ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาทุกท่านครับ รถแบบไหนกันแน่ที่เหมาะกับผม  (อ่าน 7134 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
กลายเป็นประเด็นขึ้นในครอบครัวผมที่เหตุผลมันดีหมดเลย

ครอบครัวผมมีกันแค่ 4 คน มีลูกชายแฝดอายุเกือบ 2 ขวบ แต่มักจะมีคุณย่า หรือคุณยาย สลับมาพักด้วยเดือนละ 2 - 10 วัน
ตอนนี้ใช้ ACV41 2.0G ร้อยละ 80 วิ่งที่บางแสนชลบุรี ไปบ้านคุณยายที่ฉะเชิงเทราประมาณเดือนละรอบ เดือนทางไกลไปอุบลฯ หัวหิน ประมาณปีละ 3 - 5 รอบ

มันมีประเด็นเรื่องว่ารถอะไรที่เหมาะกับครอบครัว
1 ตัวผมเอง โอนเอียง ไปทาง PPV เนื่องจากอยากได้รถที่ทรหด เครื่องแรง ทัศนวิสัยดี ใจอยากจะพาลูกๆไปเที่ยวกางเต้นท์ ซึ่งเป็นกิจกรรมที่ผม และแฟนชแบกันมากก่อนมีลูก

แต่ถูกพ่อ และแฟนติงว่า รถคันใหญ่แฟนจะขับลำบาก และลูกพึ่งจะ 2 ขวบไปไหนแบบทรหดไม่ได้อยู่แล้ว ถ้าจะซื้อ PPV รอซัก 8 - 9 ดีกว่าไหม

2 แฟนผมโอนเอียงไปทาง MPV minivan เธอชอบ estima และ oddessey เพราะรถบุคลิคออกเก๋ง นั่งได้เยอะ พื้นที่แถวหลังมาก
แต่ผมละพ่อก็ติง เรื่องราคาที่ล้ำหน้าไปมากเกินไป ถ้ารถยี่ปุ่นราคาโหดขนาดนี้ไปเล่น BENZ BMW เลยไม่ดีกว่าเหรอ

3 พ่อ (นายทุนรายใหญ่ของผม 555+) บอกให้ถอยรถยุโรปไปเลย ถ้าไม่เอาก็ใช้แคมรี่ไปไม่ต้องเปลี่ยน เอาเงินไปลงทุนอสังหาดีกว่า
ความเห็นท่านนี้ผมและแฟนฟังและขับ (ขัดเดี๋ยวโดนตบกบาล 555+) แต่ผมก็แอบเสียดายตัง ไหนจะค่าบำรุงรักษา และภาษีสังคมที่มากขึ้นอีก

เป็นประเด็นที่พูดยากครับ ผมเป็นคนขับส่วนใหญ่ก็จริง แต่แฟนก็เป็นคนที่ต้องดูแลลูกเวลาเดินทาง และพ่อก็เป็นนายทุนใหญ่และผมมักจะไม่ขัดพ่อ

สมช มีความคิดเห็นกันอย่างไร รบกวนวิจารณ์ทีครับ เผื่อมีแนวทางดีๆเพื่อใช้เป็นทางออกของเรื่องนี้ ขอบคุณครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Buffy

เท่าที่ฟังมา ถ้าจะให้ Happy ทุกฝ่าย

ผมนึกออกแค่ Benz R class ล่ะครับ แต่ราคาล้ำไปมาก

ออฟไลน์ MystogaN

คันนี้ซิครับ คุณพ่อน่าจะถูกใจ ราคาถูกกว่า Odeyssey ;D

ออฟไลน์ mozart

ใช้คันเดิมครับ ถ้าต้องเปลี่ยนจริงๆ ก็เอาพวก MPV ดีกว่า แต่ถ้ามองด้านความปลอดภัย ก็คงหนีไม่พ้นรถยุโรป แต่ภายในเหมือนพื้นที่ใช้สอยสู้แคมรี่ไม่ได้นี้ซิผมว่า

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมเชียร์ โอดี้ ไม่ก็ สเตปวากอน conditions จขกท. คล้ายๆผมครับแค่ผมไม่ใช่แฝด วิ่งรถแถวๆชลบุรีเหมือนกัน

แต่ไลฟ์สไตร์ของ จขกท. รถ PPV ก็น่าจะเหมาะครับแถวๆ ชลบุรี เพราะทัศนวิสัยดี ใช้ลุยน้ำได้ด้วยในฤดูน้ำเยอะ ซึ่งปีนี้ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไง ถ้ามองเรื่องฤดูน้ำเยอะๆ ผมตี โอดี้ และ สปาด้า ตกไป เพราะรถไม่สูงมาก

