ผู้เขียน หัวข้อ: พลังงานทางเลือก ระหว่าง E85 kit กับ LPG เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 3576 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ตอนนี้ ผมมีแผนจะติด E85 Kit กับ รถที่บ้าน 2 คัน ก็คือ Accord G8 2.4 กับ Fiesta 1.6
เพราะเท่าที่ศึกษามา ก็เห็นหลายๆเสียงบอกว่า ติดมาแล้วไม่มีปัญหา แถมอัตราเร่งดีขึ้นด้วย
แต่พอไปดูในหลายๆเว็บ ก็พบว่า บางคนติดมาแล้วมีปัญหา เครื่องสะดุด สตาร์ทยาก ฯลฯ
สังเกตุว่า ของ Honda ไม่ค่อยมี (บางคนบอก เติมได้เลย ด้วยซ้ำ) แต่รู้สึก ของ Fiesta จะมีเยอะ

ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะเลือกอะไรครับ เพราะติด LPG ก็กลัวรถราคาตก ต้นทุนสูงกว่า แต่ดูแล้ว น่าจะปัญหาน้อยกว่า

หรือ ถ้ามีใคร ใช้ E85 กับรถสองรุ่นนี้อยู่ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dubee

แต่ละอันมีข้อดี-ข้อเสียของมันอยู่ครับ ถ้าให้ผมเลือกแบบไม่ช้ำรถมากและไม่โหลดน้ำหนักรถขนเกินไป ผมเลือกกล่องแปลง E85 ครับ แล้วค่อยไปเปลี่ยนพวกสายยาง-ลูกลอยเอาไม่กี่บาท

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
เป็นผมถ้าจะรื้อแล้วผมเอาแก๊สไปเลย เพราะทุกวันนี้ผมใช้E85 บางทีวิ่งวันละ80โลทุกวันก็เปลืองเหมือนกัน

ออฟไลน์ toxoplasma

• Newbie
  • *
ผมใช้ Civic FB

อดีต E85 only ใช้มา 44509 km ค่าน้ำมัน 2.0-2.3 บาท/km

ปัจจุบัน LPG    ใช้มา 50850 km ค่า LPG   1.0-1.1 บาท/km

การใช้งาน E85 เหมือนตอนที่ยังไม่ติด LPG ปกติดีทุกอย่าง
การใช้งาน LPG วิ่งดีไม่มีสะดุด เหมือนน้ำมันประมาณ 97 เปอร์เซนต์ เมื่อเทียบกับ E85 (ด้วยความรู้สึก)
บำรุงรักษาตามคู่มือทั้ง LPG และ Oil

ส่วนตัว ณ ปัจจุบันรู้สึกพอใจและคุ้มค่าครับ
 ;) :D :P

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
อยากรู้เหมือนกันว่า ปกติรถที่เติม E20 แล้วไปเติม E85 โดยจูนกล่อง น่ะเพื่อให้ปรับการฉีดน้ำมันตามE85

แล้วพวกท่อ ถังที่รองรับแค่ E20 แต่เอทานอลE85 มันต่างกันมาก 65% ไม่คิดว่าพวกนี้มันจะไปก่อนหรือครับ

ขนาดผมรถเติมได้แค่ E10 ยังคิดตั้งนานว่าจะเติม E20 ได้ไหมจะมีผลเสียขนาดไหน ก็แค่เอทานอลอีก 10% เอง

ถ้าเป็นผม ไป LPG เลยดีกว่าครับ ไม่ต้องปรับกล่อง

ออฟไลน์ NoName__???

ที่บ้านใช้อยู่เปลี่ยนหัวฉีดอย่างเดียว เติมได้เลย E85
รถคันเก่า Accord ก่อนขายไป เติมมา5-6ปี ไม่มีอะไรเปื่อยอะไรพัง ใช้ได้ปกติค่ะ

ออฟไลน์ Tapanan

ในระยะยาวยังไม่มีใครพิสูจน์ได้ว่า E85 ที่แปลงมาจะมีผลต่อ ชุดหัวฉีด วาวล์  ปั้มติ๊ก สายยางท่อนำ้มันนี่สำคัญเลย ถ้าสายเดิม ถ้าจะแตก มันแตกเลย ไม่มีอะไรเตือน แล้วรถที่ ECU ไม่รองรับ E85 มาจากโรงงาน ซึ่งปกติมันจะคำนวนค่า ethanol ในถังก่อนติดเครื่อง(Flex Fule) แล้วถ้าเราติดเพิ่ม หา E85 เติมไม่ได้ กลายเป็น E70 E50 บ้างก็ดี ระบบการจ่ายน้ำมันจะมีปัญหาบ้างหรือป่าว

LPG ด้วยอีกครับ ใช้กันมานานๆๆ แสนนานๆๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
LPG แน่นอนครับ ประหยัดเห็นๆ

ออฟไลน์ Lancer

LPG เลยครับ ลงทุนทีเดียว จบเลย   ส่วนเรื่องราคาตกไม่ต้องกลัวตกหรอกครับ คนหารถติด LPG มาแล้วเยอะแยะไปครับมีแต่เต๊นท์รถเท่านั้นแหละครับ ที่จะเอามาอ้าง ติดก่อน คุ้มก่อน พังก่อน เอ๊ย ประหยัดก่อนครับ อิอิ (มุขนะครับอย่าคิดมากครับ) ส่วนผมยังติดใจ e85 อยู่ครับ เปลืองดีแท้ แต่กลิ่นควันที่ตูดมันใช้ได้เลย

E85 ถ้าจะเอามาใช้ให้ประหยัดจริงๆเต็มที่ ผมให้ประหยัดขึ้นไม่เกิน 80 สตางค์ต่อกิโลเมตรจากน้ำมัน e20 ครับ ยิ่งเป็นรถใหญ่ๆอย่าง accord 2.4 ด้วยแล้ว ไม่อยากจะเห็นอัตราการซดเลยครับ

อีกอย่างไป ต่างจังหวัดนี่ ปั๊ม LPG เยอะกว่าปั๊มที่มี e85 มากๆเลยครับ

ออฟไลน์ Flook

• Newbie
  • *
ผมใช้ FB อยู่ครับ ใส่E85 ตลอด แต่รอว่าเมื่อไหร่  E85 ราคา >25.00บาท จะยัดLPGถังโดนัทแล้ว
ปล.ที่บ้านอีก3คัน LPGมานานแล้ว