โพลล์

เมื่ออ่านเรื่องราวดราม่าของครอบครัวผมแล้ว ลองโหวตกัน(เล่นๆ) ในตัวเลือกที่ผมชอบ นะครับ

BMW X1 (ล่างสุด)
2 (1.8%)
BMW X3
39 (34.2%)
Toyota Harrier 2014
26 (22.8%)
Volvo V40 Cross Country
14 (12.3%)
Honda CRV 2.4 4WD
6 (5.3%)
Mercedes Benz C Class 2014
12 (10.5%)
Mercedes Benz GLA
6 (5.3%)
อื่นๆ เสนอความคิดเห็นในกระทู้ได้เลยครับ
9 (7.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 114

ผู้เขียน หัวข้อ: [ดราม่า] ครอบครัว ป.4 รายได้เฉลี่ย 300,000/เดือน เลือกรถไม่ถูกครับ  (อ่าน 29114 ครั้ง)

ออฟไลน์ peak14405

• Full Member
เขียนสนุกมากครับผม อายุเราเท่ากันเลย

ถ้าให้เชียร์จากตัวเลือก ผมว่า Harrier หรือ x3 นะครับ น่าจะฟินๆกัน สวยนี่แล้วแต่มอง ที่ผ่านๆมาเคยเจ็บตัวหรือกังวลเรื่องค่าดูแล ราคาขายต่อ ปัจจัยต่างๆมากไหม ถ้า กังวลก็ไป Harrier สดๆฟินๆ แต่ถ้าขับไกลๆ ไหลๆ ก็ x3 ครับ

หรือลองมองๆ XC60 ไหมครับ~

ps.ขอชื่นชมจากใจจริง สำหรับความพยายามของคุณพ่อคุณแม่ของ จขกท เป็นครอบครัวที่น่ารักมากๆครับ

ออฟไลน์ orcagangz

• Newbie
  • *
ยุเล่นๆ เจ้าเสือน้อย  Porsche Macan SUV ตัวเดียวในโลกที่ผมชอบ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
ผมเริ่มอ่านตั้งแต่ 10 โมงเช้า พึ่งเสร็จตอนเกือบทุ่มอ่ะครับ ไม่อยากปิดหน้าจอหนี วิ่งทำงานด้วย กลับมาอ่านด้วย สนุกดีครับ การจั่วหัวทำได้ดีสร้างความดึงดูดใจในการอ่านได้เยอะเลยครับ นับถือครอบครัวเจ้าของกระทู้มากๆ ขยัน อดทน อดออม จนมีทุกวันนี้ได้

เรื่องรถผมคงแนะนำอะไรได้ไม่เยอะ เพราะความรู้เท่าหางอึ่ง เท่าที่ดูเหมาะสมทั้งเรื่องราคา ศูนย์บริการ รูปแบบรถแล้ว ผมมองไปที่ BMW X3 ซะมากกว่า ที่ไม่มองยี่ห้อแปลก เพราะคำนึงถึงเรื่องเซอร์วิสต่างๆ นานา ยังไงถ้าเลือกได้แล้วมาอัพเดทให้ฟังหน่อยนะครับ อยากรู้ อยากอ่าน ^^

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
อ่านเพลินเลยครับ

ขอส่ง Porche เข้าประกวด  เผื่อจะชอบ อิอิ ข้าม BMW ไปเลยครับ

ออฟไลน์ mamaman

ไม่ได้จะมา เมนต์เรื่องรถ
แต่จะมา ชื่นชม ความพยายาม ในการสร้างเนื้อสร้างตัว
สุดยอดครับ

ออฟไลน์ decptt

อันดับแรก เข้ามาในหัวผมเลย คือ X3 2.0D ครับ
เพราะ
1. กว้างกว่า X1 นั่งสบายกว่า
2. เป็นที่รู้จักของคนแถวนั้น

ใจก็อยากให้ พอร์ช แต่ แถวนั้นไม่มีใครรู้แถมศูนย์บริการต้องมากรุงเทพอีก ไม่คุ้มครับ ชีวิตในรถเวลาเดินทางไกลเกิน 300กิโล จะคุ้มกันหรือครับ

BMW ศุนย์อยู่แค่พิดโลกเองนะครับ ไม่ไกลเลย (ยังมาทานMKได้แบบนี้ ^_^)

ที่ไม่เลือก Benz เพราะ ผมไม่แฮปปี้กับเซลล์เบนซ์พิษณุโลกครับ มารยาทเซลล์บีเอ็มพิดโลก ดีกว่ามากครับ

ปล. ผมอยู่พิดโลก แถวโรงบาลพิษณุเวชครับ ^_^
(CX-5 เป็นรถทีน่าจะเหมาะกับคุณพ่อนะ ไม่ต้องปิดเงียบ เพราะราคาไม่แพงเกินไป แต่ให้มาลองขับตัวดีเซลครับ ดีไม่ดี อาจจะซื้อทันทีนะครับ หุหุหุ)

อีกเรื่อง ท่าข้าวทุกที เงินสามแสนต่อเดือน คือเงินเหลือแล้วนะครับ คนรู้จักกับผม เขาคุยกันหลักล้านอ่ะ  (ชื่นชมคุณพ่อคุณแม่น้องมากๆครับ)

ออฟไลน์ Highway Star

เชียร์BMW x3 หรือไม่Range rover evoqueก็ไม่เลวเหมาะแก่การเดินทางไกลเป็นอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ TRcdi

อ่านจนจบเลยครับ อ่านเพลิน เห็นภาพเลย
คล้ายบ้านผมหลายอย่าง
-พ่อผมจบ ป.3  เริ่มจากไม่มีอะไร
-พื้นเพ คนพิดโลก เหมือนกัน (ไปเชงเม้งเขาฟ้าทุกปี)
-บ้านผมอยู่วงการ ประกันภัย จะผูกพันกับวงการข้าว
 ภาคเหนือตอนบน รู้จักโรงสี, ท่าข้าว, ค้าพืชไร่ เยอะ
-บ้ารถเหมือนกัน  :P

เอาจากประสบการณ์ที่พบเจอมา + ข้อมูลของคุณ จขกท.
(ผมเปรียบเทียบคร่าวๆกับพื้นฐานโรงสีที่ผมรู้จักนะครับ)

-เถ้าแก่โรงสีที่ทำงานมานาน มีทรัพย์สินมั่งคั่ง (ใช้เงินรัดกุม)
        ---->  E300 hybrid 3.69 ล้าน   กำลังฮิตเลย
        ---->  E-class / S-class  ตกรุ่น
        + fortuner / mu-x  / Camry / accord

-เสี่ยโรงสีรุ่นใหม่ ที่ลั้นลากับโครงการจำนำข้าว (ใจถึง)
        ---->  ML class / CLS   4.5 - 5 ล้าน
        ---->  520d/X3  (น่าเล่น พิดโลกมีศูนย์ bmw) 3.5 ล้าน

-นักธุรกิจโรงสี มีเส้นสายวงใน (หาเงินง่าย)
        ---->  ซื้อได้แทบทุกรุ่นที่ต้องการ  ที่เห็นหรูๆ ก็
        ---->  Porsche โดยเฉพาะ Cayenne
        ---->  Bentley  สองประตู

ผมสรุปในความเห็นของผมนะครับ  แนะนำดังนี้
- Porsche  
+กระโดดเร็วไปครับ  +วงการข้าวไม่นิ่ง +โดนสรรพากรเพ่งเล็ง
+ผ่อนเหนื่อย            +คนหมั่นไส้เยอะครับ ยิ่ง ตจว.