PPV คันที่ภายในใช้สะดวกๆ กับการใช้ชีวิตของเราน่าจะตอบโจทย์ได้ครับ แถม จขกท. ชอบลุยป่า ผมว่า PPV ใส่ยาง Mud สน๊อคเกิ้ล ไปเลยครับ

มีติดไว้ดีกว่าครับ เพราะเวลาต้องการจะใช้จริงๆ มันเอามาติดรถเลยไม่ได้  ;D

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
ครอบครัวผม พ่อ แม่ ลูก ยาย ตอนแรกใช้ Altis แล้วพอมีลูกแล้วเล็ง รถครอบครัวไว้
ทั้ง mini van, suv, ppv ตอนแรกๆ ไปดู Freed ไว้ แต่ด้วยต้องเดินทาง ชล โคราช ลำปาง
และเที่ยวขึ้นเขา กางเต้น เหมือน จขกท เลยเริ่มเอียงไปทาง Suv, PPV เพราะลุยได้ แรงพอประมาณ
และตอนนีันอยากเปลี่ยนไปเล่น ดีเซล สุดท้ายเลยได้ mu x มาใช้ ครับ

ดูแล้ว งบประมาณของคุณอยู่ที่ประมาณ 3 ล้าน
งบเท่านี้ไปเล่นรถยุโรป ก็ได้พวก ซี่รี่ย 3 และ ซีคลาส

คำถามคือ จะซื้อมาทำไม ???

ในเมื่อต้องการซื้อคันใหม่ เพราะต้องการรถที่ใหญ่ขึ้นกว่าเดิม หรือต่อให้ไปซื้อมิดไซส์อย่าง E-Class พื้นที่ใช้สอยก็แคบกว่าแคมรี่41ด้วยซ้ำ

ดังนั้น รถที่คุณจะซื้อตัดพวกรถเก๋งออกไปได้เลย

ตอนนี้คุณต้องเลือกแค่ PPV หรือไม่ก็รถแวนแบบ โอดีซซี่

โดยที่มีความต้องการ ที่ต่างกัน2ทาง
1.คุณต้องการรถที่ลุยได้
2.คุณต้องการรถที่นั่งได้หลายคน และนั่งสบายพอสำหรับลูกและคนแก่

ถ้าเป็นผม ผมจะขายแคมรี่ 41 ทิ้ง คงได้สัก7แสน เอาไปโปะกับงบ3ล้าน ก็จะมีงบเท่ากับ 3.7ล้าน

ซื้อ MU-X 1 คัน 1.5 ล้าน เอาไว้ตอบสนองความต้องการชอบลุยของคุณและแฟน
เหลือเงินอีก 2.2ล้าน  เอาไปซื้อ spada stepwagon มีเงินทอนเหลือมาเติมน้ำมันอีกสัก2-3ปี

พูดง่ายๆก็คือ คงต้องซื้อ2คันแล้วครับ

แต่ถ้าจะซื้อแค่คันเดียว ผมลองนั่ง MU-X มาแล้ว มันก็ไม่ได้น่าเกลียดเลยนะครับ มันไม่ได้กะบะขนาดนั้น อาจจะไม่สบายเท่ากับรถเก๋ง แต่ผมว่ามันก็สบายแล้วนะ อาจจะน้อยกว่า CRV หน่อยนึง แต่ด้วยความกว้าง ความโปร่ง ผมว่าผมชอบนั่ง mu x มากกว่านะ ถ้าต้องนั่งไปเชียงใหม่ ผมเลือกนั่ง mu x

ออฟไลน์ holahola66

ใช้คันเดิมต่อไปครับ รถเพิ่งจะไม่กี่ปีเอง  ถ้าอยากได้รถครอบครัว ภรรยาขับสบาย เอาHonda  Freed มั้ยครับ ราคาไม่แรงเกินด้วย
ได้รถใช้เพิ่มอีกคัน น่าจะดีกว่ามาลงงบกะรถแพงๆคันเดียว
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ SAMPHOP

• Jr. Member
  • **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
 ;D ลุย บึกบึน ดูดีไปอีกนาน แต่ 4 ที่นั่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2014, 15:09:23 โดย SAMPHOP »
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• MEW
ข้อ 1+2 = ฮุนได H1  :P

