ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ยินข่าวมาว่ารถกระบะ 4 ประตูและรถเก๋ง 1500cc โดนยึดเยอะมากๆ จนล้น Finance???  (อ่าน 15684 ครั้ง)

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
ถ้าเป็นเรื่องจริง เต้นท์รถมือ 2 นี่น่าเป็นห่วงนะครับ

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ขอถามพ่วงเรื่อง ไฟแนนซ์ นะครับ

คนที่โดนไฟแนนซ์ ยึดรถ เพราะ อาจจะขาดส่งโดยตั้งใจ หรือ ไม่มีเงินจริงๆ นี่ พอ ยึดแล้วนำไปขาย  แล้วขายได้น้อยกว่า ราคาจริง

ไฟแนนซ์ จะมาเก็บส่วนต่างจาก ลูกค้าที่ถูกยึด   

แล้วถ้าลูกค้า เค้าไม่มีจ่าย ไฟแนนซ์จะทำยังไงต่อ ฟ้องรึเปล่าครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ของดีราคาถูกเพียบเลย

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ไม่รู้จะเป็นของดีตามที่คาดหรือเปล่า พวกนี้น่าจะเป็นมือใหม่อาจจะชนจนอ่วม ไม่ก็ดูแลรถไม่ดีก็เป็นได้นะครับ ;D

ออฟไลน์ bigboom

• Newbie
  • *
ขอถามพ่วงเรื่อง ไฟแนนซ์ นะครับ
คนที่โดนไฟแนนซ์ ยึดรถ เพราะ อาจจะขาดส่งโดยตั้งใจ หรือ ไม่มีเงินจริงๆ นี่ พอ ยึดแล้วนำไปขาย  แล้วขายได้น้อยกว่า ราคาจริง
ไฟแนนซ์ จะมาเก็บส่วนต่างจาก ลูกค้าที่ถูกยึด   แล้วถ้าลูกค้า เค้าไม่มีจ่าย ไฟแนนซ์จะทำยังไงต่อ ฟ้องรึเปล่าครับ

ก็ฟ้องเรียกค่าส่วนต่างจากทั้งผู้ซื้อและผู้ค้ำกันต่อไปครับ
ไม่มีเงินชำระก็อาศัยคำสั่งศาลเข้าไปยึดทรัพย์สินอื่นเอามาขายทอดตลาดกันอีกรอบ
ก่อนจะเป็นหนี้ อยากขอให้คิดทบทวนหลาย ๆ ครั้งให้มั่นใจว่าเราไหวแน่ ๆ หรือเปล่า
ถึงคราวที่เขายึดรถ ฟ้องร้อง มันจะยุ่งนุงนังแบบนี้แหละ

อีกเรื่องที่อยากแนะนำคือ ถ้าเราไม่มีเงินจริง ๆจนกระทั่งเขาฟ้องศาล และมีหมายมาเรียกให้เราไปศาล
ขอให้ไปตามนัดทุกครั้ง ศาลถามมาเราก็ตอบไปตามความจริง
ศาลจะทำการไกล่เกลี่ย ลดหนี้ ประนอมหนี้ให้เราครับ

ออฟไลน์ Blur

ไฟแนนซ์ จะมาเก็บส่วนต่างจาก ลูกค้าที่ถูกยึด   แล้วถ้าลูกค้า เค้าไม่มีจ่าย ไฟแนนซ์จะทำยังไงต่อ ฟ้องรึเปล่าครับ

ก็ฟ้องเรียกค่าส่วนต่างจากทั้งผู้ซื้อและผู้ค้ำกันต่อไปครับ
ไม่มีเงินชำระก็อาศัยคำสั่งศาลเข้าไปยึดทรัพย์สินอื่นเอามาขายทอดตลาดกันอีกรอบ
ก่อนจะเป็นหนี้ อยากขอให้คิดทบทวนหลาย ๆ ครั้งให้มั่นใจว่าเราไหวแน่ ๆ หรือเปล่า
ถึงคราวที่เขายึดรถ ฟ้องร้อง มันจะยุ่งนุงนังแบบนี้แหละ

