ผู้เขียน หัวข้อ: พึ่งถอยรถใหม่(สีขาว)ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 13323 ครั้ง)

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
   ถอยรถสีขาวมาครับ อยากขอคำแนะนำเพื่อนสมาชิกครับ เกี่ยวกับการบำรุงรักษา
ล้าง เคลือบสีเอง กลัวจะเหลืองเร็วอ่ะครับ  มีขั้นตอนอะไรบ้าง ใช้น้ำยายี่ห้ออะไรดี ผมไม่มีข้อมูลเลย(ขอแบบไม่แพงนะครับ)

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
Re: พึ่งถอยรถใหม่(สีขาว)ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 22:02:04 »
ขัด+ลูบดินน้ำมัน+เคลือบลงwaxเดือนละครั้งครับ ประหยัดสุด
เคลือบแก้ว แพง
เคลือบแก้ว + ขัดเคลือบเดือนละครั้ง แพงสุด ^_^

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: พึ่งถอยรถใหม่(สีขาว)ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 22:12:35 »
รถรุ่นอะไรครับเพราะแต่ละรุ่นขาวไม่เหมือนกัน

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 22:17:37 »
ตอนผมใช้สีขาว
wax อาทิตย์ละครั้ง
cleaner เดือนละครั้ง
ดินน้ำมัน เมื่อมันสากๆ ประมาณ 3 เดือนครั้ง

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 22:22:01 »
มาสด้า3 สีขาวครับ ขอเป็นรุ่นยี่ห้อwaxด้วยได้ไหมครับ
ขั้นตอนด้วยยิ่งดีครับ ราคาสักไม่เกินพัน หรือพันต้นๆมีไหมครับ

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 22:29:20 »
ขาวมุขหรือขาวเฉยๆครับ ผมก็ใช้สีขาวอยู่

หลักๆเลยคือ หลังจากล้างรถตามปกติ ก่อนจะลง wax ผมมีตัว Clean ก่อน 1รอบ

จะแนะนำก็ไม่สันทัดเรื่องนี้ เพราะหาข้อมูลครั้งเดียวตอนออกใหม่ๆ พอตัดสินใจว่าได้ของที่ดีแล้วก็ไม่ได้ศึกษาต่อ

หลังจากล้างด้วยแชมพูล้างรถ ผมตามด้วย Wolfgang PPE.  เท่าที่จำได้คือศัพท์ของพวกนักขัดเคลือบสีรถเขาจะแบ่งจำพวกของขัดเคลือบสีไว้หลายประเภทมาก

ทั้ง Wax , PreWax(เหมือนเป็นตัวรองพื้นก่อนลง Wax) , CleanerWax(เน้นทำค.สะอาดเฉพาะชั้น Wax) ,Cleaner(ทำความสะอาดฝุ่น สิ่งสกปรกที่แชมพูล้างไม่ออก) , Cleaner+PreWax ซึ่งไอ้ Wolfgang PPE. ที่ผมใช้อยู่มันคือตัวนี้ ตอนนั้นที่เลือกตัวนี้มาใช้เพราะคิดว่าถ้าให้ลงคลีนเนอร์แล้วมาลงพรีแว็กซ์ แล้วตามด้วยแว็กซ์อีก ก็คงจะมากขึ้นตอน เลยเลือกตัวนี้มาเหมือนกับรวม 2 ขั้นตอนมาไว้ในตัวเดียว แน่นอนว่าประสิทธิภาพได้ไม่เท่ากัน แต่ได้อย่างต้องเสียอย่าง ในที่นี้ผมเลือกเซฟเวลาครับ  ที่กล่าวมาเป็นแค่ขั้นตอนเตรียมผิวหลังล้างเสร็จนะครับ ยังไม่รวมถึงการลงแว็กซ์จริง

ผมถึงบอกว่า ถ้าบอกว่าอยากรักษาสี แล้วคิดจะรักษาจริงจัง ต้องเข้าไปศึกษา  ผมแนะนำที่นี่ thaiwashercarclub.com  ตอนแรกผมเข้าไปศึกษามา ตอนนี้ได้ตัวที่ใช้แล้วพอใจแล้ว พักหลังไม่ค่อยได้เข้าไปแล้วครับ  

