ผู้เขียน หัวข้อ: SUV คันไหนดีครับ งบไม่เกิน2m ขับขึ้นเขาบ่อยครับ+ถามbmw x1 dieselด้วยครับ  (อ่าน 6917 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
คือตอนแรกที่ดูไว้มี cx-5 diesel / captiva diesel / tuscon ที่นี้เดิมจะเอาcx-5 แต่ดูเเล้ว+ตามข่าว รถดีเซลไม่มีส่งให้ลูกค้า ดีนะที่บ้านผมยังไม่ได้จองไป เลยไปหาๆ มือ2 เจอ bmw x1 diesel ปี 2011 เออ ราคาลงมาเยอะละ พอๆcx-5 dieselเลย ที่นี้อยากถามว่า ตัวx1 dieselนี้ เป็นขับ2หรือขับ4นะครับ เเล้วอัตราการกินน้ำมันเท่าไรครับ อัตราเร่งเป็นไง อุปกรณ์ภายในเยอะมั๊ยครับ เเล้ว ตอนนี้เห็นมีminor changeเเล้ว เกียร์8speed pro รถใหม่เป็นไงบ้างครับ เทียบกับรถเก่า อีกตัวที่ดูคือ volvo xc 60 diesel ราคา2m ตัวนี้น่าสนมั๊ยครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

โจทย์รถคันนี้คือ
1 ขอDieselก่อนเลยครับ เน้นแรงและประหยัด ไว้ขับขึ้นเขา
2 x1 dieselโฉมแรก ขับอะไรครับ xc60 ขับอะไรครับ cx-5ที่บ้านokครับ ขาดแค่รอรถนานเกิน อ่านในclubรอรถนานไปไหนครับเนี้ย
3 awd ได้ยิ่งดี เพราะต้องขับขึ้นเขาค้อประจำเลยนะครับ ขอแบบทนๆหน่อย ที่บ้านขับกันเร็วอยู่  ว่าแต่อู่นอกbmw กับ volvo มีที่ไหนบ้างครับ กำลังสนใจ2คันนี้ บ้านผมอยู่ฝั่งธนนะครับ แถวบางแค ใครมีแหล่งอู่นอก pmมาหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 13:45:39 โดย Zx-III »

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
X1 ช่วงล่างดีกว่าครับ แต่เป็นขับหลัง เครื่องก็ประหยัดดี
แต่แคบพอสมควรนะครับ ประมาณ มาสด้า 3 ได้มั้ง

CX-5 ก็น่าสน แรง+ประหยัดด้อยกว่า ช่วงล่างใช้ได้เลยครับ
ถ้าขี้เกียจรอก็จัดคันอื่นดีกว่าครับ

XC60 นั่งสบายมากกกกกก เบาะนุ่ม ช่วงล่างนุ่ม สบาย
ออพชั่นค่อนข้างเต็ม แล้วผมว่า ภายในรุ่นนี้สวยเนี๊ยบมากๆ

สรุป ถ้ารอได้ก็ CX-5 ผมว่าพอแล้ว หรือถ้าขี้เกียจรอ ก็ไป X1 แต่ถ้าดันนั่งหลายคนอีก ก็ไป XC60
ทั้งนี้ทั้งนั้น X1 นี่ดูสภาพก่อนนะครับ ไม่ค่อยอยากจะเชียร์มือ2 ที่ไม่รู้ประวัติ

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
BMW X1 เป็นรถขับ 2 ขับล้อหลัง  ภรรยาผมใช้อยู่ เป็นรุ่น minor change 2013 แล้ว  เกียร์ ZF 8 speeds ฉลาดมาก ประหยัดมาก มี paddle shift iDrive/navigation  เติมดีเซล v-power วิ่งส่งลูกแถบชานเมือง ได้ 16 - 17 กม/ลิตร  ตัวนี้พวงมาลัยจะไม่หนักเหมือนตัวเก่า
ตัวก่อนเป็นเกียร์ 6 speeds  ก็ดีครับ   

ออฟไลน์ V40CC

• --- Driving for Life ---
XC60 มันเกิน 2m นะครับ ราคาตามโบรชัวร์ 3,099,000  ถ้าจะเอาวอลโว่รุ่นที่อยู่ใน range ที่ จขกท. ต้องการน่าจะเป็น V40 cross country T5 มากกว่าที่ 1.92m   (กรณีป้ายแดงนะครับ)
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ AkE

