โพลล์

เมื่ออ่านเรื่องราวดราม่าของครอบครัวผมแล้ว ลองโหวตกัน(เล่นๆ) ในตัวเลือกที่ผมชอบ นะครับ

BMW X1 (ล่างสุด)
2 (1.8%)
BMW X3
39 (34.2%)
Toyota Harrier 2014
26 (22.8%)
Volvo V40 Cross Country
14 (12.3%)
Honda CRV 2.4 4WD
6 (5.3%)
Mercedes Benz C Class 2014
12 (10.5%)
Mercedes Benz GLA
6 (5.3%)
อื่นๆ เสนอความคิดเห็นในกระทู้ได้เลยครับ
9 (7.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 114

ผู้เขียน หัวข้อ: [ดราม่า] ครอบครัว ป.4 รายได้เฉลี่ย 300,000/เดือน เลือกรถไม่ถูกครับ  (อ่าน 29115 ครั้ง)

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
ทางแถวนั้นโล่งจริงๆ แต่หลุมบ่อเยอะมาก suvน่าจะเวิร์ดที่สุด
ผมเชียร์ML250ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

แนะนำพวก Harrier ก่อนพวก Benz - BMW ครับ ดูเสี่ยภูธรเท่ๆดีครับ แล้วค่อยหาพวก E-krasse เลย ข้าม C ไปเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
ผมชอบวิธีเขียนจังครับ  ดีนะครับทำให้รู้ว่าถ้าตั้งใจอะไรก็เป็นไปได้ อ่านสนุกดี แถมมีทางลัดสำหรับคนขี้เกียจอ่านด้วย
ผมไม่ขอออกความคิดเห็นครับ แต่ขอถามครับว่าที่ที่เห็นในรูปรวมรถนั่นซื้อหรือเช่าครับ

ออฟไลน์ TorTy

ผมอ่านจบนะครับเก็บทุกเม็ดออกตัวก่อน ;D
ถ้ารายได้ 3 แสนนี่คือหักค่าใช้จ่ายรึยังครับถ้ายัง Cayenne ผมว่าเอาไว้ก่อนดีกว่าเก็บไปลงทุนให้งอกเงยกว่าเดิมครับถ้าเล่นจริงเชียร์ตัว diesel ราคาขายต่อดีกว่าตัว Hybrid ด้วย
ถ้าผมเองไล่จากราคาตามนี้
CX5 ไม่เกิน 2 ล้าน
New Harrier ไม่เกิน  3 ล้าน
X3 RX270 ไม่เกิน 4 ล้าน
m-class X5 ไม่เกิน 5.5 ล้าน
หรือที่น่าสนใจอีกตัวราคาถ้าเข้ามาประกอบไทยไล่เลี่ยกับ M-Class ถ้าไม่รีบอยากให้รอดูครับ All New X5 รอดูช่วงกลางปีขึ้นไปไปดูที่งาน Motor Expo ที่ผ่านมาสวยมากๆมาครั้งนี้เขวจาก Cayenne เลยทีเดียวครับ
เกือบลืม Cayenne จะมี facelift อีกรอบนะครับ
จากนี้ไปต้องดูราคาขายต่อด้วยเล่นรถเขยิบราคาเกิน 2 ล้านขึ้นไปราคาขายต่อจะหายไปเยอะลองคิดข้อนี้ดูด้วยนะครับจะทำให้ตัดสินใจได้ดีขึ้นเพราะบางทีเล่นรถที่แปลกมากๆหรือไม่เล่นกันขายต่อทีนี่เสียดายเงิน

ออฟไลน์ HamooNgun

• **
  • มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^
หลังจากอ่านอย่างเพลิดเพลิน ผมก็โหวต X3 ไปครับ   เห็นรายได้แล้ว รู้สึกเหมือนไฟจะลุกที่ขอบตาอ่ะครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^  มีเจ้าม้าศึก Altis 1.8G  ( mc2010 ) เป็นพาหนะ