อีกเรื่องที่อยากแนะนำคือ ถ้าเราไม่มีเงินจริง ๆจนกระทั่งเขาฟ้องศาล และมีหมายมาเรียกให้เราไปศาล
ขอให้ไปตามนัดทุกครั้ง ศาลถามมาเราก็ตอบไปตามความจริง
ศาลจะทำการไกล่เกลี่ย ลดหนี้ ประนอมหนี้ให้เราครับ

ฟ้อง + ดอกเบี้ยเดินไม่หยุดด้วย
และเวลาเค้าขายทอดตลาด เค้าไม่สนใจขายให้ได้ราคาสูงสุด ขายได้เท่าไหร่เท่านั้น
เพราะที่เหลือยังไงลูกหนี้ก็ต้องรับผิดชอบ
คงเข้าใจนะครับ ว่าขายเหมือนไม่ขายเป็นยังไง

ดังนั้นก่อนโดนยึด รีบเอาไปขายเองให้ได้ราคาดีที่สุด จะช่วยได้เยอะครับ

อย่าปล่อยให้โดนยึดเด็ดขาด

ออฟไลน์ Flirtzboy

• Newbie
  • *

ฟ้อง + ดอกเบี้ยเดินไม่หยุดด้วย
และเวลาเค้าขายทอดตลาด เค้าไม่สนใจขายให้ได้ราคาสูงสุด ขายได้เท่าไหร่เท่านั้น
เพราะที่เหลือยังไงลูกหนี้ก็ต้องรับผิดชอบ
คงเข้าใจนะครับ ว่าขายเหมือนไม่ขายเป็นยังไง

ดังนั้นก่อนโดนยึด รีบเอาไปขายเองให้ได้ราคาดีที่สุด จะช่วยได้เยอะครับ

อย่าปล่อยให้โดนยึดเด็ดขาด

ถูกต้องครับไฟแนนซ์ขายได้เท่าไหร่เอาเท่านั้นส่วนที่เหลือก็มาไล่เบี้ยเอากับผู้ค้ำประกันรวมทั้งดอกเบี้ยผิดนัดชำระหนี้ตั้งแต่วันที่ไม่ส่งงวดอีกร้อยละ 7.5 สยองครับแบบนี้ และเท่าที่ผมไปสังเกตุการการประมูลมารถปีใหม่ๆส่วนใหญ่ไม่กระบะยกสูงก็เก๋งc segนี่แหละครับ มันเยอะมากจนตลอดรถมือสองน่าเป็นห่วง

ออฟไลน์ MUK

ไฟแนนซ์ จะมาเก็บส่วนต่างจาก ลูกค้าที่ถูกยึด   

แล้วถ้าลูกค้า เค้าไม่มีจ่าย ไฟแนนซ์จะทำยังไงต่อ ฟ้องรึเปล่าครับ

พี่ที่ผมรู้จักไม่ใช่คนซื้อครับ เป็นคนค้ำประกันครับ การฟ้องร้อง ตีราคารถที่คืนเท่าไหร่ มาตามเก็บกับคนซื้อ ตามคนซื้อไม่ได้ ตามคนค้่ำครับ ค้ำ กี่คน ตามทุกคน แต่ถ้าใครรวยสุดตามคนนั้นเก็บเงินเก็บดอกเบี้ย จนกว่าคนจะจ่ายครบ คนซื้อหนีไปคนค้ำซวยสุดๆ ครับขอบอกครับ รถไม่ได้ขี่ แต่โดนเต็มๆ ยิ่งหนียิ่งเจ็บครับ ต้องขอบกว่าเจ็บปวดมากครับ คนซืิ้อที่คิดจะซื้อได้โปรดเห็นใจคนค้ำด้วยนะครับ เพราะท่านหนีได้ แต่คนค้ำบางทีหนีไม่ได้ ครับ เสียเปรียบสุดๆ
 :)

ออฟไลน์ DArkMaster

พูดถึงเรื่องค้ำประกัน จะเป็นยังไงผมก็จะไม่ยอมค้ำประกันให้ใครเป็นอันขาด
ตอนยังรักๆกันก็จูบปากกันดีหรอก แต่พอเค้าขาดส่งเหมือนจะตัดขาดกัน ผมเห็นมาเยอะมากเลยเรื่องคนค้ำเนี่ย  ;D

