ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะซื้อรถใหม่ ขอคำปรึกษาทีครับ ตอนนี้สับสน  (อ่าน 6941 ครั้ง)

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
ผมมีอาชีพขายส่งเสื้อยืดครับ ตอนนี้ใช้อัลเมร่า
แรก ๆ ก็บรรทุกพอได้อยู่นะครับ แต่หลัง ๆ กิจการเริ่มดีขึ้น ต้องซื้อผ้าจำนวนทีละเยอะ ๆ
หลัง ๆ ต้องไปขน 2 รอบ  เพราะรถบรรทุกไม่พอ ระยะทางไป-กลับเกือบ 100กิโล (บางกะปิ-มีนบุรี-วัดสน)
อัลเมร่าบรรทุกได้เต็มที่ครั้งละ 300กิโล ท้าย/เบาะหลังวางถึงหลังคา
ซึ่งผ้าที่ผมต้องบรรทุกมันประมาณครั้งละเกือบ 400-500 กิโลได้
จนเริ่มคิดว่าผมใช้งานมันหนักเกินไปแล้ว แล้วผมก็เหนื่อยและเพลียเวลาขับรถนาน ๆ

เข้าเรื่องเลยนะครับ ผมอยากได้รถที่แบบ

1.มี4-6ที่นั่ง - เพราะมีครอบครัวครับ พ่อ แม่ แฟน แม่แฟน แล้วก็ผม 5 คน แต่ไม่เคยได้ไปทีเดียวทั้งหมด 5 คน
2.บรรทุกของได้เยอะ - เวลาไปซื้อผ้านั่นแหล่ะครับ แต่ไปแค่กับแฟนนะครับ
3.ติดแก็สได้  - ง่าย ๆ คืองกครับ อัลเมร่าผมก็เอาไปติดแก็ส
4.เครื่อง 2.0 ขึ้นไป - อัลเมร่าเครื่อง 1.2 เวลาขนผ้าแล้วขึ้นสะพานพระราม9นี่เล่นเอาเหนื่อย
5.เป็นกระบะก็ได้ - เอาไปติดแค๊ปกันไว้เวลาฝนตก กลัวผ้าเปียก
6.หรือ SUV ก็ดี  - แต่ราคาสูง
7.ใช้แบบเดิม ๆ ก็ได้ ไม่ต้องไปเสริมแต่งอะไรเพิ่ม
8.มือสองก็ได้นะครับ - มือหนึ่งก็ยังพอไหว
9.ใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ - ใช้อัลเมร่ามาปีครึ่ง ออกต่างจังหวัดไป 4 ครั้ง
10.ราคาไม่เกิน 1.2 M ครับ - บวกเพิ่มได้นิดหน่อยครับ

ตอนนี้เล็งไว้คือ ฟอร์ด เรนเจอร์ - บึกบึน / ปาเจโร่ - คุ้ม ส่วนลดเยอะ / CX-5  - อันนี้ชอบสุดเพราะสวย แต่แพง
แล้วพ่อก็แนะนำ ฮุนได H1 แต่ปรึกษาอา อาบอกเอากระบะติดแค๊ปดีกว่า ส่วนใจผมอยากได้ SUV (กำ)  :'(

แต่นำแนะรุ่นอื่นก็ได้นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะครับ  ;D
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
ผมแนะนำ  cr-v 2.0 e  ครับหรือชอบ cx-5  ก็จัดเลยครับแต่  cr-v  ขนของได้เยอะกว่าครัง
 ติดแก๊สก็สบาายครับ

ออฟไลน์ rut191

ปาเจโร่ดูท่าจะคุ้มสุดนะครับตัว2.4 mtเหลือ72x,xxxเองครับ  หรือไปตัวv6ก็ได้นะครับ  แต่ค่าแก๊สต่อกิโลแพงกว่าเดิมเกือบเท่าตัวแน่นอนครับ
แต่ถ้าขนเยอะๆจริงกระบะดีเซล4ประตูใส่หลังคาดูแล้วจะจบกว่าคับ ขนได้เยอะไม่ค่อยอืดแน่นอน

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
บ้านเพื่อนผมขายเสื้อผ้าเหมือนกัน ใช้รถตู้ขนครับ commuter กับ alphard
ขนได้เยอะจริงๆ ไม่กลัวฝนด้วย h1 ดูเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ แต่รถที่ว่ามานี้ติดแก๊ซ ท่าจะไม่เวิค...