- Benz / BMW
ซื้อได้ไม่น่าเกลียด   ถ้าคุณพ่อคุณแม่เห็นชอบก็จัดเลย        
แต่วางแผนดีๆ นิดนึง ไม่ให้ลำบาก ( BMW มี bsi สบายหน่อย )

- รถราคาระดับ 1.5 - 2 ล้าน
สำหรับคุณ จขกท. ระดับนี้ซื้อได้สบายๆ ทุกรุ่นเลย
แต่คงไม่ตอบโจทย์ความต้องการแน่เลย 555

สรุป
ผมเชียร์ X3  รุ่น 3.299 ล้าน  ดาวน์ 50% ผ่อน~ 45,000/เดือน
แล้วคุณ .. เอ้ย  พ่อคุณจะขับอย่างมีความสุขครับ    ;D

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
แฮริเออร์ใหม่เท่ดีนะ  ไม่ก็X3 

ถ้าต่ำกว่านั้นก็ cx5

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
ใจผม ถ้าคุณพ่อปลื้มกับ G9 อยู่แล้ว
อยากให้ตัด X1 ออกก่อนเลยครับ เพราะ
ช่วงล่าง X1 กระด้างนะครับ ขับแล้วไม่นุ่มสบายเหมือน G9 แน่ๆ
น้องสาวผมใช้อยู่ เทียบกับ Captiva ที่ผมใช้อยู่นุ่มกว่า X1 เยอะครับ

จากโจทย์ที่ให้ผมเชียร์ X3 แต่มันเหมือนติดๆยังไงไม่รู้
เหมือนว่ามันยังครึ่งๆกลางๆนะสำหรับผม ถ้าให้เพิ่มตัวเลือก
ผมขอเพิ่ม Benz ML 250 ครับ น่าจะตอบโจทย์คุณพ่อได้ดีแน่ๆ

ปล.อันนี้ไม่เกี่ยวกับเรื่องรถ ขออนุญาติครับ รายได้ 3 แสนต่อเดือน
สำหรับโรงสีข้าว ผมไม่เชื่อครับ อิอิ พอดีพี่ชายเพื่อนสนิทผมทำอยู่ครับ
รายได้ต่อเดือน ไม่ต่ำกว่าล้าน (หลังหักค่าใช้จ่าย) บางเดือนหลักสิบก็มีครับ ขอชื่นชมครอบครัว
และคุณพ่อคุณแม่ จขกท.มากๆครับ มุมานะอุตสาหะ ชื่นชมจริงๆครับ

บ้านผมกว่าจะมีวันนี้(ไม่ได้เสี้ยว จขกท.) เคยหิ้วน้ำเต้าหู้ ขายมาก่อนครับ
แม่ตื่นตี 3 ผมตื่นตี 5 ไปหิ้วน้ำเต้าหู้ขายทุกเช้าครับ  ;D

X1 ช่วงล่างกระด้าง ไม่นุ่มสบาย ผิดคาดกับ SUV ทั่วไปเลยจริงๆ ช่วงล่างคงเน้นไปทางขับขี่มากกว่าโดยสารสินะครับ ส่วน X3 ส่วนตัวเลยจริงๆ ไม่ค่อยชอบดีไซน์ภายนอกเอามากๆเลยครับ ถ้าไม่มีตรา BMW แปะ จะไม่ได้มาเป็นตัวเลือกเลย... ส่วนเบนซ์ที่ว่า เห็นราคาแล้วก็ต้องคิดหนักเหมือนกันครับ ณ ช่วงเวลานี้ แต่อนาคตอีก 2 ปี ไม่แน่...
ส่วนรายได้(นอกเรื่อง) จริงๆก็ไม่ใช่ 3 แสน หรอกครับ แต่ผมไม่อยากตั้งดูโอเวอร์ไปกว่านี้ เพราะโลกไซเบอร์มีอะไรไม่คาดคิดตามมาให้ลุ้นเสมอ
อย่างรายได้จากรถพ่วง จะได้ประมาณ 130,000-160,000 ต่อคัน แต่ว่าก็ต้องผ่อนตัวมันเอง เดือนละ 8 หมื่น-แสน จ้างคนขับอีกเดือนละ 3-4 หมื่น หักแล้วแทบไม่เหลือเลยครับ แต่ถ้าเมื่อใดที่ส่งหลุดเมื่อนั้นแหละครับ มี 3 คัน ผมว่าก็น่าจะสบายตัวได้ระดับนึง แต่ก็รออีก 3 ปี
ส่วนค้าขายข้าว ถ้าเดือนเมษา เดือนตุลา จะเป็นเดือนที่ข้าวชุกๆ บางวันได้กำไร4 หมื่น เดือนนึงก็ประมาณ 8 แสน -1.2 ล(ไม่รวมรายได้จากรถพ่วง) แต่บางเดือนที่ไม่ใช่หน้าข้าว อย่างเดือน กุมพา หรือช่วงหน้าฝน บางเดือนรายได้ไม่ถึงห้าหมื่นก็มีครับ แต่ก็จะมีรายได้จากรถพ่วงพยุง ผมว่าความเสี่ยงก็สูงพอสมควรเลยอาชีพแบบนี้ แต่ก็แลกมาด้วยรายได้ระดับนึง :)
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
ผมเริ่มอ่านตั้งแต่ 10 โมงเช้า พึ่งเสร็จตอนเกือบทุ่มอ่ะครับ ไม่อยากปิดหน้าจอหนี วิ่งทำงานด้วย กลับมาอ่านด้วย สนุกดีครับ การจั่วหัวทำได้ดีสร้างความดึงดูดใจในการอ่านได้เยอะเลยครับ นับถือครอบครัวเจ้าของกระทู้มากๆ ขยัน อดทน อดออม จนมีทุกวันนี้ได้