ผมไม่ได้ลงครบทุกขั้นตอนตามที่เขาทำๆกัน ทั้งล้างรถ ดูดฝุ่น เคลือบเบาะ+พลาสติกภายใน เคลือบผิวรถ+ภายนอกทั้งหมด 8 ชั่วโมงเอาไม่อยู่ครับ  แต่ถ้าเป็นคนรักรถ ผมว่ามันคือความสุขอีกอย่าง

ปล. Edit ขั้นตอนของผมให้ตามคำขอ

ผมจะล้างด้วยแชมพูก่อน ในเว็บนั้นแนะนำว่าจะใช้แชมพูของอะไรมันก็ไม่ค่อยแตกต่างกัน แต่ผมเลือกแชมพูมีนี่ห้อหน่อย ขั้นตอนก็ตามนี้ครับ

ล้างด้วยแชมพู(Chemical Guys Glossworkz) > ล้างฟองให้หมดแล้วซับให้แห้งด้วยผ้าไมโครฯ > ลง Cleaner + PreWax (Wolfgang PPE.) > ตามด้วย PreWax (Wolfgang DGPS.)ตัวนี้ถ้าครั้งไหนอยากลัดขั้นตอนก็ไม่ต้องลงก็ได้ครับถ้าลง ตัว PPE. ไปแล้ว > ตามด้วย Wax อันนี้ก็แล้วแต่ว่ากำลังทรัพย์พอจะมีแค่ไหน

ถ้าเซตนี้ทั้งหมดที่ผมใช้ไม่รวม Wax 1000 เอาไม่อยู่แน่นอนครับ เพราะส่วนใหญ่ถ้าต้องการรักษาสีรถด้วย โดยเฉพาะสีขาวอาจจะต้องเพิ่มงบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2014, 22:39:55 โดย Nuttie »

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 22:35:32 »
ขาวมุขหรือขาวเฉยๆครับ ผมก็ใช้สีขาวอยู่

หลักๆเลยคือ หลังจากล้างรถตามปกติ ก่อนจะลง wax ผมมีตัว Clean ก่อน 1รอบ

จะแนะนำก็ไม่สันทัดเรื่องนี้ เพราะหาข้อมูลครั้งเดียวตอนออกใหม่ๆ พอตัดสินใจว่าได้ของที่ดีแล้วก็ไม่ได้ศึกษาต่อ

หลังจากล้างด้วยแชมพูล้างรถ ผมตามด้วย Wolfgang PPE.  เท่าที่จำได้คือศัพท์ของพวกนักขัดเคลือบสีรถเขาจะแบ่งจำพวกของขัดเคลือบสีไว้หลายประเภทมาก

ทั้ง Wax , PreWax(เหมือนเป็นตัวรองพื้นก่อนลง Wax) , CleanerWax(เน้นทำค.สะอาดเฉพาะชั้น Wax) ,Cleaner(ทำความสะอาดฝุ่น สิ่งสกปรกที่แชมพูล้างไม่ออก) , Cleaner+PreWax ซึ่งไอ้ Wolfgang PPE. ที่ผมใช้อยู่มันคือตัวนี้ ตอนนั้นที่เลือกตัวนี้มาใช้เพราะคิดว่าถ้าให้ลงคลีนเนอร์แล้วมาลงพรีแว็กซ์ แล้วตามด้วยแว็กซ์อีก ก็คงจะมากขึ้นตอน เลยเลือกตัวนี้มาเหมือนกับรวม 2 ขั้นตอนมาไว้ในตัวเดียว แน่นอนว่าประสิทธิภาพได้ไม่เท่ากัน แต่ได้อย่างต้องเสียอย่าง ในที่นี้ผมเลือกเซฟเวลาครับ  ที่กล่าวมาเป็นแค่ขั้นตอนเตรียมผิวหลังล้างเสร็จนะครับ ยังไม่รวมถึงการลงแว็กซ์จริง