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

เคยใช้crv g3ตัวก่อนปจบ ใช้ขนของเป็นร้อยกิโลเหมือนกันครับ สุดท้ายไม่จุเลยเปลี่ยนมาh-1 อีกเหตุคือช่วงล่างcrvมันไม่ค่อยไหวครับ
เวลาเบรคหรือโค้งน่ากลัวมาก แต่h-1ใส่ได้มากกว่า2เท่าแถมยิ่งหนักยิ่งนิ่งแต่ถ้าเต็มสุดๆจะเบรกออกอาการ

ส่วนตัวไม่แนะนำsuvครับ ถัาไม่h-1ก็ppvดีกว่า แต่ถ้าบรรทุกมากขึ้นเรื่อยๆh-1ทีเดียวจบครับ

ออฟไลน์ decptt

ผมมีอาชีพขายส่งเสื้อยืดครับ ตอนนี้ใช้อัลเมร่า
แรก ๆ ก็บรรทุกพอได้อยู่นะครับ แต่หลัง ๆ กิจการเริ่มดีขึ้น ต้องซื้อผ้าจำนวนทีละเยอะ ๆ
หลัง ๆ ต้องไปขน 2 รอบ  เพราะรถบรรทุกไม่พอ ระยะทางไป-กลับเกือบ 100กิโล (บางกะปิ-มีนบุรี-วัดสน)
อัลเมร่าบรรทุกได้เต็มที่ครั้งละ 300กิโล ท้าย/เบาะหลังวางถึงหลังคา
ซึ่งผ้าที่ผมต้องบรรทุกมันประมาณครั้งละเกือบ 400-500 กิโลได้
จนเริ่มคิดว่าผมใช้งานมันหนักเกินไปแล้ว แล้วผมก็เหนื่อยและเพลียเวลาขับรถนาน ๆ

เข้าเรื่องเลยนะครับ ผมอยากได้รถที่แบบ

1.มี4-6ที่นั่ง - เพราะมีครอบครัวครับ พ่อ แม่ แฟน แม่แฟน แล้วก็ผม 5 คน แต่ไม่เคยได้ไปทีเดียวทั้งหมด 5 คน
2.บรรทุกของได้เยอะ - เวลาไปซื้อผ้านั่นแหล่ะครับ แต่ไปแค่กับแฟนนะครับ
3.ติดแก็สได้  - ง่าย ๆ คืองกครับ อัลเมร่าผมก็เอาไปติดแก็ส
4.เครื่อง 2.0 ขึ้นไป - อัลเมร่าเครื่อง 1.2 เวลาขนผ้าแล้วขึ้นสะพานพระราม9นี่เล่นเอาเหนื่อย
5.เป็นกระบะก็ได้ - เอาไปติดแค๊ปกันไว้เวลาฝนตก กลัวผ้าเปียก
6.หรือ SUV ก็ดี  - แต่ราคาสูง
7.ใช้แบบเดิม ๆ ก็ได้ ไม่ต้องไปเสริมแต่งอะไรเพิ่ม
8.มือสองก็ได้นะครับ - มือหนึ่งก็ยังพอไหว
9.ใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ - ใช้อัลเมร่ามาปีครึ่ง ออกต่างจังหวัดไป 4 ครั้ง
10.ราคาไม่เกิน 1.2 M ครับ - บวกเพิ่มได้นิดหน่อยครับ

ตอนนี้เล็งไว้คือ ฟอร์ด เรนเจอร์ - บึกบึน / ปาเจโร่ - คุ้ม ส่วนลดเยอะ / CX-5  - อันนี้ชอบสุดเพราะสวย แต่แพง
แล้วพ่อก็แนะนำ ฮุนได H1 แต่ปรึกษาอา อาบอกเอากระบะติดแค๊ปดีกว่า ส่วนใจผมอยากได้ SUV (กำ)  :'(

แต่นำแนะรุ่นอื่นก็ได้นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะครับ  ;D
Mu-X 2.5 2WD ครับ ดีเซล กินน้ำมันไม่เยอะ กิโลละ 3 บาท 7ที่นั่ง ใหม่ สด นิ่ม (ดูจาก จขกท ชอบSUV ผมเชียร์ตัวสดใหม่นี้ครับ แถมลากของได้ 2000กิโลครับ ถ้าใส่หมดนะ อิอิอิ)
เบนซิน ก็มี 2 ตัวนี้ครับ
Fortuner 2.7เบนซิน ติดแก๊ส
Pajero 2.4 เบนซิน (คาดว่าหมดแล้วนะคับ)

