ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Odyssey ตัวเก่า (ที่เพิ่งจะตกรุ่น) vs. Subaru Outback 2.5  (อ่าน 3962 ครั้ง)

ออฟไลน์ aries

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ตอนนี้โอดิสซีย์ตัวใหม่กำลังออกมา ตัวเก่าก็เลยลดราคากันครึ่งล้านเลยทีเดียว ผมกำลังตัดสินใจอยู่ เลยอยากทราบข้อมูลจากผู้ที่ใช้รุ่นนี้ถึงข้อดีและข้อเสีย ผมอยากได้รถครอบครัว แต่ก็ไม่อยากได้รถที่ขับไม่สนุก (อิสระภาพสุดท้ายที่พอมีคือเวลาได้ขับรถ ถ้าต้องขับรถที่ไร้ชีวิตชีวา ชีวิตก็คงหมดสนุกทีเดียว) ตอนนี้ ซูบารุเอ้าท์แบคก็ลดสามแสนห้า ในใจอยากได้แวกอนแรงๆ แบบ cls shooting break or อี300 wagon แต่งบมีแค่สองล้าน รถแวกอนยุโรปคงเอื้อมไม่ถึง เพื่อนๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: Honda Odyssey ตัวเก่า (ที่เพิ่งจะตกรุ่น) vs. Subaru Outback 2.5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 01:06:32 »
outback เถอะครับ คำตอบชัดเจนขนาดนี้แล้ว

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
Re: Honda Odyssey ตัวเก่า (ที่เพิ่งจะตกรุ่น) vs. Subaru Outback 2.5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 02:53:16 »
Outback ไม่ได้ความแรงนะครับ แต่คุณจะได้รถ handling ที่ดีมากคันนึง

ผมว่ารถมันคนละจุดประสงค์เลย ถ้าโจทย์ตามที่คุณบอก ก็คงต้องไป outback แหละครับ

ออฟไลน์ muann

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 08:30:27 »
Subaru Forester Turbo กับ Skoda Octavia Combi ก็เป็นตัวเลือกที่น่่าสนใจครับ

ตัว Outback ที่คุณ aries ดูอยู่เป็นตัว minor change MY13 หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 09:02:29 »
เอา odyssey RB3 มาใช้ได้ 10 กว่าวันแล้ว

อย่างแรกที่ทำคือเปลี่ยนล้อจาก 16" เป็น 18" ยาง ml 3st 225/45R18 ที่เหลือยังไม่ได้ทำอะไร

ตอนนี้วิ่งมาพันกว่าๆ แล้ว

เครื่อง เร่งสนุก เหยีบเป็นมา เทียบกับ Teana J32 2.5 แล้วพอๆกันครับ เกียร์เปลี่ยนได้ฉลาดตามที่ต้องการดี

ช่วงล่างออกหนึบ ไม่นุ่มเท่าไหร่ แต่เข้าแรงยังมีโยนนิดนึง ถ้าโหลดลง 2 cm. น่าจะดีกว่านี้ หรืออาจเป็นที่ยาง

ภายในพอใจครับ ปกติใช้แค่ 2 แถวแรก เบาะหลังพับขนของได้เยอะครับ

แต่ถ้าจะขนคน ก็ใช้แถว 3 ได้ ดีกว่าฟรีดครับ

รถรุ่นนี้ที่บางแสนไม่มีซักคัน เลยมีแต่คนมองครับ ;D

Outback เคยดูเหมือนกัน แต่ที่ไม่เลือกเพราะมันดูเหมือน Teana มากไปนิด แต่มีที่วางของด้านหลังเพิ่มแค่นั่น ตัวรถสูงผมไม่ชอบ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 09:22:00 »
ขับเคลื่อนสี่ล้อในoutbackไว้ทรงตัวหน้าฝนถนนเจิ่งนองครับ  ;D ถึงจะไม่เน้นเคร่ีองแรงแต่ช่วงล่างในรุ่นนี้ก็เป็นจุดขายของซูบารุเหมือนกัน เคยเห็นโฆษณาครั้งนึงเน้นที่การขับขี่มากเอาoutbackมาขับหลบส้มทีีกระจายบนพื้นถนนบนทางขึ้นเขา ดูแล้วน่าใช้จริงๆ  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 09:30:26 »
ลองขับทั้ง 2 คันหรือยังครับ
Oddysey ก็ดีนั่งได้เยอะ
Outback ก็สูงหน่อย นั่งน้อยกว่า น่าจะนิ่มกว่าหน่อย

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 10:09:48 »
คำตอบมีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 20:10:51 »

Outback แม่แฟนใช่้อยู่ครับ สำหรับผมมีลูกเล็ก ขับเร็วเวลาออกตจว ขับเทียบ525dของผม ผมว่าผมชอบoutbackมากกว่าครับ

เท่าที่รู้สึกคือ กว้าง นั่งสบาย สูงกำลังดี เร่งดีกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไป ทรงตัวดีมากกก แต่เรื่องน้ำมันถ้าในเมืองหรือตจวขับเร็ว=กินเยอะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 20:06:40 »
ถ้าต้องการรถขับสนุก

ขอแนะนำ Odyssey Gen 4 นี่ละครับ!!!

ยินยัน!! ผมชอบมาก!! ถ้าเปลี่ยนยางให้ดีๆหน่อย เท่านั้นแหละ จะเข้าโค้ง มุด เร่งส่ง มันส์ผิดแผกไปจาก มินิแวนทั่วไปมากๆ!!
ชวนให้สงสัยเลยว่า ตกลงแล้วนี่เราขับ Accord Wagon ที่แรงกว่าปกตินิดนึงอยู่หรือเปล่า?
ไปขอลองขับก่อนได้เลย ให้ เซลส์ เขายืมรถจากฝ่ายการตลาดก็ได้ รถเดโมยังอยู่ น่าจะยังไม่ขายนะ

และรุ่นใหม่ ก็จะขับไม่ถึงกับสนุกเท่ารุ่น 4 นี่ด้วย!

ส่วน Outback บอกตรงๆนะครับ ได้ช่วงล่าง ที่เข้าโค้งมั่นใจ และแค่นั่น
ขับแล้ว ผมเบื่อ....มันไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่...