ผู้เขียน หัวข้อ: ผมว่าช่วงนี้ cx-5 เริ่มมาแรงนะเนี่ยเห็นป้ายแดงเยอะมากๆเลย  (อ่าน 5962 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
จังหวัดผมเนี่ยเห็นป้ายแดงเยอะมากเลยครับ  ผมว่ามันก็สวยดีนะ  มองจากด้านข้างสวยนะ  แต่ด้านหน้าผมว่ามันเชยๆไปหน่อย  ด้านหลังก็สวยเฉียวเลยแหละ ผมว่าต่อไปเนี่ยยอดขายคงจะไปพอๆกับ Cr-V  เลยแหละเพราะถ้าพูดตามเนื้อผ้าก็คือ  Cx-5  option พวกความปลอดภัยเนี่ยเยอะกว่ามาก  0 บริการก็ไม่ขี้เหร่นะ
ปล.อยากทราบว่าพวกไฟหน้ารถของ Mazda ที่เป็น Bi-Xeon  เนี่ยเค้าใช้ค่า K  เท่าไหร่อ่ะผมว่าแสงมันสวยดีนะครับ  สว่างแต่ไม่แสบตาอ่ะ
ปล.แต่รู้สึกว่าตัวเครื่องเบนซิล 2.5  เสียงเครื่องมันดังไปนิดนะผมว่ามันดังคล้ายๆเครื่องดีเซลอ่ะครับ  น่าจะเป็นเสียงหัวฉีด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 23:15:26 โดย NamPTK_Gifted »

ออฟไลน์ V40CC

• Full Member
  • --- Driving for Life ---
เห็นด้วยครับ แต่คิดว่ายังไงก็คงยังไม่แซง Cr-v ใน generation นี้
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
เจอบ่อยมากๆครับ

เรื่องไฟผมเห็นด้วยนะ ไฟขาวของ mazda

mazda3 ผมก็ไฟขาว ขาวแบบไม่แสบ ขาวสว่างๆกำลังดี

ความรู้สึกตอน test drive มันตราตรึงมากๆ ตอนนั้นขับในถนนแคบๆ ประมาณ 80 กับเซลครับ
เซลก็อธิบายไปเรือยๆ อยู่ดีๆมีรถเครนถ่อยหลังมา ไอเราก็หักเบาๆแล้วหักกลับ มันเนียนมากๆ เซลยังไม่หยุดพูดสักเอะ
DNA mazda จริง ๆทั้ง 2 3 cx-5

ออฟไลน์ okashi

ไฟ HID ค่ามาตรฐานโรงงานอยู่ที่ไม่เกิน 4300k ครับ

ส่วนตัวเริ่มเห็นเยอะขึ้นเรื่อยๆ ตัวผมเองชอบรุ่น 2.5s คิดๆอยู่ว่าจะเอา BT-Pro 3.2  ไปเทิร์นดีมั้ยหว่า
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ลองขับดีเซลครั้งเดียว หลอนจนอยากได้ถึงทุกวันนี้
ยืนยันว่าตัวรถนี่ได้ใจมากกว่าคู่แข่ง ยกเว้นพื้นที่ภายใน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ PREM

ผมยังเห็นไม่ค่อยเยอะเลย ไปไหนเจอแต่ CR-V
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เห็นทุกวันเพราะข้างบ้านซื้อมา 2.0S คันนึง 2.2XDL คันนึง  ;D
ส่วนตัวลองขับ 2.5S มา การขับขี่เทพมากกก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ elite

• Full Member
ชอบด้านหลังสวยดี วันก่อนขับตามหลังแฟนบอกโลโก้มาสด้าอันเท่าหน้า

ออฟไลน์ panerai

ปกติครับ รถมันทะยอยส่งมอบเรื่อยๆ ก็เลยเห็นเยอะขึ้นครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ผมว่า Juke แรงกว่า เห็นในเชียงใหม่ได้บ่อยครั้งกว่า CX5 ซะอีกครับ
แล้ววิ่งบนนถนนโดดเด่นมากๆ
แต่ทำไม CX5 พอวิ่งบนถนน แล้วมันดูกลืนๆหว่า

ออฟไลน์ whoami

ส่งมอบได้มากขึ้นก็เจอเยอะขึ้นครับ แต่ผมยังเจอบนถนนใน ตจว บ้านผมน้อยมาก

และคิดว่ายังไงยอดขายก็ยังแพ้ CRV  แน่นอนครับ
และถ้า X-Trail ใหม่ที่จะเปิดตัวปีนี้ ทำออกมาได้ดี ไม่แน่ cx5 อาจแป๊กก็ได้นะ

