ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถราคาแพงๆ ถึงไม่ใช้เกียร์ CVT ครับ  (อ่าน 6155 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
สงสัยครับว่า ในเมื่อ CVT มันเป็นเกียร์ในอุดมคติที่สามารถเปลี่ยนแปลงอัตราทดได้เรื่อยๆ และมีอัตราทดกว้างมาก จะล็อกเป็นทดกี่จังหวะเพิ่มความมันก้แล้วแต่ ไม่เสียกำลังไปปั่นทอร์คด้วย ทำให้ไม่เสียจังหวะเปลี่ยนเกียร์ ไม่ได้เปลี่ยนเกียร์แล้วลากรอบใหม่ ขนาดและน้ำหนักก็ไม่มาก

แต่ทำไมรถราคาแพงถึงไม่เลือกใช้ครับ พวกรถหรูก็เน้นใช้เกียร์ออโต้แบบธรรมดาและเพิ่มจำนวนเกียร์มากขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งยังไงอัตราทดมันก็ไม่มีทางครอบคลุมแบบ CVT ที่แปรผันไปทีละนิดได้อยู่แล้ว พวกรถสปอร์ตก็ใช้ดูอัลคลัตช์ที่เน้นเปลี่ยนเกียร์ได้เร็วแต่มันไม่มีทางเร็วเท่า CVT เพราะมันแปรผันอัตราทดเรื่อยๆ

งงครับว่าเป็นเพราะอะไร

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
Re: ทำไมรถราคาแพงๆ ถึงไม่ใช้เกียร์ CVT ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 21:41:55 »
น่าจะเป็น Feeling ในการขับขี่นะครับ คนขับส่วนใหญ่อาจยังนิยมเสียงการทดรอบแบบเก่าอยู่ หรือไม่ก็ความทนทานในระยะยาว
ที่ทำให้รถหรูๆส่วนใหญ่ยังใช้ทอร์คคอนเวอเต่อร์ธรรมดา และแบบ Dual Clutch อยู่
ถ้าเป็นรถหรูที่พอคิดออกรู้สึกจะมีพวก Lexus hybrid ที่ยังใช้ CVT อยู่นะครับ พวก IS,GS 
แต่ถ้าเป็น Lexus เครื่องยนต์เบนซินแบบปกติจะใช้ 6AT แทน

ออฟไลน์ beerrl

Re: ทำไมรถราคาแพงๆ ถึงไม่ใช้เกียร์ CVT ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 21:44:11 »
เพราะ cvt ทนแรงบิดสูงๆมาก ไม่ดีครับ
ยกเว้น cvt ของ Subaru หรือ Toyota บางรุ่น ที่ทนแรงบิด 300Nm up สบายๆเพราะ เป็นระบบเฟืองครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Full Member
  • Mister.G
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 21:49:20 »
รถหรูๆมักจะมีแรงบิดสูงครับและcvt มันเป็นพูเลย์พ่วงสายพานทำหน้าส่งกำลังและสายพานปัญหาตรงที่ว่ารับแรงบิดหนักจะเกิดการslip ปลิ้น อะไรอย่างนั้นครับ
นอกจากนั้นอันที่ผมว่าหลักๆนะก็มันขาดfeelingอะไรก็ว่าไปครับ รถหรูราคาแพงคนซื้อขับย่อมหวังอยู่ละล่ะครับว่ามันจะต้องขับดีขับสนุกไม่น่าเบื่อครับ

ส่วนพวกLexusนี่ต้องรอเซียนละครับบ

ออฟไลน์ Fat Pig

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 22:43:18 »
Audi ก็ใช้ในรถหลายรุ่นนะครับ

