสียเวลาจริงๆ

รูปรถ

Teana , MuX ผมว่าเอารูปรุ่นเก่ามาติดดีกว่า เพราะของจริงเริ่มส่งกัน ธค.

รถเริ่มส่งกันแล้วครับในเดือนพ.ย. เช็คตามเว็บตามคลับได้ครับ
สำหรับ MU-X, Teana, CX-5 แต่ผมจะมีดอกจันใส่ตามให้ครับ
ว่ายังส่งได้ไม่เต็มที่ ผลิตไม่ทันมี remark ด้านล่างบอกด้วย
รวมถึง Teana อาจจะมียอดของ J32 ปนเล็กน้อย
แต่สำหรับ MU-7 เดิมเคลียร์สต๊อกไปในเดือนก่อนหน้าหมดแล้ว ครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
โตโยต้าในเมืองไทย เป็นอะไรที่ครองใจคนส่วนใหญ่ได้จริงๆ ขนาดวีโก้ ฟอร์จูนเนอร์ ลากขายมายาวนานมากกกกกกกกกกกก
ก็ยังขายได้ดีอยุ่เลย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
นาวาร่ามาไง ปกติรั้งท้าย  ;D

ออฟไลน์ Mizuihisachi

ฟอร์จูนเน่อร์ ลากยาวมานานมาก แต่ดูยังไงก็สวยสุดกว่ารุ่นใหม่ค่ายอื่นอยู่ดี

เทียน่าทำไมรอรถกันนานจังครับ ผมจองยังไม่ถึงสัปดาห์ได้รถแล้ว (ต่างจังหวัดด้วย) ได้ตั้งแต่ พ.ย. เห็นเซลล์บอกว่าเทียน่าขายไม่ดีเลย มันคล้ายซิวฟี่มากเกินไป คนที่มาดูเทียน่า ได้ออกซิลฟี่กันเยอะครับ ทั้งจังหวัดผมจนถึงปัจจุบันมีคนมาจอง 5 คันเอง ปล.ของแถมยังไม่ได้สักชิ้นเค้าบอกผลิตไม่ทัน ดูสวนทางกับยอดขายมากๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สวดยอดครับ น้องปา MU-x เริ่มขึ้นมาบี้แล้ว น้องเทบอาการแย่เลย

ส่วนแคมรี่ัยังได้ใจผมอยู่รุ่นนี้ กลับขึ้นมาผงาด

ฟอร์จูนเน่อร์ ลากยาวมานานมาก แต่ดูยังไงก็สวยสุดกว่ารุ่นใหม่ค่ายอื่นอยู่ดี

เทียน่าทำไมรอรถกันนานจังครับ ผมจองยังไม่ถึงสัปดาห์ได้รถแล้ว (ต่างจังหวัดด้วย) ได้ตั้งแต่ พ.ย. เห็นเซลล์บอกว่าเทียน่าขายไม่ดีเลย มันคล้ายซิวฟี่มากเกินไป คนที่มาดูเทียน่า ได้ออกซิลฟี่กันเยอะครับ ทั้งจังหวัดผมจนถึงปัจจุบันมีคนมาจอง 5 คันเอง ปล.ของแถมยังไม่ได้สักชิ้นเค้าบอกผลิตไม่ทัน ดูสวนทางกับยอดขายมากๆ

Teana ที่มีปัญหาการผลิตคือเรื่องสีภายในห้องโดยสารครับ
ล็อตที่ผลิตมาล็อตแรก สีภายในจะสลับกับตัวขายจริงในโบรชัวร์
เช่น 2.0XL Navi ที่ผลิตมามีรถส่งได้เลยจะเป็นภายในสีเบจ
แต่ตามในโบรชัวร์จะเป็นสีดำ ถ้าจะเอาสีดำต้องรอล็อตมกราคม 57
เพราะส่วนใหญ่ลูกค้าจะนิยมภายในสีดำมากกว่า จึงรอกันนานครับ