ออฟไลน์ 0%

ช่วงนี้กำลังซื้อเริ่มมีกลับมาแล้วนะครับ
หน้าเต้นท์ ต้องรีบจับ รถมาใส่เต้นท์ เพราะรถไม่มี มันโล่งเกิ๊นน

ออฟไลน์ kibrain

• Jr. Member
  • **
บางคนขายต่อไม่ได้ เพราะราคารถติดไฟแนนท์ ยังสูงกว่าราคาขายมือ2ในท้องตลาดมาก หรือไม่ก็ติดค่างวด 2-3 งวด จะโยนกุญแจเปลี่ยนสัญญาก็ไม่ได้ ค่าเปลี่ยนสัญญา+จ่ายล่วงหน้า2เดือน+ชำระค่างวดที่ค้างอีก3เดือน รวมเป็นเงินเท่าไรคิดดู ??

เลยจำยอมโดนยึด แล้วยอมไปชำระส่วนต่างแค่ 1-2แสนดีกว่า ดีกว่าผ่อนอีก 4แสนกว่าแถมไม่รู้ว่าจะมีกำลังผ่อนไปอีกซักเท่าไร

-------- เพิ่มเติม จะได้เข้าใจง่ายๆ

สมมติ vios ปีเดียวกัน ออฟชั่นเดียวกัน
ขายเอง ราคารถ+ดอกไฟแนนท์ ยังเหลือรวม 4แสน
รถขายในท้องตลาดรถมือ2                  ราคา3 แสน ต่อดีๆ เหลือ 2กลางๆ จัดไฟแนนท์ใหม่ ดาวห์แสนนึง จัด2แสน รวมส่งรวมผ่อน ยังไงก็ไม่ถึง 4 แสน

ท่านจะขายยังไง   เปลี่ยนสัญญายังไง ใครจะโง่มาเอารถปีเดียวกันแต่ราคาแพงกว่าเป็นแสน
แต่มีทางออก คือ นอกจากว่าไม่มีเงินดาวห์ โลภหรืออยากได้รถจัด ก็ใช้สัญญาเดิม แต่ผ่อนให้แทน ผ่อนเสร็จ ค่อยโอนให้คนผ่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2014, 07:21:23 โดย kibrain »

ออฟไลน์ Tiger3539

ทำไมไฟแนนซ์จะฟ้องครับ
ในเมื่อเค้าได้ รถคืนไปแล้ว  :-\
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

• **
ในเมื่อเค้าได้ รถคืนไปแล้ว  :-\

ฟ้องสิครับ ก็ในเมื่อกฎหมายรองรับ ไฟแนนท์สามารถเรียกร้องเงินส่วนต่างจากราคาขายรถที่โดนยึด  ที่ไฟแนนท์ขายได้

สมมติ ไฟแนนท์ยึดviosมา แล้วขายไป 2แสน  แต่ราคาจริงๆ 4แสน  อีก2แสน คนที่โดนไฟแนนท์รถมา เป็นคนจ่ายส่วนต่างครับ

ออฟไลน์ ichamz

แล้ว เราประนอมหนี้ กันก่อนจะถึงศาลได้รึเปล่า ครับ

ฟ้องสิครับ ก็ในเมื่อกฎหมายรองรับ ไฟแนนท์สามารถเรียกร้องเงินส่วนต่างจากราคาขายรถที่โดนยึด  ที่ไฟแนนท์ขายได้

สมมติ ไฟแนนท์ยึดviosมา แล้วขายไป 2แสน  แต่ราคาจริงๆ 4แสน  อีก2แสน คนที่โดนไฟแนนท์รถมา เป็นคนจ่ายส่วนต่างครับ

อย่างนี้ไฟแนนซ์ ก็สบายสิครับ
ขายถูกๆ ยังไงก็ขายได้ แล้วไปฟ้องเอาส่วนต่างจากคนผ่อน
คนรับผิดชอบก็คือคนผ่อน
แต่การผ่อนเกิดจากการประเมิณความเสี่ยงจากไฟแนนซ์เอง
พอมีปัญหา ไฟแนนซ์ ก็ไม่ยอมรับความเสียหายจากความเสี่ยง