รถมันใหญ่ ถ้าใช้ในเมือง ลองดูพวกนี้ไหมครับ (ขนาด 1.2 ยังไหว ดู1.5 ก็แล้วกันครับ ที่นั่ง 7 ที่นั่ง( 7x60kg=420kg) ราคาถูกกว่า H1 ขับในเมืองคล่องตัว ติดแก๊สได้)
Freed1.5 Avanza1.5 Innova2.0

หรือว่าจะรอ มีนาคม Xtrail 2.0 เอามาติดแก๊ส (เห็นอยากได้ CX-5) ผมคิดว่า ราคาน่าจะชนกะCRV ได้ครับ (ที่ไม่เชียร์CRV เพราะไม่ชอบรูปทรงโฉมนี้อ่ะ อิอิอิ)

แต่ถ้าบรรทุก ประมาณ 1000กิโลนะครับ กระบะ4ประตูเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ
กระบะดีเซลเครื่อง 2.5 ลากของได้ 4000 กิโลครับ (ไม่ต้อง เป็นเครื่อง 3000หรอกครับ) รับประกันโดยรถตัวเอง ^_^

ออฟไลน์ PAN

H1 นี่ไม่กินน้ำมันนะครับ คันที่บ้านประมาณ14km/l เครื่องก็แรง นั่งกันเต็มคันกำลังเหลือเฟือมากๆ

• 1992 MX-5
โห น่ารักกันมาก ๆ เลย พี่ ๆ บอร์ดนี้
ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ  ;D

ส่วนตัวผมขับเป็นแต่เกียร์ออโต้

พ่อ - H1 แกขับคันนี้ให้เจ้านายอยู่ แกบอกขนของได้เยอะมาก+ประหยัดน้ำมัน
อา - กระบะติดแค๊ป+แก็ส แกบอกใช้ขนของไม่ต้องอะไรมาก เพราะมีรถเก๋งอยู่แล้ว
แฟน - CX-5 บอกว่าสวย ถ้าซื้อคันใหม่ เอารุ่นนี้เถอะ
ผม - ปาเจโร่ เพราะคิดว่ามันคุ้มสุด ทั้งราคา+ความสะดวก+ความจุ+ติดแก็สได้

เห้อกลุ้ม งบก็มีจำกัด แต่มันจำเป็นจริง ๆ
กระสุนน้อย ต้องยิงให้แม่น  :'(

ตอนตัดสินใจซื้ออัลเมร่าผมก็ว่าแม่นแล้ว เพราะมันทำเงินให้ผมเยอะมาก
ซื้อแต่ละคัน เหตุผลมาก่อนทั้งนั้น ไว้รวย ๆ รถในฝันผม MX-5  :o

รอเอาคันต่อไปมาทำเงินซื้อคันนี้แหละ 555

รบกวนพี่ ๆ ช่วยหาตรงกลางให้ผมทีครับ
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021

ออฟไลน์ reyeshenry

โห น่ารักกันมาก ๆ เลย พี่ ๆ บอร์ดนี้

ส่วนตัวผมขับเป็นแต่เกียร์ออโต้

พ่อ - H1 แกขับคันนี้ให้เจ้านายอยู่ แกบอกขนของได้เยอะมาก+ประหยัดน้ำมัน
อา - กระบะติดแค๊ป+แก็ส แกบอกใช้ขนของไม่ต้องอะไรมาก เพราะมีรถเก๋งอยู่แล้ว
แฟน - CX-5 บอกว่าสวย ถ้าซื้อคันใหม่ เอารุ่นนี้เถอะ
ผม - ปาเจโร่ เพราะคิดว่ามันคุ้มสุด ทั้งราคา+ความสะดวก+ความจุ+ติดแก็สได้

เห้อกลุ้ม งบก็มีจำกัด แต่มันจำเป็นจริง ๆ
กระสุนน้อย ต้องยิงให้แม่น  :'(

ตอนตัดสินใจซื้ออัลเมร่าผมก็ว่าแม่นแล้ว เพราะมันทำเงินให้ผมเยอะมาก
ซื้อแต่ละคัน เหตุผลมาก่อนทั้งนั้น ไว้รวย ๆ รถในฝันผม MX-5  :o

