ผู้เขียน หัวข้อ: [นอกเรื่อง]ถ้าอิชิตันจะแจก "พอร์ช" จริง ถ้าคนได้จะต้องเสียเงินอะไรบ้าง  (อ่าน 11251 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ถามกันเล่นๆนะครับ ผมเดาเลยถ้าถ้าเค้าแจกจริงๆแบบฟรีค่าซื้อรถ ไม่วายเป็นข่าวดังหรอกครับ ก็ต้องถึงกับไปดูรถที่บ้นเป็นแน่แท้ เชื่อผมเหอะ ต้องมี!!

1.ถ้าคนได้เป็นชาวบ้านจนๆ ค่าต่อประกันภัยแบบนั้นจะมหาโหดหรือไม่ แลเ้วเงินตรงนั้นจะมาจากไหนอะ
2.ค่าบำรุงอะไหล่และบริการในเบื้องต้น เจ้าของที่โชคดีจะได้รับสิทธินั้นเหมือนรถซื้อเองใช่ปะครับ
3.ถ้ากฎหมายกำหนดว่าคนที่โชคดีจะไม่เสียภาษีของรางวัลเหมือนถูกสลากกินแบ่งรัฐบาล ก็กำหนดว่าไม่ต้องเสียภาษีรายได้แบบบุคคลเมื่อสิ้นปี ใช่ปะครับ แบบนี้ทรัพย์สินของเราก็ไม่ต้องเสียใช่ปะ เพระาไม่ใช่เงิน ไม่ใช่การซื้อขาย

มีคำถามอะไรอีกเยอะมากในหัวว่าถ้าเค้าแจกรถเหมือนที๋โลตัสเคยแจก x5  , ธกส. เคยแจกมาร์ช ,ใช่หรือเปล่าไม่รู้ นั่นแหละ แบบนี้ยังไม่เท่าไหร่ แต่พอร์ชนี่ต้องคิดหนักเลย

ใครคิดยังไงบ้าง ช่วยตอบหน่อยครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 13:55:42 โดย shipcake »

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
ถ้าได้จริงคงดีใจมากๆเลย 5555 แต่ผมไม่ชอบกินนี่สิ คงลำบากหน่อยละ ว่าแต่รถของ AAS รึเปล่าครับ ใครรู้บ้าง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
หาคนรวยๆ มาซื้อและขายทิ้งครับ

ผมบอกตรงๆ เลย

ออฟไลน์ Pat.Lee

เห็นด้วยครับ ถ้าผมได้มาก็ขายทิ้งเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

น่าจะให้เป็นเงินตามมูลค่ารถก็ได้มั้งครับ เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ mozart

เห็นด้วยครับ ถ้าผมได้มาก็ขายทิ้งเหมือนกันครับ

ทำแบบนี้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• Full Member
  • MEW
ถ้าเป็นผมนะ ประกาศขายรถทันทีเลยครับ ไม่มีเงินก้อนไปเสียภาษี
ระหว่างนั้นก็ขับหล่อๆรอวันขายได้กันไปพลางๆ  8)

ออฟไลน์ 1212312121

อย่างแรก คือ เสียเงิน ซื้อ อิชิตัน อย่างที่ 2 คงเป็นภาษีรายปี มั้งคับ เห็นเค้าพูดกัน สมมติว่าได้ ก้อคงขับเท่ ก่อน แล้วก้อตั้งขายไปด้วย คนรวยรอซื้อเยอะแยะ 555

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถ้าผมมีเงินเยอะๆ ผมจะประกาศรับซื้อไว้ก่อนเลย  ;D

" ประกาศๆ !!! รับซื้อ Porsche จาก อิชัตัน ให้ราคาดีครับ อิอิ "

;D ;D ;D ;D ;D ;D

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ mick

คนนีี้เขาเก่งในการทำตัวให้เป็นข่าวอยู่แล้ว และนี่ก็คือสิ่งที่เขาอยากให้้เกิด เป็นส่วนหนึ่งในการทำตลาดฟรีๆ

ออฟไลน์ Blu

• Jr. Member
  • **
อย่างแรกคือภาษีณที่จ่ายพิ่มครับ 5 เปอร์เซ็นของ 8 ล้าน ก็ราวๆ 4 แสน

แต่ตามที่คุณตันระบุไว้แล้วว่า จะออกค่าภาษี ณ ที่จ่ายให้ด้วย

ที่เสียคือหลังจากนั้นครับ ค่าดูแล ค่าน้ำมัน ซึ่งมันก็ไม่ได้ บริโภคมาก หรือน้อยไปกว่า รถ SUV

