ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับ ปุ่ม eco mode  (อ่าน 13999 ครั้ง)

ออฟไลน์ wsu

• Jr. Member
  • **
ขอความรู้เกี่ยวกับ ปุ่ม eco mode
« เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 14:40:14 »
หลักการทำงานยังไงครับ แล้วการใช้งานจริงๆแล้ว ใช้/ไม่ใช้ต่างกันมากไหมครับ ใช้เวลาไหนจึงจะประหยัดครับ

ออฟไลน์ Blu

• **
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับ ปุ่ม eco mode
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 15:59:48 »
ยี่ห้ออื่นผมไม่รู้นะครับแค่สำหรับ camry hybrid ตัวปัจจุบัน เท่าที่สังเกตุได้ชัดคือ

1. ถ้าจะเร่งต้องเหยียบลึกกว่าปกติ และเลี้ยงความเร็วง่าย

2. ถ้าเป็นแอร์แบบ auto จะไม่ใช้กำลังของพัดลมจนสุด

3. ปกติมอเตอร์ไฟฟ้าจะทำงานถึงแค่ 40 ถ้า กด eco จะได้ถึง 60 (อันนี้ผมไม่แน่ใจ)

ส่วนเรื่องความเร็วอัตตราเร่ง ถ้าเหยียบๆไปก็เหมือนกันครับ สำหรับรถรุ่นนี้

ออฟไลน์ Peter Parking

• **
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับ ปุ่ม eco mode
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 16:17:01 »
ใน prius พอเปิด eco แล้ว เวลาเหยียบคันเร่งต้องกดลึกมากกว่าปกติครับ
ผมว่า eco mode เหมาะกับในเมืองที่รถติดๆ นะครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 16:23:47 »
เท่าที่ใช้ในวีออส มันทำให้เหยียบแล้วมันไม่ค่อยไปครับ

ซึ่งผมรำคาญระบบ Eco ในวีออสใหม่มาก เนื่องจากมันปิดไม่ได้ (หรือได้หว่า ผมหาไม่เจอ)
เวลาเหยียบคันเร่ง ถ้าเหยียบน้อย ไฟ Eco ติด รถไม่ค่อยไป  แต่พอเหยียบลึกลงไป ไฟ Eco ดับ ทีนี้พุ่งแรงเกินอีก 

สรุปว่า เป็นโหมดที่ดี แต่ควรจะเปิดปิดได้ครับ เจอเปิดปิดออโต้เข้าไป เซ็งมาก T^T

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 19:59:14 »
ใน civic ผมรู้สึกว่ามันจะเป็นการหน่วงเวลาการฉีดเชื่อเพลิงครับ ทำให้ต้องเหยียบลึกขึ้นและรถตอบสนองหน่วงไปอีกนิดนึง ส่วนตัวคิดว่าน่าจะมีประโยชน์ในเมืองเวลารถติด กับขับทางไกลแบบมี ครูซคอนโทรลครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 20:06:06 »
ถ้าในแอคคอร์ท ผมเรียกปุ่มนี้ว่าปุ่มใบกัญชา

เพราะกดแล้วรถจะเหมือนคนเมา คือ ตอบสนองช้า กรณีเร่งแซงต้องกดคันเร่งต้องลึกกว่าเดิมนิดหน่อย ถ้าถอนคันเร่งเกียร์จะรีบเปลื่ยนขึ้นตำแหน่งสูงแทบจะทันที

แต่น่าประหลาดคือซีวิคตัว 1.8 โฉม FB ผมลองสลับใช้ระหว่างเปิด และปิดปุ่มกัญชา ผลคือแทบจะไม่มีอะไำรต่างกันเลยครับ

ออฟไลน์ nutnutnut

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 20:21:39 »
เท่าที่ใช้ในวีออส มันทำให้เหยียบแล้วมันไม่ค่อยไปครับ

ซึ่งผมรำคาญระบบ Eco ในวีออสใหม่มาก เนื่องจากมันปิดไม่ได้ (หรือได้หว่า ผมหาไม่เจอ)
เวลาเหยียบคันเร่ง ถ้าเหยียบน้อย ไฟ Eco ติด รถไม่ค่อยไป  แต่พอเหยียบลึกลงไป ไฟ Eco ดับ ทีนี้พุ่งแรงเกินอีก 

สรุปว่า เป็นโหมดที่ดี แต่ควรจะเปิดปิดได้ครับ เจอเปิดปิดออโต้เข้าไป เซ็งมาก T^T

ถ้าระบบคล้ายๆกับCamry 2.0 ผมคิดว่ามันไม่ใช่โหมดครับ ไฟECO ที่มันติดขึ้นมาแค่บอกว่าตอนนี้คุณกำลังขับอย่างประหยัดอยู่ครับ

ออฟไลน์ hmbskin789

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 20:54:48 »

ของคุณไม่ใช่ Eco  Mode ครับ มันเป็นแค่ไฟบอกว่าเรากำลังขับแบบประหยัดอยู่ครับ ถ้าเป็นรถที่มี Eco Mode พอกดปุ่ม ระบบจะไปควบคุมพวกลิ้นปีกผีเสื้อให้เปิดน้อยลงครับ เพื่อให้ประหยัดมากขึ้น

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 00:16:40 »
ที่ผมใช้อยู่กด ECO เวลารถหยุดแป๊ปเดียวเครื่องก็หยุดครับ พอจะออกตัวเครื่องก็สตาร์ดใหม่ให้เรารำคาญเล็กน้อย

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 14:47:13 »
ตามความรู้สึกถ้า ECO ในเมืองประหยัดจริง แต่ ECO นอกเมือง ไม่ประหยัดเลย เพราะคันเร่งช้า พอคันเร่งไม่ตอบสนองก็ทำให้กดคันเร่งเพิ่ม จึงเปลืองน้ำมันตรงนี้แหละ

นอกเมืองควรขับโหมดปกตินะครับ

(BMW f20 น่ะครับ)

ออฟไลน์ jikadoozy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 15:04:01 »
ผมใช้ Camry Hybrid

หลักการทำงานของมันผมไม่ทราบเหมือนกันครับ

แต่การใช้งานผมว่าไม่จำเป็น เพราะผมทดลองขับโหมดปกติ ให้ประหยัดเท่า eco ก็ทำได้ ขึ้นอยู่กับการเหยียบคันเร่งของเท้าเราครับ

จริงๆ มันเหมือนจะหน่วงๆ ไม่ให้เราขับเร็วอ่ะครับ ถ้าขับโหมด eco แต่กดความเร็วเท่าๆ กับขับโหมดปกติ อัตราการสิ้นเปลืองก็เท่ากันครับ