ออฟไลน์ shikimaru

เท่าที่อ่านจนจบนะครับ แนวนี้
สายรถญี่ปุุ่น
1.mazda cx-5 ดีเซลเท่่านั้น
2.forjuner mu-x เทรลเบลเซอร์ pajero ตัวเกือบดีเซล ขับ 4 แล้วทำช่วงล่างทั้งเซท โช็คหน้า-หลัง สปริง จานเบรค วางไว้ประมาณ 100k

สายยุโรป
1.x1 ดีเซล แต่ตัวนี้จะค่อนข้างทับไลน์ของ x3 ราคามันห่างกันไม่มาก
2.x3 ดีเซล กำลังดี
3.range evoque ดีเซลตัว 4 ประตู ตัวนี้ช่วงล่างติดแข็งนิดๆ แต่ขับดีมาก 15 โลลิตรในความเร็ว 120-140 แหวกแนวไม่ซ้ำใครในจังหวัด
4.ml 250 ดีเซล ตัวนี้พ่อไม่รู้จะชอบรึเปล่า มันใหญ่ดูเทอะทะ +ราคาสูงกว่าที่พูดมาด้วย

สุดท้ายยังไงก็ต้องให้พ่อลองขับดู ดีที่สุดแล้ว จะได้รู้ว่าเขาชอบอะไรมากกว่า แต่ในตัวเลือกทั้งหมด ผมชอบอยู่ 2 ช้อย คือ
1.พวก ปาเจโร่ มิวเอก เทรล แล้วทำช่วงล่าง+จูนกล่องเพิ่ม อันนี้ประหยัดงบไปเยอะ แต่ภาพลักษณ์ธรรมดา ถ้าทำครบๆแล้วสมรรถนะถือว่าขับได้สบายเลย
2.range evoque เลย จบแน่ๆ ถ้าเกิดพ่อไม่ใช้ ลูกชายน่าจะชอบชัว ภาพลักษณืได้ รถโคตรเท่ส์ สมรรถนะดี

ปล.ไม่เชียร์รถเก๋งเลย เพราะว่ามีเยอะแล้ว ถ้าซื้อมาเพิ่มผมว่ามันไม่ครบประเภทของรถเท่าไหร่

ออฟไลน์ SAMPHOP

• **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
X6 ก็โอเคนะครับ แต่ให้เลือกโหวตตามนี้ก็ X3 ครับ

ส่วนเรื่องราวการสู้ชีวิตที่ผ่านมาของครอบครัว ขอบคุณด้วยนะครับที่แชร์เรื่องนี้สู่กันฟัง เป็นแรงบัลดาลใจให้กับใครได้หลายคนรวมทั้งตัวผมด้วย
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

ออฟไลน์ BIGP

• Full Member
เหมือนพ่อแม่ผมเลย เริ่มจากไม่มีอะไร จนมีได้ทุกวันนี้ แต่เราก็ยังประหยัดมากๆ

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member
คุ้นๆ Camry ที่ถ่ายคู่กับ CRV  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
X3 ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ สูง มองไกล ขับดีมากๆ

ปล.ชื่นชมคุณพ่อกับคุณแม่ จขกท. มากๆครับ สู้ชีวิต ชอบมากครับ

รถเยอะจัง อิจฉาเบย

:D :D :D

ออฟไลน์ windrum31

• **
สวัสดีครับ อายุเท่าๆกันเลย ก่อนอื่นต้องบอกว่าเป็นครอบครัวที่น่านับถือฝุดๆๆๆ เลยครับ
จากสภาพภูมิประเทศแล้วอยากแนะนำพวก Suv รูดสบายๆประมาณเช่น
- BMW X3 X5 ดีเซล
- Benz ML 250Cdi
ที่จริงอยากให้ลอง Range Rover Evoque กับ Audi Q5 ด้วยแหละแต่เป็นห่วงเรื่องศูนย์บริการต่างจังหวัด

