ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Juke vs CRV vs CivicHybride ซื้อตอนนี้คันไหนคุ้มสุด?  (อ่าน 7182 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nathpol

• Newbie
  • *
เน้นเรื่องความประหยัดระหว่างE85กับไฮบริด วิ่งต่างจังหวัดคันไหนคุ้มกว่าครับ อยากได้รถที่สวยดูดี นั่งสบาย ปลอดภัย และคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป 3คันนี้เอาไรดีครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ^^

ออฟไลน์ NeoZeLon

• Jr. Member
  • **
Re: ระหว่าง Juke vs CRV vs CivicHybride ซื้อตอนนี้คันไหนคุ้มสุด?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 19:18:50 »
รถคนละประเภอ คนละขนาดกันทั้ง 3 เลยอะครับ คงเปรียบเทียบกันลำบาก ไฮบริดวิ่งทางไกลดูจะไม่เห็นผลครับ จะเห็นผลตอนวิ่งในเมืองมากกว่า
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
Re: ระหว่าง Juke vs CRV vs CivicHybride ซื้อตอนนี้คันไหนคุ้มสุด?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 19:19:39 »
เชียร์เจ้าจุก :-*

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 19:19:48 »
รถคนละประเภทกันเลยครับ จุดดีจุดด้อยต่างกันนะครับ ถ้าเอามาเทียบกันจริงๆคงดีกระมังครับ ในส่วนตัวผมถ้าเอาคุ้มในตัวเลือกนี้คงลงที่ Juke มังครับ เพราะราคาไม่แรงเกินไป รถสูงขับหนีน้ำท่วมได้ เครื่องยนต์พอโอเคไปต่างจังหวัดไม่เหนื่อย พื้นที่ข้างในด้านหน้าเหลือๆ ด้านหลังเห็นว่าแคบครับ ถ้านั่งส่วนใหญ่คนสองคนก้ไม่น่ามายมากครับ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 19:20:38 »
ไฮบริดเอาไว้ในเมืองอย่างเดียวครับ ตจว รถไม่ติด วิ่งเร็วๆ มันก็วิ่งน้ำมันครับ
ตจว e85 น่าจะเหมาะกว่า

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 19:29:26 »
เขียร์
Civic MC E85 ไม่ต้องมี IMA

ผมว่า Hybrid แบบ IMA มันไม่ค่อยน่าใช้รอมันเป็น Full Hybrid แบบใน Jazz ญี่ปุ่นค่อยน่าสน (จะรอดู ก็ดีนะครับเผื่อมา Spec โหดๆ)

ส่วนใครว่า Hybrid ทางใกลไม่เห็นผลลองอ่าน Review รถ Hybrid ดีๆครับ

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• Full Member
  • MEW
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 19:44:53 »
"hybrid วิ่งไกล ไม่ประหยัด" จริงหรือครับ ได้ยินจากไหนมาหรือเปล่า หรือ จากประสบการณ์ตรงของตัวท่านเอง

เท่าที่เจอกับตัวเอง camry hybrid ซัดทางไกลยาวๆนี่มันประหยัดน้ำมันน้องๆ 320d เลยนะครับ แค่ราคาน้ำมันดีเซลมันถูกกว่าเบนซิลแค่นั้นเอง

ปล. เชียร์ CR-V แต่อยากให้รอดู ACCORD HYBRID ครับ

ออนไลน์ imvile

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 20:14:06 »
"hybrid วิ่งไกล ไม่ประหยัด" จริงหรือครับ ได้ยินจากไหนมาหรือเปล่า หรือ จากประสบการณ์ตรงของตัวท่านเอง

เท่าที่เจอกับตัวเอง camry hybrid ซัดทางไกลยาวๆนี่มันประหยัดน้ำมันน้องๆ 320d เลยนะครับ แค่ราคาน้ำมันดีเซลมันถูกกว่าเบนซิลแค่นั้นเอง