รอเอาคันต่อไปมาทำเงินซื้อคันนี้แหละ 555

รบกวนพี่ ๆ ช่วยหาตรงกลางให้ผมทีครับ

กระบะพื้นที่เยอะก็จริงนะครับ แต่ข้อเสีย ไปกับครอบครัว แน่นแน่ๆ 4-5 คนเชียว แถมหน้าฝน  เจอปัญหาแน่
แนะนำเอา SUV PPV น่าจะเหมาะกว่าครับ  รถตู้ คันใหญ่ไป

ออฟไลน์ redsun

PPV เบนซิน + LPG ครับ
รถใหญ่ขึ้น + จุคน จุของได้เยอะขึ้น (เหมาะขึ้น) + สมรรถนะดีขึ้น + ได้อึดจาก PPV + ทัศนวิสัยดีขึ้น + ยังได้ความประหยัดจาก LPG อยู่

Re: กำลังจะซื้อรถใหม่ ขอคำปรึกษาทีครับ ตอนนี้สับสน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 09:19:46 »

ถ้าเก็บ Almera ใช้งานต่อไป
ผมคงบอกแบบคุณอาล่ะครับ กระบะแค็ป ติดแก๊ส Vigo, Triton ก็ได้ กระบะหลังใส่หลังคา ขนของได้เยอะ ส่วน Almera ใช้ไปเที่ยวครับ

ถ้ามีที่จอดแค่ 1 คัน ผมคิดว่า มี 2 ตัวเลือก เพราะใช้ในเมืองด้วย และผมว่า ไม่ใหญ่เกินไป
Vigo 4 ประตู, Triton 4ประตู ครับ ติดLPG ใต้ท้องรถเพื่อไม่ให้เสียพื้นที่วางของครับ ส่วนหลังคา แนะนำเป็นตัวนี้ครับ บรรจุของได้เยอะดีครับ(มีรุ่น4ประตูด้วย)

ถ้าอยากเท่ ต้อง PPV  Mu-X, Fortuner, Pajero, Trialblazer คับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
Re: กำลังจะซื้อรถใหม่ ขอคำปรึกษาทีครับ ตอนนี้สับสน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 09:25:52 »
ปาเจโร่ดูท่าจะคุ้มสุดนะครับตัว2.4 mtเหลือ72x,xxxเองครับ  หรือไปตัวv6ก็ได้นะครับ  แต่ค่าแก๊สต่อกิโลแพงกว่าเดิมเกือบเท่าตัวแน่นอนครับ
แต่ถ้าขนเยอะๆจริงกระบะดีเซล4ประตูใส่หลังคาดูแล้วจะจบกว่าคับ ขนได้เยอะไม่ค่อยอืดแน่นอน

แนะนำดีครับ แต่รถ2.4 แทบไม่มีเหลือแล้วครับ เซลล์คืนเงินจองรุ่นนี้ไปหมดแล้ว
ถ้าทำค้าขาย บรรทุกของ อย่าได้เล่น SUVครับ ใช้ในชีวิตประจำวัน+ใช้ทำงาน รถที่เหมาะสมกับชีวิตของคุณ
คงต้องกระบะ (คุณมีช้อยเรนเจอร์ก็เอาที่คุณชอบ) จะได้ไม่ต้องมาเสียใจในภายหลัง อนาคตเกิดได้ขนมากกว่าเดิมจะได้สบาย
อุปกรณ์ความสะดวกเดี๋ยวนี้รถกระบะไม่ต่างจาก SUVแล้ว กระบะหลังสามารถดัดแปลงได้เยอะมากๆคุ้มค่ากว่าSUVมากครับ(กรณีคุณนะ)
ซื้อSUVมาใช้ตอนนี้ แต่ใน1-2ปีนี้ ออเดอการรับ-ส่งของของคุณมีเพิ่มมากขึ้น จะต้องได้ขายSUVมาหาซื้อรถกระบะในภายหลังเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2013, 09:32:23 โดย jomyoot »

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 09:38:46 »
ปาเจโร่ดูท่าจะคุ้มสุดนะครับตัว2.4 mtเหลือ72x,xxxเองครับ  หรือไปตัวv6ก็ได้นะครับ  แต่ค่าแก๊สต่อกิโลแพงกว่าเดิมเกือบเท่าตัวแน่นอนครับ