แล้วเรื่องกฏหมายรองรับนี้ มันอยู่ในสัญญาหรือครับ
ผมพูดตรงๆนะ ว่า ไม่เคยอ่านเลย เซ็นๆอย่างเดียวเพราะอยากได้รถ
แต่ไม่เคยดู
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
SUBARU XV

ออฟไลน์ wersocute

• **

ขายถูกๆ ยังไงก็ขายได้ แล้วไปฟ้องเอาส่วนต่างจากคนผ่อน
แต่การผ่อนเกิดจากการประเมิณความเสี่ยงจากไฟแนนซ์เอง
พอมีปัญหา ไฟแนนซ์ ก็ไม่ยอมรับความเสียหายจากความเสี่ยง

แล้วเรื่องกฏหมายรองรับนี้ มันอยู่ในสัญญาหรือครับ
ผมพูดตรงๆนะ ว่า ไม่เคยอ่านเลย เซ็นๆอย่างเดียวเพราะอยากได้รถ
แต่ไม่เคยดู

เห็นด้วยครับ -->แต่การผ่อนเกิดจากการประเมิณความเสี่ยงจากไฟแนนซ์เอง

ออฟไลน์ -nu-

แต่ไม่เคยดู

เห็นด้วยครับ -->แต่การผ่อนเกิดจากการประเมิณความเสี่ยงจากไฟแนนซ์เอง

ไม่คิดว่าเป็นความผิดของลูกหนี้ที่เป็นหนี้เกินตัวบ้างเหรอครับ?

ออฟไลน์ poon japan

• **
ในฐานะที่ทำงานวงการการเงิน การธนาคาร อยากให้ความเห็ซักหน่อย  คือต้องเข้าใจก่อนนะว่า
1.ท่านเลือกที่จะซื้อรถเอง
2.ท่านเลือกที่จะกู้ และผ่อนเอง
3.ท่านเลือกที่จะเบี้ยวหนี้เค้าเอง

ไฟแน้นซ์นะใช่ว่าอยากจะยึด  เพราะยึดไปก็ไม่คุ้มฟ้องกันวุ่นวาย เค้าอยากให้ท่านผ่อนที่สุด ตามจนไม่รู้จะตามยังไงแล้ว แต่ท่านไม่ผ่อนเค้าเอง มันก็ต้องเข้ากระบวนการต่างๆ ว่าไป

การที่เค้าประเมินความสามารถชำระหนี้ท่านแล้วให้เงินท่าน  เท่ากับว่าเค้ายอมเสี่ยงกับท่านแล้ว  โดยแลกกับดอกเบี้ยสูงๆ ก็ลงตัวทั้ง 2 ฝ่าย

มีหนี้ก็ต้องใช้  นี่เป็นตรรกะที่ควรทำ ไม่ใช่โทษโน่น นี่ นั่นไปเรื่อย  

jaesz

ตลาดกลุ่มต่ำกว่า 2 แสน เริ่มขายได้เยอะครับ ขนส่งทำงานกันแทบไม่ทัน ไปดูที่ขนส่ง รถ เก่าๆ 10ปีขึ้นไปโอนกันเยอะมากครับ

แต่ตลาดกลุ่ม4 แสนขึ้น แล้วเป็นรถเล็ก ตกรุ่นแล้ว แทบปิดไปเลยครับ พวก VIOS CITY ALTIS CIVIC มันยังเดินไม่สะดวกอยู่ รถกลุ่มนี้จะขายได้ก็ 3 แสน

ตลาดรถขนาดกลาง CAMRY TEANA ACCORD และรถกระบะยังขายได้เรื่อย ๆ ประปราย คงที่ครับ แต่ราคาตกไปเยอะแค่นั้น ถ้ารับไว้แพงก็ขายไม่ได้แค่นั้นเอง

ถ้ายึดรถมา ไฟแนนซ์ก็จะตีราคาต่ำ ทำให้คนกู้ต้องชดเชยส่วนที่ราคาตกไปให้ถ้าผ่อนไม่เยอะ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
นโยบายนี้ ทำอะไรหลายๆอย่างเสียหายจริงๆครับ

ใครมีเงินหรือกำลังมองหารถดีๆถูกๆนี่คือโอกาศ :)

ออฟไลน์ ronin

• **

แต่ไม่เคยดู

ไม่คิดว่าเป็นความผิดของลูกหนี้ที่เป็นหนี้เกินตัวบ้างเหรอครับ?

