ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับฟิล์ม v kool ครับ  (อ่าน 6984 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitydog

• Jr. Member
  • **
ถามเกี่ยวกับฟิล์ม v kool ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 23:23:43 »
ออกรถมาได้ 3-4เดือนแล้วครับ ตอนออกรถ เซลล์บอก ถ้าเอาฟิล์ม lamina แถมฟรี เอา vkool เพิ่ม 10000บาท

สรุป เพิ่มเงินเอา  v kool บานหน้า60 รอบคัน 80

สอบถามหน่อยครับ
1.ทุกวันนี้ยังไม่รู้เลยครับว่า หน้า 40 หรือ 60 มันเห็นหน้าค่อนข้างชัดเจนนะครับ และ ดูสว่างมาก เทียบกับ ฟิล์ม80 รอบคัน
2.ฟิล์มที่ติดรถอยู่ใช่ยี่ห้อ v kool จริงๆหรือเปล่าครับ จะทราบได้อย่างไรครับ

**ที่กระจกหลัง มีโลโก้ I'm vkool ติดอยู่ครับ (สามารถลอกออกได้) เหมือนเอามาแปะเองได้ครับ
**ตอนวันรับรถ ตรงปุ่มเลื่อนเปิดปิดกระจก ก็มีติด สติ๊ักเกอร์เตือน โลโก้ V kool นะครับ ว่าอย่าเปิดก่อน 7วันอะไรประมาณนี้ครับ
**80 เวลากลางคืน จะมืดครับ มองแทบไม่เห็นเลยหากอยู่ในที่ไม่มีแสงสว่าง (เห็นแสงไฟรถชัดเจนครับ)
**ฟิล์ม80 รอบคัน ข้างนอกมองข้างในไม่เห็นแน่ๆครับ

อยากทราบประสบการณ์ของท่านที่เคยใช้ lamina กับ v kool ครับ หรือยี่ห้ออื่นๆมีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรครับ
ในอนาคต 1-2ปี คิดว่าจะเปลี่ยนฟิล์มเป็นแบบใสๆนะครับ
ขอบคุณมากนะครับ

Re: ถามเกี่ยวกับฟิล์ม v kool ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 23:45:18 »
ตอบให้นะครับ

1.ทุกวันนี้ยังไม่รู้เลยครับว่า หน้า 40 หรือ 60 มันเห็นหน้าค่อนข้างชัดเจนนะครับ และ ดูสว่างมาก เทียบกับ ฟิล์ม80 รอบคัน

ตอบ... ถ้ามันสว่างมาก ยังไงก็ไม่ใช่ VK40 แน่ๆ น่าจะเป็นเบอร์ VK55 หรือไม่ก็เป็นตระกูลที่ถูกกว่านี้ เพราะผมใช้ VK40บานหน้าอยู่ มันก็สว่างแต่ไม่มาก

2.ฟิล์มที่ติดรถอยู่ใช่ยี่ห้อ v kool จริงๆหรือเปล่าครับ จะทราบได้อย่างไรครับ

ตอบ... ดูตอนติดเสร็จแล้วดูไม่ออกครับ เพราะมันไม่มียี่ห้อที่ตัวฟิล์ม แต่ถ้าดูระหว่างกำลังติดตั้งจะเห็นว่ามันจะมีแผ่นโลโก้อยู่บนตัวที่ลอกออกมาครับ

หรือถ้าอยากจะรู้ให้ได้จริงๆ และไม่เชื่อใบประกัน มีอีกวิธีคือไปวิ่งในอุโมงค์ตอนกลางคืน แสงไฟที่มันส่องมาที่กระจกบานหน้ามันจะไม่กระจายครับ ผมใช้มาหลายยี่ห้อ ข้อที่ไม่กระจายแสงเวลาส่องมาให้รำคาญตา เป็นคุณสมบัติที่คนไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับวีคูลครับ ขนาดลามิน่าตัวท็อป ผมใช้มาแล้ว มันก็จะกระจายแสงอยู่ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ถามเกี่ยวกับฟิล์ม v kool ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 01:23:27 »
ของผมมันจะมีบัตรรับประกัน V-Kool ส่งตามมาที่บ้านครับ

อันนี้ Copy มาให้ครับ

เมื่อท่านติดตั้งฟิล์ม V-KOOL จากศูนย์ที่ได้รับการรับรองจากบริษัท ท่านจะต้องได้รับบัตรรับประกันผลิตภัณฑ์หรือใบรับประกันทุกครั้ง โดยท่านจะได้รับใบรับประกันชั่วคราวก่อนจากศูนย์ที่ทำการติดตั้ง  หลังจากนั้นท่านจะได้รับใบรับประกันจริงจากบริษัท วี.เค.เอส.ทินท์ จำกัด ซึ่งจะส่งให้ท่านทางไปรษณีย์ตามที่อยู่ที่ท่านระบุไว้ โดยปกติท่านจะได้ใบรับประกันจริงหลังจากติดตั้งประมาณ 1 เดือน หากเกินกว่านี้ ขอให้ท่านติดต่อศูนย์ที่ติดตั้งเพื่อตรวจสอบทันที