เรื่องรถผมคงแนะนำอะไรได้ไม่เยอะ เพราะความรู้เท่าหางอึ่ง เท่าที่ดูเหมาะสมทั้งเรื่องราคา ศูนย์บริการ รูปแบบรถแล้ว ผมมองไปที่ BMW X3 ซะมากกว่า ที่ไม่มองยี่ห้อแปลก เพราะคำนึงถึงเรื่องเซอร์วิสต่างๆ นานา ยังไงถ้าเลือกได้แล้วมาอัพเดทให้ฟังหน่อยนะครับ อยากรู้ อยากอ่าน ^^
ขอบคุณมากๆเลยครับ ไม่คิดว่าจะมีคนอ่านจบ ผมกลับมาย้อนอ่านเองแรกๆผมว่าก็โออยู่ครับ  แต่หลังๆเนี่ย เครื่องเริ่มรวน 555+ เหมือนหนังที่เริ่มเรื่องได้ดี มาตกม้าตายตอนจบ ไม่รู้จะลงยังไงสะอย่างนั้น
ยอมรับเลยแรกๆผมตั้งใจเขียนมาก อยากถ่ายทอดเรื่องราวทั้งหมดที่แม่พยายามเล่าให้ฟังอยู่บ่อยๆ แต่พอเริ่มพิมพ์ไปเยอะขึ้น +กับสิ่งแวดล้อมเริ่มเปลี่ยนแปลง เริ่มพิมพ์ตั้งแต่เช้าๆ กว่าจะเสร็จประมาณ 3 ทุ่ม พอพิมพ์เสร็จคิดอยู่นานว่าจะกดหรือไม่กดโพส สรุปกดโพสแบบไม่คิด ;D
เรื่องรถผมก็ไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านเทคนิคเท่าไร(แต่พวกตัวเลขน่เป๊ะอยู่เหมือนกัน แต่จะเน้นไปทางด้านการใช้งานสะมากกว่า จากจำนวนรุ่นที่เคยขับ จะบอกได้เลยว่าคันไหนเป็นแบบไหน ชอบไม่ชอบ แต่ที่ไม่เคยลองขับเองเลยคือรถยุโรปเกือบทุกประเภทที่รู้จัก ;D
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

• Facebook
อันดับแรก เข้ามาในหัวผมเลย คือ X3 2.0D ครับ
เพราะ
1. กว้างกว่า X1 นั่งสบายกว่า
2. เป็นที่รู้จักของคนแถวนั้น

ใจก็อยากให้ พอร์ช แต่ แถวนั้นไม่มีใครรู้แถมศูนย์บริการต้องมากรุงเทพอีก ไม่คุ้มครับ ชีวิตในรถเวลาเดินทางไกลเกิน 300กิโล จะคุ้มกันหรือครับ

BMW ศุนย์อยู่แค่พิดโลกเองนะครับ ไม่ไกลเลย (ยังมาทานMKได้แบบนี้ ^_^)

ที่ไม่เลือก Benz เพราะ ผมไม่แฮปปี้กับเซลล์เบนซ์พิษณุโลกครับ มารยาทเซลล์บีเอ็มพิดโลก ดีกว่ามากครับ

ปล. ผมอยู่พิดโลก แถวโรงบาลพิษณุเวชครับ ^_^
(CX-5 เป็นรถทีน่าจะเหมาะกับคุณพ่อนะ ไม่ต้องปิดเงียบ เพราะราคาไม่แพงเกินไป แต่ให้มาลองขับตัวดีเซลครับ ดีไม่ดี อาจจะซื้อทันทีนะครับ หุหุหุ)

อีกเรื่อง ท่าข้าวทุกที เงินสามแสนต่อเดือน คือเงินเหลือแล้วนะครับ คนรู้จักกับผม เขาคุยกันหลักล้านอ่ะ  (ชื่นชมคุณพ่อคุณแม่น้องมากๆครับ)
เรื่องศูนย์บริการ สำหรับตัวผมเองไม่เป็นปัญหาครับ ที่หนักสุด เคยไปกลับ พิษณุโลก-อุบล รวมระยะทางประมาณ 1500 โล ในครั้งเดียว ขาไปใช้เวลา 12 ชม. ส่วนขากลับ 7 ชม. ไปส่งพี่สะใภ้กับญาติ ขากลับขับคนเดียวเลยอัดสุดกำลัง มีตัวช่วยเป็นหมากฝรั่ง กลับมาถึงบ้าน ปวดกรามไป 2 วัน ;D
เนื่องจากบ้านผมห่างจากตัวเมืองพิษณุโลก ประมาณ 100 กิโล แต่ผมก็ไป-กลับเมืองเกือบทุกวันเลยครับ เพราะสังคมเพื่อนอยู่ที่นั่น ขับจนชินไปแล้วด้วยระยะทางแบบนี้
รถเกือบจะทุกคันในบ้าน ส่วนใหญ่ผมจะเป็นคนนำเข้าศูนย์บริการเองหมดเลยครับ ยิ่งพ่อนี่ไม่เคยเข้าเองเลยแกบอกเสียเวลาทำมาหากิน เลยต้องหาคนไปแทนตลอด
แต่เห็นด้วยเลยครับที่เซลล์ BMW มีทัศนะที่ดีต่อลูกค้ามากกกกกก ส่วน Benz ยังไม่เคยเข้าครับ แต่มีพี่ที่รู้จักกันทำงานอยู่ในนั้น 1 คน(แกก็บ่นอยากจะออกตลอด)
ส่วนตัวผมคิดว่าพ่อก็น่าจะชอบ Cx-5 มากๆเลยแหละครับ ด้วยการขับขี่ แต่ติดนิดนึงตรงยี่ห้อ เพราะพ่อยังไม่เคยใช้อะไรนอกจากฮอน กับโตเลย  แต่ก็แค่ยังไม่เคยนะครับ  ส่วนตัวผมเองไม่ค่อยชอบ การออกแบบภายใน(ยกเว้นวัสดุ) และไฟเดย์ไลท์ที่เมหือนไฟหรี่เอามากๆ แต่ทั้งหมดนี้ถ้าเป็นตราใบพัดหรือราดาว จะทำให้ลืมสองจุดนี้ไปได้เลยจริงๆ สำหรับผม ;D

• Facebook
อ่านจนจบเลยครับ อ่านเพลิน เห็นภาพเลย
คล้ายบ้านผมหลายอย่าง
-พ่อผมจบ ป.3  เริ่มจากไม่มีอะไร
-พื้นเพ คนพิดโลก เหมือนกัน (ไปเชงเม้งเขาฟ้าทุกปี)
-บ้านผมอยู่วงการ ประกันภัย จะผูกพันกับวงการข้าว
 ภาคเหนือตอนบน รู้จักโรงสี, ท่าข้าว, ค้าพืชไร่ เยอะ
-บ้ารถเหมือนกัน  :P