แต่..... ผมมีอีกไอเดียอยากลองเสนอดูครับ
แบ่งสองคัน คันแรก Suvยุ่น ประเภท CX-5 Mu-X Trailblazer ขับ2หรือ4ตามใจชอบ
ส่วนอีกคันถอยสปอรต สองประตูยุโรป ออกมาผลัดกันขับเลย ถือเป็นรางวัลใหญ่ของครอบครัว C-Coupe, SLK อะไรก็ว่าไป
หล่อสุดในจังหวัดแน่ๆ ถ้าเกรงว่าจะไม่มีที่จอด (ซึ่งผมเชื่อว่ายังไงก็ต้องมี) ก็อาจจะปลดบางคันที่มีอยู่ออกไป
ลองดูครับ ไม่ต้องรีบร้อน กลับมารายงานด้วยนะครับ ผมอยากรออ่านต่อ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 04:24:53 โดย windrum31 »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
CX-5 แต่งเต็มนี่เท่ห์สุดๆเลยนะครับ ไม่งั้นก็ต้องไปเล่นรถยุโรปไปเลย X3 ครับ X1 แลจะคันเล็กไปหน่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Lucky_suby

นับถือครอบครัว ที่สู้มาจนได้มีวันนี้ครับ

นับถือท่าน ที่ขยันเขียนได้ยาวววววว มาก

ไม่บอกงบกับความต้องการหน่อยเหรอครับ นี่มันกว้างงงงงมากเลยอ่า

ถ้าให้ต่อยมั่วงี้ ผมเลือกที่ชอบส่วนตัวนะครับ คือ BMW Diesel...

ออฟไลน์ Nikle_pk

ใจผม ถ้าคุณพ่อปลื้มกับ G9 อยู่แล้ว
อยากให้ตัด X1 ออกก่อนเลยครับ เพราะ
ช่วงล่าง X1 กระด้างนะครับ ขับแล้วไม่นุ่มสบายเหมือน G9 แน่ๆ
น้องสาวผมใช้อยู่ เทียบกับ Captiva ที่ผมใช้อยู่นุ่มกว่า X1 เยอะครับ

จากโจทย์ที่ให้ผมเชียร์ X3 แต่มันเหมือนติดๆยังไงไม่รู้
เหมือนว่ามันยังครึ่งๆกลางๆนะสำหรับผม ถ้าให้เพิ่มตัวเลือก
ผมขอเพิ่ม Benz ML 250 ครับ น่าจะตอบโจทย์คุณพ่อได้ดีแน่ๆ

ปล.อันนี้ไม่เกี่ยวกับเรื่องรถ ขออนุญาติครับ รายได้ 3 แสนต่อเดือน
สำหรับโรงสีข้าว ผมไม่เชื่อครับ อิอิ พอดีพี่ชายเพื่อนสนิทผมทำอยู่ครับ
รายได้ต่อเดือน ไม่ต่ำกว่าล้าน (หลังหักค่าใช้จ่าย) บางเดือนหลักสิบก็มีครับ ขอชื่นชมครอบครัว
และคุณพ่อคุณแม่ จขกท.มากๆครับ มุมานะอุตสาหะ ชื่นชมจริงๆครับ

บ้านผมกว่าจะมีวันนี้(ไม่ได้เสี้ยว จขกท.) เคยหิ้วน้ำเต้าหู้ ขายมาก่อนครับ
แม่ตื่นตี 3 ผมตื่นตี 5 ไปหิ้วน้ำเต้าหู้ขายทุกเช้าครับ  ;D