ผมถึงบอกว่า ถ้าบอกว่าอยากรักษาสี แล้วคิดจะรักษาจริงจัง ต้องเข้าไปศึกษา  ผมแนะนำที่นี่ thaiwashercarclub.com  ตอนแรกผมเข้าไปศึกษามา ตอนนี้ได้ตัวที่ใช้แล้วพอใจแล้ว พักหลังไม่ค่อยได้เข้าไปแล้วครับ  

ผมไม่ได้ลงครบทุกขั้นตอนตามที่เขาทำๆกัน ทั้งล้างรถ ดูดฝุ่น เคลือบเบาะ+พลาสติกภายใน เคลือบผิวรถ+ภายนอกทั้งหมด 8 ชั่วโมงเอาไม่อยู่ครับ  แต่ถ้าเป็นคนรักรถ ผมว่ามันคือความสุขอีกอย่าง

ขอบคุณมากครับ. ของผมขาวธรรมดา

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 22:40:50 »
ผม Edit เพิ่มข้อมูลให้นะครับ ลองอ่านช่วงท้ายใน Comment ผมด้านบนอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 22:49:30 »
ผม Edit เพิ่มข้อมูลให้นะครับ ลองอ่านช่วงท้ายใน Comment ผมด้านบนอีกครั้งครับ

ราคาบอกได้ไหมครับประมาณเท่าไหร่

ปล. ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 22:58:18 »
ผมจำไม่ได้ครับ รวมๆแล้วคิดว่าเกิน 4,000 เพราะแชมพูอย่างเดียวล่าสุดที่ซื้อ 860(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ เพราะสั่งครั้งนึงหลายอยากรวมกัน) ของสองยี่ห้อนี้ทั้ง CG.

และ Wolfgang มันหาซื้อได้ยากเพราะไม่ค่อยมีหน้าร้าน หรืออาจจะไม่มีเลยผมก็ไม่ทราบ มีแค่คนนำเข้ามาจำหน่าย  แต่ถ้าเป็นยี่ห้อ Meguiar ก็จะหาง่ายหน่อยแต่ผม

ไม่รู้ว่าถูกหรือแพงกว่าเพราะไม่เคยใช้ครับ แต่เท่าที่ดูราคาของพวกตระกูลขัดเคลือบ ถ้าไม่ใช่ของ Big C Lotus ราคาจะโดดไปมาก 1000 บาทไม่น่าจะพอสำหรับทั้ง

Cleaner และ Wax ครับ  แต่ถ้างบจำกัดจริงๆ ก็อาศัยการล้างบ่อยหน่อย อาจจะ 2-3 อาทิตย์ต่อครั้ง ถ้าหน้าฝนขับตจว.หรือต้องลุยฝุ่นโคลน ก็ต้องเหนื่อยหน่อยครับ

เพราะทิ้งไว้นานๆไม่น่าเป็นผลดี

Edit : ราคาผมไปสำรวจให้ในเว็บที่ผมให้ไป แต่ไม่ใช่ร้านที่ผมเคยซื้อ ร้านที่เคยซื้อหา url ไม่เจอครับ เพราะซื้อตั้งแต่ออกรถ ก.ค.55 จนตอนนี้ก็ยังไม่หมด

1400 + 900 + 860 + 3000 = 6160 เห็นแล้วอาจจะตกใจ แต่ที่ผมซื้อมานี่คือขวดเต็มนะครับ มันจะมีแบ่งขายขนาด 8oz. 2oz. 3oz. อีก

ปล.ขออนุญาตบอกแต่ราคาไม่บอกชื่อนะครับ เดี๋ยวจะเข้าข่ายโปรโมทเกินไป แต่ผมใช้แล้วคิดว่าโอเค ถ้าอยากทราบข้อมูลละเอียด PM.เข้ามาได้ครับ แต่อยากให้ไปดูในตลาดตามเว็บที่ผมแนะนำไป เพราะจะได้ศึกษาด้วยว่าชอบแบบไหน เพราะแต่ละตัวมันให้ผลงานออกมาต่างรูปแบบกันครับ เขาเรียก gloss แล้วก็อะไรไม่รู้ ผมจำไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2014, 23:08:27 โดย Nuttie »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 23:11:35 »
ผมจำไม่ได้ครับ รวมๆแล้วคิดว่าเกิน 4,000 เพราะแชมพูอย่างเดียวล่าสุดที่ซื้อ 860(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ เพราะสั่งครั้งนึงหลายอยากรวมกัน) ของสองยี่ห้อนี้ทั้ง CG.