แนะนำดีครับ แต่รถ2.4 แทบไม่มีเหลือแล้วครับ เซลล์คืนเงินจองรุ่นนี้ไปหมดแล้ว
ถ้าทำค้าขาย บรรทุกของ อย่าได้เล่น SUVครับ ใช้ในชีวิตประจำวัน+ใช้ทำงาน รถที่เหมาะสมกับชีวิตของคุณ
คงต้องกระบะ (คุณมีช้อยเรนเจอร์ก็เอาที่คุณชอบ) จะได้ไม่ต้องมาเสียใจในภายหลัง อนาคตเกิดได้ขนมากกว่าเดิมจะได้สบาย
อุปกรณ์ความสะดวกเดี๋ยวนี้รถกระบะไม่ต่างจาก SUVแล้ว กระบะหลังสามารถดัดแปลงได้เยอะมากๆคุ้มค่ากว่าSUVมากครับ(กรณีคุณนะ)
ซื้อSUVมาใช้ตอนนี้ แต่ใน1-2ปีนี้ ออเดอการรับ-ส่งของของคุณมีเพิ่มมากขึ้น จะต้องได้ขายSUVมาหาซื้อรถกระบะในภายหลังเหรอครับ

ใช่ครับ 2.4 mt หมดแล้ว เพื่อนผมหามาหลายที่แล้วยังไม่ได้เลย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 12:23:34 »

ผมบอกได้เลยว่า H1 เหมาะสมครับ เพื่อนผมทำอยู่ที่ประตูน้ำ เมื่อก่อน รถเก๋ง กับกระบะต่อหลัง พอเปลี่ยนเป็น H1 คันเดี่ยวจบ

แต่พอขายดีขึ้นก็ต้องเอากะบะต่อหลังมาช่วยขนเพิ่มครับ ตอนนี้อยู่ตัวแล้ว และขายส่งแทน เหลือ H1 คันเดียวพอครับ

ขนได้ทั้งของ และคน แต่ตอนนี้เอาไว้ขนของอย่างเดียวเลยจัดเทียน่าใหม่เพิ่มอีกคันเอาไว้ขับไปไหนๆแทน

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 13:18:11 »
ผมว่าซื้อคันสำหรับคนของดีกว่าครับ
กระบะตอนเดียว แล้วติดหลังคาขนได้เยอะและนั่งได้สองคนกับภรรยาอยู่แล้ว
แล้วเงินที่เหลือไปจัดคันที่ชอบเพื่อขี่กับครอบครัวอีกทีครับ

• 1992 MX-5
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 14:07:40 »
ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ตอนนี้ขัดใจเมียก่อน
ตัด SUV ออกไปแล้วหนึ่งครับ
เพราะว่ามาใช้ขนของคงไม่เหมาะกับราคาของมัน

เทใจไปให้ PPV+แก็ส 50/50 แล้ว น่าจะอยู่ตรงกลางสุดแล้ว
กระบะใช้ขนของอย่างเดียว เอาไปเที่ยวก็ลำบากอยู่
H1 คงใหญ่เกินไป เพราะตอนนี้ผมอยู่แฟลตเอื้ออาทร หาที่จอดยากมาก
แต่ถ้าผมต้องบรรทุกเกิน 1 ตันขึ้นไป และผมซื้อบ้านแล้ว ผมคงมองกระบะหรือไม่ก็ H1 มาใช้ขนของโดยเฉพาะ

ขอถามต่อเลยนะครับ

ถ้า PPV รุ่นไหนดีครับ
ผมคิดว่าการบรรทุกคงไม่ต่างกันมาก
พี่ ๆ คิดว่าตอนนี้มีรุ่นไหน คุ้มค่า+คุ้มราคาที่สุดครับ
มือหนึ่งหรือมือสองก็ได้นะครับ ถ้ามือสองขอปี 09 ขึ้นไปครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
ใจดีกันจริง ๆ ;D

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 15:53:21 »
PPV เหมาะสุดครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 16:03:28 »
ถ้าขนเสือผ้าส่งแบบนี้ น่าจะรถกระบะตอนเดียว นะครับ วีโก้หรือดีแม็คหรืออื่นๆ เครื่องยนต์ดีเซลมีเรี่ยวแรงพอสมควร ไม่ต้องลุ้นหนัก ขนของได้เต็มที่

เงินส่วนต่างที่เหลือ เก็บไว้หมุน ยามจำเป็นเถอะครับ งบ1.2 ล้าน หรือไม่ก็ซื้อกระบะ เงินส่วนที่เหลือรอเก็บเงินเพิ่มอีก สัก 1-2 ปี สามารถซื้อ cx-5 ได้แล้ว