ได้มาผมก็ขายครับ ! เอาไปซื้อ A45 AMG  ;D

ออฟไลน์ Blu

• **
คนนีี้เขาเก่งในการทำตัวให้เป็นข่าวอยู่แล้ว และนี่ก็คือสิ่งที่เขาอยากให้้เกิด เป็นส่วนหนึ่งในการทำตลาดฟรีๆ

ผมเคยคิดถึงเคส นี้อยู่ในช่วงแรกๆครับ ว่ามันก็คือแคมเปนที่มากระตุ้นยอดขาย และแน่นอนกำไรอื้อ

แต่ที่สุดแล้วจริงๆ เค้าไม่ได้รวยแล้วก็อยากจะรวยอีก ถึงเค้ามีเงิน หมื่นล้านแสนล้าน เค้าก็กลับมาบริจาคเงิน

ล่าสุดก็พันล้านให้กับ รร จำนวนพันกว่าโรงเรียน ผมว่าไม่ได้ให้ได้ง่ายๆ หรอกครับ ที่ผมกินเพราะผมรู้สึกอย่างน้อยๆ

ก็ได้ทำบุญอ้อมๆ ถึงคุณตันจะได้หน้า ก็ตาม

ออฟไลน์ PorPor

• **
อย่างแรกคือภาษีณที่จ่ายพิ่มครับ 5 เปอร์เซ็นของ 8 ล้าน ก็ราวๆ 4 แสน

แต่ตามที่คุณตันระบุไว้แล้วว่า จะออกค่าภาษี ณ ที่จ่ายให้ด้วย

ที่เสียคือหลังจากนั้นครับ ค่าดูแล ค่าน้ำมัน ซึ่งมันก็ไม่ได้ บริโภคมาก หรือน้อยไปกว่า รถ SUV

ได้มาผมก็ขายครับ ! เอาไปซื้อ A45 AMG  ;D

เข้าใจว่าปลายปีต้องจ่ายภาษีเงินได้เพิ่มเติมด้วยนะครับ เพราะถือว่าเป็นรายได้ชนิดนึง
คนบางคนแก่แต่อายุจริงๆ

ออฟไลน์ PorPor

• **
ถ้าได้จริงคงดีใจมากๆเลย 5555 แต่ผมไม่ชอบกินนี่สิ คงลำบากหน่อยละ ว่าแต่รถของ AAS รึเปล่าครับ ใครรู้บ้าง

ใช่ครับ เป็นรถ AAS ออกกับตัวแทนชื่อ GT Cars ตรงเพชรบุรีตัดใหม่ครับ
คนบางคนแก่แต่อายุจริงๆ

ออฟไลน์ neun6

• Newbie
  • *
จากประสบการณ์ถูกรางวัลของผมน่ะครับ
โดนอย่างแรกเลยคือ หัก ณ ที่จ่าย 5%
แล้วสิ้นปี ก็เอามูลค่าของรางวัลมาคำนวณรายได้ส่วนบุคคล ซึ่งผมก็ยื่น ภงด 90 ใส่ลง 40(8)
ซึ่งของผมคือรางวัลเที่ยวยุโรป แสนกว่าบาท ก็โดนภาษีไปกว่า 20% เฉพาะก้อนนี้
ซึ่งรถระดับนี้ เกิน 4 ล้าน ก็น่าจะโดนภาษีที่เยอะสุด 35% อะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
35 %  :o :o :o  โดนไป 2 ล้านกว่า ถ้าผมได้มาขายแน่นอนครับไม่กล้วขี่ด้วยกลัวไปโดนอะไรเข้ากับกลัวเลขไมล์ขึ้นเดี๋ยวไม่ได้ราคา คงทำให้สภาพเหมือนเดิมที่สุดจ้างรถยกมายกไปบ้านซะด้วยซ้ำ  ;D ;D ;D ป้ายแดง 8 ล้านน่าจะได้ซัก 6 ล้านละมั้ง เอาไปซื้อที่ดินรึตึกแถวดีกว่าเหลือก็ซื้อแจ๊สให้ภรรเมีย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ redsun

ขอฟังเสียงเครื่องเพราะๆสักพัก
ไปออกกำลังกายด้วยกันสักหน่อย
ขับไปเที่ยวเบาๆชิวๆ
.
.
.
ทำใจสักพัก
.
.
.
ประกาศขาย PORSCHE สุดสวยครับ :)

ออฟไลน์ Highway Star

เป็นผมคงขับเล่นหล่อๆไปแปบนึง หลังจากนั้นขายทิ้งครับ ค่าดูแลค่าประกันไม่ไหวหรอก ยอมรับเลยการตลาดเค้าเก่งจิง