ทรหด เครื่องแรง ทัศนวิสัยดี เบาะนั่งเยอะ กว้างขวาง ราคาไม่โหดร้าย แต่คันใหญ่แอบขับลำบากนิดๆ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
กลายเป็นประเด็นขึ้นในครอบครัวผมที่เหตุผลมันดีหมดเลย

ครอบครัวผมมีกันแค่ 4 คน มีลูกชายแฝดอายุเกือบ 2 ขวบ แต่มักจะมีคุณย่า หรือคุณยาย สลับมาพักด้วยเดือนละ 2 - 10 วัน
ตอนนี้ใช้ ACV41 2.0G ร้อยละ 80 วิ่งที่บางแสนชลบุรี ไปบ้านคุณยายที่ฉะเชิงเทราประมาณเดือนละรอบ เดือนทางไกลไปอุบลฯ หัวหิน ประมาณปีละ 3 - 5 รอบ

มันมีประเด็นเรื่องว่ารถอะไรที่เหมาะกับครอบครัว
1 ตัวผมเอง โอนเอียง ไปทาง PPV เนื่องจากอยากได้รถที่ทรหด เครื่องแรง ทัศนวิสัยดี ใจอยากจะพาลูกๆไปเที่ยวกางเต้นท์ ซึ่งเป็นกิจกรรมที่ผม และแฟนชแบกันมากก่อนมีลูก

แต่ถูกพ่อ และแฟนติงว่า รถคันใหญ่แฟนจะขับลำบาก และลูกพึ่งจะ 2 ขวบไปไหนแบบทรหดไม่ได้อยู่แล้ว ถ้าจะซื้อ PPV รอซัก 8 - 9 ดีกว่าไหม

2 แฟนผมโอนเอียงไปทาง MPV minivan เธอชอบ estima และ oddessey เพราะรถบุคลิคออกเก๋ง นั่งได้เยอะ พื้นที่แถวหลังมาก
แต่ผมละพ่อก็ติง เรื่องราคาที่ล้ำหน้าไปมากเกินไป ถ้ารถยี่ปุ่นราคาโหดขนาดนี้ไปเล่น BENZ BMW เลยไม่ดีกว่าเหรอ

3 พ่อ (นายทุนรายใหญ่ของผม 555+) บอกให้ถอยรถยุโรปไปเลย ถ้าไม่เอาก็ใช้แคมรี่ไปไม่ต้องเปลี่ยน เอาเงินไปลงทุนอสังหาดีกว่า
ความเห็นท่านนี้ผมและแฟนฟังและขับ (ขัดเดี๋ยวโดนตบกบาล 555+) แต่ผมก็แอบเสียดายตัง ไหนจะค่าบำรุงรักษา และภาษีสังคมที่มากขึ้นอีก

เป็นประเด็นที่พูดยากครับ ผมเป็นคนขับส่วนใหญ่ก็จริง แต่แฟนก็เป็นคนที่ต้องดูแลลูกเวลาเดินทาง และพ่อก็เป็นนายทุนใหญ่และผมมักจะไม่ขัดพ่อ

สมช มีความคิดเห็นกันอย่างไร รบกวนวิจารณ์ทีครับ เผื่อมีแนวทางดีๆเพื่อใช้เป็นทางออกของเรื่องนี้ ขอบคุณครับ

ผมก็อยู่บางแสนเหมือนกัน ตอนนี้พึ่งออก Odyssey ตัวเก่ามา วิ่งสนุกดีครับ ตอนนี้ลูกคนเล้กพึ่ง 10 เดือน คนโต จะ5 ขวบ

มีพี่เลี้ยง ( ยาย) มาช่วยเลี้ยงตัวเล็ก เมื่อก่อนไปหาหมอใกล้ ก็ Jazz พอได้ แต่ถ้าต้องไปกทม จะเอา Sylphy ไปแบบเต็มๆ ครับ

ตอนนี้ยังไม่บรรทุกเต็ม แต่ปลายเดือนได้ลองแน่นอนครับ นอกเรื่องลืมตอบ

1. ถ้าลูกเล็กและผู้สูงอายุ ผมไม่เลือก PPV ครับ เอาจอดต้องระวังเด็กๆ มาก และสว. ปีนขึ้นลงลำบากครับ

2. MPV น่าสนใจกว่า แต่ดูจำนวนคนที่นั่ง กับของที่ต้องเอาไปด้วยน่ะครับ ไม่ใช้เอาคนไปได้ แต่ของต้องขึ้นหลังคา

3. ลองดู V60, หรือ Skoda Obi ดูครับ ก็น่าสน แต่มันนั่งได้แค่ 5 คนน่ะ แต่ไม่ได้บอกงบมาเลย เลือกให้ไม่ถูก