เอาจากประสบการณ์ที่พบเจอมา + ข้อมูลของคุณ จขกท.
(ผมเปรียบเทียบคร่าวๆกับพื้นฐานโรงสีที่ผมรู้จักนะครับ)

-เถ้าแก่โรงสีที่ทำงานมานาน มีทรัพย์สินมั่งคั่ง (ใช้เงินรัดกุม)
        ---->  E300 hybrid 3.69 ล้าน   กำลังฮิตเลย
        ---->  E-class / S-class  ตกรุ่น
        + fortuner / mu-x  / Camry / accord

-เสี่ยโรงสีรุ่นใหม่ ที่ลั้นลากับโครงการจำนำข้าว (ใจถึง)
        ---->  ML class / CLS   4.5 - 5 ล้าน
        ---->  520d/X3  (น่าเล่น พิดโลกมีศูนย์ bmw) 3.5 ล้าน

-นักธุรกิจโรงสี มีเส้นสายวงใน (หาเงินง่าย)
        ---->  ซื้อได้แทบทุกรุ่นที่ต้องการ  ที่เห็นหรูๆ ก็
        ---->  Porsche โดยเฉพาะ Cayenne
        ---->  Bentley  สองประตู

ผมสรุปในความเห็นของผมนะครับ  แนะนำดังนี้
- Porsche  
+กระโดดเร็วไปครับ  +วงการข้าวไม่นิ่ง +โดนสรรพากรเพ่งเล็ง
+ผ่อนเหนื่อย            +คนหมั่นไส้เยอะครับ ยิ่ง ตจว.

- Benz / BMW
ซื้อได้ไม่น่าเกลียด   ถ้าคุณพ่อคุณแม่เห็นชอบก็จัดเลย        
แต่วางแผนดีๆ นิดนึง ไม่ให้ลำบาก ( BMW มี bsi สบายหน่อย )

- รถราคาระดับ 1.5 - 2 ล้าน
สำหรับคุณ จขกท. ระดับนี้ซื้อได้สบายๆ ทุกรุ่นเลย
แต่คงไม่ตอบโจทย์ความต้องการแน่เลย 555

สรุป
ผมเชียร์ X3  รุ่น 3.299 ล้าน  ดาวน์ 50% ผ่อน~ 45,000/เดือน
แล้วคุณ .. เอ้ย  พ่อคุณจะขับอย่างมีความสุขครับ    ;D

รู้ลึกรู้จริง ข้อมูลไม่หลุดจากความจริง สุดๆเลยครับ ;D
แต่ส่วนใหญ่เถ้าแก่โรงสี จะรวยหนี้มากกว่ารวยจริงๆ เพราะกู้ทีมีหลักพัน พ่อผมบอกว่าทำใช้หนี้ 7 ชั่วโค... ก็ไม่หมด
มีธนาคารหลายสถาบัน พยายามจะให้พ่อผมกู้ขึ้นเป็นโรงสี พอเห็นตัวเลขผมก็จะเป็นลมเหมือนกัน รุ่นพ่อแม่ก็ทำได้สบาย รุ่นลูกรุ่นหลานนี่สิกลัวว่าจะทำวิบัติหมด พ่อก็เลยขอทำแค่นี้กันเองในครอบครัวสบายใจกว่า หนี้น้อยใช้น้อย หนี้หมดก็โค...สบาย
ใจจริงผมอยากรออีก 2-3 ปี แล้วน่าจะเล่นรุ่นที่พวกพี่ๆเชียร์กันได้(อย่างสบายตัว) ส่วนตัวผมชอบอีโวค มากที่สุดในบรรดา SUV ที่ราคาไม่แรง(มาก)
ปีหน้าผมอาจจะออกรถพ่วงแทนรถนั่ง แล้วเอากำไรที่เหลือมาส่งรถนั่งไปพลางๆก่อนก็อาจจะดีกว่าไหมครับ(คิดไปคิดมา) :-\

ออฟไลน์ V221

ชอบยุโรปX3น่าเล่นครับแต่ขอให้เป็นรุ่นHigh Lineดีกว่าเพราะปรับช่วงล่างได้
ถ้าเป็นรถญี่ปุ่นราคาไม่แรงมากมาย ดูหรูหรา กว้างขวางกว่าX3 เบาะปรับเอนนอนได้แบบสบายๆHarrier 2014น่าสนเช่นกันครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ก่อนอื่น

อยากบอกว่า นี่แหละคือตัวอย่าง ของคนสู้ชีวิต และขยันทำกิน ไม่หมิ่นเงินน้อย ไม่คอยวาสนา ของแท้
ที่ผมละอยากให้บรรดาชาวน้ำ ทั้งหลาย ทั้งประเทศ ที่กำลังกุมขมับกับโครงการรับจำนำข้าวในเวลานี้
ได้ดูไว้เป็นตัวอย่าง ว่า มันมีทางพลิกฟื้นตัวเองขึ้นมาได้ ถ้าคิดให้ดีๆ ลองดีๆ ถูกช่องทาง...และขยัน
Attitude ดี

ยินดีด้วยกับสิ่งที่น้องเป็นอยู่ในขณะนี้ครับ
พี่แก่จนป่านนี้ ยังไม่ได้เท่าน้องเลย...

มาดูตัวเลือกกันบ้าง

จากทั้งหมดที่เล่ามา ซึ่งผมก็อ่านจนหมดทุกบรรทัดนั่นแหละ ยาวมากๆ
ยาวกว่ารีวิวตัวเองอีก...

มีสิ่งหนึ่งที่อยากฝากไว้....

สำหรับผู้สูงวัยแล้ว อะไรก็ตามที่มีระบบไฟฟ้าวุ่นวายเยอะเกินไป
นั่นอาจไม่ใช่เรื่องดีแน่ๆครับ

รถยุโรปตอนนี้ แต่ละคัน มันเต็มไปด้วยสารพัดระบบไฟฟ้า
ที่มากมายเกินกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไปจะมีมาให้ จนเกินเหตุ
แถมมันยังไม่ User Friendly เท่าที่ควร คนที่คุ้นชินกับ
ระบบการควบคุมที่ง่ายๆ มาก่อน เจออะไรยากๆเหล่านี
เข้าไปแล้ว ถึงขั้นตาเหลือกครับ

แม้แต่คนที่ ชีวิตนี้ ต้องเปลี่ยนสลับรถใหม่กันตลอดแทบทุกสัปดาห์
ผมยังเคยเกือบถึงขั้นแทบบ้า กับระบบไฟฟ้าของรถยุโรปหลายๆรุ่น
ที่ไม่รู้ว่า

"แม่ง..เอ้ย ไม่รู้ว่าพวกวิศวกรเยอรมัน มึงจะโชว์เหนืออะไรกันนักกันหนา ใช้งานยากเย็นจะตายห่า!"