และ Wolfgang มันหาซื้อได้ยากเพราะไม่ค่อยมีหน้าร้าน หรืออาจจะไม่มีเลยผมก็ไม่ทราบ มีแค่คนนำเข้ามาจำหน่าย  แต่ถ้าเป็นยี่ห้อ Meguiar ก็จะหาง่ายหน่อยแต่ผม

ไม่รู้ว่าถูกหรือแพงกว่าเพราะไม่เคยใช้ครับ แต่เท่าที่ดูราคาของพวกตระกูลขัดเคลือบ ถ้าไม่ใช่ของ Big C Lotus ราคาจะโดดไปมาก 1000 บาทไม่น่าจะพอสำหรับทั้ง

Cleaner และ Wax ครับ  แต่ถ้างบจำกัดจริงๆ ก็อาศัยการล้างบ่อยหน่อย อาจจะ 2-3 อาทิตย์ต่อครั้ง ถ้าหน้าฝนขับตจว.หรือต้องลุยฝุ่นโคลน ก็ต้องเหนื่อยหน่อยครับ

เพราะทิ้งไว้นานๆไม่น่าเป็นผลดี

MG จะราคาถูกกว่า WG และ CG ครับ
MG Cleaner wax ขวดแดงสุดฮิตประมาณ 500 บาท
ส่วน Waxเคลือบ/Sealant เริ่มต้นที่ 700 กว่าบาท +
ถ้างบจำกัด Maguairs ก็ใช้ดีครับ  แนะนำ Cleaner ขวดแดง กับ #21 ราคารวมจบที่พันต้นๆ
แต่รถสีขาว Wolf Gang เค้าสวยเด้งดีจริง^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2014, 23:13:41 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 23:29:49 »
อันนี้รูปรถ+ผลงานผม ในรูปนี้ตอนนั้นไม่ได้ลง Wax ครับ ล้างและลง PPE.+DGPS ธรรมดา ผมค้นรูปตอนที่ Wax ไม่เจอ

ถ้าลง Wax น่าจะกระชากเงาได้มากกว่านี้อีกครับ

ปล. อันนี้ขัดด้วยมือนะครับ ถ้าใช้เครื่องงานน่าจะออกมาดีกว่านี้
ปล.2 ผมไม่ค่อยได้หลักการอะไรมาก บีบลงฟองแล้วแล้ววนเลย ไม่มีตารางหมากรุกอย่างที่เขาแนะนำ ยิ่งหลังๆเริ่มเหนื่อยก็เริ่มวนมั่วไปหมด
ปล.3 อันนี้ผลงานของขาประจำที่ชอบขัดเคลือบสีรถครับ ตัวเดียวกับที่ผมใช้แต่ผลงานเขาเหนือกว่า http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php?topic=12056.0

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 02:57:44 »
สีขาว Meguiar No.21 ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 06:43:23 »
สีขาว Meguiar No.21 ครับ

Cleanner No.6 ครับ

Wax No. 21 v2

จบด้วย No.135 ถ้าจำไม่ผิด

ล้างรถใช้ตัว Ultimate ใช้ดีครับ แล้วเอาดินน้ำมันลูบทุกครั้ง+ SpayCleaner ด้วยเพื่อเอาคราบออกก่อน ลงCleanner

กับอีกตัวใช้ง่าย แต่ลงทิ้งนาน คือ Zaino

Cleaner AIO

Wax Z2

ครับตัวนี้ไม่ลื้น ไม่เงาเมื่อลงเสร็จ สู้ WG ไม่ได้ต้องใช้เวลาวันนึง แต่Wax ทนมากกก ครับ