ออฟไลน์ Niceguy_C

ได้มาผมก็ขายเช่นกันครับ

แต่อยากเตือนเพื่อนๆหน่อยว่า ชาเขียว ที่ขายๆกันเนี่ย

เรียกได้ว่า มีปริมาณน้ำตาลที่เยอะที่สุดในบรรดาเครื่องดื่มที่วางขายในตลาดเลย

เพราะฉะนั้น ถ้ากะซื้อแบบวันละสิบขวดเพื่อลุ้นรถ แนะนำว่า ซื้อแล้ว เททิ้งเลยครับ ไม่ต้องดื่มหมดหรอก

ไม่งั้น ถ้าคุณได้รถ คุณต้องขายเพื่อเอาไปรักษาเบาหวานแน่ๆ

หรือถ้าไม่ได้ ก็รักษาเบาหวานเช่นกัน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่านะไม่น่าแจกเลย

เพราะยังไงก็ขายอยู่ดี. เอามาเป็นเงินเถอะครับ

ไม่ก็เปลี่ยนเป็นรางวัลอื่นๆ ย่อยๆ เยอะๆ ดีกว่า เช่น วีออส ครับ

ออฟไลน์ 1212312121

ในมุมมอง ถ้าเราเป็น คุณตัน เราก้อคงทำแบบนี้เหมือนกัน กระตุ้นยอดขาย เอาของมาล่อ ฯลฯ แต่เราอยู่ในมุมมองผู้บริโภค เราเลยคิดกันแบบนี้ (คหสต)

ออฟไลน์ choomodify

ถ้าได้มาผมขายทิ้งก่อนเลย ขาดแบบยอมขาดทุนด้วยเพราะไม่มีปัญญาดูแลก้าบบ

ออฟไลน์ DemonZ_Benz

• **
เสีย ตอนนรับ 5 เปอร์เซน ประมาณ 4 แสนนิดๆ  /อันนี้คุณตันบอก ออกให้

เสียภาษีเงินได้บุคคล สิ้นปี 35 เปอร์เซน /  2 ล้าน กว่าๆ

ประกัน รุ่นนี้  ประมาณ 160000 โดยประมาณ

ถ้าได้มาแล้วไม่ขาย ก็ตามนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ balliblue

ช่ายครับ เมื่อก่อนก็คิดว่า เค้าเก่งนะ เเต่ตั้งแต่ขายโออิชิ แล้วมาทำอิชิตัน แข่ง บอกตรงๆ จริยธรรมทางธุรกิจ ไม่มี เสื่อมศรัทธา
ส่วนเรื่อง พอร์ช เป็นผมประกาศขายครับ แต่ขอขับเล่นๆสักเดือน 2 เดือนก่อน แล้วก็ประกาศถูกๆหน่อยเศรษฐีจะได้มาซื้อเพราะยังไง ก็ได้มาฟรีๆ ไม่มีปัญญาจ่ายค่าประกัน ภาษี อะไรหรอก 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 20:40:31 โดย balliblue »

ออฟไลน์ gttle

ขับซักอาทิตย์แล้วขายครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เสีย ตอนนรับ 5 เปอร์เซน ประมาณ 4 แสนนิดๆ  /อันนี้คุณตันบอก ออกให้

เสียภาษีเงินได้บุคคล สิ้นปี 35 เปอร์เซน /  2 ล้าน กว่าๆ

ประกัน รุ่นนี้  ประมาณ 160000 โดยประมาณ

ถ้าได้มาแล้วไม่ขาย ก็ตามนั้นเลยครับ

เอาครับ ยอม เสียภาษี 2.2 ล้านล่ะ ประกัน ก็ยอม ยอมทุกอย่าง ขอให้ได้ก่อนแล้วกัน เรื่องนี้เรื่องใหญ่กว่า

ออฟไลน์ WRD79

ขอขับซักครั้งให้ชื่นใจ จากนั้นคงต้องขายครับ
กำลังทรัพย์คงดูแลไม่ไหวจริงๆ
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

ออฟไลน์ trumpetx

ถ้ายังงั้นจริงๆ ผมว่าคุณตันยอมออกภาษีให้ เป็นเงินบริจาคให้เจ้าของรถนำรถไปได้ เสียค่าประกันอะไรเรียบร้อยยังงั้นมั้ง