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
เท่าที่อ่านยังไม่เห็นเหตุผลในการเปลี่ยนรถ
จขกท.ไม่ได้บอกมาว่า ใช้คันเดิมไม่สะดวกยังไง

ถ้าเป็นเรื่องความกว้างขวาง และขนาด D-Segment ญี่ปุ่นยังรู้สึกว่าคับแคบหรือนั่งกันไม่พอ
ตัวเลือกเหลือไม่เยอะครับ คงไปทาง MPV หรือ SUV ที่มี 7 ที่นั่ง

ทางบ้านมอง Stepwagon ไว้รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ honest

Stepwagon เลยครับ

ออฟไลน์ Paulza

• Newbie
  • *
คันนี้เลยครับ จบเลย Porsche Cayenne GTS

ออฟไลน์ joe560-4

• Sr. Member
benz gla น่าจะเหมาะสมครับ

ออฟไลน์ PAN

Merc ML 250 CDI AMG ไม่ก็ X5 30d รอตัวประกอบไทย  น่าจะเหมาะที่สุดครับ ไม่ก็ BMW X3 20d ครับถ้าคันเล็กหน่อย

ออฟไลน์ H3T

เคยผ่านสถานการณ์ใกล้เคียงกันมา
     แฟนผมต้องขับเองบาง จึงตัด PPV ออกไปเลย เพราะขับยาก คันใหญ่ ช่วงล่างกระด้าง ทั้งที่ข้อดีเรื่องความใหญ่พื้นที่เยอะแต่กลายเป็นข้อเสียไปซะ

ไม่เอาพวก MPV เพราะความสูงใต้ท้องรถมันน้อย พาไปเที่ยวไม่สะดวก เลยตัดไป

เลยจบที่ CR-V G3 2.4 AWD

ถ้าเป็นตอนนี้ ผมจะพิจารณา X-Trail ใหม่เป็นพิเศษ
  1. SUV ช่วงล่างสไตล์ Nissan ที่น่าจะนุ่มพอสมควร
  2. ขนาดกำลังดี แฟนขับง่าย
  3. เลือกรุ่น Top 4WD เผื่อท่องเที่ยวได้เลย
  4. มี Panorramic เพิ่มความโปร่งได้มาก
  5. ระบบความปลอดภัยจัดเต็มแน่ๆ โดยเฉพาะรุ่น Top
  6. เบาะแถวสองเลื่อนได้ น่าจะพอทำให้เพิ่มพื้นที่วางขาแถวสามได้
  7. ติดถาดใส่สัมภาระที่หลังคาได้เลย มีแร็คให้เลยไม่ต้องเจาะ

ส่วนงบที่ตั้งไว้ตั้ง 3 ล้าน ผมว่าเก็บไปสร้างสินทรัพย์ให้เด็กๆดีกว่าครับ อ้อ Camry ผมว่าเก็บเอาไว้ใช้ดีกว่าครับ ไว้เป็นตัวเลือกให้ใช้ในโอกาสที่เหมาะสมที่สุด

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ขออนุญาตชี้เป้าให้ไปลองนั่ง ลองขับ KIA Sotento ดูครับ
- ขนาด ความกว้าง ใกล้เคียง PPV
- ได้ช่วงล่างนุ่มนวลสไตล์ SUV
- เครื่องดีเซล 2.2 ลิตร
- 7ที่นั่ง
- ราคาราวๆ 1.695 ล้าน

เหลือก็แต่ชื่อชั้นของแบรนด์กับบริการหลังการขาย
ที่ยังไม่รู้ว่าอนาคตจะเป็นยังไง ถ้าไม่ได้แคร์สองเรื่องนี้
ก็น่าจะเป็นรถที่เหมาะกับความต้องการคุณ Eddy3585ครับ

ออฟไลน์ O_o"

ขออนุญาตชี้เป้าให้ไปลองนั่ง ลองขับ KIA Sotento ดูครับ
- ขนาด ความกว้าง ใกล้เคียง PPV
- ได้ช่วงล่างนุ่มนวลสไตล์ SUV
- เครื่องดีเซล 2.2 ลิตร
- 7ที่นั่ง
- ราคาราวๆ 1.695 ล้าน