อ่อจากประสพการ รถสีขาว 3 คัน Mazda3 จะออกสีขาวครีม ทำไงมันก็ออกครีมครับ

Teana J32 ขาวมุก เหลืองอยู่ดี แต่น้ำยาขับสีมุกออกมาสวยครับ

Freed ขาวอมมุก ไงก็ออกเหลือง เท่าๆ 3 ครับ แต่มุกน้อยดูไม่ค่อยสวยเวลาโดนไฟ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2014, 06:45:56 โดย NineKlao »

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 08:34:13 »

MG จะราคาถูกกว่า WG และ CG ครับ
MG Cleaner wax ขวดแดงสุดฮิตประมาณ 500 บาท
ส่วน Waxเคลือบ/Sealant เริ่มต้นที่ 700 กว่าบาท +
ถ้างบจำกัด Maguairs ก็ใช้ดีครับ  แนะนำ Cleaner ขวดแดง กับ #21 ราคารวมจบที่พันต้นๆ
แต่รถสีขาว Wolf Gang เค้าสวยเด้งดีจริง^ ^

ชุดของ MG ที่ต้องซื้อ ตามที่เข้าใจนะครับ
แชมพูล้าง+ดินน้ำมัน
MG Cleaner wax
MG wax sealant
ส่วน #21 ตัวเดียวกันกับ MG WAX sealant หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 10:24:00 »
ใน TWCC เราไม่ต้องซื้อขวดแท้ก็ได้ครับ สามารถซื้อแบบแบ่งจากแกลลอนใหญ่ได้

ผมงบน้อยเลยซื้อเซท wolfgang 4oz มี
คลีนเนอร์ - Paintwork Polish Enhancer
แว๊กซ์ - Deep Gloss Paint Sealant 3.0
สเปรย์แว๊กซ์ - Deep Gloss Sprit Sealant
ราคาห้าร้อยกว่าบาท ใช้ได้หลายเดือนเลย
แชมพูCG citrus ก็แบ่งซื้อเอา 8oz ร้อยกลางๆ ใช้ได้สิบกว่าครั้ง

ได้มาประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 10:36:03 »

ชุดของ MG ที่ต้องซื้อ ตามที่เข้าใจนะครับ
แชมพูล้าง+ดินน้ำมัน
MG Cleaner wax
MG wax sealant
ส่วน #21 ตัวเดียวกันกับ MG WAX sealant หรือป่าวครับ

ถ้าสน MG ครับ
แชมพู Ultimate wash and wax 48Oz ราคา 700-800
ดินน้ำมัน จัด Smooth surface clay kit ไปเลย ได้ดินน้ำมัน80กรัม 2 ก้อน + สเปรย์แวกซ์ใช้คู่กัน+ ถ้าไมโคร
ราคาประมาณ 1,000
คลีนเนอร์ขวดแดงแนะนำแบบเหลว ราคาประมาณ 500
ตัวเคลือบแนะนำตามรูป #21 ราคาประมาณ 800>>> สามารถเพิ่มตังอีก 700-800 ไปเล่น Wolfgang DGPS 3.0/CG Jetseal109 ได้
ราคาที่ว่ามานี่ไปดูในห้องซื้อขาย Twcc นะครับ อย่าไปดูในห้าง จะแพงกว่านี้เกือบ 2เท่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 11:30:45 »
คุณจิมมี่ น่าจะเปิดห้องอีกซักห้องน่ะ

ประเภทดูแลรักษารถ น่ะครับ ทั้ง เครื่องยนต์ สี ช่วงล่าง ล้อ อื่นๆ ที่เกี่ยวกับรถ

และให้ห้องปกติเกี่ยวกับข่าวสารรถยนต์ ไปเต็มๆเลย

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 12:08:11 »
เข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้วนึกถึงกระทู้นี้เลยครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,35814.0.html

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 12:39:35 »
คุณจิมมี่ น่าจะเปิดห้องอีกซักห้องน่ะ

