ผู้เขียน หัวข้อ: อะไหล่ HYBRID ยังมีส่วนประกอบอื่นที่นอกจาก BATT มากไหม?  (อ่าน 2652 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
จากที่ได้รับฟังมาว่ารถ HYBRID มือสองราคาตกมากว่ารุ่นน้ำมันล้วนมาก เหตุผลหนึ่งมาจาก ราคาอะไหล่ BATT HYBRID ซึ่งจริงๆแล้วรถ HYBRID ค่อนข้างจะมีประสิทธิภาพ+ สมรรถนะเหนือกว่ารุ่นปกติทั่วไป กว่า BATT จะเสื่อมผมว่าคุ้มค่านะครับ  แต่ว่าอะไหล่ส่วนประกอบอื่นที่นอกจาก BATT เช่น มอเตอร์ขับเคลื่อน ฯลฯ จะราคาแพงอย่าง BATT หรือป่าว ใครเคยซ่อมมาแล้ว วานช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
Re: อะไหล่ HYBRID ยังมีส่วนประกอบอื่นที่นอกจาก BATT มากไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 20:50:01 »
เคยเห็นตาราง​ราคา​อะไหล่​ ของโตโยต้า​รุ่น​ไหนสักรุ่นผมจำไม่ได้​แล้ว​
สิ่งที่แพงกว่า​แบตเตอรี่​คือตัวระบบควบคุม แปลงกระแสไฟซึ่งผมว่าน่าจะรวมมอเตอร์​ด้วย ครับ
ในตารางนั้นแบตเตอรี่​ประมาณ​ 90000 บาท
แต่ระบบควบคุม แสนกว่าบาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 20:52:28 โดย art_duron »

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
Re: อะไหล่ HYBRID ยังมีส่วนประกอบอื่นที่นอกจาก BATT มากไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 21:24:15 »
ไม่รู้ แคมรี่ มี อินเวอเตอร์เหมือน estima รึเปล่า นั่นก็แพง

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 22:13:44 »
จากใจคนใช้  camry hybrid เพียบครับ
เปิดฝากระโปรงมา มันไม่เหมือนรถสันดาปเลยครับ
แบตมีสองลูก มอเตอร์ สายไฟ เกียร์ ecvt
ฯลฯ ครับ

ผมว่า ไปดีเซลดีกว่าครับ ถ้าชอบความแรงและประหยัด
คันหน้า คงเป็นดีเซล หรือเบนซินเทอร์โบค่ายยุโรป แล้วครับ :)

แต่ก่อนไปจะลองแอบมอง jazz hybrid
: )

jaesz

• บุคคลทั่วไป
นำเข้าแทบทุกชิ้นที่เกี่ยวกับการขับเคลื่อนครับ ณ วันนี้ผมยังหาอะไหล่ที่ผลิตในประเทศไม่ได้เลย

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
ตอนขับประหยัด ตอนซ่อมเหงื่อแตก

ออฟไลน์ XyteBlaster

ตัว generator ที่สร้าง พลังงานไฟฟ้าจาก แรงเบรค และแรงเฉื่อย นั่นก็แพงนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เคยซ่อมนะครับ

แต่ผมว่าแพงแน่นอน

ไปเล่นรุ่นธรรมดาติดแก๊สดีฟ่า