ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องฟังก์ชั่นของซันรูฟหน่อยครับ  (อ่าน 1879 ครั้ง)

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
ถามเรื่องฟังก์ชั่นของซันรูฟหน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 22:15:50 »
สวัสดีครับ เพิ่งเคยมีรถที่มีซันรูฟเป็นคันแรกน่ะครับ (โฟกัส MK3) ยังไม่ค่อยเข้าใจการทำงานของมันดีนัก ไม่รู้ใช้ถูกตามจุดประสงค์มันหรือเปล่าน่ะครับ

คือหยั่งงี้ครับ ผมพบว่าฟังก์ชั่นมันมีหลักๆ 2 แบบคือ

1) กดเพื่อเลื่อนกระจกไปด้านหลังรถ พอกระจกเลื่อนไปสักพักมันจะมีเหมือนแท่นยางเป็นร่องๆ เลื่อนขึ้นมา อยากทราบว่าเจ้ายางร่องๆ มันมีไว้เพื่ออะไรเหรอครับ กันลมหรือเปล่าอ่ะครับ

2) กดปุ่มที่ชี้ไปด้านหน้ารถ กระจกจะยกตัวด้านท้ายขึ้นมาระดับนึง คืออยากรู้ว่าฟังก์ชั่นอันนี้เอาไว้ทำอะไรเหรอครับ ผมเดาว่าระบายความร้อนในห้องโดยสารหรือเปล่าอ่ะครับ

วานผู้รู้ช่วยไขความกระจ่างให้ผมทีครับ

ขอบคุณคร้าบบบบ

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
Re: ถามเรื่องฟังก์ชั่นของซันรูฟหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 22:25:50 »
1. ไว้เพื่อบังคับลมให้ผ่านยกขึ้นไปครับ เวลาขับเร็วๆช่องที่เปิดออกจะได้ไม่ต้านลม
2. ไว้สำหรับ ระบายความร้อนที่คงค้างในรถ หลังจากจอดตากแดดนานๆ รวมถึงกลิ่นที่ไม่พึงประสงค์ครับ

ออฟไลน์ flybigbear

• Hero Member
Re: ถามเรื่องฟังก์ชั่นของซันรูฟหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 10:40:37 »
ได้ความรู้เพียบเลย

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 11:40:43 »
1. ไว้เพื่อบังคับลมให้ผ่านยกขึ้นไปครับ เวลาขับเร็วๆช่องที่เปิดออกจะได้ไม่ต้านลม
2. ไว้สำหรับ ระบายความร้อนที่คงค้างในรถ หลังจากจอดตากแดดนานๆ รวมถึงกลิ่นที่ไม่พึงประสงค์ครับ

ขอบคุณมากๆครับผม แสดงว่าเข้าใจถูกต้องแล้วว :D