ปล. เชียร์ CR-V แต่อยากให้รอดู ACCORD HYBRID ครับ

เข้าใจว่าหมายถึงมันไม่ค่อยเห็นผลเท่าในเมืองนะครับ แต่ก็ยังคงประหยัดอยู่

น้าผมใช้ camry 2.4 ตัวเก่า วิ่ง ชิดลม-สยาม-สาธร ทุกวัน ได้ในเมือง 5 โลลิตร นอกเมืองได้ 14 โลลิตร เพิ่งได้รถประจำตำแหน่งคันใหม่เป็น camry hybrid เห็นมาคุยว่าในเมืองได้ 10-12 โลลิตรขึ้น นอกเมืองได้ 16 โลลิตร
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 21:31:01 »
ถ้าออกต่างจังหวัดเชียร์ CRV

ออฟไลน์ dunghill

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 21:45:36 »
สวย ดูดี นั่งสบาย ปลอดภัย ภูมิฐาน... ไป CRV น่าจะเหมาะมากที่สุดนะครับ เติม E85 ได้ด้วย
Honda City 03'
Mazda 323 Astina 91'
Honda City 12'
Ford Escape 03'
Mitsubishi Space Wagon 04'

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 22:01:05 »
civic hybrid ดีกว่าประหยัดน้ำมันดี (18.91 กิโลเมตร/ลิตร) แต่ถ้าขับคนเดียวก็เอาจูคเถอะครับคุ้มสุดเลย
呵呵呵

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 22:04:20 »
Civic MC ตัวธรรมดาครับ

Hybrid Honda ไม่เหนือชั้นเท่าโตโยต้าครับ

แต่ Accord ใหม่ก็ไม่แน่ เพราะเป็น Full Hybrid แล้ว

ออฟไลน์ sixmund35

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 22:53:04 »
เป็นผม น่าจะไปทางเจ้าจุก ไม่ก็ Civic MC ตัวธรรมดา เติม E85 เอาครับ

ในส่วนความคุ้มค่าผมไม่เชียร์ไฮบริดเท่าไหร่ เพราะค่าตัวแพงกว่าพอสมควร ความประหยัด... ไม่รู้จะชดเชยส่วนต่างราคาได้รึเปล่า ค่าดูแลรักษาในระยะยาวที่ยังเป็นคำถาม และราคาขายต่อก็ไม่แน่ไม่นอน ถ้าเกิด 10 ปีข้างหน้าเค้าหันไปใช้ E85 E100 กันแทน ละไฮบริดไม่นิยมล่ะ? ราคาขายจะเหลือเท่าไหร่ แต่เรื่องเท่นี่ผมให้เต็มนะ  :D

ออฟไลน์ sajilki

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 02:18:36 »
คุ้มราคา จุ๊ค

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 09:07:43 »
"คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป"

แหม อ่านมาเจอคำนี้ ผมก็ต้องขอแบ่งเป็นหมวด ๆ แล้วกัน เพราะคนเราคุ้้มไม่เหมือนกัน

1. ความสวย อันนี้ คุณเลือกเองเลย ต่อให้ผมบีบคอคุณบอกว่าJuke สวยสุด แต่คุณไปมอง Civic ว่าสวยกว่าก็คงเปลี่ยนใจคุณไม่ได้

2. ความประหยัดของเม็ดเงิน น่าจะเป็นอะไรที่จับต้องได้ที่สุดแล้ว ข้อนี้ประกอบด้วย
-ค่าเสื่อมรายปี (คิดง่าย ๆว่าเอาค่ารถ - ราคาขายต่อ)
-ค่าบำรุงรักษา
-ค่าน้ำมัน

ค่าเสื่อมรายปี ผมว่า Juke น่าจะต่ำสุด รถแฟชั่นหน้าตาแปลก ๆ ราคาขายต่อ มักจะดีกว่ารถนั่งสี่ประตู ยิ่งเทียบกับAccord Hybrid แล้ว Juke กินขาด