ออฟไลน์ TheGTO

• Jr. Member
  • **
จังหวัดที่ผมอยู่ และจังหวัดใกล้เคียง แทบจะไม่เจอเลย
เจอแค่ประมาณอาทิตย์ละคันแค่นั้น
น้อยมากๆๆ

ออฟไลน์ Nut_K

ผมไปลองขับ 2.5 S มา ผมว่าโดยรวมมันดีกว่า CR-V อีกครับ ทั้งช่วงล่าง การขับขี่ การเก็บเสียง แต่แพ้เรื่องพื้นที่ + funtion ภายในรถ

ออฟไลน์ f1rstgot

ผมว่า Juke แรงกว่า เห็นในเชียงใหม่ได้บ่อยครั้งกว่า CX5 ซะอีกครับ
แต่ทำไม CX5 พอวิ่งบนถนน แล้วมันดูกลืนๆหว่า

คนละ Segment นะครับ B / C Crossover 8แสน กับ 1.2 - 1.67 ล้าน ส่วนที่มันดูกลืนๆกับรถทั่วไป เพราะการออกแบบภายนอกของ Cx-5 ไม่ได้แปลกแหวนแนวแบบ Juke ไงครับ  ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ถ้าโดยส่วนตัวคิดว่า ยอดขายคงจะไม่แซง CR-V ได้หรอกครับ
CX-5 ทำหลายๆด้านได้ดีกว่า CR-V เกือบทั้งหมด
ยกเว้นพื้นที่ภายในและการเก็บเสียง
แต่...ลูกค้าส่วนใหญ่ของกลุ่มนี้เน้นเป็นรถครอบครัว
ดังนั้นพื้นที่ภายในจึงค่อนข้างเป็นประเด็นสำคัญในการเลือก

CX-5 เป็นรถที่ดี แต่ยังไม่ตอบโจทย์ลูกค้าส่วนใหญ่ของกลุ่มนี้
กลับกัน CR-V เป็นรถที่กลางๆ ไม่ดีมาก แต่ก็ไม่ได้แย่อะไร
แต่มีข้อดีที่ตอบโจทย์ลูกค้าส่วนใหญ่ของกลุ่มนี้ได้มากกว่า

ยอดขายระหว่าง CR-V กับ CX-5 (เริ่มตั้งแต่ CX-5 เริ่มส่งมอบ)
** แต่ CX-5 ยอดน่าจะดีกว่านี้อีกหน่อยในเดือนถัดๆไป
เพราะ รอตัวดีเซลที่ยังค้างส่งมอบไม่หมด

ปล.แต่ผมอาจจะคิดผิดก็ได้นะครับ
เพราะคราวก่อนผมคิดว่า MU-X ไม่มีทางแซง Fortuner ได้
แต่เดือนมกราคม 2014 MU-X ก็ยอดมากกว่า Fortuner

แต่ที่น่าสนใจคือ X-Trail ที่จะมากลางปีนี้ จะมาเบียดทั้ง CR-V และ CX-5 อีกคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 19:37:31 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Lammerison

ที่โคราช เจอะบ่อยเลยครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs

คนละ Segment นะครับ B / C Crossover 8แสน กับ 1.2 - 1.67 ล้าน ส่วนที่มันดูกลืนๆกับรถทั่วไป เพราะการออกแบบภายนอกของ Cx-5 ไม่ได้แปลกแหวนแนวแบบ Juke ไงครับ  ;D

ผมหมายถึงช่วงการเปิดตัวใกล้ๆกันหนะครับ
แล้วผมก็ว่ายอดขายในแต่ละเดือนมันไม่ได้หนีกันมาก หลัก 500+คันพอกัน
สงสัยคนเชียงใหม่ชอบรถเด็กแนวมั้ง อิๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เจอบ่อยเหมือนกันครับ

ตอนนี้เริ่่มทะยอยออกมาหลายคันแล้ว Juke ก็ด้วย

ออฟไลน์ bkk122

• Newbie
  • *
ติดส่งมอบคงอีกหลายร้อยหรือเป็นพันแหละ

ผม 3 เดือนแล้วก็ยังไม่ได้เลย จองทั้ง 2.0S ทั้ง 2.5 อันไหนมาก่อนก็เอา