เหลือก็แต่ชื่อชั้นของแบรนด์กับบริการหลังการขาย
ที่ยังไม่รู้ว่าอนาคตจะเป็นยังไง ถ้าไม่ได้แคร์สองเรื่องนี้
ก็น่าจะเป็นรถที่เหมาะกับความต้องการคุณ Eddy3585ครับ
KIA Sotento เช่นกันครับ หน้าตาสวยเลย เครื่องยนต์แรงใช้ได้ ถ้าไม่แคร์เครื่องศูนย์บริการดีๆหายากเหมือนกัน แต่ได้ความแปลกตาไม่ซ้ำใครแน่ๆ ขับไปไหนใครก็มอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2014, 17:27:13 โดย O_o" »

ขอบคุณครับไอเดียดีๆเยอะเลย เปิดรับทุกความเห็นเชิญออกความเห็นเต็มที่

Sorento นี่ชอบมากครับ ไปเทสมาตอน kia on tour มาที่ชล
แต่ใจยังไม่กล้าพอ รถขายเดือนละหลักสิบคัน  :'(
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ออฟไลน์ H3T

ขอบคุณครับไอเดียดีๆเยอะเลย เปิดรับทุกความเห็นเชิญออกความเห็นเต็มที่

Sorento นี่ชอบมากครับ ไปเทสมาตอน kia on tour มาที่ชล
แต่ใจยังไม่กล้าพอ รถขายเดือนละหลักสิบคัน  :'(
Sorento ที่ขายในไทยเป็น FWD เกรงว่าจะตอบโจทย์บางอย่างไม่ได้ครับ

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่

ศูนย์ KIA ที่ชล ใครเห็นก็นึกว่า ศูนย์ร้างครับ  แทบไม่มีรถวิ่งเข้าไปเลย รถโชว์เห็นมีแต่รถบรรทุก

ผมคนนึงล่ะ ที่ตัดมันทิ้ง เพราะศูนย์ ที่ชล นี่ล่ะ ถ้าอยู่กทม ค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ KarnP_Photo

GLA 250 ครับ

ออฟไลน์ jikadoozy

• Newbie
  • *
ต้องทำ 3 ข้อรวมกัน เพื่อบรรลุทุกจุดประสงค์ดังนี้ครับ

1. ตอบโจทย์แฟน : ซื้อ Freed เพิ่มอีกคันนึง เอาไว้รองรับกรณีนั่งแบบเต็ม max ที่มีลูก และอากงอาม่าไปด้วย และแฟนขับง่าย ราคาไม่แพง
2. ตอบโจทย์คุณ : เอาคัมรี่ ไปเปลี่ยนเป็น Mu-X, Fortuner หรืออะไรก็ได้ที่มันไว้ตอบโจทย์คุณ ไว้ลุย วิสัยทัศน์ดี พาแฟนและลูกไปเที่ยวกางเต้นท์ถ้ามีโอกาส
3. ตอบโจยท์พ่อ : ถ้าใช้สูตรนี้ งบก็ไม่บานปลาย (คงใช้เงินไม่เกิน 1.5 ล้าน) ไม่รบกวนพ่อมาก จะได้เก็บไว้ลงทุน ตามที่ท่านแนะนำ ส่วนถ้าจะเอารถยุโรป คงไม่ตอบโจทย์อะไรสักข้อเลย

ศูนย์ KIA ที่ชล ใครเห็นก็นึกว่า ศูนย์ร้างครับ  แทบไม่มีรถวิ่งเข้าไปเลย รถโชว์เห็นมีแต่รถบรรทุก

ผมคนนึงล่ะ ที่ตัดมันทิ้ง เพราะศูนย์ ที่ชล นี่ล่ะ ถ้าอยู่กทม ค่อยว่ากัน

555 ประมาณนั้นแหละครับ ตอนไปดูไม่มีคนอยู่ส่วนโถงใหญ่เลย มีแต่รถ แอร์ไม่เปิด รอซักพักมีคนเห็นแล้วไปตามๆเซลล์มา

เรื่องงบนี่เป็นเงินได้เปล่ามาครับคุณพ่อและพี่ชายให้ผมมาเมื่อประมาณ 2  ปีที่แล้ว 4.8 M รับขวัญหลาน แรกๆกะจะไปถอย F10 แต่เสียดายตังค์ครับ และพอเลี้ยงลูกมาซักพัก  ก็รู้ว่าเวลาเลี้ยงลูกแฝดใช้เงินมาก เวลาป่วยทีก็ป่วยพร้อมกัน  ก็ต้องเลือกห้องใหญ่แบบสองเตียง ค่าจ้างพยาบาลพิเศษต่างหาก เพราะลำพังผมกับแฟน และบางทีคุณย่ามาข่วยก็ไม่ไหว ขนาดมีประกันยังต้องจ่ายอีกหลายหมื่น