จริงๆแล้วเมืองนอกเค้ายืดได้แค่รถ แค่บ้านครับ ไม่สามารถฟ้องร้องต่อได้สำหรับสินเชื่อมีหลักทรัพย์ค้ำประกัน เค้าฟ้องกันเร็วมากและก็ยืดกันเร็วมากครับ การปล่อยสินเชื่อควรเป็นความรับผิดชอบของ finance มากกว่าครับ

รู้สึกบ้านเราธนาคารพาณิชน์จะไม่นำตัวเองไปรวมอยู่ในประมวลกฏหมายแพ่งครับ พูดง่ายๆคือบ้านเราโหดมาก เป็นหนี้แบบไม่สิ้นสุดด้วยถ้าไม่มีเงินง่าย ใครจะกู้อะไรต้องระวังด้วยครับ

อันนี้ยังไงใครมีความรู้เรื่องกฏหมายดีช่วยมาแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับว่าถูกหรือผิด ผมก็ได้ยินมาตามนี้ครับ

ในฐานะที่ทำงานวงการการเงิน การธนาคาร อยากให้ความเห็ซักหน่อย  คือต้องเข้าใจก่อนนะว่า
2.ท่านเลือกที่จะกู้ และผ่อนเอง
3.ท่านเลือกที่จะเบี้ยวหนี้เค้าเอง

ไฟแน้นซ์นะใช่ว่าอยากจะยึด  เพราะยึดไปก็ไม่คุ้มฟ้องกันวุ่นวาย เค้าอยากให้ท่านผ่อนที่สุด ตามจนไม่รู้จะตามยังไงแล้ว แต่ท่านไม่ผ่อนเค้าเอง มันก็ต้องเข้ากระบวนการต่างๆ ว่าไป

การที่เค้าประเมินความสามารถชำระหนี้ท่านแล้วให้เงินท่าน  เท่ากับว่าเค้ายอมเสี่ยงกับท่านแล้ว  โดยแลกกับดอกเบี้ยสูงๆ ก็ลงตัวทั้ง 2 ฝ่าย

มีหนี้ก็ต้องใช้  นี่เป็นตรรกะที่ควรทำ ไม่ใช่โทษโน่น นี่ นั่นไปเรื่อย  

ยอมรับนะว่าส่วนหนึ่งมาจากลูกหนี้ครับ แต่ณ ช่วงเวลา ไม่เหมือนกัน ความสามารถของการผ่อนชำระอาจจะไม่เหมือนกัน
เช่น ณ เวลาที่สถานะการณ์ ปรกติ รายได้ปรกติ ไม่มีการเปลี่ยนแปลง คนซื้อย่อมคิดแล้วว่า ผ่อนได้
แต่บางเวลาอาจจะเกิดเหตุการณ์ที่ไม่คลาดคิด ซึ่ง มีผลกับการผ่อน อันนี้ก็อาจจะทำให้การผ่อน มีปัญหา
คนผ่อนไม่มีใครอยากให้รถโดนยึดหรอกครับ เสียเงินดาวน์ เสียเงินผ่อน ไม่ได้อะไร
แต่ รถเป็นสมบัติ ของไฟแนนซ์ครับ จนกว่าเราจะผ่อนหมด
ไฟแนนซ์ เป็นคนดูแล้วว่า คนนี้ผ่อนได้ครับ ถ้ามอง ว่า เค้าผ่อนไม่ได้ ไฟแนนซ์ไม่ปล่อยแน่
ซึ่งถูกกำกับการใช้เงินโดยธนาคารกลาง เป็นคนให้ข้อมูล