ค่าบำรุงรักษา ถ้าให้เดาว่าหลัง 5 ปีใครซ่อมแพงสุด คงต้องบอกว่า Accord Hybrid อะไหล่ทุกชิ้นในรถมีแนวโน้มแพงกว่า Juke และ Civic ตามลำดับ (อะไหล่Juke แพงมากไม่นับอะไหล่สิ้นเปลืองสึกหรอของเครื่องยนต์)

่ค่าน้ำมัน ผมเดาว่า 3 ตัวนี้เบ็ดเสร็จ ขับเฉลี่ยนอกเมืองในเมืองเท่า ๆ กัน ก็จะกินน้ำมันพอ ๆ กัน แต่ E85 ได้เปรียบตรงค่าเชื้อเพลิงที่ถูกกว่าต่อหน่วย ทำให้ CIVIC น่าจะเป็นรถที่ใช้เงินลงทุนน้อยสุด

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 09:40:56 »
ถ้าซื้อตอนนี้ คือมีรถเลย

Juke จองตอนนี้ เมษา น่ะได้รถ ส่วนลด 5-6 พัน

Civic HB มีรถเหลือเต็ม จากล้านกว่า ลดแสนกว่า ก็คุ้มดีครับ ส่วนลดน่าจะเยอะสุด

CRV แพงสุด ตัว My 2014 มาแล้วตัว 2013 ราคาคงลดหลายหมื่น

ดูแล้วคุ้มสุดตอนนี้ คง Civic,CRV

วิ่งตจว. ดู CRV ก่อน. ล้วค่อย Civic HB

แต่ถ้าให้เลือกคงเอา Civic Hb ครับ ต่อส่วนลด หนักๆ วิีงตจว. ก็ไม่ต่างจาก 1.8

แต่เครื่อง 1.5 กับไฟฟ้าทำกำลังได้ โดยเฉพาะล่วงเร่งแซง ดีเท่าๆ 2.0 เลย

ออฟไลน์ BhuBhu

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 10:05:12 »
ถ้าขับเองในเมือง ไม่มีผู้โดยสารไป Juke

ถ้ามีครอบครัวเลือก CRV

ถ้าอยากได้รถเร็วส่วนลดเยอะ ไปcivic

เปรียบเทียบค่าน้ำมัน Juke คุ้มสุดเพราะเอาส่วนต่างของราคารถมาเติมน้ำมันได้หลายปี ;D

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 10:36:14 »
ถ้า civic ได้ส่วนลดเยอะ น่าสนใจนะครับ (100k) อย่าง prius ตอนนี้ก็ได้กัน 100k ++ ครับ

ออฟไลน์ VVC_77

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 10:54:08 »
 เจ้าของกระทู้ ตั้งประเด็นเงื่อนไขลำดับความสำคัญในการเลือกซื้อรถ  อย่างไรบ้างครับ

ถ้า มีงบ 1.3 ล้าน ผมเชียร์ CR-V  โลด  รถใช้งานได้หลากหลายสไตล์ชีวิต
ถ้ามี งบ 8 แสน ผมเชียร์  Juke  ตัวรถมันเล็กกว่า CR-V  แต่การใช้งาน พอทดแทนกันได้

แต่ Civic Hybrid นี่ มัน รถซีดาน ซึ่งแตกต่างจากเจ้า 2 ตัว ข้างบน ในราคา ระดับใกล้เคียงกับ Juke

สรุปแล้ว เจ้าของกระทู้  ตั้งประเด็นไหน สำคัญมากกว่า ระหว่าง ชนิดรถ SUV, Cross-over, Sedan หรือ งบประมาณ เป็นหลัก

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 12:21:04 »
รถคนหล่ะแนวเลยครับ ถ้าเอาคุ้มผมเชียร์ Juke ครับ ราคาถูกที่สุดไปได้ทุกที่เหมือนกัน ;D