และผมก็ลืมบอกว่าทำไมถึงอยากจะเปลี่ยน
1. เนื้อที่ตอนหลังแคมรี่อาจจะเล็กไป(แฟนรีเคสมาครับ)
2. สมรรถนะที่ทำใจหายใจคว่ำเวลาต้องเร่งแซงในสถานการฉุกเฉิน และความย้วยเวลาเจอโค้ง
3. กิเลสครับ ไม่มีอะไรมากไปกว่านั้น เห็นดีๆ สวยๆ ก็อยากได้ไปหมด 555+ แต่ก็ทดแทนได้ด้วยความเสียดายตังค์

ออฟไลน์ iiuuiisj

เร็วไป นะครับ พึ่งสอง ขวบเอง รอก่อนก็ได้ครับ ถ้า อยากได้จริงๆ

แก้ขัด แนะนำ spada stepwagon  คุ้มค่าที่สุดในตลาดล่ะ

ออฟไลน์ sukhontha

เป็นผมนะ
  เลือกขี่คันเก่านั่นแหละ
  แล้วซื้อคนที่สอง เป็นsuv สักคัน  ผมใช้ x-trail ตัว t31  อยู่  ผมก็อยากให้เลือกx-trail ตัวใหม่  มาเติมเต็ม  ครับ

555 ประมาณนั้นแหละครับ ตอนไปดูไม่มีคนอยู่ส่วนโถงใหญ่เลย มีแต่รถ แอร์ไม่เปิด รอซักพักมีคนเห็นแล้วไปตามๆเซลล์มา

เรื่องงบนี่เป็นเงินได้เปล่ามาครับคุณพ่อและพี่ชายให้ผมมาเมื่อประมาณ 2  ปีที่แล้ว 4.8 M รับขวัญหลาน แรกๆกะจะไปถอย F10 แต่เสียดายตังค์ครับ และพอเลี้ยงลูกมาซักพัก  ก็รู้ว่าเวลาเลี้ยงลูกแฝดใช้เงินมาก เวลาป่วยทีก็ป่วยพร้อมกัน  ก็ต้องเลือกห้องใหญ่แบบสองเตียง ค่าจ้างพยาบาลพิเศษต่างหาก เพราะลำพังผมกับแฟน และบางทีคุณย่ามาข่วยก็ไม่ไหว ขนาดมีประกันยังต้องจ่ายอีกหลายหมื่น

และผมก็ลืมบอกว่าทำไมถึงอยากจะเปลี่ยน
1. เนื้อที่ตอนหลังแคมรี่อาจจะเล็กไป(แฟนรีเคสมาครับ)
2. สมรรถนะที่ทำใจหายใจคว่ำเวลาต้องเร่งแซงในสถานการฉุกเฉิน และความย้วยเวลาเจอโค้ง
3. กิเลสครับ ไม่มีอะไรมากไปกว่านั้น เห็นดีๆ สวยๆ ก็อยากได้ไปหมด 555+ แต่ก็ทดแทนได้ด้วยความเสียดายตังค์

ถ้างบนี้ ผมว่าดู newOdyssey 8 seat ดูดีกว่า ไม่ต้องเอาตัว 7 seat ครับเพราะ

แถว 2 นั่งได้ 3 คน ลูก 2 กับคุณแม่ น่าจะเอาอยู่ ส่วน แถว 3 เอาไว้มีแขก หรือต้องขนของตัวเล็ก อย่ารถเขนแฝน ที่มันพับไม่ค่อยได้

แถวหน้า เอาไว้วางของลูก เช่นนม เสื้อผ้า ของเล่น แค่นี้ ก็พอครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เก็บแคมรี่ไว้ขับเอง

แล้วถอย SUVไม่เกิน2ล้านให้ ผบ. ครับ CR-V CX-5 X-TRAIL

ประหยัดงบไปเยอะ ตอบโจทย์ด้วย

ปล. PPV ไม่แนะนำนะครับ ขับยาก ถึงหน้าจะสั้นแต่พวงมาลัยหนักมากสำหรับ ผญ.

ออฟไลน์ simcity

CX-5 Diesel หรือ Volvo V60 น่าจะเหมาะครับ