Cheer CX5 ไม่ก้ไป XC60 เลยคับ

XC60 มันเกิน 2m นะครับ ราคาตามโบรชัวร์ 3,099,000  ถ้าจะเอาวอลโว่รุ่นที่อยู่ใน range ที่ จขกท. ต้องการน่าจะเป็น V40 cross country T5 มากกว่าที่ 1.92m   (กรณีป้ายแดงนะครับ)

มือ2ครับ xc60 เห็นมีปล่อยละครับ

ออฟไลน์ AMG GT

ขึ้นเขาน่าจะ  CX-5  น่าจะโอเคนะผมว่า โอเคทั้งรถและ 0 บริการ

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
XV ไหมครับ
N/A  

ออฟไลน์ каваи

ไม่เกิน 2m ลองดู Forester เครื่อง 2.0 N/A ดูครับ

ความปลอดภัยครบ  :D

ออฟไลน์ NoName__???

ดูจากตัวเลือกคงสนใจตัวดีเซล เพราะประหยัดและแรงบิดไว้ขึ้นเขา ถ้าจะะล้นมือ2ทั้ง2ยี่ห้อยุโรป ลองหาอู่นอกคู่ใจไว้ซักอู่สองอู่ ที่เคยทำทั้งสองรุ่นนี้ด้วยนะคะ
ส่วนตัวเรามีอู่บีเอ็ม ที่สนิทใจไว้ใช้บริการค่ะเลยไม่ค่อยห่วงมือสอง แต่เคสนี้เราชอบ XC60D ได้ทั้งใหญ่และนุ่ม เหลือแค่เรื่องอู่ จขกท ลอง/ปสำรวจดูนะคะ

ออฟไลน์ toonnazaone

Cx5ดีเซลพี่ที่ทำงานจองตอนเปิดตัวก็ได้รถแล้วนะคับ
0พิษณุโลก ลองถามดูดิคับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รอรถใหม่ดีกว่าครับ CX-5

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
Xc60 เป็นขับ2เลยไม่น่าสนใจในกรณีนี้  แต่น่าจะนั่งสบายสุดในตัวเลือก

X3เป็นขับ4ตลอดเวลา(ถ้าผมไม่ได้เข้าใจผิดเรื่องx drive)ถ้ามือ2ได้ดีเซลราคาดีก็น่าสน

XC-5ติดตรงเบาะหลัง ถ้ามีคนนั่งบ่อยผมว่ามันไม่สบายเอาซะเลย

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ขออนุญาตถามด้วยนะครับ
x1 ตัวเครื่องดีเซลตัวเดียวกับ x3 แต่คนละตัวกับ F30 ?
ขอบคุณครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ flybigbear

ขึ้นเขาแบบไหนครับ เขาถนน4เลน เขาถนน2เลน เขาถนนลูกรัง ต้องดูว่าเราวิ่งขึ้นเขาแบบไหนบ่อยกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ลืม XV , Forester ไปรึเปล่าครับ ;D

ออฟไลน์ V40CC

• --- Driving for Life ---
แล้วก็ Suzuki SX4 อีกคันคับ
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ลืม XV , Forester ไปรึเปล่าครับ ;D

ไม่ลืมครับ แต่ไม่ตรงโจทย์ที่บ้านนะครับ

ดูจากตัวเลือกคงสนใจตัวดีเซล เพราะประหยัดและแรงบิดไว้ขึ้นเขา ถ้าจะะล้นมือ2ทั้ง2ยี่ห้อยุโรป ลองหาอู่นอกคู่ใจไว้ซักอู่สองอู่ ที่เคยทำทั้งสองรุ่นนี้ด้วยนะคะ
ส่วนตัวเรามีอู่บีเอ็ม ที่สนิทใจไว้ใช้บริการค่ะเลยไม่ค่อยห่วงมือสอง แต่เคสนี้เราชอบ XC60D ได้ทั้งใหญ่และนุ่ม เหลือแค่เรื่องอู่ จขกท ลอง/ปสำรวจดูนะคะ

ช่วยpmอู่bmหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

X1 ขับในเมืองยังทรมานเลยครับ (แข็งกระด้าง)
ถ้าขับขึ้นเขาไม่อยากจะคิดเลยครับ ผมว่ามองคันอื่นดีกว่าครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0