ออฟไลน์ eastbayboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 13:20:41 »
สำหรับผม Juke คุ้มค่ามากครับ จากที่ได้ใช้มา 1 อาทิตย์
อัตราเร่งพอใช้ ไม่แรงไม่อืด ถ้าเทียบกับ Tiida 1.6 (รถของที่บ้าน) ผมรู้สึกว่า Tiida ดูกระฉับกระเฉงกว่า เร่งขึ้นกว่า แต่Jukeก็มาเรื่อยๆ แต่ช่วงล่างที่มั่นใจกว่า และสบายกว่าTiida

สำหรับห้องโดยสาร ถ้าขับกันแค่ สองคน นานๆที มีเพื่อนติดรถไปด้วย ไม่ลำบากเลยครับ ข้างหน้าทัศนวิสัยดี ไม่อืดอัด สูงน่าจะพอๆกับ CRV (ความรู้สึกส่วนตัว) เพราะเคยขับ CRV 2.4 โฉมปัจจุบันครั้งนึง
แต่เรื่องของความเอนกประสงค์ สู้CRV หรือ Tiida ไม่ได้แน่นอน มีอยู่วันนึงต้องไปรับญาติที่สนามบินสองคน กระเป๋าใบใหญ่ 2 ใบ ใบเล็ก และสัมพาระอีก สองสามชิ้น ปรากฏว่าข้างหลังน้อง Juke  ยัดกระเป๋าใบใหญ่สองใบไม่พอ รู้สึกว่าด้านหลังมันสูงๆเลยทำให้กระเป๋าไปติดกับกระจกจึงปิดข้างหลังไม่ได้ ต้องเอามาไว้ตรงคนนั่งด้านหลังแทน แต่ถ้าพับเบาะน่าจะได้สบายพอสมควร
การขับขี่และอัตราบริโภค ถือว่าดีครับ ตอนไปรับรถต้องขับกลับจากเชียงรายมาเชียงใหม่ ถือว่าใช้ได้ดีเลยครับ ทั้งขึ้นเขา เข้าโค้ง ลงดอย แต่ไม่ได้ลองกดเยอะ เพราะยังใหม่ ขับที่ความเร็วประมาณ 90-120 กม/ชม เกรงใจเครื่องยนต์อยู่ครับ  ;D ตอนไปรับรถ เซลล์แถมน้ำมันให้ 1,000 อยู่ที่ประมาณครึ่งถังครับ ขับกลับมาเชียงใหม่ได้สบาย และใช้ขับไปมาอีก จนไฟบอกระดับเหลือขีดเดียว ดูเข็มไมล์วิ่งไปได้ประมาณ 320 กม. ผมจึงแวะปั๊มลอง(กระแดะ)เติม วีพาวเวอร์ ไนโตรพลัส (ลิตระ 43.8) ไป เต็มถังประมาณ 2,100 บาท :'(
ในเรื่องของความสวย แล้วแต่คนเลยครับ สำหรับผมชอบด้านข้างและด้านหลังรวมถึงไฟท้ายและโป่งล้อครับผมว่าสวยดี

ออฟไลน์ chettaphong

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 14:03:32 »
ผมไม่แน่ใจจุดประสงค์ของ จขกท นะครับว่า เอาอะไรมาวัดความคุ้ม
แต่ส่วนตัวผมไปดู Juke มาสำหรับผมแล้วมันไม่ใช่อ่ะครับ ดูในรูปใน Brochure สวยดีแต่ของจริง มันไม่ใช่สำหรับผมครับ
CRV กับ Civic Hybrid ถ้าเน้นประสิทธิภาพ สมรรถนะ น่าจะเป็น Civic นะครับ

แต่ถ้าเน้นประหยัด และไม่รีบ ไม่สนขนาดรถ รอ Jazz Hybrid 2014 ครับ ผมเองก็รอดูอยู่

ส่วนตัว Hybrid ผมอยากเห็น Prius กับ Accord Hybrid plugin เข้ามาขายเมืองไทยอ่ะครับ

ออฟไลน์ PengZZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 16:27:57 »
เชียร์ Juke ครับ รถแนวดี