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 16:51:30 »

ใช่ครับ 2.4 mt หมดแล้ว เพื่อนผมหามาหลายที่แล้วยังไม่ได้เลย
อ๋อครับ พอดีช่วงต้นเดือนผ่าน0mitsuแถวนครปฐม เห็นขึ้นป้ายหน้าโชว์รูมpajaro 2.4เบนซิน92x,xxxไม่ขาย ขาย72x,xxxมาน่ะครับ หมดไวจริงอะไรจริงครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 18:44:07 »
เชียร์ อีซูซุ มิว X ครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าเอาใจคนนั่งก็ H1 ครับ ถอดเบาะ เหลือ 3 แถว จะนั่งสบายมาก แถมของ 500 กิโล ผมคิดว่าไม่น่ามีปัญหา
เครื่องแรงไม่ตกแน่นอน ดีเซล แรงบิดดีมาก ขึ้นลงเขาเส้นทางภาคเหนือเป็นร้อยกิโลยังสบายๆ แค่สะพานพระราม 9 นี่ชิลมาก
ส่วนเรื่องอัตราสิ้นเปลือง ของผมปี 2009 อยู่ประมาน 9-12 โลลิตร นอกเมือง ครับ ขึ้นกับการขับขี่ ถ้าป้ายแดงไม่ไหว ลองดูมือสองครับ สภาพดีๆน่าจะเยอะ

แต่ถ้าใจอยากได้ SUV ผมคิดว่า เหมาะที่สุด คงจะเป็น PPV ครับ กว้าง ช่วงล่างทนทานด้วย เพราะถ้าเล่น SUV แท้อย่าง CR-V เกรงว่าพื้นที่เก็บของที่ได้มา
ก็ยังไม่กว้างสะใจอยู่ดี ไหนๆจะเสียตังเปลี่ยนรถ ก็เอาที่ ตอบโจษย์ไปเลยครับ

ถ้าอยากได้ติดแก๊ส LPG
มิตซู หมดแล้ว (ตามข้อมูลข้างต้น) ไป ฟอร์จูนเนอร์ 2.7เบนซิน เลยครับ อีก 2-3ปีถึงจะมีโฉมใหม่ (ตามข้อมูลคุณJ!MMY)

ถ้าดีเซล
ผมเลือกที่ศูนย์บริการ
ใหม่ สด Mu-X 2.5 2WD
เก๋าเกมส์ ราคาขายต่อดีมากกก Fortuner 2.5 2WD ครับ (เพื่อนผม ใช้รถมา 5ปี ราคามือสอง 1ล้านบาท ขายทิ้ง ไปออกแคมรี่ไฮบริด หุหุหุ)

ออฟไลน์ kengnn

• Newbie
  • *
ถ้าจะเก็บ almera ไว้ ซื้อกระบะเพิ่มครับ 
ถ้าจะขาย almera และซื้อรถใหม่แทน แนะนำ Innova ครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ดูแล้ว จขกท. มองหารถที่นอกจากจะต้องขนได้เยอะแล้วยังพ่วงความสวยและประหยัดคุ้มค่ามาด้วย ผมมองว่าน่าได้คำตอบตามนี้ครับ

"ฟอร์ดRanger 3.2" เนื่องจากครอบคลุมทุกความต้องการของเจ้าของกระทู้

1.อยู่ในกทม.ใช้รถฟอร์ดได้ มีศูนย์ดีๆเยอะ(ผมก็ใช้รถฟอร์ดอยู่)

2.บรรทุกหนักได้ดีที่สุดในตัวเลือกที่ว่ามา และยัง200แรงม้าอีกต่างหาก(ขนผ้าเหมือนขนนุ่นกันไปเลย)

3.ราคาคุ้มค่าไม่เกินงบ1.2ล้านที่วางไว้

4.ประหยัดน้ำมัน(แพ้แค่ISUZUกับแก็ซเท่านั้น)

5.สวยบึกบึน คันใหญ่ไม่อายใครแน่นอน

6.คุณสมบัติอื่นๆที่เหนือชั้นเช่น ช่วงล่างเกาะถนน ความปลอดภัย หรูหราแบบรถเก๋ง ความที่ยังสดใหม่ อีกมากพอสมควร

แต่ต้องรอรถ8เดือนรีบไปจองซะนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เอาตามโจทย์หลักดีกว่าครับ

Pajero ติดแก๊ส