ท่านควรเก็บรักษาใบรับประกันชั่วคราวไว้จนกว่าจะได้รับใบรับประกันจริง  และท่านจะต้องเก็บใบรับประกันจริงไว้จนกว่าจะหมดอายุ เพราะใบรับประกันนี้จะต้องใช้เป็นหลักฐานทุกครั้งที่ฟิล์มมีปัญหา หรือหากเกิดอุบัติเหตุกระจกแตก ก็จะต้องนำไปแสดงให้บริษัทประกันทราบเพื่อเคลมค่าเสียหายของฟิล์มอีกด้วย

ต้องการสอบถามเกี่ยวกับใบรับประกันเพิ่มเติม กรุณาติดต่อ โทร. 02-320-4799, 02-752-6877
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ carpulico

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 02:45:52 »
ความเห็นตามท่านบนๆเลยครับ  ชัดเจนทีเดียว
ถ้ามีเวลาคุณลองนำรถเข้าไปตรวจสอบที่ศูนย์ใหญ่ก็ได้ครับ
ลองเช็คก่อนว่า dealer ที่คุณไปติดเป็นของ vkool corp หรือ vkool group
ถ้าเป็นของที่ไหนก็ไปตรวจสอบที่นั่น  ทั้งสองที่เขามีเครื่องมือทดสอบการสะท้อน/การกันความร้อนอยู่
ชัวร์แน่นอนครับ   ;D

รถผมจาก lamina ไป VK 30 เพิ่ม 12000 นับว่าใกล้เคียงกัน  เดาว่าของคุณไม่น่าจะปลอม
และต้องได้ solitaire package ด้วย  เพราะ package อื่นถูกกว่ามว๊ากกกกกก
แต่ยังสับสนอยู่เหมือนกันเพราะคุณบอกมองไม่เห็นเวลากลางคืน 
เพราะรถผม VK30 วิ่งกลางคืนบ่อยๆไม่รู้สึกมืดเกินไปนะครับ

ออฟไลน์ suksan4

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 06:03:29 »

1. มีใบรับประกัน ร้านที่ติดตั้งจะต้องเป็นตัวแทนจำหน่าย
2. ของผมบานหน้า VK70 มองจากด้านในที่มุมซ้ายบน มีลายน้ำ V KOOL แต่ดูยากสักหน่อย รอบคัน T35 มีตัวอักษร T
3. หัวม้วนฟิล์ม พิมพ์ V KOOL
4. ถ้ามีเศษฟิล์ม จะเห็นว่าหนา และแข็ง กว่าฟิล์มชนิดอื่น

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 09:49:14 »
เมื่อไหร่เราจะเลิกเรียกความเข้มฟิมล์ว่า 40,80,60 ซ่ะทีีครับ ไอ้ภาษาช่างวิบัตติเนี่ย

ติดฟิมล์ดูที่เบอร์ฟิมล์ สมัยนี้ รหัสฟิมล์มันจะบอกเองว่า แสงผ่านประมาณเท่าไหร่

เช่น VKool VK70. คือฟิมล์รุ่น VK แสงผ่านประมาณ 70%

3M ก็ใช้เช่น FXR 20 ฟิมล์ปรอท R แสงผ่านประมาณ 20%

lamina ก็มี Pop50 ฟิมล์เกรดต่ำ แสงผ่านประมาณ 50%

ส่วนคันจกท. ให้ดูจากข้างนอกครับ ดูจากข้างในมันจะดูใสหมดล่ะ

ดูความเข็มเทียบกับกระจกเดิมติดรถจากด้านนอกน่ะครับ ก็พอจะทราบความเข้มได้

VKool ตระกูล VK จะมีรุ่นเก่าคือ VK70, 40 รุ่นใหม่มีรุ่น Gold รุ่น VK55, 30 ส่วนรุ่น VK15 ยกเลิกกลายเป็นรุ่น T15 แทน

ดูของแท้ผมว่าถ้าไม่ดูที่ร้านติด ก็ดูจากใบรับประกันชั่วคราวครับ แล้วเช้คร้านกับตัวแทนใหญ่ว่าเป็นร้านตัวแทนจริงไหม

แต่พอครบ 1 เดือนคุณต้องไปลงน้ำยาปิดขอบน่ะครับ จะได้รู้จักร้านติด ถ้ามีอะไรสงสัยก็ถามที่ร้านเลย

ออฟไลน์ propo

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 10:02:27 »
ใสสุดของ vkool vk70 นะ คือแสงผ่านได้70% ไม่ใช่กันแสง70% รู้สึก lamina จะตรงข้าม คือ ถ้า80คือกันแสง80%มั๊ง

