ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเทรินรถ มีคำถามครับ  (อ่าน 4973 ครั้ง)

ออฟไลน์ armuay

• Jr. Member
  • **
อยากเทรินรถ มีคำถามครับ
« เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 02:02:01 »
เนื่องจากขับ fiesta 1.5 อยู่ เกียกระตุกแก้หลายรอบไม่หายเบื่อหน่าย แต่ขายยากแถมติดคืนภาษี เลยมีคำถามถ้าอยากเทริน

fiesta 1.0 ecoboot
focus 2.0

ตัวไหนในเมืองจี๊ดจ๊าดกว่าครับ

ปล 0 รับเข้า 3แสน คืนภาษีอีกแสนเหลือ2 แสนน้ำตาจะไหล

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
Re: อยากเทรินรถ มีคำถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 02:19:02 »
แล้วไม่เข็ดหรอครับเนี่ย ไม่ได้อคติกับfordนะครับ เพราะไม่เคยใช้ford แต่เป็นผมคงไม่เอายี่ห้อเดิมแน่ๆถ้าเคยเจ็บมาแล้ว

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 02:28:43 »
ไม่ลองเปลี่ยนค่ายดูเหรอครับ ชั่วโมงนี้จัดจ้านก็อัลติส ไม่ก็รออีกนิดมาสด้าสาม และรออีกนิดก็พัลซ่าเทอร์โบ ว่าแต่เกียร์เฟียสต้ากระตุกนี่สรุปมันพังหรือเป็นปกติของรุ่นนี้ครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 02:31:31 »
ลองไปหาที่ขายแล้วไม่มีใครรับมแต่ 0 รับเทรินครับ

กระตุกเป็นปกติ แต่ลองeco ไม่กระตุกครับ สงสัยแรงบิดมาดีกระตุกไม่ทัน

ออฟไลน์ Bboomboom

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 03:20:57 »
ไม่ลองเปลี่ยนค่ายดูเหรอครับ ชั่วโมงนี้จัดจ้านก็อัลติส ไม่ก็รออีกนิดมาสด้าสาม และรออีกนิดก็พัลซ่าเทอร์โบ ว่าแต่เกียร์เฟียสต้ากระตุกนี่สรุปมันพังหรือเป็นปกติของรุ่นนี้ครับ

ใช่ครับน่าจะลองเปลี่ยนค่ายดู ชม.นี้อัลติสมาแรงมาครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 06:33:09 »
แล้วไม่เข็ดหรอครับเนี่ย ไม่ได้อคติกับfordนะครับ เพราะไม่เคยใช้ford แต่เป็นผมคงไม่เอายี่ห้อเดิมแน่ๆถ้าเคยเจ็บมาแล้ว

ใช้ครับ ไม่เข้ดเหลอ ผมว่าคุณเปลี่ยนมันก็เจอเหมือนเดิม เพราะเกียร์ตัวเดิม แค่ปรับsoftware เท่านั้น

ไปดู City ใหม่ก็ได้น่ะ น่าสนกว่ากันตั้งเยอะ

ออฟไลน์ sajilki

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 06:41:39 »
มันแย่ถึงขั้นต้องเปลี่ยนมั้ยครับ ลองคิดดีดีนะ

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 07:03:04 »
ลองรีเซตเกียร์ยังครับ แต่อาการมันจะคล้ายๆเกียร์ธรรมดานะครับ ถ้าเคยขับเกียร์ธรรมดาจะรู้ครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 08:13:44 »
ถ้าอยากขาย ผมว่าขายเองดีกว่าครับ 2 แสนเนี่ย ได้มากกว่านี้แน่นอน ขายใครๆก็เอา ผมคนนึงหละเอ้า!!

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 08:19:02 »
ตามข้างบนเลยครับ เปลี่ยนยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 08:28:46 »
อย่าเลยครับใช้ๆไเถอะแปปๆก็ครบ 5 ปีแล้วก็ค่อยขายดีกว่าครับตอนนี้หักแล้วได้แค่ 2 แสน ครบ 5 ปีตอนนั้นก็คงได้ราวๆ 2 แสนเหมือนกัน แล้วยิ่งเปลี่ยนไปใช้เจ้าเดิมอีกรอดูตัวที่ต้องการจริงๆดีกว่าครับดูไปดูมา 5 ปีพอดี  ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 11:34:13 »
ถ้าเปลี่ยนเป็น focus ผมว่ามีโอกาสสูงมากที่จะเป็นปัญหาแบบเดิมๆ

ส่วนน้องต้า 1.0 ไม่แน่ใจครับ  ;D

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 12:05:09 »
ผมว่ามันเหมือนกับโยนเงิน 4แสน ทิ้งเลยนะครับ (ซื้อ700,000 ขาย300,000)