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
หลับแปปเดียวมาตอบ..
.
.
.
.ตอบเลยละกันครับ...นอกเรื่องแปปนะครับ..เหมือนผมจะเคยเห็นรูป CRVกับCAMRY2.5ในบอร์ด เเคมรี่2012 ใชไหมครับ..รถเพื่อน จขกท ใช่ไหมครับ... ขอตอบเรื่องรถยังงี้ครับ...จขกทครับ.เก็บเงินอีกสักปี-2ปีไหมครับ...ซื้อ..คาร์เยนไปเลยครับ..ทีเดียวจบ...รายได้ระดับนี้..พ่อจขกทคงยินดีมากเเน่ในวันที่เค้าพร้อม...ผมว่า.พอร์ชเนี่ย..เวิกสุดเเล้วครับ...นอกเรื่องอีกประเด็น..ยินดีต้อนรับสู่headlightmagละกันครับ.... ชีวิตไม่ง่ายเลยครับกว่าจะมาถึง ณ จุดๆนี้..คาราวะครับ
ใช่แลวครับ Camry2.5 เป็นรถเพื่อนสนิท(เกลอสุดๆ) ส่วน CRV เป็นรถพี่ชายครับ แรกๆ User นั้น ผมเป็นคนเล่นเองด้วยครับ หลังๆก็ให้มันเข้าไปเล่นเองซึ่งหลังๆมานี้คิดว่าไม่น่าจะค่อยได้เข้าไปแล้ว ตั้งแต่มันเลิกเห่อ ;D
...ส่วนตัวที่พี่เชียร์ ผมแอบตกใจอยู่เหมือนกันว่า เห้ย! มีคนกล้าเชียร์รุ่นนี้ด้วยอะ พูดคำว่าพอร์ชขึ้นมา สมองมันประมวลผลไปรวมกลุ่มกับพวก เฟอ แลมโบ อะไรทำนองนั้น ดูมันห่างไกลริบหรี่ แต่พอดูราคา มันก็ไม่ได้ห่างไกลจนเป็นไปไม่ได้สักเท่าไร(แต่ก็ยังห่างพอสมควร ถ้า ณ ตอนนี้) ผมก็คิดแบบพี่ครับ อีก 1-2 ปี บ้านผมจะเริ่มตั้งตัว(เก็บ) หลังจากที่ จ่ายหนี้หมด แม่ก็เอ่ยปากบอกว่า แจสถ้ามันขายไม่ได้ก็เก็บไว้ให้หลาน ปีหน้าสบายแล้ว อยากได้ก็ซื้อเอาใหม่

ขอบคุณพี่มากเลยครับที่ช่วยแนะแนวทาง :)
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
อ่านแล้วชอบครับ สนุกดี

แอบเชียร์. SLK. ครับ

มีรถเยอะ ไม่ได้นั่งหลายคนประจำ

เบนซ์สปอร์ต ฟินแน่ๆครับ

อยากไปหลายคนก็เปลี่ยนรถกัน

ขอบคุณมากเลยครับ ที่ใช้คำว่าว่า สนุก ;D (ถึงแม้หลังๆจะน่าเบื่อก็ตาม)
SLK,Z4 เป็นตัวเลือกในใจ แบบว่าของตายสำหรับผมเลยละครับ และเชื่อว่าของใครอีกหลายคน(ถ้ามีกำลังซื้อ) แต่พอนึกว่าพ่อต้องใช้เป็นหลัก ก็ดูท่าจะไม่ค่อยตอบโจทย์สักเท่าไรในระยะเวลาใกล้ๆนี้
คงจะเป็นคันที่มาปลดประจำการ G9 หรือไม่ก็ เพิ่มเข้ามา หลังจากมี SUV ดีดีสักคัน
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

• Facebook
น้องเกมส์นี่เอง ตามมาจาก HJL นี่นา ;D
จำกันได้ไหมนี่ พี่ Manoch_yjd  เองครับ
สบายดีนะ ตอนนี้เป็นเสี่ยเกมส์แล้วม้าง อิอิ
คิดถึงพี่ HJCL จังเจอพี่เขามั่งไหมนี่ ฝากคิดถึงพี่ปิยะด้วยน้า
 :D
อ่า มีคนจำผมได้ด้วย ดีใจจังครับ :D
ช่วงนี้เรื่อยๆครับ ยังไม่ได้เป็นเสี่ยกับเขาเลยครับ ตอนนี้จบแล้วเป็นลูกจ้างประจำ(แม่)อยู่  ไม่ยอมให้ไปทำงานที่ไหนเลย กั๊กไว้รับมรดกสืบทอด ;D
ตอนนี้พี่ HJCL ไม่ได้เล่นที่นั่นแล้วหรอครับ ผมจำได้ว่าพี่คนนี้ เป็นกูรูเรื่อง Jazz เอามากๆ ถามอะไรตอบได้หมด ถึงตอบไม่ได้ก็เหมือนจะตอบได้ ผมยังไม่เคยเจอพี่เขาเหมือนกันครับ ;D
ยินดีมากเลยครับที่มีคนรู้จักกันในนี้ :)