***ส่วนข้อมูลที่ส่งให้ไฟแนนซ์ ต้องไปจากเซลล์ ที่เป็นคนแต่งเติม ข้อมูล เพื่อให้ผ่าน***

จริงๆ สมควร ร่วมรับความเสี่ยงทั้งสองฝ่าย
SUBARU XV

GreenG

ตลาดกลุ่มต่ำกว่า 2 แสน เริ่มขายได้เยอะครับ ขนส่งทำงานกันแทบไม่ทัน ไปดูที่ขนส่ง รถ เก่าๆ 10ปีขึ้นไปโอนกันเยอะมากครับ

แต่ตลาดกลุ่ม4 แสนขึ้น แล้วเป็นรถเล็ก ตกรุ่นแล้ว แทบปิดไปเลยครับ พวก VIOS CITY ALTIS CIVIC มันยังเดินไม่สะดวกอยู่ รถกลุ่มนี้จะขายได้ก็ 3 แสน

ตลาดรถขนาดกลาง CAMRY TEANA ACCORD และรถกระบะยังขายได้เรื่อย ๆ ประปราย คงที่ครับ แต่ราคาตกไปเยอะแค่นั้น ถ้ารับไว้แพงก็ขายไม่ได้แค่นั้นเอง

ถ้ายึดรถมา ไฟแนนซ์ก็จะตีราคาต่ำ ทำให้คนกู้ต้องชดเชยส่วนที่ราคาตกไปให้ถ้าผ่อนไม่เยอะ

ครับ แต่กลุ่มนี้ มันคือรถราคาสามสี่แสนเดิมที่ราคาตกไปหรือเปล่าครับ

พวกเก่ามากๆ เช่น ecar ae100 นี่หลังหมื่นเลยนะครับ

• **
ถ้าผมจำไม่ผิด หรือถ้าผิดก็ขอโทษด้วย เมื่อก่อนบ้านเรายึดก็คือยึดจบๆกันไป  แต่ดันมี ยุคเหลี่ยมจัดได้ร่างกฎหมาย นโยบาย ว่าต้องจ่ายส่วนต่าง ให้ไฟแนนท์

ปล...ถ้าผิดพลาดขออภัยด้วย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
หลายๆคนยังเข้าใจอยู่นะครับว่าแค่โดนยึดไปก็จบแต่จริงๆไม่จบเป็นจุดเริ่มต้นของหายนะต่างหาก ผมว่าน่าจะยกเลิกระบบคนค้ำดีกว่าเพราะต้องมารับเหตุจากที่ตัวเองไม่ได้ก่อคนซื้อไม่มีตังจ่ายหนีหนี้เจ้าหนี้ก็มาตามคนค้ำแทนชิวๆได้เงินอยู่แล้วไม่เห็นว่าเจ้าหนี้มารับความเสี่ยงอะไรนัก ถ้ายกเลิกระบบนี้ได้จะได้เข้มงวดเรื่องการปล่อยสินเชื่อได้มากขึ้นด้วยเงินดาวน์ก็ต้องสูงขึ้นเป็นการกรองอีกชั้น  เช่น ดาวน์อย่างน้อย 50% ผ่อนไม่เกิน 4 ปี ไม่ว่าจะโดนยึดตอนไหนยังไงมูลค่ารถก็เกินหนี้

ทีคนรวยทำธุรกิจเจ๊งอย่างมากแค่โดนฟ้องล้มละลายไม่เห็นไปตามหนี้กับใครเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ PEAY

ตอบ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 10:06:45 »