รู้แหละว่า ตอนซ่่อม หนะ ไม่อยากซ่อมหรอก อยากปล่อยขายทิ้งไปเลยมากกว่า
แต่ระหว่างอยู่ด้วยกัน อะไรก็ตาม ที่มันสร้างความสับสนให้คนในครอบครัวนั้น
ผมว่า ค่อนข้างอันตรายครับ...

Mercedes-Benz และ BMW นั้น รุ่นใดก็ตาม ก่อนตัดสินใจซื้อ
ให้เซลส์ เอารถมาให้คุณลองก่อน สถานเดียวครับ ลองขับ วนๆ ในงานข้าว
จนคุ้นเคย แล้วค่อยเริ่มออกถนนใญ่ ต้องบอกกันแบบนี้เลยละ
ถ้าคิดว่า ยอมรับได้ ค่อยมาดูกัน ว่าเอารุ่นไหน

ตระกูล X นี่ ได้ยินมาว่า เรื่องจุกจิก พอมีอยู่เหมือนกัน
แต่ X1 นี่ผมไม่แนะนำเด็ดขาดครับ...เล็กไป และช่วงล่าง
ก็ไม่ใช่แนวที่ผู้ใหญ่ กับวุยรุ่นจะมาพบกันตรงกลางได้
เพราะมันกระเดียดไปทางวัยรุ่นมากกว่า

ดูจากรายได้ และตัวเลขที่คิดว่าผ่อนไหว
ผมว่า ผมมีทางเลือกให้ดังนี้

1. ถ้าไม่จำเป็น อย่าเพิ่งออกรถใหม่ในตอนนี้ รอไปอีกพักนึงครับ
รอให้ของใหม่ๆ ในตลาดมันออกมาครบก่อน อ่านในสรุปรถใหม่ 2014 - 2017 ดู จะเห็นภาพมากขึ้น

2. ถ้าต้องออกจริงๆ ในเคสนี้ ด้วยสถานการณ์บ้านเมือง และเรื่องข่้าวในตอนนี้
อย่าเพิ่งไปก่อหนี้กับรถอะไรก็ตามที่มีราคาเกิน 2 ล้านบาท เลยครับ
ถ้าพลาดขึ้นมา แม้ว่าอย่างมากก็โดนยึด แต่ ไม่แน่ไม่นอน...
หารถที่สามารถผ่อนหมดได้เร็วๆ จะดีกว่า จะได้ไม่ต้องเป็นภาระมากนัก

3. ถ้าชอบ รถยกสูงทั้งหลาย...ค่อยๆตามสเต็ปไปจะดีกว่าครับ
อย่าเพิ่ง กระโดดไปเล่น Porsche ให้มีความเสี่ยงต่อการเจ็บตัวเลย

Ford รุ่นที่พ่อคุณเล่าว่า รูดไปเลยนั้น มันไอ้จิงโจ้ Territory ครับ
รีวิวเว็บเราก็มี แต่เป็นรุ่นเก่า มันทำตัวเป็นจิงโจ้ สมกับเป็นรถจาก
ประเทศบ้านเกิดของมัน คือ Ford Australia เลยจริงๆ กระโจน
แต่คันเร่ง Lag แอบน่ารำคาญอยู่

BMW X3 มันดีสุดก็จริง แต่ผมว่ายังไม่ใช่ พวงมาลัย เบาเกือบใกล้รถญี่ปุ่นแล้ว
ในช่วงความเร็วต่ำ ซึ่งเป็นเรืองดีอยู่ แต่ในความเร็วสูง ผมว่า มันต้องการความหนืดกว่านี้
อีกสักหน่อย

MB ตระกูลพวก GLA ทั้งหลาย อย่าครับ อย่า นั่นมันรถ วัยรุ่น
ไม่ใช่รถสำหรับผู้ใหญ่เลย เว้นแต่เป็นกลุ่ม Young at Heart
และรับได้กับพื้นที่ห้องโดยสาร ที่มาในแนวกระชับๆ

Benz คันแรก ถ้าสำหรับผู้ใหญ่ และมีแนวโน้มต้องตกทอด
มาถึงคุณด้วยแล้ว ผมจะไม่มีวันแนะนำให้ซื้อ A-Class หรือ GLA และ CLA เด็ดขาด!!
คุณอาจถึงขั้นรู้สึกแย่กับ Benz ไปเลย เพราะมันไม่ใช่ Benz ในแบบที่หลายๆคนคาดหวัง
มันเป็น Benz สำหรับวัยรุ่น ซึ่งคนอย่างผม ชอบมากๆ แต่รับประกันได้ว่าผู้สูงวัยทั้งหลาย
จะไม่ชอบ และเกลียดมันมากกว่า เพราะมันไม่หรู อึดอัด นั่งไม่สบายนัก
สิ่งที่ได้คือ ระบบขับเคลื่อนล้อหน้า ที่คุณคุ้นเคย ความคล่อง กระชับ ไว
ใกล้เคียงรถสปอร์ต แต่ไม่ใช่ Benz ในแบบที่หลายคนอยากได้ คือรถนุ่มๆ

Volvo V40 Cross นั่น ก็เล็ก และแคบมากๆ พอกันกับ A-Class และ GLA นั่นละครับ
ไม่ได้ต่างกันเล้ยยยยยยย

ถ้ารอได้ C-Class Full Model Change ใกล้จะมาแล้ว ลองดูก่อนได้ครับ ตัวนี้น่าสน

4. ถ้าคิดจะเลือกรถญี่ปุ่น และส่วนใหญ่ขับคนเดียว...และต้องเป็นรถยกสูง

Mazda CX-5 ครับ แต่บอกก่อนว่า ในช่วงความเร็วสูงๆ รถอาจมีอาการวอกแวกบ้างนิดๆ
ซึ่งเป็นผลมาจาก ลักษณะของตัวรถที่สูง และการเซ็ตพวงมาลัยด้วยส่วนหนึ่งหนะครับ
แต่ถ้าคุ้นชินแล้ว มันจะคล่องแคล่วใช้ได้พอสมควร

แต่สังหรณ์ว่า บ้านของคุณ อาจไม่ชอบ Mazda ....

ผมไม่แนะนำให้คุณกลับไปเลือก พวก Fortuner หรือ Pajero Sport , Mu-X , Trailblazer , Everest
รุ่นปัจจุบันแน่ๆ ครับ เพราะมาวันนี้ คุณก็ไม่ได้จำเป็นต้องใช้ประสิทธิภาพของรถยกสูงแบบนั้นอีกแล้ว
คุณต้องการแค่ความสูงของรถมากกว่า อีกทั้ง มันสร้างบนพื้นฐานรถกระบะ ต่อให้ใช้ช่วงล่างคอยล์สปริง
คุณแม่ก็อาจเจออาการเดียวกับที่พบใน Vigo สีดำ ได้อยู่ดี

แล้วเราจะเหลือตัวเลือกอะไรกันอีกดีละเนี่ย?