• Facebook
แนะนำ Porsche Cayenne S Hybrid ราคา 7.9 ล้าน ตอบโจทย์ตามหัวข้อ "เลือกรถ(ราคา)ไม่ถูกครับ" ล้อเล่นน่ะครับ :)

เอาจริงๆตามตัวเลือกที่ให้ แนะนำ X3 ดีเซล ครับ ชอบมาก อารมณ์ล้วนๆน่ะครับ

แต่ถ้าเน้นคุ้มค่าก็ Fortuner กับ MU-X ครับผม
จริงแหละครับที่แซว... เลือกราคารถไม่ถูก ;D ;D ;D
ยังไงอาจจะรอดูฟอจูนตัวใหม่ แต่คิดว่าอาจจะนานไป (ราว 2 ปี) ถ้ายังไม่ได้ซื้อรถอะไร ก็คิดว่าคุ้มที่จะรอเหมือนกันครับ :)

ออฟไลน์ vichaitre

โหวต New Harrier 1014 เข้าศูนย์ โตโยต้า ได้ทุกที่ เดินทางต่างจังหวัดรถเกิดเสีย เข้าศูนย์ โตโยต้าเดี่ยวนี้มีทุกอำเภอ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
 ;)

ไม่รู้จะแนะนำอะไร แต่เข้ามาให้กำลังใจครับ

ออฟไลน์ thor

• Newbie
  • *
X3, Harier ครับ

ออฟไลน์ jumpon77

จัดX3ครับผม
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ tosa

หาโอกาสไปลอง V40cc ดูครับ

ออฟไลน์ dazetos

นับถือคุณพ่อคุณแม่ ของน้องจริงๆครับ

เสนอ ML-250 อีกเสียงครับ เก็บเงินอีกหน่อย

ออฟไลน์ WawaAOY

ลากเม้าท์ไปเรื่อยๆๆ ไม่คิดจะอ่านจนจบ แต่ก็อ่านจนจบได้แหะ
.....ไม่มีคำแนะนำครับเรื่องรถ แต่ผมอ่านจบ นี่ขอชมว่าเขียนได้ดีเลยครับ^^

ออฟไลน์ Activehybrid

อ่านแล้วสนุกมากครับ บ้านนี้ซื้อรถได้เยอะมาก สะใจคอรถ ใจก็อยากให้คุณพ่อไปลอง 3GT หรือ Active Hybrid 3 ดูสักครั้ง

เลือกไม่ถูกเหมือนกัน ไปลองๆ เยอะๆรุ่นเลยครับ

ออฟไลน์ V40CC

• --- Driving for Life ---
แนะนำ XC60 D4 ไม่ก็ V40cc T5 ครับ ไปลองขับแล้วจะติดใจ
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ fhasociety

CX-5 2.2d / X3 / XC60 / X6 / 3GT

เรียงกันตามลำดับไหล่ ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ TorTy

เพิ่มให้อีกคันเร็วๆนี้น่าจะได้เห็นแล้วน่าจะแพงกว่า X3  ไม่มากเป็นรถนำเข้า X4 bmwthailand  คงไม่ปล่อยเวลานานมาเร็วตามสูตร
รอดูรูปคันจริงหลุดมาเยอะแล้วครับ
ถ้า X1 ตัวล่างสุดเล่น CX5 ตัวท็อปดีกว่าครับไม่ก็เขยิบไป New Harrier หรือ X3  ไปเลย

promt

• บุคคลทั่วไป
ญาติๆ แถวพิดโลก วังทอง สากเหล็ก ทำธุระกิจเกี่ยวกับลานข้าว ซื้อข้าว รวยๆ กันครับ

น้องเขียนได้ดี เล่าได้เป็นเรื่องเป็นราวครับ

ต้องชมพ่อกับแม่ของน้องที่สู้ชีวิตมาตลอด ตอนนี้ท่านทั้งสองน่าจะอายุประมาณ 50 ปี รักษาสุขภาพดีๆ นะครับ