ปล.ยอดเดือนพฤศจิกายน 56
Teana                    635 คัน
Sylphy+Pulsar    598 คัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2013, 15:37:14 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
น้าหมู
นาวาร่ามันมาไงครับเนี่ย อึ้ง ทึ่ง จริงๆ

ออฟไลน์ Lammerison

สิ้นปี รถนั่งใครจะมา

มาดูกัน

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ

คุณโดนหลอกแล้วไม่ได้ของแถม ดูเว้อไปหน่อยไม่ได้สักชิ้นทั่วไปก็ต้องมี ประกันชั้น 1 กับของ accessories ทั่วไปแน่นอน

บ้าง 0 มีส่วนหลักหลักหมื่น  เซลล์บ้านผมก็บอกคนรอกันเยอะ เบาะสีดำครับ มีปัญหา

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

คุณโดนหลอกแล้วไม่ได้ของแถม ดูเว้อไปหน่อยไม่ได้สักชิ้นทั่วไปก็ต้องมี ประกันชั้น 1 กับของ accessories ทั่วไปแน่นอน

บ้าง 0 มีส่วนหลักหลักหมื่น  เซลล์บ้านผมก็บอกคนรอกันเยอะ เบาะสีดำครับ มีปัญหา
ที่เชียงใหม่ แถม ป.1 ตั้งแต่เปิดตัวเลยครับ
แต่เอาจริงๆ ตอนวิ่งบนถนน สัดส่วนมันผิดกับ Sylphy เยอะครับ แม้เส้นสายจะคล้ายกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ fameta

• Jr. Member
  • **
ช่วงนี้ใครโปรแรงกว่าก็ได้เนื้อไปแยะค่ายโตโยต้าก็แรงไม่ตกพักนี้เป็นเจ้าบุญทุ่มน่าดูโดยเฉพาะกระบะวีโก้

ออฟไลน์ bojung

รถยนต์นั่งฮอนด้าโดนแซงซะแหละ แต่ถ้าฮอนด้าอยากจะกลับมาแซง ต้องอัดโปรแรงๆ เช่น ดอกเบี้ย 0% อีกในหลายๆ รุ่น แอคคอร์ดด้วย เดี๊ยวจะได้กลับมาแซงอีก ส่วนกระบะเดือนนี้วีโก้แซงดีแมกกระจุยเลย เป็นไปตามคาด ไมเนอร์เซ๊นท์ออกมากระตุ้นยอดขายได้ดีจริงๆ ขนาดที่ว่าอีซูซุก็ออกนิวดีแมกมาใหม่ ยอดยังสู้ไม่ได้เลย ส่วน SUV ไม่น่าเชื่อว่าฟอจูนเนอร์ยังขายดีอยู่ ทั้งๆ ที่กลายจะปลายอายุของโมเดลนี้แล้ว

ออฟไลน์ Pat.Lee

ขอบคุณมากครับวำหรับข้อมูลเจ๋งๆ แบบนี้ครับ
MB ออกตัวปรับโฉมมาแซง BMW ไปเยอะพอสมควรเลยนพครับ แต่ยอมรับว่า MB ตัวใหม่ผมมองว่าสวยขึ้นโดนใจขึ้น ถ้าเทียบกันรุ่นต่อรุ่นสำหรับผมตามนี่เลยครับ

C กับ S3 ผมเลือก Series 3 F30 ครับถึงซีใหม่มาผมว่า F30 รูปลักษณ์ภายนอกโดนกว่า

E กับ S5 ผมเลือก E300 สำหรับรุ่นท๊อปแต่ถ้าตัวรอง 520d ก็แลดูจะเจ๋งกว่าด้วยความประหยัด ส่วนเรื่องความสวยงามรุ่นนี้กินกันแทบไม่ลงแต่ใจผมให้ BMW ชนะไปนิดๆ

S กับ S7 สำหรับผม S400 ดูโอาอ่ากว่าแถมอ่านรีวิวของคุณจิมมีาแล้วผมว่า MB โดนใจผมมากกว่าครับ