เป็นความเห็นที่ถูกต้องที่สุดครับ แต่พูดได้กับบางคนในสังคมเท่านั้น

ออฟไลน์ HME

แต่ไม่เคยดู

ไฟแนนซ์เองก็เสียเวลาด้วยอ่ะครับ ไม่รู้ว่าระหว่างรอให้ผ่อนหมด กับเร่งเอาไปประมูล แบบไหนมันจะเสร็จก่อนกัน
ขั้นตอนการทำงานก็เยอะขึ้นอีกด้วยครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ยอมรับนะว่าส่วนหนึ่งมาจากลูกหนี้ครับ แต่ณ ช่วงเวลา ไม่เหมือนกัน ความสามารถของการผ่อนชำระอาจจะไม่เหมือนกัน
เช่น ณ เวลาที่สถานะการณ์ ปรกติ รายได้ปรกติ ไม่มีการเปลี่ยนแปลง คนซื้อย่อมคิดแล้วว่า ผ่อนได้
แต่บางเวลาอาจจะเกิดเหตุการณ์ที่ไม่คลาดคิด ซึ่ง มีผลกับการผ่อน อันนี้ก็อาจจะทำให้การผ่อน มีปัญหา
คนผ่อนไม่มีใครอยากให้รถโดนยึดหรอกครับ เสียเงินดาวน์ เสียเงินผ่อน ไม่ได้อะไร
แต่ รถเป็นสมบัติ ของไฟแนนซ์ครับ จนกว่าเราจะผ่อนหมด
ไฟแนนซ์ เป็นคนดูแล้วว่า คนนี้ผ่อนได้ครับ ถ้ามอง ว่า เค้าผ่อนไม่ได้ ไฟแนนซ์ไม่ปล่อยแน่
ซึ่งถูกกำกับการใช้เงินโดยธนาคารกลาง เป็นคนให้ข้อมูล

***ส่วนข้อมูลที่ส่งให้ไฟแนนซ์ ต้องไปจากเซลล์ ที่เป็นคนแต่งเติม ข้อมูล เพื่อให้ผ่าน***

จริงๆ สมควร ร่วมรับความเสี่ยงทั้งสองฝ่าย

คุณครับ ลองคิดกลับกันว่าตัวเองเป็นเจ้าหนี้บ้างสิครับ ถ้าจู่ๆลูกหนี้คุณมาบอกว่าส่งเงินผ่อนต่อให้ไม่ได้แล้วนะ เอาไปเท่าที่ส่งไปก็พอแล้ว ทั้งที่ตอนแรกรับปากดิบดีว่าผมส่งได้แน่นอนไม่ปัญหา เป็นตัวคุณเองจะยอมไหมครับ

ประเด็นคือ ความเสี่ยงและระบบของไฟแนนซ์ครับ ที่ต้องแก้ไข

คนผ่อน
เมื่อเกิดอุปสรรคในการผ่อน หรือมีความเสี่ยงทีเกิดขึ้นจากเหตุการณ์ ที่ไม่คลาดคิด คนผ่อนจะไม่มีระบบมารองรับ เหมือน ไฟแนนซ

ส่วนไฟแแนซ์
เมื่อเกิดความเสี่ยง มีระบบ กฏหมายที่เขียนขึ้นมาเพื่อประโยชน์เต็มที่ จากความเสียหายที่เกิดจากความเสี่ยง

ทั่งที่ ไฟแนนซ มี ประโยชน์ที่ได้จากการผ่อน ชำระ คือ ดอกเบี้ย เป็นส่วนประกันความเสี่ยง มีระบบรองรับความเสียหายของทรัพย์สินจาก ประกัน

ป้องกันได้ตั้งแต่ การคัดสรรลูกค้าของไฟแนนซ์เอง เพื่อไม่ให้เกิดหนี้เสีย
แต่เพราะเซลล์ของไฟแนนซ์เอง อยากได้ยอด  จึงมักจะเสนอข้อมูลที่เป็นเทจให้กับส่วนกลาง
คือถ้าจะไม่ให้เกิดหนี้เสีย หรือลดเปอร์เซนต์หนี้เสีย
พนักงานของไฟแนนซ์ควรทำหน้าที่ ที่เหมาะสม ไม่เห็นแก่ค่าคอมนิดหน่อย ทำข้อมูลเทจส่งให้ส่วนกลาง

ไม่มีไฟแนนซไหน หรือธนาคารไหนขาดทุน ในการปิดบัญชีประจำปี

ผมเข้าใจทั้งสองอารมณ์ครับ
ทั้งลูกหนี้ และเจ้าหนี้
ผมเคยสูญเงินกับการให้กู้ ไปหลายแสน
แต่ก็ได้แค่ทำใจ

คือเวลา ของทั้งสองคนไม่เท่ากันครับ
เจ้าหนี้เวลามันช่างช้า  เพราะอยากได้เงินเค้า
ลูกหนี้เวลามันช่างเร็ว  เพราะไม่อยากจ่ายเงิน

SUBARU XV

ออฟไลน์ redsun

การไม่เป็นหนี้เป็นลาภอันประเสริฐ  :)