ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมค่ายรถญี่ปุ่นออกแบบรถไม่สวยสู้ ค่ายเยอรมัน อเมริกัน ไม่ได้  (อ่าน 16553 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ความชอบของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันนิครับ

ออฟไลน์ Superdarm

• Newbie
  • *
  • Do my best ...
ผมคิดว่ามันอยู่ที่รสนิยมของคนออกแบบ ด้วยส่วนนึงนะครับ
อีกด้านหนึ่ง ลูกค้าก็เป็นผู้เลือกโดยใช้รสนิยมของตัวเองเป็นตัวตัดสิน
ดังนั้น ความสวย ความลงตัว ของแต่ละคน ซึ่งอาจรวมถึงของแต่ละภูมิภาค อาจไม่เหมือน หรือ เท่ากัน

ผมว่ามันมีสีสันดีออกครับ ... อย่างน้อย เราก็ได้เห็นความต่างบ้าง
I love W124

ออฟไลน์ pierre

• Jr. Member
  • **
รถยุโรปจะมีการออกแบบที่เป็นเอกลักษณ์ไปแต่ละยี่ห้อThemeเดียวกันหมดมันเลยรู้สึกคลาสสิค ในขณะที่ญี่ปุ่นยังไม่มี ส่วนมากก็จะออกเป็นช่วงใดช่วงหนึ่ง แล้วพอหมดช่วงก็เปลี่ยนThemeใหม่(แบบมาสด้า)

ฝรั่งจะเอาแบบเดิมมาพัฒนาให้สวยขึ้น
ญี่ปุ่นจะเปลี่ยนรูปแบบไปเลยตามตลาดที่จะขาย

ออฟไลน์ Activehybrid

?? สู้ไม่ได้ตรงไหนครับ  ผมว่า Lexus สวยสู้ Ben ได้ และสวยกว่า BM

ออฟไลน์ kiwiwi

2020 แล้ว
ผมว่า จีนกะเมกาเริ่มดีไซน์รถได้คมๆ สวยขึ้นจนต้องเหลียวหลังหลายรุ่นเลยล่ะ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
สู้ไม่ได้ตรงไหนครับ งานออกแบบญี่ปุ่น จีน อเมกา ดีขึ้นเรื่อยๆๆ แต่ผมกลับมองงานออกแบบยุโรปถอยหลังลงไปเรื่อยๆตั้งแต่ยุค 2005 เป็นต้นมา งานออกแบบยุโรปเกือบทุกรุ่น เหมือนออกมาให้มันมีขาย เขี่ยๆๆ ไม่มีความแปลกใหม่อะไรเลย

กลับกันตัวอย่างที่ดีขึ้นมาเรื่อยๆ คือ โตต้า กับเลกซัส ที่ส่วนตัวผมมองว่าพัฒนาอย่างน่าทึ่ง มีความกล้าที่จะทำ มากกว่ายุโรปเยอะมากครับ