เดี๋ยวๆๆๆๆ

D-Segment ถ้าคุณคิดว่า Accord กับ Camry OK แล้ว...

"ไปลอง Teana 2.5 ตัวท็อป เครื่องเสียง BOSE"!!!!!!

ถ้าผมจะบอก่า มันขับแล้ว พอกันกับ E-Class ละ
แต่เป็นรถขับล้อหน้า กระนั้นก็มั่นใจได้ไม่แพ้กันเลย ดีกว่านิดๆด้วยซ้ำ
คุณจะเชื่อไหม?

ไปลองดู!!!!

อยากให้คุณลองคันนี้ ก่อนไป Mercedes-Benz...หรือ BMW

เพื่อสร้าง Attitude ให้คุณและครอบครัว ได้ตรงกับความเป็นจริง
ว่าบางที สิ่งที่เราต้องการ มันก็มีมาให้ได้ ในราคาที่ไม่ต้อง
Overpriced มากไปขนาดนั้น!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 16:04:52 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ decptt

หวยออกที่ MU-X 
 ;D ;D ;D
//ฟิ้ววววววววววววว มาป่วน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ปัญหาที่ค่อนข้างจะซีเรียสนะ..ผมเห็นความซีเรียสตรงที่ว่า
ผมต้องหารถที่คนอายุ 56 ขับแล้วรู้สึกกับมันเป็น "รางวัลชีวิต"
ในขณะที่เมื่อผ่านไปอีกสักพัก มันจะมาเป็นของคุณ นั่นคือต้องเป็นรถที่
คนอายุราว 25-28 ขับแล้วชอบ

ผมคงไม่มองรถ D-Segment เพราะเชื่อว่าแม้ที่จริงจะมี D-Segment
บางรุ่นที่ทำคุณสมบัติบางด้านได้ดีกว่ารถยุโรปพรีเมี่ยม..แต่ความรู้สึกของคนมันไม่ใช่
ผมคุยผ่านคุณ แต่ Need ของการซื้อในครั้งนี้ มีเป้าหมายสำคัญอยู่ที่ความพอใจ
ของคุณพ่อมากกว่า และผมเชื่อว่าสำหรับคุณพ่อ บางทีการได้รถที่เป็นรางวัลชีวิต
มาใช้ในวันที่เขายังสามารถขับรถได้อย่างคล่องแคล่วแข็งแรงประสาทไว..มันก็เป็นเรื่องดีไม่ใช่หรือครับ

ทีนี้พออยากได้รถสูงหน่อย นั่นคือจุดที่เพิ่มความซับซ้อนให้การเลือกเข้าไปอีก
เพราะบอกตามตรงว่ามันเพิ่มราคาเข้าไปอีกเยอะกับการอยากได้รถที่สูงหน่อย
อย่าง X3 นั้น ในแง่นักเลงรถพูด ผมว่าพวงมาลัยเบาไปนิด แต่ผมว่าก็ยังดีกว่า Accord G9
ที่เบาเกินไปและไวเกินไปสำหรับคนส่วนใหญ่ที่ขับรถตรงๆ ช่วงล่างของมันนั้นนุ่มสบายครับ
สบายกว่า G9 ..และสบายจนคอ BMW สายพันธุ์โหดจะรับกันไม่ได้เลยด้วยซ้ำ

ในคลาสนี้..เรามีรถอย่าง X3 ที่ได้ความเป็น BMW มีภาพลักษณ์ทางสังคมดี เครื่องดี เกียร์ดี
กินน้ำมันสมเหตุสมผล แต่มันไม่เด่น ถ้าไปจอดกับคันอื่นที่เป็น M-Class, X5, Cayenne
X3 ก็จะดูธรรมดาไป ทั้งที่ความจริง...คันมันใหญ่จะเท่า X5 รุ่นแรกแล้วนะ

และบอกตรงๆ ผมคุยกับน้องอ๋องในบอร์ดเรานี่แหละ บ้านเขาใช้ BMW มาแบบหลายชั่วโคตรรถแล้ว
อ๋องก็ยังบอกผมว่าถ้าจะสัมผัสความเป็น BMW แท้ๆมันต้องเป็นทรงเก๋ง ส่วนรถตระกูล X นั้น
ยังแหยงๆกันอยู่ โดยเฉพาะเวลาใช้ไปนานๆ...ผมไม่ได้โม้นะครับ บ้านของน้องคนนึงใน Facebook
ผมซื้อรถตระกูล X มา จำไม่ได้ว่า 1 หรือ 3 แต่เจอปัญหามากจนท้ายสุดเขายอมขายมันไปถูกๆ
แล้วไปออก CR-V...ใช่ครับ Back to basic..ในขณะที่พวก 3,5 ซาลูนประกอบในทั่วไป..เพื่อนผม
ที่ใช้แฮปปี้ทุกคน...เรื่องนี้คุณ กับคุณพ่อลองพิจารณาดู...ความสูงของรถ กับการใช้งานและเม็ดเงิน
อันไหนจำเป็นกว่ากัน?

ถ้ายังชอบรถสูงอยู่ และใช้งบราว 3-4-5 ล้าน..เราก็คงมี Lexus RX, หรือจะรอ Harrier เปิดตัว?
หรือจะ..Range Rover อีว่อก? ซึ่งอีว่อกนี่ไฮโซนะ หน้าตาของมันทำให้ขับไปไหนมาไหนก็ดูรวย
ดูมีสไตล์ ภายในก็ออกแบบได้ดี ผมว่าไม่น่าเบื่อแบบ BMW แต่..มันไม่ใช่รถที่ขับดีเลิศอะไร
มันธรรมดามากในเรื่องช่วงล่าง พวงมาลัย อัตราเร่ง..เมื่อเทียบกับ X3

หรือจะรออีกหน่อยให้ Porsche Macan มา..ราคาอาจจะแพงระยับอยู่ แต่แม้ผมจะไม่เคยขับ
ผมก็บอกได้ว่า Porsche น่ะต่อให้เป็นรุ่นถูกหรือลดต้นทุนขนาดไหน..ผมไม่เคยเจอ Porsche
คันไหนที่ช่วงล่างไม่ดีครับ พวงมาลัย กับการขับขี่มันสนองคุณได้แน่นอน

ถ้าให้ผมเลือกให้คุณตอนนี้..ผมคงไม่สนับสนุนรถสูง..แต่ X3 ดูจะมีความเหมาะสมหลายอย่างสุด
แต่ถ้าความสูงไม่ใช่ปัญหา..ผมคงขอให้เทเงินไปกับ Series 5 หรือ 320i,328i อะไรประมาณนี้มากกว่า