ออฟไลน์ ceberos

ทฤษฏีโยนหินลงแม่น้ำ นี้ใช้ได้ผลจริงๆลงทีเดียวอยู่กันยาวๆประหยัดงบโฆษณาทีวีไปอีกนาน  ค่าตัวให้ตายก็ไม่มากเกิน ไปแต่ตัวทัวร์ยกแก๊งค์ ซื้อแบบนี้ไม่มีทางที่จะได้ราคาที่แพงแน่นอน ยิ่งถ้า0ที่ออกให้คัดรถเน้นๆให้หน่อย สมรรถนะดีๆ 0รถได้ชื่อไปอีกทอดนึง คุณตันช่างหลักแหลมจริงๆ

ออฟไลน์ 6162002

ไม่มีกฎหมายตามข้อ 3 หรอกครับ  ที่เขาบอก คือหมายถึงจะจ่ายภาษีรายได้ให้ (เข้าใจว่า คงคำนวณจาก มูลค่ารถ โดยที่ผู้รับไม่มีรายได้อื่น)

ที่พวกสลากกินแบ่งไม่ต้องเสียภาษี เพราะการเสียภาษีคือการเสียเงินให้รัฐ  แต่หวยนี่เราได้จากเงินรัฐอยู่แล้ว ถ้าเสียภาษีอีกมันจะย้อนไปย้อนมา

ส่วนโลตัส คาร์ฟู อะไรก็ตาม ก็ถือเป็นรายได้หมดครับ  ดังนั้นถ้าใครอยากจะชิงโชคพวกนี้ ควรใช้ชื่อคนอื่นที่ไม่ได้เสียภาษีชิงครับ  เช่น ชื่อลูก หรือผู้สูงอายุไปเลย
อันที่จริง การได้รับรางวัลเป็นรถ มูลค่า 1 ล้าน   เราขาดทุนกว่า ได้เงินสด 1 ล้านมหาศาลครับ  เพราะรถไปซ์้อเองจริงๆไม่ถึงล้าน แถมเอามาขายออกก็ได้เงินไม่ถึงล้านอีก >_<

ผมเคยคิดถึงเคส นี้อยู่ในช่วงแรกๆครับ ว่ามันก็คือแคมเปนที่มากระตุ้นยอดขาย และแน่นอนกำไรอื้อ

แต่ที่สุดแล้วจริงๆ เค้าไม่ได้รวยแล้วก็อยากจะรวยอีก ถึงเค้ามีเงิน หมื่นล้านแสนล้าน เค้าก็กลับมาบริจาคเงิน

ล่าสุดก็พันล้านให้กับ รร จำนวนพันกว่าโรงเรียน ผมว่าไม่ได้ให้ได้ง่ายๆ หรอกครับ ที่ผมกินเพราะผมรู้สึกอย่างน้อยๆ

ก็ได้ทำบุญอ้อมๆ ถึงคุณตันจะได้หน้า ก็ตาม
เสริมให้ครับ
เคยได้ยินเรื่อง ปิรามิดความคิดไหมครับ

คนเราเขาแบ่งชั้นไว้เหมือนปิรามิด
จากล่างสุด คือไม่มีอันจะกิน ดิ้นรนให้มีกินไปวันๆ ทำไงก็ได้ให้ได้เงินมาเอาชีวิตรอด (พวกนี้แหละที่ในต่างประเทศเคยกีดกันไม่ให้มีสิทธิ์มีเสียงแบบพวกผิวดำยุคแรกๆ  หรือในไทย ก็มีที่บางกลุ่มบอกว่า เสียงของชาวนา กับ จุฬาฯไม่ควรเท่ากัน)  
จนถึงบนสุดคือ มีเยอะเว่อ   การใช้เงิน ยากกว่าหาเงินอีก อย่างพวกระดับทอปๆของโลก   พวกที่ไปถึงระดับนี้ เงินทองมันไม่ใช่ปัจจัยหลักแล้วครับ  ลองดูคนรวยระดับโลก บริจาคเงิน สร้างมูลนิธิกันเยอะแยะไปหมด  เพราะเขามีทุกอย่างแล้ว ก็เลยอยากจะเป็นผู้ให้บ้าง  มันก็เท่านั้น  

คนใกล้ตัวผม ที่เป็นเศรษฐีจากที่เคยเป็นเด็กบ้านนอกไม่มีตังจะเรียน  ก็แบบนี้เหมือนกันแหละครับ พอรวยก็ทำบุญเยอะ เพราะเงินมันเกินความต้องการไปแล้ว

กรณีคุณตัน ผมมองว่า การอยากมีหน้ามีตา เป็นเรื่องธรรมดาของมนุษย์ครับ   ไม่ใช่มองเรื่องการตลาดเป็นเรื่องสำคัญที่สุดหรอก

ไม่ใช่เพราะผมเข้าข้าง แต่มันเป็นธรรมชาติของมนุษย์ครับ