ซื้อใหม่ก็เป็นวัฒจักรเดิม เพราะรถแทบทุกคัน ต้องมีข้อเสีย

แก้ไขไม่ถูกจุดรึเปล่า ลองหาศูนย์ใหม่ ให้เขาแก้ปัญหาเรื่องเกียร์ดู

หรือถ้าไม่หายจริงๆ ทุบรถออกสื่อยังจะดีกว่า

เป็นผมไม่ขาย/ไม่เทรินครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 13:25:04 »
เข้า0 ตลอดเกือบ2ปี 40กว่าครั้งแล้วครับ เริ่มทำใจ T_T  ลองๆถามดูครับ  ขอบคุณทุกคำตอบครับ

รถดีที่คนไม่กล้าใช้ในไทย 5555

ออฟไลน์ ZhaoYun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 16:15:38 »
ผมคิดว่าแก้ไขน่าจะดีกว่าครับ
ลองเปลี่ยนศูนย์บริการครับ
บางที่มันก็ไม่ดีจริงๆ ครับ
ผมแนะนำหากสะดวก
ศูนย์ กำแพงเพชร สุโขทัย พิษณุโลก เพชรบูรณ์ ขอนแก่น
ทั้งหมดนี้ผมเคยใช้บริการและถือว่างานโอเคนะครับ

รถน้องผม ก็มีปัญหา ลงโปรแกรมตั้งหลายครั้ง
สุดท้ายผมให้ช่างลอง reset แล้วลงโปรแกรมใหม่แล้วมันหายนะครับ
ส่วนน้องอีกคนซีลเกียร์รั่ว ก็เคลมทั้งลูกครับ

สุดท้ายเป็นกำลังใจให้ครับ
ผมว่าไม่คุ้มที่จะขายในตอนนี้

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 19:00:13 »
ในเวป ford focus มีวิธีการแก้/ลดการกระตุกของเกียร์อยู่นะครับ ลองเข้าไปศึกษาดู ผมไม่ได้เข้าไปนาน หาลิงค์ไม่เจอแล้ว ลองหาทางแก้ก่อนดีกว่าครับเพราะถ้าขายแล้วขาดทุนเยอะอยู่

ที่ว่าต้องคืนเงินภาษี1แสนผมว่าไม่ขาดทุนนะครับเพราะรัฐก็คืนเงินคุณมา1แสนเหมือนกัน เท่ากับคืนเงินเขาไปแค่นั้นมันไม่ใช่ค่าปรับสักหน่อย

ถ้าจะขายจริงๆลองตั้งขายเองดูดีกว่าครับ ผมว่า 3กลางๆ-ปลายๆก็ขายได้นะครับ ถ้าขายให้ผู้ซื้อเอง ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 01:27:30 »
จัด City SV มั้ย  กด Paddle Shift กันสนุกเลย  ;D

ออฟไลน์ Graham

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 03:16:35 »
รถดีที่ไม่มีใครกล้าใช้ เอิ่มท่านครับ 2ปี เข้าศูนย์ 40 กว่าครั้งคงไม่ใช่รถดีแล้วครับ
อย่าขายเลยครับ ซื้อมา 7 แสน ขายแล้วเหลือ 2 แสนเก็บใว้ดีกว่า ยิ่งขายขาดทุน 5 แสน ซื้อยี่ห้อเดิมเกิดเป็นอีก โฮ น้ำตาเล็ดเลย
ถ้าจะขายจริงลองขายเองในเน็ทได้ราคาดีกว่าเทิร์นแน่นอน แล้วกำเงินไปซื้อ city ก็ดี เพราะเทียบราคากับสิ่งที่ได้คุ้มค่าดี
ปล.ความเห็นส่วนตัวจ้า พิดพลาด ขออภัย

ออฟไลน์ sajilki

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 09:32:40 »
เข้า0 ตลอดเกือบ2ปี 40กว่าครั้งแล้วครับ เริ่มทำใจ T_T  ลองๆถามดูครับ  ขอบคุณทุกคำตอบครับ

รถดีที่คนไม่กล้าใช้ในไทย 5555
อาการเกียร์กระตุกแลคๆบ้างเวลาเร่งใช้มั้ยครับ มีแค่อาการนี้อย่างเดียวหรือป่าว คิดซะว่าใช้รถใหม่ในสภาพเครื่องเก่าๆไปแล้วกันครับ เคยใช้ซีวิค 2003 ก็เป็นครับ กระตุกเวลาเข้าเกียร์d - - เวลาเร่งกระตุกวืดๆหน่วงๆชัดเจนเป็นบางครั้ง  แต่มันก็วิ่งได้แค่ขัดใจบ้างแบบถ้าคนไม่รู้จะคิดว่าเราขับกระชากหรือเบรคด้วยซ้ำ

ถ้าขายได้สามแสนยังไม่เท่าไหร่นะแต่ถ้ามูลค่ามันเหลือสองผมว่าขาดทุนยับไปหน่อยครับ เลยไม่ค่อยอยากให้ขาย ใช้ๆไปรอ5ปีมาขายผมสองแสนยังทันแบบไม่ต้องคืนเงินภาษี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 23:04:33 »
ไปถอย City เปลี่ยนช็อกอัพสรปิง จะฟินมากๆครับ