ที่บ้านเคยติด vk70รอบคันมา3คัน ไม่มีปัญหาไร ใสดี แต่ตอนหลังรู้สึกแดดมันแรงขึ้นvk70เอาไม่อยู่

คันใหม่เลยติด หน้าvk70 รอบคัน vk40 โอเคนะ ยังใสอยู่ แต่gps ต้องเอามารับสัญญานนอกรถก่อนให้รู้ตำแหน่ง เสร็จแล้วก็ใส่ในรถ ก็ใช้ได้ แต่ถ้าเปิดใช้ในรถทันทีจะไม่ได้

รถคันแรก คันแรกติด huper optic บานหน้า c60 เน้นปลอดภัยสว่าง ไม่เชื่อเซลล์ฟิลม์ รอบคัน c40 ผลคือ c60ร้อนไป c40โอเค สว่างด้วย ใกล้เตียงvkool
รถคันแรกคันที่2เลย บานหน้า c40 รอบคันc20เลย เย็นสบาย gpsไม่มีปัญหา แต่ไปเปลี่ยนบานหน้า มันร้าว จะติดfilmใหม่ c40บานหน้ามันเอา7000แนะ กลัวประกันเบี้ยว
เพราะตอนติดชื่อคนเอาไปติด ไม่ตรงกะชื่อเจ้าของรถ

เลยจะลอง solar gaurd ดู เห็นแนะนำกันดี แล้วคันนี้เพื่อขายเลยไม่อยากติดแพง เดี๋ยวติดมาแล้วจะรายงานผล

ออฟไลน์ kabokaboh

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 11:10:47 »
Vkool VK ของแท้ ต้องเป็นสนิม และ ชอบทะเลาะกับ GPS และ easypass

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 13:01:01 »
Vkool VK ของแท้ ต้องเป็นสนิม และ ชอบทะเลาะกับ GPS และ easypass

ผมใช้มาเกิน 5 ปีไม่เป็นสนิมครับ

จะเป็นก็ต่อเมื่อช่างติดไม่ดี และซีลน้ำยาไม่รอบบานครับ

GPS ยื่นยันว่าผ่านครับ Garmin ผ่านทุกตัวตั้งแต่รุ่นเก่า ถ้าตัวอื่นก็ว่ากัน

Easy Pass ต้องไม่ผ่านถึงเป็นของแท้

รีโมทประตู จะเปิดยาก ถึงจะแท้ครับ

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 22:41:57 »

ผมใช้มาเกิน 5 ปีไม่เป็นสนิมครับ

จะเป็นก็ต่อเมื่อช่างติดไม่ดี และซีลน้ำยาไม่รอบบานครับ

GPS ยื่นยันว่าผ่านครับ Garmin ผ่านทุกตัวตั้งแต่รุ่นเก่า ถ้าตัวอื่นก็ว่ากัน

Easy Pass ต้องไม่ผ่านถึงเป็นของแท้

รีโมทประตู จะเปิดยาก ถึงจะแท้ครับ

จริงครับเห็นด้วย

ออฟไลน์ Tabbar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 08:27:14 »
รุ่นท๊อปของ Lamina ไม่ได้แพ้ Vkool หรอกครับ เผลอๆดีกว่าด้วยซ้ำ ถ้าชอบฟิล์มใสลองดู L60Max ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Sunlight

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 21:40:51 »
ติดลาิมิน่ามาครับ ก่อนติดศึกษาเยอะมากเอามาเปรียบเทียบสเป๊คกันกับวีคุล ซึ่งลามิน่าจะต่างกันตรงกันความร้อนได้ดีกว่าครับ
Lamina L60MAX Special ลดความร้อนจากแสงแดด 58%
VKool70 ลดความร้อนจากแสงแดด 55%
ซึ่งผมก็ต้องการฟิล์มใสที่ลดการลดความร้อนสูงๆเลยเลือกติดของลามิน่าครับ บริการหลังการขายดีเยี่ยมแอบชมครับ

ออฟไลน์ jakkajee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 22:14:18 »
ประสบการณ์ตรงของผมครับ  เป็นอีกความเห็นนะครับ ขออภัยถ้าไม่ตรงกับบางท่าน

ผมไม่เคยใช้ lamina รุ่น top  ได้แต่เกรดของแถม

v-kool ที่ใช้ คือ vk-30 คันนึง อีกคัน j60 กันความร้อนดีกว่า lamina มาก มากแบบเปรี่ยบเที่ยบกันไม่ได้เลย

ส่วน solar gard ก็ใช้แล้วดีเช่นกัน และกันร้อนได้ใกล้เคียงกับ v-kool แต่ด้วยค่าเสียหายแล้วคุ้ม่เงินจริงๆๆ

IMHO