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ cloud

ผมสงสัยอยู่สองเรื่องนะครับ
1.น้องไปหาtoyota wishมาได้อย่างไรนโยบายรถคันแรกมันก็แค่2ปีที่แล้ว แต่พี่ทำงานโตโยต้ามา4ปีมันไม่มีwishแล้วนะมันเลิกขายไปนานแล้ว
มันมาได้ไง
2.พ่อน้องไม่ให้ยืมขับเหรอครับ หรือว่าหมายถึงน้องอยากคอบครองG9ไปเลยเป็นของตัวเองแบบนี้ป้ะ

จากตัวเลือกทั้งหมดที่คนเชียร์เยอะสุดผมว่าX3มันไม่ได้ดูภูมิฐานกว่าBenzนะครับ และอีกอย่างคนต่างจังหวัดนับถือและรู้จักBenzมากกว่าBmw
ดังนั้นผมขอเชียร์เป็น C classปัจจุบันแล้วกัน

ออฟไลน์ sansan

• Newbie
  • *
Lexus RX เท่าไหร่เเล้วเเต่ชอบครับ ที่เเนะนำเพราะเห็นรถทีเรียงหน้าถ่ายรูปเป็น ญี่ปุ่น ทั้งนั้น ใช้ Lexus เข้าซ่อม toyota สบายๆครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

อย่างแรกเลยต้องบอกก่อนว่าอ่านแ้ล้วรู้สึกประทับใจ
ครอบครัวคุณ MrGameZaa มากครับ
เข้าเรื่องเลยดีกว่า....

สำหรับในความเห็นผมนะครับ
ผมไม่ค่อยสนับสนุนให้ข้ามไปเล่นรถยุโรปซักเท่าไหร่ ด้วยสังคมไทย
ที่รถเป็นหน้าตา บ่งบอกฐานะของผู้ใช้ อาจทำให้คนรอบข้างรู้สึกหมั่นไส้
อิจฉา แล้วมันจะกลายเป็น ปัญหากับเราภายหลังได้ คอยจ้องจับผิด
หรืออะไรก็ตามแต่ (หลายๆคน หรือ คุณMrGameZaa อาจจะ
เห็นผมเป็นคน มองโลกในแง่ร้ายจนเกินไป หัวโบราณ หรืออาจจะ
มองว่าจะไปแคร์คนอื่นทำไม เงินก็เงินเรา แต่ในสถานการณ์นี้
ผมเห็นว่ามันอาจจะส่งผลหลายๆอย่างในอนาตตได้)

ยิ่งเป็นต่างจังหวัดด้วยแล้ว บรรดารถยุโรปจะเป็นที่จับตามองนะผมว่า

เพราะอย่างแรกที่ผมเห็นเลย คือระดับรถที่ครอบครองอยู่
เป็นรถยี่ห้อตลาด ทั้งฮอนด้าและโตโยต้า ซึ่งหลายๆคนรับรู้ว่า
มันไม่ได้แพงมาก เป็นรถทั่วๆไป ถึง Accord จะดูหรู แต่สุดท้าย
คนก็ยังรับรู้ว่ามันคือ ฮอนด้า

อีกอย่าง ค่าใช้จ่ายหลังจากซื้อแล้ว ไม่ได้มีแค่ราคาที่สูง
ยังมีค่าใช้จ่ายตามหลังมาอีกมากที่สูงกว่ารถญี่ปุ่น ทั้งประกันภัย
ค่าบำรุงรักษา ผมเลยแนะนำว่าค่อยๆขยับทีละ Step ดีกว่า

ถ้าไม่ใช่รถยุโรป แต่เป็นรถญี่ปุ่น อะไรที่จะดูเหนือกว่า Accord G9 ล่ะ ?
ดูจากโจทย์การใช้งานแล้ว คุณพ่อน่าจะชอบรถยกสูงนิดๆมากกว่ารถเก๋ง
จากประสบการณ์ที่ใช้รถยกสูงมา ทัศนวิสัยที่มองเห็น ทำให้รู้สึกปลอดภัย
รู้สึกขับง่าย สบายกว่าจริงๆครับ เพราะฉะนั้นผมจะจิ้มไปที่รถที่สูงกว่าเก๋ง

ผมมองเป็น New Harrier หรือ Lexus RX ยังได้ความนุ่มนวลสไตล์เก๋ง
ภายในค่อนข้างกว้างพอควร วัสดุต่างๆค่อนข้างดี ได้การขับขี่ที่เหนือกว่า
Accord ในด้านความนุ่มนวล แต่ก็ยังแน่นหนึบไ้ด้ีดีในเวลาเดียวกัน
การขับขี่ไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่า BMW ตระกูล X มากนัก
ความรู้สึกจะดูจะเหนือกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไป แต่ไม่ได้เหนือแบบก้าวกระโดด
อย่าง Honda ไป Mercedes-Benz หรือ BMW

แต่หากมองสถานการณ์ข้างหน้าแล้ว ยังไม่รู้ว่าสภาพเศรษฐกิจเป็นยังไง
อยากจะลดงบลงมาหน่อย ไม่เกิน 2 ล้านบาท
ผมอยากให้รอ New Nissan X-Trail ที่จะมากลางปีนี้
Option ตัวท๊อปมีอะไรให้ตื่นตาืตื่นใจกว่า SUV ในระดับเดียวกันที่มีอยู่ในตลาด
วัสดุภายในตามสไตล์ Nissan ค่อนข้างดีอยู่แล้วไม่น่าเป็นห่วง
การขับขี่เมื่อดูจากเรือธงในบ้านเราอย่าง Teana L33 รุ่นล่าสุดของ Nissan
เชื่อว่า SUV ตัวนี้ น่าจะขับดีอยู่ไม่น้อย ประกอบกับดูจากรีวิวเมืองนอก
คิดว่าถ้าไม่รีบจนเกินไป สนใจกลุ่มไม่เกิน 2 ล้านบาท รอคันนี้ซักหน่อยก็ดีครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

เป็นผมดีใจตายเลย
ที่ตั้งกระทู้แล้วมี พี่ J!MMY / พี่แพน Commander Cheng  / พี่ MoO Cnoe
มาตอบในกระทู้เดียวกัน และมาพร้อมกับข้อมูลและข้อคิดดีๆ
( หากระทู้ที่พี่ๆจะมาตอบพร้อมกันทุกคนหายากนะครับ ไม่เชื่อลองค้นดู อิอิ )  ;D