ประเภทดูแลรักษารถ น่ะครับ ทั้ง เครื่องยนต์ สี ช่วงล่าง ล้อ อื่นๆ ที่เกี่ยวกับรถ

และให้ห้องปกติเกี่ยวกับข่าวสารรถยนต์ ไปเต็มๆเลย
คิดเหมือนกันเลยครับ กระทู้ยางก็มาบ่อย แต่ผมว่าจะเจอปัญหาข้ามห้องบ่อยแน่ๆ

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 15:55:13 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ สำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 16:18:41 »

480 บาท

1050 บาท

300 บาท

ุ680 บาท (ขวดใหญ่)

820 บาท ของผมขาวมุก

ตีนตุ๊กแก60 บาท

รถผมเองรูปนี้ ใช้มา 3 ปี  ยังไม่หมดซักอัน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ wannachat

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 20:11:13 »
ข้อเสีย city ข้อหนึ่งคือ สีบางมากๆ

จอดที่ร่ม ระวังอย่าโดนยางต้นไม้  หรือขี้นก อันตรายต่อสีมาก

เคลือบสี เดือนละครั้งก็พอ ถ้าขี้เกียจก็สองเดือนครั้ง (แนะนำ WDGP3.0 สวย(ผมลองมาเยอะแล้ว ตัวนี้สวยและราคาไม่แพงนัก) หรือหาซื้อตามเว็บขวดแบ่ง 8oz 900บ ใช้ได้ประมาณ 16 ครั้ง+เครื่องเคลือบในโลตัสช่วงโปร 1200-1500บหรือฟองน้ำเหลืองกลมๆก็ได้ แต่เมื่อยหน่อย)

ถ้าล้างแล้วลูบ รู้สึกสะดุด (สัก 4-6 เดือนครั้ง ก็ลูบดินน้ำมันสำหรับรถ(คาร์แคร์รู้ หรือหาซื้อตามเว็บก้อนละ 200)

แค่นี้ก็พอ

ถ้าใช้แล่้วสภาพรับไม่ได้ ก็ขัดสีคาแคร์
---------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2014, 20:19:02 โดย wannachat »

ออฟไลน์ eamesBot

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 20:10:26 »
คร่าวๆ ก็น่าจะประมาณนี้พอไหวมั๊ยครับ

ล้างสัปดาห์ละครั้ง
ลง wax สัปดาห์เว้นสัปดาห์
ลง cleaner เดือนละครั้ง
ส่วนดินน้ำมัน 2-3 เดือนครั้งนึงก็ได้ครับ

เรื่องเหลืองอย่าไปกังวลมากครับ สีสมัยนี้ดีกว่าเมื่อก่อนมากแล้ว แต่ถึงยังไงก็อย่าจอดตากแดดตากฝนบ่อย อันนั้นจะเหลืองเร็วกว่าชาวบ้าน
แนะนำอีกเรื่องก็คือ พวกน้ำยาพวกนี้ลองหาในเวบที่ท่านด้านบนแนะนำก็ได้ครับ อย่าไปซื้อในห้างนะครับ ราคาแพงกว่าในเวบ 3-4 เท่าเลย

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 21:32:03 »
คร่าวๆ ก็น่าจะประมาณนี้พอไหวมั๊ยครับ

ล้างสัปดาห์ละครั้ง
ลง wax สัปดาห์เว้นสัปดาห์
ลง cleaner เดือนละครั้ง
ส่วนดินน้ำมัน 2-3 เดือนครั้งนึงก็ได้ครับ

เรื่องเหลืองอย่าไปกังวลมากครับ สีสมัยนี้ดีกว่าเมื่อก่อนมากแล้ว แต่ถึงยังไงก็อย่าจอดตากแดดตากฝนบ่อย อันนั้นจะเหลืองเร็วกว่าชาวบ้าน
แนะนำอีกเรื่องก็คือ พวกน้ำยาพวกนี้ลองหาในเวบที่ท่านด้านบนแนะนำก็ได้ครับ อย่าไปซื้อในห้างนะครับ ราคาแพงกว่าในเวบ 3-4 เท่าเลย

ขอบคุณมากเลยครับ ผมมือใหม่พึ่งมีรถคันแรก ขอบคุณทุกๆท่านครับ