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 22:52:22 »
ขับมาแล้ว ผมว่า CVT ยังไงก็แรงสู้พวก duel clutch ไม่ได้ หากต้องการกระชากแซง แรงพุ่ง
ตัว CVT เหมือนกับว่าเกียร์มันต้องใช้เวลาคิดสักวินาทีเศษ ไม่ทันใจครับ
แน่นอน CVT อาจจะตอบโจทย์การประหยัดรักสิ่งแวดล้อมได้ดี แต่ก็ยังมีคนขับอีกมากมายที่ไม่ต้องการให้ความสนุกในการขับขี่มันหายไป
คงต้องดูในอนาคตว่าจะไปทางไหน ลูกค้ากลุ่มแรงจะน้อยลง หรือสัดส่วยความต้องการประหยัดแบบไม่เอามันส์จะกินตลาด

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 23:10:11 »
ผมว่าอาจจะเพราะว่า รถหรูแพงส่วนใหญ่เครื่องมักจะแรงบิดแรงม้าสูง  เกียร์ cvt  มันเลยไม่เหมาะครับเพราะมันยังมีข้อจำกัดที่ทนแรงบิดสูงๆไม่ได้อ่ะนะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 23:42:47 »
ขับมาแล้ว ผมว่า CVT ยังไงก็แรงสู้พวก duel clutch ไม่ได้ หากต้องการกระชากแซง แรงพุ่ง
ตัว CVT เหมือนกับว่าเกียร์มันต้องใช้เวลาคิดสักวินาทีเศษ ไม่ทันใจครับ
แน่นอน CVT อาจจะตอบโจทย์การประหยัดรักสิ่งแวดล้อมได้ดี แต่ก็ยังมีคนขับอีกมากมายที่ไม่ต้องการให้ความสนุกในการขับขี่มันหายไป
คงต้องดูในอนาคตว่าจะไปทางไหน ลูกค้ากลุ่มแรงจะน้อยลง หรือสัดส่วยความต้องการประหยัดแบบไม่เอามันส์จะกินตลาด
Skyactiv-AT ถึงเกิดขึ้นมาไงครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 07:26:19 »
เพราะ cvt ทนแรงบิดสูงๆมาก ไม่ดีครับ
ยกเว้น cvt ของ Subaru หรือ Toyota บางรุ่น ที่ทนแรงบิด 300Nm up สบายๆเพราะ เป็นระบบเฟืองครับ

ทนได้ครับ nissan ทำมาแล้ว Teana ก็ใช้ใา 2 รุ่นแล้วน่ะ

Subaru เครื่อง turbo ยังใช้ Cvt เลย

เกียร์ CVT  รับ 250 ม้าแบบสบายๆครับ เพียงแต่มันเป็นแนวของทางญี่ปุ่นเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 09:18:49 »
คงอารมณ์เดียวกันกะ superbike กับ scooter ครับ  มันคนละฟิวกันจริงๆ ตอนนี้ในความคิดผม ยังไง CVT ก็ยังไม่โออยู่ดีครับ

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 15:01:39 »
อนาคตรถแพงๆคงได้ใช้ครับ  แต่รอแค่เทคโนโลยีที่มันดีกว่าตอนนี้  >:(
N/A  

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 07:39:01 »
Nissan Maxima เครื่่อง V6 ก็มีใช้นะ
แรงกว่าใหญ่กว่า Teana อีก

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 08:05:43 »
Lexus LS600hL แรง แพง ก็ใช้ CVT ครับ
เครื่องยนต์ V8 5.0L 445Ps  Torq 520Nm

เครื่องแรง ราคาแพง ไม่ใช่ประเด็น
เปรียบเทียบในรุ่นเดียวกันที่ใช้ทั้ง Auto ปกติ และ CVT
อย่าง LS460FS และ LS460hL
น่าจะได้คำตอบ

หรืออาจจะเป็นแนวทางการพัฒนาของค่ายรถยนต์ญี่ปุ่น อย่างที่คุณ beerrl บอกครับ
ประหยัด แรง แต่ไม่เร้าใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2014, 08:07:45 โดย ___LOFT »