ปล.หวังว่า จขกท.คนตัดตัวเลือกออกเหลือไม่กี่ตัวแล้วนะครับ
ขอให้ได้รถที่ตรงความต้องการเร็วๆนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• Facebook
Re: [ดราม่า] ครอบครัว ป.4 รายได้เฉลี่ย 300,000/เดือน เ
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 13:38:30 »
ผมต้องขอขอบคุณพี่ๆ(และเพื่อนๆทุกคน มากๆเลยครับ ที่ให้คำแนะนำ ข้อคิด ประสบการณ์ ต่างๆ โดยเฉพาะพี่ๆ 3 คน บุคคลสำคัญ ณ ที่แห่งนี้
ตอนเห็นพี่จิมมี่มาตอบ แอบกรี๊ด(เกือบสาวแตก)อยู่ในใจ เหมือนหัวจะระเบิดยังไงยังงั้นแหน่ะ ยิ่งพอได้อ่านคำแนะนำด้วยแล้ว อิ่มเลยครับ
ตามมาด้วยผู้การแพน และพี่ MoO Cnoe
ผมรู้สึกทราบซึ้งและเป็นเกียรติอย่างมากเลยครับ(ขนาดนั้นเลยจริงๆนะ)
ไม่คิดว่าพี่ๆจะเข้ามาอ่านเลยด้วยซ้ำ บ่องตรงว่า ถ้าผมเห็นพวกพี่ตัวเป็นๆ ถ้าเป็นสมัยก่อน จะต้องรีบวิ่งไปขอลายเซ้นต์แน่ๆ แต่สมัยนี้คงต้องขอถ่ายรูปคู่ แล้วอัพขึ้นเฟสแทน ;D
ชอบเป็นการส่วนตัวมากๆ ยิ่งกว่าดาราสะอีก(ยนกเว้นซุปตาร์)
ผมอยากจะรีเควสทุกคำตอบ ทุกคำแนะนำ ทุกคอมเม้นเลยครับ แต่เดี๋ยวกลัวจะโดนข้อหาปั้มกระทู้เอาได้ ;D

ความคืบหน้า... ตอนนี้ผมขายแจสได้แล้วครับ
เรื่องรถใหม่กำลังอยู่ในระหว่างการพูดคุยกับทางบ้าน ไม่แน่ว่า อาจจะหันไปทางรถหากินแทน(รถพ่วง) แล้วเอารายได้ที่เหลือมาส่งยนต์ ต่อได้ สบายๆ ดีกว่าซื้รถใช้งานแล้วไม่มีรายได้เพิ่มขึ้น สอดคล้องตามคำแนะนำของพี่ๆพอดีเลย
มีพี่สาวท่านนึง ส่ง E mail มาหาผมโดยตรง ด้วยความเป็นห่วงในช่วงยุคเศรษกิฐแบบนี้ กับการออกรถยนต์ใหม่ ด้วยคำแนะนำที่ดีมากๆเลยครับ ผมต้องขอบคุณจากใจจริงๆ
ที่นี่มีอะไรมากกว่าที่ผมคิดจริงๆครับ

ปล.เห็นพี่จิมมี่มาตอบ ผมเปิดอ่านตอนตี 1 กว่าๆ หลับอย่างสบายไม่ฟุ้งซ่านเลยครับ ต่างจากวันที่ตั้งกระทู้แรกๆ กว่าจะนอนหลับเล่นเอา ตี 5 กว่าๆ เนื่องจาก ตื่นเต้น+คิดมาก
ปล.2 ผมชอบพี่เต้กับพี่ตอยมากๆเลยครับ สนุกมีสาระ(และไม่สาระ) ฮาหนัก ฮาเบา ทุกคลิปเลยครับ อยากจะเห็นตัวเป็นๆ ;D ;D ;D

• Facebook
เป็นผมดีใจตายเลย
ที่ตั้งกระทู้แล้วมี พี่ J!MMY / พี่แพน Commander Cheng  / พี่ MoO Cnoe
มาตอบในกระทู้เดียวกัน และมาพร้อมกับข้อมูลและข้อคิดดีๆ
( หากระทู้ที่พี่ๆจะมาตอบพร้อมกันทุกคนหายากนะครับ ไม่เชื่อลองค้นดู อิอิ )  ;D

ปล.หวังว่า จขกท.คนตัดตัวเลือกออกเหลือไม่กี่ตัวแล้วนะครับ
ขอให้ได้รถที่ตรงความต้องการเร็วๆนะครับ
Avatar พี่ อ่านแล้วผมสะดุ้งเลย ฮ่าๆๆๆๆๆ
/การตอบกระทู้ของพี่ๆทั้ง 3  ผมก็ดีใจ+ดีใจสุดๆ เหมือนกันครับ
เรื่องรถ...คำตอบเริ่มชัดเจนขึ้นเรื่อยๆแล้วครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าพอถึงวันนั้นจริงๆ ระหว่างอารมณ์ หรือเหตุผล จะเป็นตัวตัดสิน และเป็นตอนจบของกระทู้นี้(ภาคต่อ)
ถ้ามีความเคลื่นไหวที่เป็นรูปธรรม ผมจะรีบมาอัพเดทเลยครับ

ออฟไลน์ AMG GT

รู้สึก จขกท. จะมาจาก  accclub  หรือเปล่า

• Facebook
รู้สึก จขกท. จะมาจาก  accclub  หรือเปล่า
ใช่แล้วครับผม ก่อนหน้านั้นผมก็อยู่คลับแจส city camry สิงสถิตไปทั่วเลยครับ ^^
แต่ตอนนี้เข้าไปดูแค่ Acccord club แล้วครับ แต่ก็ไม่ค่อยได้ตอบเท่าไร(ความรู้เรื่องรถไม่ค่อยมี)
ส่วนที่นี่สงสัยจะได้นั่งฟังอย่างเดียวสะมากกว่า เพราะมีแต่เทพๆทั้งนั้นเลย ^__^

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
นับถือครอบครัวเลยครับ พยายามจนมีวันนี้ได้

ส่วนตัวผม ผมกลับมองว่า back to basic ดีที่สุดครับ เพราะรถยุโรปยุคนี้อย่างที่พี่จิมมี่ว่า ระบบไฟฟ้าเยอะมาก เยอะจนบางทีผมก็ไม่เข้าใจว่าใส่มาเยอะเกินจำเป็นหรือเปล่า

ตอนนี้ตัวเลือกที่ผมคิดว่าน่าจะเหมาะน่าจะเป็ Isuzu Mu-x เพราะยังไงศูนย์เค้าครอบคลุมสบายๆแน่ๆ แต่ถ้าไม่รีบเปลี่ยนรถ ลองรอดู Toyota Fortuner หรือ Harrior ก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจครับ

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Nisika

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ  :D

ออฟไลน์ aoddy1

อ่านเพลินดีครับ ความขัดสนเป็นแรงผลักดันที่ดีที่สุด จากตัวเลือกคิดว่า Toyota Harrier 2014 น่าจะเหมาะสุด